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1. Utangulizi 

Wilaya ya Kilosa iliyopo mkoani Morogoro ni moja ya wilaya zenye mashamba 

makubwa yanayofaa kwa kilimo na ufugaji. Kwa miaka mingi idadi kubwa ya 

mashamba haya yamekuwa yakimilikiwa na wawekezaji pamoja na watu wengine 

ambao si wanavijiji. Hali hii imepelekea migogoro ya ardhi ya mara kwa mara 

miongoni mwa watumiaji wa ardhi kutokana na kupambania ardhi kwa matumizi 

ya kilimo na ufugaji.  

Kati ya mwaka 2017 hadi 2021 serikali kupitia mamlaka ya Rais ilifanya maamuzi 

ya kubatilisha na kufuta hati za umiliki wa baadhi ya mashamba ya wawekezaji 

ambayo hayakuendelezwa kwa muda mrefu. Lengo la kubatilisha umiliki wa 

mashamba hayo ni kuyarudisha kwa wakulima na wafugaji kwenye wilaya husika 

ambao ndio waliopaza kwa miaka mingi wakitaka kupatiwa ardhi ya kilimo na 

ufugaji. Ingawa utekelezaji wa lengo hili umekuwa na konakona nyingi kutokana 

na kuchukua muda mrefu zaidi pasipo wavijiji kufahamu hatima yao katika kupata 

ardhi kwa ajili ya uzalishaji wa mazao ya chakula. Kati ya mashamba 11 

yaliyobatilishwa umiliki, mashamba 5 yapo kata ya Msowero (mashamba 2 yapo 

kijiji cha Mambegwa ambayo yalishakabidhiwa kwa kijiji na mashamba 3 yapo 

kijiji cha Msowero). Mashamba 3 ya kata ya Ulaya na 3 kata ya Kimamba 

yameingizwa katika mpango wa mashamba ya bloku unaosisitizwa na serikali. 

Kumekuwepo na madai ya wanavijiji kuwa mashamba yaliyobatilishwa umiliki 

badala ya kurudishwa kwao kama walivyoahidiwa na serikali badala yake 

watendaji katika ngazi ya Wilaya, Kata na Kijiji wamekuwa wakiyakodisha 

mashamba hayo kwa wakulima kwa kila msimu. Pamoja na wanavijiji kulalamika 

mara kwa mara bado urejeshwaji wa mashamba haya haujafanyika ipasavyo badala 

yake kumekuwa na ahadi za michakato isiyo uwazi na isiyokamilika hivyo 

kuwaacha wanavijiji bila ya uhakika wa umiliki na matumizi ya ardhi 

wanayoitegemea katika kuzalisha chakula na kuendesha maisha kiuchumi na 

kijamii.  

Mwaka huu 2022 serikali katika ngazi ya Wilaya walitoa maelekezo kwa vijiji vya 

Msowero na Majambaa na vijiji vingine kuhusu mpango wa kugawa mashamba 

yaliyobatilishwa umiliki wake katika vikundi vya watu wasiopungua 20 na 

wasiozidi 50 kwa kila kikundi kupewa bloku moja ya ardhi yenye ekari 50 kwa 

matumizi ya kilimo cha mazao ya kipaumbele ambayo ni mkonge na miwa. 

Mpango wa serikali kuyagawa mashamba kwa vikundi sio taarifa njema kwa 

wanavijiji kwa sababu tayari wanayatumia mashamba haya hata kabla ya 



MADAI YA WANAVIJIJI WILAYA YA KILOSA KUHUSU UGAWAJI WA 

MASHAMBA  

2 

 

ubatilishaji wa hatimiliki kutokana na kutelekezwa na wawekezaji kwa muda 

mrefu. Badala yake wanavijiji wanataka ardhi hizo zirudishwe kwenye mamlaka za 

vijiji, ambazo ni Halmashauri za Vijiji na Mikutano Mikuu ya Vijiji, ili wanavijiji 

wakubaliane wenyewe namna sahihi ya kugawiana ardhi hizo kwasababu ni ardhi 

za vijiji.     

