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Haki na Usawa katika Milki ya Ardhi
viwe nguzo muhimu ya Katiba Mpya

Na. Cathbert Tomitho

atiba ni  sheria
Kmama katika nchi

yoyote. Ni sheria
mama kutokana na ukweli
kuwa sheria zote
zinazotungwa zinatakiwa
ziwe na msingi wake
katika Katiba. Lakini pia,
Katiba ni chombo muhimu
katika maisha ya nchi na
wananchi wake kwa kuwa
inaainisha masuala yote
yanayohusu utendaji na
uhusiano wa kimamlaka
kati ya mihimili mikuu ya
dola yaani Bunge, Serikali
na Mahakama na masuala

kimataifa.

Katiba ya Tanzania ina
historia ndefu kutokana
na ukweli kuwa imepitia
katika vipindi mbalimbali
kuanzia  nyakati za
ukoloni na baada vya
kupata uhuru mwaka
1961. Katiba inayotumika
sasa ni ya mwaka 1977
lakini imeshafanyiwa
marekebisho mara kumi
na nne tangu ilipotungwa.
Hata hivyo, kumekuwa na
mijadala ya muda mrefu
katika jamii ikidai
kutungwa kwa Katiba
mpya kutokana na sababu
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mengine muhimu kama mbalimbali. Sababu hizo
vile uchaguzi, mfumo wa ni pamoja na kutaka kuwe T
kisiasa na mahusiano ya na ushiriki o, ..., Uk.3 ) :-,_
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Kwa vile fursa ya kujadili na kuandika Katiba mpya
imejitokeza, na tuichukue hii kuwa pia fursa ya kufanya
mabadiliko ya kimfumo katika ugawaji na usimamizi
wa ardhi ili kutoa ulinzi stahiki wa haki za wananchi
juu ya rasilimali hii muhimu na kukidhi matakwa na
maslahi ya watimiaji wa ardhi ambao ndio hao
wanaodai mabadiliko, maana wao ndio hukumbana na
adha ya migogoro inayowapotezea uhai na mali zao.

Yefred Myenzi
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Prof. Issa Shivji akitoa mada kwenye Kongamano la Kitaifa
Jjuu ya umuhimu wa kuifanya ardhi kuwa nguzo muhimu ya

Katiba lililofanyika Jijini Dar es Salaam mwezi Februari 2011.
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TAHARIRI

Katiba Mpya itoe ulinzi 7aidi

kwa Rasilimali za Taifa

rdhi kwa jamii nyingi za Kiafrika ni nguzo muhimu pengine kuliko
Anyingine yoyote katika maisha yao. Ukiacha imani za kidini hasa ile ya

wakristo wanaoamini kuwa chimbuko la mwanadamu ni uumbaji
uliofanywa na Mungu kwa kufinyanga udongo na kupulizia pumzi ya uhai, ardhi
ndiyo rasilimali pekee inayoendeleza uhai wa mwanadamu na viumbe vingine
kwa kuvipa chakula, maji, maliasili kama mimea na misitu yenye umuhimu wa
kipekee kwa dawa za binadamu na mifugo yake, wanyamapori, na, ndicho
chanzo cha maendeleo ya kila namna kwa binadamu. Kutokana na umuhimu
huo wa ardhi, ni sharti mifumo na mipango ya ugawaji, usimamizi na matumzi
yake ikidhi matakwa na maslahi ya kila kundi katika jamii ili kuepusha
migogoro isiyo ya lazima na kuwezesha maisha endelevu kwa kila mwananchi
anayetegemea ardhi.

Kwa kutambua umuhimu wa kuwepo kwa mifumo na mipango ya aina hiyo,
kumekuwa na madai ya muda mrefu kutoka kwenye jamii na hasa makundi ya
wanaharakati wa masuala ya haki za ardhi na haki za binadamu kuwa mfumo
wa milki ya ardhi ya Tanzania ubadilike kwa kufanya mambo matatu ya
msingi. Kwanza, kuboresha muundo wa ugawaji na usimamizi wa ardhi kwa
kupunguza mamlaka ya kiutendaji na kiusimamizi yaliyolimbikizwa kwenye
vyombo vya serikali kuu na kuyapeleka katika vyombo vya serikali za mitaa

Katiba ya nchi, haki ya kila raia kumiliki ardhi ikiwa ni pamoja na kuingiza
mfumo wa milki na usimamizi wake kama nguzo muhimu za Katiba.
Mabadiliko haya kwa pamoja, yamekuwa yakielezwa kuwa yataongeza sio tu
uhakika wa milki ya ardhi kwa wananchi bali pia yataepusha migogoro katika
matumizi ya ardhi baina ya makundi mbalimbali ya kijamii ambayo imekuwa
ikishuhudiwa kila uchao. La muhimu kuliko yote, uingizwaji wa mfumo wa
ardhi kwenye Katiba utatoa fursa kubwa kwa wananchi kushiriki katika
marekebisho ya mfumo huo pale itakapotokea haja ya kufanya hivyo kwani
mabadiliko yoyote ya Katiba sharti yashirikishe wananchi kikamilifu.

Katika toleo hili maalumu la jarida letu la Ardhi ni Uhai, tunajaribu
kuendeleza mjadala ulioibuliwa na washiriki wa kongamano la kitaifa juu ya
umuhimu wa kuifanya ardhi kuwa nguzo muhimu ya Katiba, ambalo lilifanyika
masuala ya ardhi kutoka Kenya na Uganda. Pamoja na kutoa mapendekezo
kadha wa kadha ya namna ya kupata Katiba yenye uhalali kwa wananchi,
washiriki hao takribani 130 toka sehemu mbalimbali nchini, waliainisha
michakato mbalimbali inayoweza kusaidia kuipa ulinzi wa kikatiba rasilimali
ardhi kwa minajili ya kuendeleza ustawi wa maisha ya watanzania hususan
wazalishaji wadogo wadogo wanaotegemea ardhi. Kwa vile fursa ya kujadili
na kuandika Katiba mpya imejitokeza, na tuichukue hii kuwa pia fursa ya
kufanya mabadiliko ya kimfumo katika ugawaji na usimamizi wa ardhi ili
kutoa ulinzi stahiki wa haki za wananchi juu ya rasilimali hii muhimu na
kukidhi matakwa na maslahi ya watumiaji wa ardhi ambao ndio hao wanaodai
mabadiliko, maana wao ndio hukumbana na adha ya migogoro
inayowapotezea uhai na mali zao. Kamwe tusiipoteze fursa hii adhimu.
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mpana zaidi wa wananchi katika
masuala mbalimbali yanayowahusu
na kuingizwa kwa mambo ambayo
hayakuzingatiwa katika mabadiliko
yaliyofanywa mara zote hizo kumi na
nne. Moja ya mambo hayo ni
umuhimu wa kuzitambua na
kuzilinda rasilimali za taifa kama vile
ardhi, madini, misitu na nyinginezo
kwa maendeleo ya wananchi na nchi
kwa ujumla. Kwa hali ilivyo sasa,
Katiba inatoa kauli ya ujumla tu
kuwa kila mtu ana haki ya kumiliki

mali na kupata ulinzi wa mali hiyo
lakini haitamkwi moja kwa moja ni
mali au rasilimali zipi na kwa mfumo
gani.

