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JARIDA LA

UTANGULIZI
Tarehe 14 Oktoba 2023, Taasisi ya Hakiardhi ilishirikiana na
waangalizi wa haki za ardhi vijijini kuadhimisha Siku ya Mwanamke
wa Kijijini duniani. Maadhimisho hayo yalifanyika Kijiji cha
Msowero, Kata ya Msowero wilayani Kilosa ambapo waangalizi
wapatao 122 (Me - 67, Ke - 55) walishirii pamoja na wenyeji wa
pale. Mkurugenzi Mtendaji, Bw. Cathbert Tomitho, alianzisha hafla
hiyo kwa kutoa hotuba ya kuwakaribisha washiriki wote, na kutoa
hongera za dhati kwa waangalizi waliokuja kutoka maeneo ya
mbali, kwa kujitolea gharama zao wenyewe.
Kwa heshima kubwa, Bw. Tomitho aliwaomba washiriki kusimama
kwa dakika moja kumkumbuka mwangalizi wa haki za ardhi kutoka
Kijiji cha Sungwa wilayani Kisarawe, Ndugu Athanas Michael,
ambaye alifariki dunia mwezi Septemba 2023. Baada ya
kumbukumbu hii ya kugusa mioyo, Mkurugenzi Mtendaji
alimkaribisha diwani wa eneo hilo kwa ufukwenye hafla hiyo.

KONGAMANO LA WAANGALIZI WA
HAKI ZA ARDHI VIJIJINI

UFUNGUZI
Bw. Eliudi Malekela, alifungua sherehe hiyo kwa kuanza kueleza
umuhimu wa Waangalizi wa Haki za Ardhi na kutambua
mchango wao katika kutatua migogoro ya ardhi katika kata hiyo.
Aliongeza kwa kuwapongeza Taasisi ya Hakiardhi kwa kutoa
mafunzo kwa waangalizi wa Haki za Ardhi Vijijini, mafunzo
ambayo yamewajengea uwezo wa kuwasaidia wananchi
kutambua haki zao za ardhi na kuzidai kwa ufanisi. Mwisho, kwa
moyo mkunjufu, Diwani Malekela aliwakaribisha watu wote
waliohudhuria tamasha hilo.

SIKU KUU YA MWANAMKE WA KIJIJINI DUNIANI
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Bi. Lydia William- Mwangalizi wa Haki za Ardhi kutoka kijiji cha Kimemmbe
wilayani Kilindi alielezea moja kati ya changamoto zinazo  wakabili wanawake wa
vijijini ni haki ya umuliki na udhibiti wa ardhi. Alidokeza kuwa mara nyingi hukosa
ufahamu wa haki za ardhi kuhusu umiliki wa ardhi na urithi, uwepo wa mifumo
dume na mila kandamizi katika jamii.
Mifumo ya kisheria na kiutawala inaweza isilinde vya kutosha haki za wanawake,
na hata kama sheria zipo, utekelezaji na ufahamu wa sheria hizi unaweza kuwa
duni. “Ili kukabiliana na changamoto hii Lydia na Waangalizi wenzake wa Haki za
Ardhi, walianzisha madarasa ya haki za ardhi ambapo wanakijiji hukutana mara
moja kwa wiki ili kujadili masuala yanayohusiana na haki za ardhi.

Rehema Joash- Mwangalizi wa Haki
za Ardhi kutoka kijiji cha Majambaa
Wilaya ya Kilosa alisema “wanawake
wa Vijijini wanategemea ardhi kwa
ajili ya kuendesha maisha yao, kwa
shughuli kama vile ukulima au
ufugaji, hivyo migogoro ya ardhi
inaweza kusababisha kupungua kwa
uzalishaji mali, uhaba wa chakula
upotevu wa mali na maisha ya watu,
hali inayopelekea kushuka kwa hali
ya kiuchumi.

