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Nani atetee haki za wanawake 
katika kupata, kutumia na 
kumiliki ardhi? Hili ni swali 
ambalo limekuwa likiibuka 

katika mijadala na mafunzo ya Sheria za 
Ardhi na haki za ardhi kwa wanawake 
kwenye maeneo mengi nchini. Msingi wa 
swali hili ni kuwa mara nyingi inaonekana 
kuwa watetezi wa haki za wanawake 
hususani wale wanaoishi vijijini ni watu 
wengine kutoka mijini. Je, ni kweli kuwa 
wanawake wa vijijini na pembezoni mwa 
miji hawana uwezo wa kutetea haki zao? 

Swali hili linajibiwa na Bi. Rehema Salum 
Ngwada ambaye ni Katibu wa Jukwaa 
la Wanawake katika Kijiji cha Mgowelo 
kilichoko Wilayani Kilolo, Mkoa wa Iringa. 
Kwa mujibu wa Bi. Rehema yeye pamoja na 
dada zake hawakupewa ardhi katika familia 
yao kutokana na mila na desturi ambazo 
hazimruhusu mtoto wa kike kumiliki ardhi 
kwa wazazi wake kwa sababu tu ataolewa 
na ataenda kupata ardhi kutoka kwa mume 
wake. 

NAFASI YA SANAA KATIKA UTETEZI WA HAKI ZA 
ARDHI KWA WANAWAKE 

VIJANA WANA NAFASI YA UJUMBE KATIKA 
MABARAZA YA VIJIJI NA KATA

MAJUKWAA YA WANAWAKE DARAJA LA 
MATUMAINI VIJIJINI 

UMILIKI WA ARDHI NI  AHUENI KWA WAN-
AWAKE

HAKI ZA ARDHI KWA WANAWAKE NA 
MAENDELEO YA KIUCHUMI 

TABASAMU LILILOFIFISHWA LACHOMOZA 
TENA 

FAHAMU UMUHIMU WA MABARAZA YA ARDHI 
YA VIJIJI KWA WANYONGE 
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Inaendelea uk. 4 

Na Iringa Civil Society Organization (ICISO – UMBRELLA)

NGUVU YA MWANAMKE NI UKOMBOZI WA 
FAMILIA 

JAMII IBADILI MTAZAMO KUHUSU HAKI ZA 
WATOTO WA KIKE 
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NANI ATETEE HAKI ZA WANAWAKE WA 
VIJIJINI KUMILIKI ARDHI? 
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Ardhi ni Uhai
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T A H A R I R I

Hili ni toleo la nne la Jarida la Wanawake na Ardhi 
lililosheheni makala zinazohusu mafanikio na 
changamoto zinazowakabili wanawake katika 
upatikanaji, utumiaji na umiliki wa ardhi nchini 

Tanzania. Makala hizi zinatokana na matokeo ya utekelezaji wa 
mradi wa haki za ardhi kwa wanawake unaotekelezwa na asasi 
kumi na mbili za kiraia zinazounda Kongani ya Haki za Ardhi kwa 
Wanawake. Asasi hizi ni HAKIARDHI, WEMWA, TARWOC, 
WODSTA, UMWEMA, TAWLA, CEDESOTA, ICISO, 
AVCD, MPLC, UCRT na COSITA. Wilaya ambazo mradi huu 
unatekelezwa ni Kiteto, Iringa vijijini, Morogoro vijijini, Kilolo, 
Arusha vijijini, Meru, Manispaa ya Singida, Mufindi, Kilosa na 
Babati. Mradi huu unafadhiliwa na shirika la Foundation for Civil 
Society tangu mwaka 2017. 

Kwa ujumla makala zilizomo katika Jarida hili zimeangazia 
masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na uwezo walio nao 
wanawake wa vijijini na pembezoni mwa miji katika kutetea 
haki zao pasipo uhitaji wa wadau wengine walioko mijini; Vile 
vile, nafasi ya sanaa katika kufikisha elimu ya haki za ardhi 
nayo imegusiwa kwa kina; umuhimu wa Mabaraza ya Ardhi 
ya Vijiji na Kata katika kutenda haki kwa makundi yote katika 
jamii; Nafasi ya vijana katika Mabaraza ya usuluhishi na utatuzi 
wa migogoro ya ardhi; Jamii kuachana na mitizamo hasi kuhusu 
mtoto wa kike katika kupata elimu na kumilikishwa mali ikiwa 
ni pamoja na ardhi; Pamoja na makala hizi kuna makala nyingine 
kede kede zitakazompa msomaji nafasi ya kufahamu kazi kubwa 
inayofanywa na asasi za kiraia kwa kushirikiana na Serikali katika 
ngazi ya Wizara, Halmashauri za Wilaya pamoja na Halmashauri 
za Vijiji. 

Tukiwa katika robo ya kwanza ya mwaka 2021 tumeshuhudia 
matukio ambayo yametengeneza kumbukumbu katika historia ya 
nchi yetu, asasi za kiraia na jamii kwa ujumla. Tukio kubwa na 
la kuhuzunisha ni kifo cha aliyekuwa Rais wa awamu ya Tano 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Hayati Dkt. John Pombe 
Joseph Magufuli aliyefariki Machi 17, 2021. Msiba huu ulilishtua 
Taifa kutokana na uzalendo aliokuwanao Hayati Dkt. John Pombe 
Magufuli kwa Taifa na wananchi wake kutokana na maamuzi 
mbalimbali ya kimaendeleo aliyoyatekeleza wakati wa uongozi 
wake. Katika sekta ya ardhi Hayati Dkt. John Pombe Magufuli 
atakumbukwa kwa mengi ikiwa ni pamoja na kufuta hati za 
mashamba yasiyoendelezwa na kuagiza yagawiwe kwa Wakulima 
na Wafugaji wenye uhitaji wa ardhi ya kilimo na ufugaji; 
Kushughulikia migogoro ya mipaka kati ya hifadhi na vijiji na 
kuridhia uamuzi wa kuvirasimisha vijiji 920 kati ya 975 ambavyo 
vilitakiwa kufutwa kwa madai kuwa vipo ndani ya maeneo ya 
hifadhi; pamoja na kusisitiza matumizi ya lugha ya Kiswahili 
katika usikilizwaji wa kesi na uandishi wa hukumu ili wananchi 
wasipoteze haki zao kwa kigezo cha kutokufahamu lugha ya 
Kiingereza ambayo imekuwa ikitumika kwa miaka mingi.

Vile vile, mwezi Februari 2021 sekta ya asasi za kiraia nchini 
ilipata pigo kubwa kutokana na kifo cha aliyekuwa Mkurugenzi 
wa MPLC Bi. Flora Massoy. Hayati Bi. Flora alikuwa miongoni 
mwa wanaharakati wa kwanza na nguli katika utetezi wa haki za 
wanawake nchini. Hayati Bi. Flora ameshiriki katika kufanikisha 
mabadiliko ya sera na sheria mbalimbali kwa lengo la kutetea utu 
na haki ya mwanamke katika jamii ya Kitanzania. Hayati Bi. Flora 
atakumbukwa sana na wanawake wa vijijini kutokana na kusimama 
kidete katika kuhakikisha kuwa wanafahamu wajibu wao katika 
kutetea haki zao. Ni dhahiri kuwa mchango wa Hayati Bi. Flora 
utakumbukwa siku zote popote pale zinapotajwa haki za wanawake. 

Halikadhalika, Machi 19, 2021 tulishuhudia kuapishwa kwa Rais 
wa kwanza mwanamke nchini Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hili ni 
tukio kubwa sana sio tu kwenye historia ya Taifa letu bali katika 
ukanda wote wa Afrika Mashariki kwa sababu ndiye mwanamke 
wa kwanza kuwa Rais. Sisi kama wadau wa haki za ardhi kwa 
wanawake tuendelee kumuunga mkono Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan katika kutekeleza majukumu yake pamoja na 
kutumia uwepo wake madarakani kama fursa ya kuhakikisha kuwa 
haki za wanawake na watoto wa kike zinalindwa sio tu katika sekta 
ya ardhi lakini katika sekta zote.   

Kama ilivyo ada ya kila mwaka tarehe 8 Machi huwa ni maadhimisho 
ya siku ya wanawake duniani. Kwa mwaka 2021 ujumbe mahsusi 
wa siku hii ulikuwa ni “Wanawake katika uongozi chachu ya kufikia 
dunia yenye usawa.” Rai yetu kama wadau wa masuala ya ardhi ni 
kuitaka serikali serikali iimarishe mifumo ya kisheria na kitaasisi 
itakayowawezesha wanawake hususani waliopo vijijini kunufaika 
na ardhi na rasilimali nyinginezo. Kwa tafsiri nyepesi ni kuwa 
wanawake wapewe kipaumbele cha kuwa wawekezaji katika ardhi 
za vijiji kwa kuwa ndio wazalishaji wakubwa. Hili linawezekana kwa 
Serikali kuimarisha miundombinu na masoko ambayo wanawake 
watauza mazao wanayovuna ili wapate faida watakayowekeza katika 
uzalishaji zaidi. Ni muhimu pia kwa Serikali kusimamia mabenki 
yatakayowakopesha wanawake pasipo kuwanyonya kupitia mikopo 
yenye riba kubwa.

