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MAONI & UCHAMBUZI

Nukuu

Viongozi wa dini wamenena, kukosoa si upinzani

moyoni wakitaka wasionekane wap-

inzani pale wanapokosoa mabaya ya
Serikali. Wala wasionekane wametumwa na
chama chochote cha upinzani kutoa msi-
mamo wao binafsi kwani wanachokifanya
sehemu ya huduma yao.

Tunaungana na viongozi hawa wa dini
kutaka dhana hii potofu ipingwe na isitu-
mike kuligawa Taifa ambalo Katiba yake ya
mwaka 1977 inatoa uhuru wa mtu yeyote
kueleza anachokiamini bila kuvunja sheria.

Kwenye mkutano wa viongozi hao wa dini
uliofanyika jijini Dar es Salaam, wametaka
waeleweke zaidi kwa watu kutafakari wana-
chokisema badala ya kuchukuliwa ni wap-
inzani kila wanaposema ukweli au kutoa
mtizamo tofauti na mtizamo wa wengine.

Viongozi wa dini, kama walivyo wanasia-
sa, wafanyabiashara na wawekezaji, wasanii
na wanamichezo, ni kundi muhimu katika
ujenzi wa Taifa imara na walikutana hapo
kujadili nafasi yao katika kudumisha amani
na maendeleo baada ya uchaguzi mkuu wa
Oktoba 28.

Viongozi hawa wanaamnini kukaa kimya
sio suluhisho kwa machungu yanayoende-
lea kwenye jamii bali kuzungumza kutaleta
ufumbuzi na amani ya kudumu.

Kila mmoja anafahamu yaliyotokea kwe-
nye uchaguzi mkuu wa mwaka huu ambao
CCM kimeibuka na ushindi mkubwa wa
kihistoria lakini unaolalamikiwa na wap-
inzani wake.

Baadhi ya vyama vimejaribu kuomba
msaada wa kimataifa na vingine kuwazuia
wabunge wake wa viti maalumu kuapa ili
kuwakilisha masilahi ya chama husika. Vion-
g0zi hawa wanaamini kukaa kimya hakuto-

Juzi viongozi wa dini nchini walitoa va

leta tiba ya makovu yaliyopo kwa wananchi.
Wanaona ipo haja ya kuzungumza na kila

mmoja atoe mtizamo wake.
Wao wanaamini maendeleo  hay-
awezi kupatikana kukiwa na watu

wanaonung’unika ilhali wanatakiwa kush-
iriki katika kuyajenga maendeleo hayo.
Uchaguzi mkuu umemalizika -lakini wengi
hawana furaha.

Huu ni ukweli unaoonekana kwa mtu
yeyote asiyefikiri kwa itikadi ya chama cha
siasa hivyo watakaokuja kupinga ni wenye
mrengo na chama fulani hata kama haamini
anachokisema.

Tumefika mahali ambapo baadhi ya vion-
gozi wa kisiasa kila anayekosoa mapungufu
yaliyopo serikalini basi si mzalendo. Kwao
mzalendo ni anayesifia na kupongeza.

Kama walivyosema viongozi hawa, ucha-
guzi umemalizika lakini wapo watu wana
manung'nuko...ndani ya chama tawala hata
upinzani. Tunaunga mkono kwamba kuacha
watu waongee kutasaidia kutibu makovu ya
uchaguzi mkuu.

Ndio maana hata Waziri Mkuu mstaafu,
Jaji Joseph Warioba ametaja kasoro nne za
uchaguzi mkuu huo na akashauri zishughu-
likiwe ili kuliwezesha Taifa kuendelea kuwa
na amani.

Moja ya kasoro hizo ni suala la Tume kue-
ngua wagombea na mawakala, suala la mwa-
nachama kukubalika ili ateuliwa na chama
halizingatiwi, haki za binadamu kuvunjwa
na vurugu katika uchaguzi wa Zanzibar.

Wote, Jaji Warioba na viongozi wa dini si
wapinzani bali wanatumia haki yao ya kika-
tiba kutoa maoni na mitizamo yao jambo
linalopaswa kuhamasishwa nchini katika
safari yetu ya kujenga uchumi imara.

\

KIPANYA

HUTOLEWA NA MWANANCHI COMMUNICATIONS LTD

Barabara ya Mandela, SLP 19754, Dar es Salaam,
+255 22 24 50875, 0754 T80647
mwananchipapers@mwananchi.cotz

Bakari Machumu: Kaimu Mkurugenzi Mtendaji/

Mhariri Mtendaji Mkuu
Angetile Oslah:  Mhariri Mtendaji

Nakubali kushindwa, kila mmoj
Muhimu ni kujaribu tena na tena.

- ﬂchael Jor@qll. mglEzajllvimp_ilja A wa kikapu Marekani.

MUSSA JUMA

utamaduni uliopitwa na wakati
ni kikwazo kwa wanawake hasa
wa vijijini kumi]ilqd'lar i. i

Ingawa wao ndio watumiaji w. -
wa wa ardhi kwa shughuli za kilimo,
| wengi hawana haki ya kuimiliki. Ni
ngumu kwa wanawake kumiliki ardhi
vijijini hata wachache wanaobahatika,
huipatia mahakamani.

