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Fursa za uwekezaji bila uwezeshwaji

zina tija gani kwa wananchi wa Vijijini?

wekezaji katika
rasilimali za nchi kama

vile ardhi, madini,
misitu na mbuga za wanyama
ni dhana inayopigiwa chapuo
sana na serikali ya Tanzania
kwa mtizamo kuwa, manufaa
yatokanayo na uwekezaji,
yatamnufaisha mwananchi
mmojammoja na hatimaye
taifa zima kwa njia ya moja
kwa moja au kupitia kodi
mbalimbali. Kwa namna sera
na sheria zinavyoandaliwa na
hata baadhi ya jitihada
kuchukuliwa, suala la fursa za
uwekezaji linaonekana ni
wazi kwa kila mtanzania
ingawa katika hali halisi
itachukua muda si haba kwa
watanzania zaidi ya asilimia
80 wanaoishi  vijiji
kunufaika na fursa hizi
kutokana na ukweli kuwa,
fursa peke yake hazitoshi bila
kuwepo na mipango na
michakato madhubuti vya
kuwawezesha wanavijiji
kutumia fursa za uwekezaji
katika rasilimali zilizo
kwenye maeneo yao.
Mada hii inajadili pamoja na
mambo mengine, umuhimu
wa kuwashirikisha wananchi

katika mipango ya uwekezaji
na kuwawezesha kwa
nyenzo, ujuzi na huduma
muhimu za kiuwekezaji
kwenye rasilimali husika.
Tofauti na hivyo, mabadiliko
ya kimaendeleo kwao, hata
kama yatatokea yatachukua

muda mrefu kuliko
inavyotarajiwa.
Serikali imeingia katika

gharama kubwa za kutunga

Endelea Uk.3

7 NUKUU

“Hoja ya kukua kwa uchumi
bado ni kiini macho kwa
mwananchi wa kawaida

maana tunaambiwa uchumi

umekua, lakini pia umaskini
umeongezeka, wasio na kazi
hawakupungui bali
wanaongezeka; hivi huu
ukuaji wa uchumi
unamnufaisha nani hasa?,
aina gani ya uchumi
unaokua bila maisha ya
watu kubadilika? Hapa ni
kuwa macho na suala la
uwekezaji hasa katika
ardhi”

Cathbert Tomitho - Afisa Programu Kitengo cha Utafiti na
Usambazaji wa Taarifa-Hakiardhi akichangia hoja kwenye
Kongamano la Kilimo Kwanza-Landmark Hotel June 2011

(Na.lIssa Shivji)
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ARDHI NI UHAI ni jarida la
Taasisi ya Utdfiti na Utetezi wa
Haki za Ardhi (HAKIARDHI),
ambalo hutolewa mara tatu
kwa mwaka. :

Kusudi kubwa ni kuwapa
wadau wa Taasisi hii taarifa
mbalimbali zinazohusiana na
‘mambo ya ardhi.

I Mhariri
Yefred E. Myenzi
Alice Shamge

. Bodi ya Wahariri

" Ng'wanza Kamata - M/Kiti &
Abdallah Matata - Mjumbe ||

" Rehema Mfaume - Mjumbe &
Alice Shamge - Mjumbe ||

Mchapishaji

Hakiardhi

| WASOMAJI wa jarida hili

| mnakaribishwa kutoa

L‘ michango yenu kwa kuuliza

~ maswali, ushauri, maoni au
kwa kuandika makala.
(zisizozidi  kurasa  tatu)
zitumwe kwa Mhariri kupitia
anuani zifuatazo:

Mhariri:
ARDHI NI UHAI
S.L.P 75885
Dar es Salaam

Email:
info@hakiardhi.org

Mchapaiji
Ecoprint Lid.
Email:

ecoprinttz@yahoo.com
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TAHARIRI
Uwekezaji usiwe njia ya
kupora rasilimali za taifa

Ni takribani miongo minne sasa tangu Tanzania

ilipoingia katika mfumo wa uchumi wa soko huria ;
katikati ya mwaka 1986 na kuruhusu sera zenye Na Yefred Myenzi
mlengo wa kibepari kuwa ndio mhimili wa maendeleo ya N
taifa. Kabla ya kipindi hicho, Tanzania ilijaribu kujenga mfumo wa kisiasa na
kiuchumi wa mlengo wa kijamaa ambao sera, sheria na kanuni za maendeleo,
zililenga kujenga jamii ya watu walio sawa katika kupata haki, kutumia
rasilimali na kunufaika na matunda ya maendeleo kupitia uzalishaji mali.

Leo hii hali imebadilika sana. Siasa ni ya ushindani wa vyama vingi, uchumi ni
wa ushindani wa soko huria, dhana ya usawa ni katika fursa na wala sio haki
inayozingatia hali ya mtu, na mgawanyo wa manufaa ya maendeleo
unazingatia kiwango cha hisa alichowekeza mtu katika ardhi, vipande,
kampuni ya ndege au biashara ya kusafirisha vifurushi na wala siyo usawa
unaotokana na maendeleo ya ujumla ya taifa.

Katika toleo hili, tumejadili kwa kina na kwa mifano hai jinsi ambavyo

bila kujali haki za wenyeji hao, usawa wala uwiano katika mgawanyo wa
manufaa ya uwekezaji husika. Wapo waliopewa mapori ya misitu wakavuna
mbao na magogo kisha kutelekeza ardhi tupu na kutokomea kusikojulikana,
na wapo pia waliogawiwa mashamba ya chakula ili wapande miti wauze hewa
safi ya oksijeni kutokana na miti. Tusisahau kuwa wapo wawekezaji
waliopewa vitalu vya uwindaji wakafikia hatua ya kuhamisha wanyama hai
kama Twiga kwenda nchini kwao bila kuzuiwa na askari wala wenye dhamana
wa nchi hii.

lugha ya zamani manamba kwenye shamba aliloporwa na mwekezaji huyu
mharibifu wa mazingira na anakosa muda wa kuzalisha hata chakula chake ili
ajikimu. Ujira aupatao haumuwezeshi kujikimu na kumudu mahitaji mengine
ya kimaisha kwa vile ni ujira kichele mno. Bila shaka uwekezaji wa namna hii,
wa kukwapua mapori, kusafirisha wanyama hai, kuharibu mazingira, kubadili
kuwa manamba, hauwezi kulifikisha taifa katika ndoto ya kimaendeleo iliyo
katika vitabu vyake kama dira 2025. Uwekezaji huu wa kiuporaji hauna budi
kusitishwa ili kuirejesha nchi katika ndoto zake za awali za kujenga jamii ya
watu walio sawa na huru na wanaonufaika kwa pamoja na matunda ya uhuru
wao. Ni dhahiri kwamba hatujafika hapa kwa bahati mbaya, bali ni kutokana
na ubovu wa mifumo ya uwajibikaji ambayo inaruhusu yasiyotakiwa kuanzia
ngazi ya sera, sheria, kanuni na hata utekelezaji wa yale yaliyoandikwa
vitabuni. Ni jukumu letu sote kubadili hali hii, na kwavile haiwezi kutokea
kimazingaombwe, basi anza wewe kunuia kuleta mabadiliko kisha wengine
watafuata.