Kwa kutambua umuhimu wa hoja hizi
kupewa fursa ya kujadiliwa kwa kina,
HAKIARDHI iliandaa Kongamano la
Kitaifa la masuala ya ardhi ambalo
mada kuu ilikuwa ni “Uhakika wa
ardhi na rasilimali za taifa kama
nguzo muhimu katika katiba
mpya.”ili wananchi wa kada

Umuhimu wa Ardhi na Ulinzi
wa Rasilimali katika Katiba

kiwasilisha mada ya ufunguzi juu
Aya “Umuhimu wa ardhi na ulinzi

wa rasilimali katika katiba.”
Profesa Issa Shivji ambaye ni mmoja wa
waanzilishi wa HAKIARDHI na mjumbe
wa Baraza la Ushauri la shirika hili,
alisema kuwa suala la rasilimali za nchi
kupewa ulinzi wa kikatiba ni muhimu
kama ilivyo kwa masuala ya kimadaraka
kama vile tume ya uchaguzi, mamlaka
ya watendaji mbalimbali wa serikali,
masuala ya uraia, itikadi ya nchi na
mfumo wa siasa katika kipindi hiki cha
mageuzi. Umuhimu wa suala la
rasilimali kupewa ulinzi wa kikatiba
unatokana na ukweli kuwa; Katiba ni
kielelezo cha maandishi cha muafaka
wa wananchi na si mkataba baina ya
wananchi na viongozi wao kama
ambavyo wanasiasa wengi wamekuwa
wakisema. Kwa maana nyingine, Katiba
ni mali ya wananchi na sio zawadi
kutoka kwa watawala wao na ndio
maana wananchi wanatakiwa kuwa kiini
cha michakato ya upatikanaji wa Katiba
na yanayopaswa kuwa ndani yake, na
hapo ndipo Katiba hupata uhalali hasa
umiliki wa wananchi kwa kuwa inakuwa
ni zao lao ikilinda matakwa na maslahi
yao. Na hapa ieleweke kwamba hakuna
maslahi makubwa kuliko ardhi ambayo
ndiyo msingi wa maisha na maendeleo
yao.

Kwa mujibu wa Prof. Shivji, madai ya
ardhi kuingizwa kwenye Katiba si
mapya, kwani, yalitolewa na wananchi

Uwekezaji mkubwa kama huu katika sekta ya Madini - Je, unawasaidia

mbalimbali washiriki katika
kujadiliana na kutoa mawazo yao
kuhusiana na namna bora =zaidi ya
kuimarisha ulinzi wa rasilimali ardhi
na uhakika wa milki na matumizi
yake kwa wananchi wa Tanzania.
Kongamano hili lililofanyika mwezi
Februari 2011 katika ukumbi wa
Hoteli ya Landmark iliyoko Ubungo

jijini Dar es salaam, lilihudhuriwa na

washiriki takribani 120 kutoka

sehemu mbalimbali nchini Tanzania.

tangu mapema miaka ya tisini kupitia
Tume ya Rais ya Uchunguzi wa Masuala
ya Ardhi ambayo iliwasilisha suala hilo
kama sehemu ya mapendekezo ya
kimfumo lakini halikuzingatiwa katika
sheria mpya za 1999 japo lilitajwa tu
katika sera bila watawala kujua
linamaanisha nini. Akifafanua zaidi,
shivji anasema, “ardhi kwa wananchi

Endelea Uk.5

wananchi waishio jirani?
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Na Lilian Mkusa

kwa vile tulidhamiria, na wala

hatukukata tamaa wala kukubali
kukatishwa tamaa na kitu wala mtu yoyote”
Ni kauli yenye nguvu na hamasa kubwa
anayoanza nayo mtoa mada juu ya uzoefu wa
Kenya katika kuandika Katiba mpya
iliyojumuisha kikamilifu masuala ya ardhi na
rasilimali kutoka Kenya ndugu Odenda
Lumumba.

Ni kazi ngumu lakini hatimaye tuliiweza

Mwanaharakati huyu mkongwe wa masuala ya
ardhi na haki za binadamu katika ukanda huu
wa Afrika Mashariki ni Mratibu wa kitaifa wa
mtandao wa mashirika yanayotetea haki za
ardhi nchini Kenya kwa zaidi ya miaka kumi
sasa. Mtandao huu, pamoja na mambo
mengine, ulishiriki  kikamilifu  katika
mchakato wa kuandika Katiba mpya ya Kenya
iliyozinduliwa rasmi mwaka 2010. Lumumba
anaeleza namna walivyoshiriki, masuala
waliyowasilisha kwa waandika Katiba pamoja
na masuala ambayo hatimaye yalikubaliwa.
Mtaalamu huyu wa sheria haishii hapo bali
anachambua kwa undani changamoto
walizokumbana nazo pamoja na namna
walivyozikabili.  Anaacha wosia kwa
Watanzania kuwa, Katiba ndiyo maisha
yenyewe kwa hiyo watu wanapaswa kutoacha
mchakato huu uende bila wao kushiriki iwe
kwa kuongea, kutembea au kushiriki kwenye
mijadala mbalimbali rasmi na isiyo rasmi.

Kabla hata ya kuingia kwa undani kujua ni
masuala gani waliyabeba, Lumumba
anasema, mchakato wowote sharti uwe na
wenyewe. Kwa upande wa Katiba, sharti la
kwanza ni lazima wananchi waumiliki
mchakato mzima wa utoaji maoni, ukusanyaji
maoni na uchambuzi wa maoni ili
zisichukuliwe tu hoja za wataalamu.
Anasisitiza kuwa wamiliki wa mchakato wa
Katiba ni wananchi. Hao ndic wenyewe.

Kuhusu ukusanyaji wa maoni ambayo ndiyo
masuala muhimu ya kuingizwa kenye Katiba,
inabidi kuhakikisha kuwa kila mwananchi na
hasa makundi yanayosahaulika katika jamii
yanapata nafasi ya kutoa mawazo yao kwenye
fursa zao wenyewe bila kushurutishwa wala
kulazimishwa kuamini wanacholetewa na
wakubwa kutoka juu na hasa wanasiasa.
Lumumba anasema Wakenya waliishi Katiba,
maana walikuwa wakizungumza Katiba
wakitembea Katiba, wakifanya kazi Katiba na
hata kulala na ilipobidi, kuota Katiba. Kauli
hii inamaanisha, kusiwe na vikwazo katika
mjadala wa Katiba mpya kwa awaye yote

Mjadala wa Katiba usiwekewe

mipaka wala vikwazo katika uhuru
wa mawazo: Uzoefu kutoka Kenya

wakati wowote na mahali popote.

Kwa upande wa masuala muhimu waliyokuwa
wakishinikiza yaingizwe kwenye Katiba mpya
ni pamoja na kupunguza mamlaka ya dola
kwenye ardhi na kuyepeleka mamlaka hayo
kwa wananchi wenyewe. Tofauti na zamani,
ardhi nchini Kenya kwa sasa ni mali ya
wananchi wala si dola tena.

