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DC Taka ataka haki za wanawake

Asema kuna kesi ni nyingi za
wanawake kudai haki zao

Mussa Juma, Mwananchi
mjuma@mwananchi.cotz

Ngorongoro. Mkuu wa Wilaya
ya Ngorongoro Mkoa wa Aru-
sha, Rashid Taka ameshauri
kufanyike midahalo kujadili
haki za wanawake katika jamii
za kifugaji ili kumiliki ardhi.

Akizungumza na Mwananchi
kuhusu wanawake kukosa haki
ya umiliki wa ardhi katika jamii
hiyo, alisema hali hiyo inato-
kana na mifumo dume, sheria na

mila na tamaduni.

Alishauri kuwepo midahalo
ya kujadili haki za wanawake
kuanzia ngazi za familia, kata
na wilaya ili kupata suluhu ya
kudumu.

“Kesi ni nyingi za wanawake
kudai haki zao, lakini kwanini
sisi wanaume tusilizungumze
jambo hili hata kabla ya kufariki
dunia, hili litasaidia kupunguza
tatizo,” alisema Taka.

Baadhi ya wanawake katika
vijiji vya Arash, Soitsambu,
Ngarwa na Loliondo walisema
tatizo la kunyimwa haki ya umi-

liki wa ardhi ni kubwa na jiti-
hada zinahitajika kulitatua.
Mkazi wa Loliondo, Neema
Peter alisema suala la umiliki
wa ardhi kwa wanawake wa
jamii ya kimasai limekuwa chan-
gamoto kutokana na uwepo na
mila zinazonyima haki ya wan-
awake.
“Mimipianilikuwanamgogoro
wa ardhi baada ya shemeji zangu
kutaka kuninyang'anya shamba
mume wangu alipofariki dunia,
lakini nashukuru nilisaidiwa na
viongozi wa Serikali na likaisha
lakini bado sina amani,” alisema

Neema.

Mkurugenzi wa Shirika la-

Mimutie Women Organization
(MWO), Rose Njilo alisema tati-
z0 wanawake wanaolalamika
hutengwa.

Alisema katika Kijiji cha Arash
wilayani Ngorongoro, Talengo
Ole Sayeti ametengwa kutokana
na kujitokeza kupambania haki
yake ya umiliki wa ardhi.

“Huyu mama amelazwa mara
mbili kwa vipigo vya wanau-
me baada ya kukataa kunyan-
yaswa kwa kupokonywa ardhi
yake,”alisema Njilo.

Benki ya NBC
yachangia
saruji
kuboresha
ujenzi wa shule

Kelvin Matandiko, Mwananchi
kmatandiko@mwananchi.co.tz

Dar es Salaam. Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC) imetoa mifuko
236 ya saruji kwa ajili ya ujenzi
na ukarabati wa miundombinu ya
shule za msingi 13 katika Mani-
spaa ya Temeke.

Msaada huo unatokana na
maombi ya manispaa hivo ya
kuchangia kukarabati na kujenga
shule za umma zinazokabiliwa na

changamoto hasa uchakavu na
ubovu wa miundombinu.

Kaimu mkurugenzi wa Mani-
spaa ya Teme-
ke Deogratius

UBUNIFU

Mkazi wa Kigoma Tegemeo Dickson akioka moto kwenye jiko rafiki wa mazingira alilolibuni kwa tumia udongo ambalo
linatumia kiasi kidogo cha mkaa. Dickson alikutwa akiuza majiko yake Jijini Mwanza jana kwa kati ya Sh80,000 na Sh220,000
kulingana na ukubwa. Picha na Jesse Mikofu

Temeke waanza usafi
kuepuka magonjwa

Pamela Chilongola,Mwananchi
pchilongola@mwananchi.co.tz

Dar es Salaam. Wila ya Temeke imeanza kufan-
va usafi katika maeneo mbalimbali ili kuepuka
magonjwa ya kipindupindu na kuhara.

Mkuu wa wilaya hiyo, Godwin Gondwe aliwata-
ka wananchi na wafanyabiashara kufanya usafi
vinginevyo watachukuliwa hatua za kisheria.

Gondwe alisema wananchi watakaokutwa
na uchafu watapewa adhabu papo kwa hapo na
Mahakama inayotembea (mobile Court) ikiwamo
kulipishwa faini ya Sh50,000.

Mganga mkuu wa wilaya hiyo, Shadrack Shim-
wela alisema ugonjwa wa Covid-19 umepunguza
magonjwa ya kuhara kutokana wananchi kunawa
mikono mara kwa mara.

