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Baadhi ya jamii nchini Tanzania 
zina mila na desturi ambazo ni 
kandamizi dhidi ya wanawake, 

wajane, yatima na walemavu. Mila na 
desturi zinakuwa kandamizi zaidi katika 
umiliki wa mali na rasilimali, ardhi ikiwa 
ni mojawapo. Tumeshuhudia Watoto wa 
kike wakikosa haki ya kurithi mali za 
wazazi wao kwa sababu tu “wataolewa” 
na watakwenda kupata na kumiliki mali 
wakiwa kwa waume zao. Ingawa uhalisia ni 
kuwa hata huko kwa waume zao hawapati 
haki hii ya kumiliki.

Katika maeneo mengi nchini kilichobainika 
ni kuwa mwanamke ana haki ya kulima 
na kuvuna na ukweli ni kuwa vijijini 
wanawake ndio wazalishaji wakubwa wa 
chakula na mazao mengine ukilinganisha 
na wanaume. Inapofika kunufaika na mazao 
waliyoyatolea jasho wanaume wamekuwa 
ndio wafanya maamuzi wenye nguvu 
zaidi. Mifano ya wajane waliofukuzwa na 
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T A H A R I R I

Hili ni toleo la tatu katika mtiririko wa jarida hili 
la “Wanawake na Ardhi”, katika toleo hili masuala 
kadhaa yamejadiliwa ambayo ni pamoja na mafanikio 
yanayoridhisha katika utetezi wa haki haki za ardhi 
kwa wazalishaji wadogo hususani wanawake. 
Mafanikio haya yanatokana na mafunzo kuhusu 
haki za ardhi yanayotolewa na taasisi kumi na mbili 
zinazotekeleza mradi wa haki za ardhi kwa wanawake 
katika wilaya za Kiteto, Iringa, Morogoro, Kilolo, 
Arusha, Meru, Singida, Mufindi, Kilosa na Babati. 
Mradi huu unafadhiliwa na shirika la Foundation for 
Civil Society. 

Mojawapo ya makala iliyojadiliwa katika jarida hili ni 
namna Sheria za Ardhi namba 4 na 5 za mwaka 1999 
zinavyoweza kulinda haki za ardhi kwa wanawake 
pale zinapotekelezwa ipasavyo kwenye maeneo ya 
vijijini na mijini. Kuna mifano kadhaa inayoonesha 
jinsi ambavyo Sheria hizi zimetumika kuwapatia haki 
wanawake waliodhulumiwa ardhi zao zaidi ya miaka 
tisa iliyopita. Vilevile kuna makala zilizojadili kuhusu 
msaada wa kisheria na unavyoweza kuimarisha 
na kuharakisha upatikanaji wa haki za ardhi kwa 
wanawake. Wanawake wengi wa vijijini wamekuwa 
wanufaika wakubwa wa msaada wa kisheria kutokana 
na hofu ya kusimama kidete kutetea haki zao na 
watoto wao kutokana na mila kandamizi ambazo 
zinawabana wanawake kutokurithi ardhi kutoka kwa 
wazazi wao na kutokuweza kumilikishwa ardhi pale 
inapotokea mume wake amefariki. 

Vilevile kuna makala kuhusiana na matumizi sahihi ya 
vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi kama vile 
Baraza la Ardhi la Kijiji na Baraza la Kata katika kulinda 
haki za ardhi kwa wanawake. Makala hizi zinaonesha 
jinsi ambavyo wajumbe wa mabaraza walipopata 
mafunzo ya haki za ardhi waliweza kusimamia haki 
pasipo kuruhusu mfumo dume kutawala maamuzi 
yao. Kama tulivyosoma kwenye majarida yaliyopita 
viongozi wa kimila hususani makabila yale yenye mila 
kandamizi wameendelea kuwa chachu ya wanawake 
kupata haki za ardhi.

Rai yangu ni kuwa tunapoelekea kwenye maadhimisho 
ya siku ya wanawake duniani tarehe 8 Machi 2020 
yenye kauli mbiu ya “Kizazi cha Usawa kwa Maendeleo 
ya Tanzania ya sasa na Baadae”. Tutumie kauli mbiu 
hii kuelewa kuwa tunapozungumzia usawa baina ya 
mwanamke na mwanaume hatuzungumzii kutengeneza 
tabaka la wanawake wanyanyasaji wa wanaume wala 
hatuzungumzii wanawake kulipa kisasi kwa wanaume 
kutokana na manyanyaso au ukandamizaji ambao 
wameupitia bali tunazungumzia umoja na ushirikiano 
katika kufanya maamuzi na kushirikiana katika masuala 
ya kijamii na kiuchumi kwa lengo la kuwa na familia na 
jamii bora itakayorithishwa na vizazi vijavyo. 

Niwatakie wasomaji wote, Heri ya Mwaka Mpya 2020. 
ARDHI NI UHAI

VIONGOZI WA VIJIJI NGUZO MUHIMU UTETEZI WA 
HAKI ZA WANAWAKE 

Mnamo mwezi Desemba 2019, Ndugu 
Sospeter Salia alifika katika Ofisi ya 
Serikali ya Kijiji cha Nyanzwa, wilaya 
ya Kilolo kwa ajili ya kumshitaki Ndugu 
Wille Nyambasa aliyekuwa anamdai 
Tsh. 270,000/=.  Ndugu Nyambasa 
hakuwa na fedha hizo, hivyo alienda 
ofisi ya serikali ya Kijiji kwa ajili ya 
kuweka rehani nyumba yake ili aweze 
kupewa mkopo. Kulingana na tathmini 
ya viongozi nyumba hiyo ilikuwa na 
thamani ya Tsh. 850,000/=.

Inaendelea uk. 4 

Na Iringa Civil Society Organizations (ICISO)

Cathbert Tomitho

Taasisi ya Iringa Civil Society 
Organizations (ICISO – 
UMBRELLA) inatekeleza 
mradi kutoa elimu ya haki za 

ardhi kwa wanawake katika wilaya za 
Iringa na Kilolo za mkoani Iringa. Mradi 
huu unafadhiliwa na shirika la Foundation 
for Civil Society. Utoaji wa elimu hii 
unatokana na kukithiri kwa vitendo vya 
ukiukwaji wa haki za binadamu kwa 
wanawake hususani kwenye kumiliki 
ardhi na mali nyinginezo. Katika 
wilaya hizi mbili kuna matukio mengi 

Pichani: aliyesimama ni Mwenyekiti wa kijiji cha Nyanzwa ndugu Samson Masambuli wakati akifungua mojawapo ya mafunzo yaliyofanyika kijijini. 

ya wanawake kunyanyaswa kutokana 
na kutokufahamu haki za wajibu wao 
katika kutetea haki zao za ardhi. 