Wakenya walihitaji pia kuwepo na mfumo wa
usimamizi wa ardhi ulio wazi na unaotoa
fursa sawa kwa wananchi kupata ardhi na
kunufaika na ardhi ya taifa lao. Mfumo huu
sharti uidhinishwe na bunge, lakini ni sharti
uingizwe katika Katiba ili kuupa ulinzi zaidi
dhidi ya wanasiasa ambao wamekuwa na
kawaida ya kuhodhi ardhi dhidi ya raia
wengine.

Pengine madai haya ndiyo ya msingi kuliko
mengine yote maana moja ya sababu za
wananchi wengi kukosa ardhi ni kwa vile
mifumo mingi ya kiafrika imelimbikiza
mamlaka za usimamizi na utendaji kwenye
dola na vyombo vyake kiasi ambacho kadri
wananchi wanavyokuwa mbali na mamlaka za
kidola, ndivyo wanavyokosa nafasi ya kumiliki
na kunufaika na ardhi ya nchi yao. Funzo
kubwa kwa Watanzania ni kuwa makini katika
kuchuja masuala ya kudai yaingizwe katika
Katiba mpya na kuyasimamia kwa nguvu zote.

Kwa wupande wa mbinu zilizotumika,
Lumumba anasema kwanza walijenga
mshikamano baina yao ili kuwa na sauti moja
licha ya wingi wa makundi ya kijamii
yaliyokuwa na madai kwenye Katiba mpya.
Pili, wakatumia vyombo vya habari vya kila
aina hasa redio za kijamii ambazo zilifikisha
ujumbe hadi kwa njia ya lugha za makabila
husika, tatu, kuchora ramani ya wazalishaji
wadogo wadogo kwa kuzingatia mgawanyiko
wao hasa wa wafugaji, wakulima, wavuvi
wote kwa kuzingatia mahitaji ya kijinsia huku
wakihusisha na madai yao. Nne, kuchuja
maoni na kuyaweka katika maandishi kisha
kuyasambaza kwa wananchi wote wayaunge
mkono, na tano, kufanya mijadala na
viongozi mbalimbali kwa lengo la
kuwashawishi wakubali maoni ya wananchi.
Jambo la muhimu kuliko yote, wananchi
walihusika wao wenyewe kila hatua na
kupeana mrejesho kila hatua iliyokuwa
inapitiwa ili kutomuacha mwananchi yoyote
nyuma na wala kuruhusu wapinzani wa
vuguvugu kupandikiza hisia mbaya.

Kutokana na hayo yote, Katiba ya Kenya

L .

Na Odenda Lumumba

ilipoandikwa, zaidi ya asilimia 90 ya masuala
yote vyaliyopendekezwa na wananchi
kuhusiana na ardhi yalikubaliwa. Ndani ya
Katiba mpya ya Kenya, kuna sura nzima ya 5

inayoanzia ibara ya 60 hadi 48 ambayo
inahusu masuala ya ardhi peke yake kuanzia
misingi mikuu ya mfumo wa milki ya ardhi,
vyombo vya usimamizi na taratibu za
upatikanaji na udhibiti wa hakilimiliki. Katiba
hiyo mpya haikuishia hapo, bali inatoa fursa
ya kurejeshwa kwa ardhi ambayo ilichukuliwa
hapo zamani kinyume na taratibu
zilizokuwepo  huku  ikiwatambua na
kuwawezesha kupata ardhi makundi ambayo
yamekuwa yakinyanyasika kama vile wafugaji
na wawindaji.

Yapo mengi ya kujifunza kutoka kwa Wakenya
lakini pengine ni vema kusisitiza kuwa, kwa
ulinganisho tu wa haraka mgawanyiko wa
kijamii na hata kitabaka wa wakenya ni
mkubwa sana kulinganisha na watanzania
lakini waliacha tofauti zao kando
wakapigania Katiba inayogusa maslahi yao
wote Kkatika utofauti wao. Watanzania
tunapaswa kujifunza kukusanya nguvu za
pamoja katika kupigania masuala yenye
maslahi ya pamoja kama ilivyo kwa ardhi bila
kukubali kutenganishwa na tofauti zetu
mbalimbali.

Jambo la pili, dhamira ya kweli ya kuleta
mabadiliko licha ya vikwazo ni muhimu sana.
Wakenya walishakuwa wamejeruhiana sana
wakati wa michakato ya uchaguzi na hata
maandalizi ya Katiba mpya lakini
hawakurudishwa nyuma na makovu ya tofauti

zao hadi walipopata walichokihitaji. Hapa
napo tuna jambo la kujifunza.

La tatu na muhimu zaidi ni mbinu
zilizotumika. Kwa Wakenya, kila

walichokifanya walijitahidi kukihusisha na
Katiba mpya kuanzia sherehe za tohara na
Ubatizo wa watoto hadi kwenye maziko na
mazishi ya ndugu zao.

Watanzania tuna fursa lukuki za kuzungumza
kwa uhuru na kuendeleza mdajala wa Katiba
hadi itakapopatikana. Fursa hizo zipo kuanzia
ngazi ya chini kabisa kwenye familia hadi juu
kabisa kitaifa. Tuzitumie fursa hizo zote
vizuri bila hofu ya kuzibwa midemo kwani
kwa hilo, hata Katiba inayobadilishwa
ilijitahidi kulinda uhuru wa maoni Katiba
ibara yake ya 18 inayomruhusu kila mtu kuwa
na uhuru wa maoni na kueleza fikra zake.
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cha uhai wao, kielelezo cha utamaduni
wao, kielelezo cha ubinadamu wao,
pamoja na tegemeo lao la kuishi maisha
ya kujitegemea na heshima®.

Jambo la pili muhimu kuingizwa katika
Katiba mpya ni Mfumo wa kumiliki ardhi
unaozingatia usawa na haki. Hoja hiii
inatokana na ukweli kuwa mfumo wa

kumiliki ardhi uliopo nchini kwa sasa
unalimbikiza mamlaka kubwa kwenye
taasisi za serikali kuliko kwa wananchi.
Pamoja na sheria kufafanua kuwa ardhi
ni mali ya umma lakini maamuzi mengi
kuhusiana na ardhi kama vile uwekezaji
katika ardhi za vijiji yamekuwa
yakifanywa na viongozi wa ngazi za
na sauti juu ya ardhi yao, basi /
wasingewekewa ukomo Kkatika
kugawa ekari 50 tu na zinazozidi
hapo maamuzi yawe na vikwazo
vya mamlaka za juu zisizohusika
mpya lazima jainishe wazi mfumo wa *
Umiliki ardhi ambao utakuwa mikononi
mwa wananchi
uwakilishi wa kutosha wa wananchi
kama vile Bunge na Mikutano mikuu ya
kamishina na wawakilishi wake katika
wilaya na manispaa, wamepewa
mamlaka kubwa juu ya ardhi wakati
kimsingi wanaopaswa kuwa na sauti ni
wamiliki na watumiaji wenyewe.

