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UTANGULIZI:

Ardhi Yetu (AYP +) ni programu ya kitaifa inayohusika na utetezi 
wa haki za ardhi kwa kuimarisha utekelezaji wa shughuli ndani ya 
jamii huku ikijenga uwezo wa kuhimili na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi. 

AYP+ imjejikita katika kujenga uwezo wa asasi za kiraia nchini, 
kuimarisha makongamano ya kitaifa, na majukwa ya pamoja ya 
utetezi yaliyoanzishwa wakati wa awamu ya kwanza ya Programu 
hii. 

Dhumuni la programu ni kufanikisha lengo lake kuu la kuwa na jamii 
na asasi za kijamii zinazofanya utetezi juu ya kuwepo kwa sekta 
ya ardhi jumuishi na wazi, haki ya umiliki wa ardhi iliyoimarishwa, 
jamii za wafugaji na wakulima wadogo wenye uwezo wa kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi —hususani wanawake. 

Mradi huu unashirikiana na wabia mkakati watatu: Jumuiko la 
Maliasili Tanzania (TNRF), Taasisi ya HAKIARDHI ,  na Asasi ya 
kiraia inayofanya kazi na jamii za kifugaji PAICODEO. 

Mradi unafadhiliwa na shirika la CARE Denmark kupitia CARE  
nchini Tanzania. Mradi unafanya kazi  katika wilaya 10 ambazo ni 
Iringa vijijini, Chemba, Kiteto, Simanjiro, Kilolo, Mufindi, Morogoro, 
Kilombero, Mvomero na Kilosa. 

Programu hii inaendana na dira inayotaka kuona jamii yenye nguvu 
na sauti ambazo ni chanzo cha suluhu za uhakika za umiliki wa 
ardhi na uwezo wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi. 

Uwezo wa uhimilivu ni suala nyeti na jipya ambalo lilianzishwa 

kwa kutambua kuwa uwezo wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi 
utategemea usimamizi endelevu wa ardhi na maliasili.  
Malengo mahususi ya AYP+ ni:

Jamii: Jamii inauwezo wa kusimamia na kudhibiti visababishi 
vya hali hatarishi (Mabadiliko ya tabianchi, usimamizi wa maliasili, 
upatikanaji wa ardhi, masuala ya usawa wa jinsia), na  serikali za 
vijiji/mtaa zinazowajibika kwa jamii husika. 

Asasi za Kiraia: Mitandao imara ya asasi za kiraia yenye mawazo 
yenye mlengo na uwezo wa kufanya kazi kwa pamoja na serikali,  
sekta binafsi na kuandaa majukwaa yanayotumika kukumbusha 
wajibu wa serikali na sekta zingine kuhusu  sera na programu za 
ardhi zilizo makini, zenye kuleta uwezo wa kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi, na zenye kuleta uhimilivu, na zilizo jumuishi. 

Serikali/Sekta Binafsi: Serikali yenye uwazi na usikivu (katika 
ngazi ya kijiji/mtaa hadi taifa) na ambayo inashirikisha wakulima 
wadogo na wafugaji katika midahalo inayohusu makabiliano na 
mabadiliko ya tabianchi.  

Programu ya AYP+ inatilia mkazo suala la nafasi ya jamii, jambo 
ambalo ni muhimu katika kuhakikisha kuwa kampeni na sera za 
kitaifa na midahalo ya kisera inayoongozwa na wanajami, inajengwa 
katika misingi na sauti ya jamii, utendaji na hali zao halisi. 

Aidha, programu inachukua fursa hiyo kuimarisha usawa wa kijinsia 
na uwezeshwaji wa wanawake kwa kujumuisha shughuli mahususi 
zenye kuleta mageuzi katika suala la usawa kwa namna endelevu 
na kwa kuzingatia Malengo ya Maendeleo Endelevu ifikapo mwaka 
2030.  
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USULI/UTANGULIZI

Zaidi ya asilimia 75 ya watanzania wanaishi 
vijijini  na wengi wao wanategemea kilimo 
na ufugaji kama chanzo cha kujinasua 
kiuchumi na kimaendeleo kwa ujumla 
wake.

Kilimo kimeendelea kuwa uti wa mgongo 
wa uchumi wa Tanzania kikichangia  
asilimia 25 katika pato la taifa nakuzalisha 
asilimia 80% ya shughuli za kujikimu. 
Zaidi ya asilimia 90 ya wanawake 
wanaojihusisha na shughuli za uchumi 
hujihusisha na kilimo na huzalisha asilimia 
70 ya mahitaji ya chakula. 

Kwa mujibu wa takwimu za serikali, 
wafugaji pia wana nafasi muhimu katika 
uchumi wa nchi, wafugaji na wakulima 
wanazalisha asilimia 98 ya ng’ombe 21 
milioni na wanyama wadogo 22 milioni, 
na kuzalisha kiasi kikubwa cha maziwa na 
nyama nchini (URT 2011). 

Kwa wafugaji na wakulima wadogo, ardhi 
ni tegemeo lao kubwa katika kujipatia 
uzalishaji endelevu wa shughuli zao 

za kujikimu. Licha ya uchangiaji wao 
mkubwa katika uchumi na uhakika wa 
chakula nchini, wafugaji na wakulima 
wadogo, na hususan wanawake, mara 
nyingi huachwa nyuma katika michakato 
ya utoaji wa maamuzi  yanayohusu ardhi 
na hivyo kupelekea kupunguza uwezo 
wao wa kujenga shughuli za kujikimu zilizo 
endelevu. 

Wanawake wengi hususan wale 
wanaoishi vijijini hawana haki ya kurithi, 
kupata, kumiliki au kutoa maamuzi kuhusu 
ardhi au mazao yaliyozalishwa juu yake, 

suala hili linaathiri maisha yao ya kiuchumi 
na ya kijamii. Desturi kama hizi huchangia 
kuwafanya wanawake kuwa maskini. 

Hii  hukwamisha uwezo wa uzalishaji 
nchini kutokana na kwamba chini ya 
asilimia hamsini ya idadi ya watu wote 
nchini ndiyo inayoshiriki katika shughuli 
za maendeleo. Tafiti zinaonesha kwamba, 
upatikanaji na usimamizi wa rasilimali za 
uzalishaji mali, ikiwemo ardhi, kuweka 
mazingira wezeshi kwa wanawake na 
jamii masikini  itasaidia kuwa na uhakika 
wa chakula na kiuchumi kwa ujumla. 

 Nchini Tanzania, ardhi imegawanywa 
katika makundi matatu kwa mujibu wa 
sheria. Ardhi ya kijiji (70%), hifadhi (28%), 
na jumla (2%). Hata hivyo, ni muhimu 
kufahamu kwamba viwango hivi vya 
asilimia vinaweza vikawa tofauti na hali 
halisi. 

Ardhi ya kijiji ndiyo inayobeba asilimia 80 
ya shughuli za kujikimu za watu; na hii 
inamilikiwa chini ya mifumo ya kimila ya 
kumiliki ardhi hivyo umiliki wa kimila ni 
muhimu sana.
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Safari yetu: Kujifunza kutoka kwa wanajamii

Katika kipindi cha zaidi ya miaka mitano, 
Programu ya Ardhi Yetu kwa kushirikiana 
na washirika wake (HAKIARDHI, Tanzania 
Natural Resources Forum (TNRF), AND 
PAICODEO) imekuwa ikishirikiana na 
jamii katika kufanya utetezi wa haki za 
ardhi, usawa wa jinsia, na kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi. Lengo kuu 
la mradi ni kuhakikisha kuwa utetezi wa 
kitaifa, midahalo ya kisera, na kampeni, 
zinaongozwa na sauti za wanajamii pamoja 
na utendaji na hali zao halisi. Ripoti hii 
inaainisha juhudi binafsi na za pamoja za 
wanufaika wa mradi,. hususan wanawake. 

Uzoefu na sauti zao ni muhimu katika 
kuongoza shughuli za mradi ili zifikie 
malengo kwa kuzingatia mitazamo ya jamii 
ili kufanikisha mabadiliko halisi. Ripoti hii 
vilevile itatoa maelezo kuhusu programu 
na washirika wake, namna ambavyo jamii 
(kwa kupitia juhudi binafsi au kwa pamoja) 
inashughulikia migogoro ya ardhi, masuala 
ya kijinsia hususan ukatili wa kijinsia, na/au 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

Itasaidia kuelewa zaidi tofauti za 
kitamaduni na mitazamo kuhusu umiliki 
wa ardhi, michakato ya utoaji wa hati miliki 
na masuala ya kijinsia yanayohusiana na 
umiliki wa mali. Aidha, ripoti  inabainisha 
mafanikio ya wanawake katika kupunguza 
ukatili wa kijinsia, kuondoshwa katika 
makazi, na uhaba wa maji. Simulizi za 
wanajamii zinaonesha umuhimu wa maarifa 
na uzoefu wa jamii katika kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi. 

AYP+ na washirika wake inapenda 
kutambua sauti za jamii, uzoefu, na utayari 
wao wakueleza uzoefu wa maisha yao ili 
kuupa mradi changamoto ya kujikita zaidi 
katika kutafuta suluhu zinazoakisi uhalisia 
wa maisha ya wananchi.

Haki za Ardhi

Migogoro ya ardhi imekuwa ikiongezeka 

katika miaka ya hivi karibuni nchini 
Tanzania. Uhaba wa ardhi na ushindani 
unaotokana na vipaumbele mbalimbali juu 
ya matumizi ya rasilimali ardhi imechangia 
katika kuongeza hali hii. Pamoja na 
kwamba serikali kwa kushirikiana na wadau 
wengine imeandaa mbinu za kukabiliana 
na changamoto zinazohusiana na ardhi, 
nyingi kati yao bado hazijapatiwa suluhu.

 Tafiti kadhaa zimeonesha kuwa  wakati 
eneo la ardhi ya kijiji linapungua, eneo la 
ardhi ya jumla na ya hifadhi Iinaongezeka. 
Mabadiliko haya huchochea migogoro 
baina ya watumiaji. Migogoro ni kati ya 
vikwazo vikubwa vinayokabili haki za 
ardhi kwa wazilishaji wadogo na hususan 
wanawake.  Mara nyingi migogoro hii 
hutokea baina ya mtu mmoja mmoja, kijiji 
kwa kijiji, wanakijiji na mwekezaji, na katika 
maeneo ya hifadhi, migogoro huwa ni baina 
ya kijiji na serikali, au hifadhi za taifa na 
misitu.