———
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sera, sheria na kuweka mikakati mingi
ya muda mfupi na mrefu ikiwa ni
pamoja na kuendesha mikutano na
maonyesho makubwa kuhusu
uwekezaji ndani na nje ya nchi. Hayo
yote ni jitihada anuai katika kutangaza
vivutio vya uwekezaji vilivyopo nchini
ambavyo haviwezi kubezwa. Suala la
kujiuliza hapa ni kwa kiasi gani
promotion hizo za fursa za kiuwezekaji

kwa namna gani wao wenyewe
wameshiriki katika kuibua mawazo na
mbinu wanazoona zitawasaidia kupiga
hatua japo moja mbele. Tumeshuhudia
ziara nyingi za viongozi nje ya nchi
wakitangaza vivutio vya uwekezaji
lakini juhudi kama hiyo haifanywi
ndani ya nchi kikamilifu. Ndio maana
wakisubiri wawekezaji waje kuchukua
madini, ardhi ya misitu, magogo,
mafuta, wanyamapori na hata wadudu
na wao wawe vibarua wa kuchuma hizo
rasilimali.

Inawezekana uwekezaji kwa tafsiri
yake ukaonyesha tija lakini kutokana
na utekelezaji wa aina hii ukawa ni
hasara na kilio kwa wananchi na taifa

i

ATTLANT

Fursa za uwekezaji bila uwezeshwaji

kwa jumla. Ni jambo la muhimu sana
kutafakari nafasi na manufaa ya
mwananchi na taifa katika uwekezaji
wowote ule.

Suala jingine muhimu hapa linahusu
manufaa ya uwekezaji. Je, ni sahihi
kwa mfano kwa wawekezaji wakubwa
katika kilimo cha nishati uoto, mazao
ya chakula, maua na katika ranchi za
mifugo kuwa ndio wanufaikaji pekee
wa rasilimali hizo? Je haiwekezani
wananchi nao kuwa wabia kwa kutumia
ardhi na rasilimali hizo kama mitaji yao
kwenye ubia? Bila shaka jibu ni rahisi
tu kuwa endapo watawezeshwa kwa
taratibu za kisheria, miundombinu,
rasilimali fedha hasa kupitia mikopo
nafuu na elimu ya ujasiriamali,
watakuwa wabia muhimu tu jambo
ambalo kwa sasa halifanyiki.

manthalani katika wilaya za Kilwa,
Kisarawe, Rufiji, Bagamoyo, Kilindji,
Korogwe, Hanang na kwingineko,
kunasikika vilio vya wananchi walio
wengi wakinyanyasika na uwekezaji
mkubwa katika maeneo yao kutokana
na mfumo huo. Kuna ukiukwaji
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mkubwa wa haki za ardhi na haki za

binadamu. Wawekezaji wameharibu
mifumo asilia ya maisha ya wazawa wa

maeneo waliyoyatunza kwa miaka
mingi kabla ya kuyakabidhi kwa
wawekezaji hawa.

chakula kutekana na kugawa ardhs
kubwa kwa kampuni ya Bioshape kwa
ajili ya kilimo cha jatropha kama ilivyo
ambavyo viligawa ardhi inayofikia
hekta 9,000 kwa kampuni vya
Sunbiofuel. Wawekezaji wote wawili
walitoa ahadi za kuboresha maisha ya
ni pamoja na kuwapa ajira, kujenga
visima vya maji, kushirikishana
teknolojia ya kilimo ili kuboresha
ulimaji  wao, kujenga zahanati,
barabara na madaraja. Hata hivyo, -
ahadi zote hizi zimekuwa hewa na
hakuna hatua zozote zinazochukuliwa
kulinda maslahi ya wananchi hawa.
Ndipo inapooneka dhahiri kuwa hata
fursa zinazotokana na uwekezaji
wenyewe zisiposimamiwa haziwezi
kuwanufaisha  wananchi  hususan

zao kwa wawekezaji.

Kukosa  uwezeshaji  kumewapora
wananchi hata ile fursa ya kukabiliana
na ukiukwaji mkubwa wa haki za
binadamu unaofanywa na wawekezaji.
Hili liko dhahiri hasa katika uwekezaji
kwenye sekta ya madini. Mfano mzuri
ni katika Wilaya ya Tarime kwenye
mgodi wa North Mara unaomilikiwa na
kampuni ya African Barick Gold
Tanzania limited. Eneo hili
limeshuhudia vitendo visivyo vya
kibinadamu vinavyohatarisha maisha
ya wananchi kama vile kuachia maji
yenye kemikali za sumu kutoka katika
migodi hadi kwenye mto Tigite
unaotumika kwa matumizi vya
binadamu na wanyama

Endelea Uk.5
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Na Alice Shamge

atika kipindi cha hivi karibuni
Kkumekuwa na wimbi la wawekezaji

wanaongia nchini kuwekeza katika
sekta mbalimbali ikiwemo mahoteli,
viwanda na kwenye mashamba makubwa
ya jatropha, miwa, michikichi na mazao
mengineyo. Uwekezaji huu mkubwa
unatokana na sera za nchi kuruhusu sekta
binafsi kuwa mhimili wa uchumi wa taifa
badala ya dola ambayo imebakiwa na
jukumu la kuweka mazingira wezeshi kwa
maendeleo kwa ujumla wake. Pamoja na
mambo mengine yanayoongelewa kuhusu
mchango wa uwekezaji kwenye sekta
hizo zote, navutwa kuzungumzia suala la
ajira za wenyeji katika uwekezaji wa
mashamba makubwa hususan mashamba
ya nishati uoto - ‘biofuel’. Yapo mengi
katika hili lakini nitapenda kujikita katika
mambo matatu muhimu ambayo ni aina
Za ajira hizo, ujira unaotolewa na
mazingira ya utendaji wa kazi kwa
watanzania wanaopata ajira hizo.
Nikianza na hili la aina za ajira, ukweli ni
kwamba wawekezaji wengi wanahitaji
nguvu kazi kwa ajili ya shughuli za awali
za kusafisha mashamba, kuchimba mitaro
na barabara, kung’oa visiki na kupalilia
magugu hasa kwa maeneo ambayo
utaalamu wa kutumia madawa kuua
magugu haujaanza kutumika.
Tafiti zilizofanywa katika
mbalimbali  yakiwemo
Kisarawe, Kilolo, Mufindi na Kilwa
ambako uwekezaji wa aina hii
umefanyika, zimebaini kuwa wananchi
wa Vijiji vinavyozunguka maeneo ya
wawekezaji ndio wamekuwa wakipata
ajira hizo maarufu kama ‘ajira za
mtulinga’ huku ajira za kitaalamu
zikitolewa kwa watu wanaotoka mbali na
maeneo hayo.
Mfano hai ni katika Wilaya ya Kisarawe
ambako kampuni ya Sunbiofuel kutoka
Uingereza imepewa eneo la uwekezaji
lenye ukubwa wa hekta 9,000. Kampuni
hii iliahidi kutoa ajira za muda mfupi na
za kudumu kwa wananchi wasiopungua
5,000 wakati wa kuomba ardhi kwenye
vijiji. 11 ambako uwekezaji huu
unafanyika. Hata hivyo, kwa miaka

