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COMMITMENT Women in many parts of the country have been facing challenges of land ownership because of many reasons

l

Empowering
women on
land issues
still priority

The commitment comes following promises made by President
Samia Suluhu Hassan in her efforts to champion the women's

economic rights and justice
By Peter Elias

pelias@tz.nationmedia.com

Dar es Salaam. The govern-
ment has pledged commitment
to empower women in the own-
ership of land and productive
resources by 2026.

The commitment comes fol-
lowing promises made by Presi-
dent Samia Suluhu Hassan in her
efforts to champion the women’s
economic rights and justice which
are among the agenda included in
the Genemuon Equahty Forum

Conference of 1995 and sel:ting
platforms for action.
On June 28, 2021, the minister
forForeignAﬂ‘a:rsandEastAﬁ'l-
can Cooperation, Liberata Mula-
mula, said the government will
ensure that women have access

to own land and other productive -

She said President Hassan’s

meetmg with the UN Women
executive director, Dr Phumzile
Milambo-Ngcuka in May 28, this
year, pledged to champion wom-

en’s economic justice and rights,
specifically on the land owner-
ship.

“The government will make
sure women own land and ele-
vated to the formal sector. There-
fore, it is important to join our
hands with the international
community to empower women,”
she said.

Ms Mulamula noted that the
government will also continue to
reform laws and policies as well as
create an enabling environment
for them by transforming their
informal;obsmtoﬁormal

“One of the major challenges

ﬂskhalthoughﬂ:eleplfmme-
work is to give them equal rights
with spouses,” she said.

‘Ms Jennifer Duncan from

ﬁmtthe of property
o depmvahonlt . ty
izedbylawforﬁnness and ade-

quate compensation.
Article 13 of the Constitution
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It does not contain any direc-
tion related to o laws
inconsistent with women’s equal
rights to property (or right against
discrimination) :

Furthermore, she says the legal
framework for women’s land
rights in Tanzania is relatively
strong, but neither national nor

international laws provide for |

women’s equal property rights
that are often followed in practice.

And for some issues, like inher-
itance, conflicting and discrimi-

laws continue to exist and
the lack of clarity is used in rein-
forcement of customary tradi-
tions that hurt the women.

The Legal and Human Rights
Centre (LHRC) director of advo-
cacy and reforms, Mr Fulgence
Massawe says the legal frame-
work in Tanzania has made land
ownership as the basic right for

“The law provides that a man
cannot bond a piece of land with-
out the consent of his spouse. You
cannot do anything concerning
land without the consent of your
wife,” says Mr Massawe.

However, he reveals that the
provision of the Lands Act has
not been adhered to by society
because of the low level of aware-
ness among the women, especial-
ly those residing in rural areas,
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thus, failing to claim their rights
once denied.
Mr Massawe says the major

challenge has been traditional
practices and religious preach-
ings devaluing the rights of the
womnmlandawnershlpatthe

join another , therefore,
they think that a woman should
e e 10
the Tanzania legal framework
hasn't the women
because of the notion that the lat-
ter cannot supervise property left
by their deceased husbands.
“When a man dies first, the
family dissolves, which is contra-
ry to when a woman dies first. No
one would come to the family and
seek a distribution of property as
compared to when a woman dies.
This is a challenge,” he says.
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Behind land
disputes in
Tanzania...

mammmwwnwm
investors is one of the main causes of land disputes in Tanzania. TIC
also explains its side of the matter

By Peter Elias hmlpeoplegacklandmﬁtmaqd

pelias@tz.nationmedia.com ytﬁteit:leymhwﬁ- in a restricted land in

Dar es Salaam. Land acquisi- Once they start farming in that
tion by investors is said tobeoneof | piece of land, the so called own-
| the major causes of land disputes ' ers comes out and start a dispute | ther
locals are not involved in the proc- | about the acquisition of the land. ' for this” says one village leader in | cially Mbeya Region. i
esses. On the other hand, issues arise | Kilosa District, Morogoro Region. TIC also revealed that there are the market value of the land and

Some leaders at the village level | duringpaymentsof compensation, However, sources from TIC no actual statistics on the extent unexhausted improvements - such
offer lands to prospective investors particularly where the acquired claim that allocation of village land of land disputes in Tanzania - but as crops, trees and buildings and
without getting approval from vil- land was owned by the villagers. | is under the mandate of village stresses that procedures for for- | otherimmovable assets.
lage authorities in accordance with They are underpaid compared to councils and village assemblies. eign investors to acquire land are Yet, he says, individuals or com-
the Village Land Act of 1999. the market value. Where there is need for compen- | strictly adhered to. munities that have given up their

This, to a large extent, has been Some local authorities have | sation, statutory valuation is done “Issuing rural land to investors land, whether voluntarily or under
| sparking land disputes, which nor- been complaining that the Tan- by the government and an investor “can only begin after approval by compulsion, have often received
! mally result in stagnation of invest- zania Investment Centre (TIC) | is required to pay before getting village authorities through meet- unfair compensation from the
ment in the area and at timeslead- | brings investors to their areas access to the land. ings. Where agreements on com- | government tor: i
i ing to violation of human rights. where they are almost arbitrarily | A TIC document shows that | pensation are passed, procedures is often one of the key causes of
i to use the acquired land while the ' gers land disputes in the commu- this kind in the country. However, | vantgovernment authorities,” TIC conflicts in rural communities.
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Villagers live in fear

pelias@tz.nationmedia.com
Dar es Salaam. The ongo-
ingboundary dispute between
the Ijia Village in Kilomb-
ero District and the Kilomb-

many away

therivm;”sakerMajinge.He
addedthaﬂmwwsowmdby
five villagers have been seized
S uen e Mty s

IN' THE DISTRICT COURT OF
' KIGAMBONI.

CA L ER OF
ADMINISTARTION OF HERRY
GUNI SOME
All person claiming to have
any interest in the estate of the
above named deceased are

clted to come and see
‘the proceedings If they think
fit before the grant of probate
(or letters of administration) s
made to the above named pe-

Objections to the g Id
J s to grant shou
be filed on or before 3RO day
of September, 2021 .
Dated at 8th day of July, 2021,
nvvesisssssiasissinbenttea
RESIDENT
MAGISTRATE.
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Mbegubora za kilimo kuhimili

mabadili

Na Betty Kangonga

MW MABADILIKO ya tabianchi ni
mabadiliko haliyyaahewatufamn!
na

iliko hayo husababisha
athar, katika nyama, 2a KiuGhum,
e e e
a inni, na a r e

imekuwa ikikumbwa
a mbalimbali kama
ukame, riko,

2, molo Vi v

anzania
na majan

Tanzania na kutokana na athari
a mabadiliko ya tabia nchi
umechangia kwa kiasi kushuka

kwa uzalishaji wa kilimo na

kutotabinka kwa mvua kumeathir

wakulima. .
i kukabili )
wal wkabiliana na hali hiyo wadau

mkakati maalum wa kuhakikisha
wakulima wanapatiwa mbinu
m'bada*i‘a kuweza kukabiliana
na hali hiyo, ikiwa ni pamoja na

izi Iya mbegubora za kl*?mo.

