Jumamosi Desemba 5, 2020

B B i o : 45 E e =
R BRERER Al AIAEREIEEER
" ERE AR E AR | E BRES = E B L
" e 1 W B b B b i N B By o \
=il - . - a4 = i
- 1A RS B B Ul S E B B %
a W I W = ey o w N > i E 9 B ¥

wanawake kuwa kuwa nguvu kazi kubwa
katika shughuli za kimaendeleo nchini.

Anasema licha ya wanawake
wengi kuwa nguvu kazi kubwa katika
shughuli mbalimbali za kimaendeleo
lakini bado wamekuwa wakikabiliwa
na changamoto nyingi
katika umiliki wa ardhi
huku wanaume wakiwa
wamiliki wakuu.

“Ikitokea mama
amefukuzwa au kuachana
na mumewe ataondoka
ingawa naye anapaswa
amiliki sehemu ya ardhi
ya mume wake lakini
wengi hushindwa kufanya
hivyo  kutokana na
baadhi ya jamii kutumia
mfumo dume,“anasema
Oloishuro.

Anasema wakati
anaishi na mume wake
alishindwa kumniliki
sehemu ya ardhi ingawa
alitumia kwa kilimo na
uquaji na kwamba baada

Asimulia namna safari za Ulaya zilivyompa
maarifa ya kupigania ardhi kwa wanawake
_ | ,

ya kutengana alisaidiwa
na ndugu zake ili aweze
kupata sehemu ya kuishi.

Anasema kuwa
hakukata tamaa
alisimama kama
mwanamke na

kujishughulisha na kilimo,
ufugaji na kuweza kumiliki
sehemu ya ardhi kuendesha familia
jambo ambalo linahitaji ujasiri wa
kukabiliana nalo.

Anasema baada ya kushinda
shindano hilo, shirika la Oxfam
Tanzania  lilimpa kifaa cha
kutengeneza umeme kwa kutumia

Na WARIOBA LIGOMBE kuwanyima wanawake fursa

%a kumiliki ardhi jambo ambalo
alileti tija katika muktadha wa

maendeleo ya nchi.

Anna Oloishuro mshindi
wa 2016 wa Shindano la
Mama Shujaa wa Chakula
linaloendeshwa na Shirika

A mujibu wa kitabu

cha Hali ya Uchumi

cha Taifa mwaka 2018,
ilichotolewa Juni,

mwaka huu na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS) idadi ya watu

Tanzania, inakadilwa kuwa la Oxfam Tanzania kupitia nishati ya jua iliyoanza kubadilisha
milioni 54.19 ikilinganishwa kampeni ya ‘Grow maisha yake.
na watu milioni 52,55 mwaka anasema alikuwa Anasema safari %3
2017. miongoni mwa Marekam,thrui_(i na‘Afnka Kusini,
Wanawake wanadadiriwa wanawake waliopata Kenya na Ethiopia alizowezeshwa
kuwa milioni 27.68 sawa na changamoto za kumiliki na Oxfam baada ya ushindi
asilimia 51.1 ya watu wote na ardhi. wake zilizidi kumfungulia milango
wanaume milioni 26.51 sawa Oloishuro anayetokea kimaarifa na kupata nguzu zaidi
na asilimia 48.9. Kijiji cha Paraquyo kanba_kuykwamga kiuchumi.
Pia wanawake wamekuwa kilichopo mkoani Morogoro Nimepata elimu ya kujitambua
sehemu ya tegemeo la anasema kuwa alipata na kushawishi, lakini zaidi nilifurahi

nilipopewa fursa ya kuwa Jaji katika
shindano la Mama Shujaa wa
Chakula,” anasema.

Mratibu wa Jinsia na
Vuguvugu la Maendeleo
ya Wanawake na
Wanaume
kutoka
shirka la
Oxfam
Tanzania

Taifa, katika mapambano ya
kuondokana na umasikini kwa
kushiriki shughuli mbalimbali
za kimaendeleo.

Kilimo kinabeba idadi
kubwa ya wanawake asilimia
70 ya Watanzania ni wakulima
na wanawake ndiyo idadi
kubwa wakiwakilisha wakulima
wadogo, wanaolima mazao ya
chakula na biashara.

Ardhi ni rasilimali muhumu
sana katka maisha vya
wanawake hasa wa maeneo
ya vijijini, lakini sehemu kubwa
ya ardhi hususani vijijini bado
inamilikiwa zaidi na wanaume
huku wanawake wakikosa
maeneo.