maeneo
Wilaya za

mitatu ambayo kampuni hii imeendesha
shughuli zake tangu 2009 hadi 2011,
imeweza kutumia eneo la ukubwa wa
hekta 2,000 na kuajiri wafanyakazi wa
muda na wa kudumu wapatao 750 ambao
hata hivyo ajira zao zimekuwa hazina
uhakika kutokana na mwekezaji kutaka
kuuza mradi wake na kuwaachisha kazi
hizo. Nilibahatika kutembelea mradi huu
Mhaga na Chakenge na kuwakuta vibarua
ama  wakisafisha  mashamba au
wakipalilia na kunyunyiza dawa kwenye
mimea ya jatropha iliyokuwa tayari
kuanza kutoa mazao.

Aina hii ya ajira za muda mfupi haina
uhakika kwa kuwa ni lazima waajiriwa
walipwe kwa wiki au wiki mbili ili
kukwepa kuwaingiza katika mifumo ya
mifuko ya hifadhi za jamii kama vile NSSF,
n.k. Katika mfumo wa kibepari ambao
ndio hasa wawekezaji wanaoutumia,
sharti uwe na jeshi kubwa na vibarua wa
aina hii maana hao ndio rahisi kuwalipa
ujira mdogo na kuwafanyisha kazi kwa
muda mrefu ili kupata faida zaidi.
leleweke kwamba sehemu kubwa ya
vibarua hawa mfano - Sunbiofuel,

Kisarawe ndio waliokuwa wamiliki wa
ardhi na mashamba yaliyochukuliwa na
mwekezaji akiahidi kulipa fidia ambayo

et S o

Ajira za Ujira kichele katika Mashamba
J Ya nishati uoto hazina tija kwa wenyeji

hata hivyo, kati ya shilingi milioni 840
alizoahidi kulipa, ni shilingi milioni 240 tu
ambazo alimudi kuzilipa kama fidia ya
eneo lote la hekta 9,000 na kuzua
kujua mustakabali wao baada ya maeneo
yao kuchukuliwa.

Suala la pili na muhimu pia ni kuhusu
ujira unaotolewa kwa aina ya kazi
zinazofanywa na vibarua. Kwa ujumla,
vibarua katika mashamba makubwa yawe
ya jatropha, miwa au misitu wanalipwa
kiasi kidogo sana ukilinganisha na kazi
wanazozifanya. Mfano mzuri ni kampuni
ya New Forest inayowekeza katika mradi
wa upandaji wa miti katika Wilaya ya
Kilolo mkoani Iringa. Wafanyakazi ambao
huanza kazi saa mbili asubuhi hadi saa
kumi na moja jioni hulipwa kati ya
shilingi 2,000 na 5,000 kwa siku kulingana
na aina ya kazi. Kazi ambazo vibarua
walikutwa wakizifanya ni pamoja na;
kujaza udongo katika viroba vya kupandia

miti, kufyeka mashamba, kuchimba
mashimo ya kupanda miti, kupalilia
mashamba, kung’oa visiki na

kutengeneza njia za kuzuia moto.
Kipato hicho ukilinganisha na hali halisi

Wafanyakazi wa Kampuni ya Bioshape - Kilwa wakiongea na watafiti na

waandishi wa habari kuhusu kero za uwekezaji

D
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Inatoka uk. 3

wa nyumbani na kusababisha athari za

kiafya.

Msomi wa jamii Profesa Issa Shivji
akihoji juu ya maendeleo na manufaa
kwa wananchi yanayodaiwa kutokana
na uwekezaji kwenye tamasha la
jinsia lilifanyika mwaka 2011 katika
viwanja vya Mtandao wa jinsia
salaam, alikaririwa akisema; “hoja ya
kukua kwa uchumi bado ni kiini macho
kwa mwananchi wa kawaida maana
tunaambiwa uchumi umekua, lakini
pia umaskini umeongezeka, wasio na
kazi hawakupungui bali
wanaongezeka; hivi huu ukuaji wa
uchumi unamnufaisha nani hasa?, aina
gani ya uchumi unaokua bila maisha
ya watu kubadilika? Hapa ni kuwa
macho na suala la uwekezaji hasa
katika ardhi”.

Bila shaka na hasa kwa mtizamo
wangu, nafasi na manufaa ya
uwekezaji katika kukuza uchumi wa
nchi unaoambatana na kuimarika kwa
maisha ya wananchi wa matabaka
yote utatokana na ushirikishwaji
madhubuti katika maamuzi juu ya
rasilimali na wala si kwa
kuwashirikisha wasomi na wanasiasa
peke yao bali wananchi wote. Kwa

mujibu wa katiba ya nchi ibara ya-

8(1a) wananchi ndio msingi wa
mamlaka yote na serikali itapata
madaraka na mamlaka yake yote
kutoka kwa wananchi. Lakini
wananchi wamekuwa hawashirikishwi
katika maamuzi mbalimbali ikiwemo
suala la uwekezaji na kusaini
mikataba na hivyo kuwa nje ya wigo
wa manufaa ya uwekezaji.

Kwa kuhitimisha, ni lazima mikakati
ya makusudi iwekwe na kutekelezwa
katika kuhakikisha kuwa rasilimali

Ajira za Ujira kichele katika Mashamba

Inatoka uk. 4

hayo makubwa utabaini kuwa
hakitoshelezi kabisa mahitaji vya
wafanyakazi hasa kwa sababu kubwa
tatu. Kwanza baada ya kuanza kwa
miradi mikubwa kama hiyo, bei ya bidhaa
hasa mahitaji ya kawaida ya kila siku
kama vile unga, sukari, mchele, sabuni,
mafuta ya taa na ya kupikia, katika
maeneo ya wenyeji hupanda mara dufu.
Pili ongezeko la watu hasa watafuta ajira
kutoka maeneo mengine husababisha
bidhaa kuwa adimu na hivyo bei kupanda
holela na Tatu, familia nyingi za kiafrika
na hasa katika maeneo haya ya miradi ya
mashamba makubwa ni za watu wengi
hivyo kipato cha mtu mmoja huweza
kugawanywa kwa wahitaji lukuki ndani
ya familia yake kubwa.