Moja ya lengo la AYP ni kufanya kazi 
na wadau mbalimbali kwa dhumuni la 
kushughulikia migogoro ya ardhi na kupata 
suluhu ya kudumu kwa kuwashirikisha 
wanajamii na watoa maamuzi. Programu 
ya AYP+ imeweka kumbukumbu ya 
maandishi kuhusu migogoro iliyopo pamoja 
na mbinu za ufumbuzi zilizobuniwa na 
wanajamii baada ya kuwezeshwa na 
washirika mbalimbali ikiwemo serikali 
na vitengo vyake  katika kushughulikia 
migogoro hiyo. Ifuatayo ni baadhi ya 
mifano ya matukio na shuhuda mbalimbali 
inayoonesha sauti za jamii na uzoefu wake 
katika kukabiliana na migogoro ya ardhi na 
namna gani wanatatua. 

Migogoro ya Ardhi na Utatuzi 

Uondolewaji katika makazi: Athari zake kwa 
wanajamii  hususan wanawake, wazee, na 
watoto

Moja ya matokeo ya migogoro ya ardhi, 
hasa kwa makundi yaliyopo pembezoni, 
ni kuondoshwa katika makazi wanayoishi. 

Mtindo wa maisha ya kuweka makazi 
ya kudumu kwa muda maalum ambayo 
wafugaji wamekuwa wakigeukia katika 
miaka ya hivi karibuni, umepelekea 
kuwapo na ulazima wa kuwa na makazi 
ya kudumu ya moja kwa moja ambamo 
wanawake wanaweza kulea watoto wao 
na kuwapeleka shule huku wanaume 
wakihamahama waktafuta malisho kwa ajili 
ya mifugo.

Mara nyingi tukisikia kuhusu watu 
kuondoshwa katika makazi yao, hasa 
wafugaji mawazo ya wengi hasa wale 
wasio na uzoefu na wafugaji au namna 
wafugaji wanavyoishi taswira waliyonayo 
zaidi ni ile ya mifugo mingi na kundi dogo 
la watu likihamishwa kupisha hifadhi, au 
shughuli nyingine za maendeleo. 

Kwa watu wengi, ukizungumzia wafugaji, 
wanawaza kuwa hao ni watu ambao 
hawakai katika eneo moja, watu ambao 
hawafahamu nini maana ya kuwa na 
makazi na ambao wana tafsiri tofauti 
kuhusu familia. 

Hata hivyo, ukifanya kazi na wafugaji 
utakuta kuwa moja kati ya ndoto zao kubwa 
ni pamoja na kuwa na sehemu ambayo 
wanaweza kufanya makazi yao na kupaita 
nyumbani, mahali ambapo wanaweza 
kulea watoto wao na kuwapeleka shule, 
na kupata huduma nyingine muhimu kama 
afya. Kama jamii ya kifugaji bado wanataka 
kuhama na mifugo yao ili kupata malisho 
lakini wakati huohuo waendelee kuwa 
na sehemu ambayo itakua ni makazi ya 
nyumbani. 

Kuondoshwa kwa watu katika makazi 
yao kunaathiri zaidi wanawake, watoto 
na makundi mengine yanayoishi katika 
mazingira magumu. 
Hali kadhalika kwa wanawake wajawazito 
na wale wanaonyonyesha, wazee na 
wagonjwa. Kwa kufanya kazi na jamii za 
wafugaji na kusikiliza simulizi kutoka kwa 
wanawake, wanaume, na kupata undani 
wa uzoefu wao kulisaidia programu na 
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Sura za huzuni baada ya kunyang’anywa maeneo yao
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Nyumba yangu pamoja na kila kitu kilichokuwa ndani kiliharibiwa. Nilinunua mijengo 300 na kila moja 
ilinigarimu shilingi 5,000 kwa ajili ya kujenga nyumba bora. Walikuja wakachoma kila kitu, nyumba 

yangu pamoja na mijengo niliyoinunua. Nilibaki ni kiwa sina chochote na sitoweza kujenga nyumba 
nyingine kama hii na sitoweza kununua tena mijengo” alieleza Bi Esther Julius mmoja wa wahanga wa 

waliondolewa katika kitongoji cha Ranchi kijiji cha Wami Sokoine.

“Ndiyo nimemaliza tu kuandaa chakula cha mchana nikaona gari lenu likija. Sikuwaza mara mbili,  niliacha 
chakula changu na kuanza kukimbia nikijua ninyi ni watu wa serikali mliotumwa kuja kutuondosha” 

Mwanakijiji kutoka kitingoji cha Shamba la Saba.

washirika wake kuelewa kuwa athari za 
kuondoshwa katika makazi haziishii katika 
mali au mifugo pekee. 

Inahusu wanawake wajawazito ambao 
wanalazimika kutembea umbali 
mrefu,kulala misituni huku wakitafuta 
makazi mapya, wanawake wenye watoto 
wadogo, wazee ambao miguu yao haina 
nguvu ya kutembea, wanawake walioko 
katika vipindi vyao vya hedhi  bila kuwa 
na nyenzo stahiki,wagonjwa, familia 
ambazo zinaishia kulala chini ya mti kwa 
miezi kadhaa huku wakiangalia ni wapi 
watajihifadhi kesho kwa muda kabla ya 
kuondoshwa tena. 

Watoto wa familia zilizoondoshwa zinajikuta 
katika hatari ya kupatwa na magonjwa 
kutokana na baridi, mbu, na kulala kwenye 
mazingira hatarishi huku kukiwa hakuna 
huduma za msingi kama vile shule na vituo 
vya afya. Ni jambo la kawaida kwa familia  
hasa za kifugaji kulazimika  kuhonga 
viongozi wala rushwa ili waongezewe 
muda na/au kuepuka kuondoshwa katika 
maeneo yao. Hii imesababisha kuwepo 

kwa hofu na hali ya wasi wasi kwa 
wanajamii ambao mara nyingi hukimbia 
kila mara wanapoona gari wakidhania ni 
wale wanaokuja kuwaondosha. Hofu ya 
kile wasichokifahamu, hali ya wasiwasi 
na hofu ya kupoteza kile wanachokiita ni 
makazi yao, ni simulizi zinazosimuliwa 
sana na wafugaji na wakulima wadogo, 
hususan wale wanaoishi jirani na  maeneo 
ya hifadhi.

Programu ya AYP na washirika wake 
walitembelea wanajamii katika kijiji cha 
Wami Sokoine, Wilaya ya Mvoremo mwezi 
Agosti 2019, kwa lengo la kujadili masuala 
yanayohusu ardhi, mabadiliko ya tabianchi 
na usawa wa jinsia, na kugundua kuwa 
wanajamii kutoka Ranchi waliondoshwa 
katika makazi yao tangu Januari 2019. 
Wanakijiji walieleza kuwa wamekuwa 
wakiishi hapo kwa zaidi ya miaka 12, na 
kuwa wanamini kuwa eneo hilo lilitolewa na 
serikali ya kijiji .

Kwa mujibu wa simulizi ya Bi Amina 
Msendekwa, kiongozi wa kikundi cha 
wanawake, “tulipokea barua ya kuwa 

tutaondoshwa katika makazi yetu, tulienda 
kumuona Mkuu wa Mkoa ambaye alitupa 
siku 20 za kujiandaa kuhama katika makazi 
yetu ingawaje mwanzoni tulipewa siku saba 
na Mkuu wa Wilaya. Lakini cha kushangaza 
ni kwamba tuliondoshwa kabla ya siku 20 
kumalizika.”

Kama wanajamii hatukupendezwa na 
namna ambavyo tulihamishwa. Bi Anna 
Almas anasimulia “tulilazimika kulala chini 
ya mti kwa hofu kuwa tukibaki kijijini lolote 
baya linaweza kutukumba sisi na  familia 
zetu.” Kwa wanajamii walioondoshwa 
wengi wao wamelazimika kuhifadhiwa 
na ndugu na wengine katika makanisa. 
Baadhi ya watoto na wazee kutoka katika 
famiia zilizoondoshwa walipata hifadhi 
katika nyumba za wachungaji zilizotengwa 
kwa ajili ya kuwapatia hifadhi. Hata hivyo, 
nyumba hizo hazikuwa na nafasi ya kutosha 
na hivyo watoto wengine walilazimika 
kutafuta hifadhi katika makanisa ya karibu. 
Hali hii imewaweka watoto na wazee 
hatarini kupatwa na magonjwa kama vile 
malaria na nemonia. 

Simulizi ya matukio kama haya ya Bi Esther 
na wengine yamekuwa kitu cha kawaida  na 
hasa kwa wakulima  na wafugaji wanaoishi 
karibu na maeneo ya hifadhi. Uondoshwaji 
wa watu hufanywa kwa sababu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kupisha miradi ya 
uwekezaji au kuruhusu uhifadhi wa mimea 
na wanyama pori,migogoro, ufinyu wa 
eneo, na nyingine nyingi. 

Kwa upande wa wale wanaoondolewa 
hasa wazalishaji wadogo hawaamini kama 
sababu hizi ni kweli au za msingi bali zenye 
nia ya kuwageuza watu wanaotangatanga 
na wasio na makazi maalum na hivyo 
kuendelea kuwa masikini. 

Simulizi hizi zinadhihirisha kuwa kuna 
haja ya wataalamu, serikali na wadau 

wengine kutazama kukaa pamoja na 
kutafuta muafaka utakaosaidia pande zote 
kunufaika hasa wazalishaji wadogo bila 
kuathiri maana kubwa ya kimaendeleo. 
Kuhamishwa mara kwa mara, na 
migogogoro isiyoisha ina madhara siyo 
kwa jamii husika tu bali azima nzima ya  
Tanzania kutaka kuwa nchi ya uchumi wa 
kati ifikapo mwaka 2025.
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PROGRAMU YA ARDHI YETU+: MBINU ZA UTEKELEZAJI KATIKA KUSHUGHULIKIA HAKI ZA 
ARDHI, UTATUZI WA MIGOGORO, NA KUKABILIANA NA MABADILIKO YA TABIANCHI KATIKA 

Mbinu ya utekelezaji wa programu ni 
pamoja na kufanyakazi na Waangalizi wa 
Haki za Ardhi, Majukwaa ya wafugaji na 
wakulima, Wasaidizi wa Sheria, Vikundi 
vya wanawake, na majukwaa ya Wadau 
Mbalimbali katika ngazi ya Wilaya.