Mwisho, niwatakie usomaji mwema wa makala zilizomo katika 
Jarida hili. Kwa maoni ya kuboresha Jarida letu usisite kuyawasilisha 
kupitia barua pepe ambayo ni info@hakiardhi.or.tz au simu ya 
bure namba 0-800-711-555. Unaweza pia kupata machapisho zaidi 
kwa kutembelea tovuti ambayo ni www.hakiardhi.or.tz pamoja na 
mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na Instagram. 

ARDHI NI UHAI

Cathbert Tomitho
Mkurugenzi Mtendaji, 
Taasisi ya Utafiti na 

Utetezi wa Haki za Ardhi.

HUYU NDIE MJANE JASIRI ALIYETETEA HAKI 
YAKE PASIPO WOGA Na Community Economic Development and Social Transformation (CEDESOTA)

Ujasiri ni asili ya kila 
binadamu aliyeumbwa 
na Mwenyenzi Mungu 
tofauti pekee ni namna 

gani kila binadamu anavyotumia ujasiri 
alionao kwenye maisha yake ya kila 
siku. Wakati mwingine tafsiri ya ujasiri 
imekuwa ikitofuatiana kutoka tukio 
moja hadi jingine. Ingawa mara nyingi 
mtu anayetunukiwa sifa ya ujasiri ni 
yule anayetenda mambo chanya kwenye 
familia yake, jamii yake, kijiji chake, 
kazi yake au taifa lake. Ni nadra sana 
mtu anayefanya mambo maovu kupata 
nishani hii ya ujasiri. 

Moja ya watu waliofanikiwa 
kupata nishani ya ujasiri ni Mjane 
anayetambulika kwa jina la Bi. 
Josephine Cleopa Mafieni. Mjane huyu 
ni mkazi wa Kijiji cha Leguruki Wilaya 
ya Meru, akijishughulisha na kazi za 
kilimo na ufugaji. Katika kupambana 
na ugumu wa maisha Bi. Josephine 
aliuza kuku na mbuzi wake kwa 
lengo la kununua eneo la ardhi lenye 
ukubwa wa robo ekari kwa gharama 
ya shilingi Laki Moja na Ishirini Elfu 
tu (120,000/=). Katika hali ya muuzaji 
wa eneo hilo aliliuza tena kwa mara ya 
pili kwa mtu mwingine aliyefahamika 
kwa jina la Ndugu Eliakesia Jeremia. 

Sababu ya kuuzwa shamba kwa mara ya 
pili ni kutokana na namna mwanamke 
hususani Mjane anavyotafsiriwa katika 
jamii kuwa ni kiumbe dhaifu, asiye 
na maamuzi na asiyeweza kujitetea 
mbele ya mwanaume. Kwa maana 
hiyo muuzaji alifikiri na kuamini kuwa 
Bi. Josephine kwasababu ni Mjane 
asingeweza kutetea haki yake popote.  

Wakati Bi. Josephine akiwa katika 
harakati za kutafuta namna anavyoweza 
kukomboa ardhi yake alifanikiwa 
kupata fursa ya kushiriki kwenye 
mafunzo ya sheria za ardhi na haki za 
ardhi yaliyokuwa yanatolewa na taasisi 
ya CEDESOTA. Katika mafunzo hayo 
ndipo Bi. Josephine alipojifunza mambo 
mengi kuhusiana na haki za wanawake 
katika kumiliki ardhi. Vilevile, aliweza 
kufahamu vyombo vya kisheria 
ambavyo angeweza kupeleka kesi yake 
ili aweze kutetea haki yake. Baada ya 
mafunzo hayo Bi. Josephine alipeleka 
kesi yake katika Baraza la Ardhi la 
Kijiji. 

Bi. Josephine anasema kuwa baada 
ya kupeleka kesi kwenye Baraza la 
Ardhi la Kijiji na baada ya kusikilizwa 
lilihamishiwa katika Baraza la Kata. 
Baraza la Kata lilitoa hukumu ambayo 
ilimtaka mlalamikiwa kurudisha eneo 
langu pamoja na kutakiwa kulipa 
gharama zote za kesi kutokana na 
usmbufu aliousababisha.   

Bi. Josephine anaongeza kwa kusema 
kuwa amefurahi sana kupata eneo lake 
ambalo analitumia katika uzalishaji mali 
ikiwemo kulima mazao yanayomsaidia 
kulisha familia yake na mengine kuuza 
na kujipatia kipato kinachomsaidia 
kutunza watoto wake. 

Bi. Josephine aliyefanikiwa kurejesha shamba lake alilokuwa amedhulumiwa
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NAFASI YA SANAA KATIKA 
UTETEZI WA HAKI ZA ARDHI KWA 
WANAWAKE 

Inatoka uk. 1 

Bi. Rehema anaendelea kueleza 
kuwa yeye na dada zake waliridhika 
na kutokupewa ardhi kwa sababu 
walifahamu ndio mila na desturi zao 
na sio wao tu wamenyimwa ardhi bali 
hata katika familia nyingine za ndugu 
zao na majirani wamekuwa wanaona 
namna ambavyo watoto wa kike 
hawarithishwi ardhi. 

Bi. Rehema anaeleza kuwa alishangaa 
sana siku moja mwezi Julai 2019 
alipopata nafasi ya kushiriki mafunzo 
ya Sheria za Ardhi na haki za ardhi 
yaliyokuwa yanatolewa na shirika la 
ICISO na kusikia kuwa kwa mujibu 
wa sheria wanawake wana haki sawa 
na wanaume katika kupata, kutumia 
na kumiliki ardhi. Kwa mjibu wa Bi. 
Rehema anasema hakuamini masikio 
yake pale mtoa mafunzo aliposema 
kuwa watoto wa kike wana haki ya 
kurithi ardhi kutoka kwa wazazi wao 
sawa sawa na watoto wa kiume. 

Bi. Rehema anasema kuwa punde 
tu baada ya mafunzo yale alianza 
kufuatilia haki yake ya kupata na 
kumiliki ardhi kutoka kwa wazazi 
wake.  Anasema kuwa katika kufuatilia 
haki yake alianza kwa kuwaelimisha 
wazazi na kaka zake ambao ndio 
walikuwa wamemilikishwa ardhi 
yote. Bi. Rehema anasema kuwa 
Mungu alimsaidia sana kwa sababu 
wazazi na kaka zake walimuelewa na 
ilipofika mwishoni mwa mwaka 2020 
alifanikiwa kupata ekari 2 za shamba 
pamoja na ng’ombe 4. Vile vile, dada 
zake wawili nao walipata ekari 2 kila 
mmoja. Kwa sasa Bi. Rehema na 
dada zake wanaendelea kufuatilia hati 
miliki za mashamba yao. Bi. Rehema 
anaongeza kwa kusema kuwa; 

 “………kufanikiwa 
kwangu  na dada 

zangu kupata mali 
kumechangiwa na 

elimu inayotolewa na 
shirika la ICISO, awali 
wazazi wangu na kaka 

zangu hawakuona 
umuhimu wowote wa 

sisi watoto wa kike 
kumilikishwa ardhi 
na mali. Elimu hii 

imerahisisha mambo 
kwa sababu wazazi, 
mimi na kaka zangu 
tulihudhuria kwenye 

mikutano na waliisikia 
vizuri elimu ya usawa 
katika umiliki wa mali 

na ardhi.”

Wito wa Bi. Rehema kwa wanawake 
wenzake na jamii yote hususani wale 
wanaoishi vijijini ni kuhakikisha 
kuwa wanachukua wajibu wa kutetea 
haki zao kwa sababu hakuna mtu 
mwingine atakayefanya hivyo vizuri 
zaidi ya yule anayenyanyasika. 
Vilevile, Bi. Rehema anaiasa jamii  
kuwa wazazi wanapofanya maamuzi 
ya kugawa ardhi kwa watoto wao basi 
mgao uzingatie usawa kwa watoto wa 
kike na kiume badala ya kugawa kwa 
watoto wa kiume pekee kwa kuwa 
watoto wa kike pia wana haki ya 
kumikishwa ardhi kutoka kwa Wazazi 
wao.

