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Na CHACODE, Chalinze 

W
anawake wanaoishi maeneo 
ya vijijini wanakutana na 
masahibu mbalimbali kutokana 
na sheria na tamaduni za 

kijamii. Masahibu haya yanamnyima kabisa 
mwanamke nafasi ya kupata, kumiliki, 
kutumia ardhi kwa shughuli mbalimbali. 
Vilevile wanawake hawashirikishwi ipasavyo 
katika utatuzi wa migogoro ya ardhi ambayo 
kwa kiasi kikubwa inagusa maisha yao na 
familia. 

Ingawa katika miaka ya karibuni mwamko 
wa wanawake katika kufahamu masuala 
ya ardhi umeongezeka hasa kutokana 
mafunzo yanayotolewa na serikali pamoja 
na wadau wengine yakiwepo mashirika 
yasiyo ya kiserikali. Kuongezeka mwamko 
wa wanawake katika masuala ya ardhi tafsiri 
yake ni kuwa wanawake hawa watakuwa 
mstari wa mbele kushiriki katika maamuzi 
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TAHARIRI
UTANGULIZI

Nafasi Ya Sheria Za Ardhi Katika Kulinda Haki Za Wanawake

S
era ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 
1995 na Sheria za Ardhi namba 4 
na 5 za mwaka 1999 zinasisitiza 
juu ya haki sawa kwa mwanaume 

na mwanamke katika kupata, kutumia na 
kumiliki ardhi kama sehemu ya mali ambayo 
kila raia wa Tanzania ana haki ya kumiliki kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 na marekebisho 
yake. 

Pamoja na kuwa Sera na Sheria za ardhi 
kutambua usawa katika umiliki wa ardhi 
bado tafiti zinaonesha kuwa wanawake hasa 
waliopo vijijini wanakumbana na unyanyasaji 
mkubwa kutokana na mila na desturi ambazo 
hazimpi nafasi kama anayopata mwanaume. 

Kumekuwepo na kesi kadha wa kadha 
zikiwahusisha watoto wa kike waliokosa 
urithi wa ardhi kutoka kwa wazazi wao 
kwa sababu tu wao ni waolewaji kwahiyo 
ardhi ipo kwa waume zao. Halikadhalika 
tumeshuhudia kesi nyingine za wanawake 
wakinyanyaswa pindi waume zao 
wanapofariki hivyo kukosa haki ya kumiliki 

ardhi na nyumba walizochuma na waume 
zao wakati wa ndoa yao. 

Kutokana na vitendo hivi kuendelea Shirika 
la Foundation for Civil Society linafadhili 
mradi wa kutetea haki za wanawake 
katika ardhi kwenye baadhi ya mikoa 
hapa nchini ikiwa ni pamoja na Pwani, 
Morogoro, Iringa, Singida, Manyara na 
Arusha. Mradi huu unatekelezwa na 
mashirika ya ngazi ya wilaya yaliyopo 
katika maeneo haya kwa kushirikiana na 
Taasisi ya HAKIARDHI. 

Jarida hili linajumuisha matokeo ya 
utekelezaji wa mradi huu katika maeneo 
haya kwa lengo la kuhakikisha kuwa 
jamii na wadau wengine wanajifunza 
matokeo chanya pamoja na changamoto 
zinazowakabili wanawake. Kwa kusoma 
jarida hili utajifunza uzoefu kutoka maeneo 
mengine ambao ni muhimu sana katika 
kutetea haki za ardhi kwa wanawake. 

Heri ya mwaka mpya 2018.

Cathbert Tomitho 
Mhariri   
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UMBALI KIKWAZO KWA WANAWAKE KATIKA 
KUTATUA MIGOGORO YA ARDHI VIJIJINI

Dhima mojawapo ya kuanzishwa kwa 
Mabaraza ya Utatuzi wa Migogoro 
ya Ardhi ngazi ya Vijiji, Kata na 
Wilaya ilikuwa ni kusaidia Jamii 

husika katika kutatua migogoro inayowakabili 
katika maeneo husika na kujiepusha na 
gharama kubwa za nauli na malazi kufuata 
Mahakama maeneo ya mbali. Pamoja na 
utambuzi huu bado kuna changamoto kubwa 
ya umbali kwa wanavijiji na hasa wanawake 
kuyafikia Mabaraza ya Kata na yale ya Wilaya. 
Vilevile umbali na ubovu wa miundombinu ya 
barabara ni changamoto kwa wajumbe wa 
Mabaraza haya kwenda katika maeneo ya 
ardhi yenye migogoro.
   
Shirika la CHACODE katika utekelezaji wa 
majukumu yake ya kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu masuala ya usimamizi na utatuzi 
wa migogoro katika Wilaya ya Chalinze 
lilibaini changamoto wanayokumbana nayo 
wanawake katika kuyafikia Mabaraza ya 
Utatuzi wa Migogoro ya ardhi. Kwa mfano, 
katika vijiji vilivyoko katika tarafa ya Talawanda, 
Pera na Msata ambapo kuna maeneo 
makubwa ya vijiji na wananchi wengi hukaa 
maeneo ya mbali ofisi za kijiji sehemu ambayo 
hutumika kusikiliza mashauri ya migogoro 
ya ardhi. Kama ilivyo ada shauri haliwezi 
kusikilizwa siku moja likaisha, kile kitendo 
cha kuja kusikiliza shauri mara kwa mara 
huchukua kiasi kikubwa cha nauli ambayo kwa 
wanawake wengi ni vigumu kuimudu. Wakati 
mwingine shauri linaahirishwa kusikilizwa 
upande mmoja (mlalamikaji au mlalamikiwa) 
kutokana na mmoja wao kutokufika. Mifano 
ifuatayo ya wanawake watatu, wawili wajane 
inadhihirisha hali halisi ilivyo. 

