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Mtoto wa Chifu aliyejitolea maisha na
mali zake kutetea wafugaji wa Kibarbaig

atika harakati za ukombozi popote

B duniani wamekuwepo watu ambao

i chanzo cha harakati husika.

Watu hao wamekuwa wakisimama kidete

kuhakikisha wanachokipigania

kinafanikiwa. ~Mara nyingi watn

wanaoongoza harakati hizo wamekuwa

wakionekana wachochezi na kushutumiwa
kuhatarisha amani kwa harakati zao hizo.

“Nimekuwa nikionekana mchochezi dhidi
ya Serikali kwa kuwa nimekuwa
nikiongoza wenzagu kuhakikisha
Wabarbaig wanapata haki stahili ambazo
kwa hakika tumekuwa hatutendewi.”

Hivyo ndivyo anavyoanza kusimulia Mzee
Duncan Getakanod ambaye ni miongoni
mwa wanaharakati wanaotetea maslahi ya
Wabarbaig hususani walionyang'anywa
ardhi yao na kugawiwa lililokuwa Shirika
la Chakula la Taifa (NAFCO) kuanzia

NUKUU YA TOLEO

Nenda mapumzikoni, wmezaa
wapambanaji wengi, ukibahatika
kukutana na Mwl. Nyerere.
Muwambie ile Ardhi aliyoinyakuwa
kwa kigezo cha maslahi ya umma
sasa imebinafsishwa iko mikononi
mwa mabepari uchwara si NAFCO
tena!

Ng'wanza Kamata

Mzee Duncan ambaye kitaaluma ni Ofisa Mifugo
taaluma ambayo aliipatia katika Chuo cha Mifugo
Tengeru, Arusha mwaka 1961-1962, anasema
kabla ya kuanza utetezi wa haki za Wabarbaig
aligjiriwa kama Ofisa Kilimo katika tarafa ya
Barbaig (sasa Wilaya ya Hanang').

Alifanya kazi hiyo kuanzia mwaka 1963-1966 na
mwaka uliofuata aliajiriwa na benki ya CRDB
mjini Arusha kazi aliyoifanya kwa mwaka mmoja
1967 - 1968. Baada ya hapo aliajiriwa na Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT) kambi ya Oljoro.

“JKT kambi ya Oljoro Arusha niliajiriwa kama
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miaka ya 70.

Ofisa Kilimo. Nilikuwa nikisimamia mashamba
yote yaliyokuwa yakimilikiwa na Jeshi hilo nchini.
Baada ya kufanya kazi kwa miaka sita kuanzia
1969-1974 nililazimika kustaafu kutokana na
kuugua kila mara, lakini ugonjwa ulikuwa
hauonekani. Nilihisi wafanyakazi wenzangu
walikuwa wananiloga kwa wivu wa kupandishwa
cheo kila mara, anasema.

Baada ya kuacha kazi alirudi Katesh Hanang' na
kuanza kazi ya utetezi wa haki za wananchi wa
kabila la Wabarbaig ambao anasema walikuwa
wakionewa kutokana na matukio mbalimbali
ambayo yalikuwa yakitokea katika jamii hiyo.
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TAHARIRI

Kwa takribani miongo miwili sasa kumekuwa na vuguvugu la k_ijamii la kutaka
mabadiliko katika nyanja mbalimbali za maisha yao. Yuguvugu hilo, kwa sehemu
fulani, ndilo lilitoa msukumo wa mageuzi ya mwaka 1992 nchi yetu ilipoingia kwe‘nye
mfumo wa vyama vingi vya siasa na kuruhusu asasi mbalimbali kufanya kazi za
kijamii tukiwemo sisi. Wanaojihusisha na harakati hizi wamekuwa na majina mengi
baadhi wakijipa wenyewe na mengine kuitwa na wanaowaona, kuwasikia au
kushirikiana nao. Moja lillilozoeleka sana kwa siku hizi ni wanaharakati. Karibu kila
sekta au eneo la kijamii sasa ina wanaharakati.

Bila kwenda kwenye undani zaidi wa dhana hii, inaeleweka kuwa wanaharakati ni
watu wanaoamini katika mabadiliko yenye taathira chanya kwa maisha ya mtu wa
kawaida, na hivyo kutumia muda wao mwingi kuchochea, kuhamasisha, na
kusababisha mabadiliko yenye mlengo wa kuleta usawa katika mahusiano hasa ya
uzalishaji, umiliki na mgawanyo wa rasilimali baina ya makundi mbalimbali ya
kijamii. Sifa yao kubwa watu hawa ni kujitoa, kujitolea na kujituma kupigania kile
wanachokiamini kuwa kitaleta usawa katika mahusiano ya kijamii hata kama kwa
kufanya hivyo itawagharimu maisha yao.

Ipo mifano lukuki ya watu wa aina hiyo lakini kwa leo tafakuri yetu inatuelekeza
kumkumbuka ndugu Duncan Getakanod kutoka Wilaya ya Hanang Mkoani Manyara.
Mzee huyu wa makamu ambaye sasa hatunaye tena, alikuwa jabali la harakati za
ukombozi wa jamii ya Wabarbaig akijikita katika harakati za kutafuta haki ya milki
ya ardhi kwa jamii hii tangu miaka ya 70 baada ya maeneo yaliyokuwa ya wafugaji
kutwaliwa na serikali kwaajili ya kilimo cha ngano. Kwa kinywa chake, Duncan
aliwahi kukiri kuwa yeye na jamii yake waliamini mambo yangeisha kwa muda mfupi
kwa njia ya mazungumzo. Ndiyo maana akaongozana na wazee wenzake hadi
viwanja vya Bunge na lkulu, kwa makamishina na madarekta lakini kwa bahati mbaya
sauti ya mnyonge haikupazwa vya kutosha kuwezesha milango ya wakubwa
kufunguka. Ndipo ilipowalazimu kwenda mahakamani. Huko nako njia haikuwa
nyoofu maana kesi zilizofunguliwa katikati ya miaka ya themanini, zimehitimishwa
hivi karibuni na mahakama ya rufaa ya Tanzania mwaka 2006, kwa kutupilia mbali
madai ya wananchi kwa vigezo vya udhaifu wa kisheria.

Anapofikia tamati ya maisha yake mwezi Juni 2008, Duncan analazimika kuamini
kuwa kupaza sauti peke yake haitoshi, inabidi usikilizwe, na kuhamsisha peke yake
hakutoshi, inabidi unaowahamasisha wahamasike. Anakata roho huku anasisitiza,
ninyi wanaharakati ndio chachu ya mabadiliko, msikate tama, kuna siku haki
itapatikana tu hata kwa Mbarbaig. Duncan anatuachia vitendawili kadha wa kadha
vya kutegua juu ya mifumo yetu ya kiutawala. Je inamsikiliza nani! mnyonge au
mwenye nguvu? Wawakilishi wetu wanasilikiza na kupeleka hoja za nani barazani? Je
mahakama zinajali maslahi ya nani? Je mtu mnyonge aishiye kijijini anahaki gani
katika mfumo wa utoaji na upatikanaji haki? Tusaidiane kutegua lakini Duncan
alituasa kuwa tukiendeleza harakati ipo siku hoja zetu zitasikilizwa, na mabadiliko
yatatokea.

Bila shaka ni wajibu wetu tuliobaki kujifunza kutoka kwa Duncan, moyo wa kujitoa,
kujituma na kujitolea, pia ari ya kuhamasisha na kuchochea mabadiliko kwa jamii za
wanyonge hata kama kwa sasa milango ni migumu kufunguka. Duncan pia
ametuachia funzo kubwa la uvumilivu katika harakati. Kesi zilidumu kwa miaka zaidi
ya ishirini lakini aliendelea kukatiza kwenye viambaza vya mahakama bila kukata
tamaa. Yapo mengi yaliyosemwa dhidi yake yakiwemo ya kukatisha tamaa na kubeza
jitihada za mapambano aliyoongoza. Lakini kwa moyo wake uliojaa ustahimilivu
alibeba lawama zote dhidi yake bila kutetereka akichangamana na mahasimu wa
kujitolea na wa kutumwa ili mradi alitambua alichokisimamia. Duncan hayuko nasi
tena kimwili lakini kwa hisia nzito za ukombozi wa mtu mnyonge yuko nasi
akituchagiza kuwa mwanaharakati kamili ni mtu mvumilivu, jasiri, shupavu na
mwenye msimamo thabiti juu ya kile anachokipigania hata kama wote
wanaomzunguka hawakiamini. Japo hatuko naye kimwili, lakini yu kati yetu kwa kazi
alizofanya nasi. Buriani Duncan, baada ya kazi nzito uliyoifanya unastahili kupumzika
kwa amani.
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Mtoto wa Chifu aliyejitolea maisha na mali zake

Inatoka Uk.1

zee Duncan anasema kuwa mwaka 1968
Mkwenye kijiji cha Wandelah katika
tarafa ya Barbaig kulitokea mauaji ya
raia mmoja mwenye asili ya Kiasia. Serikali
iliwakamata kwa nguvu vijana wa Kibarbaig

wakiwemo ndugu zake na kushitakiwa kwa
mauaji ya raia huyo na kufungwa.

“Hapo ndipo naweza kusema nilipoanza rasmi
utetezi wa haki za jamii ya Wabarbaig kwa
kufuata wanasheria mbalimbali ili kuhakikisha
watu waliokamatwa wanaachiwa na kurejea
uraiani kwa kuwa walikuwa hawajafanya mauaji
hayo zaidi ya kuonewa tu,”anasema.