Mwezi Agosti 2019 ICISO ilifanya 
mafunzo ya uelewa wa Sheria za Ardhi 
hasa hasa Sheria ya Ardhi ya Vijiji ya 
mwaka 1999 pamoja na elimu ya uelewa 
kuhusiana na masuala ya ndoa na mirathi. 
Maeneo haya yalipewa kipaumbele 
kutokana na tafiti zilizofanywa na 
kubaini kuwa haya ndio maeneo makuu 
yanayowasumbua wanawake. 

Mkurugenzi Mtendaji, 
Taasisi ya Utafiti na 

Utetezi wa Haki za Ardhi
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Inatoka uk. 1 

MAFUNZO YA HAKI ZA ARDHI YAREJESHA ARDHI 
NA WATOTO

shemeji zao kutoka kwenye nyumba 
na mashamba waliyoyatolea jasho 
kuyapata yeye na mumewe kabla 
hajafariki. 

Pamoja na uwepo wa Sera na Sheria 
zenye vipengele vinavyompa haki 
mwanamke ya kupata, kutumia, kuuza, 
kugawa na kumiliki ardhi lakini bado 
unyanyasaji na ukiukwaji wa haki za 
wanawake unaendelea kwenye mikoa, 
wilaya na vijiji mbalimbali nchini. Kwa 
mfano kifungu cha 20(2) cha Sheria ya 
Ardhi ya Vijiji namba 5 ya mwaka 1999 
kinakataza matumizi ya mila na desturi 
zinazowanyima wanawake, watoto 
au watu wenye ulemavu njia halali za 
kumiliki, kukalia au kutumia ardhi ni 
batili hivyo hazipaswi kutumika katika 
usimamizi na utatuzi wa migogoro ya 
ardhi.

Taasisi isiyo ya kiserikali ya Alpha 
Visible Community Development 
(AVCD) inatekeleza mradi wa haki za 
ardhi kwa wanawake katika wilaya ya 
Kilolo, mkoani Iringa kupitia ufadhili 
wa shirika la Foundation for Civil 
Society. Mradi huu unahusisha kutoa 
elimu ya haki za ardhi kwa wanawake 

kupitia njia za sanaa. Elimu inayotolewa 
na taasisi hii imeweza kuwasaidia 
wasichana na wanawake ambao hapo 
kabla hawakufahamu wafanye nini ili 
kupata haki zao ambazo zilishapotea 
kutokana na kutokufahamu wajibu 
wao kwa mujibu wa sheria za taratibu 
nyingine.

Mojawapo ya mfano wa wanawake 
ambao wamenufaika na elimu hii ni Bi. 
Dorice P. Mbaluka mwenye umri wa 
miaka 27 mkazi wa Kijiji cha Luhindo, 
wilayani Kilolo. Bi. Dorice ni mjane 
aliyefiwa na mumewe Novemba 2, 
2015. Bi. Dorice anaeleza kuwa;

“…Siku saba tu baada ya mazishi ya 
marehemu mume wangu. Shemeji zangu 
walikuja kuchukua vyombo vya ndani 
vikiwemo; kitanda na magodoro vitu 
ambavyo tulivinunua pamoja na mume 
wangu. Vilevile waliuza na shamba la 
ekari mbili lililokua tegemeo letu katika 
kilimo. Baadae tena walikuja na kuuza 
nyumba na kunilazimisha kutia saini 
ya kukubali kuuza nyumba. Nilikataa 
shuruti yao ndipo waliponikataza 
kufanya maendelezo kwenye ardhi 
yangu na katika nyumba yangu...” 

Manyanyaso na ukiukwaji huu wa haki 
za Bi. Dorice uliibuliwa wakati wa 
mafunzo kupitia mkutano wa hadhara 
uliofanyika Septemba 2019. Taasisi 
ya AVCD ilitoa elimu ya haki za ardhi 
pamoja na kumpa Bi. Dorice ushauri wa 
kisheria ikiwa ni pamoja na kukutana 
na Baraza la Ardhi la Kijiji ili apewe 
haki ya kurudishiwa ardhi yake pamoja 
na kumiliki nyumba aliyojenga na 
marehemu mumewe. 

Dorice alifungua shauri katika Baraza 
la Ardhi la Kijiji ambapo mgogoro 
huo ulisuluhishwa kwa kumuhusisha 
Baba Mkwe wake na ndugu wengine 
wa mume wake. Mpaka kufikia 
Januari 2020 Baraza la Ardhi la Kijiji 
lilihitimisha shauri husika kwa kuamua 
kuwa Bi. Dorice arudishiwe mali 
zilizochukuliwa pamoja na kuendelea 
kuishi kwenye nyumba ambayo hapo 
awali ndugu za mumewe walitaka 
kuiuza kwa lazima. Kwa sasa, Bi. Dorice 
na familia yake wanaishi kwa amani na 
furaha baada ya kuweza kuipata haki 
yao ambayo ilikuwa inadhulumiwa na 
watu wachache kwa kutumia mila na 
desturi kandamizi.

Mwenyekiti wa kijiji cha Nyanzwa 
Ndugu Samson Masambuli kabla ya 
kuridhia nyumba hiyo kuwekwa rehani 
alitaka kufahamu kama mke wa Ndugu 
Nyambasa alikuwa na taarifa kuhusiana 
na nyumba hiyo kuwekwa rehani na 
kama alikuwa ameridhia na ataweka 
saini kwenye nyaraka za uwekaji 
rehani. Uamuzi wa Mwenyekiti kutaka 
kufahamu kama mke wa muweka 
nyumba rehani anafahamu ulitokana 
na mafunzo aliyoyapata kutoka taasisi 
ya ICISO ambayo ilitoa mafunzo kuwa 
kifungu cha 114 cha Sheria ya Ardhi 
namba 4 ya mwaka 1999, kinatoa ulinzi 
kwa mali ya ndoa pale inapowekwa 

rehani kwa kuainisha kwamba rehani 
itakuwa halali endapo itakuwa na saini 
inayoonyesha mke au wake kuridhia 
uwekaji wa rehani wa nyumba au ardhi 
hiyo. 

Vilevile kifungu cha 8 cha Sheria ya 
Rehani namba 17 ya mwaka 2008, 
kinazungumzia wajibu wa mkopaji 
kumjulisha mkopeshaji kuwa ana 
mke na ameoa, hivyo ni muhimu kwa 
mkopaji kutoa taarifa kuwa yeye ana 
mke au mume. 

