
  Land Rights  Research & Resources Institute Toleo la 6, Juni 2019 

KIJARIDA CHA KUELIMISHA JAMII JUU YA MASUALA YA MUHIMU YA 
MABADILIKO YA TABIANCHI KUHUSU MAANA, VYANZO, ATHARI NA 

MBINU ZA KUKABILIANA NA ATHARI              

1.	 MAANA YA TABIANCHI

Tabianchi ni mjumuiko wa hali ya hewa ambao 
takwimu zake zinachukuliwa toka katika hali joto, 
pepo zinazovuma, mvua na zile zinazochukuliwa toka 
vipengele vingine vya hali ya hewa kwa kipindi fulani 
(mara nyingi kwa miaka 30).

2.	 MAANA YA MABADILIKO YA TABIANCHI

Ni mabadiliko ya hali ya hewa ya muda mrefu 
katika eneo fulani (Mkoa, Nchi au Bara) tofauti na 
iliyozoeleka. Mabadiliko hayo huleta athari katika 
nyanja za kiuchumi, kimazingira na kijamii. 

Hii ni mojawapo ya changamoto kubwa  katika karne 
hii ya 21 inayojadiliwa duniani kote kwa sababu ya 
athari zake hasi kwa viumbe hai na mazingira kwa 
ujumla. Tanzania ni mojawapo ya nchi inayotambua 
changamoto hii na imeweza kuchukua jitihada 
mbalimbali za kukabiliana na madhara na mabadiliko 
ya tabianchi. 

3.	 JITIHADA ZA KUPAMBANA NA KUKABILIANA NA 
MABADILIKO YA TABIANCHI TANZANIA

Katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kitaifa, 
jitihada mbalimbali zinafanywa na mipango kadhaa 
inatekelezwa. Kadhalika Tanzania imeridhia na 
kutekeleza makubaliano ya kimataifa yenye miongozo 
ya kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabianchi 
kulingana na jinsi nchi yetu ilivyobainisha katika 
mikakati ya kitaifa. Makubaliano hayo ni pamoja na 
UNFCCC na Mkataba wa Kyoto wa 1996 na 2002 ili  
kuhakikisha kuwa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi 
yanaungwa mkono na Sera na Sheria za nchi.

Kupitia Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997, 
Tanzania imejiwekea mazingira mazuri katika 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Vilevile, 
kuna mipango na mikakati inayolenga kukabiliana 
na mabadiliko hayo, mfano Mkakati wa Mabadiliko 
ya Tabianchi (2012) ambao unalenga kuiwezesha 
Tanzania kuhimili na kushiriki katika jitihada za 
kidunia za kupambana na mabadiliko ya tabianchi 
kwa mitazamo wa kufikia maendeleo endelevu. 
Mipango mingine ni Mpango wa Taifa wa Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi (2013) ambao unalenga 
kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi na 
kuwezesha ujumuishaji wa namna ya kuhimili 
mabadiliko katika sera, programu na mipango ya 
maendeleo.

4.	 VYANZO VYA MABADILIKO YA TABIANCHI

Wataalamu wa masuala ya mazingira wameainisha 
vyanzo vya kiasili na shughuli za kibinadamu ambavyo 
vinasababisha mabadiliko ya tabianchi kutokea. 

Vyanzo vya asili ni pamoja na; mnururisho wa jua, 
mchepuko wa sayari ya dunia katika mzunguko wake, 
mtengenezeko wa milima na mwelekeo wa mabara, 
utokaji wa asili wa gesi za hewa ukaa zinazoleta 
mrundikano wa gesi joto katika angahewa na 
ongezeko la joto duniani.

Shughuli za kibinadamu ni pamoja na:

	 Uvunaji wa misitu usio endelevu kwa ajili ya 
biashara ya mbao na mkaa.

	 Uvamizi wa misitu kwa ajili ya shughuli za kilimo, 
makazi, na ufugaji ambapo miti ya asili hukatwa.