Na Community Support Initiatives – Tanzania (COSITA)

Uelewa mdogo wa haki za 
wanawake hasa kumiliki 
ardhi umekuwa ndio 
chanzo cha unyanyasaji 

katika jamii nyingi nchini Tanzania. 
Wanawake wengi hususani wanaoishi 
vijijini hunyang’anywa mali zao 
kutokana na kutokujua sheria 
zinazowapa fursa ya kumiliki mali 
ikiwemo Sheria za Ardhi Na. 4 na 5 
za mwaka 1999 zinazowapa haki ya 
kumiliki ardhi. Taasisi ya COSITA 
katika utekelezaji wa shughuli za 
mradi wa haki za ardhi kwa wanawake 

	

Bi. Rehema Salum 
Ngwada kutoka 

kijiji cha Mgowelo 
Wilayani Kilolo

katika Wilaya ya Babati hutumia 
kikundi cha sanaa cha DUMA katika 
kuielimisha jamii kuhusu haki za 
mwanamke katika ardhi na rasilimali 
zingine. 

Kikundi cha DUMA kilijengewa 
uwezo kuhusu Sheria na haki za 
ardhi kwa wanawake, elimu hii 
iliwawezesha wana kikundi kuandaa 
nyimbo na maigizo yaliyobeba 
jumbe mbalimbali kuhusu haki za 
ardhi kwa wanawake kwa lengo la 
za kuhamasisha jamii katika ngazi za 
vijiji. 

Bi.Fatina akiwa 
mbele ya nyumba yake 
baada ya kufanyiwa 

marekebisho.

Bi. Fatina akiwa 
amesimama mbele 
ya nyumba yake 

wakati ikifanyiwa 
marekebisho
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UMILIKI WA ARDHI NI  AHUENI KWA 
WANAWAKE Na Morogoro Paralegal Centre (MPLC)

Katika utekelezaji wa kazi zake 
kikundi cha DUMA kwenye vijiji 
vya Babati walikutana na mwanamke 
mjane aitwaye Bi. Fatina Omary 
Chokay (67), mkazi wa Babati 
ambaye nyumba yake ilinusurika 
kuuzwa na binti yake aitwaye Bi. 
Arafa Said Sariko baada ya nyumba 
hiyo kufanyiwa maboresho na 
kuongezeka thamani. Wanakikundi 
walimpatia elimu Bi. Fatina ya namna 
ya kufuatilia haki yake ya kunusuru 
nyumba yake isiuzwe kinyemela 
na Binti yake. Pamoja na kumpatia 
elimu vilevile walimpatia machapisho 
yaliyokuwa yanaeleza utaratibu wa 

kisheria wa kufuatilia haki yake kama 
mwanamke na kama mwananchi 
mwingine yeyote. 

Katika ufuatiliaji wa haki yake Bi. 
Fatina alifanikiwa kwenda hadi kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Ndugu 
Alexander Mnyeti kupeleka lalamiko 
lake na baada ya kumsikiliza kwa 
makini alitoa maagizo kuwa binti 
arudishe fedha za mtu aliyetaka 
kununua nyumba hiyo na Mama 
arejeshewe nyumba yake kwa kuwa 
ni mali yake halali aliyoachiwa na 
marehemu mume wake. Katika 
mahojiano baina ya COSITA na Bi. 
Fatina alisema mambo yafuatayo;

Kwa mujibu wa kifungu cha 
25 cha Sheria ya Ardhi ya 
Vijiji namba 5 ya mwaka 
1999 mtu, kundi la watu 

na taasisi inaruhusiwa kumiliki ardhi 
kwa kupewa cheti cha hakimiliki 
ya Kimila. Cheti hicho hutolewa na 
Halmashauri ya Kijiji. Umiliki wa 
ardhi umekuwa na nafuu kubwa kwa 
wanawake ikiwa ni pamoja na kuwapa 
nafasi ya kuboresha maisha yao ya 
kiuchumi kwa kuendeleza kilimo 
pasipo wasiwasi wowote. Vilevile, 
umiliki huu wa ardhi hupunguza na 
kuepusha migogoro ya ardhi ya mara 
kwa mara baina ya watumiaji wa ardhi. 
Watalaamu wa masuala ya mipango 
ya matumizi ya ardhi husema kuwa 
ardhi inapomilikiwa kwa mujibu wa 
sheria inasadia kwa kiwango kikubwa 
katika kubadili taswira ya eneo.

FAHAMU UMUHIMU WA 
MABARAZA YA ARDHI YA 
VIJIJI KWA WANYONGE 

Na Community Support Initiatives – Tanzania (COSITA)

wawili yatima ambao ni Elizabeth 
Gerald na Gabriel Gerald wa Kijiji cha 
Kiongozi, Wilaya ya Babati ambao 
chupuchupu wanyang’ang’anywe 
shamba waliloachiwa na marehemu 
wazazi wao. Historia ya eneo hilo 
inaonesha kuwa wazazi wa watoto 
hawa walipokuwa hai kulifanyika 
mauziano ambayo kipande cha eneo 
lenye ukubwa wa mita 17 upana na 
20 kwa urefu kiliuzwa kutoka kwenye 
eneo la jumla lenye ukubwa wa robo 
tatu ekari linalomilikiwa na familia. 

Katika hali ya kushangaza punde 
tu baada ya wazazi wa watoto hawa 
kufariki ulifanyika udanganyifu kwa 
kubadilisha hati ya mauziano na 
kusomeka kuwa eneo lote la ardhi 
liliuzwa na wala siyo sehemu ya eneo 
kama ambavyo hati ya mauziano 
ilionesha hapo awali. 

	

Kituo cha Wasaidizi wa Kisheria 
Morogoro (MPLC) ni miongoni mwa 
taasisi zilizojikita kufanya kazi  katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 
kwa kutoa mafunzo ya sheria za ardhi 
pamoja na kuhamasisha wananchi 
kumiliki ardhi kisheria kwa kuzingatia 
matumizi bora na endelevu ya ardhi 
katika uzalishaji mali ili kujipatia 
maendeleo.

Bibi Amina Abdallah Fundi mwenye 
umri wa miaka 81 ni mkazi wa Kijiji 
cha Gomero ambaye alifika kijijini 
hapo mwaka 1974 na kupewa eneo na 
Halmashauri ya Kijiji kwa matumizi ya 
makazi pamoja na shughuli nyingine 
za kiuchumi. Mwaka 1979 Bi. Amina 
alifiwa na mumewe Bw. Abdallah 
Fundi na kumuacha na watoto 2. Bi. 
Amina aliendeleza makazi yake ikiwa 
ni pamoja na kujenga nyumba ya 
kudumu katika eneo hilo.

Kwa sasa Bibi Amina amepima eneo 
lake lenye ukubwa wa ekari moja 
kwa ajili ya kupata hatimiliki ya 
kimila. Pia anaendelea na mchakato 
wa kujenga nyumba nyingine ya 
kuishi yenye vyumba 3 kwa fedha 
anazozipata kwenye shughuli zake 
za kilimo. Bibi Amina anasema kuwa 
aliamua kupima eneo la shamba lake 
baada ya kuona kuna migogoro mingi 
ya ardhi inatokea ndani ya kijiji chao 
ambayo wakati mwingine kupelekea 
watu kushindwa kuelewana. Baada ya 
kusikia tangazo na elimu kutoka kwa 
wahamasishaji wa masuala ya ardhi 
ndipo aliamua kupima ardhi yake.

“...napenda nimiliki eneo 
langu kisheria kwa sababu 
nikiwa na hatimiliki sio 
rahisi mtu kuvamia eneo 
langu, hivyo nawashauri 
wananchi kujitokeza kupima 
maeneo yao ili kuondokana 
na migogoro ya ardhi”

anasema Bi. Amina.

Elizabeth (aliyebeba mtoto) na Gabriel (aliyesimama) wakiwa mbele ya nyumba waliyoachiwa 
na wazazi wao pamoja na shamba ambalo limezunguka nyumba 

Mkuu wa Idara ya Ardhi kutoka Halmashauri ya Wilaya Morogoro, Ndugu Patrick Mwakilili akimkabidhi 
hatimiliki ya kimila mkazi wa Kijiji cha Gomero, Bi. Tatu Maleta.

“…..kwa sasa nina 
furaha kwa sababu 
ninaishi kwa amani 
katika nyumba yangu 
pia nawashukuru 
Mkuu wa Mkoa pamoja 
na vijana wa kikundi 
cha sanaa cha DUMA 
kwa kuhakikisha 
wananishika mkono na 
kupata haki yangu….” 

Anasema Bi. Fatina

Katika jamii nyingi nchini 
Tanzania ni jambo la 
kawaida kwa migogoro 
ya umiliki wa mali 

kuibuka kwenye familia pindi Baba 
wa familia anapofariki au pale 
wazazi wote wawili wanapofariki 
dunia. Uzoefu unaonesha kuwa 
migogoro hii huibuliwa na ndugu, 
jamaa na marafiki wa marehemu 
huku waathirika wakubwa wakiwa 
ni watoto wa marehemu ambao 
huwa wanakosa mwongozo wa nini 
wafanye ili kutopoteza mali za wazazi 
wao. Hii tafsiri yake ni kuwa watoto 
hawa mara nyingi hukosa mtu wa 
kuwasimamia au kukosa uwezo wa 
kujisimamia wenyewe hufikia hatua 
ya kupoteza haki ya kumiliki mali. 