Kutokana na elimu hii imekuwa 
rahisi hata kuepuka utapeli wa watu 

kudhulumiwa nyumba, ardhi na 
mali nyingine kutokana na kuepuka 
kufanya mauzo, uwekaji rehani na 
hata kutokufanya malipo pasipo 
kuwashirikisha viongozi wa vijiji 
pamoja na wanawake na watoto. 
Halikadhalika elimu ya utambuzi wa 
Sheria za Ardhi na haki za wanawake 
umesaidia katika kupunguza na kuondoa 
kabisa ujanja na utapeli uliokuwa 
unafanywa na baadhi ya viongozi 
wa vijiji ambao sio waadilifu ambao 
walikuwa wakiwadhulumu wanavijiji 
haki zao kutokana na kutokufahamu 
haki zao kwa mujibu wa sheria. 

Inatoka uk. 3

Na Inter Religious VICOBA

	

Pichani: Bi. Halima Yasin Ramadhani akilima katika shamba lake la mahindi

Mtandao wa IR 
VICOBA Singida 
unatekeleza mradi 
wa kuwawezesha 

wanawake kufahamu haki 
zao ikiwemo haki ya kupata 
kutumia na kumiliki ardhi katika 
Manispaa ya Singida kupitia 
ufadhili wa shirika la Foundation 
for Civil Society. Moja ya sababu 
ya msingi ya kutekeleza mradi 
huu ni kutokana na wasichana 
na wanawake waishio mijini na 
pembezoni mwa miji kutokuwa 
na taarifa sahihi kuhusu haki 
zao za kumiliki ardhi na mali 
nyingine. Ukosefu huu wa 
taarifa sahihi unatokana na elimu 
duni ambayo wanawake walio 
wengine wanayo katika maeneo 
mengi ya mkoa wa Singida. Hali 
hii inathibitisha ule msemo wa 
“kutafuta haki usiyoijua ni jambo 
lisilowezekana”. 

Changamoto hii ya kielimu na 
utambuzi wa haki imewafanya 

wanawake wengi kubaki nyuma 
kimaendeleo japokuwa ndio 
wazalishaji wakubwa katika 
shughuli za kilimo, ufugai na 
shughuli mbalimbali za kijamii 
na kiuchumi zinazoingiza kipato 
kwenye familia zao. Hii ni tofauti 
na wanaume ambao baadhi yao 
wamekuwa wakizikimbia familia 
zao kwa sababu ya kwenda 
kutafuta fedha nje ya maeneo ya 
majumbani kwao. 

Katika utekelezaji wa mradi huu 
taasisi ya IR Vicoba imekuwa 
ikiwasaidia wanawake walio 
wengi ambao kwa muda 
mrefu wamekuwa wakipitia 
manyanyaso ya kutokufahamu 
haki zao za ardhi. Mfano 
mmojawapo ni wa Bi. Halima 
Yasin Ramadhani mwenye umri 
wa miaka 39 mkazi wa kata ya 
Mungumaji. Bi. Halima ni mjane 
mwenye watoto sita. Baada ya 
kufiwa na mume wake alianza 
kupokea vitisho kutoka kwa 

ndugu za marehemu mume wake 
wakishinikiza aondoke katika 
nyumba aliyokuwa akiishi na 
mume wake huku wakimtaka 
awaache watoto wao. Vitisho 
na mashinikizo ya wakwe 
zake yalimfanya Bi. Halima 
kuishi kwa hofu na kushindwa 
kujihusisha na uzalishaji mali 
ikiwemo kilimo kutokana na 
katazo la kutokutumia mashamba 
ya familia. Bi. Halima aliishi 
kwenye manyanyaso haya kwa 
takribani miaka minne.

Mnamo tarehe 05/08/2019,Bi. 
Halima alipata mafunzo ya Sheria 
za Ardhi na taratibu za utatuzi 
wa migogoro ya ardhi. Baada 
ya mafunzo aliweza kupeleka 
shauri lake katika Baraza la Kata 
na kufanikiwa kushinda hivyo 
kurejeshewa mashamba yake. 
Mpaka sasa,Bi. Halima yupo huru 
na watoto wake na amefanikiwa 
kulima mahindi katika ekari tatu 
na nusu za hilo eneo.

Bi. Halima anashukuru 
sana kwa kuipata hii elimu 
kwasababu imewawezesha 
hata wanawake wenzake katika 
Kata ya Mungumaji kuwa jasiri 
katika kutetea haki zao pale 
wanaponyanyaswa. Bi.Halima 
anasema; 

“…Naomba elimu zaidi iendelee 
kutolewa kwani ndio iliyofanya hata 
wakwe zangu waridhie niendelee 
kutumia ardhi niliyoachiwa na 
mume wangu …” 
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MSAADA WA KISHERIA WATOA 
AHUENI KWA WANAFAMILIA 
Ni wazi kwamba, hata 

kabla ya ujio wa 
Sheria za ardhi na 4 
na 5 za mwaka 1999 

zilikuwepo namna mbalimbali 
za watu kujipatia ardhi. Sheria 
za ardhi zimetambua namna za 
upatikanaji wa ardhi ambazo ni; 
kurithi, kununua, kupewa zawadi 
na kugawiwa na serikali. Pamoja 
na uwepo wa sheria zinazotambua 
aina hizi za kujipatia ardhi, 
bado kuna migogoro mingi sana 
inayotokea inayohusiana na 
ukosefu wa uelewa wa taratibu.  

Shida Raphael (47) mkazi wa 
kitongoji cha Mkesa, kijiji cha 
Bonye, Halmashauri ya Wilaya 
ya Morogoro, amekuwa na 
mgogoro wa ardhi na serikali ya 
kijiji juu ya umiliki wa shamba la 
urithi toka kwa marehemu baba 
yao Mzee Raphael Ngubi. 

Mwanzoni mwa mwaka 2005, 
halmashauri ya kijiji cha Bonye 
kitongoji cha Sogea Mbele 
ilitangaza kugawa mashamba 
kwa wananchi. Kupitia mchakato 
huo Mzee Raphael alifanikiwa 
kupata ardhi yenye ukubwa wa 
ekari 49 kwa niaba ya watoto 
wake wawili Shida Raphael na 
Paulo Raphael kupitia mchakato 
rasmi wa ugawaji kwa ardhi 
uliosimamiwa serikali ya kijiji.  

Mwaka 2006 Mzee Raphael 
alifariki, baada ya hapo watoto 
wa marehemu waliendelea 
kufanya shughuli za kilimo 
cha mpunga katika eneo hilo 
bila usumbufu. Tatizo lilianza 

mwaka 2010 ambapo wanae 
wawili Shida Raphael na Paulo 
Raphael walifika katika ofisi ya 
Kijiji cha Bonye kwa lengo la 
kuomba kukabidhiwa eneo hilo 
waliloachiwa na baba yao, jambo 
ambalo halmashauri ya kijiji 
hawakuafiki.

Licha ya Shida na Paulo kueleza 
namna baba yao alivyopata 
shamba hilo na kuonesha baadhi 
ya nyaraka zinazoonesha umiliki 
wa shamba hilo bado viongozi 
hao walitilia mashaka na 
kushindwa kuwapa msaada. 