Mfano wa kwanza: Mnamo Desemba 20, 
2017 katika kijiji cha Mazizi kata ya Msata ni 
siku ambayo wajumbe wa Baraza la Ardhi la 
Kijiji hukutana kusikiliza mashauri mbalimbali 
ya ardhi. Lakini kwa siku hiyo hakukuwa 
na shauri jipya bali wajumbe walikuwa 
wakisikiliza moja kwa wiki mbili mfululizo 
kutokana na mlalamikiwa kutokuweza kufika 
shaurini kutokana na umbali.

Mfano wa pili; huu unamhusu mjane katika 
kijiji cha Malivundo ambaye aliolewa akiwa 
chini ya miaka kumi na minane, akapata 
watoto watano ingawa wote ni wa kike. 
Alipofiwa na mumewe mwaka 2011 alinyimwa 
haki ya kumiliki mali yoyote kwa sababu 
hakubahatika kupata mtoto wa kiume ingawa 
aliendelea kuishi hapo na mke mwenzake. 
Baadae aliamua kuhamia kijiji cha jirani cha 
Kisanga kutokana na matatizo ya muda mrefu 
ndani ya familia hiyo. Baada ya CHACODE 
kufanya uhamasishaji kwa kutumia mikutano 
ya hadhara alihamasika sana na akaanza 
kudai haki yake. Alianza kudai haki yake 
katika serikali ya kijiji cha Malivundo ambapo 
gharama ya usafiri wa pikipiki na anapoishi 
ni shilingi elfu kumi. Baada ya miezi kadhaa 
Mjane yule alishindwa kumudu gharama za 
usafiri na hivyo kupoteza haki yake.
  
Mfano wa tatu; unamuhusu mjane mwingine 
anayeishi katika kijiji cha Kisanga lakini 
anatumia na kumiliki shamba katika kijiji cha 
jirani cha Malivundo. Mjane huyu alipata 
taarifa kuwa shamba lake limevamiwa na 
kundi la watu. Huyu mjane alianza kwenda 
kwa mwenyeketi wa kijiji husika baada ya 
kupanga naye miadi hadi mara mbili aliamua 

kuwasilisha shauri lake kwenye baraza la 
ardhi. Mjane huyu alilalamika sana kwa 
maana alitumia nauli nyingi pasipo kupata 
nafasi kukutana na kiongozi pamoja na wale 
waliovamia shamba lake. Mjane huyu anadai 
ilimchukua muda mrefu kupeleka shauri lake 
kwenye baraza la ardhi kwa kuwa hakuwa na 
ada ya kuandikisha shauri kiasi cha shilingi 
elfu saba. Na pia wakati shauri likianza 
kusikilizwa atapaswa kuchangia kiasi cha 
fedha ili kuwawezesha wajumbe wa baraza 
kwenda kukagua eneo husika kabla ya kutoa 
maamuzi.

Mifano hii mitatu tofauti inabainisha 
kinagaubaga madhila yanayowakabili 
wanawake na wanajamii wengine katika 
utatuzi wa migogoro ya ardhi kwenye maeneo 
ya vijijini. Umbali kutoka wanapoishi wananchi 
na ofisi za Mabaraza haya ni mkubwa hivyo 
kugharimu fedha nyingi za usafiri na malazi. 
Vilevile umbali kufika katika mashamba 
yenye migogoro nayo ni changamoto kubwa 
inayowafanya hata wajumbe wa mabaraza 
haya kukacha kuhudhuria vikao vya maamuzi. 
Hitimisho, ni muhimu kwa viongozi wa 
Mabaraza ya utatuzi wa migogoro ya ardhi 
kutoa kipaumbele katika usikilizwaji wa 
mashauri yanayowahusu wanawake ili 
kuwaepusha na kusafiri kwa muda mrefu 
na kwa gharama kubwa mara kwa mara. 
Wajumbe wa Mabaraza haya wakiacha 
kuchelewesha usikilizwaji wa mashauri haya 
kutatoa unafuu kwa wanawake kudai haki 
zao na kuhakikisha wanazilinda. 

Na CHACODE, Chalinze 
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Inatoka uk. 1 

yanayohusiana na usimamizi wa ardhi 
pamoja na utatuzi wa migogoro ya ardhi 
katika maeneo ya vijiji vyao. Pamoja 
na hivyo huwapa wanawake ujuzi wa 
vitendo kujua maana ya uongozi na 
changamoto za uongozi. Hayo yote kwa 
pamoja huwajengea wanawake wengi 
zaidi kupata ujasiri wa kufanya mambo 
makubwa kama ilivyo kwa wanaume.
 