Waangalizi wa Haki za Ardhi 
Hawa ni watu (wanaume au wanawake), 
waliochaguliwa na wanajamii kwa njia 
ya kidemokrasia katika maeneo ambapo 
mradi unatekelezwa na kupewa mafunzo 
kuhusu haki za ardhi, usawa wa jinsia, 
na mabadiliko ya tabianchi ili waweze 
kusaidia jamii katika nyanja hizi. Waangalizi 
wa Haki za Ardhi vilevile wanajukumu 
la kuanzisha na kuratibu majukwaa ya 
ngazi ya kijiji yatakayojadili masuala ya 
ardhi na mabadiliko ya tabianchi na hivyo 
kuwezesha kuwepo kwa midahalo kuhusu 
masuala ya ardhi vijijini. 

Hadi sasa programu imeshaandaa 
Waangalizi wa Haki za Ardhi wapatao 
128 na wameweza kushughulikia kesi 
100 zinazohusiana na ardhi tangu mwaka 
2015.  Catherine Lunyungu ni mmoja wa 
waangalizi wa Haki za Ardhi kutoka kijiji cha 
Kimande ambaye amefanikiwa kusaidia 
wajane 6 kati ya mwaka 2018 na 2019 
kutatua masuala yanayohusiana na haki 
za ardhi; na kwa sasa anaratibu kampeni 
ya upandaji miti akiwa na lengo la kusaidi 
kila kaya iweze kupanda angalau miti miwili 
ifikapo Desemba 2019.
Waangalizi wa Haki za Ardhi walieleza 
kuhusu mafanikio ya mafunzo yaliyotolewa 
na washirika. Kwa mfano, Ndugu Augustino 
Sungura (Mwangalizi wa Haki za Ardhi) 
alisema “kabla ya mafunzo, sikuthamini 
masuala ya haki ya za ardhi. Kusema 
kweli, suala la wanawake kutomiliki ardhi 
au mali nyingine yeyote ile halikunisumbua, 
ni suala ambalo sikuwahi kulifikiri kabisa. 
Halikuwa tatizo kwangu. Baada ya 
mafunzo nilifahamishwa kuhusu masuala 

mengi ambayo nilikua ninayapuuzia siku 
zote, na nilianza kuelewa kuwa ni jukumu 
langu kuwaunga mkono watetezi wa haki.”.

Akitoa mfano, Ndugu Sungura aliongeza 
kuwa; “Mwanahawa ameolewa katika 
ndoa ya zaidi ya mke mmoja, mume 
wake alipooa mke wa pili alimtelekeza, 
akachukua shamba lake na kumwacha na 
watoto na robo tu ya shamba. Mwanahawa 
aliposikia kuhusu shirika la Jumuiko la 
Maliasili  na mafunzo kuhusu haki za ardhi, 
alijiunga mara moja na semina hiyo huku 
akipigania shamba lake. Kwa kusaidiwa na 
Waangalizi wa Haki za Ardhi, Uongozi wa 
Kijiji na Askari Polisi, Mwanahawa alipatiwa 
kipande kipya cha shamba kwa ajili ya 
kulima.”

Ndugu Kletus Luvanga, alisema kuwa 
mafunzo yalimsadia sana yeye na 
wanajamii wengine, na kuwa kwake 
mafunzo yamemsaidia sana na sasa 
anaishi kwa amani na jirani zake pamoja na 
kaka yake ambaye amekuwa akipambana 
naye kwa miaka mingi katika mgogoro wa 
ardhi.

Katika mkutano, baadhi ya washiriki 
walieleza namna walivyofaidika kwa kupitia 
mafunzo, na kutaja kuwa kuna mabadiliko 
makubwa katika masuala yanayohusu 
ardhi katika kijiji cha Itunundu, hii ni pamoja 
na kuwa na uwakilishi sawa wa wanawake 
katika utoaji maamuzi na umiliki wa mali 
wa hamsini kwa hamsini, kama wengi 
wanavyoiita. Miaka ya nyuma wanaume 
wengi wa kijiji cha Itunundu walipinga suala 
la wanawake kumiliki ardhi kwa kigezo 
kuwa ardhi ni kitega uchumi chao kikuu. 

Hata hivyo, baada ya kushiriki katika 
mafunzo wanaume wengi sasa wanauelewa 
mzuri na wapo tayari kumuona mwanamke 
akimiliki au kurithi ardhi kutoka katika 
familia zao au waume wao. Wanaume 
vilevile wamebadili mitazamo yao juu ya 
wanawake na ushiriki wao katika shughuli 
za kiuchumi. 

Bi Innochensia Kidunye mmoja wa 
wanufaika na mradi alisema , “baada ya 
kifo cha baba yetu, kaka yangu alinikatalia 
nisimiliki sehemu ya ardhi ambayo alituachia 
baba, tulikuwa maadui na tulirushiana 
maneno mabaya sana. Baadaye tulishiriki 
katika mafunzo ya haki za ardhi, baada ya 
mafunzo kaka yangu alikubali tuchangie 
sehemu ya ardhi aliyotuachia baba. 

Nilipewa ekari moja na nusu na sasa 
tunaishi kwa amani.”

Mifano hii inaonesha umuhimu wa 
suluhu zinazobuniwa na wanajamii katika 
kukabiliana na changamoto zao. Waangalizi 
wa Haki za Ardhi ni wawakilishi wa jamii 
waliochaguliwa ambao wanajiamini baada 
ya kujengewa uwezo kwa kupitia mafunzo 
yanayowapa ujuzi na stadi zinazohusu 
masuala ya kisheria hususan utatuzi wa 
migogoro ya ardhi, maarifa ya kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi na uwezo wa 
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kustahimili mabadiliko hayo. Mchango 
wao ni muhimu katika kuleta mafanikio 
endelevu ya shabaha na malengo ya 
programu na kuwezesha jamii kumiliki na 
kusimamia masuala haya hata baada ya 
mradi kumalizika. 

Majukwaa ya Wakulima na Wafugaji 
Majukwaa ya Wakulima na Wafugaji ni 
majukwaa yaliyoanzishwa kwa lengo 
la kuwezesha majadiliano kuhusu 
changamoto mbalimbali zinazokabili jamii 
na hii ni pamoja na utatuzi wa migogoro 
ya ardhi. Majukwaa haya yana mchango 
mkubwa katika kukutanisha pamoja 
wakulima na wafugaji katika meza moja ya 
majadiliano ili kushughulikia changamoto 
zinazowakabili na namna gani wanaweza 
kumaliza kero zao.

Kwa mfano; mmoja wa wanachama 
alisema kuwa ‘Migogoro katika kijiji chetu 
cha Itunundu ilikuwa ikitokea mara kwa 
mara, na wakati mwingine wapo watu 
waliopoteza maisha. Baada ya miaka mingi 
ya migogoro, tuliamua kuanzisha jukwaa 
ambalo litakutanisha pande zote ili tupate 
suluhu ya kumaliza migogoro na ndiyo 

maana tumeweza kupata mafanikio. Kwa 
mfano, mwaka 2016 mmoja wa wakulima 
(Fidelis Ngalowoka) aliuwawa na wafugaji, 
hii ilikuwa ni fundisho kwa pande zote mbili, 
na ilibidi tuchukue hatua na ndipo hapo 
“jukwaa” lilipozaliwa.

Pande zote mbili ziliamua kufanya 
majadiliano na kukubaliana kuhusu taratibu 
watakazofuata katika kutatua migogoro 
ndani ya jamii zao. Ilipitishwa kuwa wafugaji 
watachangia katika huduma za jamii kijijini 
na wao watapewa haki ya kulishia mifugo 
yao katika mashamba ya wakulima mara 
baada ya mavuno kufanyika. 

Kupitia mpango huu imewezekana kujenga 
darasa katika shule ya msingi ambapo 
watoto wa wakulima na wafugaji wote 
wanatumia kusomea. Mmoja wa wakulima 
alisema kuwa, ‘kabla ya mafunzo, nilikuwa 
nikiona ng’ombe na wafugaji kama maadui 
zangu, lakini leo nina mtazamo tofauti’. 
Akichangia hoja iliyotolewa na wengine, 
Ndugu Samato (mfugaji) alisema; “baada 
ya kupata mafunzo na kufanya kazi kwa 
pamoja chini ya jukuwaa, tulianza kujiona 
kama wanafamilia na siyo maadui tena. 

Kijiji cha Itunundu sasa kina jengo ambalo 
lilijengwa kwa kupitia michango yetu. 
Ninavyoongea sasa hivi, lipo jengo la darasa 
ambalo limekaribia kumalizika”. Kuna jumla 
ya madarasa 5 ambayo yamejengwa kwa 
michango ya wafugaji. Mwenyekiti wa kijiji 
cha Itunundu alisema, “watoto wa wafugaji 
wanaosoma katika shule yetu ni 20 kutoka 
kwa jamii ya Wamaasai na 50 kutoka kwa 
jamii ya Wasukuma”.

Mapatano baina ya wakulima na wafugaji 
yalifanyika kati yao bila ya uongozi wa kijiji 
kuingilia kati. Baada ya kukubaliana kuhusu 
kiasi cha kuchangia, kamati iliundwa na 
wanachama kutoka kwa wakulima na 
wafugaji, iliundwa kwa ajili ya usimamizi wa 
fedha na mradi wa ujenzi. Kamati itaongoza 
kwa kipindi cha miaka mitatu tu  hadi hapo 
wanakijiji watakapoamua vinginevyo. 
Kamati iliyoshikilia uongozi kwa sasa 
itamaliza muda wake mwaka huu 2019.