Hadi kufikia mwaka 2011, bado 
familia hiyo ilikua inahangaika 
kupata suluhu na Kijiji ambapo 
viongozi wa serikali ya kijiji 
walipeleka suala hilo katika 
mkutano mkuu wa kijiji ambapo 
wananchi wanaofahamu ukweli 
wa jambo hilo walisema shamba 
hilo ni mali ya Mzee Raphael 
hivyo watoto wake wakabidhiwe.

Mwaka 2016, Kituo cha 
Wasaidizi wa Kisheria Morogoro 
(MPLC) kilianza kutekeleza 
mradi wa ulinzi wa haki za ardhi 
kwa Wanawake na Wajasiriamali 
wadogo katika kijiji cha Bonye. 
Mradi huu ulihusisha kutoa 
mafunzo ya haki za ardhi kwa 
wanavijiji hususani wanawake 
ambapo Bi. Shida alifanikiwa 
kushiriki mojawapo ya mafunzo 
hayo ambapo alipata fursa ya 
kueleza kuhusiana na mgogoro 
wake wa ardhi uliokuwa 
unamkabili. Wanasheria wa 
MPLC walimkutanisha Bi. 

Shida, familia yake na viongozi 
wa Halmashauri ya Kijiji na 
pamoja walipitia nyaraka zote 
zilizotumika kugawa ardhi. 
Baada ya majadiliano ya muda 
mrefu ilibainika kuwa ardhi 
ambayo ilikuwa na mgogoro 
ilikuwa ni mali halali ya familia. 
Hivyo Halmashauri ya Kijiji 
irejeshe ardhi hiyo kwa Bi. Shida 
Raphael na Bw. Paulo Raphael 
ambao walikuwa ndio wamiliki 
halali. 

Mnamo tarehe 16/05/2019 
Halmashauri ya Kijiji cha Bonye 
kupitia Kamati ya Huduma za 
Jamii walifanya upya upimaji 
wa ardhi hiyo ambapo wahusika 
walikabidhiwa rasmi ekari 49 
za ardhi waliyokuwa wanaidai. 
Baada ya kurudishiwa ardhi yao 
Bi. Shida alinukuliwa akisema 
yafuatayo;  

“…Mvutano baina yangu na 
Halmashauri ya Kijiji ulinifanya 
nishindwe kuendeleza shamba 
kutokana na vikao vya kila mara. 
Niliingia gharama nyingi sana 
katika ufuatiliaji lakini nashukuru 
hatimaye nimefanikiwa kulirudisha 
eneo hili…”.

Wanavijiji na hususani wanawake 
katika Kijiji cha Bonye na vijiji 
jirani walipata ujasiri mkubwa 
kutokana na ushindi wa Bi. Shida 
na kaka yake Paulo na hii imeinua 
hamasa kwa wanavijiji kuamka 
na kuanza kutetea haki zao za 
ardhi zilizodhulumiwa miaka 
ya nyuma kipindi hicho wakiwa 
hawana uelewa wa Sheria za 
Ardhi. 

MACHAPISHO YAWA CHACHU YA 
UTETEZI WA HAKI ZA WANAWAKE

Na Knowledge Attitude and 
Practice Foundation (KAPS)

Wilaya ya Mufindi 
mkoani Iringa ni 
wilaya inayokabiliwa 

na matukio mengi ya ukiukwaji 
wa haki za wanawake hususani 
kwenye umiliki wa ardhi na mali. 
Hii ni kutokana na mila kandamizi 
za makabila yanayoishi kwenye 
wilaya hii. Taasisi ya KAPs 
Foundation inatekeleza mradi 
wa haki za ardhi kwa wazalishaji 
wadogo katika wilaya ya Mufindi, 
Iringa. Mradi huu unafadhiliwa 
na Foundation for Civil Society. 

Makala hii itasimulia mojawapo 
ya mafanikio ambayo ni matokeo 
ya utekelezwaji wa mradi 
huu. Simulizi hii inamuhusu 
Bi. Diana Msimbwa mwenye 
umri wa miaka 50 wa Kijiji 
cha Tambalang’ombe, Kata ya 
Saadani, Wilaya ya Mufindi. 
Miaka nane iliyopita Bi. Diana 
alidhulumiwa ardhi ekari 3 na 
wajomba zake baada ya Mama 
yake mzazi kufariki. 

Bi. Diana aliporwa ardhi hii 
kutokana na mila na desturi 
za jamii ya Wahehe ambazo 
haziruhusu mwanamke kurithi 
ardhi kutoka kwa wazazi pindi 
wanapofariki ardhi yote hurudi 
kwa wanaume walioko kwenye 
familia husika. Bi. Diana 
anaeleza zaidi;

 

“...Wajomba walivyonipora ardhi 
ya marehemu Mama yangu sikuwa 
na jambo la kufanya kwa sababu 
nilifahamu ndio mila za kabila letu la 
Wahehe ambazo hazimpi mwanamke 
nafasi ya kurithi ardhi...”.   

Bi. Diana alifanikiwa kuhudhuria 
mafunzo ya haki za ardhi 
kwa wanawake yaliyokuwa 
yameandaliwa na taasisi ya KAPs 
Foundation. Katika mafunzo hayo 
alifanikiwa kupata kipeperushi 
kilichokuwa kinachambua haki 
za ardhi kwa wanawake kwa 
mujibu wa Sheria ya Ardhi namba 
4 na namba 5 za mwaka 1999. 
Niliposoma kile kipeperushi 
nilibaini kuwa Sheria za Ardhi 
zinampa mwanamke haki ya 
kupata, kutumia, kumiliki, kuuza, 
kununua, kugawa sawa sawa 
na haki aliyonayo mwanaume. 
Hapo ndipo alipoamua kumfuata 
mjomba wake na kumpatia kile 
kipeperushi akisome naye aelewe 
Sheria inasema nini kuhusu haki 
ya mwanamke. 

“Niliamua kumpelekea kile 
kipeperushi mjomba wangu 
ili naye akisome kwa sababu 
niliamini kuwa ningemueleza kwa 
mdomo tu hasingenielewa na wala 
hasingefanya kile nilitaka akielewe 
ambacho nikunirudishia ardhi ya 
mama yangu...” anasimulia Bi. 
Diana

Baada ya mjomba wake kusoma 
kile kipeperushi alielewa 
kilichokuwa kimeandikwa, 
hakuwa mbishi sana kwa 
sababu kipeperushi kilieleza 
mambo yote kwa uwazi. Mnamo 
tarehe 13.09.2019 Mjomba 
aliitisha kikao cha ukoo na 
kuwafafanulia ndugu zake 
kuhusu kilichoandikwa kwenye 
kipeperushi hivyo aliamua 
kumrudishia Bi. Diana shamba 
la ekari 3 ambalo lilichukuliwa 
kutoka kwake. 

