
2.0 Dalili za ugonjwa wa Corona ni zipi?
Dalili kuu za ugonjwa wa Corona ni pamoja na 

homa, mafua, uchovu, maumivu ya kichwa, maumivu 

ya misuli, vidonda vya koo, kubanwa mbavu, 

kupumua kwa shida na kikohozi kikavu ambazo 

hutokea taratibu. Dalili kubwa na inayoweza kutia 

hofu, ni mtu kukosa pumzi (kupumua kwa shida), 

lakini isikutishe, ni mtu 1 pekee kati ya watu 6 

walioambukizwa virusi vya Corona hufikia dalili hiyo 

ya hatari.  Asilimia 80 ya walio na virusi hivyo hupata 

nafuu bila kuhitaji msaada wa matibabu. Mgonjwa 

wa Corona huanza kuonesha dalili kuanzia siku 1 

hadi 14 toka kuambukizwa virusi hivyo.

Virusi vya Corona huwa na uwezo wa kubadilika 

na mara nyingi husababisha magonjwa yasiyo hatari 

sana upande wa binadamu. Kudhoofika kwa mwili 

kutokana na mashambulio ya virusi kunafungua 

milango kwa bakteria wabaya kukuvamia na 

kusababisha maambukizi katika mfumo wa 

upumuaji, kama mafua au homa ya mafua (influenza), 

yanayoisha kwa kawaida baada ya siku kadhaa, pia 

kuna  maambukizi ya hatari kama homa ya mapafu 

(nimonia) inayoweza kusababisha kifo.

KITINI CHA KUJIELIMISHA KUHUSU UGONJWA WA 
CORONA (COVID-19)

1.0 Maana ya ugonjwa Covid-19 na virusi 
vya Corona

COVID-19 ni ugonjwa wa kuambukiza 

unaosababishwa na virusi vya Corona. Virusi hivyo 

vipya havikuwa vikifahamika hapo kabla na sayansi 

ya tiba, na vilianzia nchini China katika mji wa 

Wuhan, mwezi Desemba mwaka 2019. Virusi vya 

Corona ni kundi la virusi vinavyoweza kusababisha 

magonjwa kwa wanyama (mamalia na ndege) lakini 

pia kwa binadamu. 
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3.0 Makundi yaliyo kwenye hatari zaidi 
ni yapi?

Shirika la Afya duniani (WHO) linasema mtu yeyote 

anayekumbana na virusi vinavyosababisha Corona 

yuko hatarini. Hata hivyo, watu wa umri mkubwa, 

na wale walio na magonjwa mengine kama vile 

shinikizo la juu la damu, magonjwa ya moyo na 

ugonjwa wa kisukari au wale ambao kinga ya mwili 

imedhoofika kutokana na magonjwa, kama vile 

VVU/UKIMWI au Saratani, wako katika hatari zaidi 

na wana uwezekano mkubwa wa kupata dalili kali. 

Watu wa umri wa wastani na wenye afya imara 

wanaweza kupata virusi vya Corona na kupona bila 

kuhitaji matibabu (ila kumbuka hakuna kinga wala 

matibabu ya virusi vya ugonjwa wa Corona).

4.0 Virusi vya Corona vinasambaa vipi?
Mtu anaweza kupata Virusi vya Corona kwa 

kuingiwa na majimaji yatokayo kwenye njia ya hewa 

wakati mtu mwenye ugonjwa huu anapokohoa 

au kupiga chafya. Virusi vya Corona pia vinaweza 

kusambaa kwa kugusa maji maji kutoka kwenye 

pua au mdomo wa aliyeathirika, kugusa vitambaa 

au nguo zilizotumiwa na mtu mwenye maambukizi 

ya ugonjwa huu au maeneo mengine yaliyoguswa 

na mtu mwenye virusi hivi. Iwapo mtu anagusa 

maji maji ya mafua/kamasi, mate na makohozi ya 

mtu aliye na virusi au vitu na maeneo mengine 

yaliyoguswa na mtu mwenye virusi vya ugonjwa 

huu, na kisha kujigusa mdomo, macho na pua 

anaweza kupata virusi vya Corona. Inawezekana 

mtu aliyeambukizwa asioneshe dalili za ugonjwa 

lakini anaweza kuambukiza watu wengine.

