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Dhuluma inaweza kutafsiriwa 
kuwa kupora, kulaghai, au 
kuchukua bila ridhaa au bila 
kufahamu kama unachukuliwa 

kilicho chako. Katika nchi za Kiafrika, 
Tanzania ikiwa ni mojawapo wanawake 
wamekuwa wakidhulumika haki zao 
katika ardhi zinazofanywa na wana familia 
au jamii inayomzunguka. Wanawake 
wamekuwa wakipokonywa haki zao kwa 
makusudi au kwa kutokujua na wengine 
wanafanyiwa dhuluma kutokana na mfumo 
dume uliotamalaki katika makabila mengi 
ya Kiafrika. Taasisi ya ICISO ambayo kwa 
ufadhili wa Shirika la Foundation for Civil 
Society wamejikita katika kukabiliana na 
changamoto zinazowakabili wanawake 
katika sekta ya ardhi hasa katika maeneo 
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TAHARIRI
UTANGULIZI

Nafasi Ya Sheria Za Ardhi Katika Kulinda Haki Za Wanawake

S
era ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 
1995 na Sheria za Ardhi namba 4 
na 5 za mwaka 1999 zinasisitiza 
juu ya haki sawa kwa mwanaume 

na mwanamke katika kupata, kutumia na 
kumiliki ardhi kama sehemu ya mali ambayo 
kila raia wa Tanzania ana haki ya kumiliki kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 na marekebisho 
yake. 

Pamoja na kuwa Sera na Sheria za ardhi 
kutambua usawa katika umiliki wa ardhi 
bado tafiti zinaonesha kuwa wanawake hasa 
waliopo vijijini wanakumbana na unyanyasaji 
mkubwa kutokana na mila na desturi ambazo 
hazimpi nafasi kama anayopata mwanaume. 

Kumekuwepo na kesi kadha wa kadha 
zikiwahusisha watoto wa kike waliokosa 
urithi wa ardhi kutoka kwa wazazi wao 
kwa sababu tu wao ni waolewaji kwahiyo 
ardhi ipo kwa waume zao. Halikadhalika 
tumeshuhudia kesi nyingine za wanawake 
wakinyanyaswa pindi waume zao 
wanapofariki hivyo kukosa haki ya kumiliki 

ardhi na nyumba walizochuma na waume 
zao wakati wa ndoa yao. 

Kutokana na vitendo hivi kuendelea Shirika 
la Foundation for Civil Society linafadhili 
mradi wa kutetea haki za wanawake 
katika ardhi kwenye baadhi ya mikoa 
hapa nchini ikiwa ni pamoja na Pwani, 
Morogoro, Iringa, Singida, Manyara na 
Arusha. Mradi huu unatekelezwa na 
mashirika ya ngazi ya wilaya yaliyopo 
katika maeneo haya kwa kushirikiana na 
Taasisi ya HAKIARDHI. 

Jarida hili linajumuisha matokeo ya 
utekelezaji wa mradi huu katika maeneo 
haya kwa lengo la kuhakikisha kuwa 
jamii na wadau wengine wanajifunza 
matokeo chanya pamoja na changamoto 
zinazowakabili wanawake. Kwa kusoma 
jarida hili utajifunza uzoefu kutoka maeneo 
mengine ambao ni muhimu sana katika 
kutetea haki za ardhi kwa wanawake. 

Heri ya Mwaka Mpya 2019.
Cathbert Tomitho 
Mhariri   

Cathbert Tomitho
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Umiliki wa Ardhi Kimila ni Umiliki 
halali kwa mujibu wa Sheria za Ardhi

Sheria za Ardhi namba 4 na 5 
za mwaka 1999 zinatambua 
aina mbili kuu za umiliki 
wa ardhi nchini, ambazo ni 
umiliki wa hati na umiliki wa 

kimila. Umiliki wa hati unatumika zaidi 
katika ardhi za kundi la ardhi ya jumla 
wakati umiliki wa kimila unatumika 
kwenye kundi la ardhi ya kijiji. Kwa 
mujibu wa Sheria hizi mbili umiliki wa 
aina zote mbili una nguvu sawa katika 
macho ya sheria. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Vijiji 
namba 5 ya mwaka 1999 mtu, kundi la 
watu na taasisi inayotaka kumiliki ardhi 
kwenye ardhi ya kijiji anaweza kupata 

Cheti cha Hakimiliki ya Kimila. Hiki 
ni cheti kinachotolewa na Halmashauri 
ya Kijiji kwa mujibu wa fungu la 25 la 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji ili kutambua 
au kuthibitisha umiliki wa ardhi wa 
mwombaji kwa taratibu za kimila. 

Kuna nadharia nyingi sana zinazosukuma 
watu kutaka kupata Cheti cha umiliki wa 
ardhi ikiwa ni pamoja na kutambulika 
kama mmiliki halali kisheria, kupata 
mkopo kutoka taasisi za kifedha pamoja 
na kuitumia kama dhamana kwenye 
mahitaji mbalimbali ya kijamii kama 
vile kwenye kesi. 

Baadhi ya 
wanawake wa 
kijiji cha Irindi 

waliopatiwa vyeti 
vya hakimiliki ya 

kimila.  

Inaendelea uk. 4 
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Inatoka uk. 1 

ya vijijini. Mnamo mwezi Agosti, 2018 
Taasisi ya ICISO ilifanya mafunzo ya 
haki sawa katika umiliki wa ardhi na 
rasilimali nyinginezo sambamba na 
mafunzo hayo ICISO imetekeleza kazi 
mbalimbali zilizolenga kuleta usawa 
katika jamii. Jitihada hizi zimepelekea 
mabadiliko mbalimbali ikiwemo 
kurudishwa ardhi walizodhulumiwa 
wanawake.

Kwa mfano Bi. Neema Mgina mkazi 
wa kijiji cha Mafuluto kata ya Mlowa 
wilaya ya Iringa, aliolewa na Antoni 
Metelii mwaka 2007 na kubahatika 
kupata watoto wanne. Katika kipindi 
cha ndoa yao walifanikiwa kuchuma 
mali kadha wa kadha ikiwa ni pamoja 
na mashamba na pikipiki. Mwaka 
2017 Bw. Antoni aliamua kumuacha 
Bi. Neema na kuoa mke mwingine. 
Bi. Neema alipoachika hakupata mgao 
wowote wa mali walizochuma. Hali hii 
ilimfanya aishi maisha ya shida na taabu 
nyingi sana. Akisimulia kwa uchungu 
Bi. Neema alisema. “Mume wangu 
alipomuoa huyo mwanamke anayeishi 
naye sasa kata ya Pawaga alichukua 
pikipiki tuliyonunua kwa nguvu zetu na 
kumpa Mke mdogo. Pikipiki hii ilikuwa 

ikitusaidia kujipatia fedha kwa matumizi 
na mahitaji ya nyumbani. Vilevile aliuza 
shamba la familia lenye ukubwa wa 
ekari 20 pasipo kunishirikisha. Hivyo 
ni mwaka umepita sasa sina shamba la 
kulima kwaajili ya kujipatia chakula na 
watoto wangu wakati yeye hanisaidii 
chochote.” 