	 Uchomaji moto misitu na mbuga kwa ajili ya 
kurina asali, kuandaa mashamba na uwindaji wa 
wanyama wadogo ambayo hupoteza uoto wa 
asili na kutoa hewa ukaa. 

	 Ongezeko la viwanda duniani ambavyo mifumo 
yake ya uzalishaji na matumizi yake kama vile 
mitambo na magari hutoa hewa ukaa na kemikali 
zenye madhara katika tabaka la ozoni.

	 Matumizi ya mbolea za viwandani katika kilimo.
	 Uchimbaji wa madini unaotumia mitambo na 

kemikali zenye athari za kimazingira kama vile 
makaa ya mawe, urani na mafuta. 

Nukuu:   	 Tusipojiandaa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi sasa,  	
              tutatumia gharama kubwa sana kuyakabili hapo baadaye. 
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5.	 USHAHIDI NA VIASHIRIA VYA MABADILIKO YA TABIANCHI

Tafiti zilizofanywa na Taasisi ya Utafiti na Utetezi 
wa Haki za Ardhi (HAKIARDHI) pamoja na wadau 
wa mazingira na mashirika mengine zimeonyesha 
kuwa kuna viashiria vya kuthibitisha kuwepo kwa 
mabadiliko ya tabia nchi. Kwa uchache viashiria hivyo 
ni pamoja na:

	 Vipindi vya mvua kubadilika mara kwa mara; 
Katika utafiti uliofanywa na mwaka 2013 katika 
wilaya za Kilolo na Mufindi mkoani Iringa 
wanavijiji waliohojiwa walikiri kuwa katika kipindi 
cha muongo mmoja kumekuwa na mabadiliko 
katika vipindi vya mvua tofauti na ilivyozoeleka 
miaka ya nyuma.

	 Kukauka kwa vyanzo vya maji; kwenye Utafiti 
huo wanavijiji walibainisha kukauka kwa baadhi 
ya mito na maji kupungua katika mito na vijito 
vya vijiji vyao ambavyo vilikuwa vinatiririsha maji 
mwaka mzima pasipo kukauka wala kupungua. 

	 Ongezeko la joto; Kwa ujumla hali ya hewa 
imebadilika na taarifa mbalimbali za kitafiti 
zimethibitisha kuwa hiyo ni mojawapo ya viashiria 
vya uwepo wa mabadiliko ya tabia nchi. 

	 Kutoweka kwa wadudu, mimea, wanyama wa 
asili: Kumekuwepo na utowekaji wa wadudu, 
mimea na wanyama wa asili kwenye maeneo 
mbalimbali kutoka na mazingira kutokuruhusu 
viumbe hivi kuishi aidha kutokana na kuongezeka 
au kupungua kwa joto na mvua kwenye maeneo 
ambayo hayakuwa na asili hiyo.  

	 Kutotabirika kwa majira ya mwaka; vuli, masika, 
kiangazi  na kipupwe tofauti na  ilivyozoeleka na 
wakati mwingine kuambatana na matukio kama 
vile mafuriko, ukame, matetemeko ya ardhi na 
upepo mkali.

6.	 ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI

Athari za mabadiliko ya tabianchi zinaweza kuonekana 
moja kwa moja sasa au hata baadaye. Kulingana 
na mwenendo wa uharibifu wa mazingira, yapo 
baadhi ya maeneo nchini yameathiriwa na 

	

Picha zinazoonesha mojawapo ya visababishi vya mabadiliko ya tabianchi ambazo zaidi ni shughuli za binadamu.

mabadiliko ya tabianchi kutokana na uharibifu wa 
maliasili na mazingira. 