Shivji anafafanua zaidi na kusema,
‘muundo wa udhibiti wa ardhi na
taratibu za ugawaji wa ardhi ni masuala
mengine muhimu ya kuingizwa katika
Katiba mpya kutokana na kuwa uthibiti
na ugawaji wa ardhi umekuwa
unafanyika kiholela na kuacha wananchi
wengi wakiwa hawana mahali pa kuishi
na kulima. “Lazima wananchi wenyewe
katika mjadala huu wa Katiba waainishe
wanataka mfumo gani katika kudhibiti
na kugawa ardhi kwa wenyeji na wageni
maana kwa sasa kuna mifano hai katika
Wilaya za Rufiji, Kilombero, Kilindi,
Kisarawe na nyinginezo ya ugawanaji
holela wa ardhi inayodhihirisha kuwa

Awananchi wa kawaida

na vyombo vyenye

aidha hakuna udhibiti kabisa au
mamlaka ya udhibiti imewekwa katika
vyombo ambavyo sio makini” anasisitiza
mjumbe huyu wa Baraza la Ushauri la
Taasisi ya HAKIARDHI.

Msisitizo wa mwisho uliwekwa katika
taratibu na kanuni za matumizi ya ardhi.
Hapa hoja kubwa ikawa ni nani
anayehusika kupanga matumizi ya ardhi?
Kwa kutumia mifano ya uwekezaji katika
sekta ya nishati mimea (biofuel) ni
mwananchi gani angekuwa radhi

kupanga ardhi

“ardhi kwa

sa wanavijiji, ni kielele
uhai wao, kielelezo ¢
famaduni wao, kielel
cha ubinadamu wao
moja na tegemeo lao
kuishi maisha ya
kujitegemea na
heshima”.

iliyokuwa
ikitumika au hata kama ni hazina kwa
ajili ya uzalishaji wa chakula, itumike
kulima mibono (jatropha? Ndiyo maana
nchi kama Tanzania ambayo imejaliwa
kuwa na rasilimali za kila namna
inashangaza kulia njaa wakati kuna
mashamba ya kutosha kwa ajili ya
uzalishaji wa chakula lakini mashamba
hayo yanatumika kulima nishati uoto
kunywesha magari ya Ulaya na Amerika.

Mfumo unazingatia usawa na haki kwa
mujibu wa Profesa Shivji, hauna
matabaka katika utoaji wa maamuzi na
mgawanyo wa rasilimali za kitaifa kwani
hakuna aliyechangia zaidi katika
kuzifanya hizo rasilimali ziwepo. Sifa
nyingine ya mfumo huu ni uwazi. lweje
basi mikataba inayohusu rasilimali za
taifa iwe ni siri kati ya wanaozivuna na
dola wakati wananchi ambao wamekuwa
wakizilinda hawanufaiki nazo na wala
hawapati nafasi ya kujua kilicho ndani

ya mikataba hiyo. Mfumo wowote usio
na misingi yake kwenye hisia, matakwa
na matarajio ya watu, huishia kutoa tiba
ya dalili za ugonjwa na kuuacha ugonjwa
wenyewe kushamiri. Kwa mfumo uliopo,
matatizo kama vile uporaji wa ardhi za
wanavijiji unaofanywa na wasomi,
wanasiasa na wawekezaji, upanukaji wa

miji unaomeza vijiji, ukosefu wa

uhakila wa ehakula, ardhi ya uhakika ya
malisho, kuibuka kwa makazi holela au
yasiyo rasimi kwa lugha za watawala
pamoja na kuendelea kusukumizwa
pembezoni kwa jamii
wachimbaji, wavuvi na wakusanyaji
matunda, kamwe hayawezi kutatuliwa
yakaisha.

Pengine hitimisho la Profesa Shivji
katika mada hii ndilo lenye kutia
matumaini na pengine kutoa suluhu ya
kudumu ya tatizo la kukosekana kwa
uhakika wa milki ya ardhi kwa wananchi
waishio ngazi ya msingi kabisa katika
jamii. Kwa mtazamo wake, wananchi ni
lazima watambue umuhimu wa Katiba
katika maisha yao, na wamiliki mjadala
na mchakato wa upatikanaji wa Katiba
mpya inayozingatia maisha yao halisi.
Wakiachiwa viongozi wa serikali,
wanasiasa au taasisi za kiraia pekee kwa
kisingizio kuwa wao ndio wenye
utaalamu wa Katiba, watakuwa
wameweka rehani maisha yao wenyewe.
Jukumu la hayo makundi mengine yote
ni kutoa jukwaa kwa wananchi kuelezea
hisia zao na kuainisha namna
wanavyotaka kuendesha maisha yao.
Utaalamu una nafasi yake lakini si katika
kusikiliza na kusikia mawazo vya
wananchi na kuyageuza maana kama
ilivyokwishazoeleka katika michakato
mingine kwa kisingizio tu cha utaalamu.
Bila shaka mawazo haya adhimu ndiyo
chachu ya kuelekea kupata Katiba yenye
mfumo wa milki, usimamizi na matumizi
ya rasilimali uliojengwa katika misingi
ya haki na usawa kwa Watanzania wote.
Ni vema basi. kujadiliana kwa hoja ili
kutoacha hata chembe ya busara
tunapoelekea kupata Katiba vya
kihistoria kwa taifa letu katika kipindi
cha miaka hamsini ya Uhuru.

ndogo za
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Katiba bora itatokana na ushiriki mkamilifu wa Wananchi

a k at i
Wmchakatowa
uandikaji

Katiba mpya
Tanzania ukiendelea
katika hatua za
awali, makundi

mbalimbali
yamekuwa yakiandaa
mijadala  inayotoa _Na Gloria Jimwaga
fursa kwa wananchi kutoa mawazo yao
ya namna wanavyotaka Katiba mpya iwe
na masuala ya kuyazingatia katika
Katiba mpya. Wakati wa Kongamano la
kujadili umuhimu wa ardhi na rasilimali
za kitaifa kupewa ulinzi zaidi wa
kikatiba ambalo liliandaliwa na taasisi
ya HAKIARDHI hivi Karibuni,
mwanaharakati wa masuala ya haki za
kiuchumi na maisha endelevu kutoka
shirika la Kimataifa la Oxfam, Marc
Wegerif alitoa uzoefu wa uandikaji wa
Katiba za nchi kadha wa kadha ikiwemo
Afrika kusini na kusititiza kuwa, ulinzi
wa rasilimali za taifa kama ardhi,
madini, wanyamapori na  misitu
unategemea jinsi wananchi
wanavyoshiriki kuweka misingi hiyo
katika Katiba ya nchi.

kitoa mfano wa nchi ya Afrika
AKusini ambayo kihistoria ilikuwa

katika mfumo wa utawala wa
ubaguzi wa rangi, ndugu Marc alisema
kuwa wananchi wengi hasa Waafrika
walipata matatizo makubwa katika
upatikanaji na umilikaji wa ardhi na
rasilimali nyinginezo chini ya mfumo wa
ubaguzi wa rangi lakini walipopata fursa
ya kuandika wupya Katiba vyao,
walihakikisha wanaweka misingi ya
kukomesha uporaji mkubwa wa ardhi,
madini na rasilimali nyinginezo uliokuwa
ukifanywa na wazungu wachache dhidi
ya raia weusi wengi. Haikuwa kazi rahisi
kuweka misingi hiyo kwani iliwabidi
kushawishi na ilipobidi kushinikiza kwa
njia mbalimbali zaidi ya mazungumzo ya
mezani kama vile maandamano,
matembezi ya mshikamano,

makongamano ya kitaifa na ya ngazi za
chini kabisa, njia ambazo kwa pamoja
zilifungua mlango wa kila mwananchi
kutoa mawazo yake ambayo hatimaye
yalichangia kuandikwa kwa Katiba
waliyo nayo leo.