Bi. Neema aliendelea kueleza kuwa;

“Mwezi wa nane mwaka 2018 Taasisi 
ya ICISO walifanya mafunzo ya haki 
za ardhi ambapo nilibaini kuwa naweza 
kupata haki yangu kwa kwenda serikali 
ya kijiji. Baada ya mafunzo nilienda 
kwa Mwenyekiti wa kitongoji kumueleza 
tatizo langu lakini majibu aliyonipa 
ni kuwa mwanaume ndiye mwenye 
maamuzi ya mwisho kwenye familia 
yake kwahiyo mume wangu anayofanya 
ni sahihi kwasababu mashamba na 
mali nyingine zote ni za kwake. Baada 
ya kuona Mwenyekiti wa Kitongoji 
ameshindwa kuisimamia haki yangu 
niliamua kuwaeleza maafisa wa ICISO 
ili nao wanisaidie kupata haki yangu.”

Baada ya Maafisa wa ICISO kumsikiliza 
Bi. Neema na kufuatilia kisa hiki 
waliamua kulipeleka kwenye chombo 

cha utatuzi wa migogoro ya ardhi 
ambacho ni Baraza la Ardhi la Kijiji 
cha Mafuluto ambalo wajumbe wake 
walishapatiwa mafunzo ya Sheria za 
Ardhi. 

Kesi hiyo ilisikilizwa kwa miezi mitatu 
ambapo tarehe 26 Novemba, 2018 
Baraza la Ardhi la Kijiji lilitoa uamuzi 
kuwa Bi. Neema arudishiwe ekari 10 
kati ya zile 20 zilizouzwa na aliyekuwa 
mume wake kwakuwa Baraza lilibaini 
kuwa maamuzi ya kuuza shamba 
yalifanyika kwa nia ya kumkomoa Bi. 
Neema. Baada ya maamuzi ya Baraza 
pande zote mbili zilizridhia na kusaini 
maridhiano hayo mbele ya Mwenyekiti 
wa Baraza na mashahidi. 

Mfano huu wa Bi. Neema na mume 
wake unatupa picha kubwa ya jinsi 
wanawake wanavyonyanyaswa na 
wanaume kwa kutokujua haki zao kwa 
mujibu wa Sheria za Ardhi na Sheria 
nyinginezo. Lakini pale wanawake 
wanapokuwa na uelewa wa haki na 
wajibu wao basi ni rahisi wao kulinda 
haki zao na watoto wao. 

Kabla ya ujio wa Sheria za Ardhi 
mwaka 1999 haikuwa rahisi kwa 
wazalishaji wadogowadogo vijijini 
kuwa na uhakika wa kumiliki ardhi 
kwa kupata hakimiliki. Hali ilikuwa 
mbaya zaidi kwa wanawake ambao 
walinyanyaswa zaidi kutokana na mila 
na desturi kuwakandamiza kupata haki 
hiyo ya umiliki.  

Kwa kutambua changamoto 
zinazowakabili wanawake kwenye 
umiliki wa ardhi, Taasisi ya ICISO chini 
ya ufadhili wa Shirika la Foundation 
for Civil Society walifanya mafunzo 
kuanzia mwaka 2017 juu ya umuhimu 
wa kuwa na cheti cha umiliki wa ardhi. 

Sambamba na kuhimiza watu kuomba 
hatimiliki wananchi walielezwa 
madhara ya hati hizo kama hazitotumika 
vyema ikiwa ni pamoja na mashamba 
yao kuuzwa endapo watayaweka 
rehani wakati wa kukopa na kushindwa 
kurejesha. 

Kutokana na elimu kuwa na hamasa 
kubwa kwa wananchi walio wengi 
pamoja na viongozi wa vijiji mpaka 
kufikia mwezi Oktoba 2018 wanawake 
wapatao arobaini (40) na mwanaume 
mmoja (1) kutoka vijiji vya Irindi, 
Magana na Mahenge vilivyopo wilaya 
ya Kilolo walifanikiwa kupata hatimiliki 
za kimila. Pamoja na kuhamasisha 

na kutoa mafunzo ICISO walichukua 
jukumu la kuwasaidia wanawake hao 
kufuatilia hatimiliki zao katika ngazi ya 
Halmashauri ya Wilaya. 

Taasisi inaendelea kuhamasisha 
wanawake na wanavijiji wote kwa 
ujumla waweze kutambua umuhimu wa 
kumiliki na kutumia ardhi kwa lengo 
la kuboresha uzalishaji wa chakula 
na bidhaa nyingine. Ikiwa ni pamoja 
na kupunguza migogoro ya ardhi 
inayotokea kwenye vijiji kutokana 
na kukosekana na utaratibu sahihi wa 
upangaji wa matumizi ya ardhi na 
mgawanyo wa rasilimali zilizopo katika 
vijiji kwa makundi yote ya watumiaji 
wa ardhi.  

Inatoka uk. 3
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Mila na desturi za makabila mengi 
nchini Tanzania ni mila zilizo 
kandamizi dhidi ya wasichana 
na wanawake hasa katika kupata 
na kumiliki rasilimali ardhi 
na mali nyinginezo ikiwa ni 
pamoja na nyumba. Mkoa wa 
Morogoro ni moja ya mikoa 
yenye makabila ambayo mila 
zake zinawanyanyasa wanawake. 
Kwa kutambua hali hii taasisi 
ya Morogoro Para Legal Center 
(MPLC) kupitia ufadhili wa 
Shirika la Foundation for Civil 
Society inatakeleza mradi wa 
haki za ardhi kwa wanawake 
ambao ndani yake unajumuisha 
utoaji wa msaada wa kisheria 
bure kwa wanawake na wananchi 
kwa ujumla ambao kwa namna 
moja au nyingine wanapoteza 
haki zao kwa kutokufahamu haki 
na wajibu wao kwa mujibu wa 
sheria. 

Kisa cha Bi. Fatuma Mpeza mkazi 
wa Kijiji cha Nyarutanga, Wilaya 
ya Morogoro kinadhihirisha 
nafasi ya msaada wa kisheria 

Bi. Fatuma Mpeza akitoa ushuhuda jinsi alivyonyanyasika katika kudai haki ya kumiliki mali. 

katika kuwakomboa wanawake 
hasa waishio vijijini katika 
kupata haki zao za ardhi. 