Zifuatazo ni baadhi ya athari/madhara yatokanayo 
na mabadiliko ya tabia nchi yanayojidhihirisha katika 
sehemu mbalimbali za nchi yetu;
	 Uhaba wa maji kutokana na kukauka kwa vyanzo 

mbalimbali vya maji, mfano katika vijiji vya 
Bumilayinga, Ihowanza, Igomaa na Lugolofu vya 
wilaya za Kilolo na Mufindi ambavyo vilifanyiwa 
utafiti na HAKIARDHI kuhusu mabadiliko ya 
tabia nchi mwaka 2013 vimeonesha takribani 
mito 15 kukauka.

	 Majira ya msimu ya mvua kutotabirika maeneo 
mengi nchini. 

	 Uharibifu wa miundombinu unaotokana na upepo 
mkali, mvua kubwa na mafuriko.

	 Ongezeko la magonjwa (mapya na ya zamani) 
mfano malaria

	 Kutokuwa na uhakika au wasiwasi wa maisha.   
Hali hii huwakumba sana wakulima na wafugaji  
ambao  mifumo yao ya uzalishaji imeathiriwa na 
mabadiliko ya tabia nchi 

	 Migororo ya ardhi baina ya watumiaji wa ardhi. 
Kupungua kwa rutuba na mvua katika maeneo 
mbalimbali nchini, kumesababisha makundi ya 
wakulima na wafugaji kuhama kwa ajili ya kupata 
malisho, maji na ardhi yenye rutuba.

	 Kupanda kwa gharama za vyakula; Kumekuwa 
na ongezeko la bei za mazao ya chakula katika 
maeneo mbalimbali nchini kutokana na ukubwa 
wa gharama za uzalishaji mfano pembejeo za 
kilimo kama mbegu zinazohimili ukame, uhitaji 
mkubwa wa mbolea na madawa pamoja na 
uhifadhi wa mazao. 

	 Upungufu wa uzalishaji wa chakula unaotokana 
na mabadiliko ya misimu ambayo hupelekea hali 
ya ukame au mvua kubwa ambavyo huharibu 
mazao.

7.	 NAMNA YA KUKABILINA NA KUHIMILI NA MABADILIKO YA 
TABIANCHI

Ingawa suala la mabadiliko la tabianchi ni janga la 
dunia nzima, lakini upo uwezekano wa nchi yetu 
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kupambana au kuhimili tatizo hili katika mipango na 
mikakati yake inayoendelea kutekelezwa maeneo 
mbalimbai nchini. Zifuatazo ni namna mbalimbali za 
kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi;

	 Kupanda miti kwa wingi ili kusaidia kupata na 
kufufua vyanzo vya maji.

	 Kuandaa na kutekeleza mpango wa matumizi ya 
ardhi.

	 Kupanda mazao yanayoendana na hali ya hewa. 
	 Kubadili aina ya chakula cha mazoea.
	 Kutunza mazingira kama vile kupanda miti, 

kutunza misitu na rasilimali zake, vyanzo vya 
maji, kuacha kulima au kuchunga mifugo kwenye 
vyanzo vya maji.

	 Kilimo mseto; kilimo cha mazao mchanganyiko 
kwa lengo la kutunza rutuba na kuhifadhi 
mazingira.  

	 Kupunguza matumizi ya mbolea hasa ya 
chumvichumvi na kuwekeza katika mbolea za asili 
na kupumzisha mashamba. Hii itaepusha matumizi 
ya pembejeo za kisasa ambazo zina madhara 
kwenye ardhi na viumbe hai wanaopatikana 
ardhini na kwenye mimea mingine pamoja na 
athari za kibinadamu zinatotokana na vyakula 
vinayopatikana.

	 Kuvuna na kuhifadhi maji ya mvua.
	 Kurudia taratibu za asili katika uzalishaji na 

matumizi ya pembejeo za kilimo kama vile mbegu 
na mbolea za kienyeji. 

	 Kuzingatia matumizi endelevu ya maliasili, misitu, 
ardhi, maji hususani katika maeneo ambayo 
shughuli za kibinadamu hazitakiwi kufanyika.  