Ili wanawake wengi zaidi washiriki katika 
usimamizi na utatuzi wa migogoro ya 
ardhi ni muhimu kuweka mifumo ambayo 
itavutia wanawake kushiriki mikutano na 
vikao vya kujadili masuala ya Maendeleo 
na usimamizi wa rasilimali. Kwakuwa 
pasipo kufanya hivyo wanawake 

Jedwali la 1: Mchanganuo kwa kuzingatia jinsia nafasi za uongozi  

Wadhifa  

	 JumlaWenyeviti Makatibu Wajumbe

Jinsia
Wanaume 9 9 37 55

Wanawake 4 4 27 35

Jumla 13 13 64 90

Chanzo: CHACODE, shughuli za mradi, 2017

wengi watakata tamaa kutokana na 
mifumo iliyopo sasa kumpendelea zaidi 
mwanaume. Ni muhimu kutambua kuwa 
mifumo inayojadiliwa hapa ni pamoja na 
sera, sheria, miundombinu na mitindo ya 
uongozi katika taasisi na kijamii. Hadi sasa 
mahali pengi maamuzi mengi hufanywa 
na wanaume. Ile dhana ya kusema 
wanawake hawawezi bado inaishi ndani 
ya mifumo hiyo iliyoanzishwa.

Mfano wakati wa utekelezaji wa mradi 
wa kuwajengea uwezo wa kiutendaji 
mabaraza ya ardhi ya kijiji na mabaraza 
ya usluhishi ya kata ilibainika kuwa ni 
wanawake wachache sana wanapewa 
nafasi ya kuongoza katika mabaraza 

hayo na wengi wao ni wajumbe tu 
wakawaida. Takwimu zinaonesha kuwa 
katika vitongoji kumi na kata tatu za 
mradi kuna wajumbe tisini ambao kati 
yao wanaume ni 55 na wanawake ni 35. 
Ili kupima kuhusu ushiriki wa mwanamke 
katika ngazi za maamuzi ikiwemo kushika 
nafasi za uongozi ulifanyika ulinganifu wa 
wadhifa na jinsia ambapo katika jumla ya 
wenyeviti kumi na tatu tisa ni wanaume 
na wanne ni wanawake dhana hiyo pia 
ilijirudia kwa nafasi ya katibu wa baraza 
kama inavyoonekana katika jedwali la 1. 
Takwimu hizi zinatoa picha kuwa bado 
nafasi ya wanawake kuongoza hata 
kwenye mabaraza ya ardhi ni finyu sana 
na nafasi za uongozi zinashikiliwa na 
wanaume.

Hata wakati wa uundaji wa mabazara 
hayo idadi ya wanawake hulazimishwa 
kuwa watatu kwenye Baraza la Ardhi 
la Kijiji na wanne kwenye Baraza la 
Kata. Ingawa tafsiri ya Sheria inayounda 
Mabaraza ya Utatuzi wa Migogoro ya 
ardhi inataka wanawake wasipungue 
watatu au wanne na sio kwamba wasizidi 
idadi hiyo. Tafsiri hii ya sheria kwa yenyewe 
ni nzuri lakini kutokana usimamizi mbovu 
wa mifumo katika sehemu nyingi wakati 
wa kuunda mabaraza mfano ya kijiji 
ni ngumu kuona wanawake wanazidi 
watatu hii inawanyima fursa wanawake 

wenye uwezo wa kuongoza kwa maana 
zile nafasi zingine zinaonekana kuwa ni 
lazima zikaliwe na wanaume. Kwa hivyo 
ni vema tafsiri ya sheria kuzingatiwa ili 
wanawake waweze kushiriki ipasavyo 
katika utatuzi wa migogoro ya ardhi katika 
vijiji na kata.
 
Pamoja na hayo wanawake wachache 
wanaopata nafasi za kuongoza ni muhimu 
wafanye kazi kwa bidii ili kudhihirishia 
umma kuwa wana uwezo wa kutosha 
na wasibezwe. Mfano katika mabaraza 
ya ardhi mijadala ya hoja hutawaliwa 

na wanaume wanawake hukaa kimya 
kusikiliza tu na kutia saini maamuzi hii ni 
kukamilisha tu idadi ya washiriki.
 
Kwa kuhitimisha, ushiriki wa wanawake 
katika usimamizi na utatuzi wa migogoro 
ya ardhi hasa katika ardhi ya vijiji ni jambo 
la muhimu sana kutokana na ukweli kuwa 
wanawake ndio wazalishaji wakubwa 
katika ardhi. Wanawake ndio waathirika 
wakubwa wa migogoro ya ardhi hasa 
pale kunapotokea mapigano baina ya 
wakulima na wafugaji wanawake wao 
ndio huachiwa familia bila ya kuwa na 
uhakika wa chakula. 
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K
abla Shirika la ICISO kuanza 
kutekeleza mradi wa elimu ya 
ardhi kwa wanawake katika 
Wilaya ya Kilolo, utafiti wa awali 

ulionyesha kuwa wanawake wengi 
hawakuwa wakirithi ardhi kutoka kwa 
wazazi wao kutokana na mila na desturi 
za makabila ya Wahehe na Wabena 
kutokuruhusu mtoto wa kike kurithi kwa 
wazazi wake. 

Kwa mujibu wa mila na desturi hizi, 
watoto wa kike watakuta mashamba 
kwa waume zao pindi watakapoolewa. 
Ingawa tafiti na uzoefu unaonyesha kuwa 
sio kweli kuwa wanawake urithi ardhi 
kwa waume zao kwasababu pindi mume 
anapofariki mwanamke hufukuzwa kwa 
wakwe zake kwa sababu kuwa aliyemleta 
katika ukoo huo amekwishafariki dunia. 
 