Mtunza fedha huchaguliwa na wanajamii 
ili kusimamia fedha na kuhakikisha kuna 
matumizi stahiki ya rasilimali.  Kiasi 
cha michango kinategemea eneo la 
malisho wanalotoa wakulima na kuwapa 
wafugaji bila kujali kama linamwagiliwa au 
linategemea mvua. Kwa mfano, michango 
iliyopitishwa kwa ajili ya kipindi cha 2017-
2019 ilikuwa ni kama ifuatavyo:

•	 2017 Tsh 6,000,000 
•	 2018 Tsh 3,000,000 
•	 2019 Tsh 2,500,000 

Kupungua kwa kiasi cha michango 
iliyokubaliwa inatokana na ukame uliopo 
katika maeneo husika katika miaka ya 
nyuma.

Majukwaa ya Wilaya ya Wadau Mbalimbali 
Majukwaa ya Wilaya ya wadau mbalimbali 
ni majukwaa ya majadiliano yaliyoanzishwa 
katika ngazi ya Wilaya na yana wawakilishi 
kutoka ngazi ya kijiji, kata, tarafa, na wilaya. 
Majukwaa ya Wilaya huandaliwa na Asasi 
za Kiraia na mashirika ya kijamii kwa 
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kushirikiana na wilaya husika. Majadiliano 
katika ngazi ya wilaya huandaliwa kwa 
kupitia vikundi ndani ya jamii, kijiji, kata na 
wilaya. Majadiliano katika ngazi ya wilaya 
ni muhimu kutokana na aina na tabia ya 
wadau wanaoshiriki. 

Katika ngazi ya wilaya majadiliano 
yanaweza kushirikisha sehemu kubwa ya 
wadau wakiwemo watoa maamuzi, watu 
wenye ushawishi, pamoja na wanajamii 
wakishiriki moja kwa moja au kwakupitia 
wawakilishi wao kutatua changamoto 
zinazowakabili.

Mchango wa Mipango ya Matumizi  ya Ardhi 
katika kuboresha maisha ya wanajamii
Mipango ya Matumizi  ya ardhi ikitekelezwa 
kwa namna shirikishi, ni kati ya nyenzo 
muhimu inayoweza kupunguza migogoro 
inayohusiana na ardhi. Inasaidia jamii 
kufahamu kiasi cha rasilimali ardhi 
waliyonayo, namna bora ya kutumia 
rasilimali zilizopo katika maeneo yao na 
zile zinazomilikiwa kwa pamoja na jamii 
jirani. Ikitekelezwa vyema inarahisisha 
michakato ya usimamazi na ugawaji wa 
ardhi kwa watumiaji na watoa maamuzi. 

Mbali na kupunguza migogoro, mipango 
ya matumizi  ya ardhi vilevile inaweza 
kuboresha shughuli za kiuchumi na za 
kujikimu na kuwezesha umiliki wa ardhi 
kwa wanawake na utoaji maamuzi.

Majadiliano kati ya timu ya Programu 
ya AYP na wanajamii wa kijiji cha Kilolo 
ambako mchakato wa Mpango wa 
matumizi  ya ardhi ulifanyika ulipokelewa 
kwa hisia tofauti kati ya  wanaume na 
wanawake kuhusu uwezo wa mipango 
hii kuboresha shughuli zao za kujikimu na 
kiucuhumi. 

Wanawake wengi walidhani kuwa 
mchakato huu unalenga kumwezesha 
mwanamke kumiliki  ardhi chini ya jina lake 
au kwa pamoja na mwenzi wake. Hii ilikuwa 
ni muhimu kwao kwani inamwezesha 
mwanamke kufanya maamuzi kuhusu 
matumizi ya ardhi na vilevile waliona 
itampatia mwanamke uhakika wa umiliki 
iwapo lolote litamfika mume, au mzazi. 
Ardhi ilitizamwa kama ishara ya kutambulika 
na kuwa huru hususan katika tamaduni 
ambako wanawake hawatambuliwi kama 
wamiliki wa mali bali wakodishaji.

Wanaume nao walithamini mchakato huo 
kutokana na manufaa yake kwani wanapata 
uhakika wa umiliki wa ardhi kwa njia ya hati 
miliki. Kwa mfano, Ndugu Misted (kiongozi 
wa kimila) alisema, “jambo pekee ambalo 
tuna uhakika nalo ni hili la haki miliki ya 
ardhi yetu, sasa tunajua kuwa hakuna 
atakaye kuja hapa na kutunyang’anya ardhi 
yetu, kutakuwepo na mazungumzo, lakini 
kwa upande wa kuboresha maisha bado 
tunafanya mambo kama tunavyofanya siku 
zote.  Kiwango cha maisha yetu kiko vilevile, 
zaidi ya kuwa na hati miliki ya pamoja 
hakuna kilichobadilika”. Aliongeza kuwa 
wangependa waweze kutumia hati miliki 
yao ya kimila kupata mikopo kwani kwa 
sasa haiwasaidii. Suala la mkopo na mali 
isiyohamishika lilipoingia tulipendekeza 
tufanye majadiliano kuhusiana na suala hilo 
na athari inayoweza kuwapata na kama huo 
ni uamuzi mzuri au kama ni kipaumbele. 
Lengo lilikuwa ni kufanya kazi na wanajamii, 
ili waweze kufanya maamuzi sahihi kuhusu 
ardhi na matumizi yake, kama kigezo cha 
mali isiyohamashika, na mwishoni wawe 
na uwezo wa kuamua kuhusu namna 
ambavyo ardhi yao itatumika. 
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Faida ya kumiliki ardhi na mali nyinginezo 

Moja ya mambo muhimu yanayojadiliwa 
katika ngazi ya kitaifa na kimataifa ni 
faida ya hati miliki kwa  jamii. Ipo mifano 
na tafiti zinazodai kuwa umiliki wa ardhi 
hautakiwa kuishia tu katika suala la 
kuwa na  hati miliki katika mfumo wa 
cheti bali uangalie zaidi namna ambavyo 
mchakato na hati hiyo inawezesha kuleta 
maboresho ya kiuchumi na ya kijamii kwa 
wanajamii husika. 

Wanakijiji kwa pamoja wakiongelea juu 
ya umuhimu wa hati miliki walieleza 
yafuatayo;

Bi Theresia: “kwanza kabisa kuna uhuru 
ukiwa unaamua ufanye nini na ardhi yako, 
unaweza ukawakodishia watu, kujiunga 
na vikundi vya mikopo, na hata kuitumia 
kama kigezo cha mali isiyohamishika ili 
kupata mkopo wa benki.”

Bi Maimuna Mtete aliongeza kuwa, 
“Sasa ninaweza kutunza watoto wangu 
na familia ya upande wangu bila kuhitaji 

kumpigia magoti mume wangu au mtu 
yeyote  ili anipe pesa. Ninaweza kulima 
mwenyewe, kuuza, kupata pesa, na 
kuamua nifanye nini na pesa zangu. 
Naweza ata kuamua kujenga nyumba 
katika kiwanja changu, faida ni nyingi 
sana”.

Uhusiano kati ya umiliki wa Ardhi kwa 
wanawake  na nafasi yao katika kushiriki 
kufanya maamuzi

“Ata kama nitaamua kununua ardhi 
yangu mwenyewe, katika mila yetu, 
mume wangu ananimiliki mimi na mali 
zangu. 

Mimi mwenyewe pamoja na kila kitu 
ninacho kimiliki kiko chini ya mamlaka 
ya mume wangu kwa sababu mimi 
ni sehemu ya mali zake” anasema Bi 
Hamida Juma kutoka kijiji cha Zambia.

Maelezo ya Bi Hamida yanafanana kwa 
kiasi kikubwa na hoja za wanawake 
wengine wengi wanaoishi katika kijiji 
cha Zambia na kwingineko. Wengi wao 

wanatambua kuwa suala la kumiliki kwao 
ardhi ni haki yao na haitakiwi iwe sehemu 
ya mapatano ya kuolewa.  

Hata hivyo wanawake wote wanakubali 
kuwa umiliki wa ardhi kwa mwanamke 
ni nyenzo muhimu itakayosaidia kuleta 
ukombozi wa mwanamke kiuchumi na 
kijamii kama anavyothibitisha Bi Paulina 
Lazaro mmoja wa wanawake wenye hati 
miliki. 

“Ninayo furaha kubwa kwani sasa nina 
ardhi pamoja na hati miliki ya kwangu 
mwenyewe. Mimi kama mwanamke wa 
kimaasai hili ni jambo kubwa”. (Picha ya 
Bi Paulina).

Bi Sabina Daniel wa kijiji cha Loonderkes 
anasema; Ni muhimu kwa mwanamke 
kuwa na mali yake mwenyewe mbali na 
zile za pamoja ndani ya ndoa. Wanaume 
wakati mwingine hawaaminiki hususan 
pale wanapokuwa hawana pesa kwani 
wanaweza kuuza chochote. 

Mimi na mume wangu tunamiliki shamba 

Jinsia: usawa na mitizamo mchanganyiko kuhusu dhana ya usawa 

“INinayo furaha kubwa 
kwani sasa nina ardhi 
pamoja na hati miliki 
yangu mwenyewe.  Mimi 
kama mwanamke wa 
kimaasai hili ni jambo 
kubwa”.
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la familia na vilevile nina miliki viwanja 
vingine viwili ambavyo nilipewa na familia 
ya nyumbani kwetu. 

Tamanio langu kubwa ni kupata hati miliki 
ya viwanja  vyangu viwili ili iniwezeshe 
kuamua ama kukijenga au kukitumia kwa 
ajili ya malisho ya mifugo. Kuwa na umiliki 
kunanifanya nijisikie vizuri na nitaweza 
kutoa ardhi yangu kwa yule mtoto 
anayenitunza vizuri sasa au baadaye 
nikiwa nimekwishazeeka. 

Ardhi ni kama hazina yangu ya baadae 
siku za uzeeni. (picha ya Bi Sabina)

“katika mila yetu, mwanamke mwenye 
watoto ana uwezekano mkubwa wa 
kurithi mali zaidi ya yule ambaye hana 
watoto.  

Mwanamke mjane na ambaye hana 
watoto ana hatari ya kuishi bila kuwa 
na chochote.” … “kama watoto wake 
ni wadogo, ndugu wengine wanaume 
wataamua juu ya mali alizoachiwa kwa 
niaba yake kwa sababu ardhi katika kijiji 
cha Zambia ni mali ya wanaume”. 