Wakizingumza na gazeti hili
baadhi

ina
wa haki za ardhi vijjini Kaika
Wilaya ya Morogoro walisema
uwa, war?ewa akg wata;‘aiam
wa masuala ya mbegu kuwa
| na wakulima il Imq\akikisha
bl hmd"llbhgw ukana
na matumizi u Zzisizo na
ubora hasa kutika Kipdi ik cha
mabadiliko tabianchi.
Waangalizi hao wanasema,
na matumizi ya mbegu zisizo na
bisha

ubora jambg linalosab.

na we I tatizo
o ambalo i io kwa

Zisizo na ubora

zikiharibu ardhi,” anasema.
Anasema kuwa mabadiliko

tabianchi yamewaathin wakulima
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Ma
g{: eneou hg?akwa kuw?m ipindi
imo cha mpunga

wadudu ambao walishambulia zao
hilo hatua iliyosababisha wakulima

sHacii sasa hatujajua aina
ya wadudu hao waliokuwa
wakishambulia kﬁgo hilo ndiyo

maana tunal na wataalamu
wetu wakiwa karibu nasi, ili

na tatizo
wakulima,” . .
ma,” anasema,
izi Seleman
waN?Xi.;angmm‘gani Moroggg:
anasema kuwa, wataalamu
wa kilimo waangalie namna ya
kulisaidia Taifa katika kuongeza
gf_bltzra wl?a %gu zetu za asili
il kue umizi ya u
:rrgﬁ_az%' zinaonekanay kuTygggu
i

za kilimo unapaswa kufanyi
maeneo ughu&.a

s

zap,

Naye Ramadhan Kibali wa
Kiiiji t;'\ea Kongwa anasema kuwa
wamekuwa wakipambana na
wadudu waharibifu wa mazao
bila kupata suluhisho huku wakati

oy
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kamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo

ghan B it
Sois Sl e

-

el iaribul i
zinazofanyika zaidi ya kupewa

“Unajaribu_kuwasiliana na

wadudu wanaqs_hambulia
shamba langu lakini nae hana
ikamchukue m %adugu na
nikame x
isha an ia af
n
na aina ya wadudu waharnbifu wa
mazao,"anasema.
hina;:z[a'mrezeshaji wa m
0 ssa anasema,
l matatizo
mbalimbali yanayowakabili
wakulima, kuwa asilimia 40
vitendeakazi.

Ni ukweli kuwa mimi sina
kifaa cha kuweza kubaini aina hii
{a mdudu mharibifu anapaswa
upuliziwa dawa gani badala
(a& lazimu kuomba msaada

o
yavm wahusika hivyo mag:keo
Suiuhisho a afizo ake kwa ekt
anasema.

a tabianchi
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Taasisi i wa Kilimo

cha 1 ha'_"'mﬁsha}i teknolojia na

mahusiano, wana m wa
mbegu za aina

kwa ajili ya kuwafkia wakulima na

kuwaondoa katika matumizi ya

mbegu za zamani ambazo hazina

TARI wanasema kuwa zipo

udi ya aina 200 za mazao

I ya mizizi na

mafuta ambazo kwa kiasi kikubwa

hazizalishwi na ASA licha ya kuwa

ili mkulima asikose mbegu kwa
maendeleo ya taifa.

Hata hivyo, watafiti waliopo

katika vituo 16 vya Utafiti wa

biashara watumie nafasi z

ya ira watumie nafasi ya

wakulima waliopo maeneo

yanayowazunguka wanalima

mazao

Mkaguzi Mwandamizi Taasisi
a Kudhibiti Ubora wa Mbegu
anzamab(q’OSCl)_. Emmanuel
kaala""" ;mddmalom ks e i
oy ya mbegu
wakitumia mbegu zisizo rasmi
kutokana na kukosa elimu ya

Mabadiliko ;a tabianchi na

m zisizo rasmi
yame_engglea usababisha
wakulima kukosa mavuno na
o R e e o o el

i e e P
ISl ya
wa Haki 23 Ardhi (HAR

na Shena za nchi.
itia Sera ya Taifa ya Mazingira
ya Mwaka ﬁﬁ,?,’_gl'anzania_

mengveke'a mu::gsra mazuri

ﬁVilav_i!e. kuna mipango na
ana

ngno ni Mpango
wa Taifa W"al| ukabiliana n
Mabadﬂ(ob g Tabmmk l!(30133
ambao un a kupunguza
na kuwezesha ujumuishaji wa
mwwm
sera, na mipango ya
:‘g Mazingira), Sel&mamﬁafo,
izindua Mpango Mkakati wa
5
i by
%26. huku akiitaka jamii kuishi
kwa kufuata misingi ya ajenda za
Wa:z_ﬁgéafo qlis?m.a, kuwa
na uharibifu wa mazingira uliopo
kwa sasa. \
Alisema kuwa kutokana na
ya na

Izc?api kilgubvt'la_mubadiako a
dunia kahR: kutafuta suluhu za

“Bila kulinda mazingira, dunia
haitokuwa sehemu salama
na uchumi wa mataifa mengi

kuna haja kwa

utadidimia h
nchi ziizoendelea noh
mas'dm kupambana na athan za
zinazosababishwa na
e et b
wagziri,
Anasema kuwa, wataalamu

wanaalezaasiﬁrruam ﬁ la
lzlif::mbatﬂ(okia' yahﬂal::a
na

e e e
milioni 1.6 wa ukanda wa pwani
watakabdiw'anaohmgamo?t%ga
mazingira ifikapo mwaka
ilci\mfa'9 ii hattaacha i

l
e S twohil 2
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Mgogoro wa ardhi Ijia

kuathiri wananchi

kukosa mavuno

Na Betty Kangonga

IGOGORO ya ardhi
M hutokea sehemu
mbalimbali nchini pale
ambapo sehemu mbili tofauti
au zaidi zinapogombea haki ya
kutumia kipande fulani cha ardhi.

Migogoro hiyo inaweza
kusababisha hata kutokea kwa
mapigano inayosababisha watu
kujeruhiwa au hata wengine
kupoteza maisha.

Hapa nchini migogoro ya ardhi
imekuwa ikitatuliwa katika njia
mbalimbali mojawapo ni kutumia
mabaraza ya ardhi ya kijiji au ya
kata.

Mojawapo ya mgogoro
unaoendelea katika Kitongoji cha
Shamba la Saba, Kijiji cha Ijia Kata
ya Mchombe katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mlimba.

Wakazi wa kitongoji hicho hivi
sasa hawajui hatima ya mazao yao
waliyolima katika mashamba yao
ambayo yanadaiwa kuchukuliwa
na Mamlaka ya Usimamizi ya
Wanyamapori Tanzania (TAWA).

Wakazi hao wanamuomba
Waziri wa Ardhi, Nyumba,
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi kuingilia kati suala hilo
kwakuwa ardhi hiyo wamekuwa

wakilimiliki miaka mingi iliyopita.

Rozina Kaganga mkazi wa
kitongoji hicho, anasema kuwa
hivi sasa hakuna maelewano
baina yao na TAWA na wala
hawajui hatima ya mazao yao
itakuwaje.