Kuna sababu nyingi zinaz
hali hii ukiwamo mfumo dume, mil
na desturi pamoja na wanawake wengi
kutopewa elimu ya kutosha.

Licha ya jitihada zinazofanywa na
Serikali na asasi za kiraia kutoa elimu
Jjuu ya umiliki wa ardhi bado tatizo ni
kubwa nchini.

Jamii zilizoathirika sana na tatizo
hili ni za kifugaji ambako kwao kusikia
wanawake wanaweza kumiliki ardhi ni
sentensi ngumu kuielewa.

Ingawa jamii ya sasa ir_neathiriwp

mifugo kutokana na kukosa malisho
hivyo jukumu la ulezi wa familia kuba-
ki kwa wanawake, bado changamoto
ni kubwa.

Utafiti uliofanyika katika wilaya
za Ngorongoro, Monduli na Longido
mkoani Arusha, umebaini iwapo hat-
ua hazitochukuliwa mapema, haki ya
kumiliki ardhi kwa wanawake itaende-
lea kuwa ndoto.

waliopo

Mﬁlmodumenabaadl'liya milana

' Hata wanawake wachache
wanaotambua haki yao ya kumiliki
ardhi wanaendelea kunyanyasika licha
va kushinda kesi zao katika mabaraza
va ardhi na mahakamani.

Wilayani Ngorongoro, baadhi ya
wanawake wamepambana na kushin-
da kesi za kumiliki ardhi lakini wamei-
| shia kutengwa.
| Wanawake hawa wanatengwa kwa
| kuonekana wanafanya mambo va aibu
| kupambana na wanaume.

Baadhi ya wanaume kwa kutumia
nafasi zao katika jamii wamekuwa kik-
wazo cha kuwapa haki hii ya kiuchumi
wanawake.

Hata hivyo, Serikali na wadau
wanabaini haja ya kukaa pamoja
na kubadili mtizamo huu hasi dhidi va
wanawake.

Mjadala wa haki ya kumiliki ardhi
kwa wanawake unaweza kuanzia kati-
- ka familia, mikutano ya kijiji ikaende-
| lea mpaka ngazi ya wilaya na mkoa.

Katika mijadala hii ni muhimu usawa

J ukajadiliwa sambamba na faida zin-

azoweza kupatikana kama wanawake

wakisimamia ardhi walizorithishwa
au kuachiwa na wenza wao.

Ni ukweli uliowazi kuwa mchango
wa wanawake katika jamii ni mkubwa

a hushindwa katika jambo fulani.

Kuwe na
usawa katika

kumiliki ardhi

hasa kutokana na uwezo wao mkubwa
kulinda na kusimamia mali za familia.

Wanawake ni walezi wazuri wa
familia, ndio walinzi wa mali za famila
kutokana na kuwa nyumbani na wato-
to kwa muda mwingi zaidi tofauti na
wanaume.

Katika jamii za wafugaji zinazok-
abiliwa na uhaba wa ardhi, wanawake
hawaruhusiwi kuuza ardhi waliyonayo

maelezo ya kulinda haki ya watoto
na mifugo.

Ni muhimu sheria na sera zetu
zikaendelea kuboreshwa ili kuweka
usawa wa umiliki wa ardhi katika jamii.

Sheria zetu zikiondoa upendeleo wa
umiliki ardhi basi wanawake watapata
haki sawa na wanaume na kuwa na
sauti katika ardhi ya familia.

Ingawa kuuza ardhi ya familia kuna
utaratibu wake unaohakikisha wan-
awake wanashirikishwa kwa kutoa

- ridhaa kwa familia lakini bado jambo

Wakulima wadogo ambao
wengi ni wanawake, ndio
wanaoilisha Tanzania hata
kuzalisha chakula cha ziada
kinachouzwa nje ya nchi

au kutolewa msaada kwa
wahitaji.
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 m—

hili limekuwa gumu kutekelezwa na

Itoshe kwa kutoa wito wa kuwapo
mijadala kuanzia katika kaya juu va
haki ya umiliki ardhi lakini pia jam-
bo hili litawezekana kama wanaume
watakubali kuanza kuandika wosia wa
mgao wa mali zao ikiwapo ardhi kwa
kuwamilikisha watoto wao wa kike.

Ni muhimu pia Serikali na asasi za
kiraia kuongeza nguvu katika kuwajen-
gea uwezo wanawake kujua haki yao
va kumiliki ardhi. :

Kwa kuwa bado kuna mila na tamad-
uni kandamizi dhidi ya wanawake,
unahitajika mjadala wa kudumu katika
vikao vya vijiji mpaka Taifa ili kutoa
ha]dsawayaunﬁlﬂdmalikaﬁkajamii.

Kuimarisha uchumi wa Tanzania
iliyoingia kwenye orodha ya mataifa
yenye uchumi wa kati tangu Julai mosi
mwaka huu kunahitaji ushiriki wa watu
wote wakiwamo wanawake wa vijijini.
Na kama takwimu zinavyoonyesha,
Watanzania wengi wanategemea kili-
snelﬁtga'hlwanglwake ndio vinara katika

ivyo hivyo wasitengwe.
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