Baada ya utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali katika vijiji vya mradi 
wanawake wameanza kupata uelewa 

Pichani juu ni Bi. Hamida Mohamed wakijiji cha Mahenge, akieleza namna alivyoweza kutumia mafunzo aliyopatiwa na ICISO kupata shamba kutoka kwenye familia yake ambayo 
hapo awali mashamba yote yaligawiwa kwa watoto wa kiume pekee.) 

Na ICISO, Iringa

wa haki zao katika upatikanaji wa ardhi. 
Wanawake wengi wamefurahia kufahamu 
kuwa kuna njia kadhaa za upatikanaji wa 
ardhi ambazo ni pamoja na kununua, 
kugawiwa na serikali, kupewa zawadi na 
kurithi. Katika njia zote hizi mwanamke 
ana haki sawa na aliyonayo mwanaume 
katika kupata ardhi. 

Katika vijiji kadhaa wanawake 
wamehamasika kudai haki ya kupewa 
ardhi kutoka kwa familia zao kwa 
kuwafafanualia Wazee wa koo kuwa 
nao pia wana haki sawa na watoto wa 
kiume katika urithi wa ardhi na mali 
nyinginezo na hawapaswi kubaguliwa 
au kunyanyaswa kwa namna yoyote ile. 
Katika mikutano mbalimbali inayofanyika 
ndani ya vijiji hivi na kuwakutanisha 
wanawake kumekuwepo na midahalo 
inayohamasisha wanawake kudai haki yao 
kwakuwa haki ya mwanamke mara nyingi 
ni haki ya watoto. Hamasa hii inakuwa 
kubwa kwasababu tayari kuna baadhi ya 

WANAWAKE WAHAMASIKA KUDAI HAKI YA KUMILIKI 
ARDHI NA MALI NYINGINEZO

wanawake wamekwishafanikiwa kurithi 
ardhi kutoka kwa wazazi wao pasipo 
kusababisha migogoro yoyote hivyo 
kuwa chachu kwa wenzao. 

Bi Hamida anaongeza kwa kusema kuwa;
 

“Mimi kama mtoto wa kike 
familia yangu haikunipatia 
urithi wa mashamba kwa 

sababu tu nitaolewa kwahiyo 
mashamba yangu yapo kwa 
mume wangu. Lakini baada 
ya kupata mafunzo nilirudi 
kuomba ardhi katika familia 

ambapo nilikubaliwa na 
kupatiwa”.
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Pichani juu, Bi. Yunes Chang’a wa Kijiji 
cha Ukumbi, Kilolo akielezea namna 
alivyopewa mashamba na wazazi wake 
baada ya kupata elimu ya Sheria za 
Ardhi. Bi. Yunes anasema yeye alikata 
tamaa ya kumiliki ardji yake mwenyewe 
kutokana na kukosa urithi vilevile 
kutokuwa na pesa ya kununua ardhi. Ila 
baada ya mafunzo alipata ufahamu wa 
kutosha kuhusu haki ya mwanamke na 
ardhi. Hivyo aliamua kurudi nyumbani na 
kuwaelemisha wazazi na ndugu zake wa 
kiume ambao walimuelewa na kumpatia 
ardhi kama urithi wake. Bi Yunes, 
aliwashauri wanawake wenzake kutokata 
tamaa pale wanapoomba haki ya kupewa 
mashamba kwakuwa bado Wazee wengi 
wana imani na mila zinazowakandamiza 
wanawake. Vilevile aliwasihi wanawake 
wenziwe kukaa na waume zao na kujadili 
juu ya mustakabali wa mali walizozichuma 
wakiwa pamoja ili kuepusha migogoro 
isiyokuwa ya lazima hapo baadae.

“Mimi nimeitumia 
elimu niliyoipata kuomba 
mashamba kwa familia 

yangu na wamenipa 
hivyo basi nawaomba 
wanawake wenzangu 

tusikae na faida hii peke 
yetu tuwasaidie wenzetu 
pia wapate mashamba”

alieleza Bi. Yunes

Hitimisho, ni muhimu sana wanawake 
wenyewe kuwa chachu ya 
kuwahamasisha wanawake wenzao 
katika kudai haki za ardhi katika vijiji vyao. 
Kwakuwa kwa kufanya hivyo wanawake 
ambao bado wako nyuma kiuelewa 
watajenga imani haraka na kuwa mstari 
wa mbele kuhakikisha kuwa ardhi 
inatunzwa na kulindwa kwa maslahi ya 
familia na jamii nzima. 
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Wanawake watambua umuhimu 
wa kuandika wosia

Na ICISO, Iringa

E
neo jingine ambalo wanawake 
wa Wilaya ya Kilolo wamekuwa 
na uelewa nalo toka mradi huu 
wa haki za ardhi kwa wanawake 

unaotekelezwa na Shirika la ICISO kwa 
ufadhili wa Shirika la Foundation for Civil 
Society ni uandishi wa wosia. Katika 
uandishi wa wosia wanawake wengi 
wamebaini ukweli na umuhimu wa wazazi 
kuandika wosia ili kulinda mali za familia 
zisinyakuliwe na ndugu au watu wengine 
pindi mzazi au wazazi wanapofariki. 