Mpango huu wa kugawa mashamba katika vikundi umeibua sintofahamu vijijini 

wilayani Kilosa, kwa sababu kuna vijiji vilivyokubaliana na mpango huu 

wakiamini kuwa angalau watarudishiwa ardhi yao na kuitumia pasipo kukodishiwa 

kila msimu. Kijiji kimojawapo kilichokubaliana na utaratibu huu ni kijiji cha 

Msowero. Lakini vilevile kumekuwepo na vijiji ambavyo vimepinga kwa nguvu 

zote kuunda vikundi hivi mojawapo ya kijiji hiki ni Majambaa. Kutokana na 

msimamo wa wanavijiji kukataa mpango huu kumekuwapo na matishio 

yanayotolewa na viongozi na watendaji wa wilaya na kata kwa wanavijiji na 

viongozi wao ambao wanataka serikali isikilize maoni na madai yao ya namna 

ambavyo wanataka ardhi zigawiwe kwao kwa matumizi ya kilimo na ufugaji.  

 

2. Taratibu za Uundaji wa Vikundi 

Ni dhahiri kuwa wanavijiji hususani wakulima wadogo hawakubaliani na ugawaji 

wa mashamba katika vikundi lakini wamelazimika kukubaliana na utaratibu huu ili 

kuepuka kuyapoteza kabisa mashamba hayo ikizingatiwa kuwa kumekuwa na 

matamko mbalimbali kutoka kwa viongozi wa ngazi tofauti kuwa mashamba hayo 

watapatiwa wawekezaji walio makini kuyaendeleza.  

Katika vijiji vilivyokubali kuunda vikundi ni pamoja na kijiji cha Msowero, 

ambapo jumla ya vikundi 31 vyenye wakulima 20 hadi 50 vimeundwa. Maelekezo 

ya uongozi wa Wilaya kuhusu kuunda vikundi ni kama ifuatavyo; Kwanza, 

kikundi kiwe na wakulima wasiopungua 20 na wasiozidi 50; Pili, kikundi lazima 

kiwe na katiba inayoeleza kanuni za kuendesha na kuongoza kikundi, viongozi wa 

vikundi na majukumu yao; Tatu, kikundi lazima kisajiliwe na Afisa Maendeleo wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa; Nne, kikundi lazima kiwe na akaunti ya benki; 

Tano, kila mwanakikundi lazima achange shilingi 3,000/= kwa matumizi ya 

uundaji na usajili wa kikundi; Sita, kikundi lazima kilipe shilingi 10,000/= za 

usajili kwa Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa; Saba, kila kikundi lazima kipate 

namba ya usajili ambayo inatolewa na Wilaya kama utambulisho rasmi wa 

kuwezesha kugawiwa shamba la kilimo.  
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3. Changamoto katika Uundaji na Usajili wa Vikundi 

Uundaji na usajili wa vikundi umegubikwa na changamoto nyingi ambazo 

zimewaingiza wanavijiji gharama na usumbufu. Changamoto hizi ni kama vile; 

Mosi, awali wanakikundi waliandaa katiba za vikundi vyao kwa mtazamo na 

mawazo yao lakini baada ya kuwasilisha katiba hizo kwa Afisa Maendeleo ya 

Jamii wa Wilaya waliambiwa kuwa katiba walizoandika hazifai na hazikidhi 

vigezo. Kwahiyo, Wilaya iliandaa katiba itakayotumika na vikundi vyote kwa 

kuweka taarifa chache tu kama vile jina la kikundi na majina ya viongozi wa 

vikundi lakini taarifa nyingine zote zilishaandaliwa na Wilaya. Malalamiko ya 

wanavikundi kuhusu utaratibu huu, ni kwa viongozi wa Wilaya kutokuheshimu 

mawazo yao katika kuunda katiba, vilevile ili kupata katiba hiyo kila kikundi 

kilitakiwa kuchanga shilingi 30,000/= ikiwa ni gharama za kuandaa katiba na 

kudurufu nakala, malipo haya hayana stakabadhi yoyote kwa sababu hulipwa 

kwenye steshenari zinakopatikana nakala za katiba iliyoandaliwa na Wilaya.   