Kwa kutumia mfano wa mtaalamu huyu,
kumbe inawezekana kubadili misingi ya
mfumo wa milki na usimamizi wa
rasilimali za taifa kwa njia za ushiriki
mkamilifu wa wananchi. Hata hivyo,
Marc anasisitiza kuwa haikuwa kazi
rahisi kwani ilibidi kuwe na taasisi za
wananchi wenyewe ambazo zilijitoa
mhanga kuhakikisha kuwa misingi ya
utu, usawa, haki na inayotoa fursa sawa
kwa kila mwananchi inawekwa hata kwa
gharama kubwa ya maisha yao kwani
mfumo uliotangulia ulikuwa
umewanyanyasa vya kutosha waafrika
weusi katika nchi yao. Japokuwa

Tanzania haiko katika mfumo wa ubaguzi
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wa rangi wala ubaguzi mwingine
wowote, vitendo vinavyoashiria
mgawanyo usiozingatia haki na usawa
katika umilikaji wa rasilimali ardhi na

nyinginezo viko vingi kuanzia ngazi ya
kawaida. Pengine ni fursa yetu kama
nchi kuchukua uzoefu huu wa Afrika
Kusini taasisi na watu binafsi kuanza
kufungua njia za mijadala ya kijamii ili
wananchi wapate fursa ya kuchangia
kuweka misingi katika Katiba yao. Taifa
litapata maendeleo kutokana na
wananchi wake kuwa na haki juu ya
rasilimali zao na kuzitumia kujenga taifa
lao. Fursa hiyo ya uhuru wa milki ya
rasilimali sharti ijitokeze kuanzia
kwenye sheria mama ya nchi ambayo ni
Katiba.

Jambo la pili ambalo hata hivyo ndugu
Marc alitahadharisha ni kuwa mabadiliko
ya misingi ya kimfumo ni jambo moja
lakini mabadiliko ya taratibu za
uendeshaji na vitendo ambavyo
vimejengeka kwa muda mrefu katika
jamii ni jambo jingine na mabadiliko
yake yanaweza kuchukua muda mrefu
zaidi. Marc anatoa mfano kuwa licha ya
kuwa Afrika Kusini walifanikiwa kupata
Katiba mpya ambayo ilikuwa na mambo
mengi yanayohusiana na haki za ardhi
kwa wananchi wote, tabia, mienendo na
taratibu za umiliki wa ardhi zinabadilika
taratibu sana. Hadi sasa wananchi walio
wengi hasa Waafrika weusi
hawajarudishiwa maeneo ambayo
yalitwaliwa ama kuporwa wakati wa
ubaguzi wa rangi takribani wakulima
58,000 tu wa kizungu wakimiliki asilimia
themanini (80%) ya mashamba makubwa
ya kilimo.

Kama ilivyo katika jamii nyingine nyingi
za kiafrika, wananchi wa kipato cha
chini ndio wanaoishi katika maeneo
yasiyopangwa kutokana na kuwa
maeneo bora wanaishi watu wa tabaka
la juu na wenye kipato cha juu hususan
wafanyabiashara na wenye nafasi katika
jamii. Katika hili, ni dhahiri kwamba
wanawake na watoto ndio walioathirika
zaidi na uporaji pamoja na mgao
usiozingatia haki na usawa katika ardhi
na rasilimali za taifa.

\

|

Hapa pia tunapata funzo kuwa uzuri wa
Katiba na sheria uko katika utekelezaji
wa yale yaliyo ndani yake. Lakini hata
kama yamekuwa mazuri kiasi gani
yasipopata nafasi ya kutekelezwa
yakatoa manufaa kwa wahusika, basi
uzuri wake hauna tija. Kwa kutumia
mfano huo, bila shaka Watanzania
watachukua tahadhari ya kutosha katika
kuhakikisha kuwa Katiba na sheria
mbalimbali hazibaki kuwa mapambo ya
makabatini bali nyenzo muhimu katika
kuwezesha upatokanaji wa haki za
wananchi. Ili kufikia hatua hiyo, nafasi
ya wananchi hususan kupitia vikundi
vyao na watu binafsi ni muhimu
kushinikiza utekelezaji wa vifungu husika
kwa njia mbalimbali maana haki iliyo
katika Katiba au sheria isipotekelezwa si
haki.

Licha ya mada ya Marc
kuwasisimua

ndugu

aghalabu kutokana na wuhaba wa
rasilimali kwa wanaoshiriki mchakato wa
mabadiliko. Akifafanua, Marc anasema,
wanaotaka mabadiliko ya kimfumo mara
nyingi ni watu walio nje ya mfumo, wale
wasionufaika na kinachoendelea na wale
ambao wamewekwa pembezoni. Hawa
kwa hapa kwetu ni wakulima, wafugaji,
wavuvi, wakusanya matunda,
wachimbaji wadogo na jamii za namna
hiyo. Kwa namna mifumo yao ya
utafutaji riziki ilivyo, watu hao ni rahisi
kununuliwa na hata kulaghaiwa na
wenye nacho kwa kisingizio cha
kuwakilishwa au kusaidiwa.

Marc anashauri kuwa ili vuguvugu la
mabadiliko liwe endelevu ni sharti kuwa
na safu zaidi ya moja za uongozi wa
kijamii. Hii itasaidia pale ambapo safu
moja imenunuliwa safu nyingine
kuendelea na uongozi wa vuguvugu bila

kifisha harakati. Uzoefu wa Afrika Kusini
unaonyesha kuwa wananchi walijipanga
katika nafasi zao sawa sawa wakahimili
mateso na ghiliba za wabaguzi
waliokuwa wakitumia vibaraka kusaliti
jitihada za mabadiliko hadi pale
walipofanikiwa kuweka misingi ya
mfumo mpya uliopo sasa.