Simulizi za Bi Mariam Omary na Bi 

Mariam Mandia.

Bi Winfrida Humba 
‘Huko nyuma katika jamii yetu, wanawake 
waliishi kama watumwa, hawakuwa na 
nyumba na hawakuruhusiwa kurithi kwa 
familia ya baba yao au kwa waume zao. 

Tunashukuru kwa kuwa leo hii mambo 
yanabadilika na wanaume wengi 
wanaanza kuhamasika kuhusu masuala 
haya’, alisema Bi Winfrida Humba. 
Akieleza zaidi kuhusu kisa chake alisema:

“Baada ya miaka 27 ya ndoa, mume 

wangu sasa anajua kuwa hawezi kufanya 
maamuzi yeye mwenyewe au kuuza mali 
zetu zozote zile bila ya mimi kuridhia. 
Akiamua kuoa tena hiyo ni juu yake, 
lakini hatochukua mali zetu ili kumpa mke 
mpya, na hilo analifahamu”. Hivyo, kwa 
kweli masuala haya hayaniumizi kichwa 
tena.”
 	
Ngugu Shaban Kodi akiunga mkono 
simulizi ya Bi Winfrida anasema; Siku 
hizi mwanaume hawezi akaamka tu siku 

moja na kuamua kugawa mali kwa mtu 
yeyote bila mke kuridhia’. Hatupati kitu 
tusipo washirikisha wake zetu.”

Akiongezea katika mjadala uliokua 
uanendelea Bi Inochencia John kutoka 
kijiji cha Itunundu alisema “Kukiwapo 
na talaka, mwanamke (aliyetalikiwa) 
atapatiwa nusu ya mali na ataamua nini 
cha kufanya na mali hizo ikiwa ni pamoja 
na kuolewa na mwanaume mwingine. 

Mwanamke akiwa hana watoto, mali 
zitagawanywa nusu kulingana na 
mchango wa mwanamke katika ndoa na 
mali zilizopatikana wakati wa ndoa.”

Mwanamke mwingine akiunga mkono 
hoja alisimulia kuhusu uzoefu wake 
kama mjane: “…wakati mwingine ni 
bora kutalikiwa kuliko kuwa mjane. 
Ujane ni jehanamu, ni kitu ambacho 
usingemwombea hata adui yako. Ukiwa 
mjane moto wake hausemeki. ”
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Mtazamo wa Wanaume kuhusu wanawake kumiliki mali 

Ndugu Hussein Danda: “Kwa mtazamo wangu watoto wa kike wanatunza wazazi wao vizuri zaidi kuliko 
watoto wa kiume. Ukiwa na wasichana, mimi kama mzazi nina uhakika kuwa ninaye mtu atakaye nitunza 

vizuri wakati wa shida. Katika familia yangu, kila mmoja ana kipande chake cha ardhi hii ni pamoja na 
watoto wa kike. Hivyo hata nikifa leo hakuna yeyote katika upande wa familia ya wazazi wangu atakayepata 

chochote. Nina ekari 4 tu kwa ajili yangu, vingine vyote vinamilikiwa na watoto na mke wangu”

	 Ndugu Shaban Kodi; “mtoto wa kike akipata chochote kutoka kwa mume au kwingineko, sehemu ya 
kwanza ambako atapeleka mali ni kwa wazazi wake, lakini hali haitofanana kwa mtoto wa kiume. Wawili hawa 

wanatofautiana.”.

Uzoefu katika jamii unaonesha kuwa 
kuna uhusiano wa karibu kati ya utoaji 
maamuzi, umiliki wa mali, na ukatili wa 
kijinsia. 

Kwa mfano wengi wa wanawake 
tuliowatembelea ambapo wanawake 
hawakuwa na maamuzi, au hata  
kuweza kuzungumza mbele ya 
wanaume, na au hawakumiliki mali, 
kiwango cha ukatili wa kijinsia ulikuwa 
uko juu ukilinganisha na kule ambako 
wanawake wako huru kutoa maoni yao 
bila uoga, na walikuwa wanashirikishwa 
katika maamuzi ya umiliki wa mali au 
walikuwa wanamiliki mali. 

Baadhi ya wanawake waliopo katika 
maeneo ambapo kuna viwango vya 
juu ya ukatili wa kijinsia hawakua 
huru kuzungumza kuhusu masuala 
haya, hii ni wakati wanaume hawapo 
mbele yao, walibainisha kuwa hali hiyo 
ilitokana na kunyimwa fursa ya kushiriki 
katika michakato ya utoaji uamuzi 
au kutokumiliki mali yoyote ambayo 
ingeweza kuwapa nguvu au kuwafanya 
watambulike. 

Katika maeneo mengine wanawake 

walikataa kuongelea masuala haya. 
Kwa mfano, wanawake wakifugaji 
(wengi wao) hawakutaka kuzungumzia 
ukatili wa majumbani ingawaje 
waligusia kuwa ni jambo ambalo lipo 
hasa pale waume zao wanaporudi  
nyumbani wakiwa wamelewa. 

Bi Martina Thomas (siyo jina lake halisi) 
kutoka jamii ya kifugaji alisema,  ” Ndiyo, 
ni kweli tunapigwa, lakini haitobadilisha 
chochote hata tukiongelea kwani 
hamtokuwepo kusaidia ikitokea, hivyo 
bora tukae kimwa maisha yaendelee.”

Ukatili wa kijinsia hasa kwa wanawake 
una taswira na vyanzo vingi kulingana 
na simulizi za wanawake tofauti. 
Kuna baadhi ya vijiji ambako baadhi 
ya akina mama waliorodhesha 
mazingira yanayoweza kusababisha 
mwanamke kupigwa huku wanawake 
katika maeneo mengine wakisema 
hakuna sababu yoyote inayohalalisha 
mwanamke kupigwa.

Bi Sabrina Timothy (siyo jina lake 
halisi), ni mama wa watoto saba kutoka 
Loonderkes alisema, “tunatumia muda 
mwingi kisimani kutokana na uhaba 

wa maji unaosababishwa na msimu wa 
ukame. 

Ni jambo la kawaida kabisa kushinda 
mchana kutwa au usiku mzima kisimani. 
Tunapochelewa kurudi nyumbani 
waume zetu hutupiga kwani hawaamini 
kuwa tulikuwa kisimani muda wote.”

Katika kijiji hiki suala la wanaume 
kupiga wake zao ni jambo la kawaida, 
wanawake wametafuta mbinu za 
kujilinda pale panapowezekana. 

Kwa mfano, mmoja wa wanawake 
katika vikundi vya majadiliano alisema; 
“Ili kujiokoa dhidi ya vipigo vya waume 
zetu, wanawake waliamua kwamba 
yeyote atakayepata maji kwanza 
atasaidia wenzake kupika na kukamua 
ng’ombe”. 

Katika mazingira mengine, wanawake 
waliwaomba waume zao waongee 
na wanaume wenzao kuwaambia 
waache kuwapiga wake zao pindi 
wanapochelewa kutoka kisimani. 
(picha inahitajika hapa)

Baadhi ya wanawake walisema kuwa 

Utoaji maamuzi, Umiliki wa Ardhi na Ukatili wa Kijinsia  
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ukatili wa majumbani siyo ubinadamu 
lakini kutokana na mazingira 
wanayoishi wanajikuta hawana jinsi ya 
kuuepuka. 

Bi Penina Adam (siyo jina lake halisi), 
mama wa watoto tisa alisimulia ya 
kwake huku akiungwa mkono na 
wanawake wengine;

“tutafanyaje? Tunaishia kulia tu,  na 
kwenda kulala kwenye vyumba vya 
watoto wetu. 

Hatuwezi kuwaacha watoto wetu, 
hivyo tunalazimika kuendelea kuwepo. 
Wanaume kijijini kwetu wanaweza 
kukupiga mahala popote bila uwoga, 
hata hivyo wao ndio wanaume, 
wanaweza kutupiga tu. Wanaume 

wetu wakikasirika hupiga mtu yeyote 
bila kujali kama ni mke au la. Waume 
zetu wanaweza kukupiga hata ukiwa ni 
mjamzito na hawapatwi na lolote.”

Bi Mary Fadaina (siyo jina lake halisi) 
mama wa watoto nane kwa upande 
wake aliongeza kuwa, “mwanamke 
akiamua kutoa taarifa, utetezi wake 
utategemea nani Mwenyekiti wa Kijiji, 

kama Mwenyekiti ni mmasai basi jua 
kwamba hakuna lolote litakaloendelea 
kwani hata yeye huenda akawa 
anampiga mke au wake zake, lakini 
kama Mwenyekiti ni mswahili (siyo 
mmasai) basi hapo msaada unaweza 
kupatikana.”

Ukatili wa kijinsia hutumiwa na 
wanaume kama mbinu ya kukandamiza 
wanawake wasishiriki katika maaumizi. 
Unazuia sauti ya wanawake na sifa 
yao ya kuwa chachu pamoja na uwezo 
wao wa kutoa maamuzi kuhusu umiliki 
na matumizi ya mali pamoja na mali 

nyingine za familia. 

Bi Patricia Tengayo (siyo jina lake halisi)  
anasimulia; “nilikuwa nikikodisha ardhi, 
nikilima na kufanya shughuli zangu 
zote za shambani, na kuuza mazao, 
nikipata pesa, mume aananipiga hadi 
nimpe pesa zote. 

Pesa alizitumia kunywa pombe na kwa 
wanawake wengine. Akirudi nyumbani 
akiwa amelewa hunipiga tena. Hakuna 
nililoweza kufanya kwani katika mila za 
kimasai hakuna talaka. 

Baadaye nikajanjaruka na kuanza 
kuficha baadhi ya pesa. 

Sikumwambia tena kuhusu mipango 
yangu. Bado alinipiga lakini hapati 
pesa zote. Nina watoto wanne ambao 
wananitegemea hivyo ilibidi nijifunze 
namna ya kutafuta maisha. Sijui vipigo 
vitaishi lini, lakini kwa sasa nina ujasiri 
wakuficha baadhi ya pesa. (ingiza 
picha?)