Changamoto nyingine ni kuanzishwa kwa vikundi ambavyo vinaundwa na watu 

ambao sio wanavijiji wa kijiji cha Msowero na Wilaya ya Kilosa bali wanajisajili 

kwa njia za panya kuwa wanavijiji na kujiingiza katika vikundi hivi ili kugawiwa 

ardhi. Hoja ya muhimu inayojengwa na wanavijiji ni kuwa kwa miaka mingi 

wamefanya harakati za kuiomba serikali ibatilishe umiliki wa mashamba haya ya 

uwekezaji lakini badala ya wao kupata kipaumbele katika kugawiwa ardhi badala 

yake wageni wanapewa kipaumbele.   

Vilevile, vikundi hivi vimeundwa pasipo mwongozo wowote wa namna 

vitakavyojiendesha, namna gani vitatumia ardhi watakayopewa. Je, watalima kama 

kikundi au kama mtu mmoja mmoja? Je, vikundi hivi vitaendeshwa kama 

Ushirika, Vikoba au Saccos? Je, watalima na kuvuna na kuuza mazao kwa 

utaratibu gani? Matumizi ya maneno vikundi vya ujamaa na ushirika 

yanayotumika katika kuhamasisha na kuhalalisha ugawaji huo wa mashamba ni 

ulaghai kwasababu unatoa mwanya wa uporaji ardhi. 

Changamoto nyingine ni vikundi kulazimishwa kulima mazao ya biashara tu 

ambayo ni mkonge na miwa. Amri hii imewatatiza wakulima kwa sababu haya sio 

mazao ya kipaumbele kwao bali wangependelea kulima mazao ya chakula ambayo 

wamekuwa wakiyalima kwa siku zote. Msimamo wa wakulima ni kuwa hawapo 

tayari kulima mkonge na miwa kwa sababu hawana ujuzi wa kulima mazao haya, 
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hawajuhi hatima ya masoko kwa sababu hakuna maelezo yoyote kuhusu 

kuendeleza kilimo cha mazao haya zaidi ya kuambiwa kutaanzishwa viwanda vya 

uwekezaji vitakavyonunua malighafi kutoka kwa wakulima.   

 

4. Ukakasi katika Ugawaji wa Mashamba kwa Vikundi 

Mapema mwezi Oktoba 2022 ulifanyika uzinduzi wa ugawaji wa ardhi kwa 

vikundi ulifanyika katika kijiji cha Ilonga kata ya Chanzulu wilaya ya Kilosa 

ambapo mgeni rasmi alikuwa ni Katibu Mwenezi wa Chama Cha Mapinduzi, 

Ndugu Shaka Hamdu Shaka; Mkuu wa Mkoa wa Morogoro Mheshimiwa Fatma 

Abubakar Mwasa, viongozi wa chama tawala na viongozi wa vijiji na kata. 

Wakulima katika vikundi walipatiwa taarifa kuwa siku ya Ijumaa tarehe 

14.10.2022 ndio ugawaji wa mashamba ungefanyika kwahiyo walitakiwa 

kujiandaa kwa zoezi hilo. Tofauti na matarajio ya wakulima ugawaji wa mashamba 

ulifanyika katika mashamba ambayo sio huyatumia kupitia kukodishwa badala 

yake waligawiwa mashamba mengine na walipohoji walijibiwa kuwa hakuna 

nafasi ya kuchagua shamba mnalotaka.  

Tofauti na maelezo ya awali ya Wilaya ni kuwa kila kikundi chenye watu 

wasiopungua 20 na wasiozidi 50 kitapata bloku la shamba lenye ekari 50. Lakini 

katika hali ya kushangaza waliambiwa kuwa ni vikundi 16 tu katika vikundi 31 

vilivyoundwa katika kijiji cha Msowero ndio vingepatiwa mashamba. Kwa maana 

hiyo vikundi vingine 15 vitalazimika kuvunjwa na kujazia watu katika vikundi 

vilivyopata ardhi, hivyo vikundi vingine kuwa na watu 100 na zaidi wakati ukubwa 

wa ardhi ni ule ule wa ekari 50.  