Anasema kuwa mgogoro huo
uliibuka mwaka 2018, baada ya
TAWA kuingia katika maeneo
hayo na kuanza kuweka mipaka
pasipo kuafikiana na wakazi wa
maeneo hayo.

“Mwaka 2012 kuna mipaka
iliwekwa na hakuna mkazi wa
eneo hili aliyewahi kuvuka na
kwenda kulima katika maeneo ya
TAWA.

“Tatizo lilikuja kuibuka mwaka
2018, TAWA walikuja tena na
kukutana na wakazi wa hapa
na kuzungumza nao kuweka
mipaka mipya pasipo kuafikiana
na wakazi wa maeneo haya,”
anasema.

Anasema kuwa wakati wa
kuweka mipaka hiyo wakazi wa
eneo hilo walichagua wawakilishi
15 miongoni mwao ambao
waliambatana na watumishi hao
wa TAWA.

Kaganga anasema, kuwa
wakati watumishi hao
wakipita katika maeneo hayo
kwa ajili ya kuweka mipaka
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wakazi walioambatana nao
hawakukubaliana na uwekaji
huo wa mipaka haukuzingatia
ile mipaka ya awali iliyowekwa
mwaka 2012,

“Mipaka hii ya mwaka 2018
iliwekwa hadi kwenye maeneo
yetu, walitumia GPS na sisi
tuliikataa hii mipaka tangu awali,”
anasema.

Hata jambo la kushangaza
waliokuwa wakiweka mipaka
hiyo walitoa kauli zilizodaiwa
kuonyesha wapo tayari
kuhakikisha wanawaondoa
wakazi hao katika makazi hayo.

Kwa upande wake, Anna Nyasi
anasema kuwa hata baada ya
kuwekwa kwa mipaka hiyo
bado hawakuruhusiwa kufanya
shughuli zozote za maendeleo
ikiwa pamoja na kulima katika
maeneo hayo.

Pia anasema kuwa kamati
hiyo ilikuwa ikiongozwa na
Mwenyekiti wake Waziri wa
Ardhi Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Willium Lukuvi ambapo
baada ya Rais Magufuli kuzuia
zoezi la kuawaondoa wananchi
katika maeneo ya hifadhi hatua
mbalimbali zilianza kuchukuliwa.

Miongoni mwa hatua hizo ni
kuundwa ka Kamati ya Mawaziri
nane kwaajili ya kushughulikia
masuala hayo ikizihusisha Wizara
ya Tamisemi, Maliasili na Utalii,
Wizara ya Maji na Umwagiliaji,
Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Wizara
ya Ulinzi pamoja na Wizara
ya Ofisi ya Makamu wa Rais
Mazingira.

Anasema kuwa kwa kipindi
kirefu waliisubiri kamati hiyo bila
mafanikio kwani muda ulizidi
kupotea na majira ya kilimo

Mimaliman Yangy C‘E lu\%‘ lvTuPﬂhm

kulima hofu ya kukosa
chakula.

Nyasi anasema kuwa
jambo la ajabu ni hatua
iliyoibuka sasa, ambapo
wametakiwa kusaini barua
ya kutakiwa kuomba ruhusa
ya kuvuna mazao yao katika
maeneo hayo.

Martin Mussa anaeleza
kuwa, hawakubaliani
na hatua hiyo ya kusaini
barua kwani kitendo hicho
kinaashiria kuwepo kwa
dhamira ovu ya kutaka
kuwaondoa katika maeneo
hayo jambo ambalo
hawakubaliani nalo.

“Tulikutana na diwani
wetu pamoja na viongozi

muafaka wa suala hilo
kibaya zaidi ukiangalia
mazao yameshakomaa
yanapaswa kuvunwa,”

anaeleza.

Naye mkazi mwingine,
Frank Kajilibo anasema,
pamoja na kuzuiwa
kulima katika maeneo
yao waliamua kujiongeza
na kulima, hivi sasa
wanatakiwa kusaini
fomu ya kuomba kuvuna
mazao hayo jambo ambalo
hawakubaliani nalo.

Kajilibo anasema, kuwa
wakazi hao hawajaelewa
maana ya kujaza fomu na
kuomba ruhusa ya kuvuna
katika mashamba yao
ndiyo maana hawapo tayari

kufanya jambo hilo ambalo
linaweza kusababisha
wapoteze mazao yao,

Kauli ya mwenyekiti

i ia mgogoro
huo Mwenyekiti wa Kijiji
cha Ijia, Majinge Giti alikiri
kuwepo kwa mgogoro huo
kwenye mashamba, ambapo
ni makazi ya wananchi hao.

Anasema kuwa awali
TAWA waliweka mipaka
mwaka 2012, lakini
haikuibua migogoro,
mwaka 2018 walipokuja
kuweka mipaka upya ndiyo
ilisababisha kutokea kwa
mgogoro huo,

Anaeleza kuwa mipaka
hiyo iliyowekwa kwa mwaka
huo iliingia hadi katika
makazi ya wananchi hao
ambapo ndiyo mashamba
yalipo.

Mwenyekiti huyo
anaeleza kuwa mgogoro
huo umechangia baadhi
ya wakazi kukamatwa na
kulipishwa faini huku
wengine wakifungwa
kutokana na kushindwa
kulipa faini.

KAULI'YA DIWANI

Diwani wa Kata ya
Mchombe, Batholomeo
Swalla anaiomba serikali
itafute suluhisho la mgogoro
huo ili kuwawezesha wakazi
wa maeneo hao kuvuna
mazao yao ambayo yapo
mashambani hadi sasa.

Anasema kuwa wananchi
waliamua kulima kibishi

JUMANNE, Juni 22, 2021

katika mazingira magumu
kwa kuwa hawawezi kukaa
bila kufanya kilimo na ndiyo
shughuli inayowasaidia
kuendesha maisha na
kujipatia kipato.
KAULIYA MENEJA TAWA
Ofisawa TAWA
ambaye hakuwa tayari
kujitambulisha jina wala
kuzungumzia suala hilo
na kumtaka mwandishi
kuwasiliana na Idara ya
Utafiti wa Uzalishaji Misitu
wa Tafori mkoani Morogoro.
“Naomba hili suala
nisilizungumzie kwanza
nipo safari halafu
wanaopaswa kulizungumzia
ni Tafori wapigie hao, wapo
mkoani Morogoro,” alisema
ofisa huyo na kukata simu.
Mwandishi alimtafuta
Mkurugenzi wa Idara
ya Utafiti wa uzalishaji
misitu wa Tafori, Dk Siima
Bakengesa, na kueleza
kuwa suala hilo linapaswa
kuzungumzwa na viongozi
wa Ijia na wale wa TAWA
ndiyo wanaolijua zaidi.
Akizungumza kwa
kifupi Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Mlimba,
Mhandisi Stephano Kaliwa
anasema, kuwa mgogoro -
huo unashughulikiwa katika
{74 o Y v
utapata ufumbuzi.
Anawataka wananchi
wa eneo hilo kuwa na
uvumilivu wakati suala hilo
linatafutia ufumbuzi.
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Na Betty Kangonga

ILA na desturi za

makabila mengi nchini

zinachangia kwa kiasi
kikubwa mwanamke kukosa haki
ya kumiliki ardhi.

