Jumamosi Desemba 19, 2020

[HuRU

Haki za ardhi mkombozi

wa wakulima na w
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WANAWAKE wakiwa shambani wakiendelea na shughull za kilimo cha bustanl ya mboga,

ARDHI ni uhai walinena wahenga. Neno
ardhi, ni mjumuisho wa vitu vyote
vilivyopo juu na chini ya uso wa dunia.

era na sheria ya nchi hii inatoa
fursa kwa makundi yote kuwa na hakiya
kumiliki rasilimali mbalimbali ikiwemo
ardhi.

Sera na sheria hii imeeleza kuwa
makundi yote nchini, ni haki yao kupata
nakutumia ikiwa ni pamoja na kunufaika
na rasilimali mbalimbali kama vile ardhi
hususan kundi la wanawake ambao
ndiyo tegemeo kubwa nchini.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977 ibara 24(1), kila mtu anayo haki ya
kumiliki mali, kuwa na haki ya kuhifadhi
mali yake kwa mujibu wa sheria zilizopo
nchini.

Kutokana na ibara hii ya Katiba, ni
wazi kuwa wanawake wana haki sawa

a kumiliki ardhi kisheria kama ilivyyo

a wanaume na haki hiyo japokuwa

jamii nyingi nchini huwaona wanawake
ama watu waslostahili kumiliki ardhi,

Baadhi ya jamii hapa nchini
zimekuwa zikimbagua mwanamke
katika suala zima la umiliki wa ardhi
ikiwa ni pamoja na kutomshirikisha
kwenye mambo mbalimbali ya kupitisha
maamuzi yanayohusu maombi ya hati
miliki hususan za kimila. -

lli kuhakikisha changamoto lya
wanawake kunyimwa fursa ya kumiliki
ardhi na kutoshirikishwa kwe
maamuzi yanayohusu ardhi Taasisi
ya Utafiti na Utetezi wa Haki za Ardhi
{(HAKIARDHI) imeamua kumkomboa
mwanamke.

Taasisi hii imeamua kumkomboa
mwanamke katika jamii kwa kutoa
elimu ya kisheria juu ya haki za ardhi
maeneo mbalimbali nchini kwa lengo la
kuelimisha jamii hususani mwanamke
mambo muhimu yanayohusu umiliki
wa ardhi.

Joseph Chiombola, ni Ofisa Program
Mwandamizi wa Hakiardhi anasema
kuwa taasisi yake imeamua kuweka
utaratibbu wa kutoa mafunzo hapa
nchini ili kutoa fursa kwa wananchi
hususan wanawake kutambua masuala
ya haki za ardhi.

Chiombola anasema lengo kuu ni
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kukuza uelewa kwa jamii juu ya mfumo
wa kumiliki ardhi ikiwa ni pamoja na
kuitumia kisheria ili wananchi waweze
kutetea, kulinda na kudai haki zao kama
vile rasilimali ya ardhi kwa ufanisi.

Chiombola ambaye kitaaluma
ni Mwanasheria, anasema ardhi ya
Tanzania imegawanyika katika makundi
matatu.

Anayataja makundi hayo kuwa ni
ardhi ya kijuli‘. hifadhi na jumla ambapo
anafafanua kuwa ardhi ya kijiji ni ile iliyo
ndani ya mipaka ya kijiji.

Ardhi ya hifadhi i ile iliyotengwa
kwa ajili ya matumizi maalum
kama vile hifadhi za taifa za
wanayapori,milima,misitu na barabara.
Ardhi %a jumla ni ile iliyobaki baada ya
kuon kijiji na hifadhi kwa muiji
wa sheria za nchi. ¥

Anaeleza kuwa kwa mujibu wa
sheria za Katiba dna nchi kifungu cha 3(2)
za Sheria za Ardhi namba tatu na tano
kinaainisha kuwa mwanamke ana haki
ya kupata, kumiliki, kutumia, kuigawa
au kuiuza kama vile mwanaume alivyo
na haki hiyo,

Chiombola anaeleza kuwa kutokana
na changamoto kutoka kwa baadhi ya
wananchi hususani wanawake kutojua
sheria za haki ya ardhi taasisi yake
imeamua kutoa elimu juu ya haki hi
ili jamii iweze kuelimika na kuepu
migogoro.

“Baada ya kufanya utafiti wa kina
imebainika kuwa baadhi ya watu
hususan wanawake hudhulumiwa ardhi
yao kwa kutojua haki za ardhi, kitendo
ambacho imekuwa  kikichochea
migogoro ya ardhi nchini” anasema
Chiombola.

Mtaalamu huyo wa sheria anaeleza
kuwa, haki ya mwanamke kwenye suala
zima la kumiliki ardhi ni pamoja na
kumiliki ardhi na kun'la:ir::ga g idi ya mtu

eyote anayeweza kuchukua uamuzi
yva kuichukua ardhi yake kwa kutumia
mabavu.

Cuthbert  Tomitho,
Mtendaji wa HAKIARDHI anasema
taasisi yake ilianzishwa mwaka 1994 kwa
lengo [a kutafiti, kuibua na kuendeleza
mijadala- mbalimbali inayohusu haki
za ardhi za wazalishaji wadogo hapa
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nchini.

Tomitho anasema lengo la taasisi
yake ni kuhakikisha haki za jamii
ya wakulima na wafugaji ambao ni
wazalishaji wadogo hususan wanaoishi

maeneo ya wijijini, zinatambuliwa,
zinazingatiwa na kulindwa kwa mujibu
wa sheria.

“Tangu kuanzishwa kwa taasisi hii,
tuko katika mstari wa mbele kuibua
na kuendeleza mijadala juu ya sera,
sheria na mikakati yen{e tija kwa taifa
katika suala zima na kutetea haki za
wazalishaji wadogo hususan wakulima
na wafu%aji,“ anasema Tomitho.