Wakati akiendelea na utetezi huo huku wengi wa
waliokamatwa wakiwa wameachiwa kutokana na
utctezi waliofanya, mwaka 1976 kukatokea

Ihonda, Singida.

Akisimulia mauaji hayo Mzee Duncan anasema
chanzo chake ni wizi wa ng'ombe ambao ulidaiwa
kufanywa na vijana wa Kibarbaig ambao

wanaishi kuiba ng'ombe hao.

“Wanyaturu walifuatilia nyanyo za ng'ombe hao
walioibiwa na kuishia katika moja ya nyumba ya
Mbarbaig ambapo kwa kulipiza kisasi waliamua
kuwachinja watoto watatu na wanawake wawili
waliokuwepo nyumbani na wao
kuondoka,”anasema.

Taarifa ilitolewa Polisi lakini hakukuwa na hatua
zozote zilizochukuliwa, hivyo Wabarbaig wa
enco hilo wakaamua kuzika maiti hizo huku
wakisubiri hatua za Serikali baada ya kutoa
taarifa  polisi. Matukio haya ambayo
yalichochewa na wizi wa mifugo hasa ng'ombe
yalizidisha uhasama kati ya Wabarbaig na
makabila mengine na hivyo kuonekana kama ni
jamii ya watu wakorofi wasiostahili kutimiziwa
haki zao.

Duncan anasema mtizamo huo ndio ulikuwa kiini
cha serikali kuwashitaki vijana wengi wa
kibarabaig kila walipoonekana na hapo ndipo
ukawa mwanzo wake wa kushirikiana na
wenzake kuwatetea kupitia mifumo ya kiutawala
na kimahakama pia.

Baada ya muda mrefu wa utetezi, mwaka 1978
kabla ya iliyokuwa tarafa ya
kubadilishwa na kuwa Wilaya, Serikali
iliwahamisha wananchi wa Kata ya Basout na
kugawa zaidi ya ekari 30,000 za mashamba hayo
kwa NAFCO.

Mzee Duncan anasema kuwa baada ya mgogoro

Barbaig-

Duncan Getakanod

wa muda mrefu na Serikali dhidi ya mashamba
hayo ikiwemo shamba la Mulbadaw ambapo
wananchi waliokuwa katika mashamba hayo
walilazimika kukimbilia katika Mikoa ya jirani,
walilishitaki shirika hilo mahakamani.

“Mwaka 1984 tulishinda kesi dhidi ya NAFCO,
wananchi wakaingia katika mashamba hayo kwa
nguvu lakini walifukuzwa na Kikosi cha Askari
wa kutuliza ghasia (FFU) waliotumwa na
Serikali. Ndipo Serikali ilipokata rufaa kupinga
hukumu hiyo lakini ilikuwa kwa siri kubwa ili
tusijue,”anasema.

Mzee Duncan anasema ijapokuwa utetezi wa
mashamba hayo umekuwa chanzo cha yeye
kufilisika kwa kuwa amekuwa akiuza mali zake
mbalimbali kwa ajili ya kuwasafirisha wananchi
kwenda mahakamani kutoa utetezi dhidi ya
mashamba ya NAFCO lakini bado hakukata
tamaa.

“Tuliambiwa tuondoke katika mashamba hayo
kwa kuwa sisi si wazalendo, tukakata rufaa
nyingine kwa Rais lakini hakutusikiliza, Mwaka
1984 tukafungua kesi nyingine ya mashamba ya
Gawal, Gidagamownd na Warret ambayo nayo
tulinyang'anywa lakini hadi leo (2005) rufaa yetu
haijasikilizwa baada ya kushindwa
awali,”anasema.

Anasema katika safari ndefu ya utetezi hatasahau
mwaka 1983 alipokamatwa na kuwekwa kizuizini
kwa muda wa miezi isiyopungua sita kwa tuhuma
za uchochezi, kadhalika mwaka 1984 na mwaka

1985 kabla ya kutolewa na kuitwa na Baba wa

Taifa Mwalimu Julius Nyerere.

“Baada ya kuwekwa rumande kila mara bila ya
kufikishwa mahakamani, Rais Nyerere aliniita
nikaenda Tkulu kuongea naye na ndipo
tulipokubaliana kuanzishwa Wilaya ya Hanang'
ili kuepusha baadhi ya migogoro iliyokuwepo.
Ikaanzishwa kutoka Tarafa ya Barbaig,

Baada ya shuruba za utetezi wa muda mrefu,
aliamua kujiunga na Chuo cha Siasa Kivukoni
akisoma masomo ya Siasa ya Sayasi ya Jamii
kama kada wa CCM na baada ya hapo aliendelea
na utetezi wa ardhi iliyochukuliwa na serikali na
kupewa shirika la NAFCO.

Anasema akiwa Kivukoni alikutana na Profesa
[ssa Shivji na kumweleza juu ya mgogoro huo wa
ardhi wa mashamba ya NAFCO, na yeye kuanza
kuufuatilia kwa karibu huku akiwapa msaada wa
kisheria wa kuyakomboa mashamba hayo.

Mzee Duncan anasema wakati Profesa Shivji na
wenzake kupitia Kituo cha Msaada wa Kisheria
cha Chuo Kikuu Dar es Salaam wakiendelea na
utetezi dhidi ya mashamba ya NAFCO
mahakamani, lilianzishwa shirika la utetezi wa
haki za ardhi la HakiArdhi na hapo likaanza
kufuatilia mgogoro huo kwa karibu zaidi. Duncan
akajiunga na shirika hili kwa lengo la kuongeza
nguvu na chachu ya harakati za kutetea ardhi ya
wafugaji wa Barbaig.

Mzee Duncan ni mtoto wa saba kuzaliwa kwa
mama yake ambaye alikuwa mke wa saba wa
Chifu Getakanod. Babu yake mzaa Baba yake
Mzazi alikuwa Chifu aliyejulikana kwa jina la
Gidamaosa Magena aliyeuawa na Wajerumani
mwaka 1910, Babu yake mzaa Mama aliyeitwa
Ninagi Gidasungo pia alikuwa Chifu wa Warbaig.
Mzee Duncan alizaliwa mwaka 1935 Dongobesh.
Alisoma shule hadi darasa la nne katika shule ya
Msingi Dongobesh. Mwaka 1953 alijunga na
shule ya kati hadi 1956 na mwaka 1961 alijiunga
na chuo cha Mifugo Tengeru kusomea sayansi ya
wanyama na kumaliza mwaka 1962,

Anatoa wito kwa wanasheria kutoa haki za watu
bila upendeleo na kwamba sheria zifuate mkondo
wake palipo na ukweli watoe ukweli. Alioa
mwaka 1968 na amebahatika kuwa na watoto
kumi akiwemo mmoja mwanasheria anayefanyia
kazi zake jijini Dar es salaam.

Makala hii imenakiliwa kutoka katika gazeti la
majira la Novemba 20, 2005. Mwandishi Seif
Mangwangi alifanya mahojiano na Marehemu
nyumbani kwake Katesh,Wilayani Hanang'
Manyara.
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PUMZIKA SALAMA NA KWA AMANI MZEE WETU
DUNCAN GETAKANOD

Ng’wanza Kamata - Mwenyekiti HakiArdhi akiwa na Duncan
G Getakanod

ila kinywa kitakuwa na lake la
K kusema, kila mwenye macho analo

ake la kumtoa machozi, na kila
mwenye moyo atakuwa na lake la kunmuuma,
na kila mwenye akili ana lake la kukumbuka,
mwenye hisia ana lake la kumtia simanzi na
kumsononesha. Hakuna kingine kinachoweza
kuelezea hali hizi leo zaidi ya ukweli kuwa
Mzee Duncan Getakanod aligusa nafsi na hisia
zetu sote kwa namna mbalimbali. Duncan
kaishi muda mrefu, kwa umri, hiyo pekee
inatosha kumfanya awe na mengi
aliyoyafanya katika maisha yake na
kumkutanisha na watu wengi wa kila aina.
Lakini kuna mengi zaidi katika maisha ya
Duncan, na haya yanatokana na kazi zake
alizozifanya katika maisha aliyoishi.

Kwetu sisi katika HAKIARDHI maisha ya
Duncan tunayajua zaidi kwa upande wa
harakati za utetezi wa haki za watu na hususan
za ardhi. Lakini nyakati tulipopata fursa ya
kumsikiliza Duncan akitusimulia hadithi za
maisha yake ya kazi, tuligundua pia kuwa
anayo hazina kubwa ya maarifa na ujuzi,
uzoefu na mafunzo ambayo yametokana na
misimamo aliyoichukua katika maisha yake
toka akiwa kijana. Kutokana na simulizi zake
chache tulizobahatika kuzisikia toka kinywani

mwake ni vigumu
sana, bila yeye
mwenyewe
kukusimulia,
k uwez a
kuyaelezea maisha
yake katika kina
na mapana
yanayostahili.
Ndio maana
mwenyewe
akataka kutuachia
kumbukumbu
isiyofutika,  ya
kuyaandika yale
aliyodhani
yangekuwa  ya
manufaa na urithi
kwa vijana wa
sasa na wajao. Sisi
e a it il e a
HAKIARDHI
tunajua alishaianza kazi hii, na baadhi yetu
tulijitolea kusaidiana naye. Haitakuwa jambo
baya kama kazi hii murua itaendelezwa na
kukamilishwa hata wakati mwenyewe hawezi.