5.0 Virusi vya Corona vina tiba?
Mpaka sasa hakuna tiba au chanjo dhidi ya virusi 

vya Corona lakini kwa sababu virusi hivi vinaleta 

dalili mfano wa zile za mafua makali, mchanganyiko 

wa tiba unatumika kupunguza athari za virusi vya 

Corona. Kwa hiyo uponaji hutegemea zaidi nguvu 

ya kinga ya mwili wa mtu husika. Hii inamaanisha 

virusi hivi huleta hatari hasa kwa watu wenye kinga 

dhaifu ya mwili.

6.0 Ninaweza kujikinga vipi na Virusi vya 
Corona?

Kuna njia na mbinu mbalimbali za kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya Corona kama ilivyoainishwa 
hapa chini; 

i.  Nawa vizuri mikono yako mara kwa mara 
kwa sabuni na maji yanayotiririka kwa 
angalau sekunde 20 au tumia vitakasa mikono 
(sanitaiza) ambayo ina angalau asilimia 60 ya 
kileo. 

ii.  Kaa umbali wa zaidi ya mita 1 (zaidi ya hatua 
3) kutoka mtu mmoja na mtu mwingine.

iii.  Epuka kushika macho, pua na mdomo kwa 
mikono isiyo safi kwa sababu mikono hushika 
sehemu nyingi na ni rahisi kubeba vimelea vya 
virusi.

 iv. Hakikisha wewe, na walio karibu yako 
wanazingatia usafi wakati wote kwa kuziba 
pua na mdomo wakati wa kukohoa au kupiga 
chafya kwa kutumia kiwiko au kitambaa kisafi.

v.  Safisha mara kwa mara vitu unavyovigusa 
(vikiwa pamoja na kikombe, meza, viti, dawati, 
simu yako, vitasa vya milango)

  



vi.  Epuka kusalimiana kwa kushikana 
mikono,kukumbatiana au kubusiana

vii.  Epuka matembezi au safari zisizo za lazima

viii.  Baki nyumbani ikiwa hujisikii vizuri na pia vaa 
barakoa ili kuwakinga wengine. Iwapo una 
mafua makali, homa, kikohozi na kushindwa 
kupumua wahi kituo cha huduma za afya 
ukiwa umevaa barakoa au piga simu bila 
malipo kwenda namba 199 kwa msaada zaidi.

ix.  Epuka kukaa sehemu zenye misongamano 
ya watu, kama vyombo vya usafiri, maduka, 
vijiweni na maeneo yenye mgandamizo wa 
hewa iwapo huna ulazima wa kuwepo maeneo 
hayo.

x.  Vaa kifunika mdomo na pua (barakoa) ukiwa 
kwenye mikusanyiko.

xi.  Fuatilia taarifa sahihi za afya na matangazo 
kuhusu virusi vya Corona kutoka kwa 
wataalamu wa afya na mamlaka husika.

7.0 Kwanini watu wanawekwa karantini?
Kwa ufupi neno Karantini linamaanisha kuwa chini 

ya uangalizi. Watu wenye dalili au wanaotokea 

maeneo yenye maambukizi makubwa ya virusi vya 

Corona hulazimika kuwekwa karantini (kutengwa 

na watu wengine) ili kufuatilia afya yao kwa karibu 

na kuzuia kueneza virusi. Ukiambiwa unapaswa 

kuwekwa Karantini, usiogope. Ni kwa ajili ya afya 

yako na wengine unaowapenda na kuwajali. Karantini 

inaweza kuwa sehemu maalum iliyotengwa kwa kazi 

hiyo au nyumbani.

8.0 Mtu aliyetoka (aliyeachiliwa kutoka) 
karantini ya Corona anaweza 
kusambaza ugonjwa huo?

Mtu ambaye ameachiliwa kutoka karantini ya Corona 

hana hatari ya kueneza virusi kwa sababu anakuwa 

ameshapimwa mara kadhaa na kutokuonesha dalili 

wakati wa kipindi alichokuwa amezuiliwa.

Karantini kwa kawaida hutegemea urefu wa kipindi 

cha ugonjwa wa kuambukizwa, ambao ni muda wa 

watu kuonesha dalili za ugonjwa. Kwa Corona kipindi 

hiki ni siku 14 kutoka tarehe ya mwisho kukumbana 

na ugonjwa huu, kwa kuwa siku 14 ndicho kipindi 

kirefu zaidi cha kupevuka kinachoonekana kwa 

virusi vingine vya aina hii ya Corona.
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