Mada hii ilitoa mafunzo mengi sana kwa
washiriki lakini zaidi ya yote ni namna
ambavyo wananchi wakishiriki kikamilifu
katika ~mchakato wa mabadiliko
wanavyoweza kuleta mabadiliko ya kweli
yanayozingatia utu wao, usawa,
uzalendo na mahitaji yao kutokana na
rasilimali zao. Ni jukumu basi la asasi
kama hakiardhi kuendelea kuchochea
vuguvugu hili ili moto walioondoka nao
wananchi  katika kongamano  hili
usizimike hadi pale Katiba mpya
itakapopatikana.

washiriki wengi kwa
namna alivyokuwa
akigusia masuala
yenye hisia kutoka
mfumo wa kibaguzi,
tahadhari ilitolewa
kuwa mabadiliko ya
Katiba si lelemama
bali ni  jambo
linalokabiliwa na
changamoto nyingi.
Alizitaja baadhi ya
changamoto kuwa
ni pamoja na uadui
na uhasama kutoka

kwa wasiotaka
kubadilika hasa
kutokana na

kunufaika na mfumo
uliopo, kununuliwa

kwa baadhi ya
viongozi wa
mabadiliko na

matumizi ya fedha
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Wananchi wakichambua mswaada wa Katiba nje ya ukumbi wa Bunge, Dodoma.
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‘Na Saad Ayoub

i katika ukumbi wa Landmark
N hapa hapa Ubungo na ni siku ya

pili ambayo wananchi
wanaendelea na mjadala wa jinsi
ambavyo ardhi na rasilimali za taifa
zinavyopaswa kuwa nguzo muhimu ya
Katiba mpya. Deus Kibamba ndiye
anayechokoza mjadala na anaanza
kwa kuuliza swali kwa washiriki “je
tumejipangaje kuekea kupata Katiba
mpya? Hatuwezi kujipanga kama
hatujijui sawasawa sisi ni akina nani
na madai yetu katika Katiba ni yapi”

Anatanabaisha kuwa, wajibu wake ni
kuwafanya watu wajitambue na
kubeba majukumu yao katika
mchakato wa mabadiliko makubwa ya
kimfumo kwa njia ya kuleta Katiba
mpya. Ili washiriki waone umuhimu wa
kujitambua na kubeba majukumu yao
ipasavyo, Ndugu Kibamba anatoa
historia ya uundwaji wa Katiba katika
Tanzania tangu uhuru 1961, kisha
1962, 1965, 1977 na hatimaye wakati
wa marekebisho yote 14 yaliyofanywa
kwenye Katiba ya 1977 tuliyo nayo
sasa. Anasema miongoni mwa
mapungufu ya Katiba hizo hasa ile ya
mwaka 1965 ni kuua misingi mikuu ya
demokrasia kama vile nafasi ya
mgombea binafsi, uwepo wa vyama
vingi pamoja, uwepo wa taasisi za
kiraia na uhuru wa kutosha wa vyombo
vya habari na kusisitiza kuwa “Kwa
sasa Watanzania inabidi tubadilishe
mambo kutoka katika mazoea kwenda
katika uelekeo wenye lengo la
kuimarisha maisha na uwezo wa nchi
kujiamulia mambo yake yenyewe
pasipo kuingiliwa na mafedhuli.”

Watu  wanahamasika  wanataka
kuchangia hasa baada ya kubaini kuwa
kumbe hawakushiriki kikamilifu katika
kuandaa Katiba zilizopita na yalikuwa

Na huu ndio wajibu wa NGOs
katika mchakato wa Katiba mpya

makosa ya serikali lakini anawaambia,
tulieni kwanza huenda nikimaliza
mada mtajitambua kuwa yalikuwa
makosa yenu pia, kisha mtachagua
kuendelea kurudia makosa au
kujirekebisha.

Wengi wa washiriki hawa wanatoka
kwenye asasi za kiraia maarufu kama
NGOs na Ndugu Kibamba anatumia
muda huu kuwakumbusha wajibu wao.
Anaanza kwa kusema, wana asasi si
kama watu wengine katika jamii
maana wao wameshapiga hatua
kadhaa mbele na kufikia mahali
wakajisahau wakadhani wao ndio
watu bora zaidi ya wengine. Sio tu
katika maendeleo yao binafsi kwa vile
wanapata mshahara wa kazi
wanazofanya laini, pia kwa maarifa na
taarifa maana wana asasi wengi
wamesomeshwa kwa hela za walipa
kodi na wanashahada hadi za ngazi ya
juu kabisa. Kwa kuwa wana taarifa na
maarifa, jukumu lao kubwa ni
kuhakikisha wanakuwa chachu ya
mabadiliko ya Katiba katika nchi hii
bila kujivika joho la wananchi wote.

Kwa mujibu wa Ndugu Kibamba, ili
mabadiliko ya Katiba yatokee, mambo
matano muhimu yanapaswa
kuzingatiwa kwa pamoja kati ya
wananchi na NGOs. Kwanza, sharti
kuwe na dhamira ya kuleta mabadiliko
bila kujali yatokanayo na dhamira hiyo
yawe mazuri au mabaya. Watu wengi
wana hofu kuwa mabadiliko ya Katiba
yanaweza kuleta matokeo yasiyo
mazuri hasa kwa kuipunguzia mamlaka

. dola juu ya haki na uhuru wa raia.

Hata hivyo, hisia kama hizi

zikiruhusiwa, wananchi wataacha
fursa ya kunufaika na mema
yanayotarajiwa kuletwa na Katiba

mpya na mifumo yake. Dhamira ni nia

- Na Deus Kibamba

au msukumo wa dhati kabisa wa ndani
ya mtu. Kila raia akiwa na msukumo
huu, mchakato wa Katiba mpya
unaweza kuwa mfupi  Kkuliko

inavyotarajiwa. Kibamba anaweka
msisitizo kuwa, wajibu wa asasi za
Kiraia ni kuhakikisha dhamira hii
inakuwepo katikati ya makundi ya
watu wenye mitizamo tofauti hata hao
wasio na tumaini la mabadiliko. Hapa
panahitaji hamasa ili kuamsha hiyo
dhamira na ari ya kushiriki kuleta
mabadiliko.

Pili, asasi zina wajibu wa kufanya
uchambuzi yakinifu wa kuhusisha
maisha ya kila siku ya mwananchi na
fursa ya Katiba mpya kuyaboresha ili
mchakato wa Katiba ujikite katika
hisia na hali halisi ya maisha pia.
Uchambuzi huu unapaswa utokane na
tafiti katika maeneo mbalimbali
pamoja na uzoefu uliojengwa katika
taarifa zilizokusanywa kwa njia za
utafiti na njia nyinginezo pia.
Uchambuzi huu, ukisambazwa kwa
upana kwa njia za vyombo vya habari,
vuguvugu la madai ya Katiba litakuwa
na wigo mpana zaidi na kuwezesha
mchakato kumilikiwa na wananchi
wote

Kazi kubwa ya tatu ya asasi za kiraia ni
kuondoa fikra mgando za walio katika
madaraka za kutotaka kubadilika kwa
vile ama wananufaika na mifumo
iliyopo au wana hofu kuwa mabadiliko
yakitokea yatatoa fursa ya
kuwajibishwa kwa maamuzi na
matendo yao mabaya kama Vvile
ubadhirifu na matumizi mabaya ya
rasilimali za taifa. Fikra hizi mgando
zitaondolewa kwa harakati za
ushinikizaji, ushawishi na utetezi wa
hoja. Katika jukumu hili Ndugu
Kibamba anaonya kuwa

Endelea Uk.9
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Inatoka uk. 8 nif
sharti asasi
zijichimbie §®
kutafuta taarifa za

kutosha na
vielelezo vya

kuthibitisha hoja ili |
madai yasibezwe |
na wasiotaka
mabadiliko kwa
urahisi.