“Katika kitongoji cha Shamba la Saba, 
“hakuna tofauti kwani mume akikupiga 
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na ukakimbilia kwa wazazi utapokea 
kipigo kingine (milanga-fimbo) kutoka 
kwa wazazi au ndugu wengine hivyo 
hatuna pakukimbilia.” 

Bi Lucia Kagangina (siyo jina lake 
halisi).

Kwa mfano, “mwanaume anaweza 
kuamua kupata mke mpya bila 
kumshirikisha mke wake na jukumu la 
mke ni kuhakikisha kwamba akisikia 
mume analeta mke mpya anatakiwa 
akaombe marafiki zake waje wamsadie 
kuandaa chakula cha mume. 

Hatakiwi kuhoji kwani kufanya hivyo 
kutamsababishia kipigo (Milanga 
inakuhusu)” Bi Dorothea Tumaini (siyo 
jina lake halisi)

Hata hivyo ukatili wa kijinsia kama suala 
lingine lolote lile linalohusu usawa wa 
jinsia ni changamoto kubwa na lenye 
mitizamo mbalimbali. 

Changamoto hizi hushughulikiwa kwa 
namna tofauti tofauti, kwa mfano; 
wanawake katika kitongoji cha Shamba 
la Saba walisema  ukatili huu kama 
desturi ya jamii ingawaje wanakiri kuwa 
siyo ubinadamu. 

Kwa upande mwingine, wanawake 
kutoka kijiji cha Lukolongo walionesha 
mtazamo tofauti juu ya ukatili wa 
kijinsia. 

Hata hivyo, katika baadhi ya vijiji 
wanawake wanafahamu haki zao 
na wana uwezekano mdogo wa 
kukumbana na ukatili wa kijinsia. 

Mambo yanayosababisha haya ni 
pamoja na upatikanaji na umiliki wa 
ardhi na mali nyingine, utoaji maamuzi 
katika ngazi ya familia, kuolewa au 
kutokuolewa, umri na dini. 

Vilevile, wanawake katika vijiji hivi 
wana sauti na wanaweza kudhihirisha 
mahitaji yao, mambo wanayoyapenda 
na yale wasiyoyapenda kwa wenzi wao 
bila hofu. 

Bi Happiness Mlongela (siyo jina 
lake halisi) anasema, “hakuna 
atakayethubutu kunipiga, mume 
wangu akifanya hivyo, nitampeleka 
mahakamani.” Mwanamke mwingine 
aliongeza, mume wangu akijaribu 
kunipiga, nitamwambia ‘hebu nijaribu na 
utajikuta jela’ ataogopa na kuondoka.” 
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Akisimulia uzoefu wake, Bi Alestina 
(siyo jina lake halisi) anasema “Mume 
wangu alikuwa akirundi nyumbani 
akiwa amechelewa na huku  amelewa 
pombe na kunipiga. 

Siku moja nikasema sasa imetosha na 
nikaenda kutoa taarifa polisi, tangu siku 
hiyo hakujaribu tena ujinga huo.”
	
Bi Matilda Mtaita (siyo jina lake halisi), 
mjumbe wa mahakama ya kata alikuwa 
na simulizi ifutayo;

“Wanawake katika kijiji hiki hawapuzii 
vitendo vya ukatili wa kijinsia, hivyo 
tuna wanawake wengi hususan wale 
wa umri mdogo ambao wanakuja 
kuomba talaka baada ya kupigwa na 
waume zao. Ni kwamba hawatovumilia 
mambo kama haya. 

Talaka ni kati ya tatizo kubwa 
tunalokabiliana nalo, kwa mfano, mwezi 
Agosti 22, 2019 tuliidhinisha talaka 3. 
Talaka nyingi zinatokana na ukatili wa 
majumbani. Mara nyingi ni wanawake 
wanaokuja kuomba takaka bila kujali 
msimamo wa mwanaume. 

Vilevile tumepokea pia maombi ya 
wanaume wanaokuja kuomba kutaliki 
wake zao baada ya kufikia uamuzi 
wakutokutaka kuishi nao tena.” 

Bi Theopista Mlela (siyo jina lake 
halisi) – Kijiji cha Ng’ang’ange; ukatili 
wa majumbani umepungua kwa kweli, 
wanawake wamekuwa na uelewa zaidi, 
wanaweza kuomba msaada au talaka. 

Mwanaume hawezi kumpiga mke 
hadharani, akijaribu kufanya hivyo 
wanawake wote wataungana na 
kumchangia.”.

Wakijibu kuhusu wanaume kuwapiga 
wake zao au mwanamke mwingine 
yeyote hadharani, kikundi cha 
wanawake kilishangaa sana “…hiyo 
haiwezekani labda kama anataka 
kuuwawa,” alieleza Bi Faida Mgonga 
kutoka kijiji cha Ng’ang’ange. 

Katika majadiliano na vikundi 
mbalimbali vya wanawake, ilionekana 
wazi kwamba wale wanawake wenye 
uwezo wakutoa maamuzi kuhusu mali  
wana uwezo wa kueleza mawazo yao 
kwa uhuru, kuamua kuhusu suala la 
kujamiiana, afya ya uzazi, na idadi ya 
watoto wanayoitaka, na vilevile  wana 
nafasi ndogo ya kukumbana na ukatili 
wa kijinsia ukilinganisha na wanawake 
wengine. 

Wanawake waliopo katika kitongoji 
cha Shamba la Saba walieleza kuwa 
hawawezi kutoa maamuzi kuhusu 
lini na kwa namna gani wanaweza 
kujamiiana na wenza wao. 

Walisema kuwa kwa mujibu wa mila 
yao, mke hana maamuzi juu ya wakati 
na namna gani atafanya tendo la ndoa 
na mume wake.  

Mwanaume ataamua ni wakati gani na 
namna gani, jukumu la mwanamke ni 
kufuata maamuzi ya mume.  Hata hivyo, 
tofauti na Shamba la Saba katika sula 
hilo hilo , wanawake wa Ng’ang’ange 
walikuwa na haya ya kusema;

Bi Jane (siyo jina lake halisi) mama 
wa makamu mwenye umri wa miaka 
60 alisema, “Mimi ndiye ninayeamua 
kuhusu wakati gani na namna gani 
nitafanya tendo la ndoa na mume 
wangu. 

Na kama mume wangu akiamua 
kulazimisha atajutia kitendo hicho. 

Ni mimi pekee ninayelewa mwili wangu. 
Nina fahamu ni wakati gani niko tayari, 
au nimechoka, au sijisikii kufanya. 
Huu ni mwili wangu na ni mimi pekee 
ninayejua ukoje”

Wanawake katika kijiji cha Itundunu 
nao hawakua na mtizamo tofauti na 
wenzao wa Ng’ang’ange, “Ninafahamu 
mwili wangu unahitaji nini na ndio 
maana, kwa kweli, nitapata shida kuwa 
na mwanaume mwenye visingizio 
visivyoisha. 

Najua hana muda na mimi tena, ama 
niombe talaka au nitafute namna ya 
kukabiliana na hali, lakini lazima na 
mimi niwepo katika mpango mzima na 
siyo yeye pekee.”.

Majadiliano haya yanaonesha 
uhusianao wa karibu kati ya utoaji 
maamuzi kwa wanawake, umiliki wa 
mali, na umasikini, ukatili wa kijinsia na 
afya ya uzazi. 

Uwezo wa mwanamke kutoa maamuzi 
unapokua mdogo uwezekano wake 
kuingia katika dimbwi la umasikini na 
kunyanyaswa ni mkubwa na vilevile 
kwa upande mwingine kama uwezo 
wake wa kutoa maamuzi ni mkubwa 
basi uwezekano wa kujikwamua ni 
mkubwa. 

Mila na dini navyo vimechangia 
kwa kiasi kikubwa, katika mazingira 
mengine dini ilitumika kama dhana ya 
kuwapa wanawake nguvu na katika 
mazingira mengine ilitumika kama 
dhana ya kuwakandamiza wanawake 
na watoto wa kike.
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Kipato kilichopatikana	
Maelezo/Mipango ya Baadaye

Jina la Kikundi Kijiji Shughuli ya 
Kiuchumi

Shughuli ya Kiuchumi	
Kipato kilichopatikana

UMAZA
(wanachama 25) 

Zambia Kilimo cha Alizeti 4,000,000 Kukuza shughuli za kiuchumi 
mbali na kilimo, ufugaji kuku 

Baraka  
(wanachama 25)

Loolera Ushonaji shanga/
Utengenezaji wa 
nguo za “Kimaasai 
(Orkaraha) Kilimo 
Vikundi vya 
Kuweka na Kukopa

380,000 (kiwango 
cha mchango kwa 
mwanachama kwa 
wiki ni 5,000)

Enyora  
(wanachama 26)

Kilimo na Ufugaji Ng’ombe wawili Hakuna mavuno kutokana na 
hali ya hewa kubadilika. 
Wanamipango ya kununua 
mbuzi

Naisula
(wanachama 20)

Sokoine Ufugaji kuku Alipata kuku 100 Walipoteza kila kitu wakati wa 
mchakato wa kuondoshwa 
ikiwa ni pamoja na kuku 
ambazo zilikuwa ni mtaji wao. 

Nawang’ani 
(wanachama 22)

Sokoine Sokoine	Ufugaji 
kuku  Ufugaji wa 
mifugo

Wanauza maziwa ya 
ngo’mbe na mbuzi kwa ajili 
kujipatia kipato. 

Kuku 30  Ng’ombe 1 
na Mbuzi 6

Programu ya AYP ilishirikiana na PAICODEO kuandaa na 
kutoa mafunzo kwa washiriki 100 wanaowakilisha vikundi vya 
wanawake wa jamii za kifugaji katika mikoa ya Morogoro na 
Manyara. 

Mafunzo haya yalilenga kuwajengea uwezo wanawake katika 
stadi na maarifa katika maeneo waliyobainisha mwanzoni mwa 
utekelezaji wa programu.  

Vikundi vya wanawake vilibainisha mahitaji katika stadi na 
maarifa ya ujasiriamali, haki za wanawake zinazohusiana ardhi 
na utatuzi wa migogoro, na mabadiliko ya tabianchi. 

Baada ya mafunzo wanawake waliunda vikundi vya wanachama 
25 kwa kila kikundi na vyote tayari  vilikuwa vimekwishaandaa 
wazo la biashara. 