Hapo awali kabla ya mafunzo ilionekana 
kuwa kuandika wosia ilikuwa ni sawa 
na kujichuria kifo kwahiyo hakuna mzazi 
ambaye alikubali kuandika wosia kwa 
kuogopa kifo. Ingawa kulikuwa na 
mifano mingi sana ya watoto ambao 
walinyanyasika baada ya wazazi wao 
kufariki pasipo kuandika wosia na kuacha 
ugomvi mkubwa baina ya ndugu katika 
mali. 

Baada ya mafunzo baadhi ya wanawake 
walionyesha mwamko wa wao wenyewe 
kujifunza namna rahisi ya kuandika wosia 
kwa mujibu wa sheria ili kulinda mali za 
familia ikiwa ni pamoja na ardhi. Kwa 
mfano Bi. Daines Makilika (pichani chini) 
wa kijiji cha Magana, kata ya Mahenge, 
Kilolo alisema kuwa; 

“Laiti kama mimi na mume wangu 
tungekua tumeipata elimu hii na wosia 

ukaandikwa nisingepata manyanyaso ya 
kunyang’anywa mali na ndugu wa mume 

wangu”

Ni dhahiri kuwa elimu ya umuhimu na 
namna ya kuandika wosia imekuwa ya tija 
sana kwa wanawake na wananchi wote 
hasa kutokana na ukweli kuwa mila na 
desturi za makabila mengi nchini Tanzania 
hakuna utaratibu wa kuandika wosia 
kama njia rasmi ya kuhifahi mali katika 
mfumo rasmi wa kimaandishi. 

Kwa kuhitimisha, ni jambo la kufurahisha 
kusikiliza na kusoma maelezo ya Bi Daines 
ambaye ameweza kuelewa umuhimu wa 
kuandika wosia ili kulinda ardhi na mali 
alizonazo zisivamiwe na watu wengine 
wakati wowote na kusababisha migogoro 
ya kifamilia. Bi. Daines anatoa somo kubwa 
na muhimu kwa wanawake wenzake na 
hata wanaume kuwa kuandika wosia sio 
kujitabiria kifo bali ni sehemu ya muhimu 
katika ulinzi wa mali za familia na kuiweka 
salama dhidi ya migogoro ya aina yoyote 
ile. Vilevile ushuhuda wa Mheshimwa 
Diwani unatoa angalizo kwa wazazi na 
watu wote ambao wanafikiri kuandika 
wosia ni suala la masihara.

“Mimi kabla ya mafunzo haya 
sikutambua kwamba wosia ni muhimu 

sana na unaweza kuondoa migogoro isiyo 
ya lazima pale nitakapokuwa nimefariki. 
Kwa mfano, familia yangu watoto wangu 

wa kuwazaa wametawanyika sehemu 
mbalimbali kutafuta maisha. Kwa 

sasa naishi na watoto wa marehemu 
dada yangu ambao ni yatima na ndio 

wazalishaji wakubwa katika kilimo pale 
nyumbani. Baada ya elimu hii nimeona 

kuna umuhimu wa kuandika wosia 
utakaowajumuisha watoto wangu na wa 
dada katika mgawanyo wa mashamba ili 

kuepusha migogoro hapo baadae”.

Naye Mheshimiwa Diwani wa Kata ya 
Mahenge Bi. Sheila Ngailo (pichani chini) 
alitoa ushuhuda wake mwenyewe wakati 
wa mafunzo kama ifuatavyo; 

“Nilidhulumiwa mali nilizotafuta na 
mume wangu wa ndoa halali ambazo 
ni nyumba na mashamba baada ya 

yeye kufariki. Ndugu wa mume wangu 
walinidhlumu mali hizo kwasababu 
nilikataa kurithiwa na shemeji yangu. 
Lakini laiti mume wangu angeandika 

wosia yote haya yasingetokea”.

Mh. Diwani anaongeza kwa kusema kuwa
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Elimu ya Sheria za Ardhi yaileta familia 
pamoja kumaliza mgogoro wa Ardhi 
uliowatenganisha kwa muda mrefu

Na ICISO, Iringa

S
hirika la ICISO lilitoa mafunzo 
ya Sheria za Ardhi mnamo 
tarehe 26/08/2017 katika kijiji 
cha Chamgogo. Mafunzo haya 

yalihusu usimamizi wa ardhi na utatuzi wa 
migogoro ya ardhi pamoja na masuala ya 
uandishi wa wosia. Baada ya mafunzo 
haya wananchi wengi walionyesha 
kuridhika na walichofundishwa hasa 
katika upatikanaji na umiliki wa ardhi na 
mali nyinginezo.

Mnamo tarehe 22/09/2017 familia ya 
marehemu mzee Paulo Kalinga ilimualika 
Mtendaji wa Kijiji cha Chamgogo Ndugu 
Innocent Kikoti na baadhi ya wajumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji kusuluhisha mgogoro 
uliokuwa ukiikabili familia hiyo baada ya 
baba yao kufariki na watoto wa kiume 
kumiliki maeneo yote ya mashamba 
pasipo kumgawia dada yao. 