Bi. Fatuma alifiwa na mume wake 
Novemba 2016 ambaye alizaa 
naye watoto 2 wa kike ambao ni 
Jackline Denis mwenye miaka 
11 na Josephine Denis mwenye 
miaka 7, Jackline anasoma 
darasa la sita shule ya msingi 
Milengelengwe wakati Josephine 
anasoma shule ya awali.

Baada ya kumaliza msiba wa 
mume wake, Bi. Fatuma alianza 
kupokea maneno ya kejeli na 
vitisho kutoka kwa ndugu wa 
marehemu mumewe. Wengine 
walidiriki kumwambia kuwa 
hana mamlaka wa haki ya 
kumiliki mali yoyote aliyoacha 
marehemu ndugu yao kwasababu 
yeye ameolewa tu kwahiyo ni wa 
kuja na aliyemleta amekwisha 
kufariki. Walifikia hatua 
kumwmabia pia kuwa hawezi 
kupata chochote na hakuna mtoto 
mwenye haki ya kupata urithi 

Msaada wa Kisheria wanusuru ardhi ya 
Mama Mjane Kijiji cha Nyarutanga, Morogoro

kwa sababu kwa mila zao watoto 
wa kike hawana haki ya kurithi 
mali kwakuwa wataolewa. 

Bi. Fatuma alilazimika kurudi 
nyumbani kwa wazazi wake 
ambako ni kijiji cha jirani cha 
Milengwelengwe baada ya 
manyanyaso ya wakwe zake 
kuzidi. Bi Fatuma anasema kuwa,

“Kusema kweli nilikosa Amani 
kwasababu hakuna aliyekuwa 
ananitetea, niliishi katika hali ya 
mateso na watoto wangu.”

Wakati Bi. Fatuma akiendelea 
kutafuta ufumbuzi wa tatizo 
lililokuwa linamkabili alikutana 
na Mhamasishaji wa Masuala ya 
Ardhi Bi. Shani Mkanga ambaye 
amepata mafunzo kutoka MPLC 
na kuamua kumpeleka katika 
kituo cha Wasadizi wa Kisheria 
katika Kata ya Mngazi.

Walipofika ofisi za Mngazi, Baba 
Mkwe wa Bi. Fatuma aliandikiwa 
barua ya wito wa kwenda 
kusikiliza madai ya mkwe wake. 
Baba Mkwe alitii wito na kufika 
ambapo kila mmoja alieleza 
hali halisi ilivyo. Baada ya 
mazungumzo hayo wote wawili 
walipewa somo la haki za ardhi 
kwa mujibu wa Sheria za Ardhi za 
mwaka 1999 ikiwa ni pamoja na 
haki za wanawake katika kupata, 
kutumia na kumiliki ardhi ikiwa 
ni pamoja na wanawake kupata, 
kurithi, kupewa, kununua, 
kuuza na kugawa ardhi kama 
mwanaume alivyo na haki hizo. 

Pamoja na majadiliano ya muda 
mrefu bado Baba Mkwe alikataa 
Bi. Fatuma apewe haki ya 

Na; Peter Kimath
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kusimamia na kumiliki mashamba 
na nyumba walizochuma na 
marehemu mume wake. Hali 
hiyo ilisababisha Wasadizi 
wa Kisheria kumwongoza Bi. 
Fatuma kwenda mahakamani, 
ambapo mahakama iliamua 
kuziita familia za pande zote 
mbili. 

Shauri lilisikilizwa muda mrefu 
ambapo Mahakama iliwaamuru 
ndugu wa mume kutokumnyanysa 

Mjane huyo. Vilevile Mahakama 
iliamua kuwa mrithi halali wa 
mali za marehemu ni Mjane na 
watoto wake. Mahakama pia 
iliamuru mjane Fatuma kupewa 
nyumba waliokuwa wanajenga 
na mumewe, kitanda, kabati, 
na vyombo vyote vya ndani ili 
aweze kuendelea kulea watoto 
wake.

Baada ya Mahakama kutoa 
maamuzi hayo, Bi. Fatuma alisema
 maneno yafuatayo; “Nawashukuru 
sana wasaidizi wa kisheria wa Kituo 

cha Mngazi kwa mwongozo na msaada 
walionipa mpaka nikafanikiwa kupata 
haki yangu. Naahidi kusimamia vizuri 
mali nilizochuma na marehemu mume 
wangu ikiwa ni pamoja na kumalizia 
nyumba tuliyokuwa tukijenga kabla 

hajafariki ili watoto wetu waishi maisha 
mazuri na mimi kuendeleza shughuli 
za uzalishaji mali kupitia kilimo na 

biashara.

Elimu ya Haki za Ardhi ianzie 
Shule za Msingi na Sekondari 

Na Happiness Mfinanga  

Kwa muda mrefu 
kumekuwa na 
dhana kuwa 
wanaostahili kupata 
elimu na mafunzo 

juu ya Sheria za Ardhi na haki za 
ardhi kwa makundi mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na wanawake, 
wakulima na wafugaji ni watu 
wazima na viongozi tu katika 
ngazi mbalimbali. Ndio maana ni 
nadra sana kwa taasisi za umma 
na asasi za kiraia kutoa elimu hii 
kwa watoto wa shule za misingi 
na sekondari. Pasipo kufahamu 
kuwa baada ya miaka kadhaa 
wanafunzi walioko katika shule 
hizi ndio watakuwa watumiaji 
wa ardhi na hata viongozi katika 
ngazi mbalimbali nchini. 

Kwa kutambua mapungufu hayo 
taasisi ya TAWLA kupitia ufadhili 
wa shirika la Foundation for Civil 
Society kupitia mradi wa haki za 
ardhi kwa wanawake wameamua 
kuanzisha klabu za kujisomea 
masuala ya ardhi kwa wanafunzi 
wa shule za sekondari katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Meru. 
Tangu kuanzishwa kwa klabu 
hizo Januari 2018 wanafunzi 
wanachama wamekuwa na 

uelewa mkubwa wa masuala 
ya haki za ardhi tofauti na 
ilivyotarajiwa. Wamekuwa wako 
haraka sana katika kujisomea 
vitabu vya masuala ya haki 
za ardhi na kuwa na mijadala 
ya kujadiliana kile ambacho 
wamekielewa kutoka katika 
vitabu mbalimbali. Wanafunzo 
hawa wamejipangia kukutana 
mara moja kwa wiki kwa lengo 
la kusoma na kujadiliana. 