Jambo la nne

muhimu kwa
mujibu wa Ndugu
Kibamba ni

kutambua kikwazo
kikubwa kuliko
vyote cha
mabadiliko
yanayokusudiwa
ambacho ni watu
wasiojali
kinachoendelea.
Hawa ni raia wengi
wasiotaka kutimiza
wajibu  wao na
ambao kutokujali
kwao kunatokana na kukata tamaa.
Hawajitokezi kupiga kura, hawalipi
kodi, hawahoji wala kudhihirisha kwa
vitendo kuwa wamekereka na maovu
kila yanapojitokeza, na hawajitolei
kufanya shughuli za maendeleo. Kwa
ujumla, wamelala fofofo. Ni jukumu
letu kuwaamsha na kuwafanya waone
ipo haja ya kuwa hai. Kama NGOs ni
chachu ya mabadiliko, basi
wanapaswa “kuwachachusha” na
kundi hili liwe sehemu ya mchakato
wa Katiba mpya.

Na tano, asasi zina wajibu wa
kutambua kuwa malengo va
mabadiliko yanapaswa kuwa endelevu
na hasa vyajikite katika kuleta
mabadiliko ya kimfumo ya muda
mrefu badala ya kutatua matatizo ya
wakati huu tu. Kesho yetu inategemea
sana leo yetu. Hata hivyo anaonya
kuwa ikiwa mchakato utachukua muda
mrefu unaweza kupoteza maana na
malengo na kuwapa upenyo wale
wanaopinga mchakato huo kuchukua
nafasi ya kuvuruga na kukwamisha
malengo ya Katiba mpya na badala

yake ikawa Katiba bomu kuliko hiyo
iliyopo.

Hamasa iliyojitokeza baada ya mada
hii ya Ndugu Kibamba ilikuwa ishara
tosha kuwa wananchi wamedhamiria
kuleta mabadiliko na wako tayari
kuhamasisha wanajamii wenzao katika
mchakato huu wa uandikaji Katiba
mpya. Changamoto kubwa ikawa nani
aongoze harakati hizi? Matumaini
yalipatikana baada ya washiriki
kujulishwa kuwa Kituo cha Taarifa kwa
wananchi yaani (Tanzania Citizens
Information Bureau-TCIB) kinaratibu
mchakato wa uandikaji Katiba mpya
kupitia JUKWAA LA KATIBA ambao ni
mtandao wa mashirika na wananchi
waliojiunga pamoja kwa kujitolea
kuwa na jukwaa la kuzungumzia na
kutolea mawazo yao.

Baada ya kujibu hoja nyingi za
wachangiaji, Ndugu Kibamba
anahitimisha kwa kutoa wito wa asasi
za kiraia, kutochukua nafasi ya
wananchi bali kutoa fursa kwa kila
raia kutoa mawazo yake. Kwa mawazo

Wananchi wamedhamiria kuleta mabadiliko na wako tayari kuhamasisha wanajamii wenzao

yaliyoonekana kukubaliwa na wengi
anasema, “katika kipindi  hiki
kutakuwa na watu mbalimbali kupitia
majukwaa yao wakipaza sauti zao za
kutaka madai yao yasikilizwe ikiwa ni
pamoja na majukwaa .ya ardhi,
wanawake, walemavu, wanaoishi na
virusi vya Ukimwi, wavuvi,
wafanyakazi na wakulima. Kila
mwananchi anatakiwa kutoka huko
msituni alikojificha na kuja kutoa
maoni yake katika jukwaa
linalomuhusu na baadaye jumuiko la
majukwaa yote kupaza sauti moja
kama taifa kuhusu kile wananchi
wanachokitaka katika Katiba yao”.
Watu hawa wanahitaji kuratibiwa
kuhimizwa, kuhamasishwa,
kuwezeshwa, kutiwa moyo,
kuvumiliwa na kufunguliwa fursa za
kushiriki kikamilifu kwenye mchakato
ili mawazo yao yawe sehemu vya
Katiba na mfumo mpya wa utawala wa
nchi. Wajibu wa kufanya hayo yote na
mengine yasiyotajwa ni wa NGOs
katika mchakato wa kuelekea kupata
Katiba mpya.
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Mawazo ya Wananchi kuhusu
Katiba mpya ya Tanzania

ashiriki wa mjadala wa kitaifa juu ya
umuhimu wa kuingiza suala la ardhi na
rasilimali za kitaifa katika Katiba mpya
lililofanyika kwenye ukumbi wa hoteli ya Landmark
iliyoko Ubungo jijini Dar es salaam walipata fursa ya
kuchangia katika mjadala huu wa siku mbili kuanzia
tarche 25-26 Februari 2011 na haya ndiyo waliyosikika

wakiyasema.

Prof. Aida Isinika- Mhadhiri -SUA-
Morogoro. Tujenge kwanza maadili
ya taifa
Tokea uhuru wa Tanganyika ni
awamu moja tu ya wuongozi
iliyozingatia maadili lakini baaada ya
hapo kumekuwepo na mmomonyoko
n‘.o 5 L mkubwa sana wa maadili kwa
‘e . z '_ wananchi na viongozi, wasomi na
' i wasiokuwa wasomi. “Mimi naamini
kwanza tunapaswa kurejesha maadili ya uongozi na
maadili ya umma na hapa ndipo hata hiyo Katiba mpya
itakuwa na tija lakini bila maadili Katiba haitasaidia.
Tunahitaji kubadilika sana kimaadili ili tuweze kuleta
mabadiliko katika usimamizi wa rasilimali,”

\lly Abbas Yusuph - Mkulima

1. Tusiwaburuze wananchi wa

mambo yao zaidi hata ya watu
wa mjini. Matatizo tuliyo nayo
yanatokana na viongozi ambao
tunawaita wasomi na wanaishi mijini.
Mimi nina uzoefu mkubwa sana na
wananchi hawa kwa jinsi walivyoshiriki katika harakati
za masuala ya rasilimali na ardhi kwa muda mrefu tu na
wakafanikiwa kuikomboa hata hiyo Delta ya Rufiji. Ninyi
NGOs na Wanasiasa mnapaswa kuwafikia wananchi
katika mchakato huu wa Katiba mpya na kupata mawazo
yao kule waliko siyo kukaa maofisini na kujifungia
mkijifanya wataalamu. Wao ndio hasa wenye utaalamu,
wapeni fursa muone na kusikia watakayoyasema.

Baraka Saiteu — CELG — Dar es Salaam. Tuwe na kauli
moja ya jukwaa la Katiba

utumia majukwaa mbalimbali kama vile jukwaa la
Kardhi, la jinsia, la afya n.k, katika mchakato wa Katiba
mpya ni mfumo mzuri kwa jinsi yanavyowakilisha

matakwa ya wahusika wenyewe wa majukuwaa hayo.
Hata hivyo, angalizo langu ni kwenye utaratibu wa
kuyaratibu haya majukwaa ili yaweze kuwa na kauli moja
wakati wa kupeleka madai yao ya kuingizwa kwenye
Katiba mpya.Yakipishana lugha, lazima serikali itatumia
udhaifu huo kutowashirikisha.