Wanafamilia wa famila ya Marehemu 
Mzee Kalinga walisema katika kikao 
hicho kuwa baada ya mafunzo ya 
sheria za ardhi waliamua kukaa kikao 
cha pamoja kuona ni kwa jinsi gani 
wanaweza kumaliza mgogoro uliodumu 
toka mwaka 2014. Ujio wa mafunzo haya 
umeweza kutusaidia kwa kiasi kikubwa 

sana kutambua makosa yetu kwahiyo 
tumeamua kufanya usuluhishi wa 
mgogoro huu ili kila mwanafamilia apate 
haki yake kwa mujibu wa sheria. 

Mgogoro huu ulishaletwa katika ofisi za 
Halmashauri ya Kijiji lakini ulishindikana 
kutatuliwa kutokana na wanafamilia hasa 
watoto wa kiume kutokufahamu Sheria 
za Ardhi zinasemaje juu ya haki za ardhi 
kwa wanawake. Mgogoro huu ulikuwa ni 
kero kubwa kwasababu dada wa familia 
hii alinyimwa haki ya kupata ardhi ya 
kulima kwajili ya kupata chakula kwajili ya 
familia yake.
 
Mgogoro huu ulifika sehemu ambapo 
ulizalisha makundi ndani ya ukoo 
wa familia hii na kupelekea ndugu 
kutokusalimiana na hata kutokushirikiana 
katika matukio ya kifamilia kutokana 
na chuki kubwa iliyojengeka baina ya 
wanandugu. 

Katika kikao hiki cha usuluhishi mgogoro 
huu uliisha baada ya wana ndugu wa 
kiume kukubali kumpatia dada yao 
eneo la mashamba ili naye aweze 
kulima na kujipatia chakula kwajili yake 
na familia yake. Lakini usuluhishi huu 

usingewezekana pasipo elimu hii kupata 
kwanza na kuweza kuwafahamisha 
wananchi kufahamu haki za kila 
mwananchi katika kupata, kutumia na 
kumiliki ardhi pasipo kujali jinsia ya mtu. 
Mafunzo haya pia yameweza kutoa 
mwongozo wa mamlaka na nafasi ya 
vyombo vya usimamizi wa ardhi ya kijiji 
kama vile Halmashauri ya Kijiji pamoja 
na kuainisha vyombo na mamlaka za 
utatuzi wa migogoro ya ardhi ambavyo ni 
Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji, Mabaraza ya 
Kata na Mabaraza ya Ardhi na Nyumba 
ya Wilaya.
 
Kwa kuhitimisha, ni muhimu kusisitiza 
ushiriki wa wananchi na hasa wanawake 
katika vikao na mikutano ya maamuzi 
yanayohusiana na rasilimali hasa hasa 
Mikutano Mkuu ya Vijiji, Vikao vya 
Halmashauri za Vijiji, Vikao vya Kamati ya 
Maendeleo ya Kata, Vikao vya Mabaraza 
ya Madiwani na vikao vingine kama hivyo 
lengo likiwa ni kuhakikisha wananchi 
wanapata elimu zaidi ya usimamizi wa 
rasilimali, utatuzi wa migogoro na namna 
ya kunufaika na matumizi ya rasilimali hizo 
kwa jamii nzima. 
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HATIMAYE WANAWAKE SINGIDA 
WAANZA KUHOJI KUHUSU HAKI YA 
UMILIKI WA ARDHI

Na SIRVICONET, Singida

W
anawake katika vijiji, mitaa 
na kata ambazo mradi 
wa haki sawa ya umiliki 
wa ardhi kwa wanawake 

unaotekelezwa na Shirika la SIRVICONET 
la mkoani Singida na kufadhiliwa na 
Foundation for Civil Society wameanza 
kuwa na mwamko wa kuhoji na kudai 
haki za ardhi. Taarifa hii inatokana na 
ripoti ya mtandao wa Shirika hili katika 
kipindi cha utekelezaji wa mradi ambapo 
wamepokea mashauri kumi na tano ya 
wanawake walioripoti kunyimwa haki zao 
juu ya masuala ya ardhi na kati ya hayo 
nane yameripotiwa katika sehemu husika 
na  matano  kupatiwa ufumbuzi ikiwa ni 
pamoja na kurudishiwa maeneo yao.
 
Mashauri mengine yanaendelea 
kufanyiwa kazi ingawa bado kuna 
wanawake wenye uoga wa kuripoti 
mashauri yanayowakabili kwa kuogopa 
kutengwa na jamii. Ongezeko hili la 
wanawake kuripoti migogoro ya ardhi 
inayowakabili ni kubwa ukilinganisha 
na mwaka 2016 ambapo hakukuwa na 
taarifa za kuonesha kuwa wanawake 
waliripoti vitendo vya kunyimwa haki zao 
za kumiliki ardhi.
  
Kutokana na mila na desturi za jamii ya 
watu wa Singida wanawake hawana 
haki ya kumiliki ardhi. Kutokana na 
kukosekana kwa mafunzo ya Sheria za 
Ardhi wanawake na jamii kwa ujumla 
walibaki na dhana ya kuwa wanawake 
hawana haki ya kumiliki ardhi isipokuwa 
wana haki ya matumizi ya ardhi kwa 
kulima mazao basi.
  
Hadi kutokana na mafunzo na mijadala 
inayoandaliwa na Shirika la SIRVICONET 
wanawake wameanza kujitokeza mstari 
wa mbele katika masuala ya ardhi 
kutokana na uelewa juu ya haki za msingi 
za wanawake zilizoainishwa katika Sheria 
ya Ardhi namba 4 ya mwaka 1999 na 

Sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 5 ya mwaka 
1999 pamoja na sheria na sera nyinginezo 
zinazosimamia rasilimali nchini.
 