Baadhi ya wanawake waliweza kutoa mafunzo kwa wanawake 
wenzao katika vijiji vyao na wanawake hao nao walibuni 
mawazo yao ya kibiashara au shughuli za kiuchumi ili 
kujiongezea kipato.  

 Kuna zaidi ya Vikundi 20 vya wanawake kutoka Manyara 
na Kilosa, na Mvomero. Jedwali hili linaonesha baadhi tu ya 
vikundi hivi na biashara zao.

Vikundi vya Wanawake:Nguvu ya Umoja na Mshikamano
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Majadiliano na wanawake hawa 
yalionesha wazi kuwa wana mipango 
mikubwa na wanataka kuinua hali ya 
maisha yao na ya familia zao.  Hata hivyo 
walielewa kuwa haya yatowezekana 
kama hawatofanya kazi kwa kushirikiana 
kwa pamoja.
	
Kwa mfano; katika mila ya kimasai, 
wanawake kumiliki ng’ombe au mali 
itawezekana kwa urahisi zaidi kwa kupitia 
vikundi vya hiari kuliko kwa mtu mmoja 
mmoja.  Katika vikundi wanakua na uhuru 
na wanaondokana na kulazimika kusubiri 
ruhusa ya waume zao; wanaweza 
kununua ng’ombe, kutengeneza shanga, 
kulima na kufanya biashara ndogo ndogo. 

Biashara ya vikundi huwawezesha 
wanawake kujipatia mahitaji na kutimiza 
majukumu kama vile kusomesha watoto, 
gharama za matibabu, na dharura 
nyingine ndogo ndogo bila kumtegemea 
waume au ndugu wengine wa kiume kila 
wakati.  

Wanawake wengi tuliozungumza nao, 

mbali na kutegemea uuzaji wa maziwa 
na kilimo ili kuendesha maisha yao, 
vilevile walikuwa wakikodisha mashamba 
(kwa pamoja chini ya vikundi) kwa ajili ya 
kilimo cha biashara (kwa sababu wengi 
wao wasingeweza kumiliki ardhi peke 
yao), ufugaji kuku na biashara nyingine 
za mifugo kama chanzo cha kujipatia 
kipato. 

Wanawake wengine walitengeneza 
bidhaa za shanga na nguo za kimasai na 
urembo mwingine mbalimbali ili kujipatia 
kipato. Wanawake hawa wote walikuwa 
na changamoto zinazofanana, lakini  
kubwa zaidi,  ilikuwa ni upatakanaji wa 
masoko na maji.

Mtaji: ili kukabiliana na changamoto 
ya kupata mitaji kwa ajili ya biashara 
zao, wanavikundi walikubaliana kutoa 
michango kwa wiki au mwezi kulingana 
na taratibu za kikundi. 

Pesa iliyopatikana ilitumika ama 
kukodi shamba la kikundi (kwa ajili ya 
wanakikundi wote) au kununua ng’ombe, 

mbuzi, kuku, wa biashara. 

Wengi wa wanavikundi hawa, akiba 
yao ilikuwa ni kati ya shilingi 500,000 
hadi 3 milioni kulingana na lini kikundi 
kilianzishwa au mchango kiasi gani 
unachangishwa kwa wanachama kwa 
wiki au mwezi. 

Pamoja na kwamba kiasi cha akiba 
kilikuwa kiko chini, wanawake hawa 
wana matumaini kuwa kadri muda 
unavyosonga mbele, akiba itaongezeka 
na uwekezaji wao wa pamoja utainua hali 
zao za maisha.  

Changamoto kubwa inayokabili shughuli 
zao za kilimo za wanawake hawa ni 
mabadiliko ya tabiachi na tofauti kubwa 
kati ya misimu.  Kwa mfano, wanawake 
wengi walikodi mashamba yenye ukubwa 
tofauti tofauti kulingana na akiba yao, na 
baadhi hadi ekari 5, lakini kutokana na 
ukame hawakuambulia chochote katika 
mavuno.  

Baadhi ya vikundi, kama vile vya kijiji 
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cha Sokoine, viliondoshwa kutoka katika 
makazi yao na hivyo vilipoteza kila kitu na 
hivyo kujikuta vikitumia akiba zao kuanza 
maisha mapya. 

Matukio haya yanaonesha ni kwa 
kiasi gani mitaji na uwekezaji wao sio 
endelevu. Sehemu kubwa ya akiba 
yao ilitumika kugharamia mahitaji ya 
msingi na dharura badala ya shughuli za 
kiuchumi.

Masoko: Suala la upatikanaji wa masoko 
ni moja ya changamoto kubwa kwa 
wanawake tulioongea nao. Kwa mfano 
wanawake wafugaji soko lao kubwa ni 
ndani ya jamii na hii husababisha biashara 
zao zisikue kulingana na matarajio yao. 

Baadhi ya makundi haya walitamani na 
kuomba msaada wa kuunganishwa na 
masoko, majukwaa na fursa nyingine 
zozote za kimasoko ambazo zitasaidia 
kukuza biashara zao. 

Uhaba wa Maji kutokana na Mabadiliko 

ya Tabianchi: Uhaba wa maji kutokana na 
madhara ya mabadiliko ya tabianchi kama 
vile ukame umewafanya wanawake kuwa 
na umaskini unaotokana na kutumia 
muda mwingi zaidi katika kuchotelea maji 
visimani.  

Wengi wa wanawake hawa walisema 
wanajikuta hawana muda wa kutosha 
kwa ajili ya shughuli za kiuchumi.  Kama 
ilivyotajwa hapo juu, kiasi kidogo cha 
mvua na uhaba wa maji ya umwagiliaji 
unasababisha mavuno kuwa madogo.  

Kwa wanavikundi tuliozungumza nao, 
wengi wao wamekodi mashamba na 
kupanda maharage, mahindi, alizeti lakini 
walipata mavuno machache. 

Walitaja vilevile changamoto ya 
upatikanaji wa taarifa za utabiri wa hali ya 
hewa na kwamba pale ambapo taarifa za 
utabiri wa hali ya hewa za jadi na zile za 
shirika la utabiri wa hali ya hewa tanzania 
zilipopatikana nazo hazikuwa za uhakika. 

Mabadiliko ya Tabianchi: Utabiri wa Hali 
ya Hewa wa Jadi

Mabadiliko ya tabianchi ni kati ya tishio 
kubwa kwa jamii nchini Tanzania hususan 
jamii zilizoko pembezoni na zinazoishi 
katika mazingira magumu kama vile 
jamii za kifugaji na wakulima na hususan 
wanawake. Tathmini ilifanyika chini ya 
propramu ya AYP kwa lengo la kuelewa 
zaidi mbinu zinazotumika na jamii ili 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi. 

Utafiti ulijikita zaidi katika suala la 
upatikanaji wa taarifa za utabiri wa hali 
ya hewa hususani katika mfumo wa jadi. 
Jedwali lifuatalo litaonesha mbinu za jadi 
za utabiri wa hali ya hewa. 

Taarifa zilizokusanywa kuhusu mbinu hizi 
zitasaidia kuona ni namna gani tunaweza 
kuunganisha ujuzi wa jadi na ule wa 
kisayansi ili kupata taarifa za utabiri wa 
hali ya hewa na hata kujiandaa na athari 
za mabadiliko ya tabia nchi.
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Mwanzo wa msimu wa  mvua
Mawingu 					     Mawingu (kwa kawaida mawingu mawili madogo) ukiwa ni upande wa 		
						      kaskazini humaanisha mvua (ya wastani) hivyo ni kuanza kupanda.
Vipepeo (makunguza)				    Vipepeo wa mwezi Aprili (makunguza) wakipaa magharibi kwenda 		
						      mashariki maana yake kutakuwepo na mafuriko huko vinapoelekea 
Nyota (kilimila)					     Nyota (kilimila) kukutana kwa pamoja mwezi desemba, jua linakua juu 
Miti (miombo na miembe)				    Miembe kupata maua 
						      Miombo kupata maua 
Mwisho wa msimu wa mvua 
Mawingu 					     Mawingu mawili yakionekano na wingu moja likiwa kubwa humaanisha 		
						      kutakuwa na mwezi wenye ukame. 

KIASHIRIA 					     MAELEZO

Viashiria vya Utabiri wa Hali ya Hewa katika jamii ya Kimaasai

Mwanzo wa msimu wa mvua
Nyota						      Kuna nyota 8 zijulikanazo kama ngakwa, lakini nyota zinazotajwa 	
						      zaidi ni 6 na kadri zinavyokaribiana uwezekano wa mvua kunyesha	
 						      unakua mkubwa. Kileken (kimondo); ikipita kutoka mashariki kwenda 	
						      magharibi humaanisha kuwa msimu wa mvua umeanza. 

Jua na Mwezi 			   		  Wakati jua na au/mwezi ukitengeneza mduara (boma) wakati wa 	
						      msimu wa ukame 
Utumbo mdogo wa mbuzi 				   Mbuzi akichinjwa,  sehemu ya utumbo mdogo unaokua na maji maji 	
						      kama mapovu  humaanisha msimu wa mvua unakuja
Mbuzi dume	  				    Mbuzi dume hupiga kilelee sana usiku 
Ng’ombe  					     Ng’ombe wanapokataa kutoka kwenye boma
Kichuguu	  				    Ubichi katika kichuguu
Miti: Oltepesi (Migunga), Oiti 			   Miti hii kupata maua
(kikwata), Orng’aroji and Ormame
						    
Joto 						      Joto kali 
Ndege aina ya Ormunguk				    Sauti kali inamaanisha mwanzo wa msimu. 
Mawingu  					     Mawingu yanaonekana kama michoro ya pundamlia 
End of rain season
Ukungu 						     Kinyesi cha ng’ombe chenye Ukungu kutoka midomoni 
						      mwa watu wakati wa asubuhi 
Jua na Mwezi  					     Mduara unazunguka juan na au/mwezi
Mbuni	  					     Akipiga kele usiku kama ile ya simba 
Fisi  						      Akitoa kelele ya muda mrefu na ya sauti kali

Ishara za utabiri wa hali ya hewa katika jamii ya Wanguu 



UZOEFU KUTOKA KWA WANAJAMII ARDHI, MABADILIKO TABIA NCHI, NA JINSIA

20

ISHARA 	  				    MAELEZO
Mwanzo wa msimu wa  mvua
Chura mweupe wa nchi kavu
						      Kelele kali ya chura mdogo mweupe anayekua katika paa la nyumba nya 	
						      tembe zilizoezekwa kwa matope humaanisha kutanyesha usiku kucha. 
Sisimizi (Th’suu) 					     Wakionekana humaanisha ni mwanzo wa msimu wa mvua
Jua 
Miti (Arange)					     Mbegu zake zikikomaa ni kiashiria kuwa kutanyesha
Ndege  						      Wakati ndege aina ya “Tooli” akipiga kelele kali humaanisha lazima 		
						      kunyeshe  siku tatu. “Dudumizi”, akipiga kelele kali humaanisha 		
						      lazima kunyeshe, siku hizi anaweza kupiga kelele na kunyesha.