Maisha ya mwanaharakati kama Duncan ni ya
kupigiwa mfano. Alijitolea kwa nafsi, hali na
mali chache aliyonayo kuyaweka mbele
maslahi ya wenzake na kuyapigania. Duncan
hakuchoka pale wengine walipoanza kuchoka
au kuchoka kabisa, hakukata tamaa pale
wengine walipokata tamaa, hakutetereka pale
wengine walipotetereka, hakurubunika pale
wengine walipoanza kujichuuza na kutumia
matatizo ya wengi wanaonyanyaswa na
kugandamizwa kwa manufaa binafsi, na zaidi
hakupoteza msimamo na mwelekeo hata pale
vitisho vilipotumika na nguvu za dola
zilipoelekezwa juu ya kichwa chake - wengi
waliogopa na kuachia ngazi, lakini sio
Duncan.

Wengine yawezekana wamekwisha sahau
mapambano ya watu wa Wilaya hii ya
HANANG na hasa kwenye maeneo ambako
Serikali ilinyang'anya wenyeji mashamba yao
na kuanzisha kilimo cha ngano chini ya
NAFCO. Wanaokumbuka wanajua
kilichotokea, msimamo wa wananchi na jinsi

walivyopinga kudhulumiwa huko, na jinsi
Serikali kwa kutumia mabavu ilivyowaondoa
watu kwenye mashamba hayo. Hata baada ya
kushindwa, wananchi hawakukata tamaa na
waliweka matumaini yao kwenye vyombo vya
kisheria - hususan Mahakama. Kesi za
NAFCO ya mwaka 1985, kesi ya YOKE
GWAKO na wenzake dhidi ya NAFCO ya
1988, na kesi ya AKO GEMBUL na wenzake
dhidi ya NAFCO ya mwaka 1989 ambayo
iliisha mwaka 2006, ni ushahidi tosha wa jinsi
wananchi walivyojaribu kuitafuta haki yao
kwa kila njia. Ni nani asiyejua kuwa
uendeshaji wa kesi ulivyo wa gharama kubwa,
na wenye adha na usumbufu mkubwa. Katika
hali ya kawaida ni nani mwenye uvumilivu,
nguvu, ari, ujasiri, nia na hamasa ya kuendelea
kufuatilia kesi hizo hata baada ya kuchukua
muda wa zaidi ya miaka 16. Katika watu wa
aina hiyo, Mzee Duncan ni mmoja wao kama
kesi ya kina AKO GEMBUL
inavyodhihirisha. Wakati alioanza nao kesi
walishaachia ngazi na ama kufariki, yeye
aliendelea si tu kuzikumbuka bali pia
kuzifuatilia.

Kwa tabia hii, wapo waliomwona Duncan
kama mzee king'ang'anizi asiyeachia jambo
mpaka alione mwisho wake, kama Mzee
mkorofi kwa sababu tu hakuogopa wenye
mamlaka ya kidola pamoja na vitisho vyao,
japo yeye akiwaheshimu sana. Ama wengine
walimwona kama mchochezi, kwa sababu tu
hoja alizoziibua na mambo aliyoyaamini na
kuyasimamia yaligusa maslahi ya wenye
nacho na wenye mamlaka ya kiserikali. Lakini
Duncan hakuwa na hila wala chuki na wale
waliomwona jinsi ~ walivyomwona.
Lililomwongoza katika maisha yake, kwa jinsi
tulivyomfahamu, ni chuki yake dhidi ya
dhuluma, uonevu, unyanyasaji  na
ugandamizaji wa aina yoyote ile na
unaofanywa na yeyote yule. Kupenda kwake

-haki na kuitetea kwake kwa wazi kulimjengea

marafiki na maadui pia, lakini kwa ujumla
wote kimemjengea heshima itakayoishi zaidi
ya miaka aliyojaaliwa kuiishi hapa duniani
katika sura ya kiwiliwili ambacho leo
tutakipumzisha hapa.

Inaendelea uk. 5
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Inatoka uk. 4

Duncan alitambua kuwa katika kupigana dhidi ya dhuluma, uonevu,
unyanyasaji na ugandamizaji, mtu mmoja peke yake hawezi. Ni k.wa
kulitambua hilo ndio maana Duncan alijishirikisha na watu wengine
katika kujenga na kuimarisha nguvu na msimamo wa pamoja katika
kuipigania na kuilinda haki. Ni katika imani yake hiyo Mzee Duncan
alijiunga na HAKIARDHI na kuwa Mwanachama mwaka 1999. Hata
kabla ya kujiunga na HAKIARDHI huko nyuma alikuwa
amejishirikisha na wengine, hususan nyakati za mapambano ya
wananchi wa Hanang dhidi ya Serikali iliyokuwa ikiwanyang'anya
ardhi.

Duncan aliwaamini sana watu na hususan wasomi. Aliamini kuwa wao
wanao mchango mkubwa sana katika kuzisaidia harakati za watu
wanyonge kufanikiwa. Kwa imani yake hiyo alijishirikisha nao na
kuwapa imani na matumaini yake na ya wenzake. Lakini mpaka
anakufa, Duncan amebaini kuwa miongoni mwa wasomi wapo wasomi
wa watu na wasomi dhidi ya watu. Harakati zake za kupigania na
kutetea haki zimemfundisha kuwa wapo wasomi ambao kwa imani,
mitazamo na misimamo yao wako pamoja na wameshikamana na
wanyonge wale wanaotafuta ukombozi. Lakini alitambua kwamba

PUMZIKA SALAMA - DUNCAN GETAKANOD

wapo pia wasomi ambao ama hutumia shida za wanyonge kujinufaisha

- kwa kujifanya wameshikamana nao, au hujishirikisha na kushikamana

na yale makundi ya watu na walio kwenye mamlaka kuhalalisha
dhuluma, unyanyasaji, ugandamizaji, na udhalilishaji wa watu
wanyonge. Kwa aina hiyo ya watu wanyonge ni taka taka ipasvsr‘ayo
kuondoshwa njiani na magugu yazuiayo mifumo ya kikandamizaji na
kinyonyaji kushamiri - hivyo hawana budi kudunishwa zaidi na
ikiwezekana kupatilizwa kabisa.

Pumzika Duncan wetu. Kazi uliyoifanya inatukuka. Mchango ulioutoa
katika kujenga heshima ya binaadamu hatutausahau. Nenda
mapumzikoni, wala usisite au kulalamika, kwa sababu yangalipo bado
matumaini ya ukombozi wa wanyonge kupatikana. Umezaa
wapambanaji wengi, nenda katusalimie waliokutangulia, mpe taarifa
Chachage, Mekacha, na Kaare waambie yanayoendelea huku,
Ukibahatika kukutana na Mwalimu Nyerere Mapema mwambie ile
ardhi aliyoinyakua kwa kigezo cha maslahi ya umma sasa

imebinafsishwa iko mikononi mwa Mabepari uchwara si NAFCO tena!
HAKIARDHI

6 JUNI 2008

M wanisRoSERKamillis
Duncan Kanifundisha upendo kwa watu na ujasiri wa kutetea jamii
zinazokandamizwa; Ameacha pengo lisiloweza kuzibika milele

Na Seif Mangwangi

“...nilianza kumfahamu marehemu nikiwa

hayakuwa na wenyewe na kwamba waliokuwa
ndani yake walikuwa wavamizi.

mdogo, wakati akiwa mtumishi wa Serikali

kama Ofisa mifugo katika Tarafa ya Barbaig
sasa Wilaya ya Hanang'....nikamfahamu zaidi
alipomuc a Dada yangu Mary mwaka 1968 na tokea
wakati huo alikuwa mwanaharakati na mwenye
upendo na wafugaji”.

Hayo ni maneno ya mwanaharakati wa haki za
binadamu na Diwani wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Kata ya Basout Wilayani Hanang' Manyara,
Bi. Rose Kamili ambae ni shemeji yake na Hayati
Mzee Duncan Getakanoda.

Anasema Marehemu akiwa Afisa Mifugo alikuwa
akihudumia jamii ya wafugaji kwa kuwapatia dawa
mbalimbali za kutibia mifugo yao kazi ambayo
maranyingi alifanya bila ya gharama yoyote.
“Wakati Serikali ilipochukua kwa nguvu mashamba
ya Wabarbaig waliokuwa wakiyatumia kwa ajili ya
kulishia mifugo yao kwa ajili ya shirika la Taifa la
chakula (NAFCO), marehemu alikuwa wa kwanza
kukemea tukio hilo na lilipokuwa kubwa zaidi
aliamua kujitosa kupambana, anasema.

Anasema - Serikali ilichukua mashamba hayo ya

Basout, Mulbadaw, shetchet, Gawal na Warret kwa

nguvu huku ikiwaondoa kwa mabavu wananchi
waliokuwa ndani ya mashamba hayo na kudhani

“Serikali ilichukua mashamba ikidhani yapo
tupu....ukweli maeneo yalikuwa na watu na nyumba
zao zilikuwa'ndani, kwa kuwa kwa desturi wafugaji
hawana fabia ya kukata miti kabisa lakini watu
walikuwa ndani ya mapori,”anasema Bi. Rose
Kamili.