Kwa mfano, Bi. Juliana Njohome mwenye 
umri wa miaka 52 mkazi wa kijiji cha 
Mwankoko aliweza kuripoti na kuomba 
asaidiwe ili aweze kupata haki yake ya 
ardhi aliyochuma na marehemu mume 
wake aliyeishi naye kwa miaka kumi 
na tano [15]. Bi. Juliana alidhulumiwa 
mashamba baada ya shemeji zake 
[ndugu wa mume wake] kumfukuza 
kutokana nay eye kutokubarikiwa watoto 
katika ndoa yao. Kwa mila na desturi 
za jamii yake mwanamke anapokuwa 

hajabahatika kupata watoto katika 
ndoa basi pindi mumewe anapofariki 
mwanamke hupoteza haki zote za umiliki 
wa mali alizochuma na mume wake.
  
Mafunzo waliyopatiwa wanawake 
yameongeza ujasiri wao katika kudai haki 
za ardhi sio tu kwajili yao kama wanawake 
bali kwa familia nzima kutokana na ukweli 
kuwa wanawake wengi wanaishi katika 
ndoa ambazo wao ndio wazalishaji 
wakubwa wa chakula katika familia 
zao. Inatarajiwa kuwa wanawake wengi 
watajitokeza katika kudai haki za ardhi 
kadri utekelezaji wa mradi unavyoendelea. 

Pichani: Baadhi ya Wanawake mkoani Singida wakiwa katika mjadala wa masuala ya ardhi na wafanyakazi wa 
HAKIARDHI na SIRVICONET.  
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K
atiba ya Tanzania inatoa haki ya 
kumiliki mali kwa kila raia. Haki 
hiyo pia inalindwa na Sheria 
ya Ardhi namba 4 na Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji namba 5 za mwaka 1999. 
Kulingana na Sheria hizi, mtu au watu 
wanaoweza kuomba haki ya umiliki 
wa ardhi ni pamoja na mwanamke au 
mwanaume mtanzania mwenye umri wa 
miaka 18 na kuendelea. Hivyo wanawake 
wanaweza kupata ardhi kwa njia ya 
kununua, kupewa zawadi, kugawiwa na 
serikali au kugawiwa kurithi mila, desturi 
na taratibu za sheria husika. Wakati mila 

na desturi za makabila mengi nchini 
zinawanyima wanawake haki ya kupata, 
kutumia, kumiliki na ardhi.
 
Sheria za ardhi zimeondoa desturi 
za kibaguzi ambazo ziliathiri haki za 
wanawake kumiliki ardhi na kutambua 
usawa wa wanawake na wanaume katika 
kumiliki ardhi. Wanawake wana haki 
katika kumiliki ardhi kimila, haki ambayo 
hapo awali ilikuwa haipo na kama 
ilikuwepo basi ni katika baadhi ya mila na 
desturi  nzuri japokuwa ni chache.
 

KONA YA SHERIA 
NAFASI YA SHERIA ZA ARDHI KATIKA 
KULINDA HAKI ZA WANAWAKE

Kwa upande wa 
rehani ya ardhi au 

nyumba katika ndoa, 
sheria imelinda 

maslahi ya wanandoa 
wote wawili.
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Wanawake wanapaswa watambue kuwa 
umiliki wa kisheria na wa kimila una hadhi 
sawa na wa mwanaume na pia kuna 
utaratibu wa kisheria mara baada ya 
kupata ardhi ili kuboresha umiliki wake ni 
hati maalum kulingana na eneo la ardhi au 
nyumba ilipo (mjini au kijijini).

Katika kulinda na kusimamia maslahi 
ya wanawake katika ardhi, Sheria za 
Ardhi za mwaka 1999 zimeainisha 
Mabaraza na Mahakama za utatuzi wa 
migogoro ya ardhi ambapo muundo 
wake umebainisha idadi ya wajumbe 
wanawake. Ukilinganisha na njia nyingine 
za kupata ardhi kama zilivyoainishwa 
hapo juu, utaratibu wa kupata ardhi 
kwa njia ya mirathi kwa mwanamke 
bado unasumbua hasa kwa makabila 
yanayoendeleza mila za kibaguzi. Hii ni 
kutokana na kukosekana kwa sheria 
moja ya mirathi ambayo inatumika kwa 
watu wote bila kujali dini, kabila wala rangi 
hivyo kusababisha wanawake kunyimwa 
haki ya kumiliki ardhi pindi waume zao 
wanapofariki.
 
Zipo aina tatu za nafasi ya mwanamke 
katika kumiliki ardhi kupitia mirathi. Moja, 
ni Sheria ya Mirathi iliyotungwa na Bunge 
inayotumika na Wakristo na watu wenye 
asili ya Ulaya. Pili ni Sheria ya Kiisalmu 
ihusuyo mirathi inayotumiwa na Waislamu. 
Sheria hizi mbili zinawapa wanawake 
(wajane) nafasi ya kurithi  sehemu ya mali 
kwa mchanganuo maalum. Tatu ni Sheria 
ya Kimila inayosema kuwa mjane hawezi 
kurithi nyumba wala ardhi ya marehemu 
mume wake. Kama mjane atataka 
kuegemea katika sheria ya mirathi na 
kuachana na sheria ya kimila, anatakiwa 
kuthibitisha kuwa hajaishi katika ndoa 
husika kwa kufuata taratibu za kimila na 
kijadi ili aweze kurithi. Katika mahusiano 
ya ndoa, sheria za ardhi zinafafanua 
kuhusu umiliki wa ardhi kwa pamoja na 
usio wa pamoja.