Kichuguu					     Ubichi juu ya kichuguu maana ni mwanzo wa msimu wa mvua
Mwisho wa msimu wa mvua
Miti (Arange)					     Humaanisha ni mwisho wa msimu wa mvua

Ishara za utabiri wa hali ya hewa katika jamii ya Wasandawe 

Ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, 
wanajamii wanasema, wakati wa msimu 
wa ukame au wakiona ishara za kuwapo 
kwa msimu wa ukame wanatenganisha 
mbuzi dume na mbuzi jike ili kuhakikisha 
hawapandani. Kutokana na kwamba 
mbuzi hawana uwezo wa kutembea 
masafa marefu  kutafua malisho na maji 
tofauti ilivyo kwa ng’ombe. 

Wanajamii inabidi watafute maeneo 
ya malisho ya karibu ambako mbuzi 
watapata malisho na maji katika kipindi 
chote cha ukame. Taarifa kuhusu 
uwezekano wa kutokea kwa msimu wa 
ukame na njaa hutolewa katika mkutano 
baina ya wanakijiji na uongozi wa kijiji. 

Mwanajamii mmoja alisema kuwa 
mabadiliko ya tabianchi, yanaathiri siyo 
tu maisha yao kijamii lakini kiuchumi pia 
kwani inakua vigumu kuwa na mbuzi 
wengi zaidi, na mara nyingine hata hao 
wachache waliopo nao hufa kutokana na 
kukosa maji. 

Waliongeza kusema kuwa kwa wale 
wafugaji wanaotegemea ng’ombe kama 

chanzo cha kipato basi madhara ni 
makubwa sana kiasi kwamba ni vigumu 
hata kukadiria. 

Mipango ya umwagiliaji ili kuwezesha 
shughuli za kilimo:

Mpango wa umwagiliaji ulianzishwa 
kwa lengo la kusaidia shughuli za kilimo 
wakati wa msimu wa ukame. Hata hivyo, 
changamoto inayojitokeza ni kwamba 
wakati wa vipindi vya mvua kali, miundo 
mbinu ya umwagiliaji huaribiwa na mara 
nyingi huvunjika na kuwaacha wakulima 
katika hali ya hatari iwapo msimu wa 
ukame utafuata. Miundo mbinu ya 
umwagiliaji iliopo haina uwezo wa kuvuna 
maji ya kutosha kwa ajili ya umwagiliaji. 

Mikakati ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi Wanajamii hushiriki katika 
kusafisha na kutunza miundo mbinu ya 
umwagiliaji. Wakati wa ukame au vipindi 
vya mvua kidogo wanajamii hushauriwa 
kupanda mazao yanayostahimili ukame.  

Kwakutumia taarifa za utabiri wa hali 
ya hewa zinazotokana na mifumo yote 

miwili ya jadi na ya kisayansi husaidia 
wanajamii kujiandaa vizuri zaidi. Taarifa 
hizi ni muhimu zaidi leo hii kutokana na 
ukweli kwamba mabadiliko ya  tabianchi 
yamekuwa ni dhahiri. Kuna mapokezi ya 
ujuzi na maarifa kutoka kizazi kimoja hadi 
kingine, cha wazee kwenda kwa vijana.

Mwanajamii mmoja alisema,” Mabadiliko 
ya tabianchi ni mipango ya mungu, 
hakuna unaloweza kufanya lakini kuna 
uwezekano wa kujiandaa kuhusu namna 
ya kukabiliana na mabadiliko yenyewe 
kulingana na hali itakavyokua  baada ya 
msimu wa mvua nyingi au ukame mrefu”.

Ubunifu na uzuri uliopo katika tamaduni 
Programu ya AYP na washirika wake 
walilenga kujifunza kuhusu namna 
ambavyo maisha ya wanaume na 
wanawake yanavyoathiriwa kwa namna 
moja au nyingine na mila na desturi. 

Shuhuda zifuatazo kutoka katika jamii 
za Wamaasai na Wahehe, kati ya 
makabila mengine mengi, zinaelezea 
namna ambavyo mila na desturi zao 
zinavyotafsiri mambo yafuatayo: 

Namna wanavyotumia utabiri wa hali ya hewa wa jadi katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi: 
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mgawanyo wa majukumu katika jamii, 
umiliki wa mali, na masuala mengine ya 
kitamaduni yaliyomuhimu katika jamii hizi. 

Mgawanyo wa Majukumu

Wamaasai

Katika kijiji cha Loornderkes; mgawanyo 
wa majukumu kati ya wanaume 
na wanawake umewekwa bayana.  
Wanaume wanajukumu la kununua 
chakula katika kaya, kuchunga ng’ombe 
na kulinda jamii. Wanawake wana 
jukumu la kazi za nyumbani, kulea watoto 

na wazee, kuangalia ndama katika 
maeneo ya nyumbani. Akifafanua kuhusu 
majukumu ya wanaume na wanawake, 
Bi Sabina Daniel alisema; “Wanaume 
wao hununua mahindi tu basi, alafu 
wanawake wanahakikisha kuwa mahindi 
hayo yametwangwa na kutafuta vitu 

vingine kwa ajili ya kula na ugali, hayo ni 
makumu yetu wanawake”. 

Bi Paulina Lazaro mwanakikundi 
mwingine alisema, “Ukiangalia 
mgawanyo wa majukumu katika mila 
yetu, wanawake wanafanya kazi nyingi 
zaidi kuliko wanaume, wanaume 
huleta vitu vya kuanzia tu alafu sisi ndio 
tunahangaika kukamilisha na kuhakikisha 
familia inakula”. (Picha ya Wanawake 
wakijadiliana katika vikundi)

Wahehe
Ndugu Mistedy Kipingi kiongozi wa kimila 
wa kihehe kutoka kijiji cha Ng’ang’ange 
anasimulia kuhusu majukumu ya ya 

wanaume na wanawake katika mila zao;
“Katika mila yetu, mwanaume hujenga 
nyumba na mara baada ya nyumba 
kujengwa inakuwa ya mke wake na 
watoto na mwanamke hushughulika na 
kazi za nyumbani, kulea watoto na wazee 
nyumbani.” 

Akiongeza alichoeleza kiongozi huyo wa 
mila, Bi Kihwele alisema; “tukija kwenye 
upande wa kilimo, wanaume huandaa 
mashamba na wote tunalima.”

Umiliki wa Mali

Wamaasai
Mtoto akizaliwa bila kujali kama ni wa 

kike au wakiume, atapewa ng’ombe, 
mbuzi, au kondoo. Mtoto wa kike 
akiolewa, anaweza kuondoka na nusu ya 
ng’ombe kwa sababu inategemewa kuwa 
nyumbani kwa mume atapewa ng’ombe 
wa kwake. 

Lakini kwa upande wa umiliki, wanaume 
na wanawake walikuwa na mitazamo 
tofauti. Wanawake wengi waliona kuwa 
wao walitunza tu ng’ombe lakini siyo 
kuwamiliki au kutoa maamuzi yeyote juu 
yake, lakini wanaume kwao waliona kuwa 
hiyo ni umiliki (Laigwanan-tafuta jina hili)

Wahehe
Kimila, wahehe ni jamii ambayo 
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mwanaume anaweza kuoa mke mmoja 
na zaidi,lakini anayetambulika ni mke 
mkubwa tu huku mke au wake wengine 
wakichukuliwa rafiki wa mume. 

Mume akioa mke wa pili, inachukuliwa 
kwamba anatumia mali kutoka katika 
ndoa yake ya kwanza kwa ajili ya kulipa 
mahari. 

Hivyo basi inachukuliwa kuwa mke 
wa kwanza naye ni kama vile ameoa 
hawa wake wengine wapya na hivyo 
watahesabika ni wake zake pia. Kama 
mume akifariki, watoto kutoka kwa mke 
wa pili watatambulishwa rasmi kwa mke 
wa kwanza wakati wa msiba. Wake 
wengine au wanafamilia hawawezi kudai 
mali kutoka kwa mke wa kwanza, kila kitu 
ni mali yake na watoto. 

Kama mke ndiye aliyefariki, mume 
anaweza kuoa mke mwingine lakini 
hatoruhusiwa kumleta mke wa pili katika 
nyumba ya mke wa kwanza isipokuwa 
tu kama yule mke wa kwanza  hakuwa 
na watoto.Hali hii hupunguza misuguano 
mingi katika familia na kuepusha 
migogoro isiyo ya lazima.
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Ubunifu katika vazi la Kimaasai Orkaraha
Orkaraha (nguo) ni vazi lenye matumizi mbali mbali  ikiwemo kutumika katika sherehe, kulinda joto la mwili  kulingana na hali ya 
hewa, na vilevile hutumika kama begi la kubebea mzigo, na hata kujitanda kwa wanawake. Akina mama wa Kimasai pia hulivaa vazi 
hilo kulingana na hali ya hewa, kama ikiwa baridi laweza tumika kama mtandio, kufunika kichwa na kadhalika. Ikiwa wakati wa joto 
uvaaji wa Orkaraha hubadilika. Aidha, jamii hii inaamini kuwa kwakumiliki vipande vichache tu vya nguo kutasaidia kupunguza kasi ya 
mabadiliko ya tabianchi, kwani kuwa na nguo nyingi husababisha kuwepo na viwanda vingi zaidi na hivyo kuharibu zaidi hali ya hewa.
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