Kuna baadhi ya mila inaelezwa
kuwa mwanamke anamiliki ardhi
kupitia kwa mumewe, mtoto
wake wa kiume, au ndugu zake
wa kiume. Hii ni katika ngazi ya
familia na ukoo.

Mwanamke ana haki ya
kutumia ardhi kwa shughuli za
uzalishaji kama vile kilimo na
ufugaji. Kwasababu ya kutokuwa
na umiliki wa ardhi, mwanamke
amekuwa akikosa sauti katika
mazao yatokanayo na ardhi
aliyolima.

Mila na desturi zimempa
mwanaume sauti na uamuzi
katika ardhi. Wanawake wengi
wamekuwa wakinyanyasika pindi
wanapofiwa na waume au ndoa
zinapovunjika.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ya mwaka 1977
(kama ilivyofanyiwa marekebisho
ya mara kwa mara) na Sheria za
Ardhi zinatambua usawa na haki
zZa mwanamkKe,

Ingawa matukio ya unyanyasaji
wa mwanamke yamekuwa
yakiendelea kila kukicha. Moja
ya sababu ambazo zinachangia
kuendelea kuwepo kwa matukio
hayo ni uelewa mdogo wa jamii
juu ya haki za mwanamke katika
ardhi.

Kwa mujibu wa sheria za
ardhi za mwaka 1999, ardhi yote
Tanzania ni mali va umma na
iko chini ya usimamizi wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano kama
mdhamini kwa niaba ya wananchi
wote.

Kabla ya kutungwa kwa sheria
za ardhi mwaka 1999, sheria
iliyotumika ilikuwa ni Sheria ya
Ardhi namba 3 ya mwaka 1923.

Sheria hii ilitungwa wakati
wa ukoloni na kutumika hadi
Mei 2001, ambapo sheria mpya
zilizotungwa mwaka 1999
zilipoanza kutumika. Hii sheria
haikutambua na kulinda haki za
mwanamke katika ardhi.

Bado hadi sasa kuna baadhi
ya wanawake wanakabiliwa
na changamoto ya kushindwa
kumiliki ardhi hali inayochangia
umaskini na kundi hilo

kushindwa kujikwamua kiuchumi.

Baadhi ya wanawake Kata ya
Kisaki na Mngazi Halmashauri
ya Morogoro wanasema sababu
zinazofanya kushindwa kumiliki
ardhi ni ukosefu wa elimu, kutojua
sheria za ardhi, hivyo kushindwa
kuwa na maendeleleo na kuwa
tegemezi ndani ya jamii.

Leah Patrick anasema, aliachika
na kuachiwa watoto, hivyo
alilazimika kutafuta haki yake
baada ya mumewe kuuza ardhi
pasipo kumpatia sehemu yake na
watoto.

Anasema kuwa alisimama
kidete na kupambania haki kwa
kupambana na wazee wa kimila

Moja ya darasa kati ya madarasa yaliyoanzishwa na waangalizi wa haki za ardhi.

na hatimaye akafanikiwa
kupata haki yake.
Mwangalizi wa Masuala
ya Ardhi Kijiji cha Gomero,
Kata ya Kisaki, Tatu Maleta
anasema kuwa bado
elimu inahitajika zaidi
kuwawezesha wanawake
wengi kuzijua haki zao,
hivyo kumiliki ardhi.
Anasema amekuwa

akiwashirikisha wanawake,

vijana na wanaume
kuhusiana na hakiya
masuala ya ardhi ambapo
kumekuwa na muitikio
mkubwa miongoni mwa
makundi hayo jambo
linaloleta faraja kwao.

“Bado elimu inahitajika
ili kuyafikia makundi
mengi kwa kuwa hivi
sasa wanawake wengi
wanatambua haki zao na
hata baadhi ya wanaume
wameamka na kuanza
kuandika wosia pasipo
kuhofu jambo lolote,”
anasema Maleta,

Anasema kuwa awali
wengi walikuwa wakihofu
kuandika wosia kwa kuona
kama ni jambo la ‘uchuro’
na kujitabiria kifo, lakini
baada ya elimu baadhi
yao wameamka na kuwa
tayari kuandika wosia
ili kuepusha migogoro
inayojitokeza pindi
kinapotokea kifo.

Maleta anasema kuwa

Mila, desturi
kikwazo
mwanamke

miliki ardh

hata baadhi ya wajane
baada ya kupata elimu
wamefungua mirathi na
kupata haki wanazostahili.

Anasema kuwa awali
mfumo dume uliokuwa
umejikita katika kijiji hicho
ulisababisha wanawake
wengi kupoteza haki za
kumiliki ardhi ambapo
ulianzia ngazi ya familia.

“Kwa sasa tumeamka,
elimu tunayopewa na
mashirika mbalimbali
imesaidia wengi kupata
haki ya kumiliki ardhi.
Mimi kama muangalizi
wa masuala ya ardhi
nimekuwa nikitoa elimu
katika vikundi mbalimbali
vya kijamii,” anasema.

Anasema kuwa kutokana
na kupata hatimiliki za
kimila kupitia mkutano
mkuu wa kijiji, imesaidia
wanaume kutambua kuwa
wanawake wana uwezo
mkubwa katika masuala
mbalimbali.

“Elimu tuliyopata
imetuwezesha hata kupata
mikopo inayotolewa na
halmashauri na kuendesha
maisha yetu na kujiongezea
kipato,” anasema.

Anasema ili kumuinua
mwanamke kiuchumi,
lazima apate elimu ya
kujitambua, kutambua
fursa mbalimbali

- zinazomzunguka pamoja

‘kijinsia, wengi wanakuwa
na uwoga kumiliki mali kwa
kuhofia kuibiwa mali zao,
kunyang’anywa na wanaume.
“Bado tunanyanyaswa ndani
ya jamii, wanawake tunaongoza
kufanyiwa vitendo ukatili wa
kijinsia, naweza kulima mazao
na mume wangu kipindi cha
mavuno mwanaume anauza
mazao yote na nikimuuliza
ugomyvi unaanza,” anasema
Eutropia.

Mratibu wa Dawati la
Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi, Daniel Mallya
anawataka wanawake kutumia
fursa zilizopo katika maeneo
yao kujiendeleza na kuepuka
kuwa tegemezi, na kuwataka
kwa mujibu wa sheria ya ardhi
namba 4 na 5za mwaka 1999
mwanamke anapaswa kumiliki
ardhi.

Mallya anasema inawasapa
wanawake kujituma katika
uzalishaji, kutumia elimu
wanayopewa na wadau
mbalimbali katika kuelimisha
wanawake wengine ndani
ya familia ili kuepuka kuwa
tegemezi.