Katika hali isiyotarajiwa katika zoezi la ugawaji wa mashamba kwa vikundi 

hakukuwepo na viongozi wa vijiji bali Maafisa kutoka Wilayani. Hali hii 

ilisababisha wakulima kukosa sehemu ya kulalamikia na walilazimika kukubali 

maelekezo yote waliyopewa kwasababu yaliambatana na vitisho kuwa 

haisyekubali utaratibu uliowekwa kikundi cha walalamishi hakitapata ardhi bali 

watapatiwa vikundi vingine vyenye mahitaji ya ardhi.   

Vilevile, wanavijiji wanalalamika kuhusu mashamba ambayo yameshagawiwa kwa 

watu ambao sio wanavijiji wa vijiji husika kutokana na nguvu za kisiasa na 

kifedha. Kwa mfano, wanavijiji wa kijiji cha Msowero wanafahamu baadhi ya 

watu wenye zaidi ya ekari 200 ambazo ni sehemu ya mashamba yaliyotakiwa 
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kugawiwa kwa wanavijiji. Hivyo, serikali inaposema kijiji cha Msowero kina ekari 

1,769 zinazotakiwa kugaiwa kwa wanavijiji sio sahihi kwasababu kuna ardhi 

imeshagawiwa kwa watu binafsi ambao wengine ni viongozi na matajiri katika 

sehemu mbalimbali.  

 

5. Madai na Mapendekezo ya Wavijiji Wakulima wa Kilosa 

Wanavijiji katika vijiji vya Msowero, Majambaa na vijiji vingine wanahitaji 

kutambulika kama watumiaji wa asili wa mashamba haya kabla na hata baada ya 

kugawiwa kwa wawekezaji walioshindwa kuyaendeleza. Vile vile, ni wanavijiji 

waliopaza sauti na kufanya harakati za kutaka umiliki wa mashamba haya 

ubatilishwe. Halikadhalika, wanavijiji ndio waathirika wa migogoro ya ardhi 

kutokana na uhaba wa ardhi ya kilimo na ufugaji. Kutokana na sababu hizi, 

wanavijiji wana madai yafuatayo;  

1) Mashamba haya yagawiwe kwa wanavijiji ambao wamekuwa wakiyatumia 

mashamba haya kwa muda mrefu tena kwa kukodishiwa kila msimu kwa 

gharama kubwa. Hivyo basi, wanavijiji waachwe kwenye mashamba husika 

hata kama itabidi kuwekwa kwa kiasi cha ardhi ambacho kila mkulima 

atapata ili wapate wanavijiji wengi zaidi lakini sio kulazimisha vikundi.  

2) Mfumo wa uanzishwaji wa vikundi ufutwe kwasababu haueleweki na hauna 

tija kwa wanavijiji kwasababu hauoneshi ni kwa namna gani vikundi hivi 

vitawasaidia wao katika kuzalisha na kupata faida. Hii ni kwasababu 

uanzishwaji wa vikundi hivi ni shinikizo kutoka ngazi za juu na sio matakwa 

ya wanavijiji ndio maana hata mfumo wa kuendesha vikundi hivi 

haujulikani kama ni wa ushirika, vikoba au saccos.  

3) Wakulima hawapo tayari kutekeleza mpango wa kilimo cha mazao ya 

kipaumbele ambayo ni mkonge na miwa, kwasababu maamuzi hayo 

hayakuwa shirikishi na sio kipaumbele chao bali wakulima wapewe uhuru 

wa kulima mazao wanayoyataka na wenye uzoefu wa kuyalima kwa muda 

mrefu hususani mazao ya chakula.  

4) Wanavijiji wamilikishwe mashamba pasipo masharti yoyote ili wawe na 

uhakika na uhuru wa kuyatumia kwa kilimo pasipo bugudha au vitisho vya 

kunyang’anywa na mamlaka yoyote hapo baadae.  