Baadhi ya wanafunzi katika 
klabu hizi wamekuwa na msaada 
mkubwa katika familia zao na 
jamii kwa ujumla. Kwa mfano 
mwanafunzi aitwaye Anitha 
Kaaya kutoka Shule ya Sekondari 
Nkoarisambu amekuwa akitetea 
haki ya Shangazi yake kupata 
ardhi kama Baba yake. Anitha 
anasema; 

Baada ya kusoma na 
kuelewa haki za wanawake na 

wasichana katika ardhi, nilikwenda 
kumuuliza Babu yangu kuwa ni 

kwanini hakumgawia shamba Shangazi 
yake kama alivyofanya kwa Baba yake 

ambaye ni kaka wa shangazi.

Anitha ni mfano tu wa wanafunzi 
wengi ambao wameanza kuwa 
chachu ya mabadiliko katika jamii 
wanazoishi kwa kutoa elimu kwa 
wazazi, ndugu na majirani zao 
kuhusu haki za ardhi. Wanafunzi 
wamekuwa ni wadadisi kwenye 
mambo yanayoendelea katika 
vijiji vyao pamoja na uwezo 
kuchambua na kuunganisha 
matukio katika maisha halisi na 
kile wanachojifunza darasani. 
Baadhi ya wanafunzi hawa 
wameweka malengo ya kusoma 
masomo ya sheria watakapofika 
Vyuo Vikuu ili kuja kuwasaidia 
wanawake, watoto na wanajamii 
wote wanaonyanyasika kwa 
kutokufahamu haki zao kwa 
mujibu wa sheria mbalimbali.
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Familia iliyodhulumiwa shamba 
mwaka 1966 yarejeshewa mwaka 
2018 huko MeruNa Jackson Estomih Muro

Kukosekana kwa 
elimu ya Sheria 
za Ardhi kenye 
maeneo mengi 
nchini hasa ya 

vijijini kumekuwa ndio chanzo 
cha migogoro ya ardhi hasa 
kutokana na watu wengi kujipatia 
ardhi kwa njia ambazo sio halali 
kwa mujibu wa Sheria. Pamoja na 
kuwa Sheria za Ardhi za mwaka 
1999 zinaainisha njia mbalimbali 
za upatikanaji wa ardhi ambazo 
ni kurithi, kupewa na serikali, 
kununua na kupewa zawadi. 
Upatikanaji wa ardhi kwa njia 
ya kufyeka pori ambao ulitumika 
miaka ya nyuma ulifutwa na 
Sheria za Ardhi za mwaka 1999.  

Taasisi ya CEDESOTA kupitia 
ufadhili wa Shirika la Foundation 
for Civil Society inatekeleza 
mradi wa kuwajengea uwezo 
wanawake na wananchi kwa 
ujumla kutambua haki zao za 
ardhi kwa mujibu wa sheria 
katika Wilaya ya Meru. Kwa 
mwaka 2017 taasisi ilitoa elimu 
kwa wanawake zaidi ya thelathini 
(30). Kupitia elimu hii wanawake 
hawa wamepata haki zao za ardhi 
pamoja na kuwasaidia wengine 
ambao hawakupata nafasi ya 
kushiriki katika mafunzo hayo.  

Mojawapo ya mafanikio ya mradi 
huu ni mafunzo yaliyotolewa kwa 
kumshirikisha Bi. Kesia Kaaya 
ambaye ni Mwenyekiti Msaidizi 
wa Jukwaa la Wanawake Kata 
ya Makiba. Baada ya mafunzo 
Bi. Kesia alifanikiwa kumsaidia 
Bi. Zuhura Haji kufuatilia ardhi 
ya familia yao ambayo iligawiwa 

pasipo utaratibu na Baba yao 
mwaka 1966. Kwa mujibu wa 
Bi. Zuhura ambaye alinukuliwa 
akisema mwaka 1966 baba 
yake mzazi aligawa ardhi 
kiholela kwa Ndugu Mrema 
pasipo kuandikishana. Baada ya 
elimu kutoka Cedesota alipata 
mwongozo wa Bi. Kesia wa 
kudai mali za baba yake lakini 
aligonga mwamba kwani mila na 
desturi hazikutoa mwanya kwa 
mtoto wa kike kufuatilia mali za 
Baba yake. 

Ilipofika mwaka 2018 Bi. Zuhura 
alirudi kwa Bi. Kesia kwa lengo 
la kupata msaada na elimu zaidi 
jinsi gani anaweza kurejesha mali 
alizodhulumiwa mzazi wake. 
Bi. Kesia alimshauri Bi. Zuhura 
apelike malalamiko yake kwenye 
Ofisi ya Serikali ya Kijiji. 

Baada ya kuwasilisha ofisi ya 
kijiji, Mwenyekiti wa kijiji alitoa 
wito wa mlalamikiwa Ndugu 
Mrema kufika ofisi ya Kijiji 
kuthibitisha uhalali wake katika 

kutumia na kumiliki ardhi ya 
Mzee Haji, baba yake Bi. Zuhura. 
Katika usikilizaji wa shauri hilo 
ilibainika kuwa mlalamikiwa 
hakuwa na uhalali wowote wa 
maandishi au makubaliano 
yoyote ya kisheria ya kutumia na 
kumiliki ardhi yenye mgogoro. 
Hivyo uongozi wa kijiji uliamua 
kuwa mlalamikiwa arudishe ardhi 
hiyo kwa mlalamikaji ambaye ni 
mtoto wa kike wa Mzee Haji. 

Bi. Zuhura alikabidhiwa shamba 
hilo lenye ukubwa wa ekari moja 
mwezi Juni 2018 na anaendelea 
kulitumia hadi sasa. Bi Zuhura 
alieleza kuwa amejawa na amani 
na furaha kwa sababu familia 
imepata eneo ambalo inalitumia 
kwenye uzalishaji wa mazao ya 
chakula kama vile mahindi, ndizi, 
maharagwe na mbogamboga 
kwajili ya matumizi ya nyumbani 
na ziada kwa biashara. 

B. Zuhura kwa maneno yake 
mwenyewe anakiri kuwa;

Isingekuwa ni elimu 
niliyoipata kuhusu Sheria 

za Ardhi nisingeweza 
kuikomboa ardhi 

tuliyodhulumiwa. Nashauri 
elimu hii itolewe kwa watu 

wengi zaidi kwasababu 
hawajui Sheria inasemaje 

kuhusu haki zao.”