Anasema watu walitolewa kwa nguvu na operesheni
hiyo ilianzia katika shamba la Mulbadaw na kueleza
kuwa shamba hilo limechukuliwa kwa ajili ya
kilimo cha ngano na mtu aliyekataa kuhama
alizungukwa na mashine pamoja na matrekta
ambayo yalikuwa yaking'oa miti iliyokuwa
shambani na kuiangusha hovyo. * Matokeo yake
watu walichomewa nyumba kwa sababu ilikuwa ni
rahisi kufanya hivyo kwa kuwa ni maboma
yaliyokuwa yamejengwa kwa nyasi zilizozungukwa
na miti na hapo watu wakaanza kukimbia hovyo
kwa kuwa hawakuwa na vitu vingi zaidi ya vyakula
na mifugo yao, anasema.

Akimuelezea Mzee Duncan, Bi. Rose anasema
marehemu alikuwa akipigana kuhakikisha watu
wanapata haki zao wasihamishwe kwenye
mashamba hayo kwa kuwa walikuwa wakiyatumia
kwa ajili ya kulishia mifugo yao. Anasema
marehemu alikuwa anaelekeza watu namna ya
kupata haki zao na mwaka 1981 akafanikisha

Mh. Diwani Rose Kamili:

kufungua kesi, kuhakikisha watu wanapewa ardhi
yao baada ya kuondolewa kwa nguvu na kupelekwa
kwenye maeneo ya mawe yasiyokuwa na rutuba.

“Kesi ilikuwa inasimamiwa na wanasheria, kama
kina Tenga na wenzake na yeye masaa yote alikuwa
akifanya hiyo kazi kutembelea jamii na kuhakikisha
anawaeleza kilichokuwa kikiendelea na hapo hapo
akawa anauza hata mali zake Inaendelea uk. 11

®



Ardhi ni uhai

Juni - Septemba 2009

Ardhi ni uhai

Juni - Septemba 2009

Mary Duncan:

Mke wa Shujaa Hayati Duncan Getakanod
aliyeunga mkono harakati za mumewe

Na Seif Mangwangi

SIMULIZI ZA WALIOMFAH

& ¢Ni mwaka mmoja sasa tangu Marehemu
Mume wangu, Duncan Getakanod
alipotutoka baada ya kuugua kwa muda

mrefu. Si rahisi kusahau mambo mengi

aliyoyafanya katika uhai wake ijapokuwa ni
mengi alitarajia kuyafanya kabla ya kifo
kumfika.

“Duncan alikuwa mtetezi wa haki za
binadamu, Mwanaharakati aliyejitolea nguvu
zake, mali zake na akili zake zote kuhakikisha
anawatetea Wabarbaig kutokana na uonevu
waliokuwa wakifanyiwa na Serikali iliyokuwa
madarakani wakati huo”.

Hivyo ndivyo Bi.Mary Duncan Mke wa hayati
Duncan Getakanod anavyoanza
kumzungumzia marehemu mume wake kama
alivyomfahamu katika uhai wa maisha yake
hadi kifo kilipomfika. Maria anasema
Tanzania ingekuwa na watu watano aina ya
marehemu Duncan wenye ujasiri wa hali ya
juu na uzalendo na nchi yao haki za watu
wanyonge zingeweza kupatikana na kuleta
usawa kwa kila mtu.

“Nilianza kumjua Duncan Mwaka 1968
tulipokufunga pingu za maisha, nilifurahia
sana maisha ya ndoa na mume wangu,
alinipenda zaidi na mbali ya hilo alipenda
sana ndugu na jamaa zetu hakuwahi nipiga
zaidi ya kunieleza pale alipokwazika baada ya
kumkosea, "anasema.

ljapokuwa ni muda mrefu alikuwa akijitahidi
kufanya utetezi dhidi ya manyanyaso ambayo
wafugaji walikuwa wakifanyiwa, historia
inaonyesha alianza rasmi kazi ya utetezi
mwaka 1968 baada ya Serikali kuwakamata
Wabarbaig wengi wakituhumiwa kumyua
mmoja wa raia mwenye asili ya Kiasia na
baadae mwaka 1976 Wabarbaig walipowaua
Wanyaturu 23 na mwaka 1978 baada ya

Serikali kuchukua ardhi ya Wabarbaig na
kuweka mashamba kwa ajili ya Shirika Taifa
la chakula na Kilimo (NAFCO).

Aliwaunganisha
Wabarbaig wachache
waliokubali

kuungana nae
kwenda mahakamani
kufungua kesi
kuishitaki ~ Serikali

kutokana na hatua
yake vya kuchukua
ardhi ya Wabarbaig
na kuigeuza
mashamba ya shirika
la Chakula la Taifa.
Marehemu alikasirishwa na vitendo ambavyo
watendaji wa mashamba hayo walikuwa
wakiwafanyia wafugaji ikiwemo kuteketeza
kwa moto nyumba zao, kuchapa viboko
Wabarbaig waliokuwa wakiishi jirani na
mashamba hayo na kukamata hovyo mifugo
ya jamii hiyo.

“Kweli hali hii ilimsikitisha sana Marehemu
na kwa kuwa yeye binafsi alikuwa akipenda
haki na usawa kwa kila mtu, alinieleza kuwa
amesikitishwa na hali hii na hivyo anaamua
kujitoa kuwatetea wafugaji hawa, mimi
nikamkubalia,”anasema.

Anasema katika harakati hizo alionekana
mchochezi na alikuwa akipigwa vita na watu
wengi wa Chama na Serikali ikiwemo
Wabarbaig  waliokuwa  wakinyanyaswa
kwenye mashamba hayo kutokana na hofu
kubwa waliyokua nayo baada ya kutishiwa

vya kutosha na askari waliokuwa
wakiwachomea nyumba zao.
“Walimu na wafanyakazi waliokuwa

wakifanyakazi karibu na mashamba ya
NAFCO na wenyewe walichukizwa na

vitendo ambavyo wafugaji walikuwa
wakifanyiwa, baadhi wakaungana na
marehemu kuwatetea, wakajikuta

wakisimamishwa kazi hata hivyo waliamua
kujiondoa baada ya kusimamishwa kazi na
kumuacha mume wangu akiendelea na
harakati na hapo,  wakarudishwa

makazini,”anasema.

Hata hivyo anasema Marehemu hakukata
tamaa ya kuendelea kufanya utetezi dhidi ya
mashamba hayo akiamini kwamba Mungu
alikuwa pamoja na yeye katika kila kitendo
alichokuwa akikifanya ili kuweza kunusuru
maisha ya jamii vake.

Bi.Mary anasema anakumbua mwaka 1983
alipokuwa mzazi wa mtoto wa miezi miwili
ambapo marehemu alikamatwa na kuwekwa
kizuizini kwa zaidi ya miezi sita bila
kushitakiwa akituhumiwa kufanya uchochezi
dhidi ya Serikali.

“Niliteseka sana na wakati huo nilikuwa
mzazi wa mioto wa miezi mitatu anaitwa
Daniel, ikanilazimu kuamka asubuhi saa 11 na
kuwatayarishia watoto mahitaji muhimu hasa
wanaoenda shule na baadae mimi mwenyewe
niende shambani, maisha yalikuwa magumu
sana,”’anasema.

Anasema Mwaka 1985 Marehemu Duncan
alikamatwa tena na kuwekwa kizuizini
akituhumiwa kufanya uchochezi na wakati
huo alikuwa mzazi wa mtoto mchanga
aliyempatia jina la Dominick. Hapo ndipo
alipopata msaada kutoka kwa mama yake
mzazi aliyefika nyumbani kwake na kwenda
Babati kujua hali ya mkwe wake.

“Alipoachiwa kwa mara nyingine nilimuuliza,
kwanini anaendelea na hizo harakati wakati
wenzake wengi wamekuwa wakimtenga na

kukata tamaa? Alinijibu kuwa, itakuwa haina
maana kama yeye atanyamaza na kuendesha
shughuli zake kusaka mali huku wenzake
wakiteseka, hivyo akamtaka mkewe amwache
awasaidie Wabarbaig kwa kuwa ni masikini,
anasema na kuongeza:

“aliniomba nimuunge mkono kwenye harakati
hizo nikakubaliana nae, kwa masharti kuwa
yeye aendelee nazo na mimi niendelee na kazi
yangu ya kufundisha kwa kuwa nilikuwa
Mwalimu. Alikuwa akitumia mali zake
kuhakikisha anakomboa ardhi ya Wabarbaig,
aliuza mazao tuliyokuwa tunalima, alichukua
hata na mshahara wangu wa nalimu kuwalipia
nauli wafugaji wakati wa kufuatilia kesi
zao"anasema.

Anasema mwaka mmoja (hakumbuki),

marehemu akiwa na wenzake mkoani Arusha
walipokwenda mahakama kuu kufuatilia kesi

dhidi ya mashamba ya NAFCO waliishiwa
nauli ya kurudi nyumbani ndipo alipoanza
kutafuta msaada kwa marafiki zake na
kuwasafirisha wenzake wawili wawili na
mwisho alisafiri yeye.

Kuhusu Serikali kurudisha mashamba mawili
ya Warret na Gawal kwa wakazi wa Hanang',
Bi.Mary anasema Marehemu Duncan
angekuwa hai angependa mashamba hayo
yarudishwe kwa wafugaji ili waendeleze
ufugaji.

Anasema shirika la NAFCO lilikufa kutokana
na dhambi ya kunyanyasa watu iliyofanywa
na viongozi wa shamba hilo na kuitaka
Serikali kuomba msamaha kwa wafugaji kwa
hasara iliyowapatia ikiwemo kuwanyanyasa
na kuwarejeshea mashamba yao.