Katika kutekeleza kazi zake katika 
mradi wa haki za ardhi kwa wanawake 
taasisi ya COSITA ilikutana na watoto 
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Shauri hili lilifika katika Baraza la 
Ardhi la Kijiji na lilisikilizwa mara 
kadhaa ili kuweza kujiridhisha na 
taarifa za pande zote mbili. Baada 
ya mashauriano ya muda mrefu ya 
kusuluhisha mgogoro huu Wajumbe 
wa Baraza la Ardhi la Kijiji 
liliwapatia haki wale watoto baada ya 
kugundua kwamba kuna udanganyifu 
umefanyika katika yale mauziano. 

Nini kilichowawezesha Wajumbe wa 
Baraza la Kijiji kuamua walivyoamua? 
Maamuzi ya Baraza hili yalichagizwa 
na elimu ya haki za ardhi ambayo 
wajumbe wa Baraza hili walipatiwa 
kutoka taasisi ya COSITA. Kwa 
mujibu wa COSITA kabla ya mafunzo 
kufanyika kwa wajumbe wa Baraza 
la Ardhi la Kijiji walibaini kuwa 
wajumbe wake walikuwa hawana 
uelewa wa kutosha kuhusu haki za 
wanawake na watoto katika kupata, 
kutumia na kumiliki ardhi. Ingawa, 
baada ya mafunzo wajumbe hawa 
walionesha hari ya kutenda haki kwa 
mujibu wa taratibu za kisheria na zile 
za kimila zinazosimamia uendeshaji 
wa mabaraza haya. 

Baada ya Baraza la Ardhi la Kijiji 
kutoa haki kwa watoto hawa yatima, 
maisha ya watoto hawa yamekuwa 
ya furaha tena na tabasamu limerudi 
kwenye maisha yao kutokana na kuwa 
huru kulitumia eneo ambalo nusura 
liporwe na wajanja wachache ambao 
walitaka kutumia unyonge wa watoto 
hawa kutofahamu sheria ya kutetea 
haki yao. 

“…Tunalishukuru Baraza 
letu kwa kusikiliza lalamiko 
letu na kulitolea maamuzi na 
hatimaye kunusuru eneo letu 
hivyo tutalitumia kwa kulima 
ili tuweze kujipatia chochote 
hasa chakula….” 

anasema Ndugu Jumanne Hamis 
ambaye ni baba yao mdogo na mlezi 
wa familia.

VIJANA WANA NAFASI YA UJUMBE 
KATIKA MABARAZA YA VIJIJI NA 
KATA

NGUVU YA MWANAMKE NI UKOMBOZI WA FAMILIA 

Na Tanzania Rural Women and Children Development Foundation (TARWOC)

Na Ujamaa Community Resource Team (UCRT)Uzoefu unaonesha kuwa 
wengi wanaochaguliwa 
kuwa wajumbe wa 
Mabaraza ya Ardhi ya 

Vijiji na ya Kata huwa ni Wazee kuliko 
vijana. Hii ni kutokana na ukweli kuwa 
katika mila na desturi za makabila mengi 
ya Tanzania Wazee wanaume ndio 
ambao husuluhisha migogoro kwenye 
ngazi ya familia, ukoo na hata ngazi 
za vijiji. Mtazamo huu umewafanya 
hata vijana walio wengi kutokuwa na 
hamasa ya kutumika kwenye Mabaraza 
wakiamini hizo ni kazi za Wazee zaidi. 

Ingawa kutokana na mafunzo ya sheria 
za Ardhi na haki za ardhi kwenye 
maeneo mbalimbali nchini inayotolewa 
na taasisi za umma na zile za kiraia. 
Vijana wa kiume na kike wameanza 
kupata mwamko wa kushiriki kwenye 
vyombo vinavyofanya maamuzi ya 

kiutawala na kimaendeleo pamoja 
na vyombo vya utatuzi wa migogoro 
ya ardhi. Kwa mfano, Bi. Magreth 
Ng’ang’ani mwenye umri wa miaka 
27, mkazi wa Kijiji cha Kimande kata 
ya Itunundu, Wilaya ya Iringa ambaye 
aligombea nafasi ya ujumbe kwenye 
Baraza la Kata ya Itunundu na sasa 
ametumikia Baraza hilo kwa kipindi cha 
miaka 3. Bi. Magreth kwa kushirikiana 
na wajumbe wa Baraza hilo wamekuwa 
wakisuluhisha kesi mbalimbali ikiwemo 
ya ardhi. 

Kwa mujibu wa Bi. Magreth, katika 
wajumbe wote wa Baraza hili la Kata 
yeye ndiye mjumbe kijana kuliko wote. 
Anaeleza zaidi kuwa wakati anaanza 
kuwa mjumbe ilikuwa ni ngumu 
sana kwa ushauri na mchango wake 
wa mawazo kukubalika na wajumbe 
Wazee kwasababu walimuona kuwa 

Waswahili wana 
msemo kuwa ukitaka 
kuikomboa jamii 
basi umwelimishe 

mwanamke, hii ni kwasababu katika 
jamii kuna mifano mingi inayosimulia 

misukosuko ya ardhi yao kuchukuliwa 
na Baba yao Mdogo baada ya Baba yao 
Mzazi kufariki. Anasema chanzo cha 
ardhi kuchukuliwa na Baba mdogo wao 
ni kwasababu familia yao ni ya watoto 
wa kike peke yake hivyo ilitafsirika 
kuwa Baba yetu hakuwa na mrithi wa 
mali zake ikiwa ni pamoja na ardhi.  
Anaongeza kuwa kwa wakati ule wakati 
Baba yao anafariki yeye na ndugu zake 
hakuweza kuchukua hatua yoyote ya 
kudai haki ya kurithi ardhi iliyoachwa 
na marehemu Baba yangu kwa sababu 
ya uelewa mdogo aliokuwa nao na 
vitisho kutoka kwa Baba mdogo.

Mwamko wa Bi. Magreth kudai haki 
yake na ndugu zake kumiliki ardhi 
pamoja na kuamua kusimama kidete 
kutetea haki za wasicha na wanawake 
wanaonyanyasika na mila kandamizi 
ulitokana na mafunzo ambayo yalikuwa 
yakitolewa na shirika la TARWOC 
la kuyajengea uwezo Mabaraza ya 
Kata katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa ikiwa ni pamoja na Baraza la 
Kata ya Itunundu ambalo Bi. Magreth 
ni miongoni mwa wajumbe wa Baraza 
hilo. 

Baada ya elimu hiyo Bi. Magreth na 
ndugu zake walianza kusaka haki 
ya kupata na kumiliki mashamba ya 
marehemu Baba yao ambayo yalikuwa 
yamekwapuliwa na Baba yao mdogo. 
Walianza kutetea haki yao kwa 
kuweka pingamizi la upimaji wa eneo 
lililochukuliwa na Baba mdogo ambaye 
alitaka kujimilikisha kwa kutumia 
cheti cha hatimiliki ya kimila. Aliweza 
kuweka kizuizi kwamba eneo hilo lina 
mgogoro na kuomba kwa uongozi wa 
Kijiji eneo hilo lisipimwe. Pingamizi 
hilo liliweza kuzaa matunda kwake 
na dada zake kwani baba yao mdogo 
aliamua wakae kikao cha familia ili 
wapate suluhu ambayo iliishia kwa Bi. 
Magreth na dada zake kupata ardhi ya 
kumiliki baada ya Baba mdogo wao 
kurejesha ardhi hiyo kwao.

ni mtoto mdogo tena mwanamke 
ambaye kwa mila na desturi za kabila 
lao sio jambo la kawaida kwa mtoto 
wa kike au mwanamke kusema mbele 
ya wanaume na kueleweka kwa urahisi. 
Ila kadri siku zilivyozidi kusonga mbele 
walianza kumwelewa na kumuona 
kuwa wa msaada sana katika usuluhishi 
wa kesi mbalimbali kutokana na 
kuwapa mawazo mapya.  Bi. Magreth 
alinukuliwa akisema kuwa;

‘‘…..nimekuwa nikikutana na 
changamoto nyingi kutoka kwa 
wanakijiji na vijana wenzangu 
kutokana na kazi hii ninayoifanya 
kama mjumbe wa kujitolea katika 
sababu niliamua mwenyewe 
nikachukua fomu nikaapishwa kama 
mjumbe wa Baraza wala sijakata 
tamaa ndio maana mpaka sasa 
naendelea... ”

Pamoja ya kuwa Bi. Magreth ni mjumbe 
wa Baraza la Kata lakini ana kisa 
chake na ndugu zake ambao walipitia 

Bi. Magreth 
Ng’ang’ani 
ambaye ni 
miongoni wa 
wajumbe wa 
Baraza la Kata 
ya Itunundu, 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Iringa.

namna ambavyo wanawake walisaidia 
familia na jamii zao katika nyakati 
ngumu za njaa, magonjwa pamoja na 
vita. Historia inawaonesha wanawake 
kuwa ni binadamu wanaojali, 
wanaojituma katika utendaji wa kazi, 

wenye huruma na wasiokata tamaa. 
Inafahamika kuwa wanawake ndio 
walezi wa familia kuliko wanaume 
hususani kwenye familia za Kiafrika 
ambazo wanaume huacha familia 
zao vijijini na kusafiri kwenda Mijini 
kutafuta kipato kwenye ajira rasmi na 
zisizo rasmi. 