Suala la mwisho na muhimu zaidi ambalo
ni vema likapewa kipaumbele na
mamlaka husika ni mazingira ya kazi.
Maeneo mengi ya mashamba haya
makubwa, yanatishiwa na masuala ya
kijamii kama vile maradhi, kukosekana
kwa usalama, uhasama kati ya wenyeji

na wageni wanaofika kutafuta ajira,
makazi duni na mengine mengi. Hii
inatokana na ukweli kuwa panapokuwa
na mwingiliano wa watu, ni vema serikali
ikaweka huduma muhimu za kutosheleza
mahitaji kama vile dispensari, huduma za
vyoo, shule na nyinginezo muhimu. Hali
iliyojitokeza katika eneo maarufu kama
Wilayani Kisarawe ilikuwa inatishia uhai
na usalama wa maisha ya mwanadamu
yoyote maana lilikuwa eneo linalohifadhi
uhalifu wa kila aina vikiwemo wizi,
upikaji pombe haramu na ukahaba.

Ili kulinda haki na maslahi ya wenyeji
wanaotoa maeneo yao kwa wawekezaji ,
ni vema basi serikali kuanzia ngazi ya
""" hadi taifa ikaweka utaratibu
utakaowabana wawekezaji  kuingia
mikataba ya ajira na wafanyakazi
inayoainisha maslahi ya mfanyakazi hata
pale ambapo ajira yake itafikia ukomo.

Aidha, ni vema pia utaratibu huo huo
ukatumika katika kuwabana wawekezaji
kutimiza ahadi zao za kutoa ajira kwa

zilizotunzwa na wananchi kwa miaka
mingi =zinakuwa na manufaa kwao.

Hilo linawezekana kwa kuweka
uwiano kati ya manufaa ya kibiashara

na yale ya wananchi kujikimu kwenye
rasilimali zao katika mifumo ya
sheria, kanuni, taratibu na miongozo
mingine inayosimamia uwekezaji
katika sekta zote. Tuanze na sheria ya
uwekezaji ya 1997 tuje kwenye sheria
za ardhi za 1999, sheria za
wanyamapori 2009 na hatimaye sera
na sheria za madini za 2010.

Taifa ni lazima lijijengee mazingira
ambayo yatamuwezesha kila
Mtanzania kunufaika na uwekezaji
katika rasilimali za nchi ama kwa
kushiriki yeye mwenyewe moja kwa
moja au kupitia ubia na ikishindikana
katika hayo mfumo wa kodi
umwezeshe kupata manufaa zaidi
kuliko ilivyo sasa. Ushirikiano wa hiari
kati ya wawekezaji na wananchi
kamwe hautawainua wananchi wala
taifa lililojaa rasilimali kama hili
lakini ambazo hazibadilishi maisha ya
wananchi wake.

wenyeji badala ya kuwapa wananchi
matumaini makubwa ya ajira wakati wa
kuchukua ardhi yao na kushindwa
kutimiza ahadi hizo mara baada ya
kuanza shughuli rasmi katika maeneo
husika

Tumeona pia wananchi  wenyeji
wakishindwa kupata ajira kutokana na
vigezo vya kukosa ujuzi. Kwa vile mfumo
wetu wa elimu hautoi fursa ya kupata
ujuzi wa moja kwa moja hasa kwa ngazi
ya elimu ya msingi na sekondari,
wawekezaji wawekewe taratibu za kutoa
mafunzo ya kujenga ujuzi kwa wenyeji ili
hata wakikosa kuajiriwa katika
mashamba yao basi waweze kujiajiri
wenyewe.

Mwisho, uwekezaji mzuri ni ule ambao
wenyeji wanakuwa sehemu ya
maendeleo ya maeneo husika. Na hili
litawekezana tu pale ambapo badala ya
kunyang’anywa ardhi ili wawe vibarua
kwenye ardhi yao wenyewe, watatumia
ardhi hiyo kama mtaji wao na kuingia
ubia na wawekezaji. Fedha ya ujira
ijapokuwa nyingi haidumu kama ujira
unaotokana na ubia kwenye mradi wa
uwekezaji.
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Na Saad Ayoub

anzania ni taifa
I linalotajwa
kwa kujaaliwa

rasilimali chekwa za kimaendeleo ambazo
wachumi wenye fani  wanaamini
kinadharia ya kuwa Tanzania ina silaha
kali za kuufukuza na kutokomeza kabisa
umasikini uliowaganda watu wake miaka
50 sasa tangu uhuru wa December 9,
1961. Usawa na haki katika milki ya ardhi
ni njia moja wapo muhimu katika
kudumisha amani ya nchi yetu, kwa
maana hiyo hata uwekezaji wetu
unatakiwa kufanywa kwa umakini wa hali
ya juu, ili tusije wapa ardhi watu kwa
ahadi zisizotekelezeka zitakazo
wapelekea Watanzania kuwa ombaomba
au watumwa wasio na haki yoyote katika
ardhi yao.

Uingiaji wa mikataba kati ya wananchi na
wawekezaji """

karibuni. Hata hivyo, mikataba mingi
imekuwa na sifa moja kubwa vya
kutozingatia uwiano na usawa kati ya
pande mbili zinazoingia mikataba hiyo.
Na kwa bahati mbaya, upande wa
wananchi ndio umekuwa ukilemewa na

wa kilimo, ujenzi wa shule, barabara,
zahanati, visima vya maji pamoja na
nishati umeme. Hata hivyo, ahadi hizi
mara nyingi zimekuwa hazitekelezwi hasa
kutokana na mambo mawili. Kwanza,
ahadi hizi huwa si sehemu ya masharti ya

mzigo wa mikataba kutokana na kukosa uhawilishwaji wa ardhi ya vijiji ili
uelewa wa kutosha juu ya thamani ya kumilikishwa wawekezaji. Kwa
kitakachovunwa na maana nyingine,
mwekezaji baada Baadhi ya ahadi ambazo wawekezaji
ya kuingia —~wawekezaji wamekuwa wakitoa wakati  hawalazimiki
m k ataba wanatafuta ardhi vijijini ni pamoja na; nafasi  kutimiza
husika na za gjira, kuongeza kipato kwa wananchi, ahadi hizo
h a t a maendeleo ya vijiji, kuboresha utaalam wa kwa vile

utaalamu wa
kuandaa
mikataba.

Baadhi ya ahadi ambazo wawekezaji

wamekuwa wakitoa wakati wanatafuta
kwa wanancm,
, kuboresha utaalam

Shamba lililopadwa miti ya misonobari kwa ajili ya hewa ukaa na Kampuni
ya New Forests Wilayani Kilolo, Iringa

CH A

kilimo, ujenzi wa shule, barabara, zahanati, h a t a
visima vya maji pamoja na
nishati umeme.

wasipofanya

hivyo, ardhi
waliyokwisha ipata
hawawezi kunyang’'anywa. Hivyo
utekelezaji wa ahadi kama hizo kwa
mfumo huu, hauna nguvu ya kisheria.
Uzoefu unaonyesha kuwa, wanavijiji
huweka masharti wakati wa kupitisha
azimio la kutoa ardhi kwa wawekezaji
wakiamini kuwa masharti hayo yatakuwa
sehemu ya mkataba wa umilikishwaji
ardhi unaofanywa na serikali kuu kupitia
kamishina au Kituo cha uwekezaji. Hata
hivyo, kwa vile muhtasari wa mkutano wa
cha kuridhia utoaji wa ardhi na wala si
sehemu nyingine yoyote ya muhtasari basi
masharti hayo huwa hayaangaliwi kuwa
na maana yoyote Ndio maana ipo

na wengine 176 lakini ambao
waliidhinisha uhawilishwaji wa ardhi ya

Jambo la pili

hata pale ambapo

wa milki ya ardhi aliyopewa mwekezaji,
bado uwiano wa maslahi katika mikataba
ya aina hiyo umeonekana kutozingatia
haki za wananchi. Hii inatokana na ukweli
kuwa, wananchi wanakosa utaalamu wa
kuandika mikataba. Upo ushahidi wa
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Nafasi ya ahadi na mikataba kati ya Wawekezaji na Wananchi Vijijin

Shamba la Jatropha la Mwekezaji wa Kampuni ya Prokon

mikataba iliyoingiwa kati ya wawekezaji
kiingereza katika mazingira ambayo
yanaonyesha kabisa kuwa mwenyekiti wa
kijiji husika hakuwa mwelewa wa lugha
iliyotumika.