Akielezea maisha ya ndoa yake na Marehemu

U DUNCAN GETAKANOD

Bi.Mary anasema anakosa mambo mengi
kutoka kwa marehemu ikiwemo upendo wake
wa dhati aliokuwa akimuonyesha sanjari na
kupenda ndugu jamaa na marafiki waliokuwa
wakifika nyumbani kwao.

“Kila mtoto niliemzaa mimi, sikuletewa mtu
wa kunisaidia, marehemu alikuwa akinipikia
supu yeye mwenyewe alikuwa akiingia jikoni
mbali ya kuwa na msaidizi wa kazi na wakati
mwingine nilipokuwa sipo aliingia jikoni
kupika, ilikuwa hakuna tofauti yoyote kama
nilikuwa sipo,”anasema.

Anawashukuru wanasheria kama Profesa Issa
Shivji, Profesa Luoga, Dkt.Mvungi, Profesa
Mwaikusa, Dkt.Kapinga, HAKIARDHI
kuweza kumsaidia marehemu kwenye
harakati za utetezi wa mashamba ya NAFCO
na kutoa wito kuendeleza harakati hizo ili haki
iweze kupatikana.

MZEE DUNCAN:
Kweli Mapambano
Hayana Mwisho!

l iama umewahi  kusikia kuhusu
migogoro ya ardhi huko Hanang,
chanzo chake hakikutokana na

wafugaji kuvamia mashamba ya wakulima.
Kama huna tabia ya kutafuta taarifa, itakuwa
ni rahisi kwako kuamini kwamba wafugaji
wana ng'ombe wengi mno na wanahitaji
kuwapunguza. Na pia unaweza kuamini
hadithi za kwamba wafugaji wa maeneo hayo
ni wasumbufu na wasiojali matakwa ya
wanadamu wengine,

Hakuna mtu ambaye amewahi kufuatilia
maswala yanayohusiana na migogoro ya ardhi
huko Hanang' na asikutane na mtu ambaye
wengi wetu tulimwita Mzee Duncan. Kwa
wengi, Mzee Duncan anafahamika kama
mkombozi wa wanyonge kwa watu wake,
ambaye alikataa kuchukuliwa kwa ardhi na
makazi yao. Mzee Duncan alikuwa mstari wa
mbele katika kuongoza wazee wa eneo la
Hanang waliokuwa wakikataa ardhi yao
kuchukuliwa na kupewa wawekezaji na wao
kuhamishwa.

Kukutana kwangu na Mzee Duncan wakati
tukifanya tafiti mbalimbali na kushauriana na

wana Hanang jinsi
ambavyo wangeweza
kutatua matatizo
ambayo hawakuyaleta
wao, kulinipa mwanga
mwingine kuhusiana
na migogoro ya ardhi
kwenye Wilaya ya
Hanang na Kilosa. [la

ambacho siwezi . Py,
kusahau ni juhudi za il _
Mzee Duncan katika L& o
kuwasaidia wana

Hanang kupata

ufumbuzi wa migogoro ya Ardhi.

Mara ya mwisho kukutana na Mzee Duncan
ilikuwa ni miaka minne iliyopita kipindi hicho
akiwa na miaka ‘'zaidi ya 85' wakati
tulipokwenda kuendesha mafunzo yahusuyo
haki na sheria za ardhi. Mzee Dancan alikuwa
ndiye mwenyeji wetu, akituonyesha njia na
kututambulisha kwa watu mbalimbali.
Alikuwa akijumuika nasi wakati wa chakula
na hata mara moja niliweza kumshawishi
akanywa glasi ya divai!

Agripina na Mzee Duncan

Mzee Dancan alifahamika pale Hanang' kama
mtu pekee ambaye hakukata tamaa ya
kuendelea na kesi za kutaka kurudishiwa
mashamba  ya ngano  waliyokuwa
wamenyang'anywa hata baada ya kila mmoja
wa wananchi wake kusahau.

Katika mazungumzo yetu, Mzee Duncan
alinieleza kwamba hakuwa akipendwa na
uongozi wa pale kwenye maeneo yake kwani
alionekana kama ni mchochezi. Ni dhahiri
kwamba viongozi hawakufurahishwa na
juhudi zake za kutaka wananchi wa Hanang
warudishiwe  mashamba ya  Ngano

Inaendelea uk. 8
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waliyokuwa wamenyang'anywa zaidi ya miaka thelathini iliyokwisha
pita na ambayo hayakuwa yakizalisha tena ngano kwa zaidi ya miaka
10! Alikuwa anasikitishwa na ukweli kwamba japo serikali ilikuwa
imeyatelekeza mashamba hayo kwa muda wote huo, watu wa Hanang'
hawakuwa na uhuru wa kuyatumia. Zaidi walipata vitisho vya kwamba
endapo wataingia kutumia mashamba hayo wangeonekana wameingia
kwenye mipaka isiyo yao.

Mzee Duncan hakuficha, ila alionyesha waziwazi kwamba wananchi
wa Hanang walikuwa wamenyang'anywa ardhi yao. Pia alikuwa
akionyesha wazi kwamba kunyang'anywa kwa mashamba ndicho
kilichokuwa chanzo cha migogoro ya ardhi kati ya wakulima na
wafugaji. Zaidi aliamini kwamba chanzo cha umaskini waliokuwa nao
watu wake ni kunyang'anywa mashamba yenye rutuba na kulazimishwa
kuhamia milimani ambako ardhi haikuwa na rutuba na ilijawa na
miamba na mawe.

Kama kuna watu ambao wanastahili kukumbukwa, Mzee Duncan

atakumbukwa kama shujaa ambaye alipigania haki za wanyonge bila
kuwa na chanzo cha mitaji ya kumsaidia ila tu kwa msukumo wa
alichokiamini! Na kama kuna jambo ambalo ningependa wapenda haki
walifuatilie ili kumleta Mzee Duncan karibu zaidi na watu aliowatetca
ni kufuatilia taarifa za kitabu ambacho aliwahi kunieleza kwamba
alikuwa ameandika. Nasikitika kwamba sikumshawishi anionyeshe
kitabu hicho! Lakini ni matumaini yangu kwamba siku moja nitakutana
na kitabu hicho kwenye Maktaba kwani tuna watu ambao wangependa
kutafuta taarifa za kitabu hicho na hata kukifanyia kazi.

Kwa ufupi ni kwamba, Mzee Duncan ni mfano halisi wa wapiganaji
wasiochoshwa na umri, kutokukubalika au hata kufilisika. Ni mmoja
kati ya watu pekee waliopigania haki za wanyonge bila kujigamba na
bila kutafuta kutambulika kwa juhudi walizozifanya!

Prof. Luoga: Duncan aliamini kuwa Suluhu ya
migogoro ya Ardhi ni kuheshimu haki sawa kwa

wakulima na wafugaji

€ €Ni  Mianzania aliyependa kupigania
maendeleo ya jamii ya Wabarbaig
akiamini rasilimali walizokuwa nazo
ikiwemo Ngo'mbe zitawasaidia kujikwamua
kiuchumi na kuondokana na
umaskini...aliwatembelea popote
walipokuwepo hapa chint,”.

Haya si maneno ya mwingine bali ni Profesa
Florens Luoga, Mkurugenzi wa masomo ya
shahada Chuo kikuu Dar es salaam na mmoja
wa wakurugenzi wa kampuni ya Wanasheria
ya FK Chamber yenye makao yake makuu
jijini Dar es salaam. Pengine utajiuliza ni nani
anaetajwa na Profesa Luoga kuwa alipenda
kuwapatia Wabarbaig maendeleo kutokana na
rasilimali walizokuwa nazo, si mwingine zaidi
ya  Mwanaharakati ~ Hayati  Duncan
Getakanoda.

Nilikutana na Mzee Duncan mwaka 1988
niliporudi  nchini  nikitokea  Kanada
nilipokuwa kimasomo na kukutana na kesi
mbalimbali kuhusu mashamba ya NAFCO
yaliyochukuliwa na Serikali na baada ya
kusoma kesi hizo ambazo wanasheria
wenzangu kina Shivji, Kapinga, Tenga na
wengine wengi walipotumwa kama jopo la
wanasheria wa (Msaada wa Sheria) Legal Aid
kwenda Hanang' kufanyia utafiti madai ya
wafugaji kunyanyaswa,” anasema. Anasema
safari ya wanasheria hao iliyokuwa

ikiongozwa na Mzee Duncan kwa kuwapitisha
katika maeneo mbalimbali na kuwahoji
wahangawa zoezi la uhamisho, safari hiyo
ilifanikiwa kwa asilimia mia moja“Mzee

Prof. F. Luoga

Duncan aliweza kufanikisha zoezi la
kuwatembelea wahanga wa uhamisho kwa
kuwa alikuwa akifahamu maeneo mengi sana
ambayo yalivamiwa na watu waliteswa huku
haki zao zikipokwa,’anasema. Anasema Mzee
Duncan katika uhai wake alijaribu
kuwaunganisha Wabarbaig kuwa kitu kimoja
huku akipigania haki yao ya Kimsingi ya

kupokonywa mashamba ya NAFCO na
Serikali na kuanzisha mashamba ya Ngano
kwa ajili ya akiba ya chakula cha Taifa na
kwamba agenda yake kuu ilikuwa ni nini
mustakabali wa maisha ya Wabarbaig hapo
baadae na hapo alikuwa akijaribu kuwasiliana
na maprofesa mbalimbali.