Moja ya kampeni iliyowahi
kuzinduliwa nchini
inayojulikana kama kampeni
ya 'Linda ardhi ya mwanamke'
iliyoratibiwa na asasi za kiraia
26, inasema wanawake nchini

wanashindwa kumiliki ardhi
kutokana na mila na desturi
kandamizi ambazo zinaonekana
na kuwa na uelewa wa kuwa kikwazo kwao. o
kisheria ili kujitetea Mwenyekiti wa kampeni hiyo,
pindi linapotokea tatizo Tike Mwambipile anasema,
na msaada wa kisheria lengo la kampeni hiyoni
anaotakiwa kupewa. kufunga ombwe lililopo kati
Kwa upande wake, ya sera au sheria na taratibu
Eutropia Kinoge anasema,  Za maisha ya kila siku ya jamii
wanawake wana ikiwemo kubadili fikra za
majukumu mengi ndani watu kutoka mila kandamizi
ya gamj]ja, wang%;nyiwa zinazozuia mwanamke kumiliki
vitendo vya ukatili wa ardhi.
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BAADHI ya wananchi wa Kijiji cha Masisiwe wilayani Kilolo Mkoa wa Iring.a
wakipewa elimu ya ulimiki wa ardhi na Ofisa wa Hakiardhi Kumbuka Mwakyusa.

MDAU wa Shirika la Maendeleo la Jamii la Wafugaji wa Asili Tanzania(PAICODEO)
Monica Kurumbe akitoa elimu kwa wanawake wa jamii ya wafugaji wilayani

kuwa wanawake wana haki sawa ya

Ukatili kijinsia unavyoathiri

umiliki mali kwa wanawake

NA MWANDISHI WETU

HANGAMOTO za vitendo vya ukatili wa

kijinsia dhidi ya wanawake na watoto,

zimeendelea kuwa kikwazo kwa
w:arrl]qwake hususan kumiliki mali ikiwemo
ardhi.

Ukatili huo umechangia baadhi ya
wanawake kushindwa kuzungumzia haki
zao mbele yawanaume, na hivyo kuendelea
kubaki nyuma kwenye nyanja ya uchumi.

Maeneo yenye viwango vya juu vya
ukatili wa kijinsia, wanawake hawana uhuru
wa kutoa maoni, kuanzia ngazi ya familia
hadi kwenye jamii, jambo linalochangiwa
na ukandamizaji unaofanywa na baadhi ya
wanaume.

Changamoto hiyo inajitokeza zaidi
kwa wanawake katika familia ya wafugaji,
ambao licha ya kufanyiwa ukatili na
wanaume bado hawako tayari kutoa
taarifa kwa vyombo vya sheria.

Joyce Joseph kutoka jamii ya wafugaiji
wilayani Mvomero mkoani Morogoro,
anasema ni kweli wanawake wengi
hupigwa na wanaume zao, lakini hukaa
kimya kwani hata wakitoa faarifa bado
hawapati msaada.

“Ni kweli tunapigwa, hatutakiwi kumiliki
mali hususan ardhi na hata tukipigania
haki juhudi zetu hugonga mwamba, hivyo
ni bora tukae kimya tu, ili maisha mengine
yaendelee,"anasema Joyce,

Ukatili wa kijinsia kwa wanawake, una
taswira navyanzo vingi kulingana na simulizi
za wanawake, kutoka maeneo mbalimbali
hapa nchini, yaliyotembelewa na wadau wa
maendeleo ambao wanapigania kundi hilo
kumiliki mali.

Kuna vijiji ambawyo kina mama
wanaelezea vitu vinavyosababisha
mwanamke kupigwa, huku wengine
wakisema hakuna sababu  yoyote
inayohalalisha kupigwa.

Marry Tito mama wa watoto saba,
ambaye pia ni mdau wa Haki Ardhi
anasema kuna wakati wanatumia muda
mwingi kisimani, kutokana na uhaba wa
maji unaosababishwa na msimu wa ukame
katika kipindi cha kiangazi.

Anasema wanapochelewa  kurudi
nyumbani wanaume zao huwapiga,
kutokana na kutowaamini kuwa walikuwa
kisimani muda huo wote, jambo ambalo ni
ukatili.

Baadhi ya wanawake wanasema ukatili

wa majumbani unatakiwa kukomeshwa,
lakini kutokana na mazingira wanayoishi,
hawana namna ya kuepuka vitendo hivyo
na hivyo kubaki wanyonge.

Penina Adamu mama wa watoto tisa,
anasimulia kwamba kuna wanawake
wengine wameshindwa kumiliki ardhi,
jkutq_ ana na mfumo dume kwa baadhi ya
amii.

“Tutafanyaje? Tunaishia kulia tu na
kwenda kulala vyumba vya watoto wetu,
kwani hatuwezi kuwaacha watu wetu,
hivyo tunalazimika kuendelea kuwepo
japo tunakuwa hatuna sauti katika familia

zz"?leza Penia .

Tutafanyaje? Tunaishia
kulia tu na kwenda
kulala vyumba vya
watoto wetu, kwani
hatuwezi kuwaacha
watoto wetu...

Penia Adam Mkazi
wa Mvomero

Anasema baadhi ya wanaume kijijini
kwao wanapiga wanawake mahali popote,
bila uwoga na wakati mwingine hata ukiwa
mjamzito wao hawajali, kazi ni kupiga tu na
hata kukufukuza nyumbani.

Mary Fadaina mama wa watoto
wanane, anasema mwanamke akiamua
kutoa taarifa, utetezi wake hutegemea
nani mwenyekiti wa kijiji , kwani kama
kiongozi ni wa jamii yao hakuna hatua
zinazochukuliwa.

“Kama Mwenyekiti atakuwa ni wa
iamﬂ ya wafugaji, basi hakuna lolote
inaloendelea, kwani hata yeye huenda
anamfanyia mkewe ukatili, lakini kama
mwenyekiti siyo wa jamii yetu hapo
tunapata msaada,”anasema Mary.

Ukatili wa kijinsia hutumiwa na
wanaume kuwakandamiza wanawake

wasishiriki  katika kuamua, ikiwamo
kushindwa kumiliki ardhi, hivyo hubaki kwa
wanaume pekee.

Patrida Tenga?(o anasimulila “Nilikuwa
nikikodisha ardhi,nikilima, kuuza mazao
na kufanya shughuli zanﬁu zote za napata
fedha, mume wangu alikuwa ananipiga
akitaka nimpe fedha zote nilizozipata.

“Fedha alizitumia kununua pombe
na kufanya matumizi mengine ya anasa
nje ya familia, anaporudi nyumbani akiwa
amelewa hunipiga. Hakuna nilichofanya
kwani katika mila za kimasai hakuna kitu
kinachoitwa talaka,”

Patrida anaeleza kwamba badaye
alijanjaruka na kuficha baadhi ya fedha,

ambapo hakutaka kumwambia mipango
yake, bado aliendelea kupigwa.
“Nina  watoto wanne ambao

wananitegemea, hivyo inabidi nijifunze
namna ya kutafuta maisha, kwani sijui
vipigo vitaisha lini lakini kwa sasa nina
ujasiri wa kuficha fedha,"anasema.

Lusia Kagangina anasema katika Kijiji
cha Wami Dakawa wilayani Mvomero,
hakuna tofauti kwani mume akikupiga na
ukakimbilia kwa wazazi, utapokea kipigo
kingine kutoka kwa wazazi au ndugu
wengine."

Mwanaume huoa mke mwingine,
bila kumshirikisha mkewe, jukumu la
mke akisikia mume analeta mwanamke
mwingine, anatakiwa aombe marafiki waje
l‘:umsaidia. kuandaa chakula cha bila kuhagji
itu.