Katika jamii na familia nyingine 
wanawake ndio wanaosomesha watoto 
shule kwa kulipa ada, kununua sare za 
shule, vilevile ndio wanaogharamia 
huduma za afya, wanaohakikisha kuwa 
chakula kipo cha kutosheleza kwenye 
familia. Kuna wanawake pia ndio 
wanaojenga nyumba za kuishi wao na 
watoto wao na ndugu wengine na katika 
jamii ya sasa jambo hili limekuwa ni la 
kawaida sana kutokana na ugumu wa 

Bi. Naishooki Konoro akiwa amesimama mbele ya nyumba yake anayojenga
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HAKI ZA ARDHI KWA WANAWAKE NA 
MAENDELEO YA KIUCHUMI Na Wezesha Mwanamke (WEMWA)

Utetezi wa haki za ardhi kwa 
wanawake una faida gani? 
Ni kwanini wanawake 
wamiliki ardhi? Kuna 

faida gani mwanamke au wanawake 
wakimiliki ardhi? Haya ni baadhi ya 
maswali ambayo yamekuwa yakiibuka 
katika mijadala na mafunzo ya haki 
za ardhi kwa wanawake na makundi 
mengine ya kijamii kwenye maeneo 
mbalimbali nchini. Taasisi ya WEMWA 
ambayo inatekeleza mradi wa haki za 
ardhi kwa wanawake katika Manispaa 
ya Singida nao wamekuwa wakikutana 
na maswali ya aina hii kutoka kwa 
wanaume, vijana na hata wanawake 
wenyewe. 
Mradi huu unatekelezwa katika 

Manispaa hii ya Singida kutokana 
na wasichana na wanawake wengi 
kutokuwa na taarifa sahihi kuhusu haki 
zao za kumiliki ardhi na mali nyingine 
na namna ambavyo wanaweza kuitumia 
ardhi hii kukuza maendeleo na uchumi 
kwao na familia zao wenyewe na hata 
kijiji. Ni Dhahiri kuwa wanawake 
walio wengi kwenye maeneo ya mijini 
wanabaki nyuma kimaendeleo ingawa 
ndio wazalishaji wakubwa kwenye 
shughuli za kilimo na ufugaji.  
Taasisi ya WEMWA imefanikiwa 
kuwasaidia wanawake ambao kwa 
muda mrefu wamekuwa wakipitia 
manyanyaso ya kutokufahamu haki 
zao za ardhi. Kwa mfano Bi. Pili 
Ally Mnyiamba (38) mkazi wa kata 

ya Mungumaji ambaye ameolewa 
na ana watoto 6. Bi. Pili pia anatokea 
kwenye familia ya watoto 6 wakiwemo 
wanawake 2. Bi. Pili pamoja na mdogo 
wake wa kike walinyimwa urithi wa 
kumiliki ardhi ya wazazi wao kwasababu 
tu wao ni watoto wa kike na kwa mujibu 
wa mila na desturi zao hawaruhusiwi 
kurithi mali yoyote kutoka kwa wazazi. 
Kwa maana hiyo ni ndugu zao wa 
kiume tu ndio waliorithishwa ardhi na 
mali nyingine za familia. 
Mnamo mwezi Agosti mwaka 2019, Bi. 
Pili alipata mafunzo juu ya Sheria za 
Ardhi na haki za ardhi kwa wanawake. 
Baada ya kupata mafunzo haya aliamua 
kwenda kuishirikisha familia yake kwa 
kuwapa elimu pamoja na kuwapelekea 

Pichani ni Bi. Pili Ally na ng’ombe aliyemnunua shambani kwake

Bi. Naishooki amekuwa mfano wa 
kuigwa katika kijiji chake na vijiji 
vya jirani kutokana na maamuzi 
yake ya kuanza ujenzi wa Nyumba  
ya tofali jambo ambalo ni geni kwa 
jamii ya Wafugaji wa Kimaasai hasa 
linapofanywa na mwanamke ambaye 
kwa jamii kwa muda mrefu mwanamke 
huwa hahesabiki kuwa mtu wa maana 
au mwenye uwezo wa kufanya mambo 
makubwa kama ya ujenzi wa nyumba ya 
tofali. Bi. Naishooki amewapa hamasa 
wanawake wengine ambao wanamiliki 
viwanja kuanza kuviendeleza kwa 
sababu wengi wao walikuwa wanahofia 
kuwa ujenzi ni gharama sana. Sasa 
wamegundua kuwa ukiamua unajenga 
vizuri na kupata sehemu ya kuhifadhia 
chakula ambayo ni changamoto 
kubwa wanayokumbana nayo na mara 
nyingine hupelekea ukosefu wa chakula 
kutokana na uhaba wa maghala ndani 
ya kijiji. Watu wengi huishia kuuza 
mahindi yote na kuanza kununua tena ili 
tu kuepukana na usumbufu wa kutafuta 
sehemu ya kuyahifadhi. 

maisha ambao umepelekea kila mtu 
kutafuta kipato kwajili ya familia bila 
kujali jinsia. 

Katika kijiji cha Ngabolo, Wilayani 
Kiteto kuna mfano mzuri wa mwanamke 
ambaye anatekeleza majukumu ambayo 
yamejadiliwa hapo juu. Mwanamke 
huyu anaitwa Bi. Naishooki Konoro, 
ambaye ni Mama wa watoto 6. Bi. 
Naishooki pia ni mjumbe wa Baraza la 
Haki na Uongozi la Wanawake kijijini 
hapo. Bi. Naishooki alipata fursa ya 
kushiriki kwenye mafunzo ya haki za 
ardhi kwa wanawake yaliyotolewa 
na taasisi ya UCRT.  Mara baada ya 
mafunzo hayo aliyopatiwa akiwa 
pamoja na wanawake wenzake, yeye 
alihamasika kupeleka maombi ya 
kupatiwa kiwanja kwenye Halmashauri 
ya Kijiji na kufanikiwa kupewa kiwanja 
chenye ukubwa wa mita 35 kwa 35. 

Baada ya kupata eneo hilo Bi. 
Naishooki alianza kujipanga namna ya 
kuliendeleza eneo hilo kwa matumizi 
ambayo yangemnufaisha yeye na 
familia yake. Mwaka 2017 UCRT 
waliendesha zoezi la kuwasaidia 
wanawake kumiliki ardhi kwa kupata 
vyeti vya hatimiliki ya kimila, katika 
zoezi hili Bi. Naishooki alikuwa mmoja 
wa wanawake walionufaika; 

“…… nilifurahi sana 
kupatiwa hatimiliki ya 
kimila, ingawa sikuwa 
na uwezo wa kujenga 
ila nilijiambia lazima 
nikiendeleze kiwanja 
hiki….” 

anasema Bi. Naishooki

Katika kuhakikisha kuwa wanawake 
waliopata ardhi ya kumiliki 
wanazitumia ardhi zao kwa faida na 
manufaa, UCRT iliandaa mafunzo ya 
ujasiriamali na umuhimu wa kujiwekea 
akiba ya pesa kwenye VICOBA ambapo 
Bi. Naishooki naye ni mwanachama wa 
kikundi hicho. Bi. Naishooki ilibidi 
ashiriki kwenye biashara ndogo ndogo 
ili aweze kupata fedha ya kuchangia 
kwenye VICOBA. Biashara ambazo 
amekuwa akizifanya ni pamoja na 
kuuza mafuta ya kupikia na sabuni. 
Biashara hizi zimekuwa zikimsaidia 
uwezo wa kumudu kutoa hisa kila 
wiki kama sehemu ya kujiwekea pesa 
na kupata fursa ya kukopa mara tatu 
ya fedha alizowekeza kwa riba ndogo 
kwenye Kikoba hicho. 