Bi. Zuhura Haji akiwa katika shamba alilorudishiwa na uongozi wa kijiji 
baada ya familia yake kudhulumiwa kwa muda mrefu. 
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Mwenyekiti wa Kijiji cha Orkitikiti Ndugu Yakobo Olisiaji akiwa na wake zake wawili Bi. Maria na Bi. Paayai 
ambao aliamua kuwapatia ardhi ya kumiliki 

Wanaume wa Kimaasai ndio 
Watetezi wa Haki za Ardhi kwa 
Wanawake Wilayani KitetoNa Lilian Cuthbert Mono

Kifungu cha 3(2) 
cha Sheria za 
Ardhi namba 4 na 
5 za mwaka 1999 
kinaainisha ya 

kwamba haki ya kila mwanamke 
kupata, kumiliki, kutumia na 
kuuza au kuigawa ardhi ifahamike 
kuwa ni sawa sawa na haki ya 
mwanaume yoyote kwa viwango 
vilevile na masharti yale yale. 
Kifungu hiki hakieleweki sana 
katika jamii nyingi za Tanzania 
na hasa katika jamii ya wafugaji 
wa Kimaasai ambayo haiamini 
kuwa mwanamke anaweza 
kumiliki ardhi. 

Kutokana na changamoto 
zinazowakumba wanawake 
katika kumiliki ardhi katika 
jamii ya Wamaasai katika Wilaya 
ya Kiteto, Manyara. Taasisi ya 
Ujamaa Community Resource 
Team (UCRT) kwa ufadhili wa 
Shirika la Foundation for Civil 
Society linatekeleza mradi wa 
haki za ardhi kwa wanawake. 
Katika mradi huu kuna mafunzo 
ya Sheria za Ardhi kwa viongozi 
wa vijiji, wa kimila na wanaume. 
Pia kuna mafunzo ya kuwajengea 
uwezo Mabaraza ya Wanawake.  

Miongoni mwa washiriki wa 
mafunzo hayo ni Ndugu Yakobo 
Olisiaji ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Orkitikiti. Ndugu 
Yakobo ana wake wawili ambao 
ni Bi. Maria na Bi. Paayai. Bi. 
Paayai ambaye ni mke mdogo, 
yeye ni mjumbe katika Baraza 
la Wanawake la Kijiji ambapo 
baada ya mafunzo kwenye 
Baraza hakusita kumshirikisha 
mke mwenza Bi. Mary kuhusu 

nafasi ya mwanamke katika 
kupata na kumiliki ardhi.

Bi. Maria alichukua uamuzi 
wa kuomba ardhi kutoka kwa 
mume wake Ndugu Yakobo 
kwa kumuelea wazi mumewe 
kuwa kwa kuwamilikisha wake 
zake ardhi kutasaidia ulinzi na 
usalama wa ardhi kwa familia 
nzima. Bi. Maria na Bi. Paayi 
walipatiwa ekari kumi (10) 
kila mmoja kwajili ya kilimo. 
Wanawake hawa wawili walipata 
vyeti vya hatimiliki ya kimila 
mwezi Desemba 2018.  

Kwa upande wake Ndugu Yakobo 
anafarijika kuwa mwanaume wa 
mfano na kiongozi wa kuigwa na 
jamii yake na anasema;

Mimi kama Mwenyekiti 
niliyepata mafunzo ya Sheria 
za Ardhi kuhusu haki za ardhi 

kwa wanawake nimeamua 
ni vizuri kuwa dira ili 

kuwahamasisha wanaume 
wengine kufanya maamuzi 

sahihi.
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Nafasi ya Mila katika utatuzi wa 
migogoro ya ardhi kwenye ardhi za vijijiNa Happiness Mfinanga  

Kumekuwa na 
taarifa nyingi 
kuhusu migogoro 
ya ardhi katika 
maeneo mbalimbali 

nchini. Migogoro hii ni ya aina 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
wakulima na wafugaji, wakulima 
kwa wakulima, kijiji kwa kijiji, 
wananchi na wawekezaji, 
hifadhi za wanyamapori na 
jamii zinazozunguka hifadhi hizi 
pamoja na migogoro ndani ya 
ardhi ndani ya familia na koo. 

Baadhi ya vyanzo vya migogoro 
hii ni pamoja na uelewa mdogo 
wa sheria za ardhi, mitazamo 
hasi ya watumiaji wa ardhi, 
kukosekana kwa mipango ya 
matumizi ya ardhi, mila na 
desturi zinazokandamiza haki za 
makundi fulani fulani kwenye 
jamii pamoja na usimamizi ardhi 
usiozingatia taratibu za kisheria. 

Katika utatuzi wa migogoro 
ya ardhi kumekuwepo na njia 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na njia za kimila, taratibu za 
kisheria kwa mujibu wa Sheria 
za Ardhi za mwaka 1999 
pamoja na Sheria ya Utatuzi wa 
Migogoro ya Ardhi ya mwaka 
2002. Ingawa kumekuwa na 
changamoto ya matumizi ya mila 
katika utatuzi wa migogoro ya 
ardhi kwa sababu baadhi ya mila 
zinawakandamiza wanawake 
katika kushiriki utatuzi na hata 
kutendewa haki katika mchakato 
mzima wa kutatua migogoro hii. 

Vilevile matumizi ya Mabaraza ya 
Ardhi ya Vijiji na Kata pamoja na 
yale Wilaya bado ni changamoto 

katika maeneo mbalimbali 
kutokana na kutokuwepo kwa 
mabaraza haya na wajumbe 
wake kutokuwa na mafunzo ya 
kutosha ya kuwaongoza katika 
kutoa maamuzi sahihi wakati wa 
usuluhishi wa migogoro. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi 
ya Vijiji namba 5 ya mwaka 
1999 usimamizi na umiliki 
wa ardhi ni wa kimila. Hivyo 
mila zinazokubaliwa na jamii 
za vijiji husika zinatumika 
katika usimamizi, umilikishaji 
na utatuzi wa migogoro ya 
ardhi. Lakini pamoja na Sheria 
kuruhusu matumizi ya mila bado 
viongozi wa kimila hawakuwa na 

uelewa wa namna ya kuboresha 
mila na desturi zao zisikandamize 
makundi mengine kwenye jamii 
wanazoziongoza. 

Taasisi ya TAWLA kupitia mradi 
wa “kukuza upatikanaji wa haki 
za ardhi na mali kwa wanawake” 
unaofadhiliwa na shirika la 
Foundation for Civil Society 
iliendesha mafunzo ya utatuzi wa 
migogoro ya ardhi kwa viongozi 
wa mila wa kabila la Wameru 
maarufu kama “Washili” katika 
Wilaya ya Arumeru kwa lengo la 
kuwajengea uwezo wa kuboresha 
njia za utatuzi wa migogoro ya 
ardhi kimila ili kutenda haki.