Baadhi ya mifano inahusisha kampuni ya
Bioshape ya Uholanzi ambayo kabla ya
kupata ardhi waliyoomba mwaka 2006
ipatayo hekta 75,000 ilitoa ahadi nyingi
kwa wananchi ikiwa ni pamoja na kutoa
ajira kwa mamia, kulipa fidia nono,
kutengeneza miundombinu na kuzalisha
zaidi ya megawati 25 za umeme ambazo
zingeweza kusaidia zaidi ya kaya 500 za
ya kupata eneo hilo. Miaka mitano baada
ya kuzinduliwa kwa mradi huo mkubwa,
shamba la Bioshape likazalisha Kkiasi
kidogo mno cha mimea na kufilisika, na
kusababisha ahadi za ajira na nyinginezo

kwa  wanavijiji kutokutimia, na
kushuhudia kiasi kidogo cha ahadi za
kulipwa fidia kutokana na ardhi yao na
hatimaye kupelekea uhaba wa chakula na
wimbi kubwa la umasikini katika jamii
hiyo. Sasa huu ni mfano mmojawapo tu wa
ahadi zisizo timizwa na wawekezaji punde
wanapopata ardhi.
Kwa kutumia mfano huu, ni vema
wananchi wakafanya mambo matatu
muhimu. Kwanza, kuingia mikataba na
wawekezaji bila kulazimika kuhawilisha
itawasaidia kuendelea kuwa wamlhk1 wa
ardhi hiyo chini ya usimamizi wa serikali
""" huku wakiendelea kupata
manufaa yatokanayo na uwekezaji. Pili,
wananchi wanapaswa pia kuwa makini
wakati wa kujadiliana maslahi vya
kimkataba ili kile ambacho wawekezaji
wanavuna kutoka kwenye ardhi yao,
kiwiane na manufaa wanayoyapata

—0—

Wilayani Mpanda

wananchi. Ni lazima wawekezaji wawe na
wajibu mkubwa wa kuboresha na kusaidia
shughuli za kijamii na kiuchumi (mf. ajira,
kipato,ujenzi wa shule, zahanati,
barabara n.k.) na makubaliano yawe
yanasimamiwa na kuwe na mikataba
inayofungwa kisheria kuzilazimisha
kampuni kutekeleza ahadi hizi ili zisije
kuziacha jamii katika mazingira mabaya.
Na mwisho, wananchi wanapaswa
kutofautisha kati ya ahadi wanazotoa
wawekezaji nje ya mkataba wao wa
kumiliki na kutumia ardhi na zile
zinazotolewa kama sehemu ya mkataba
wa kupewa na kumiliki ardhi husika. Hayo
yote yakifanyika, ahadi na mikataba kati
ya wawekezaji na wananchi vitakuwa na
tija kwa pande zote mbili na nyingine
zinazohusika.
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Migogoro kati ya Wananchi
na Wawekezaji hadi lini}

e

Na Beatha Fabian

i ukweli
N usiopingika
kuwa ardhi

ni rasilimali
muhimu sana katika maisha vya
Watanzania hasa wazalishaji wadogo
kwani kutokana na ardhi wanaweza
kulima, au kufuga, kwa ajili ya kujipatia
kipato na chakula kwa ajili ya familia zao
na wakati mwingine, kuna jamii ambazo
“kwa asili yao hutumia ardhi kwa
matumizi mseto kama vile jamii ya
Wahadzabe. Hata hivyo, kwa takribani
miongo mitatu sasa, kumeibuka suala la
uwekezaji wa aina mbalimbali kwenye
rasilimali hizo ambao umeibua migogoro
isiyoisha kati ya wananchi watumiaji,
wahifadhi na walinzi wa asili wa
rasilimali hizo na wawekezaji wa kuja
katika maeneo hayo. Makala hii
inachambua japo kwa ufupi, kiini hasa
cha baadhi ya migogoro ya ardhi na
rasilimali zake kuchukua muda mrefu
sana kuisha licha ya jitihada za wadau

mbalimbali  kujaribu kuitatua kwa
wakati.
Nchini Tanzania, masuala yote vya

uwekezaji yanasimamiwa na kuratibiwa
 kwa mujibu wa sheria ya uwekezaji ya
mwaka 1997 ambayo inatoa mwongozo
. na kuunda chombo maalumu kwa ajili ya
shughuli za uwekezaji maarufu kama
Kituo cha Uwekezaji, yaani TIC. Moja ya
majukumu ya kituo cha uwekezaji ni
kuhahikisha kuwa inakuwepo ardhi
kwa ajili ya uwekezaji kama
ilivyoainishwa katika kifungu
cha 6(C) cha Sheria hiyo.
Ardhi hii inatakiwa
kupatikana katika mojawapo
ya makundi matatu ya ardhi ya
Tanzania ambayo ni ardhi ya
jumla, ardhi ya hifadhi au ardhi ya

wa ardhi zilizowekwa na sheria za ardhi.
Hata hivyo, hali ya utekelezaji wa
shughuli  za  uwekezaji  hususan
upatikanaji wa ardhi isiyofungamanishwa
na milki au maslahi ya mtu yoyote,
umekuwa ukikinzana na madhumuni
yaliyobainishwa katika sheria husika. Kwa
mfano, sheria inatamka kuwa uwekezaji

Suluhu pekee inayoonekana
kuafikiwa na wananchi ni kuandaa
mpango shirikishi wa matumizi bora ya ardhi
na kvhakikisha kuwa mgawanyo mpya wa
matumizi ya ardhi na rasilimali zilizomo,

unazingatia misingi ya haki na usawa
kwa pande zote zinazohusika.

utafanywa katika maeneo yasiyo na
maslahi ya kimakazi wala kuendeshea
maisha ya kila siku ya wananchi
isipokuwa kunapotokea ulazima wa
kutwaa maeneo hayo kwa maslahi ya
taifa. Cha kushangaza, tumeshuhudia
uwekezaji ukifanywa katika ardhi
maisha yao au hata maeneo vya
pembezoni mwa miji ambayo pia ni
kitovu cha maisha endelevu kwa jamii
kubwa ya wananchi wa kipato cha chini.