HAKI YA KUMILIKI NA KUDHIBITI ARDHI

UPORAJI ARDHI KIJIJINI MVUMI

MIGOGORO YA ARDHI MUHTASARI
Tarehe 14 Oktoba 2023, Taasisi ya
Hakiardhi ilishirikiana na
waangalizi wa haki za ardhi vijijini
katika Siku ya Mwanamke wa
Kijijini duniani. Bw. Cathbert
Tomitho, Mkurugenzi Mtendaji,
alianzisha hafla na kutoa hongera
kwa waangalizi. Diwani wa Kata ya
Msowero, Bw. Eliudi Malekela,
aliwapongeza waangalizi na
Taasisi ya Hakiardhi kwa mafunzo
yao. Mwangalizi Bi. Lydia William
alielezea changamoto ya
utambuzi wa haki za ardhi kwa
wanawake wa vijijini. Rehema
Joash alionyesha athari za
migogoro ya ardhi kwa
wanawake. Mwangalizi Bi. Amina
Kondo alisema sheria
zinapendelea wanaume. Bi.
Dafrosa Daniel alieleza uporaji wa
ardhi na shukrani kwa Taasisi ya
Hakiardhi kwa msaada wa ushauri
kisheria kupitia Waangalizi wake.

Bi. Amina Kondo Mwangalizi wa
Haki za Ardhi kutoka kijiji cha
Michenga Wilaya ya Kilombero
aliripoti kuwa "Mifumo ya utoaji haki
kama vile mabaraza ya Kata na
Mahakama zimekuwa
zikiwapendelea wanaume na
kwaacha wanawake hivyo hupelekea
wanawake kupoteza haki zao za
ardhi. Mila kandamizi pia zimekuwa
chachu ya ukandamizaji wa haki za
wanawake.

Bi Dafrosa Daniel kutoka kijiji cha Mvumi kata ya Msowero wilayani Kilosa
akieleza jinsi muwekezaji Jeet Patel alivyo pora ardhi yao. Mashamba hayo
ni kati ya ardhi iliyorejeshwa na Hayati Rais John Magufuli mwaka 2017.
Muwekezaji huyo aliikodisha ardhi hiyo kwa Wanavijiji kwa ada ya mwezi
kiasi cha Tsh. 100,000 na mwaka kiachi cha 300,000 ambavyo haviwezi
kufikiwa na wanavijiji. Licha ya kukata rufaa katika ngazi za uongozi wa
serikali ya Kijiji, Dafrosa na wanawake wenzake 6 walipitia shida nyiking
ikiwemo kuwekwa mahabusu na kutolewa haki ya kupata dhamana. Dafrosa
anadhihirisha kuwa maafisa wa eneo hilo kwa kutolinda haki za ardhi.
Anashukuru HAKIARDHI kwa usaidizi wa kisheria.

SHERIA NA UTOAJI HAKI
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Mwanachama wa Taasisi ya Hakiardhi, Bi Subira Kibiga, alitoa hotuba iliyosisimua wakati wa Kongamano la Waangalizi wa Haki za Ardhi
Vijijini. Katika hotuba yake, alieleza jinsi alivyokuwa na furaha kubwa kuhusu kongamano hilo na kuwapongeza waangalizi kwa kazi yao
muhimu katika harakati za kuleta mabadiliko ya ardhi.
Zaidi ya hayo, Bi Subira alitoa wito wa kutoitumia dini kama kisingizio cha vitendo vya ukatili wa kijinsia, hasa katika kutoshirikisha
wanawake katika maamuzi ya familia. Alihakikisha kuwa usawa wa kijinsia na haki za wanawake ni muhimu katika jamii yetu.
Pia, alimtambua na kumpongeza Bi. Dafrosa Daniel kwa ujasiri wake katika kusimulia hadithi yake ya uporwaji wa ardhi, ambayo inawakilisha
changamoto zinazo wakumba wanawake wengi Vijijini, kama ilivyotokea Kijijini Msowero.
Mwisho wa hotuba yake, Bi Subira aliwapa washiriki ladha nzuri ya shairi lililokuwa na ujumbe wa kuhamasisha mapambano kwa lengo la
kuleta mabadiliko.