	 Kuepuka kuishi au kufanya shughuli za kibinadamu 
kwenye maeneo hatarishi kama vile maeneo ya 

mabondeni au maeneo yenye miamba ambayo 
yanaaririka kirahisi na mabadiliko ya tabia nchi 
hussani kipindi cha mvua kubwa na upepo mkali.

	 Kufuata maelekezo ya wataalamu wa masuala ya 
mazingira, kilimo na ufugaji.

	 Matumizi ya nishati mbadala kama vile gesi na 
nishati ya jua.

8.	 MBINU MBALIMBALI ZA KUKUSANYA NA KUPATA TAARIFA 
ZA MABADILIKO YA TABIANCHI KATIKA NGAZI YA KIJIJI

Ni muhimu jamii ishirikishwe kikamilifu katika kila 
hatua tangu utambuzi wa visababishi na athari za 
mabadiliko ya tabia nchi hadi kupanga mpango/
mkakati wa kukabiliana na mabadiliko hayo. Taarifa 
hizo zitapatikana kwa kutumia mbinu zifuatazo;

1.	 Kuchora ramani ya kijiji na kuonesha vitu 
vinavyopatikana kijijini na maeneo ya hatari 
au yaliyoathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi 
(Resource and Hazard mapping)

2.	 Vitu vinavyopima utajiri na umasikini kijijini 
(Wealth ranking)

3.	 Kufanya matembezi mkato (Transect Walk)
4.	 Kupata taarifa ya matukio mbalimbali kijijini 

(Historical time line)
5.	 Kuchora majedwali yanayoelezea mwelekeo wa 

matukio/mambo mbalimbali kijijini (Vulnerability 
matrix; Hazards and coping/adapting strategies 
table)

6.	 Kuchora jedwali linaloelezea taarifa kuhusu 
kalenda ya msimu kijijini (Seasonal Calendar) – 
Onesha mgawanyo wa kazi kijinsia. (Tofautisha 
wakati wa masika na kiangazi)

7.	 Kuchora mchoro wa mahusiano ya taasisi 
mbalimbali kijijini (Venn diagrams)

Namna ya kupata 
taarifa kwa njia ya 
kuchora ramani ya 
kijiji na kuonyesha 

vitu vilivyopo 
kijijini na maeneo 

ya hatarishi au 
yaliyoathiriwa na 

mabadiliko ya tabia 
nchi (Resource and 
Hazard mapping)

Mfano wa ramani

Mfano wa ramani ya kijiji ikionyesha rasilimali zilizopo na majanga 
yanayoathiri kijiji hicho.



  

HATUA ZA KUFUATA

1.	 Kuchora ramani ya kijiji kwa mkono inaweza kuwa 
chini au katika karatasi;

a)	 Ainisha shughuli za kiuchumi mf. kilimo, uvuvi, 
ufugaji n.k

b)	 Ainisha rasilimali; misitu, fedha, vikundi vya kijamii, 
miundombinu na vitu mbalimbali vinavyopatikana 
ndani ya kijiji kwa kutumia alama mbalimbali

c)	 Ainisha vihatarishi na maeneo hatarishi  mfano; 
Maeneo yaliyo katika hatari za mafuliko, ukame, 
kuvamiwa wadudu, magonjwa ya mimea,

d)	 Maeneo salama ya kujihifadhi wakati wa majanga 
kama vile shule, makanisani au misikitini. 

2.	 Kuandaa mpango/mkakati wa kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia nchi kijijini. Mpango huu utazingatia mambo 
yafuatayo:

o	 Ulenge katika kupunguza athari wanazokumbana 
nazo wanajamii.

o	 Ulenge katika kuzitumia rasilimali zilizomo kijijini. 
o	 Uwe ni mpango unaoweza kutekelezeka.
o	 Ni lazima mpango upitishwe na Halmashauri 

pamoja na Mkutano Mkuu wa Kijiji.