Matokeo yake, kumeibuka wimbi la
migogoro inayohusisha wananchi na
wawekezaji hasa kutokana na ukweli
kuwa anapotokea mwekezaji wa namna
yoyote katika maeneo hayo, wananchi
hulamizika kuhama au kuhamishwa kwa
nguvu ili kumpisha.

Baadhi ya migogoro ya aina hiyo na
iliyodumu kwa muda mrefu ni pamoja na
mgogoro kati ya jamii ya wafugaji wa
tarafa ya Loliondo dhidi ya mwekezaji wa
kampuni ya Ortello Business Corporation
(OBC) ambao umedumu tangu mwaka
1992 hadi sasa (2011) bila kupata suluhu
ya kudumu.

Katika mgogoro huu, wananchi wakazi wa

Maaloni, Ololosokwan, Oloipiri, Olerien-
Magaiduru, Soitsambu na Losoito
ambalo pia limetengwa kuwa pori
tengefu la Loliondo na kumilikishwa
kama kitalu cha uwindaji kwa mwekezaji
huyo. Mgongano wa matumizi ya ardhi

umekuwa kiini cha mgogoro usiokwisha.
Wakati mwekezaji anataka wafugaji
waondoke ili awinde wanyama na
kuendesha biashara za kitalii kwa uhuru,
wananchi kwa upande wao wanataka
kuona maslahi ya shughuli zozote za
kitalii yanawanufaisha hata wao moja
kwa moja.

Aidha, wananchi katika vijiji hivyo
wamekuwa wakipinga mpango wa
kuwaondoa kwa muda ili kupisha

uwindaji ufanyike kisha kurejea katika
maeneo hayo kwa vile kitendo hicho
kinaonekana kuwa ni unyanyasaji na
ukiukwaji uliokithiri wa haki zao za
msingi ikiwemo ya kuishi na kupata riziki
zao bila kubugudhiwa.

Suluhu pekee inayoonekana kuafikiwa na
wananchi ni kuandaa mpango shirikishi
wa matumizi bora ya ardhi na kuhakikisha
kuwa mgawanyo mpya wa matumizi ya
ardhi na rasilimali zilizomo, unazingatia
misingi ya haki na usawa kwa pande zote
zinazohusika.

Eneo la pili ambalo limevuta migogoro
mingi kati ya wananchi na wawekezaji ni
kwenye kilimo cha mazao ya kibiashara,
nishati uoto na upandaji wa misitu kwa
ajili ya miradi ya kuondoa hewa ya ukaa.
Matumizi ya ardhi kubwa na maji kwa
ajili ya umwagiliaji vinachangia kuibua
migogoro ya aina hii. Mfano hai ni
mgogoro kati ya wawekezaji wa
mashamba ya miwa katika bonde la
Kiru mkoani Manyara Wilaya ya
Babati -Mukesh Oghad na Surendra
Natha Odedra dhidi ya wananchi
wenyeji wa eneo hilo kama ilivyo
kwa mgogoro mwingine kati ya

Mofu Wilaya ya Kilombero dhidi ya
wawekezaji wa kilimo cha miwa
wanaotaka kupanua eneo la kilimo hadi

Wilayani Kilwa ambao ardhi vyao
inayofikia hekta 36,000 ilichukuliwa na
mwekezaji wa jatropha

Endelea Uk.11



Ardhi ni Uhai

Septemba - Desemba 2011

Hona yo Sheia

Taratibu za uwekezaji kwenye Ardhi

eo katika kona ya sheria,
Ltunachambua taratibu za uwekezaji
tukilenga katika kujibu hoja za
wasomaji wetu wengi wa kona hii ambao
walitaka kujua kwanini kumekuwa na
ukiukwaji mkubwa wa taratibu za

Kwanza tunaeleza kuhusu dhana vya
uwekezaji, aina na taratibu zake, kisha
kudodosa baadhi ya sababu kwanini
taratibu hizo hukiukwa.

Maana ya uwekezaji

Uwekezaji, kwa mujibu wa fungu la 2 la
sheria ya uwekezaji nchini unamaanisha
uanzishwaji wa shughuli mpya au
kuendeleza iliyopo kwa kuiongeza,
kuibadilisha mfumo au kukarabati biashara
iliyopo. Uwekezaji waweza kuwa ahadi ya
fedha au mtaji wa kununua vyombo vya
fedha au mali nyingine ili kupata faida kwa
namna ya riba, kipato au kuthamini
thamani chombo. Shughuli za uwekezaji
hufanyika katika maeneo mbalimbali nchini
na ardhi imekuwa ndio msingi mkuu wa
kuwezesha uzalishaji mali katika shughuli
za uwekezaji. Utaratibu mzima wa
uwekezaji nchini huratibiwa na kituo cha
uwekezaji nchini kwa kufuata taratibu
zilizoainishwa katika fungu la 2 la sheria ya
uwekezaji nchini ya mwaka 1997.

Aina za wawekezaji

Sheria hiyo ya uwekezaji inatambua
wawekezaji wa aina mbili ambao ni
wawekezaji wa ndani na wa nje ambapo
wawekezaji wa ndani hutakiwa kuwa na
mtaji usiopungua dola laki moja za
kimarekani (sawa na kiasi cha shilingi
milioni 160) wakati wa nje wanatakiwa
kuwa na mtaji usiopungua dola laki tatu za
kimarekani (sawa na shilingi milini 480).
Sheria ya Ardhi namba 4 ya mwaka 1999
nayo imetoa mwongozo wa masuala
mbalimbali yanayohusiana na taratibu za
uwekezaji katika ardhi. Taratibu hizo
zimeainishwa kama ifuatavyo:

Taratibu za uwekezaji katika ardhi

Kwanza mwekezaji atahitaji kupeleka
mpango wake wa uwekezaji katika kituo
cha uwekezaji nchini ambapo kituo
kitaupitia mpango huo ili kujiridhisha kama
mwekezaji amekidhi vigezo vyote vya
uwekezaji nchini. Mpango huo huainisha

kiasi cha ardhi ambacho mwekezaji
atahitaji kukitumia kwa ajili ya shughuli ya
uwekezaji wake.

Pili, mara baada ya maombi ya mwekezaji
kupitishwa na kituo cha uwekezaji nchini,
kituo kinatakiwa kumpatia mwekezaji
ardhi kutoka katika benki ya ardhi iliyopo
chini ya kituo cha uwekezaji nchini. Umiliki
huo wa ardhi kwa mwekezaji asiye
mtanzania humilikishwa ardhi hiyo kwa
kupewa hati hafifu kama ambavyo
imeainishwa katika fungu la 19(2) la sheria
ya ardhi maana mwekezaji harusiwi
kumiliki ardhi nchini Tanzania kwa hati
kamili kwa mujibu wa fungu la 20(1) la
sheria ya ardhi namba 4 ya mwaka 1999
kama ilivyorejelewa na sheria namba 2 ya
mwaka 2004,

Kwanini taratibu hukiukwa?

Kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa
taratibu za upatikanaji wa ardhi nchini
Tanzania kwa ajili ya uwekezaji kutokana
na ukweli kwamba benki ya ardhi iliyo chini
ya kituo cha uwekezaji nchini bado haijawa
na ardhi ya kutosha kwa ajili ya
wawekezaji hivyo kuwaruhusu wawekezaji
kuzunguka nchini na kutafuta maeneo
yatakayowafaa kwa uwekezaji wao
wenyewe. Mara baada ya kupata maeneo
hayo wawekezaji hutakiwa kufuata
taratibu za kuwaomba ardhi wale
wanaowakuta na kufuata taratibu maalumu
ikiwemo kuwasilisha maombi katika

Hapa ndipo makosa hutokea maana baadhi
ya wawekezaji wamekuwa wakishinikiza,
kushawishi na hata kujikuta wakishiriki

ambapo huangaliwa kama umekidhi vigezo
vikiwemo vya ukubwa wa ardhi
inayoombwa. Endapo taratibu zinakuwa
zimefuatwa maombi hayo huwasilishwa
kwa kamishna wa ardhi ambaye hufanya
taratibu za kuhawilisha kwa kumpelekea
ushauri Rais kisha mwakezaji humilikishwa
ardhi na Kituo cha uwekezaji kwa kupewa

—

hati hafifu ya milki.
Utaratibu huu pia p
unahusisha ulipaji
fidia na hakuna mwekezaji anayeruhusiwa
kuanza shughuli zake kabla ya kulipa fidia
kamili, ya haki na kwa wakati.

Uzoefu unaonyesha kwamba utaratibu huu
huwa haufuatwi kama ulivyoainishwa
katika sheria hizo hivyo kumekuwa na
wawekezaji ambao wamemilikishwa ardhi
kwa kupatiwa hati kamili ya miaka 99, 66,
au 33 kama mtanzania mwingine yeyote
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anavyoweza kumiliki wakati taratibu
hazikufuatwa.
Vile vile utaratibu wa kuwaruhusu

wawekezaji kwenda kuomba ardhi kwa
vya rushwa na ukiukwaji wa haki za ardhi
kwa  wanavijiji Wapo wawekezaji
wamepatiwa ardhi kutokana na msukumo
wa viongozi wa kisiasa ambao wamekuwa
wakiambatana nao katika kuhakikisha
maombi hayo yanafanikiwa.

uwezo mdogo kiuchumi wamekuwa
wakikubali kupokea rushwa na kugawa
ardhi hiyo kwa mwekezaji bila kujali
matumizi yao ya sasa na baadaye katika
ardhi hiyo. Pamoja na hayo yote, uelewa
hata kwa wawekezaji unawafanya
kushindwa kuelewa madhara ya utoaji wa
ardhi hiyo kwa mwekezaji. Hii ni pamoja na
kukosa uwezo wa kufanya majadiliano na
mwekezaji ili kuweka uwiano katika
manufaa ya kiuwekezaji kwa pande zote.
Ni vema basi viongozi na vyombo ambavyo
vimepewa mamlaka ya usimimazi wa ardhi
kutekeleza majukumu yao kwa Kuzingatia
misingi ya haki na kwa kujali maendeleo
endelevu ya jamii husika. Viongozi
wasiohusika na masuala ya ardhi wala
uwekezaji waache kuingilia masuala ya
ardhi na kuyatolea maamuzi maana vitendo
vyao vina athari kubwa kwa haki za ardhi
kwa wananchi wa kawaida. Serikali
itekeleze jukumu lake kwa vitendo kwa
kutoa elimu ya masuala ya ardhi il
kuwajengea wananchi uwezo wa kutosha
wa kufanya maamuzi na kuhoji masuala
yahusuyo mustakabali wa maisha yao.
lkumbukwe kuwa ardhi kwa mwananchi wa
kawaida, ni uhai.
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wawekezaji dawa ni elimu zaidi
kwa pande zote

N
| JOSEPH LUPA - HAKIARDHI

. igogoro mingi inayojitokeza hapa
nchini baina ya wanavijiji na
wawekezaji inasababishwa na

kutoheshimu mamlaka na taratibu zilizowekwa, pamoja na
udanganyifu wa baadhi ya wawekezaji na kukosa elimu kwa
wananchi na baadhi ya viongozi wa vijiji kuwasaliti wananchi
wao.

Kama mkutano mkuu ndio wenye kuamua, ama kutoa au
kukataa kugawa ardhi, iweje wawekezaji waanzie ngazi za juu
kuomba ardhi badala ya kwenda kijijini moja kwa moja?
Kwanini wanavijiji wanapokea barua zao? Kwanini wawekezaji
wanatoa ahadi mbalimbali hata kama wanajua hawawezi
kuzitimiza ili mradi waweze kupata ardhi? Ni kwa vile

wananchi wanakuwa hawaelewi, basi wanawakubalia tu.

Ndiyo maana mwisho wa siku wanaposhindwa kutimiza ahadi
ndio migogoro inapoanzia. Kwa kutumia mbinu ya kuandika
mikataba kwa lugha ya kigeni tena kiingereza cha kisheria kwa
wananchi wakawaida ambao hawajui lugha hiyo, ni wazi
kwamba mwisho wa siku wananchi wanaposhtuka ndipo
vurugu za kupinga huibuka. Hivyo elimu tu ndio dawa kwa
pande zote.

Migogoro ya wananchi
na wawekezaji

Bw. MOHAMED MASUDI MSENA -
RUFIJI - KIJIJI KIVINJA A

igogoro inatokana na
wananchi  kushindwa
kuelewa serikali

inawakabidhi vipi wawekezaji ardhi ya kijiji pasipo wao
kufahamu. Pia tatizo la wananchi kutofahamu thamani ya ardhi
yao limekuwa ni chanzo cha wananchi kugawa ardhi kiholela.
Uelewa mdogo wa sheria na thamani ya ardhi ndio tatizo kubwa

Kwa upande wa wawekezaji wao pia hushindwa kutimiza ahadi
wanazotoa wakati wanaomba ardhi katika vijiji. Wapo viongozi
wa vijiji wanaopokea hongo kutoka kwa wawekezaji hawa hali
inayopelekea migogoro linapotokea tatizo kati ya wananchi na

wawekezaji viongozi hawa kushindwa kusimamia haki.

Madhara ya migogoro ya wawekezaji na wananchi katika kiiji
chetu cha Kivinja A ni pamoja na mapigano ya kugombea
vyanzo vya maji baina ya wakulima na wafugaji kutokana na
wawekezaji kuelekeza maji yote katika mshamba yao.