Viongozi wa Kijiji cha Msowero, pamoja na Diwani wa Kata ya Msowero, wilayani
Kilosa, walipata fursa adhimu ya kusikiliza kero na changamoto zinazowakabili
wananchi wao kupitia kongamano la kuadhimisha Siku ya Mwanamke wa Kijijini.
Viongozi hao walithamini sana taarifa walizopokea kutoka kwa wananchi, kwani
zilikuwa sahihi na zenye umuhimu mkubwa.
Diwani na wenyeviti wa Msowero, Mvumi, Majambaa na Madoto alizipokea
changamoto hizi na waliahidi kuzifanyia kazi. Kwa pamoja waliiomba Taasisi ya
Hakiardhi kwa kushirikiana na Waangalizi wa haki za ardhi kuendelea kushughulikia
changamoto hizi kwa pamoja.
Hata hivyo, walifichua kwamba mara nyingine, kama viongozi wa ngazi ya chini,
wanakutana na maagizo na maelekezo kutoka mamlaka za juu ambayo yanaweza
kukiuka haki za wananchi wa kawaida, hivyo aliahidi kuzifikisha changamoto hizi
atika vikao vya BMT kwaajiji ya utatuzi zaidi. Mwenyekiti wa Kijiji, akijitokeza mbele
ya umma, alithibitisha hili. Pamoja na malalamiko ya uporwaji wa ardhi yaliyotolewa
na Bi. Dafrosa, alipatakukiri kuwa hata yeye mwenyewe alikamatwa na Diwani
Malekela, alikuwa tayari kuwekwa mahabusu kwa niaba ya Mwenyekiti. Hatimaye,
Mh. Diwani aliahidi kulifikisha swala hilo katika vikao vya Halmashauri ya Wilaya.
Tamasha hilo lilifungwa kwa hotuba ya kuhitimisha kutoka kwa Mheshimiwa Diwani,
huku watu wakipata burudani kutoka kwa mashairi, muziki, chakula, na vinywaji.
Taasisi ya Hakiardhi pia ilisambaza machapisho takriban 350 ya Haki za Ardhi,
Jinsia na Mabadiliko ya Tabianchi,  kwa washiriki wote, kwa lengo la kutoa elimu na
ufahamu zaidi kuhusu masuala ya ardhi na haki za wananchi.

Na Bi Subira Kibiga

MADAI YA VIONGOZI WA SERIKALI YA
KIJIJI

Bi Subira Kibiga, mwanachama wa
Taasisi ya Hakiardhi, alitoa hotuba ya
kuvutia katika Kongamano la
Waangalizi wa Haki za Ardhi Vijijini.
Alipongeza waangalizi kwa juhudi zao
katika kuleta mabadiliko ya ardhi na
kutoa wito wa kutokuitumia dini kama
kisingizio cha ukatili wa kijinsia.
Viongozi wa Kijiji cha Msowero na
Diwani wa Kata ya Msowero walishiriki
kongamano la Siku ya Mwanamke wa
Kijijini na kusikiliza kero za wananchi.
Walikubaliana na changamoto hizo na
kuelezea changamoto wanazokutana
nazo katika kutii maagizo kutoka juu.
Pia, walitambua matatizo ya uporwaji
wa ardhi, huku Diwani akiwa tayari
kumsaidia mmoja wa waathirika.
Tamasha hilo lilihitimishwa na hotuba
ya Mheshimiwa Diwani na burudani za
mashairi, muziki, chakula, na vinywaji.
Taasisi ya Hakiardhi iligawa
machapisho kwa washiriki kwa lengo la
kutoa elimu zaidi kuhusu ardhi na haki
za wananchi.

MUHTASARI

MAJUMUISHO