Akizungumza katika mkutano 
wa hadhara Afisa Maendeleo 
ya Jamii Kata ya Saadani, Bi. 
Gesela Shinyambala alieleza 
namna mafunzo ya haki za 
ardhi yalivyomsaidia Bi. Diana 
kupata haki yake ambayo 
alikuwa amedhulumiwa kwa 
miaka mingi. Afisa Mtendaji 
wa Kata aliwahimiza wanavijiji 
wote kuhudhuria mafunzo hayo 
pamoja na kujisomea machapisho 
ya masuala ya ardhi ili yawasaidie 
katika kumiliki ardhi zao kihalali 
na kuacha kudhulumu haki za 
watu wengine. 

Na Morogoro Paralegal Centre (MPLC)
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WASAIDIZI WA KISHERIA WAWAJENGEA 
UJASIRI WANAWAKE

Katika jamii za 
kitanzania, wanawake 
w a m e k u w a 
wakidhulumiwa haki 

zao hasa kwenye suala la umiliki 
wa ardhi na mali kwa kutopewa 
nafasi ya kufanya maamuzi wakati 
uuzwaji au rehani. Kifungu cha 
114 cha Sheria ya Ardhi namba 
4 ya mwaka 1999, kimetoa ulinzi 
kwa mali ya familia kuwekwa 
rehani kwa kuainisha kwamba 
rehani ya nyumba ya familia 
itakuwa halali endapo itakuwa 
na saini inayoonesha Mke au 
Wake kuridhia uwekaji wa 
rehani wa nyumba hiyo. Vilevile 
kifungu cha 161(3) cha Sheria ya 
ardhi namba 4 ya mwaka 1999, 
kinaainisha kwamba kabla ya 
uuzwaji wa ardhi ya familia ni 
jukumu la mnunuzi kujiridhisha 
kuwa ridhaa ya mke au wake 
halali imepatikana. Pamoja na 
uwepo wa taratibu na sheria nzuri, 
bado jamii hususan wanawake 
wanaendelea kutengwa na 
maamuzi mengi hufanywa na 
wanaume pekee. 

Katika kuendelea kutoa elimu, 
kuchochea kasi ya kutokomeza 
mila kandamizi na kuleta usawa 
katika jamii, TAWLA kupitia 
ufadhili wa Foundation for 
Civil Society kwenye mradi 
wa haki za ardhi na mali kwa 
wanawake katika jamii ya Meru, 
wametoa mafunzo kwa wasaidizi 
wa kisheria wa TASWIRA 
YA HAKI. Mafunzo yalihusu 
kuimarisha huduma ya msaada 
wa kisheria kwa kuzingatia 
taratibu na utambuzi wa wajibu 
wao kama inavyotambulika na 
Sheria ya Msaada wa Kisheria 

Pichani:Wajumbe wa kikundi cha Vicoba cha Iguluba wakiwa kwenye kikao chao cha kawaida. 

VICOBA YATUMIKA KUTETEA HAKI 
ZA ARDHI KWA WANAWAKE

Vicoba ni vikundi 
maarufu sana vijijini 
na mijini, hapo 
awali iliaminika 

kuwa Vicoba ni kwajili ya 
wanawake tu. Ingawa kwa miaka 
ya karibuni kumekuwepo na 
mabadiliko makubwa kwasababu 
hata wanaume wamekuwa 
wakijiunga kwenye vikundi hivi. 
Halikadhalika imezoeleka kuwa 
vikundi vya Vicoba ni kwajili ya 
kuweka na kukopa fedha tu na 
sio kwajili ya kufanya masuala 
mengine. 

Hali ni tofauti katika Kijiji cha 
Iguluba, Kata ya Malengamakali, 
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 
ambapo kumeanzishwa kikundi 

cha Vicoba ambacho pamoja na 
masuala ya kuweka na kukopa 
fedha kikundi hiki kinajihusisha 
na kutoa mafunzo ya masuala 
ya haki za ardhi kwa wanawake 
na wanavijiji vingine. Kikundi 
hiki kina jumla ya wajumbe 19 
ambapo miongoni mwao kuna 
waliopata mafunzo kuhusu ardhi, 
kilimo, biashara na ujasiriamali 
yaliyotolewa na taasisi ya 
TARWOC. 

Baada ya wajumbe hawa 
kupata mafunzo haya waliamua 
kuanzisha ukusanyaji wa mtaji 
wa fedha ili waweze kuanzisha 
biashara mbalimbali ikiwemo 
kutengeneza batiki na ufugaji wa 
kuku wa kienyeji. Kutokana na 

moyo wa hali ya juu miongoni 
mwa wanakikundi waliweza 
kukusanya fedha ambayo 
iliwawezesha kukodi shamba la 
ekari 3 ambalo wameshaliandaa 
kwa lengo la kulima alizeti 
kwajili ya kujiongezea kipato kwa 
mwanakikundi mmoja mmoja na 
kwa kikundi kwa ujumla. 

Hadi kufikia mwezi Oktoba 2019 
kikundi kilikuwa kimeweza 
kukusanya jumla ya Tsh. 
3,828,000/= ambazo wameanza 
kukopeshana wenyewe kwa 
wenyewe ili kufanya maendeleo 
binafsi kwenye mashamba 
waliyonayo na familia zao. Uimara 
wao wa kiuchumi umeweza pia 
kuimarisha uhakika wa kumiliki 
ardhi kwa wanakikundi hawa 
ikiwa ni pamoja na wanawake 
ambao hapo kabla walishindwa 
kuitumia, kuilinda na kuimiliki 
ardhi kutokana na kukosa 
nguvu za kiuchumi. Mmoja wa 
wanakikundi Bi. Mayasa Kidope 
alisema yafuatayo baada ya 
kuhojiwa;

‘‘…nasikia fahari kuwa mmoja 
wa wanakikundi hiki kwa sababu 
maisha yangu yamebadilika kifikra 
na kiuchumi, hapo kabla nilikuwa 
natumia zaidi ya shilingi elfu mbili 
kwa siku kununua pombe za kienyeji 
hivyo nikaishia kuwa maskini. Kwa 
sasa nimeacha kabisa kupoteza 
fedha kwenye pombe badala yake 
nimejikita kwenye biashara na 
kilimo ili nipate fedha za kununua 
hisa na kurejesha mkopo ili maisha 
yangu na ya watoto na wajukuu 
yawe mazuri…” 

namba 1 ya 2017.

Wasaidizi wa kisheria 
hushirikiana na TAWLA kusaidia 
jamii hususani wanawake walio 
kwenye ndoa kutokana na kesi 
nyingi zinazohusu wanawake 
zinatokana na manyanyaso 
wanayoyapata ambazo matumizi 
mabaya ya mali yanayochagizwa 
na maamuzi ya waume peke 
yao katika jamii ya wameru 
yanachochea kasi ya manyanyaso 
kwa wanawake ikiwemo kupigwa 
na mali kuharibiwa na waume 
zao. 