Mwaka 2020 Bi. Naishooki alipanga 
kulima mahindi hivyo alikopa pesa 
katika kikundi na kumuomba kijana 
wake wa kiume auze ng’ombe watano, 
pesa iliyopatikana aliwekeza kwenye 
kilimo na kupata faida ya shilingi 
Milioni mbili na laki saba (2,700,000/=) 
ambayo baada ya kuongeza faida 
alipata fedha ambayo ilimwezesha 
kuanza ujenzi wa nyumba yake ambayo 
inaonekana pichani hapo chini. Bi. 
Naishooki anasema kuwa; 

“…haikuwa rahisi 
kumshawishi kijana wangu 
anisaidie kwenye ujenzi 
kwa sababu mila na desturi 
zetu wamasai haziruhusu 
mwanamke kumiliki mali 
kwa jina lake bali kwa 
kupitia mume na watoto, 
lakini mwanangu alinielewa 
na kunisaidia kwa moyo 
wote, pia nashukuru serikali 
kwa kuleta sheria inayowapa 
watu wote haki sawa…” 



12 13Toleo la 4- Machi 2021Toleo la 4- Machi 2021

majarida ili wajisomee wenyewe. 
Baada ya kujisomea, kujifunza na 
kujadiliana kwa muda mrefu ndugu wa 
kiume wa Bi. Pili akiwemo kaka yake 
mkubwa Ndugu Juma Ali alishawishika 
na akakubaliana na ombi la dada yao Bi. 
Pili na wakakubaliana kumpatia eneo 
lenye ukubwa wa ekari 2. Bi. Pili katika 
mahojiano yake alisema yafuatayo; 

‘’…naomba elimu zaidi 
iendelee kutolewa kwani ndio 
iliyochangia hata kaka zangu 
waridhie kunipatia sehemu 
ya eneo la familia japo kwa 
muda mrefu mila zetu zilikua 
zikipinga hili…’’ 

anasema Bi. Pili

Kwa sasa Bi. Pili anamiliki eneo lake 
na amefanikiwa kununua ngombe 
wa maziwa wa kisasa baada ya kuuza 
mazao ambayo alizalisha kutoka katika 
shamba alilopewa na kaka zake. Pia kwa 
kupitia vikundi vya kuweka na kukopa 
ambavyo waliunganishwa kupitia 
mtandao wa IR VICOBA ameweza 
kuongeza mtaji wake katika kilimo cha 
mahindi ambacho kinampatia faida ya 
kuendesha maisha yake na familia kwa 
ujumla. Umoja ni chachu ya 

maendeleo kwenye 
familia, ukoo, jamii, 
kijiji na hata katika taifa. 

Watu wengi waliofanikiwa kwenye 
kazi zao walikuwa na umoja, familia 
zilizofanikiwa kwenye mambo 
yao zilikuwa na umoja. Historia 
inatufundisha kuwa nchi za Afrika 
zilizowahi kupata uhuru kutoka kwenye 
ukoloni ni kwa sababu ya umoja ambao 
wapambania uhuru walikuwa nao. 
Historia inatukumbusha zaidi kuwa 
Taifa la Tanzania liliungana na nchi 
mbalimbali za Afrika ili kuwasaidia 
kujenga nguvu ya pamoja ya kuwaondoa 
wakoloni ambao walikuwa wamelowea 
katika nchi zao. 

MAJUKWAA YA WANAWAKE 
DARAJA LA MATUMAINI 
VIJIJINI 

JAMII IBADILI MTAZAMO 
KUHUSU HAKI ZA WATOTO 
WA KIKE 

Na Tanzania Women Lawyers Association (TAWLA)

Na Tanzania Rural Women and Children Development Foundation (TARWOC)

Hata katika lugha adhimu ya Kiswahili 
kuna methali na misemo mingi 
inayoonesha umuhimu wa kuwa na 
umoja kwenye maisha yetu ya kila 
siku ili tufanikiwe kwenye masuala 
ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na 
kiutamaduni. Methali na misemo hii 
ni pamoja “Umoja ni nguvu utengano 
ni udhaifu”, “kidole kimoja hakivunji 
chawa”. Majukwaa ya wanawake 
yaliyoanzishwa na taasisi ya TAWLA 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Meru 
lengo kuu ni kuwaunganisha wanawake 
katika ngazi ya vijiji na kata katika 
kutetea haki za ardhi na haki nyingine 
za msingi kwa wanawake na watoto 
wa kike kwenye jamii ya Kimeru 
ambayo imegubikwa na mfumo dume 
unaowanyima wanawake fursa ya 

Bi. Getrude Sadick na Mchungaji Marko Abeli Nanyaro wakiwa katika eneo lenye mgogoro
Bi. Asha Msambwa akiwa mbele ya nyumba anayoijenga baada ya kupewa ardhi na wazazi wake

kuendelea kijamii na kiuchumi. 

Majukwaa ya Wanawake yamekuwa 
msaada kwa wanawake kwa kushirikiana 
na kujadiliana kwa pamoja namna na 
mbinu za kupata fursa mbalimbali 
ikiwemo kujiendeleza kupitia ardhi zao 
na shughuli mbalimbali za kiuchumi. 
Kupitia majukwaa hayo, wanawake 
wameweza kunufaika kwa kupambania 
haki zao kwa kuchukua hatua baada 
ya kupata elimu ya haki za wanawake 
katika ardhi ikiwemo kutambua vyombo 
vya utatuzi wa migogoro ya ardhi kwa 
kufuata taratibu za sheria. 

Kwa mfano mwaka 2016, Jukwaa la 
Wanawake katika Kata ya King’ori 
na Kijiji cha Muungano lilipatiwa 
mafunzo ya sheria za ardhi na haki za 
ardhi ambapo mmoja wa wanufaika 
wa mafunzo hayo alikuwa Bi. Monica 
Petro Ng’iti ambaye pia ni muumini 
katika Kanisa linaloongozwa na 
Mchungaji Marko Abeli Nanyaro. 
Baada ya mafunzo hayo Bi. Monica 
alimpa mrejesho Mchungaji Nanyaro 
kile walichofundishwa kuhusu haki za 
ardhi kwa wanawake.

Mchungaji Nanyaro alifahamu kuhusu 
habari za Mjane mmoja aliyefahamika 
kwa jina la Bi. Getrude Sadick ambaye 
ni Mkazi wa Kata ya Malula iliyopo 
Halmashauri ya Meru ambaye aliuziwa 
eneo kitapeli kwa maana kuwa eneo 
hilo hapo awali lilishauzwa kwa 
mtu mwingine. Mchungaji Nanyaro 
alimsaidia Bi. Getrude kupeleka shauri 
lake katika Baraza la Kata ya Malula 
ambapo baada ya kesi kusikilizwa 
uamuzi wa Baraza ulimpa ushindi Bi. 
Getrude. Baraza lilitoa amri kwamba 
arejeshewe eneo lake pamoja na 
gharama za usumbufu. Hata hivyo, kesi 
hiyo ilikatiwa rufaa katika Baraza la 
ardhi na nyumba la wilaya la Arusha, 
ambapo TAWLA inasimamia kesi hiyo 
ili kuhakikisha kwamba Bi. Getrude 
anapata haki yake.

Jamii nyingi za Kitanzania zina 
mtazamo kuwa haki pekee 
anayoweza kupata mtoto wa 
kike ni elimu na kufahamu 

kazi za ndani kama vile kufua, kuosha 
vyombo, kupika, kufanya usafi pamoja 
kuitunza familia. Ingawa kwa upande 
wa mtoto wa kiume pamoja na kupata 
elimu anatakiwa pia amilikishwe mali 
za familia kwa kuwa yeye ndio mrithi 
wa familia. Dhana hii na mfumo huu 
potofu umewaathiri sana watoto wengi 
wa kike kwa sababu hukosa haki ya 
kimsingi na ya halali ya kumiliki mali 
za wazazi wao kwa kigezo kimoja tu 
kuwa watoto hawa kike wataolewa na 
wataenda kukuta mali kwa waume zao. 

Katika kupambana na mtazamo na 
dhana hii taasisi ya TARWOC imejikita 
katika kutoa elimu ya haki za ardhi kwa 
wanawake kwa makundi mbalimbali ya 
jamii kwenye vijiji vya Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa. Elimu hii imeweza 
kwa kiasi kikubwa kubadilisha 
mitazamo hasi kwa jamii hususani 
katika umiliki wa ardhi na mali nyingine 
kwa wanawake.

Taasisi hii pamoja na kutoa elimu 
kuhusu haki za ardhi kwa wanawake 
na makundi mengine kwenye jamii, 
imekuwa pia ikitoa elimu kuhusu 
namna ya kupambana na vitendo vya 
ukatili wa kijinsia kwenye ngazi ya 
familia na ngazi ya kitongoji na kijiji 
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kwa ujumla wake. Mbinu ambazo 
zimekuwa zikitumika katika kutoa 
elimu hii ni pamoja na vipindi vya radio, 
matamasha ya michezo ya kuelimisha 
jamii, uanzishwaji wa majukwaa ya 
wanawake kwenye ngazi ya vijiji na 
kata. Kupitia mafunzo haya wazazi 
wengi wameweza kubadili mitazamo 
yao na kutambua kuwa watoto wa kike 
kama ilivyo kwa watoto wa kiume wana 
haki sawa katika kupata, kutumia na 
kumiliki mali za wazazi wao.