Wazee wa Kimila wa jamii wa Wameru wakiwa kwenye mafunzo ya utatuzi wa migororo ya ardhi

Baada ya mafunzo haya kwa 
viongozi hawa wa kimila 
kumekuwepo na mirejesho 
ya namna gani mafunzo 
yalivyosaidia katika kutenda haki 
wakati wa kusikiliza mashauri 
haya ya migogoro ya ardhi ikiwa 
ni pamoja na kuwapa wanawake 
kipaumbele katika kusikiliza 
migogoro inayowahusu. Baadhi 

ya mirejesho hiyo ni kama 
ifuatayo;

Mshili Elirehema A. Ayo wa kata 
ya Songoro aliyekiliza mgogoro 
baina ya Bi. Ndelingwa Ndilinyo 
Sarakikya na Ndugu John 
Paulo Akyoo, ambao ni mke na 
mume. Mgogoro ulisababishwa 
mume kutaka kuuza ng’ombe 
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wa familia pasipo ridhaa ya 
mkewe. Mgogoro ulipofika kwa 
Mshili aliwaita wahusika na 
kuwasikiliza na uamuzi ulikuwa 
ni kumshauri na kumuonya 
mume kuwa hana haki ya kuuza 
mali ya familia haki kuwepo na 
makubaliano na mkewe. 

Mshili Lembris Meijo wa kata ya 
Kiranyi aliyesikiliza shauri baina 
ya Bi. Nginyi Tumaini ambae 
ni mama wa makamo ambaye 
watoto wa Mama Mkubwa 
walikuwa wakimnyang’anywa 
shamba alilopewa na Baba yake 
wakiamini wao ndio wamiliki 
halali. Baada ya kufika kwa Mshili 
walijadiliana walisuluhishwa na 
shamba kubaki kwenye umiliki 
wa Bi. Nginyi. 

Mshili Reuben Nanyaro wa kata 
ya Poli ambae alitatua mgogoro 
wa ardhi uliomuhusisha Mama 
Mafie aliyefiwa na mume wake 
na ndugu wa marehemu wakataka 
mama huyo aondoke awaachie 
ardhi ya ndugu yao. Baada ya 
kufika kwa Mshili aliwasuluhisha 
na maamuzi yalikuwa ardhi ni 
mali halali ya Mjane na watoto 
wake ambaye alichuma na 
marehemu mumewe. 

Simulizi za Washili hawa 
zinadhihirisha ni kwa kiasi gani 
elimu ya Sheria na Haki za Ardhi 
ni muhimu sana kwa viongozi 
wa kimila pamoja na jamii 
kwa ujumla ili mila na desturi 
zitumike kwa nia njema na sio 
kunyanyasa kundi fulani na 
kupendelea jingine. 

Wosia sio uchuro ni 
ulinzi wa mali ya 
familia Na Happiness Mfinanga  

Maana ya wosia ni maandishi 
au maneno yanayotamkwa na 
mtu akielezea jinsi mazishi yake 
yatakavyokuwa, anaweza pia 
kuelezea mahali atakapozikwa 
n.k. Vilevile ni agizo atoalo 
mtu wakati wa uhai wa maisha 
yake lihusulo namna mali 
yake itakavyofanywa pindi 
atakapofariki. 

Katika kuandika wosia mhusika 
lazima azingatie mambo ya 
muhimu yafuatayo; Mwosia awe 
na uwezo wa kuandika wosia, 
yaani asiwe chini ya umri wa 
miaka 18. Vilevile awe na akili 
timamu. Kama Mwosia anajua 
kusoma na kuandika ni lazima 
kuandika wosia wake mwenyewe. 
Ni lazima wosia ushuhudiwe na 
mashahidi wawili na itakapobidi 
mmojawapo awe mtu wa ukoo 
wa mwosia. Ikiwa mwosia hajui 
kusoma na kuandika ni lazima 
wosia huo ushuhudiwe na watu 
wanne na wawili kati yao wawe 
ni watu wa ukoo wa mwosia.

Wosia uandikwe kwa kalamu ya 
wino au isiyofutika au upigwe 
chapa. Tarehe ya kuandikwa wosia 
iandikwe kwa usahihi na uwazi. 
Wosia utaje kuwa mwosia ametia 
sahihi yake mbele ya mashahidi 
wake, wakati mmoja kwa hiari 
yake mwenyewe na kwamba 
andiko hilo linashuhudiwa kuwa 
ni wosia wake ambao utatumika 
baada ya kifo chake Mwosia 
asiyejua kusoma au kuandika 
aelezwe kuhusu wosia wake. 
Mwosia ataje msimamizi wa 
mali yake katika wosia. Iwapo 

mwosia ni mgonjwa wakati 
wa kuandika wosia, Daktari 
ahusishwe ili kuthibitisha kuwa 
mwosia alikuwa katika hali ya 
kuweza kuandika au kutoa wosia 
ijapo alikuwa mgonjwa. Warithi 
hawapaswi kujua Mwosia 
amewausia nini. Wosia unaweza 
kuhifadhiwa sehemu yoyote 
yenye usalama kuepusha uwezo 
wa kufanyiwa mabadiliko na mtu 
asiye mwosia. Hivyo sehemu 
kama vile Benki, Makanisani 
na Mahakamani n.k. zinafaa 
kutunzia wosia.

Pamoja na umuhimu wa wosia 
katika kutunza mali ya familia 
lakini bado wosia unachukuliwa 
kama uchuro kwenye jamii 
nyingi hivyo watu walio wengi 
hawaandiki wosia mapema. 
Hivyo kusababisha migogoro 
mingi pindi mhusika mkubwa wa 
mali anapofariki pasipokuwa na 
mwongozo wowote wa namna 
ya mgawanyo wa mali alizoacha. 
Mara nyingi waathirika wa 
migogoro hii wamekuwa ni 
wanawake na watoto. Kwa 
mfano katika jamii ya Wameru 
mwanamke hana haki ya kumiliki 
mali za Baba wala mume wake 
pindi anapofariki hata kama 
walizitafuta wote kwa pamoja. 

Vivyo hivyo kwenye familia 
ambazo zimejaliwa watoto wa 
kike na kiume, kwenye kurithi 
mali, watoto wa kiume hupata 
zaidi ya wa kike. Kwa sababu 
watoto wa kike huonekana wao 
wataolewa kwenye familia 
nyingine hivyo hawastahili 



11Toleo la 2- Desemba 2018

kuwarithi wazazi wao. Lakini 
majonzi huwa makubwa pale 
mume anapofariki kwasababu 
hufukuzwa na wakwe zake na 
hupoteza haki yake ya kurithi 
mali na ardhi walizochuma na 
mumewe. Hivyo kumekuwa na 
kesi nyingi kuhusu mirathi katika 
familia mbalimbali ambazo 
wakati mwingine huchukua 
muda mrefu kumalizwa hivyo 
kuwagharimu zaidi wahusika.  