Sheria ya Ardhi za
Mwaka 1999 zinabainisha
haki ya mwanamke kupata,
kumiliki, kutumia na kuuza
au kuigawa ardhi kama
ilivyo kwia wanaume maeneo
mbalimbali ya mijini na vijijini.

Hata hivyo zipo
changamoto  nyingi  kwa
wanawake kumiliki ardhi kwa
shughuli mbalimbali zikiwemo
zinazohusu kilimo na ufugaji
ambapo kwa baadhi ya
makabila yamekuwa
yakiendekeza mila na desturi
zilizopitwa na wakati.

Baadhi ya jamii kutokana
namila, tamaduni ama desturi
zao, zimekuwa zikichangia

chaniamoto ya kumiliki ardhi
w a k a t i akiwa kwa mume
wake licha ya

anasema ardhi ndiyo mtaji wa
kwanza kwa mwanamke katika sula
zima la kijingizia kipato ambacho
husaidia kutunza familia aliyonayo.

Mratibu huyo anaongeza kuwa,
wanawake pia wanapaswa kuwa
na maamzi yanayohusu matumizi
ya ardhi ambapo amezitaka jamii
ambazo tamaduni zao hazimpi
kipaumbele mwanamke kuachana
na hilo kwani nao wana haki.

Anasema kuzingatia matumizi
ya ardhi ya kwa wanawake Oxfam
Tanzania  imekuwa  ikichukua
hatua za makusudi katika siyo tu
kuhakikisha wanawake wanamiliki
rsilimali,bali pia limekuwa
liliwawezesha kujitambua.

Fatuma Gowelo mkazi
wa Morogoro anaeleza adha
anayokutana nayo yeye na ndugu
zake baada ya kufiwa na wazazi wao
ambapo anasema baba zao wadogo
walijitokeza na kudai mali likiwemo
shamba lenye ukubwa wa hekari 10.

Anasema baada ya vifo wya
wazazi wao baba zao wadogo
walijitokeza na kutaka shamba
liuzwe ili wa%(awane fedha ambapo
uamuzi wa kuuza ulifanikiva na
kuwaacha bila sehemu ya kulima

Kwa upande wake Joyce Joseph
mkazi wa mkoa huo, anasema
wanawake wengi katika jamii
wamekuwa wakidhurumiwa ardhi
na kuwaacha masikini, hivyo
amewaomba wadau na serikali
kuwapa elimu.

Joyce anasema wanawake ni
mhimili katika jamii, lakini kutokana
na changamoto  wanazopata
zimekuwa zikichangia jubudi zao
za kujenga uchumi kukwama
hivyo juhudi binafsi zinahitajika ili
kuwakomboa.

Anasema mwaka 2014
dlinyanganywa shamba lake
alikokuwa akimikiki tangu mwaka
1990 na alipambana ili kuhakikisha
anapata haki yake lakini juhudi zake
ziligonga mwamba kutokana na
kukosa mtu wa kumsaidia kupata
haki.

Cathbert Tomitho ni Mkurugenzi
Mtendaji wa HAKIARDHI anasema
taasisi yake ilianzishwa mwaka
1994 kwa lengo la kutafiti, kuibua
na kuendeleza mijadala mbalimbali
inayohusu hakiza ardhiza wazalishaji
wadodo nchini.

Anasama Sera na Sheria hii
imeeleza kuwa makundi yote nchini
ni haki yao kupata na kutumia ikiwa
ni pamoja na kunufaika na rasilimali
mbalimbali kama vile ardhi hususani

kundi la wanawake ambao ndiyo
tegemeo.

Kwa mujibu wa Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania ya mwaka 1977 ibara
24(1)inaseleza kuwa kila mtu
anayo haki ya kumiliki mali,
kuwa na haki ya kuhifadhi
mali yake kwa mujibu wa
sheria zilizipo nchini.

Kutokana na ibara hii
ya Katiba ni wazi kuwa

wanawake wana haki sawa
ya kumiliki ardhi kisheria
kama vile ~wanaume
walivyo na haki hiyo
japokuwa jamii nyingi
uwaona hawastahili
kumiliki ardhi.

Mli kuhakikisha
changamotoyawanawake
kunyimwa fursa ya
kumiliki ardhi pamoja na
kutoshirikishwa kwenye
maamzi yanayohusu
ardhi Taasisi ya Utafiti na
Utetezi wa Haki za Ardhi
(HAKIARDHI)  imeamua
kumkomboa mwanamke.

Taasisi hiyo imeamua
kumkomboa mwanamke
katika jamii kwa kutoa
elimu ya kisheria juu ya
haki za ardhi maeneo

mbalimbali nchini  kwa
lengo kuielimisha jamii.