Shimwela alisema kutokana na wananchi waki-
hofia kupata Covid-19 wamekuwa wakinawa
mikono mara kwa mara.

“Shirika letu
kwa kush-
irikiana na
mkandarasi
anayejen-
gareli
tukakubali-
ana tuanze
kuite
barabara hil
kwa hatua za
awali ikihusi-
sha kuchonga
na kushindilia
ill vyombo vya
usafiri viweze
kupata njia

va uhakika ya
kupita.”

Jamila

]3 Lukomanya ali-

glokea mglllko

ivo juzi kuto-

dadiyashule 1 e Mkua

ztakazonufalka s hyduma za

na saruji wateja wakub-

wa wa NBC,

Linley Kapya

aliyeahidi kuendelea kuunga mko-

no juhudi za Serikali kuboresha

elimu, afya, mazingira na maende-
leo ya jamii.

Lukomanya alisema shule
nyingi katika manispaa hiyo zina-
pitia marekebisho na ujenzi wa
miundombinu hivyo msaada huo
utasaidia kukamilisha miradi hiyo.

Mkuu wa huduma za wateja
wakubwa wa NBC, Linley Kapya,
alisema mifuko hlyo itasaidia
meshashmeambazohazuaka

“Manispaa walitufuata wakiwa
na mahitaji haya na tukaona ni
muhimu kuunga mkono mpango
kama huo, “ alisema Kapya.

Alizitaja shule zitakazonufaika
katika n__i‘saada huo ni shule za

o
Charmgn"ﬁe (15), 1lli'gﬁja 10), Mba—-
gala (20), Marten Lumbanga (10),
Kibonde Maji (20), Kilimahewa
(15), Kingugi (15), Ukombozi (20), .
Likwati (15), Yombo Dovya (20),..
Kizuiyani (36) na Nzasa (20). :

Barabara ya Ngerengere-Kil G'hd'a.'Ki}jéana

Elizabeth Edward, Mwananchi
eedward@mwananchi.co.tz

_Morogoro. Shirika la Reli Tan-
zania (TRC) kwa kushirikiana na
kampuni inayojenga reli ya kisasa
va Yapi Merkez imeanza kuten-
geneza barabara inayounganisha
Ngerengere na Kilunda wilayani
Morogoro.

Ujenzi huo ni furaja kwa waka-
zi wa Kijiji cha Matuli ambacho
barabara hiyo itapita:

Wakazi hao walisema Jana
kuwa wamekuwa na adha ya
barabara hali kwa muda mrefu
hali inayosababisha baadhi
kupoteza maisha wakiwa wana-
fuata huduma za afya katika hos-
pitali ilivopo Ngerengere.

Abdul Mohamed, mkazi wa
kijiji hicho alisema barabara hiyo

ikitengenezwa itawapunguzia
makali ya kutembea umbali mre-
fu kufuata hospitali kutokana na
kukosekana usafiri.

“Hospitali kubwa ipo tara-
fani Ngerengere kwa mgonjwa
kutembelea hadi kule ni mtihani
wengi wanafia njiani,” alisema
Mohamed.

Mkuu wa kitengo cha habari
na uhusiano wa TRC Jamila

Mbarouk alisema wanashiriki -

kuitengeneza barabara hiyo kwa
sababu ni miongoni mwa mae-
neo inakopita mradi wa reli ya
SGR.

Alisema kwa kutambua
umuhimu wa eneo hilo wameona
ipo haja ya kuwajengea wanan-
chi barabara ili kuwapunguzia
adha ya usafiri inayowakabili.

“Wakazi wa tarafa hii ndiyo
walinzi wa miundombinu yetu ya
reli, naweza kusema ni majirani
zetu kwa hiyo hata mbunge wao,
Hamis Taletale alivyowasilisha

" ombi lake tukaona tulifanyie

kazi,” alisema.
A}qzungummahatuahxyoTale-
tale ambaye ni mbunge wa Moro-
goro Kusini Mashariki, alisema
anajivunia utajiri mkubwa wa
watu alionao na ndiyo ataka-
owatumia kumsaidia kupeleka
maendeleo katika jimbo lake.
. “Sina utajiri wa fedha, uta-
jiri wangu ni watu nitaende-
lea kuzungumza nao watani-
saidi kama ambavyo TRC leo
wamewezesha baada ya miaka
15 tunashuhudia tinga tinga
likichonga barabara hii,” alisema.