John Mabula mkazi wa Mkundi
Manispaa ya Morogoro anaaema kuwa
jamii nyingi hasa wa upande wa wanaume
kutokuwa na elimu juu ya haki ardhi, ndiyo
sababu ya kuendekeza mfumo dume
ambapo ameishikuru Taasisi ya Haki Ardhi,
gmti)ayo imekuwa ikitoa elimu kuelimisha
jamii.

Sera na sherla hii imeeleza kuwa
makundi yote nchini ni haki yao kupata na
kutumia ikiwa ni pamoja na kunufaika na
rasilimali mbalimbali, kama ardhi hususan
kundi la wanawake ambao ndiyo tegemeo
kuwa nchini,

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
ibara 24(1) inaeleza kuwa kila mtu anayo
haki ya kumiliki mali, kuwa na haki ya
kuhifadhi mali yake kwa mujibu wa sheria
zllizipo hapa nchini.

Kutokana na ibara hii ya katiba, ni wazi

kumiliki ardhi kisheria kama wanaume.

Baadhi ya jamii hapa nchini, zimekuwa
zikibagua wanawake katika umiliki ardhi,
ikiwemo kutomshirikisha kwenye mambo
mbalimbali g: kupitisha uamuzi kuhusu
maombi ya hati miliki hususani za kimila.

lli  kuhakikisha changamoto vya
wanawake kunyimwa fursa ya kumiliki
ardhi, kutoshirikishwa kwenye maamuzi

anayohusu ardhi Taasisi ya Utafiti na
tetezi wa Haki za Ardhi(HAKIARDHI),
imeamua kumkomboa mwanamke.

Taasisi hii imeamua kumkomboa
mwanamke katika jamii kwa kutoa elimu
ya kisheria juu ya haki za ardhi, maeneo
mbalimbali nchini kwa lengo kuielimisha
jamii hasa wanawake mambo muhimu
yanayohusu umiliki wa ardhi.

Joseph Chiombola ni Ofisa Program
Mwandamizi wa Hakiardhi anasema
taasisi hiyo, imeamua kuweka utaratibu
wa kutoa mafunzo ili kutoa fursa kwa
wananchi, hususaniwanawake kutambua
haki ya kumiliki ardhi.

iombola anasema lengo kuu ni
kukuza uelewa kwa jamii juu ya mfumo
wa kumiliki ardhi, ikiwemo kutumia
kisheria ili wananchi waweze kutetea,
kulinda na kudai haki zao kama vile
rasilimali ya ardhi kwa ufanisi.

Chiombola ambaye kitaaluma ni
Mwanasheria anasema ardhi ya Tanzania
imegawanyika katika makundi matatu,
ambayo ni ardhi ya kijiji,hifadhi na jumla,
ambapo anafafanua kuwa ardhi ya kijiji ni
ile iliyo ndani ya mipaka ya kijiji.

Ardhi ya hifadhi ni ile iliyotengwa kwa
ajili ya matumizi maalumu, kama hifadhi
za taifa za wanayapori,milima,misitu na
barabara.Ardhi ya jumla ni ile iliyobaki
baada ya kuondoa kijiji na hifadhi kwa
mujibu wa sheria za nchi.

Anaeleza mujibuwasheriaza kaﬂbadya
nchi hii, kifungu cha 3(2) za sheria za ardhi
namba tatu na tano kinaainisha kuwa
mwanamke ana haki ya kupata kumiliki,
kutumia,kuigawa au kuiuza kama vile
mwanaume alivyo na haki hiyo.

Chiombola anasema kutokana na
changamoto kutoka kwa baadhi ya
wananchi, hususani wanawake kutojua
sheria za haki ya ardhi taasisi hiyo inatoa
elimu ya haki hiyo, ili jamii ielimike na
kuepuka migogoro.

“Baada ya kufarya utafiti wa kina
imebainika kuwa baadhiyawatu hususani
wanawake hudhulumiwa ardhi yao.kwa
kutojua haki za ardhi kitendo ambacho
kimekuwa kikichochea migogoro ya ardhi
nchini,"anasema Chiombola.

Ukatili dhidi ya wanawake na watoto
umeendelea kupigwa vita kila kona ya
nchi, serikali imeendelea kushirikiana na
wadau kuelimisha jamii na kuhakikisha
viongozi kuanzia ngazi ya serikali za
mitaa na vijiji wanachukua hatua dhidi ya
vitendo hivyo.




Mgogoro wa wanakijiji na
waweka rehani maendeleo ya kilimo

Alikuja ofisa
ardhi kutoka
Ifakara kutoa
semina ya
matumizi
boraya
ardhi, kijiji
kilimpokea
mimi nikawa
miongoni
mwa watu

10 wa kamati
iliyohusika na
urasimishaji
wa matumizi
bara ya ardhi
katika kijiji
chetu.

NA WARIOBA IGOMBE

AMWE huwezi kuliona chozi
la samaki hata anapokuwa
anapambana kujinasua

enye nyavu za mvuvi.
Machozi yake yote huishia baharini,
ziwani au mtoni bila binadamu
kuyashuhudia.

Mfano huu hauna tofauti na
maswahibu waliyoyapata wakulima
wa vitongoji viwili vya shamba la
Saba na Mpande kutoka Kijiji cha jia,
Tarafa ya Mngeta, Halmashauri ya
Mlimba wilayani Kilombero mkoani
Morogoro.

Wakulima hao wapatao 800

wametakiwa  kuondoka  katika
maeneo yao ambayo wamekuwa
wakiyatumia kwa kilimo cha
mpunga.

Mkazi wa Kifiji cha ljia, Kitongaji
cha Shamba la Saba, Henrick Jonas,
anasema wanapitia kipindi kigumu
cha kupoteza mazao na ardhi
waliyomiliki kwa muda mrefu.

Anasema muda mrefu
wamekuwa wakimiliki ardhi hiyo
katika vitoréioji hivyo kwa shughuli
za kilimo cha mpunga kama njia

a kuﬁpatia kipato cha kujikimu
imaisha.

Anasema kuwa kabla {la kijiji
::(ic:!o kuit':'vkaihmmuwa ikiitwa

olongo ki i vitongoji vya
Toa, Lukolongo na Mbasa ambapo
mwaka 2008 Kitongoji cha lkolongo
kiliingia katika mpango wa matumizi
bora ya ardhi.

“Alikuja ofisa ardhi kutoka
ifakara kutoa semina ya matumizi
bora ya ardhi, kijiji kilimpokea mimi
nikawa miongoni mwa watu 10 wa
kamati iliyohusika na urasimishaji
wa matumizi bora ya ardhi katika
kijiji chetu,"anasema.

Anasema kurasimisha matumizi
bora ya ardhi katika kijiji hicho kuna
sehemu iliingia katika Shamba la
saba kisha kuwekwa mipaka, lakini
mwaka 2012 wakaibuka watu
wen%i(ra\e kuweka upya alama za
mipaka.

Kwa mujibu wa

mwana

kijiji huyo, watu hao walielezwa
wanatoka Mamlaka ya Usimami;i!a
Wanyamapori (TAWA) katika Hifadhi
ya Pori Tengefu la Kilombero.