Mfano mzuri ni familia ya Mzee Hussen 
Msambwa ambayo ni familia yenye 
watoto 3 ambapo 2 kati yao ni wa kike 
na 1 ni wa kiume. Wazazi wa familia 
hii waliamua kugawa ardhi watoto 
wote bila kujali jinsia zao. Kila mtoto 
katika familia hii amepata ardhi ekari 
1 na wana haki ya kufanya maendelezo 
yoyote katika ardhi kwa sababu kwa 
mujibu wa Baba yao mzazi hiyo ni mali 
yao. Mtoto mmojawapo katika familia 
hii ni Bi. Asha Hussen Msambwa 
mwenye umri wa miaka 23 ambaye 
baada ya kukadhiwa ardhi hiyo alianza 
kujenga nyumba ya vyumba vitatu 
ingawa bado haijakamilika. Ameweza 
kufikia hatua hiyo ya ujenzi kupitia 
shughuli mbalimbali za ujasiriamali 
ambazo amekuwa akizifanya kwa 
ajili ya kujiongezea kipato kama vile 
ushonaji. Bi. Aisha anaongeza kwa 
kusema kuwa;

“… nina furaha sana kuwa 
miongoni mwa watoto wa 
kike wanaomiliki ardhi 
na ninawashukuru wazazi 
wangu kwa kunithamini na 
kunipa ardhi. Nawashauri 
na wazazi wengine waachane 
na mfumo dume, wawagawie 
ardhi watoto wao wa kike na 
wa kiume kwa kuwa watoto 
wote wana haki sawa…”

Wataalamu wa masuala 
ya afya husema kuwa 
mwili wa binadamu 
ili uwe na afya imara 

unahitaji mjumuisho wa mambo mengi 
kama vile chakula, maji, matibabu, 
n.k. Lakini wataalamu wa Saikolojia 
husema kuwa tabasamu huimarisha 
afya ya akili na mwili kwa binadamu. 
Kwa maana hiyo binadamu anatakiwa 
ajitahidi muda mwingi uso wake uwe wa 
tabasamu wakati wote. Ingawa bahati 
mbaya maisha ya kila siku yanakuwa ni 
yenye changamoto na matatizo mengi 
hali inayomfanya kukosa tabasamu la 
kuimarisha afya ya mwili na akili yake. 

TABASAMU LILILOFIFISHWA 
LACHOMOZA TENA Na UMWEMA Group

Katika jamii na familia za Kitanzania 
kuna makundi mbalimbali ambayo 
tabasamu kwao limekuwa ni nadra 
sana kwasababu wamekuwa wakipitia 
matatizo ya mara kwa mara. Kundi 
mojawapo katika makundi haya 
ni Wajane. Wajane walio wengi 
wamekuwa wakinyanyasika kutokana 
na kunyimwa haki zao za msingi 
kutokana na mila na desturi za jamii 
husika. Kwa mfano tumeshuhudia 
Wajane ambao walinyang’anywa mali 
walizochuma na marehemu waume 
zao hivyo kulazimika kurudi kwa 
wazazi wao. Wakati mwingine Wajane 
hunyang’anywa hadi watoto na wake 

Bi. Fatuma pamoja na shamba na nyumba yake ambavyo alirejeshewa kupitia Baraza la Kata

na mashemeji zao kwa kigezo kuwa 
hawataweza kuwalea vizuri. 

Nyakati nyingine vyombo vya utawala 
na utatuzi wa migogoro ya ardhi 
vimehusika katika kuwadhulumu na 
kuwanyima Wajane haki zao aidha kwa 
makusudi kabisa au kwa kutokufahamu 
kutokana na kutokupewa mafunzo 
ya sheria za ardhi na haki za ardhi. 
Kwa mfano Baraza la Kata ya Idibo, 
Wilayani Gairo ni moja ya Mabaraza 
ambayo toka kuanzishwa mwaka 2017 
wajumbe wake hawakuwahi kujengewa 
uwezo kuhusu Sheria za Ardhi, haki za 
ardhi na taratibu za kuendesha mashauri 
yanayofunguliwa kwenye Baraza hilo. 
Matokeo yake haki za wananchi wengi 
wakiwemo wanawake wajane, yatima 
na wengineo wengi ziliminywa. 

Mwaka 2019 taasisi ya UMWEMA 
iliyajengea uwezo Mabaraza 9 katika 
Wilaya ya Gairo likiwemo Baraza la 
Kata ya Idibo. Baraza hili sasa limekuwa 
ni tegemeo na kitovu cha utoaji wa haki 

kwa kupokea mashauri na kuyaendesha 
kwa haraka na bila upendeleo.

Mnamo tarehe 06/04/2020 Baraza 
la Kata lilipokea shauri la Mjane Bi. 
Fatuma Sued Mfaume mwenye umri wa 
miaka 68 dhidi ya Ndugu Dani Kilongora 
ambaye ni shemeji yake. Ndugu Dani 
alikuwa na dhamira ya kumdhulumu 

Bi. Fatuma shamba na nyumba vyenye 
thamani ya shilingi Milioni Mbili na 
Laki Saba (2,700,000/=)  kwa kudai 
kuwa hizo mali zote ni zake.

Baada ya shauri hilo kusikilizwa na 
mashahidi wa pande zote kutoa ushahidi, 
Baraza lilimpa Bi. Fatuma haki yake na 
kuamuru Ndugu Dani kuacha kutumia 
mali hizo na kuzirejesha kwa Bi. 
Fatuma. Baada ya kurejeshewa mali 
zake ambazo ni shamba na nyumba, 
Bi. Fatuma aliweza kulishukuru Baraza 
la Kata la Idibo kwa kupokea shauri 
lake, kulisikiliza na kutenda haki bila 
kuwa na upendeleo wa kijinsia hasa 
ukizingatia yeye ni mwanamke na 
jamii imekuwa na mtizamo tofauti na 
wanawake kuweza kumiliki mali za 
wenza wao pindi wanapofariki.

‘’…..napenda kutoa shukrani 
zangu kwa uongozi wa Kijiji 
na lile Baraza kwa kunitendea 
haki bila kujali jinsia, leo 
nimepata mali zangu baada ya 
kudhulumiwa, kweli namshukuru 
Mungu sana. Nilisikia tu kwamba 
nikienda kwenye Baraza la Kata 
nitapata haki na kweli nimepata 
haki yangu sasa maisha yangu 
yatakuwa mazuri…” 

anasema Bi. Fatuma
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UMILIKI WA ARDHI WA PAMOJA 
NURU ANG’AVU UMASAINI 

MFUMO DUME JINAMIZI 
LINALOWASUMBUA WAJANE  Na Women Development for Science and Technology (WODSTA) Na Alpha Visible Community Development (AVCD)

Sheria za Ardhi za mwaka 1999 
zinatoa fursa ya mume na mke 
kumiliki ardhi kwa pamoja 
kwa majina yote ya mume na 

mke kuwemo kwenye hati ya umiliki 
wa ardhi pamoja na saini zao. Faida ya 
umiliki wa pamoja ni kuhakikisha kuwa 
wamiliki wote wawili wana haki sawa 
katika umiliki wa ardhi husika. Kwa 
maana nyingine maamuzi yoyote juu 
ya ardhi husika ni pamoja yaridhiwe na 
wote wawili. 

Dhana hii ya umiliki wa pamoja sio 
nyepesi sana kueleweka hususani 
kwenye jamii za Kitanzania ambazo 
zinafuata mfumo dume katika kumiliki 
na kurithisha umiliki wa mali kutoka 
kizazi kimoja hadi kingine. Uzoefu 
unaonesha kuwa wanaume ndio 
wamekuwa wagumu sana kukubali 
mfumo huu wa kumiliki ardhi kwa 

Mfumo dume ni mfumo 
ambao unawapa 
wanaume nafasi ya 
kufanya maamuzi yote 

na ya muhimu kuanzia ngazi ya familia 
na ngazi zote za kijamii, kiuchumi 
na kisiasa. Mfumo huu umetamalaki 
kwenye jamii nyingi za Kitanzania 
kuanzia vijijini hadi mijini. Mfumo 
huu umejengeka katika misingi ya 
kuwa wanawake sio chochote wala 
lolote katika kufanya maamuzi. Kuna 
mifano mingi inayoonesha namna 
ambavyo wanawake na watoto wa Kike 
wameathiriwa na mifumo hii dume 
katika kila nyanja ya maisha kama vile 
elimu, afya, malezi, n.k. 