“alikuwa na mawazo ya kuikomboa jamii ya
wafugaji wa Kibarbaig, tulijikuta tukibishana
kwa hoja mbalimbali na aliposhindwa
aliondoka na kuwafuata maprofesa wengine
kama shivji ama Dkt.Mvungi kujaribu
kuwauzia hoja alizokuwa akifikiri na baadae
alirudi kwangu kunieleza alichokubaliana
kwa kushirikisha mawazo tofauti....hakika
hakuna mwanaharakati mwingine nchini
atakae kuwa jasiri kama Duncan,” anasema.

Prof. Luoga anasema katika uhai wake Mzee
Duncan alifanikiwa kuwashawishi Wabarbaig
wenzake kufungua kesi mahakamani
wakipinga hatua ya Serikali kuchukua
mashamba ya NAFCO huku wakisaidiwa na
wanasheria wa chuo kikuu kutoka taasisi ya
msaada wa kisheria (LegalAid).

Hata hivyo kesi mbalimbali za mashamba
hayo zilionekana kushindwakufuatia
kuingiliwa na wanasiasa mbalimbali ikiwemo
viongozi ndani yajamii ya Wabarbaig
waliokuwa na madaraka makubwa katika nchi
pamoja nakesi hizo kukaa '

Enaendelea Uk.9
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mahakamani kwa miaka mingi bila kupatiwa
hukumu.

“Mzee Duncan alikuwa akitetea wafugaji
lakini Serikali ilikuwa ikitetea wakulima na
kuonyesha ni kwa namna gani watanzania
watawezakuondokana na umaskini kutokana
na kilimo, Mawazo ambayo hayana tijakwa
mfugaji aliyezoea kufuga...kwa hali hiyo
Mzee Duncan alijikuta akipata upinzani
mkubwa kutoka kwa baadhi ya viongozi wa
serikalini  ikiwemowaliokuwa  wakitoka
maeneo. ya wafugaji.

Anasema mzee Duncan alifanya jitihada
kubwa kuhakikisha nyaraka muhimu kuhusu
kesi hizo zinapatikana ikiwemo mashahidi
katika kesiwalizofungua kutoka mikoa ya
Rukwa, Mbeya, Morogoro, Tanga nk
ambakowalikimbilia baada ya kuondolewa
Hanang'.

Hata hivyo namkumbuka sana Mzee Duncan
kwa harakati zake hasa kutoa
elimu kwa wafugaji wa Kibarbaig kupitia tafiti

mbalimbali ambazotulikuwa tukizifanya kama
wanasheria ama mtu mmoja mmoja
nakuhakikisha wanaelewa haki zao na
kuondokana na woga waliokuwa nao.

Akielezea tatizo la wafugaji kuhamishwa kila
mara Profesa.Luoga anasema maeneo mengi
nchini yalikuwa yakimilikiwa na wafugaji
lakini kutokana na ukosefu wa hatimiliki
wakulima wamekuwa wakivamia maeneo
hayo na kuanzisha kilimo baada ya kuyakuta
yakiwa tupu.

“Meneo ya wafugaji mfano Wabarbaig
yalikuwa yakienda hadi Dakawa mjini
Morogoro lakini kwa kuwa hapo zamani
hakukuwa na hati miliki wakulima walikuwa
wakiingia kwenye maeneo hayo na kuanzisha
kilimo na wafugaji walipokuta hali hiyo
walijikuta wakihamia maeneo mengine, tatizo
limeongezeka sana na ndio maana hivi sasa
kuna migogoro mingi ya ardhi kati ya
wakulima na wafugaji,”anasema.

Anasema wafugaji walikuwa wakihama
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kwenye maeneo hayo kupisha majani mapya
yaweze kuota na baada ya miaka kadhaa

hurudi tena katika eneohilo lakini ardhi hiyo

ilionekana tupu na kuvamiwa na wakulima,

Profesa. Luoga anasema jamii ya Warbaig
imepoteza mwanaharakati msomi aliyekuwa
akitambua mipaka ya wafugaji hata maeneo
muhimu ya kimila ikiwemo maeneo yenye
miti ambamo wazee wa zamani wenye busara
ndani ya jamii hiyo walizikwa ijulikanayo
kama 'Bugheda',

Kufuatia Serikali kurudisha mashamba mawili
ya Gawal na Warret, Profesa Luoga anasema
endapo Mzee 'Duncan angekuwa hai
angeshauri mashamba hayo yarudishwe kwa
wananchi ili wapange matumizi yake
wenyewe kwa kuwa Wabarbaig wamekuwa
wakimiliki maeneo hayo kijamii(Communal)
na sio kugawana kama ambavyo viongozi
katika ngazi ya Wilaya wameelekeza ifanyike.

MAYOMBA: Nilichukia Baba aliponikataza kusomea

mazingira, akataka nisome sheria nitetee wanyonge

“Hivi sasa nimeona
umuhimu wake, natetea
wanaoonewa kama yeye
alivyofanya”

Na Mwandishi wetu

ayomba Duncan Getakanod ni mtoto
Mwa Hayati Duncan Getakanod,
mwanaharakati aliyefariki mwaka
jana akiwa kwenye mapambano ya utetezi wa
ardhi ya Wabarbaig iliyochukuliwa na Serikali
na kuanzisha mashamba ya ngano chini ya

shirika la Taifa la Chakula (NAFCO).

Akimzungumzia Baba yake, Mayomba
ambaye ni Wakili anayefanya kazi katika
kampuni ya uwakili ya FK Law Chambers na
mmoja wa wamiliki wa kampuni hiyo
anasema, marehemu Baba yake ameweza
kuwarithisha tabia ya kupenda watu na kutetea
binaadam wengine dhidi ya unyanyasaji
wowote unaofanywa dhidi yao.

Anasema alianza kufahamu kuwa Baba yake
ni Mwanaharakati wa haki za binaadamu
mwaka 1979 alipokuwa akipambana na
Serikali kuhakikisha inarudisha mashamba ya
NAFCO kwa Wabarbaig baada ya kuipokonya
kwa mabavu na kuanzisha mashamba ya
ngano huku Wabarbaig wakijikuta wana tanga
tanga huku na huko wakisaka ardhi ya kulishia
mifugo yao.

“Binafsi nilianza kumfahamu Marehemu
kwenye ulimwengu wa harakati mwaka 1979
nilipokuwa mdogo aliponiita na
kunitambulisha kwa wageni wawili kuwa ni
wajomba zangu na hivyo tangu wakati huo
niwaheshimu kama ndugu zangu,”anasema
Mayomba na kuongeza:

Alikuwepo mzee mmoja niliyetambulishwa
kwa jina la Gidasayda Mang'ana na mzee
mwingine aliyeitwa Francis Musey, ambao
walikuja nyumbani kwetu Katesh na Baba
aliniita akanitambulisha kuwa ni wajomba
zangu ambao walikuja kutusalimu,”anasema.

Anasema kwa kuwa alikuwa hawafahamu
watu hao, alimkubalia Baba yake lakini

alibakiwa na swali ambalo alishindwa
kulipatia jibu kwa kuwa siku zote alikuwa
akiwafahamu wajomba zake isipokuwa hao
wawili wapya aliotambulishwa siku hiyo.

Mayomba anasema baada ya miaka kadhaa
kupita mwaka 1984 alikuja kugundua kuwa
wale wazee aliotambulishwa walikuwa sio
wajomba zake na kwamba Mzee Gidasayda
Mang'ana alikuwa Mwenyekiti wa kijiji cha
Mulbadaw na mwanaharakati wa utetezi wa
shamba la Mulbadaw na mzee wa pili Francis
Musey alikuwa wakili aliyekuwa akiwatetea
dhidi ya shamba la Mulbadaw.

“Niligundua ukaribu aliokuwa nao Baba
yangu na wazee wale ulitokana na harakati za
kupigania haki ya Wabarbaig kurudishiwa
shamba lao la Mulbadaw lililochukuliwa na
Serikali na hapo ndipo nilikuja kugundua
kumbe na Baba yangu alikuwa mwanaharakati
wa haki za binadamu,”anasema.

Machi 1984 marehemu Mzee Duncan
alimwamuru Mayomba kuchukua moja ya
matrekta aliyokuwa nayo nyumbani kwake

Inaendelea Uk.10
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pamoja na’ wenzake kwenda katika shamba la
Mulbadaw kulima na kupanda ngano baada ya
Scrikali kuwapatia wananchi ushindi katika
kesi iliyofunguliwa mahakama kuu.

“Tulikuwa tunalima huku watu wengine
wakipiga kelele kuhamasisha wananchi walete
mbegu tupande, walikuja kwa wingi
tukapanda mbegu za ngano karibu shamba
zima, wakati tunaendelea na kazi hiyo kikosi
cha askari wa kutuliza ghasia (FFU) kutoka
Babati kilikuja na kuanza kutusambaratisha
kwa kutupiga mabomu ya machozi tuondoke
shambani....kumbe baada ya kupata ushindi
Serikali ilikata rufaa kwa siri na sisi hakutujua
lolote,”anasema.

Anasema  katika  purukushani  hizo
anamkumbuka mtu mmoja aliyekuwa na asili
ya kisomali Mohamed Abdivulet aliyejificha
kwenye shimo la mchanga kukwepa kipigo
cha FFU na mwingine alikamatwa akiwa
anapanda mlima Hanang' ambapo Kkatika
kujitetea alidai kuwa alienda Katesh kusalimia
ndugu zake na kwamba hakuwepo kwenye
harakati za kulima shamba hilo.