Mfano mmojawapo ni wa Bi. 
Rosemary Josephat mkazi wa 
kijiji cha Mulala Wilaya ya Meru 
ambaye alikuwa akinyanyasika 
kwa mume wake kwa kupigwa na 
kutoshirikishwa katika maamuzi 
mbalimbali ndani ya familia. 
Kwa kipindi kirefu cha ndoa yao, 
mume wake amekua akichukua 
mamlaka ya kuuza ardhi bila 
ridhaa ya mkewe. Bi. Rosemary 
aliweza kufika katika kituo cha 
msaada wa kisheria TASWIRA 

YA HAKI na kupata huduma 
ambapo TAWLA ilimsaidia 
kufungua kesi ya jinai dhidi ya 
mume wake ambapo mpaka sasa 
kesi inaendelea vizuri kukiwa 
na matumaini ya Bi. Rosemary 
kupata haki yake. 

Kwa ujumla TAWLA imekuwa 
ikipokea kesi nyingi kutoka kwa 
wanawake wa vijijini na mijini 
ambao wanadhulumiwa haki 
zao kutokana na kutokufahamu 
Sheria za Ardhi kwa sababu 
utekelezaji wa sheria huko vijijini 
unafanyika taratibu sana na hivyo 
wanawake hawafahamu nini 
wafanye ili kulinda haki zao za 
kupata, kutumia, kumiliki, kuuza 
na kununua ardhi kama ambavyo 
wanaume walivyo na haki hizo. 
Manyanyaso haya kwa wanawake 
yanatokana na historia ya kabila 
la Wameru katika kusimamia 
mila zake na kuhakikisha 
kuwa mila zao zinatumika. 
Wasimamizi wakubwa wa mila 
hizi ni wanaume ambao ndani ya 
hizo mila kuna mila nzuri na mila 
kandamizi.

Pichani: Timu ya ufuatiliaji na tathmini ya HAKIARDHI pamoja na maafisa TAWLA na wa kituo cha TASWIRA YA HAKI

Na Tanzania Women 
Lawyers Association 

(TAWLA) Na Tanzania Rural Women 
and Children Development 
Foundation (TARWOC)
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WANAWAKE WA KIMAASAI 
WANUFAIKA NA ARDHI  

Na Ujamaa Community 
Resource Team (UCRT)

Taasisi ya Ujamaa 
Community Resource 
Team inatekeleza mradi 
wa haki za ardhi kwa 

wanawake katika Wilaya ya 
Kiteto, mkoani Manyara. Jamii 
kubwa inayoishi kwenye wilaya 
hii ni Wamaasai na ni dhahiri 
kabisa kuwa jamii hii inaongoza 
kwa kuwa na mila zisizoyumba 
zinazosimamia wanajamii wake. 
Pamoja na uimara wa mila na 
desturi za jamii hii bado kuna 
mila ambazo ni kandamizi 
kwa wanawake, wanawake 
wanabanwa na mila za jamii hii 
katika kupata na kumliki mali 
ardhi ikiwa ni mojawapo ya mali 
hizi. Wanawake katika jamii 
hii hawaruhusiwi kurithi ardhi 
kutoka kwa wazazi wao na hata 

Baada ya mume kukubali kugawa 
ardhi kwa wake zake kuliibuka 
mgogoro mwingine wa kiasi cha 
ardhi ambacho mke mkubwa 
anatakiwa kupata na mke mdogo 
anatakiwa kupata kwasababu 
kutokana na mila za Kimaasai 
mke mkubwa anatakiwa kupata 
zaidi ya mke mdogo. Mume wa 
wanawake hawa yeye alitaka 
kuwapatia ardhi sawa kwa sawa 
jambo ambalo lilileta mtafaruku 
mkubwa baina ya mke mkubwa 
ambaye alitaka kupewa ardhi 
kubwa zaidi kwasababu yeye 
ndie aliyehusika kwenye kutafuta 
na kuandaa mashamba hayo kwa 
muda mrefu kabla ya mke mdogo 
kuolewa. 

Baada ya majadiliano ya 
muda mrefu mke mkubwa,Bi. 
Magdalena alikubali ushauri 
wa mume wake wa kila mmoja 
kupata ekari 50. Kwa kuwa Bi. 
Magdalena hakuwa na mtaji 
wa kulima eneo lote la ekari 

50, aliamua alikodishe shamba 
lote kwa malipo ya shilingi elfu 
thelathini (Tsh 30,000/=) kwa 
ekari na kupata jumla ya shilingi 
milioni moja na laki tano (Tsh 
1,500,000/=). Kwa kutumia 
pesa alizopata,Bi. Magdalena 
alinunua ndama jike 4, Kondoo 
2, na pesa zilizobaki aliagiza 
nguo za kimaasai za kuuza 
nyumbani pamoja na kufungua 
duka la bidhaa za rejareja ambalo 
anamiliki yeye pamoja na mdogo 
wake. Biashara na amani aliyo 
nayo kwa kumilikishwa ardhi 
kisheria imebadilisha maisha 
yake kijamii na kiuchumi. Bi. 
Magdalena alipohojiwa alisema 
yafuatayo; 

“…maisha yangu yamebadilika sasa 
naweza kujitegemea na kuhimili 
ugumu wa maisha, nafurahi sana 
sababu sisi wanawake wa Kimaasai 
tunachukuliwa kama watoto 
lakini sasa nimekuwa mfano bora 
wa maendeleo kwa wanawake 
wenzangu…

waume zao wanapofariki huwa 
hawana haki ya kumiliki ardhi 
walizozitafuta pamoja kwenye 
mahusiano yao. 

Matumizi ya mila hizi kandamizi 
yameendelea kutumika kwa 
muda mrefu kwenye jamii hizi 
kutokana na kutokuwa na elimu 
ya kutosha kuhusiana na Sheria 
ya Ardhi ambayo imetoa haki 
na wajibu kwa kila Mtanzania 
mwanaume na mwanamke wa 
kupata, kutumia na kumiliki 
ardhi. Hii inatokana na Sheria za 
Ardhi namba 4 na 5 za mwaka 
1999 zina vifungu vizuri ambavyo 
vinalinda na kutetea haki za 
wanawake. Mfano ni kifungu 
cha 3(2) ambacho kinaainisha ya 
kwamba;

Samweli mwenye watoto watatu, 
mkazi wa kijiji cha Lerug kata 
ya Kijungu Wilaya ya Kiteto. 
Yeye na mke mwenzake mdogo 
hapo awali hawakuwa na haki 
ya kupata wala kumiliki ardhi 
kutoka kwa mume wao. 