Anaeleza kuwa walifika kuweka
alama hizo kwa madai wananchi
wa kij;iji hicho wamevamia eneo la
hifadhi.

‘Watu hawa walivamia kijiji
chetu maana hawakupita kwe
ofisi za kijiji isipokuwa walishu
bondeni kuweka alama jambo
ambalo limezaa mgogoro kati yao
na wananchi wa Shamba la Saba na
Mpande," anaeleza Jonas.

Anasema wananchi
walisikitishwa kwa kitendo hicho
ambapo  waliamua  kupeleka
malalamiko kwa Mkuu wa Wil
{a Kilombero ambaye alifika kati
ijiji hicho akiwa na watalamu kuona
kama malalamiko hayo yana tija.

“Mkuu wa wilaya wa wakati
huo alipofika kijijini kwetu akiwa
na watalamu wake tulimuonesha
ramani ya michoro, lakini wataalamu
hao hawakuweza kumuonyesha
michoro, hivyo akaona wananchi
wana  uhalai wa  kuwepo
hapa,"anasema.

’ AnasemamwakaZOMkijiihiﬂo
ikiwa ni 0ja na vitongoji vyake
vyote w‘li% katika mpango wa

a ya ardhi ambapo
wananchi  wallendelea  kufanya
shughuli mbali mbali za kibinadamu
ikivemo kilimo cha mpunga na

umﬁ’:ﬁllma huyo  anasema

wananchi wa kijiji hicho wamekuwa
wakijipatika ipato  kutokana
na uzalishaji wa mazao lakini
wanasikitika kuona TAWA imeibuka
kudai eneo hilo ni lao.

“Tumekuwa tukipigwa,
kukamatwa nakupelekwamahabusu
na hata sasa wamesema tuliolima
mpunga katika eneo hili hatutavuna,
wataokuja kuvuna ni magereza na
sio sisi wananchi,"anadai.

Mkulima mwingine wa kﬂij'
hicho, Bonaventula Mpole, anadai
wakulima wamekuwa wakikutwa
katika mashamba yao ambapo

/amewataka wananchi wa

wamekuwa wakipigwa na askari wa
TAWA.

Mpole anaeleza kilio chao ni cha
muda mrefu na kwamba wamekuwa
wakipeleka malalamiko yao kwa
viongozi mbalimbali lakini bado
wanaendelea kunyanyasika,

“Tumelima mpunga na sasa
muda wa mavuno umefika lakini
kutokana na changamoto tuliyonayo
tunaweza tusivune,” anaeleza.

Nare, Anna Nyasi, anaiomba
serikali iliangalie suala hilo kwani
wananchi wa kijiji hicho hususan
wanawake wanateseka kwa kukosa
maeneo ya kulima.

“Kilimo ndio kila kwetu.
Tunaiomba serikali itusaidie ili
tuvune mazao yetu, tupate fedha za
kujikimu kimaisha,” anaeleza.

Kwa upande wake, Meneja
wa Pori la Tengefu la Kilombero,
Laulence Mkobi, anasema katika
Kijgiacha ljia, Kitongoji cha Shamba
la Saba kipo ndani ya hifadhi ya pori
hilo, hivyo wananchi wanatakiwa
kuwepo.

“Tum ea na wananchi
wa kijiji hiki hasa wa vitongoji
vwya Shamba la saba na Mpande
kuwataka wasiendelee kufanya
shughuli za aina zozote zikiwemo
kilimo na ufagaji kwani eneo hili ni

hifadhi,” anasema Mkobi.

, Mkuu wa Wilaya ya
Kilombero, Isimail Mlawa, anakiri
kufahamu tatizo hilo ambapo

cha Shamba la Saba kutoendelea
na shughuli zozote kwani suala lao
linashughulikiwa.

Anasema kuwa kitendo cha
TAWA kuwazuia wananchi ni sahihi

na wananchi iswi - kukaidi,
wanachotakiwa kusubiri maelekezo
ya serikali.

“Taarifa niliyonayo ni kuwa
wananchi wameingia katika hifadhi,
natambua kuna  malalamiko
mengi kutoka kwa wakulima, lakini
hawapaswi kuendelee na shughuli
zao wanaozifanya bali wasubili
maelekezo ya serikali” Mlawa,
anasema.
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hifadhi

Ofisa Programu Mwandamizi
wa Hakiardhi, Joseph Chiombola,
anasema taasisi yake imeamua
kuweka utaratibu wa kutoa mafunzo
nchini ili kutoa fursa kwa wananchi
hususani wanawake kutambua
masuala ya haki za ardhi.

Chiombola anasema lengo kuu
ni kukuza uelewa kwa jamii juu
ya mfumo wa kumiliki ardhi ikiwa
ni pamoja na kuitumia kisheria ili
wananchi waweze kutetea, kulinda
na kudai haki zao kama vile rasilimali
ya ardhi kwa ufanisi.

Chiombola ambaye kitaaluma
ni mwanasheria anasema ardhi
ya Tanzania imegawanyika katika
makundi matatu ambayo ni ardhi ya
kijiji, hifadhi na ardhi ya jumla.

Anafafanua kuwa ardhi ya kijiji
ni ile iliyo ndani ya mipaka ya kijiji,
ardhi ya hifadhi ni ile iliyotengwa
kwa ajili ya matumizi maalum kama
vile hifadhi za taifa za wanayapori,
milima, misitu na barabara.

Kadhalika anasema ardhi ya
jumla ni ile iliyobaki baada g:

uondoa kijiji na hifadhi kwa muiji
wa sheria za nchi,

“Baada ya kufanya utafiti wa kina
imebainika kuwa baadhi ya watu
hususani wanawake hudhulumiwa
ardhi yao kwa kutojua haki za
ardhi kitendo ambacho kimekuwa
kikichochea grol%aogoro ya ardhi
nchini,” Chiombola.

K

Tumemﬁmwiiigwa;
kukamatwana
kupelekwa mahabusu
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Mke na watoto walivyogeuka
mpangaji katika nyumba yao

NA WARIOBA IGOMBE, MOROGORO

AADHI ya watu hususan wanawake
Bkutojua haki zao za msingi

imekuwa changamoto kubwa,
inayosababisha kundi hilo kijikuta
kwenye wakati mgumu na wengi kuwa
na maisha duni ya utegemezi.
cha Dumila wilaya ya Kilosa Mkoa
wa Morogoro ni mmoja wa wahanga
hao,ambaye amejikuta kwenye wakati
mgumu wa kuishi chumba kimoja na
familia yake baada ya kudhulumiwa.

Mama huyu kwa sasa anaishi
chumba moja yeye watoto na mjukuu
mmoja, ambapo amewaomba wadau
kujitokeza na kumsaidia kupata haki yake
ya nyumba, baada ya mumewe kuiuza
kwa siri, kisha kutorokea kusikojulikana.

Kiio cha Safi, kimefika kwa
mwandishi wa makala hii, ambaye alifika
nyumbani kwake, ambapo anasema
kutokana kuuzwa kwa nyumba yake,
imemladhimu kuishi chumba kimoja
yeye na mabintl zake wanne.