Wanandoa wanaweza kuomba umiliki 
wa ardhi kwa pamoja katika maslahi 
yanayogawanyika au yasiyogawanyika. 
Katika umiliki wa pamoja kwa maslahi 
yasiyogawanyika inatolewa kwa 
wanandoa moja kwa moja na ndoa hiyo 
inapaswa iwe halali. Ila kwa watu ambao 
sio wanandoa, ni sharti kwanza wapate 
kibali cha Mahakama kupata umiliki 
wa aina hii katika ardhi husika. Katika 
umiliki wa aina yoyote yaani wa maslahi 
yanayogawanyika na yasiyogawanyika, 
ni lazima majina ya wamiliki wote yawepo 
kwenye hatimiliki na kila mmoja awe na 
nakala ya hatimiliki hiyo. Hivyo, nafasi ya 
mwanamke kwa maana ya maslahi yake 
katika umiliki wa aina hii ya ardhi inalindwa 
kwa kuwa hakuna mmiliki au wamiliki 
watakaoruhusiwa kuuza, kugawa, 
kuhamisha, kubadilisha umiliki au kuweka 
rehani ardhi pasipo kushirikisha mmiliki 
mwenzie na ridhaa yake kuainishwa kwa 
maandishi.

Sheria pia inaruhusu mwanandoa kumiliki 
ardhi binafsi. Katika hili ni sharti maslahi 
ya umiliki huu yawekwe bayana kuanzia 
awali pale mwanandoa mmoja wapo 
anapoomba umiliki wa ardhi husika. 
Mathalani, atapaswa kuainishwa kuwa 
anachukua hakimiliki hiyo kwa ajili yake 
binafsi kwa maslahi yasiyogawanyika. 
Kwa uzoefu wa misaada ya kisheria 
inayotolewa na Taasisi, jambo hili 
limeonekaana kusahaulika kwa wanandoa 
wengi katika jamii zetu.

Kisheria endapo umiliki huu binafsi ukiwa 
haujabainishwa tafsiri yake ni kuwepo na 
dhana ya kuwa wanandoa wote wanamiliki 
ardhi hiyo kwa maslahi yanayogawanyika, 
na Msajili wa hati atatakiwa kuwaandikisha 
wanandoa hao wamiliki kwa pamoja kwa 
maslahi yanayogawanyika. Wanawake 
wanapaswa kutambua nafasi hii kwani 
ardhi au nyumba wanazoishi katika ndoa 
mara nyingi ni wanaume wamenunua na 
kuweka majina yao peke yao, na kama 
haikubainishwa umiliki binafsi katika 

familia kwa maslahi yasiyogawanyika, 
ulinzi kisheria umewekwa kwa wanawake 
kunufaika na maslahi ya ardhi au nyumba 
husika kwa kuwa wengi wao huchangia 
nguvu kazi katika kuitunza au kuindeleza 
nyumba au ardhi na kuufanya ushiriki huu 
kumpa haki ya mgawanyo wa maslahi 
katika ardhi au nyumba husika
 
Kwa upande wa rehani ya ardhi au 
nyumba katika ndoa, sheria imelinda 
maslahi ya wanandoa wote wawili. Sheria 
inaelekeza pale ambapo ardhi au nyumba 
ya ndoa inawekwa rehani ni sharti ridhaa 
ya maandishi na sahihi ya mwanandoa 
halali wa mkopaji wanaoishi katika 
nyumba hiyo au kuitumia ardhi husika 
ipatikane na kinyume na hapo ni batili na 
pingamizi linaweza kufunguliwa mamlaka 
husika au mahakamani. Pia sheria 
imeainisha zaidi ni wajibu wa mkopeshaji 
kabla ya kutoa mkopo kuchukua hatua 
za makusudi za kuthibitisha kwamba 
mkopaji ana ndoa na kwamba anayetoa 
ridhaa ni mwanandoa halali wa mkopaji. 
Vilevile, iwapo mwanandoa atataka 
kuuza, kukodisha, au kuhamisha 
maslahi ya hakimiliki ya ardhi au nyumba 
ya ndoa kwa mtu mwingine, yule 
atakayehamishiwa, kuuziwa, kukodishwa 
au kupewa ana wajibu wa kuhakikisha 
kama ridhaa ya wanandoa wengine kama 
wapo imetolewa.
 
Pamoja na sheria hizi, bado kuna 
wanawake wengi hususan vijijini na 
maeneo ya pembezoni mwa miji 
wanaoshindwa kupata haki yao ya kumiliki 
ardhi kutokana na kukosa kuelewa 
sheria hizi au jinsi ya kudai haki zao kwa 
mujibu wa ulinzi uliowekwa kwao  katika 
sheria za  ardhi na nyinginezo. Mila na 
desturi kandamizi bado zipo hivyo elimu 
inahitajika zaidi ili watu waachane na mila 
hizo na kuhakikisha wanawake wanapata 
haki zao kama wanavyostahili.
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