Ilibidi hadi wanawake hawa 
na mume wao wapate elimu 
ya haki za ardhi kutoka taasisi 
ya UCRT ndipo walipopata 
nafasi ya kumshawishi na 
kushawishika kwa mume wake 
na kuamua kuwapatia wake zake 
ardhi wazimiliki wao wenyewe 
na watoto wao. Haikuwa ni 
rahisi kwa mume wao kukubali 
kuwagawia ardhi wake zake 
lakini kutokana na kujisomea 
machapisho ya haki za ardhi 
pamoja na kuzungumza na 
wakufunzi wa mafunzo haya 
ambao walimueleza umuhimu na 
faida ya kumilikisha wanawake 
ardhi. 

 …ni haki ya kila mwanamke kupata, 
kumiliki, kutumia, kuuza au kuigawa 
ardhi ifahamike kuwa ni sawa sawa 
na haki ya mwanaume yoyote kwa 
viwango na masharti yaleyale... 

Vilevile, kifungu cha 20 cha 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 
5 ya mwaka 1999 kinaainisha 
kwamba;

…matumizi ya mila na desturi 
zinazowanyima wanawake, watoto 
au watu wenye ulemavu njia halali 
za kumiliki, kukalia au kutumia 
ardhi ni batili… 

Pamoja na vifungu hivi 
vizuri bado kuna wanawake 
wananyanyasika kutokana na 
kutokufahamu haki na wajibu 
wao. Kwa mfano Bi. Magdalena 

 Pichani:Bi. Magdalena akiwa na mifugo yake aliyoweza kuinunua baada ya kukodisha ardhi aliyopewa na mume wake katika Kijiji cha Lerug
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MILA KANDAMIZI KIKWAZO KWA 
WANAWAKE KUMILIKI ARDHI

Na Women Development 
for Science and Technology 

(WODSTA)

Pichani: aliyesimama ni Laigwanani wa Wamaasai, Mzee Joseph Loishiye Kijiji cha Lemanda

Pichani: Adelina Simon (47) kwenye shamba alilorejeshewa 

Pichani: Naseriani Edward (39) akiwa kwenye sehemu ya shamba alilorejeshewa

Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 
1977 na Sheria za 

Ardhi namba 4 na 5 za mwaka 
1999 zinatambua usawa na haki 
za kila Mtanzania katika kupata, 
kutumia na kumiliki mali ikiwa 
ni pamoja na ardhi na rasilimali 
zake. Pamoja na Katiba na Sheria 
hizi kutokuwa na ubaguzi lakini 
bado kuna mila na desturi za 
makabila mengi hapa nchini 
ambazo hazimpi mwanamke 
fursa ya kumiliki mali na ardhi. 
Katika makabila haya mila na 

desturi hazimruhusu mwanamke 
humiliki ardhi moja kwa moja 
bali kupitia kwa mume wake, 
watoto wake wa kiume, ndugu 
zake wa kiume au shimeji zake 
pindi mumewe anapofariki. 

Ingawa katika ngazi ya familia 
na ukoo, mwanamke ana haki 
ya kutumia ardhi kwa shughuli 
za uzalishaji kama vile kilimo 
na ufugaji na wanawake ndio 
wazalishaji wakubwa kwenye 
familia. Ila kwa kutokuwa na haki 
ya umiliki wa ardhi, mwanamke 
amekuwa akikosa maamuzi 

katika mazao yatokanayo na 
ardhi aliyolima. Mila na desturi 
zimempa mwanaume sauti 
na maamuzi hata katika kile 
kinachozalishwa shambani. 

Kufuatia changamoto hii taasisi 
ya WODSTA inatekeleza 
mradi wa haki za ardhi katika 
kijiji cha Lemanda kilichopo 
kata ya Oldonyosambu katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Arusha. 
Miongoni mwa wanufaika wa 
mradi huu ni viongozi wa mila 
na wanawake wajane ambao kwa 
pamoja walipatiwa mafunzo juu 
ya umuhimu na haki ya kumiliki 
ardhi kwa wanawake.

Mzee Loishiye Joseph, ambaye 
ni Laigwanani wa Jamii ya 
Wamaasai mwenye umri wa 
miaka 75 katika alipata mafunzo 
ya haki za ardhi kwa wanawake. 
Mara tu baada ya mafunzo 
amekuwa mstari wa mbele katika 
kuhakikisha kwamba analinda 
na kutetea haki za umiliki ardhi 
kwa wanawake ikiwa ni pamoja 
na kusambaza elimu aliyoipata 
kwa viongozi wengine wa 
kimila kupitia mikutano yao. 
Kwa mfano Mzee Loishiye 
amefanikiwa kuwasaidia wajane 
wawili kurejeshewa ardhi yenye 
ukubwa wa ekari 2 kwa kila 
mmoja. Wajane hawa ni Bi. 
Naseriani Edward (39) na Bi. 
Adelina Simon (47) ambao 
walinyang’anywa ardhi na 
shemeji zao baada ya kufiwa na 
waume zao. 

Kabla ya wajane hawa kupata 
haki yao walipitia matatizo na 
manyanyaso makubwa hali 
iliyowasababishia msongo wa 
mawazo na kuwadhoofisha 
kiuchumi kutokana na kukosa 
ardhi ya kilimo. Kutokana 
na kulelewa katika mila 
kandamizi hawakupata ujasiri 
wa kuwafungulia kesi shimeji 
zao kwasababu wangetengwa 
na familia zao kwa kufanya 
tukio la aibu. Hivyo waliamua 
kupambana kimya kimya pasipo 
kuwa na msaada wowote kwa 
kipindi chote. Mafunzo ya haki 
za ardhi kwa viongozi wa kimila 
na vijiji ndio yaliyokuwa msaada 
kwa wajane hawa baada ya 
kupata nafasi ya kueleza matatizo 
yao na kusikilizwa na wazee wa 
kimila ndipo tatizo lao lilipopata 
ufumbuzi. Mzee Loishiye Joseph 
alifanikiwa kuwakutanisha 
viongozi wengine wa mila, ndugu 
za wajane walioshtakiwa pamoja 
na wajane wenyewe. Baada ya 
majadiliano, kikao kiliamuru 
wajane hao warudishiwe ardhi 
yenye ukubwa wa ekari mbili 
kwa kila mmoja. Makubaliano 
na agizo hilo yaliwekwa katika 
maandishi na kusainiwa na pande 
zote.