Salma Twahir — Mkulima Kigamboni. Tuunde kamati
ndogondogo

aunga mkono hoja ya Alli Abbas Yussuf kuwatumia

Nasema hivyo kwakuwa nina uzoefu na yanayotukumba
kule Kigamboni na jinsi tulivyoweza kuyashughulikia sisi
kama wananchi kwa kutumia kamati zetu ndogondogo.

Abdallah Matata - Buyuni Chanika.
Tujipangie muda wa kuwa na Katiba
mpya

i lazima kuwe na muda maalum

wa kukamilisha mchakato huu
wa kudai Katiba mpya ili tusiende
bila kuwa na ratiba wala picha kamili
ya mabadiliko yatakuwa lini. Kwa
kweli uchaguzi ujao lazima ufanyike
chini ya Katiba mpya.

Dinno Celestin - Cords — Kiteto. Haki ya ardhi kwa
mfugaji iwe pia ya kikatiba

wa jinsi ambavyo wafugaji tumesaulika na kuachwa

kutangatanga kama yatima ndani ya nchi yetu
wenyewe, ni lazima hiyo Katiba mpya ije mapema
kutuoondolea utumwa huu. Tunataka Katiba itamke wazi
kuwa sisi ni raia wa Tanzania wala si Wakenya na
kwamba tuna haki ya kumiliki ardhi na kuchunga mifugo

kama ambavyo wakulima na wawekezaji wananufaika

nayo.
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KONA YA UFAHAMU

Katiba maana yake ni nini? Kanuni ni nini?
i muongozo wa kisheria ambao Kanum' ni
Nhuaim‘sha muundo na shughuli za
mihimili ya dola katika taifa na
kuchanganua mipaka ya kimamlaka,
haki, wajibu na mahusiano kati ya
wananchi na dola na baina ya
vyombo mbalimbali. Katiba katika
nchi ndiyo sheria mama kwa misingi
kuwa, sheria zote zinazotungwa
sharti ziendane na misnigi ya
kiKatiba isiwepo sheria
inayokinzana na Katiba.

husika.

Sheria ni nini?

heria ni nyenzo (amri, mfumo,

taratibu, masharti) ya kimamlaka
ya kutekeleza au kukidhi matakwa
ya kimaamuzi na makusudio yaliyo
katika Katiba au sera. Sheria hutoa
tafsiri ya haki, wajibu na makusudio
yaliyoelekezwa kwenye Katiba au
sera kuhusiana na jambo au sekta
husika. Bunge ndilo lenye mamlaka
ya kutunga sheria. Hata hivyo, ili
sheria ianze kufanya kazi ni sharti
iridhiwe na Rais wa Jamhuri wa
Muungano wa Tanzania. Baada ya
kuridhiwa, waziri mwenye dhamana
husika ni sharti atangaze kwenye
gazeti la serikali kuanza kutumika
kwake.

sheria

Zinazotungwa
mbalimbali kwa idhini ya bunge ili
kuwezesha utekelezaji wa sheria
Mara nyingi,
wamepewa mamlaka ya kutunga
kanuni za sheria zilizo katika wizara
zao. Kwa mfano, kanuni za Sheria ya
Ardhi namba 4 na Sheria ya Ardhi ya

Mjadala wa Katiba si lazima ufanyike ukumbini kam wanavyodhihirisha

Sera ni nini?

ndogo Sera ni mwongozo au dira
na mamlaka inayobeba matamko yenye
dhamira ya kutoa msukumo katika
ufanikishaji wa jambo hasa la
kisekta. Kwa kawaida, matamko
hayo ya kisera hutekelezwa na
sheria katika sekta husika. Sera siyo
sheria na wala mtu hahukumiwi kwa
kukiuka sera bali sheria, ingawa
yale yaliyokiukwa katika sheria

yanaweza kuwa ni maagizo ya sera.

mawaziri

wananchi hawa.

Mawazo ya Wananchi

Inatoka uk. 9

Angela Mwageni - MPLC. Katiba mpya idhibiti
wawekezaji wanaopora rasilimali za taifa

umeshuhudia wawekezaji wakipora ardhi kwa

kushirikiana na Watendaji wa Vijiji na wa
Halmashauri za Wilaya wasiyo waadilifu. Katiba mpya
izuie mianya kama hiyo maana sheria kama zipo
zimeshindwa na pia wale wote waliohusika na uporaji wa
ardhi hasa za wananchi Katiba iwe na mfumo wa
kuwawajibisha ikiwemo kurudisha ardhi waliyopora na
kugawiwa kwa wananchi.

jll Martha Laurent Sumaye — Mfugaji-
| Manyara. Katiba irejeshe utu kwa
| wananchi wazalendo

| Kwani sisi tunaonekana watu basi?
| Siku  hizi hata utu wetu
N umechukuliwa na wenye fedha.
Kama  Katiba  hii  itasaidia
kuturejeshea utu wetu sawa lakini
kama tutaendelea kunyanyaswa na
wageni hasa kama wale wa kule
Hanang, basi hamna hata sababu ya kuwa nayo.




Ardhi ni Uhai Januari - Aprili 2011

= ARDHI NI UHAI

HAKIARDHI

e - & s

Makazi ya Mwananchi pembezoni mwa Mgodi

Anuani/Ofisi
Taasisi ya Utafiti na Utetezi wa Haki za Arahi (HAKIARDHI), Kitalu Na. 236 Sinza Mori
S.L.P. 75885, DSM, Tanzania. Simu +255 22 2771360 /Faxi +255 22 2771362, +255 784 646 752.
Baruapepe: info@hakiardhi.org Tovuti: www.hakiardhi.org

MACHAPISHO

Na, Jina la Kitabu Muwandishi

1. | Ripoti ya Tume ya Rais kuhusu maswala ya Ardhi - 1994 Wizara ya Ardhi

2. | Ardhi ni Uhai - 1995 Georgios Hadjivayanis

3. | Not Yet Democracy: Reform land tenure in Tanzania - 1998 Issa G. Shivji :

4. | Haki za Wamaasai waishio Hifadhi ya Ngorongoro /999 Issa G. Shiviji. Wilbert Kapinga

5. | Mwongozo wa Haki za Ardhi kwa Wananchi wa Tanzania - 2002 Issa G. Shivji/ Deus Kibamba |

6. | Fukuto la Migogoro ya Maeneo na Hatma ya Wazalishaji Wadogo

Wadogo Tanzania - 2002 Aida Isinika
7. | The Silences in the NGO Discourse - Occasional Paper No. 1 : May. 2006 Issa G. Shivji
8. | The Mute Plunder ‘Bioresources & dispossession in Tanzania 2008 Ng wanza Kamala
9. | Public Perceptions on Bio Resources Conservation in Tanzania ‘
Occasional Paper No. 2 - Julai, 2008 Issa G. Shivji
10. | Accumulation by Land dispossession and Labour Devaluation in Tanzania 2011 Hakiardhi
11. | Maswali na Majibu yanayohusu mfumo wa milki na usimamizi wa ardhi nchini e
“Kitini cha Kujielimisha™ 2011 Hakiardhi
12. | Muongozo wa mafunzo juu ya sheria za ardhi na utawala katika muundo wa
Serikali za mitaa 2011 Hakiardhi