Mfano;
Namna ya kuboresha maeneo yote yenye kupata 
athari za mabadiliko ya tabianchi yaliyoainishwa katika 
ramani (Mfano, kupanda miti, kilimo rafiki kwa mzingira 
(matuta), kuacha kulima pembezoni mwa vyanzo vya 
maji.Mfano wa mpango mkakati

SHUGHULI 
ILIYOKUBALIWA

WAHUSIKA KATIKA 
UTEKELEZAJI

MAHALI MATOKEO TEGEMEWA MUDA WA 
UTEKELEZAJI

Shughuli ya kwanza: Kutoa 

elimu kwa wananchi juu ya 

Mabadiliko ya Tabianchi na 

athari zake kwa wanakijiji

- Halmashauri ya Kijiji.

- Maafisa Ugani.

- Waangalizi wa haki za ardhi 

vijijini. 

Kijijini Wananchi wamehamasika na 

wapo tayari kushiriki katika 

mipango ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi.

Muda utawekwa 

kulingana na 

makubaliano ya 

pamoja na rasilimali 

zilizopo. 
Shughuli ya pili: Kupanda miti 

katika maeneo yanayokumbwa 

na ukame na maeneo mengine 

muhimu kama vile kupanda 

miti ya asili kwenye vyanzo 

vya maji ili kulinda unyevu 

nyevu na uasilia. 

- Halmashauri ya Kijiji.

- Maafisa Ugani.

- Waangalizi wa haki za ardhi 

vijijini. 

- Mkutano Mkuu wa Kijiji 

(Wanakijiji wote).

Kijijini Miti imepandwa kwenye maeneo 

yote ambayo yamekubaliwa kwa 

pamoja kwenye Mkutano Mkuu 

wa Kijiji. 

Muda wa kupanda 

miti utawekwa 

kulingana na ukubwa 

wa maeneo husika. 

Shughuli ya tatu: Kuacha 

kulima na kuchunga 

pembezoni mwa vyanzo 

vya maji, kufyeka miti ovyo, 

kuchoma moto maeneo ya 

misitu na kuandaa mashamba 

na kuchoma mkaa kiholela.

- Mkutano Mkuu wa Kijiji 

(Wanavijiji wote).

- Kamati ya Matumizi ya Ardhi 

ya Kijiji/Kamati ya Mazingira 

ya Kijiji.

Kijijini Wananchi wamechukua hatua ya 

kutunza mazingira kwa kuzingatia 

njia bora za matumizi ya ardhi na 

rasilimali nyingine kama vile misitu 

na maji.

Kipindi chote cha 

kilimo na ufugaji.

Shughuli ya nne: Kutunga na 

kupitisha sheria ndogo na 

mkakati wa utekelezaji wa 

kulinda mazingira.

- Halmashauri ya Kijiji.

- Mkutano Mkuu wa Kijiji,

- Halmashauri ya Wilaya.

Kijijini Sheria ndogo za kutunza 

mazingira zilizotungwa na 

wananchi zimepitishwa na kuanza 

kutumika katika usimamizi wa 

mikakati yote iliyokubaliwa 

kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji.

Muda utategemea 

majadiliano kwenye 

Halmashauri ya Kijiji, 

Mkutano Mkuu wa 

Kijiji na Halmashauri 

ya Wilaya. 
Shughuli ya tano: Ufuatiliaji 

na Tathimini wa yale yote 

yanayotekelezwa katika hatua 

ya kwanza hadi ya nne. 

- Halmashauri ya Kijiji.

- Kamati ya Matumizi ya Ardhi 

ya Kijiji/Kamati ya Mazingira 

ya Kijiji. 

- Mkutano Mkuu wa Kijiji.

- Maafisa Ugani.

Kijijini Matokeo ya utekelezaji wa 

mikakati yote yanaonekana 

yakitekelezwa.

Kipindi chote cha 

utekelezaji wa 

hatua za utekelezaji 

wa shughuli 

zilizokubaliwa na 

wahusika wote.
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