Kwa sasa,Bi. Adelina na Bi. 
Naseriani wamefanikiwa kulima 
na kufuga katika mashamba 
waliyorudishiwa ambako 
wanalima mazao ya chakula na 
biashara na kuendeleza familia 
zao. Mzee Loishiye baada ya 
kuhakikisha kuwa wanawake 
hawa wamepata haki yao alisema 
yafuatayo; 

“…Wazee wa mila hatupo tena 
nyuma tumeshtuka, pamoja na 
kulinda haki za akina mama mimi 
binafsi nimeandika urithi sawa 
kwa watoto wangu wote wa kike na 
kiume…”   
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NAFASI YA WANAWAKE KATIKA 
UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI 

Na HAKIARDHI

Sheria ya Ardhi namba 4 na 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji 
namba 5 za mwaka 1999 
zimetungwa kwa lengo la 

kuwezesha utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995. 
Sheria hizi zinaainisha vyombo 
vyenye dhamana ya utatuzi wa 
migogoro ya ardhi na nyumba 
katika mfumo wa kiutawala na 
kimahakama. Lengo la kuwapo 
kwa mifumo hii ni kumwezesha 

na kumrahishia mzalishaji mdogo 
hususani wanawake, walemavu 
na wengine wasiokuwa na uwezo 
wa kukimbizana na kesi katika 
vyombo vya juu vya kimahakama 
kutokana na sababu za gharama 
za safari na malazi pamoja na 
kuwalipa wanasheria. 

Katika ngazi ya kijiji chombo cha 
kiutawala kilichopo ni Kamati ya 
Uamuzi wa Kijiji na chombo cha 

kiusuluhishi ni Baraza la Ardhi 
la Kijiji. Vilevile kuna vyombo 
vingine vya kimahakama 
katika ngazi ya Kata na Wilaya 
ambavyo ni Baraza la Kata na 
Baraza la Ardhi na Nyumba la 
Wilaya. Halikadhalika katika 
ngazi ya kitaifa kuna Mahakama 
Kuu na Mahakama ya Rufaa ya 
Tanzania. 

KONA YA SHERIA 
Mfumo huu wa utatuzi wa 
migogoro ya ardhi wa Mabaraza 
na Mahakama katika ngazi 
ya Kijiji, Kata na Wilaya 
umefafanuliwa kwa kina 
katika sheria ya Mabaraza 
na Mahakama za Utatuzi wa 
Migogoro ya Ardhi Namba 2 ya 
mwaka 2002 iliyoanza kutumika 
tarehe 1/10/2003. Sheria hii 
ilifuta mamlaka ya Mahakama ya 
Mwanzo, Mahakama ya Wilaya 
na Mahakama ya Hakimu Mkazi 
kusikiliza na kuamua masuala 
yote ya madai kuhusu ardhi. 
Vilevile inafuta Mabaraza ya 
Nyumba ya Mikoa, Baraza la 
Rufaa la Nyumba, Mabaraza ya 
Usuluhishi wa Ardhi ya Wilaya 
na Mikoa na Baraza la Rufaa 
la Ardhi. Sheria hii iliunda na 
inatoa majukumu na mamlaka 
ya Mahakama zilizotajwa katika 
Sheria Namba 4 na 5 za mwaka 
1999 kushughulikia migogoro ya 
ardhi na nyumba. 

Nafasi ya wanawake katika 
mfumo wa utatuzi wa migogoro 
ya ardhi imeainishwa katika hatua 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
uteuzi na uchaguzi wa wajumbe, 
akidi ya wajumbe wanaoweza 
kufanya maamuzi pamoja na 
ushiriki wa wanawake katika kila 
hatua ya usuluhishi na utatuzi wa 
migogoro ya ardhi. Kwa mfano, 
Kamati ya Uamuzi wa Kijiji 
wajumbe wake wanapendekezwa 
na Halmashauri ya Kijiji na 
kuthibitishwa na Mkutano Mkuu 
wa Kijiji chini ya kifungu cha 
53 cha Sheria ya Ardhi ya Vijiji 
Namba 5 ya 1999. Kamati hii 
inahusika na usuluhishi wa 
migogoro inayohusiana na 
mipaka ya ardhi, haki za njia na 
maslahi ya wanawake, walemavu, 
na watu wasiokuwepo kijijini. 
Kamati hii ina wajumbe 9, 
wajumbe wanawake wasipungue 
4. Wajumbe wa kamati hii 

watadumu kwa kipindi cha miaka 
3 na wanaweza kuchaguliwa tena 
kwa kipindi kingine cha miaka 
3. Kikao halali cha Kamati hii 
kinatakiwa kuwa na wajumbe 
wasiopungua 5, ambapo 2 kati 
yao ni lazima wawe wanawake. 

Kwa upande wa mfumo wa 
mahakama, ngazi ya awali ni 
Baraza la Ardhi la Kijiji lenye 
jukumu la kusuluhisha migogoro 
yote ya ardhi kijijini. Baraza 
hili linaundwa na wajumbe 7 
kati yao wanawake wasipungue 
3. Wajumbe wa Baraza hili 
wanateuliwa na Halmashauri 
ya Kijiji na kuthibitishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kijiji. Kikao 
halali cha Baraza hili kinatakiwa 
kiwe na wajumbe 4 ambapo 2 
lazima wawe wanawake. 

Ngazi inayofuata ni ngazi ya 
Kata ambapo kuna Baraza la 
Kata linaloundwa na wajumbe 8 
kati yao wanawake wasipungue 
3. Wajumbe hawa wanateuliwa 
na Kamati ya Maendeleo ya Kata 
kama ilivyofafanuliwa kwenye 
Sheria ya Mabaraza ya Kata ya 
mwaka 1985. Mwenyekiti wa 
Baraza huchaguliwa miongoni 

mwa wajumbe. Katibu wa Baraza 
ni mwajiriwa wa Halmashauri ya 
Wilaya na sio mjumbe wa Baraza 
bali ni Katibu wa Baraza tu.

Katika ngazi ya Wilaya kuna 
Baraza la Ardhi na Nyumba 
la Wilaya linaloongozwa 
na Mwenyekiti ambaye ni 
Mwanasheria kwa taaluma. 
Mwenyekiti huajiriwa na Wizara 
ya Ardhi kwa kuzingatia vigezo 
vya ajira. Mwenyekiti wa Baraza 
hili husaidiwa na Wazee wa 
Baraza 7 ambapo 3 kati yao 
ni wanawake wanaoteuliwa 
na Waziri wa Ardhi kwa 
kushirikiana na Mkuu wa Mkoa 
ambapo wilaya inapatikana. 

Katika ngazi ya juu kuna 
Mahakama Kuu na Mahakama ya 
Rufani inayoongozwa na majaji. 
Miongoni mwa majaji waliopo 
kuna kuna Majaji wanawake 
katika vyombo hivi hivyo sheria 
haijabagua jinsi katika mfumo wa 
kutatua migogoro ya ardhi nchini. 
Sheria zote zinasisitiza nafasi ya 
mwanamke katika vyombo hivi 
kwa lengo la kuhakikisha kuwa 
maslahi ya wanawake katika 
ardhi yanalindwa ipasavyo. 
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