Anaeleza kuwa mbali na wazalishaji
wadogo ambao ni wakulima na wafugaji
kupewa elimu ya kutambua sheria na
haki za ardhi, lakini pia taasisi imekuwa
ikiwasaidia Watanzania wanyonge
kujua sheria za haki za ardhi.

““Tangu kuanzishwa kwa taasisi
hii tumewasaidia sana wanyonge
kupata haki zao kwa kuibua mijadala
mbalimbali inayohusu haki ardhi, hali
iliyofanya mamlaka husika kuchukua
na kutoa uamuzi unaostahili,” anasema
Tomitho.

Tomitho anaeleza dhamira kuu
ya taasisi hiyo ni kujenga jamii yenye
watu wenye mwamko wa kutambua,
kufuatilia, kutetea na kudai haki zao
za ardhi ikiwa ni pamoja na rasilimali
nyinginezo pale zinapokwapuliwa kwa
manufaa ya taifa,

“lengo la hakiardhi ni kukuza
ufahamu kwa i’amil juu ya masuala
ya ardhi, kuimalisha mifumo ya utoaji
wa maamuzi juu ardhi na kuwezesha
ushiriki wa wananchi wanyonge kudai

na kulinda haki zao za ardhi,"anasema
Tomitho.
Anataja maeneo yanayoongoza kwa

migogoro ya ardhi iliyosababishwa na
dhuluma kutokana na watu kutojua
sheria za ardhi hususan wanawake
ni pamoja na Kilolo mkoani Iringa na
baadhi ya maeneo ya wilaya mkoani

Morogoro.

lli" kuhakikisha dhamira vya
taasisi hii inafanikiwa wamekuwa
wakiandaa warsha pamoja na

kushiriki makongamano mbalimbali J;a
wanawake na kutoa elimu ya haki ardhi
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ili kumkomboa mwanamke dhidi
ya unyanyasaji na dhuruma.

Katika kongamano
lililofanyika hivi aribuni
Kilombero mkoa wa Morogoroe
kundi la wakulima wadogo ikiwa
ni pamoja na wanawake ambao
ndiyo wazalishaji wakubwa wa
uchumi hapa nchini walipata
fursa ya kupata elimu ya haki
ardhi.

Katika kongamano  hilo
ambalo lilihudhuliwa na
wanawake kutoka maeneo
mbalimbali ya wilaya ya

Kilombero taasisi hii ilitoa elimu
kwa wananchi juu ya haki za
ardhi, mabadiliko ya tabianchi
ikiwa ni pamoja sheria za ardhi.

Wakulima wadogo hususani
wanawake walitumia fursa hi{o
kupata elimu juu ya mabadiliko
a tabianchi, sheria za ardhi na

uwajengea uwezo wa kuwa
jasiri kupigania haki yao katika
Jamii zao.

Mariamu John ni miongoni
mwa wanawake walioshiriki
kongamano hilo  anasema
kitendo cha baadhi ya watendaji
wa serikali kuwa wabinafisi
kwa kutanguliza masilahi yao
kumechangia migogoro mingi ya
ardhi katika jamii nchini.

Kutokana na kauli hiyo,
Kamishina wa Ardhi nchini, Mary
Makondo, amewataka wanawake
kuwa na ujasiri wa kudai haki zao
Eamoja na kumiliki ardhi kwani

ufanya hivyo kutawakwamua
na umaskini wanackabiliana nao
kila siku.

Anasema ardhi ni mtaji na
mhimili  mkubwa unaockuza
uchumi wa wanawake nchini
hivyoniwajibuwakilamwanamke
kutambua umuhimu huo kwani
kufanya hivyo taifa litakuwa na
maendeleo  yatakayochangiwa
na kazi za wanawake.

“Napenda kutumia fursa
hii kuwata wanawake wote
hapa nchini kuwa na ujasiri
utakaowasaidia kumiliki
ardhi  iliyopimwa  kisheria
wao wenyewe kwani kufanya
hivyo kutawajengea uwezo wa
kujiunua kiuchumi "anasema
Makondo.

Makondo anasema serikali
imefanya maboresho katika sera
ya ardhi kwa lengo la kuhakikisha
wanawake wanalindwa ambopo
aliwataka wadau wa ardhi nchini
kushirikiana na serikali kutoa
elimu ili kuielimisha jamii juu ya
mila potofu.

Anasema serikali imeweka
mpango utakaohakikisha ardhi
yote inapimwa kwa muijibu wa
sheria na kueleza kuwa serikali
kwa kushirikiana na wadau
wa ardhi nchini, wamesaidia
wanawake Wilaya ya Kilombero
kumiliki ardhi.

Mbali na Kilombero, pia
kuna Wilaya za Ulanga na
Malinyi za Mkoa wa Morogoro
ambapo baada elimu kutolewa,
wanawake waliamua kuwa na
ujasri na kuamua kumiliki ardhi
kwa asilimia 40 tofauti na asilimia
mbili za miaka ya nyuma.

Kwa upande wake, Mratibu

wa Shirika la Kimataifa la
Maendeleo kuondoa umasikini
na matatizo ya binadamu nchini
(OXFAM), aomi  Shadrack,
anasema matumizi ya ardhi kwa
mwanamke ni aslimia 52 barani
Afrika.
Shadrack anasema kitendo
cha mwanamke kumiliki ardhi,
kunaongeza thamani na hadhi
yake ya kujiinua kiuchumi
utokanao na sekta ya kilimo
na kumuwezesha mwanamke
kuwa na ulinzi dhidi ya ukatili wa
kijinsia.