Mayomba anasema mwaka 1985 akiwa
anajiunga na kidato cha kwanza katika
sekondari ya Ilboru mjini Arusha, alipata
upinzani mkubwa kutoka kwa marehemu
Baba yake ambapo wazee walifika nyumbani
kwao kumfuata mzee Duncan waende Arusha
kufuatilia kesi na yeye alikuwa akitaka fedha
aende kujiunga na shule lakini marehemu
Mzee Duncan alimnyima fedha ya kwenda
shule na kumtaka abaki kwanza nyumbani
mpaka arudi kwenye kesi.

“Nilikwazika sana wakati huo kwa kuwa
nilichelewa kuanza shule kwa wiki kadhaa, na
hapo nilikasirika na kuanza kuchukia harakati,
cha kushangaza marehemu hakurudi nyuma,

'MAYOMBA: Nilichukia Baba aliponikataza kusomea.......

waliongeza tena kesi mbili kutoka kesi ya
Mulbadaw zikafunguliwa kesi za Gawal
iliyokuwa ikimhusisha Mzee Yoke Gwako na
wenzake na kesi ya shamba la Warret
iliyomuhusisha Ako Gambul na
wenzake, "anasema.

Anasema Mama yake mzazi alikasirika na
kuhoji kwa nini kesi hizo zimeongezeka kwa
kuwa zilikuwa zinasababisha marehemu
kutumia mali ya familia kuziendesha lakini
Marehemu hakukata tamaa aliendelea
kuzisimamia ' japo familia ilianza kuchukia
harakati.

“Nikiwa nimemaliza kidato cha sita Sekondari
ya  Galanos nilipenda sana kuwa
mwanamazingira kule chuo cha Mweka
Kilimanjaro, lakini Prf.Shivji, Dkt.Mvungi,
Dkt. Tenga, Prf.Luoga, Prf.Cris Mahina n.k wa
kituo cha msaada wa sheria chuo kikuu,
walimshauri Baba yangu nisomee sheria
badala ya mazingira ili niwe mwanasheria,
nikakataa na hapo ukatokea ugomvi mkubwa
na Baba aliniambia ananipa elfu kumi na
lolote likitokea nisimuulize kitu,”anasema.

Anasema alipokea hiyo fedha na kwenda
Mweka kufanya mtihani wa kujiunga na chuo
lakini aliporejea nyumbani aliamua kufuata
ushauri wa Baba yake kwa kuwa alimuona
kakasirika na knamua kwenda chuo kikuu Dar
es salaam.

“Nikiwa chuo kikuu nilikutana na kina
Marehemu Chachage, Prf.Juma, Prf.Shivji,
Dkt Asha Migiro, Dkt.Tenga wakanijenga
vyéma kisheria na hapo nikaanza kupenda
harakati lakini hata hivyo nilipomaliza
sikuweza kujihusisha sana na harakati kwa
,kuwa nilikuwa na majukumu mengine zaidi
jjapokuwa Marchemu Babu alikuwa
akinisisitiza kila mara kutetea
wanyonge, ’anasema.

Anasema wakati marehemu Duncan
anasumbuliwa na maradhi baada ya kutolga}
Ihefu alipofuatilia sakata la wafugaji

kuhamishwa na aliporudi kufikia nyumbani
kwake jijini Dar es salaam, jopo la wazee
watatu kutoka katika kijiji cha Vilima vitatu
wakiongozwa na Mzee Giyam Marishi
walifika nyumbani kwake jijini Dare es
salaam na kumtaka kwenda vilima vitatu
kuwatetea wafugaji waliopokonywa ardhi yao

na mwekezaji kampuni ya EU UN Lodges.

“Baba alinisihi niwasaidie wale wazee na kwa
kuwa nilikuwa napenda harakati niliwakubalia
kuwatetea kazi ambayo tunaendelea nayo hivi
sasa ili kuhakikisha lile eneo lao linarejeshwa
katika himaya yao...niliingiwa na imani ya
kuingia rasmi kwenye harakati baada ya Baba
kunisihi kuwa jasiri, mkweli na mpambanaji
hata kama kuna pingamizi niendelee tu
kupambana hadi mwisho,"anasema.

Anasema familia yao ilifilisika sana kutokana
na marehemu Duncan kutumia mali ya familia
kuendesha harakati zake za ukombozi wa
mashamba ambapo kutoka matrekta matano
waliyokuwa nayo hivi sasa limebakia trekta
moja tu.

Mayomba anasema kauli za wanasiasa
zimekuwa zikikandamiza wananchi hasa
wafugaji na kwamba kauli ya Waziri Mkuu
aliyoitoa Bungeni katika kikao kilichopita
baada ya Mbunge John Cheyo kuuliza hatma
ya wafugaji wa Kilosa na kujibiwa kuwa
'kwani wametokea wapi' kwa maana warudi
walipotoka, sio sahihi kwa kuwa wafugaji
waliopo IThefu na kwingineko nchini wengi
wao walitokea Hanang' baada ya Serikali yake
kuchukua maeneo ya wafugaji na kuyageuza
mashamba.

YOKE GWAKO:

Hakuna kama

Duncan tena, nitamkumbuka Daima

Na Mwandishi wetu \
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zee Yoke Gwako ni mmoja wa wazee
Mmaarufu katika Wilaya ya Hanang' na
mmoja wa waliokuwa marafiki wakubwa

wa marehemu mzee Duncan Getakanod kufuatia

kushiriki pamoja kwenye harakati za mapambano ya
ukombozi wa mashamba ya NAFCO.,

Katika mahojiano yaliyofanywa nyumbani kwake
katika kijiji cha Basout, Mzee Yoke Gwako mwenye
umri wa zaidi ya miaka (80) anamtambulisha
marehemu kama shujaa wa Wabarbaig atakaye

1

kumbukwa daima katika maisha yake kutokana na
harakati za mapambano dhidi ya mashamba ya
NAFCO.

Anasema alianza kumfahamu marehemu miaka

~ mingi iliyopita(hakumbuki), wakati huo akiwa

mwanafunzi na baadae aliendelea kumfahamu kama
Afisa Mifugo aliyekuwa akihudumia mifugo katika
Tarafa ya Barbaig ( hivi sasa Wilaya ya Hanang").

Mzee Yoke Gwako anasema katika harakati hizo
kwa kuwa Mzee Duncan alikuwa ni msomi aliweza
kuwasaidia kuwapa elimu ya ujasiri wa kutetea haki

zao pale ambapo walikuwa [haendelea uk. 11

Yoke Gwako.
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Duncan Kanifundisha upendo

Inatoka uk. 5

ili kusaidia jamii ya Wabarbaig™ anasema Bi. Rose
Kamili ambaye pia ni Mke wa Katibu Mkuu wa
CHADEMA Dkt.Wilbroad Slaa. :

Anasema Hayati Duncan aliacha shughuli za familia
na maendeleo ya nyumba yake kuhakikisha

anasaidia wananchi kwa kulipia wenzake nauli

kwenda Mahakama kuu mjini Arusha kufuatilia kesi
ya mashamba ya NAFCO .

“Hata alipokuwa mgonjwa alikuwa anaendelea
kutetea haki za hawa watu akitembea na ugonjwa
wake bila kujali na mimi kama Diwani wa Kata ya
Basout kwenye maeneo ya shamba la NAFCO
aliweza kuja kwangu kunihimiza na kunitaka
nifanye kazi bila kuogopa chochote nitetee haki za
watu,’anasema, Anasema Marehemu alimtaka
kutumia elimu aliyokuwa nayo kusaidia watu
wengine na kumweleza kuwa watu wamekuwa
wakiogopa Serikali kwa kuwa hawajasoma na hivyo
kutojua haki zao.

Bi. Rose Kamili anasema watu wengi walikuwa
wakiwekwa mahabusu baada ya kukamatwa
kwenye mashamba ya NAFCO pale walipogoma
kuondoka lakini unyanyasaji huo ulipozidi
walihama katika maeneo hayo na kukimbilia
maeneo mengine ya nchi ikiwemo Mbeya,

“Mwaka juzi alipokuwa anaumwa na wakati huo
huo Thefu kulikuwa na zoezi la kuwaondoa
wafugaji, aliondoka na ugonjwa wake hadi huko
akihamasisha wafugaji na wanasheria mbalimbali

YOKE GWAKO: Nitamkumbuka Daima

wakinyanyaswa na kuonewa na watendaji wa
Serikali dhidi ya mali yao.

Anasema alikuwa akipita maeneo mbalimbali
kuhamasisha wafugaji wakibarbaig kutoiogopa
Serikali na badala yake wajitokeze kutetea ardhi yao
ili warejeshewe na waweze kuendesha shughuli zao
za kawaida.

Aidha mzee Yoke Gwako anasema nguyu iliyokuwa
ikitumiwa na Serikali kupitia askari wa kutuliza
ghasia (FFU), ziliwatisha wafugaji hao na kuamua
kukimbilia katika maeneo mengine na wachache
waliosalia walikimbilia kwenye maeneo ya mawe
wakilisha mifugo yao kufuatia eneo lote lenye
rutuba na majani kuchukuliwa na Serikali

“Marehemu alinisaidia sana kwenye utetezi wa

kuungana kuishinikiza Serikali kuwaacha wafugaji
Ihefu, lakini hata hivyo kama tulivyosikia Serikali
iliwahamisha kwa nguvu,“anasema.