Sababu kuu ya watu kutokuandika 

wosia ni kukosekana kwa 
uelewa wa uandishi wa wosia na 
kufungua mirathi kwa taratibu 
za kisheria. Uandishi wa wosia 
husaidia kupunguza migogoro 
ya kuhusu mirathi kwani inampa 
nafasi mtu kuweza kugawa mali 
zake atakapokuwa amefariki. 

Taasisi ya TAWLA kupitia 
ufadhili wa shirika la Foundation 
for Civil Society inatekeleza mradi 
wa “haki za ardhi wanawake” 
katika Wilaya ya Meru, ambapo 

mojawapo ya mafunzo uandishi 
na faida ya wosia katika umiliki 
wa mali ikiwa ni pamoja na 
ardhi. Mafunzo haya yameibua 
masuala mengi hasa kwenye 
ufunguzi wa mashauri ya mirathi 
ambayo imekuwa ikitatuliwa kwa 
kutofuata taratibu za kisheria. 
Kwa kushirikiana na Wasaidizi 
wa Kisheria, Watendaji wa Kata 
na Wenyeviti wa Vijiji wanajamii 
wengi wamepata elimu ya 
uandishi wa wosia. 

Bi. Felista E. Sarakikya (45) wa kijiji cha Ushili, kata ya Songoro akitoa 
ushuhuda jinsi Baba mkwe wake ambaye kabla hajafariki aliacha wosia wa 

kugawanya mali zake kwa watoto wote wa kike na wa kiume. Hii ni faida ya 
mafunzo ya uandishi wa wosia aliyopata. 

Mzee Lengaeli A. Mafie “Mshili wa Wameru” ambaye pia ni msaidizi wa kisheria 
anaetoa huduma za msaada wa kisheria akihamasisha jamii kuhusu uandishi wa wosia. 



Haki za Ardhi ni Msingi wa 
Maendeleo kwa Wanawake na Jamii

Na Sabina Eugen Ngolahela

Ma e n d e l e o 
ni jumla ya 
maisha ya watu 
katika jamii 
pasipo kujali 

utofauti wa kijinsia kuhusiana na 
upatikanaji wa elimu, chakula, 
miundombinu ya usafiri, huduma 
za afya na uwezo wa kiuchumi 
ikiwa ni pamoja na kumiliki mali. 

Katika baadhi ya jamii kwenye 
nchi yetu wanaamini ni wanaume 
pekee ndiyo wenye uwezo wa 
kuwa na maendeleo ya kiuchumi 
na sio wanawake. Kwa jumla 
mwanamke anachukuliwa kuwa 
mama wa nyumbani mwenye 
jukumu la kulea watoto na mume 
tu. Ndio maana katika maeneo ya 

vijijini ni wanawake wachache 
wanamiliki ardhi ambayo ndio 
nguzo kuu ya maendeleo ya 
kiuchumi. Hali hii inachochewa 
na mfumo dume, kukosa 
kujiamini kutokutambua haki zao 
za msingi juu ya umiliki, kutumia 
na kunufaika na ardhi. 

Bi. Yusta Gandisa mkazi wa kijiji 
cha Ilakala wilaya ya Kilosa, 
Morogoro ni miongoni mwa 
wanawake ambao walinyanyasika 
kwa muda mrefu kwa kutokujua 
haki na wajibu wake kwa mujibu 
wa sheria. Bi. Yusta alifiwa na 
mumewe mwaka 2010 ambaye 
alikuwa akipambana kupata 
chakula na kipato kutoka kwenye 
shamba la ekari mbili (2) ambapo 

Bi. Yusta Gandisa anayeonekana pichani wakati anatoa ushuhuda wake kuwa ni kwa jinsi gani mafunzo ya haki za 
ardhi yamempa mafanikio ya kiuchumi kupitia kilimo. 
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hupata kati ya magunia nane (8) 
pale msimu unapokuwa mzuri 
lakini kimsingi haikumtosheleza 
yeye na familia yake. 

Mnamo Februari mwaka 2017 
taasisi ya WOPATA inayotekeleza 
mradi wa haki za ardhi kwa 
wanawake unaofadhiliwa na 
Shirika la Foundation for Civil 
Society. Katika mradi huu kuna 
mafunzo ambayo yanalenga 
kuleta hamasa kwa wanawake 
juu ya kutambua haki zao za 
msingi juu ya ardhi na maendeleo 
ya kiuchumi. 

Mojawapo ya wanawake 
walioshiriki mafunzo haya ni 
Bi. Yusta ambaye hapo awali 
alikuwa hafahamu kuwa anaweza 
kupata ardhi zaidi kwajili ya 
kujikwamua kiuchumi. Baada 

ya kupata mafunzo, ameweza 
kuhamasika na kununua shamba 
mwezi Desemba 2017 ambalo 
analimiliki yeye mwenyewe 
na analitumia kuzalisha mazao 
ya chakula. Kupitia uzalishaji 
kwenye eneo hilo ameweza 
kunua vifaa vya shule kwajili 
ya watoto wake, kununua sola 
ambayo ameifunga nyumbani 
kwake. 

Mafanikio ya Bi. Yusta yamekuwa 
ni chachu ya mafanikio kwa 
wanawake wengine kwenye kijiji 
anachoishi pamoja na vijana 
jirani. Hii inaonyesha kuwa ni 
kwa jinsi gani elimu ya haki za 
ardhi inaweza kuwa msaada wa 
kukomboa wanawake wengi 
ambao hawana ardhi za kilimo 
na ufugaji. 
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Huyu ni Bi. Neema ambaye 
alinyang’anywa ardhi na ndugu wa 
marehemu mumewe kabla ya kupata 
elimu ya haki za ardhi na kuikomboa 

ardhi hiyo. 

Ukombozi wa Mwanamke katika 
Ardhi ni kufahamu Haki na Wajibu 
wakeNa; Neema Samwel Shoo

Ibara ya 24(1) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 
1977 (kama ilivyorejelewa 
mara kwa mara) inaainisha 

ya kuwa kila mtu anayo haki 
ya kumiliki mali na haki ya 
hifadhi ya mali yake aliyonayo 
kwa mujibu wa sheria. Hivyo 
wanawake na wanaume wana 
haki sawa katika kumiliki ardhi 
kama mojawapo ya mali. 