Kero ya uwekezaji mji

mpya KIGAMBONI

Bi. MAHIDA SICHUDI

atizo kubwa la uwekezaji

I katika eneo la Kigamboni

ni kuhusiana na mradi wa

mji mpya. Mpaka sasa tuko njia

panda na tuna wasiwasi kutokana na mambo mengi serikali

inafanya kwa siri. Hatujui mradi unaanzia wapi unaishia wapi,

fidia ni ngapi inahusu nini ali mradi tu kero ku?uweka roho juu
kwenye majumba yetu yenyewe haya ya kurithi.

Sisi wala hatupingani na mradi ila tunachotaka ni UWAZI. Tujue
faida na hasara za mradi mbona hatuambiwi? Suala la sisi kujua
haki yetu ni wajibu wa serikali wala siyo jambo la kufanya kwa
hiyari. Tunafahamu kuwa hawa wawekezaji watafaidika sana na
mji wa kibiashara watakaoujenga sasa kwa nini serikali
isitufikirie na sisi tunaoyaacha maeneo yetu. Je sisi hatusitahiki
kufaidika na rasilimali yetu?

Uwekezaji kwenye
fukwe za bahari

MAUA HASSANI — KIGAMBONI

\ W kiacha mji mpya kuna
— uwekezaji kwenye fukwe
za bahari ambao

umeziba njia za asili za wenyeji kupita na kusababisha maeneo
ya fukwe kuzuiwa na wananchi kwa matumizi ya wazi kama
zamani. Lakini kwa upande mwingine, wapo wawekezaji wa
kilimo cha maua ambao huwapatia ajira vijana za kupanda,
kupalilia na kuvuna maua. Angalau wanapata riziki zao ingawa
shughuli za uwekezaji kwa ujumla zinaleta usumbufu mkubwa
kwa maisha ya wananchi kuliko faida.

Ajira hazitolewi kwa
Wenyeji

RAMADHANI SALUM - YALEYALE
PUNA, PEMBA MNAZI

apo zamani nilikuwa
naelewa kuwa
uwekezaji ungewasaidia

watu wote, wale wa hali ya chini na wa juu. Lakini kwa
mtazamo wa sasa ni wazi kuwa uwekezaji haujatupeleka popote
kutokana na kuwa ajira tunazopewa hazina tija sana kwetu.

Mwekezaji akishachukua eneo hatoi tena kipaumbele kwa
wananchi wa pale na ahadi zile ambazo alizitoa hapo awali
hatimizi. Hata hizo ajira zenyewe zinatolewa kwa wageni tu na
watu wa maeneo yale wanaachwa pasipo ajira yoyote.

Athari kubwa ni pamoja na miundombinu ya maeneo yale
kuendelea kuharibika kwa kiasi kikubwa pasipo wawekezaji hao
kusaidia kuiboresha. Huduma za jamii pia zinaendelea kuwa
duni. Kwa kigamboni hasa maeneo ya Puna, hali ni mbaya kwa
wenyeji kutokana na wawekezaji hasa wanaonunua ardhi na
kuihodhi tu na wengine kidogo kujenga.
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Migogoro kati ya Wananchi na Wawekezaji hadi lini?

Inatoka uk. 8

lakini akaitelekeza na kushindwa kulipa
hata vibarua: waliokuwa wakiandaa

mashamba hayo.

Ikumbukwe kuwa, mradi kama huo pia
umekuwa ukitekelezwa katika Wilaya ya
Kisarawe ambako mwekezaji aliyepewa
hiyo, amesitisha ajira za wafanyakazi
wake wote, huku akidaiwa kutolipa fidia
kamili, ya wakati naya haki kama
inavyotakiwa kisheria. Madai ya
wananchi na waliokuwa wafanyakazi wa
kampuni kwa pamoja yameibua mgogoro
mkubwa katika Wilaya hii jirani na jiji la
Dar es Salaam ambayo sasa imekuwa
kimbilio la wawekezaji wa kila aina hasa

wenyeji wa jiji la Dar es Salaam.

Miradi ya hewa ya ukaa nayo imeibua
migogoro kati va wawekezaji na
wananchi hasa katika maeneo ya vijiji
vya Uchindile Wilayani Kilombero na
Mapanda Wilayani Mufindi ambao ardhi
yao kubwa imechukuliwa kwa kilimo cha
miti kwa ajili ya miradi hii na mwekezaji
kutoka nchini  Norway. Masuala
yanayoibua migogoro ni pamoja na
ulipwaji wa fidia usiiozingatia haki
pamoja na mikataba ya manufaa ya
miradi hiyo ambayo inaonekana

kutokuwa wazi kwa utaratibu wa ugawaji
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wa ruzuku na gawio baada ya mauzo ya
hewa hiyo.

Kwa upande wa sekta ya madini, ipo
mifano hai ya migogoro kutoka maeneo
ya Nyamongo Tarime, Buzwagi Kahama,
Simanjiro (Tanzanite) Manyara, pamoja
na maeneoc vyenye vito ambako
kunachimbwa kokoto na mchanga kwa
matumizi ya ujenzi. Wachimbaji
wakubwa katika maeneo haya, licha ya
kupewa maeneo hayo bila wananchi
kushirikishwa kikamilifu, wanahusishwa
na matukio mengi ya ukiukwaji wa haki
za binadamu yakiwemo mauaji ya raia na
uharibifu wa mali zao pamoja na
mazingira.

Mifano hii michache kutoka kwenye
baadhi ya maeneo ya uwekezaji
imejaribu tu kutoa picha halisi ya kiini
cha tatizo la migogoro ya ardhi kati ya
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wananchi na wawekezaji. Udhaifu ulio
katika mifumo ya sheria za uwekezaji,
ardhi, madini na maliasili ni chanzo kikL{u
cha migogoro hii kwani mara nyingi,
wawekezaji wanapewa maeneo husika
bila kuwashirikisha wananchi wanaoishi
na kutumia rasilimali husika. Hata pale
ambapo sheria zimeweka taratibu
bayana za upatikanaji na matumizi ya
rasilimali hizi, bado usimamizi na
ufutiliaji wake umekuwa hafifu sana kiasi

cha wenye nguvu kujiamulia mambo yao
dhidi ya wanyonge. Aidha, kwa maeneo
ambayo kiwango cha uelewa wa
wananchi juu ya haki zao kwenye
rasilimali hizo ni mdogo, basi wajuaji
wachache wakiwemo watendaji wa
serikali ~ wametumia  fursa hiyo
kuwakandamiza wananchi na hivyo
kuchochea migogoro ya ardhi na
rasilimali zake.

Ifike wakati sasa wenye dhamana
wasimamie haki ili wananchi waachane
na migogoro kati yao na wawekezaji na
badala yake washiriki kwenye uzalishaji
ili hatimaye wanufaike na rasilimali zao.
Uamuzi wa serikali kutenga maeneo kwa
ajili ya uwekezaji unaweza kuleta suluhu
ya haraka zaidi kuliko njia zote za mikato
zinazotumika kutuliza migogoro kila
inapoibuka bila kuipa suluhu ya kudumu.

Sehemu ya ardhi aliyopewa mwekezaji wa mradi wa hewa ya ukaa kwenye kijiji cha Kitete, Wilayani Kilombero
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