Taasisi ya AVCD inatekeleza mradi wa 
haki za ardhi kwa wanawake katika 

pamoja kwa hofu ya kuwa wanawake 
watakuwa na nguvu ya kimaamuzi 
katika ardhi hizo hivyo huchelea 
kukubali umiliki huo. 

Taasisi ya WODSTA ambayo inatekeleza 
mradi wa haki za ardhi kwenye vijiji 
kadhaa katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Arusha ikitoa elimu hii kwa jamii 
za Wamaasai. Wanufaika wa mafunzo 
haya ni pamoja na wanawake, wazee 
wa mila, pamoja na wawakilishi 
wa viongozi ngazi ya kata na vijiji. 
Changamoto kubwa katika mafunzo 
haya ni ugumu wa wanaume kuelewa 
na kukubali kumiliki ardhi pamoja na 
wake zao.

Baada ya mafunzo hayo sehemu kubwa 
ya jamii imepata uelewa na kubadilika,  
moja mafanikio ni jamii kuhamasika na 
kuongezeka kwa kasi ya  maombi ya 

hatimiliki za kimila na pia kumekuwepo 
na mitazamo chanya  juu ya wanawake 
kuhusu haki ya kumiliki na kutumia 
ardhi kulingana na Sheria za ardhi Na. 
4 na 5 ya mwaka 1999. Wanawake 
pia wamekuwa sehemu ya waliofanya 
maombi ya hatimiliki za kimila wao 
binafsi na kwa pamoja kati ya mume na 
mke.

Kwa mfano Ndugu Peter Songoyo 
Mollel ni mmoja wa wanufaika 
wa mafunzo hayo katika Kijiji cha 
Lemanda, Kata Oldonyosambu. Baada 
ya kupatiwa mafunzo hayo Ndugu 
Peter aliona umuhimu wa umiliki wa 
ardhi pamoja na mke wake Bi. Sayuni 
Peter Songoyo. Kwa sasa wapo kwenye 
mchakato wa kupata hati ya umiliki wa 
pamoja kupitia Halmashauri ya Kijiji na 
Halmashauri ya Wilaya. 

Ndugu Peter Songoyo na Mke wake 
Bi.Sayuni Songoyo

barua ya ombi la kupatiwa hati iliyoandikwa na 
Ndugu Peter Songoyo Mollel

Wilaya ya Kilolo, mkoani Iringa. Wilaya 
hii ni moja ya wilaya ambazo mfumo 
dume bado ni tatizo linalowasumbua 
wanawake kwa kiasi kikubwa. Katika 
eneo la ardhi wanawake wamekosa 
haki ya kumiliki kutoka kwa wazazi 
wao kwasababu tu wao wana jinsia ya 
kike. Wajane nao wameathirika kwa 
kiasi kikubwa kwa kukosa haki zao 
kutokana na kudhulumiwa na ndugu za 
marehemu. 

Moja ya mbinu ambayo inatumika na 
taasisi ya AVCD katika kutoa mafunzo 
ni pamoja na kuanzisha Jukwaa la 
wanawake katika vijiji mbalimbali 
wilayani Kilolo, mojawapo ya kijiji 
kinafahamika kama Mtitu. Jukwaa 
hili limepata mafunzo ya kutosha 
hivyo kuwasaidia wanawake ambao 

wamekuwa wanapitia changamoto za 
masuala ya ardhi kwenye familia zao. 

Miongoni mwa wanawake walioguswa 
kwa karibu na Jukwaa hilo ni Mjane Bi. 
Martha Chaula ambaye alifiwa na mume 
wake mwezi Machi mwaka 2018 na 
kumuachia watoto 5. Ilipofika Januari 
2019 ndugu wa marehemu mume 
wake wakiongozwa na Ndugu Bakari 
Ngepa ambaye ni mdogo wa marehemu 
walianza kudai mali za marehemu na 
baadae waliamua kuzichukua kwa 
nguvu baadhi ya mali hizo ikiwemo 
mifugo na vifaa vya kilimo. Vilevile, 
walichukua ardhi kwenye maeneo 
ambayo marehemu mume wake 
aliyatumia katika biashara zake za 
kufyatua tofali ambazo ziliingiza kipato 
kwenye familia. 

Mnamo mwezi Agosti mwaka 2019 Bi. 
Martha aliripoti tatizo lake na shemeji 
zake kwenye Jukwaa la Wanawake 
katika Kijiji cha Mtitu kwa lengo la 
kupata msaada juu ya namna ya kutatua 
tatizo hilo ili apate haki yake ambayo 
aliiona namna inavyoporwa mchana 
kweupe. Kwa msaada wa Jukwaa 
hilo Bi. Martha alipatiwa utaratibu 
wa kufungua kesi kwenye Baraza la 
Ardhi la Kijiji na baadae Baraza la 
Kata. Katika vyombo vyote hivyo 
Ndugu Bakari alikataa kuitikia wito 
na hivyo iliamuliwa shauri lipelekwe 
Mahakama ya Mwanzo. Kesi ilianza 
kusikilizwa na ilipofika Agosti 2020, 
Mahakama ilitoa hukumu kuwa Ndugu 
wa marehemu wanatakiwa kurejesha 
mali zote walizochukua na kutoendelea 
kutoa vitisho kwa mjane huyo na watoto 
wake. Baada ya hukumu hiyo kutoka 
na Bi. Martha kurejeshewa eneo lake 
alifurahi sana.

Bi.Martha akiwa na 
mtoto wake Faustino 

Ngepa mbele ya 
nyumba yao
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HABARI KATIKA PICHA HABARI KATIKA PICHA

Wajumbe wa mkutano wa kufuatilia mpango kazi wa 
Mabaraza ya ardhi ya Vijiji katika Kata ya Sigino Wilayani 

Babati

Bi.Happiness Mfinanga wa shirika la TAWLA akiwa katika 
mahojiano na waandishi wa habari katika maadhimisho ya 

Siku ya Wanawake Duniani

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ng’osi, Wilayani Kilolo  ndugu Elioth 
Chengula akiongea na wanakijiji wake walipotembelewa na 

shirika la ICISO kwaajili ya kupatiwa elimu ya  haki za ardhi na 
rasilimali nyinginezo kwa Wanawake

Wanawake wa Kijiji cha Wangama kilichopo Wilaya ya  
Iringa  wakionesha hatimiliki zao za kimila

Maafisa mradi wa shirika la MPLC,Peter Kimath na Sakina Nyumayo wakiongea na Kikundi cha Mabinti Shujaa kilichopo 
kijiji cha Bonye Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro

Kikundi cha wanawake cha kiuchumi na uelimishaji wa haki za ardhi katika Kata ya Mungumaji iliyopo Manispaa ya Singida
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ASASI ZINAZOTEKELEZA MRADI WA HAKI ZA ARDHI KWA WANAWAKE 
UNAOFADHILIWA NA FOUNDATION FOR CIVIL SOCIETY

MACHI 2021

IRINGA CIVIL SOCIETY ORGANIZATION (ICISO – UMBRELLA)
Email: iciso@yahoo.com 

P.O.BOX 317, IRINGA

WOMEN DEVELOPMENT FOR SCIENCE AND 
TECHNOLOGY (WODSTA)

Email: wodstatz@wodsta.or.tz 
P.O.BOX 6584, ARUSHA

TANZANIA WOMEN LAWYERS ASSOCIATION 
(TAWLA)

Email: info@tawla.or.tz 
P.O.BOX 996, ARUSHA

MOROGORO PARALEGAL CENTRE (MPLC) 
Email: moroparalegal@gmail.com 

P.O.BOX 6584, MOROGORO

WEZESHA MWANAMKE (WEMWA)
Email: wezeshamwanamke@gmail.com 

P.O.BOX 1686, SINGIDA

TANZANIA RURAL WOMEN AND CHILDREN DEVELOPMENT 
FOUNDATION (TARWOC)

Email: tarwoc@hotmail.com 
P.O.BOX 1056, IRINGA

COMMUNITY ECONOMIC DEVELOPMENT AND SOCIAL TRANSFORMATION (CEDESOTA)
Email: cedesota2006@yahoo.com  

P.O.BOX 13712, ARUSHA

UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM (UCRT)
Email: director@ujamaa-crt.or.tz 

P.O.BOX 15111, ARUSHA

ALPHA VISIBLE COMMUNITY DEVELOPMENT (AVCD)
Email: smtitu_adg_tz@yahoo.com 

P.O.BOX 1002, IRINGA

COMMUNITY SUPPORT INITIATIVES – TANZANIA (COSITA)
Email: cositango@gmail.com   

P.O.BOX 558 BABATI

UMWEMA GROUP MOROGORO TRUST FUND 
Email: umwemamorogoro@gmail.com 

P.O.BOX 1272, MOROGORO

LAND RIGHTS RESEARCH AND RESOURCES INSTITUTE (LARRRI/HAKIARDHI)

Email: info@hakiardhi.or.tz

P.O.BOX 75885, DAR ES SALAAM.