Pamoja na sheria kuruhusu 
wanawake kumiliki ardhi bado 
katika jamii kadhaa wanawake 
hawaruhusiwi kumiliki ardhi bali 
kuitumia ardhi tu kwa kuzalisha 
mali aidha kupitia kilimo au 
ufugaji wala hana maamuzi 
mengine zaidi ya hiyo ardhi. 

Taasisi ya WODSTA kupitia 
ufadhili wa Shirika la Foundation 
for Civil Society linatekeleza 
mradi wa kuhamasisha jamii na 
kuijengea uelewa juu ya umiliki 
wa ardhi kwa wanawake katika 
Kata tatu za Wilaya ya Arusha 
ambazo ni Oldonyosambo, 
Oldonyowasi na Lengijave.

Baada ya elimu hii mafanikio 
yameanza kuonekana kwani 
wanawake wengi pamoja na 
viongozi wa kimila wamepata 
uelewa na kubadili mitazamo 
waliyokuwa nayo kabla ya 
kupata mafunzo. Kwa mfano Bi. 
Neema Mungaya wa kijiji cha 
Lemongo kilichopo katika Kata 
ya Oldonyosambo ni mmoja kati 
ya wanufaika. 

Bi. Neema ambaye ni mjane 
aligawiwa ardhi na mume wake 
kabla ya kufariki na alikua 
akiitumia ardhi hiyo kwa ajili 
ya kufanya shughuli za kilimo 
ili kulisha na kuendesha familia 
yake lakini mambo yaligeuka 
baada ya kampuni ya Vodacom 
kufika kwa ajili ya kutaka 
eneo litakalofaa kuweka mnara 
wa mawasiliano. Ndugu wa 
mume wake walipogundua 
eneo la mjane huyu linafaa 
kwa kuwekwa mnara wa simu 
walianza kumshawishi Mjane 
akubaliane nao kwa maelezo 
kwamba fedha zote zitakua 
mikononi mwake lakini alikataa 
na hapo ndipo walipoanza visa 
hadi kumyang’anya eneo lake na 
kulibadili umiliki na kulitoa kwa 
Vodacom.

Kampuni ya Vodacom walijenga 
mnara wakiamini kuna 

maridhiano baina ya wamiliki 
wa eneo hilo na walitoa fedha ya 
fidia ambayo iliishia kwa shemeji 
zake. Mama huyo aliishi kwa tabu 
na kuhangaika kwani eneo hilo 
ndilo alilolitegemea kuzalisha 
chakula. Pamoja na kupeleka 
malalamiko sehemu mbalimbali 
lakini hakupata msaada. 

Kupitia mafunzo ya Sheria za 
Ardhi Mjane huyu alipata nguvu 
na ujasiri wa kutokata tamaa 
na kuanza rasmi mchakato wa 
kufuatilia tena suala hili baada 
ya kutambua kwamba ilikua 
ni haki yake na baada ya vikao 
vya kimila kuonekana kutetea 
upande mmoja. Aliamua kwenda 
Mahakama ya Mwanzo iitwayo 
Emaiyo na hukumu ilitoka 
kuwa Mjane huyo alipwe fidia 
na Kampuni ya Vodacom na 
hasitokee mtu wa kuingilia 
malipo hayo. 
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Mnyororo 

wa ukandamizaji wa

haki za Wanawake 
wakatwa na Mshili wa Wameru 

Na Happiness Mfinanga  

Tanzania ni moja ya 
nchi zenye makabila 
mengi katika Bara 
la Afrika. Kabila la 
Wameru ni moja ya 

makabila haya linalopatikana 
Kaskazini mwa nchi katika 
Mkoa wa Arusha, Wilaya ya 
Meru. Kabila hili ni baadhi 
ya makabila yaliyofanikiwa 
kuhifadhi na kutunza mila na 
desturi zake kwa muda mrefu 
sasa. Katika kuimarisha na 
kulinda mila na desturi hizi kabila 
hili wameandika katiba yenye 
sheria na kanuni yenye kutoa 
mwongozo wa namna wanajamii 
wa kabila hili wanatakiwa 
kuishi kwa kuheshimu tamaduni 
zake. Katiba hii inatambulika 
kama Katiba ya Wameru. 
Halikadhalika, jamii ina viongozi 
mashuhuri kama Washili ambao 
wanaheshimika ndani na nje ya 
kabila hili. 

Pamoja na kuwa na taratibu nzuri 
za kusimamia mfumo wa maisha 
yao bado mila na desturi za 

kabila hili zinakandamiza haki za 
ardhi kwa wanawake kwa kiasi 
kikubwa sana. Wameru kwa asili 
ni jamii inayojihusisha na kilimo 
lakini wanawake wanaweza tu 
kupata ardhi kwajili ya kulima 
na kuzalisha chakula lakini sio 
kumiliki. 

Hata katika familia ambazo 
wanafuga wanawake wanaweza 
kuitunza mifugo lakini akiwa na 
shida na kutaka kuuza ni lazima 
apate ruhusa ya Baba yake au 
mumewe. Katika jamii hii mtoto 
mdogo wa kiume anapewa 
mamlaka makubwa ya kumiliki 
mali kuliko Mama yake mzazi au 
dada zake.   

Baada ya kubaini ukandamizaji 
huu taasisi ya TAWLA iliamua 
kutekeleza mradi wa utetezi wa 
haki za ardhi kwa wanawake 
katika jamii hii. Njia mojawapo 
inayotumika na taasisi hii katika 
kutekeleza mradi huu ni kutoa 
mafunzo ya Sheria za Ardhi 
kwa wanaume na viongozi wa 
kimila wa jamii maarufu kama 

Washili. Katika kutoa elimu 
hii kumekuwepo na mafanikio 
kadha wa kadha ikiwa ni pamoja 
na wanaume kubadili tabia za 
mila kandamizi na kuruhusu 
wanawake kumiliki ardhi. 

Kwa mfano, Mzee Rubeni Lesio 
ambaye aliamua kutoa ardhi 
kwa binti yake aitwaye Elarusa 
Reuben na kumruhusu kupata 
cheti cha hakimiliki ya ardhi 
ili awe na maamuzi yote juu ya 
ardhi hiyo. Katika kutekeleza hili 
Mzee Lesio alichinja mbuzi na 
kumwaga damu kama ushahidi 
na agano katika makabidhiano 
hayo yaliyofanyika mbele ya 
ndugu zake.  

Maamuzi ya Mzee Lesio 
yamebadili fikra za wanaume 
wengi kwenye jamii hii ingawa 
bado kuna wengi wasioamini 
kuwa mtoto wa kike anaweza 
kumilikishwa ardhi hata kufikia 
hatua ya kumlaumu Mzee 
Lesio ambaye ni Mshili wao na 
kumuona kama ni msaliti wa 
mila na desturi zao. 
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