“Nina familia ya watoto wanne
wote wa kike na mjukuu mmoja, wote
tunaishi chumba kimoja tulichosaidiwa
na wasamiria wema baada ya nyumba
yetu kuuzwa kwa siri na mume wangu
na kisha kutoweka nyumbani,"anasema
Safi.

Anasema mwaka 1995 walifunga
ndoa na mume wake Joseph Masalu,
ambapo walijaaliwa kupata watoto
watano wanne wakiwa wa kike na mmoja
wa kiume ambaye alifariki dunia.

Anasimilia kwamba mwaka 2010
ambapo mumewe. alikuwa mjenzi wa
barabara na mwaka 2015, kwao wilayani
Tarime kulitokea na matatizo ya kifamilia,
hivyo yeye alienda nyumbani.

“Baada ya kutokea matatizo ya
kifamilia huko kwetu Tarime mume
wangu aliniruhusu kwenda na akanipa
nauli na -aliniahidi atanitumia nauli ya
kurudi, baada ya wiki mbili jambo ambalo
hakulitekeleza,”anaeleza Safi.

Baada ya kukaa nyumbani kwao
kwa muda mrefu, bila mawasiliano na
mumewe wazazi wake walimpa nauli ya
kurudi kwake, alipofika alikuta nyumba
yake ina watu wengi na alipochunguza
“aligundua kuwa ni wapangaiji.

Safi  alieleza kwa wakati huo
watoto wake, walikuwa shule za bweni
wakisoma,wapangaji walimwambia
nyumba hiyo siyo mali yake tena, kwani
imeuzwa kwa mtu anayefahamika kwa
jina la Juma Katambi.

“Baada ya ukimya wa muda mrefu wa
mume wangu, nilirudi kwangu na kukuta
nyumba imeuzwa na kisha kupangishwa
nililia kwa kitendo hicho, niliipojaribu
kumtafuta baba watoto wangu kwa simu
sikumpata,“anasimuliaSafi.

Anasema siku hiyo alilala kwa jirani
yake na kulipoppambazuka alimtafuta
mtu aitwae Juma Katambi, anayedaiwa
kuinunua na jibu alilopewa ni kuwa

SAFI Kalamba (anayelia) akiwa na familia yake ya watoto wanne na mjukuu mmoja kwenye chumba kimoja wanachoishi
baada ya mumewe kudaiwa kuuza nyumba yao, Dumila wilayani Kilosa.

ni kweli nyumba hiyo ameinunua
na kwamba taratibu zote za kisheria
zimefanyika.

Baada ya majibu hayo, Safi anasema
alikwenda palisi kutoa taarifa hiyo, ili
aweze kupata msaada ambapo Katambi
alitwa na kukubali kununua nyumba
hiyo, hivyo kutokana na mama huyo

kukosa sehemu ya kuishi alipewa
chumba kimoja.
Polisi walimsihi Katambi atumie

busara naaweze kumpa chumba kimoja,
ili mama huyo apate sehemu ya kijihifdhi
na familia yake huku taratibu nyinginye
za kisheria ikiwemo kumtafuta Masalu
aliyeuza nyumba zikifanyika.

HALI YA MAISHA

Uhuru ilishuhudia Safi na wanawe
wakiishi maisha magumu, watotowake
ambao ni wanafunzi wa shule za misngi
nja sekondari, wanaishi kwa kufanya
vibarua

Aziza Joseph ni mtoto mkubwa wa
famila hii, anasema yeye amesoma
hadi kidato cha sita na kufaulu vizuri,
lakini ameshindwa kutimiza ndoto zake
za kuwa mwana sheria kutokana na
changamoto zinazowakabili wao.

Juma Katambi anayedaiwa kununua
nyumba hiyo, anasema hawezi
kuzungumzia suala hilo , endapo Safi
anaona ameonewa basi afuatilie
anachoona ni sahihi.

Kutokana na hali hiyo mwanamke
huyo, ameomba wadau mbalimbali
wakiwemo wa masuala ya kisheria,Haki
Ardhi kujitokeze na kumsaidia ili apata
haki yake, kwani ana watoto wadogo
wanaomtegemea kwa kila kitu.

KAULI YA POLISI

David Mkubwa ni Mkuu wa Kituo

cha Polisi Dumila, mkoani Morogoro,
anasema ofisi yake imepokea malalamko
hayo na kutoa wito wa Katambi(mnunuzi),
kufika haraka katika kituo hicho kwa ajili
ya mahaojiano.

Mkuba anasema kwa sasa Katambi

kupatikana anatakiva kufika katika
kituo hicho ili hatua za kisheria zianze
kufanyika kwa lengo la kutafuta haki kwa
kila mtu, hasa mama huyo

Kwa mujibu wa Katlba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka

kumiliki ardhi kisheria, kama ilivyo kwa
wanaume.,

lli  kuhakikisha changamoto ya
wanawake kunyimwa fursa ya kumiliki
ardhi na kutoshirikishwa kwenye
mamuzi yanayohusu ardhi.

Taasisi ya Haki ardhi imeamua
kumkomboa mwanamke katika jamii
kwa kutoa elimu ya kisheria juu ya
haki za ardhi, maeneo mbalimbali
nchini kwa lengo kuielimisha jamii
hususani mwanamke mambo muhimu
yanayohusu umiliki wa ardhi.

Joseph  Chiombola ni Ofisa
Program Mwandamizi wa Hakiardhi
anasema, taasisi hiyo imeamua
kuweka utaratibu wa kutoa mafunzo

hapa nchini, ili kutoa fursa kwa
wananchi  hususani  wanawake

Nina familia yawatoto wanne | ;3mbua masuala ya haki za ardhi.
wote wa kike na mjukuu Chiombola anasema lengo kuu
mmoia. wote H ni kukuza uelewa kwa jamii juu ya
N ja' tunaishi chumba mfumo wa kumiliki ardhi, ikiwemo
klmoja t“"d'o“ma_ na kuitumia kisheria ili wananchi watetee,
wasamiria wema baada ya kulinda na kudai haki zao kama vile

nyumba yetu kuuzwa kwa rasilimali ya ardhi kwa ufanisi.

siri na mume w na kisha Chiombola anaeleza kuwa
angu b kutokana na changamoto kutoka
kutoweka nyumbani, kwa baadhi ya wananchi hususani
wanawake kutojua sheria za haki ya
Safi Kalamba, mkazi wa Dumila. ardhi taasisi yake imeamua kutoa

1977 ibara 24(1), kila mtu anayo haki ya
kumiliki malikuwa na haki ya kuhifadhi
mali yake, kwa mujibu wa sheria zilizipo
nchini.

Kutokana na ibara hii ya katiba ni
wazi kuwa wanawake wana haki sawa ya

elimu juu ya haki hiyo ili jamii iweze
kuelimika na kuepuka migogoro.
Mtaalamu huyu wa sheria
anaeleza haki ya mwanamke kwenye
suala la kumiliki ardhi ni pamoja na
kumiliki ardhi na kumlinda dhidi ya mtu
yeyote anayeweza kuchukuwa uamuzi
kuchukua ardhi yake kwa kutumia -
mabavu.
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