Anasema pia marehemu atakumbukwa katika uhai
wake kama mwanzilishi wa mashirika ya Kipok
Barbaig na Burkarda yaliyoanzishwa kwa ajili ya
kutetea wafugaji ili wapate haki zao za kimsingi na
kuhakikisha wanaishi kwa amani kwa kushirikiana
na shirika la Pingos Forum la Arusha.

Kuhusu kurudishwa kwa mashamba mawili ya
Gawal na Warret, Bi.Rose Kamili anasema
marehemu aliendelea na utetezi wa mashamba ya
NAFCO ambapo mwaka 2002 alifanikisha
kuzungumza na aliyekuwa Waziri Mkuu Frederick
Sumaye kuhakikisha anarudisha mashamba hayo
mikononi mwa wananchi. “Mwaka 2002 Serikali
ilikuwa inabinafsisha mashamba ya NAFCO baada
ya kufilisika na kushindwa kujiendesha, Marehemu
Duncan akiwa na wazee wengine na baadhi ya
madiwani, nikiwemo mimi tulienda kumuona
aliyekuwa Waziri Mkuu Frederick Sumaye kuomba
mashamba yarudishwe kwa wananchi badala ya
kubinafsishwa, "anasema.

Bi. Rose Kamili anasema Serikali na jamii
imepoteza mtu muhimu katika nchi kwa kuwa
katika uhai wake marehemu alionyesha upendo kwa
wote na ujasiri wa kutetea maslahi ya wanyonge
hata pale walipopigwa mabomu kwa ajili ya utetezi
na aliweza kusimamia kesi zote dhidi ya mashamba

ya NAFCO mpaka mwisho wa uhai wake. Anasema

mashamba ya NAFCO, alinisaidia kufungua kesi ya
shamba la Gawal ambayo mimi ndiye niliyekuwa
nikiongoza wenzangu na alihakikisha tunafika
mahakamani kwa wakati...yeye alikuwa akitoa
fedha ya nauli na sisi pia tulikuwa tukichangia nauli
kama tulikuwa na fedha kama hatuna alikuwa
anatoa yeye,”’anasema Mzee Yoke.

Anasema walikuwa wakiuza mifugo waliyokuwa
nayo ili kuweza kupata nauli na fedha nyingine
kuitumia kwa ajili ya chakula na malazi pindi
walienda mjini Arusha kufuatilia kesi yao na pale
waliposhindwa kupatia soko mifugo yao waliweza
kusafiri kwa ufadhili wa Duncan,

Mzee Yoke Gwako anasema Wabarbaig
wamempoteza shujaa mpambanaji aliconyesha nia
ya kuwasaidia kukomboa ardhi yao na kwamba

athari ambazo Marehemu Duncan alizipata akiwa
pamoja na wenzake akiwemo Mzee mmoja aitwae
Jonas Gidasaida aliyepigwa na askari wa kutuliza
ghasia (FFU) na kuvunjwa mkono, pia walichapwa
viboko na kulazwa chini kwa kuwa walikuwa
wanazuia mashamba hayo yasichukuliwe na

Serikali.

Kwa upande wa familia Bi.Rose anasema Dada
yake Bi. Mary Kamili (mjane), alikuwa anapata
matatizo ya kuhudumia familia mwenyewe kufuatia
shemeji yake (Marehemu Mzee Duncan), kuwa
kwenye harakati.

“Hata hivyo leo hii tumegundua alikuwa anafanya
kazi ya kusaidia watu katika utetezi, muda mrefu
Dada alibaki na watoto lakini Mungu alimsaidia
kufanya kazi zake vizuri ikiwemo kufundisha na
ameweza kuwasaidia watoto wote kuwa wajasiri na
wanaharakati wa haki za binadamu, *anasema.

Bi. Rose Kamili anamaliza kwa kusema, *“
Marehemu kabla ya kifo chake alinitaka nisiogope
niendelee kutetea haki za binaadam na hata
alipokuwa anaumwa na kushindwa kupumua
aliniita, nikakaa nae pembeni na kuniuliza nini
kilikuwa kinaendelea kuhusu mashamba haya
mawili yaliyorudishwa ya Gawal na Warret,
nikamjibu kuwa ugawaji wake bado sababu
wananchi wanataka mashamba yagawanywe kwa
wafugaji na sio kwa wote kwa kuwa mashamba
yalikuwa ya wafugaji,”.

haamini kama kutatokea mtu mwingine kama
Marehemu Mzee Duncan kuweza kujitokeza
kuwatetea Wabarbaig pasipo kudai gharama yoyote.

Akizungumzia mashamba mawili ya Gawal na
Warret kurudishwa kwa wananchi,Mzee Yoke
anasema hizo ni juhudi za marehemu Duncan na
kwamba endapo leo hii angekuwa hai angependa
mashamba hayo yarudishwe kwa wafugaji .

Anasema wafugaji ndio waliofukuzwa kwenye
mashamba hayo na kuanzishwa mashamba ya
Ngano kupitia shirika lJa NAFCO hivyo yarudishwe
kwa wafugaji ili wapange namna ya kuyatumia
kama ambavyo walikuwa wakifanya kabla ya
kunyang'anywa kwa mabavu
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UTENZI WA PROFESA SHIVJI WA MAOMBOLEZO

Buriani Mzee Duncan

Kwa Nini?

Mzee wangu, Mzee Duncan.

Mimi siyo mtunzi mashuhuri, wa shairi.
Mimi siyo mwandishi mahiri, wa riwaya.
Kwa kuomboleza kifo cha mzee wangu,
Sihitaji kuwa msanii.

Moyo wangu unadunda, unaimba.
Sauti inapepesuka,

Shairi inasuasua,

Riwaya inasononeka,

Wimbo unagomba.

Wasanii wamekuja juu,

Wote kwa sauti wananikaripia:
“Wee fedhuli wee,
Usitufedheheshe,

Usituaibishe.

Eti, unajifanya mtoto wa Mariam,
Kana kwamba unamiliki jina-Issa.

Potelea mbali,

Wasanii na usanii wao.

Leo nitaimba!

Nitajigamba, mimi Issa bin Mariam.
Nitaimba kuomboleza kifo cha Mzee wangu,
Mzee Duncan Getakanod.

Miongo mitatu iliyopita,
Tulionana, ukiwa kada wa chama,
Huko Kigamboni,

Chuo cha Kivukoni,

Kitovu cha itikadi,

Itikadi ya ujamaa.

Itikadi ukaisoma.
Ukaipapasa kwa undani,
Ukaipindua juu chini,
Ukaibua lukuki ya maswali,
Maswali yasiyo na majibu.

Kwa nini watu wangu, Wadatoga,
(Eti huitwa Wabarabaig!)

Kwa nini, hutekwa ardhi yao?
Kwa nini, hufa na mifugo yao?
Kwa nini, utu wao hudhalalishwa?

Mashamba yao hutaifishwa,
Mashamba yao hubinafsishwa.
Haki zao hupokonywa.

Kwa nini?

Kwa nini, binamu zangu Wamaasat,
Hukosa elimu, afya na maji?

Kwa nini wajomba zangu Wanyaturu,
Hubaguliwa, huadhibiwa kijumla?
Kwa nini?

Ukatembea na miguu,

Ukapanda mabasi,

Ukakodisha magari,

Ukaenda Dodoma.

Ukaonana na viongozi wa chama,
Heshima zao hazikukutetemesha.
“Kwa heshima na taadhima,
Nawaulizeni, siwadadisi, nawauliza fu:
Kwa nini watu wangu huteswa?”’

Ukapanda mabasi, na treni,
Ukafika bandari ya salama.
Ukamwuliza Waziri Mkuu,
Ukuu wake haukukutisha.
Ukamuliza: Kwa nini?

Ukawalilia mawakili,
Mashauri ukayafungua,
Ushupavu ukauonyesha.
“Mashamba yetu ya ngano,
Mheshimiwa Jaji,

Yamefukiwa na buldoza,
Makazi yetu yamechomwa,
Jamii zetu zimesambaratishwa.
Je, hii ni haki?

Kwa nini?

Ushindi wa kimahakama,

Ukawa kilemba cha ukoka.
Ukakamatwa na polisi,

Ukawekwa ndani,

Ukafunguliwa mashtaka,

Eti, umediriki kudai haki za watu wako!

[
Prof. Issa Shivji

Mwanafunzi makini,

Mzee Ducan kajifunza,

Somo la awali:

“Naam. Wakubwa ni wakubwa!
Maslahi yao siyo yangu,
Maslahi yangu siyo yao.”

Ukajiunga na HAKIARDHI,

Umeja ni nguvu, chombo ni muungano.
Mnyonge hana kabila,

Hana rika,

Hana jinsia,

Ana unyonge tu.

Hukuchoka, hukukata tamaa.
Vijana ukawashawishi,

Wazee ukawaunganisha.
Mapambano siyo lelemama,
Umoja wetu, ndiye mkuki wetu.
Chombo chetu, ndiyo ngao yetu.

Buriani mzee wangu,

Mzee Duncan Getakanoda.

Kwa moyo mzito,

Anakuaga Issa bin Mariam.

Nenda salama, upumzike mahali pema.

Somo lako tutalifundisha,
Kamwe hatutalisahau.
Mapambano ni marefu,
Undani wake mjielewe,
Upana wake mjitambue.

Kamwe m.;isalimu amri,

Mbele ya ukatili, ukandamizaji na dhuluma.
Dhuluma ni adui,

Adui wa Wana wa Adamu.

Issa bin Mariam
Juni 03, 2008
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