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"“K““ vn 'I'nl[n KUMEKUWA na taarifa nyingi, malalamiko mengi yanayoonyesha kuwa uvunaji wa maliasili ya Tanzania
hauna manufaa yoyote kwa wananchi walio wengi na zaidi ya hapo unawasababishia madhara

Kama tumeamua kuumia kwa  makubwa watu wa kawaida hususan wale waishio jirani na maeneo ambako rasilimali hizo huvunwa

ajili ya wananchi na kutetea na kusafirishwa nje ya nchi, na kwa kiasi fulani katika maeneo ya mijini. Mtafiti Ng’'wanza Kamata
anachambua zaidi katika makala ifuatayo
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haki zetu hakuna

kitakachoshindikana ... KATIKA miaka vya hivi Kumekuwa na taarifa nyingi, unawasababishia madhara
“Nyerere alikuwa mwenyewe, karibuni, Wa-Tanzania malalamiko mengi makubwa watu wa kawaida
mkombozi, Ief’ mbona sisi wameshuhudia jinsi-  yanayoonyesha kuwa uvunaji  hususan wale waishio jirani
tuko Wengi:hola ni mbin, si  rasilimali za nchi ikiwemo wa maliasili ya Tanzania na maeneo ambako
wingi, si pesal”... maliasili hususan itokanayo hauna manufaa yoyote kwa rasilimali hizo huvunwa na

na misitu ikiporwa na wananchi walio wengi na kusafirishwa nje ya nchi, na

Martha Sumaye-Hanang’

kuiacha nchi ikiwa hoi. zaidi ya hapo kwa kiasi
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Ardhi ni uhai

ARDHI NI UHAI ni jarida la
Taasisi ya Utafiti na Utetezi wa
Haki za Ardhi (HAKlARDHI),
ambalo hutolewa mara tatu
kwa mwaka.

Kusudi kubwa ni kuwapa
wadau wa Taasisi hii faarifa
mbalimbali- zinazohusiana na
mambo ya ardhi.

Mhariri
Yefred E. Myenzi

Bodi ya Wahariri

Ng'wanza Kamata - M/Kiti
Abdallah Matata - Mjumbe
Rehema Mfaume - Mjumbe

Mchapishaji
Alice Shamge

WASOMAJI wa jarida hili
mnakaribishwa kutoa
michango yenu kwa kuuliza
maswali, ushauri, maoni du
kwa kuandika makata.
(zisizozidi kurasa tatu)
zitumwe kwa Mhariri kupitia
anuani zifuatazo:

Mhariri:
ARDHI NI UHAI
S.L.P 75885
Dar es salaam

Email:
info@hakiardhi.org

Mchapadgiji
Ecoprint Ltd.

Email:
ecoprint@bol.co.tz

TAHARIRI

WAKATI mjadala kuhusu ubinafsishaji wa mali zilizokuwa chini ya mashirika ya umma
au serikali ulipoanza takribani miongo miwili na nusu iliyopita, hoja tatu _kubwa
zilijitokeza miongoni mwa wanaharakati wa maendeleo. Wapo wale wa&lmkuwa'
wakihoji mantiki nzima ya kubinafsisha mashirika hayo, wapo waliokubali
yabinafsishwe lakini wakahoji namna yalivyokuwa yakibinafsishwa na kundi jingine
lilishabikia ubinafsishaji kwa kwa sababu mbalimbali walizotoa. Mjadala huo
tulishaufanya katika toleo mojawapo la jarida hili na si vema tukarudia maana kuna
masuala tele ya kuyajadili. Lakini labda hoja moja katika hizo tatu ni muhimu
tukairejea hasa kutokana na umuhimu wake kwa yale ambayo yameen'dfe!ea
kutendeka siku hadi siku katika kuamua mfumo wa usimamizi na matumizi ya
rasilimali mbalimbali za nchi yetu.. Na hili linahusiana na namna serikali na wa-
Tanzania wachache waliopewa dhamana ya usimamizi wa ras?limali hizo
wanavyotekeleza majukumu yao kwa niaba ya wa-Tanzania wote na hatimaye kuleta
tija au hasara kubwa katika mfumo wa maisha ya wananchi wa kawaida.

Katika jarida hili, mna taarifa za utafiti unaoonyesha jinsi rasilimali nyingi za bacanuai
zinavyopotea na kuwanufaisha wachache kutokana na sababu mbalimbali kubwa ikiwa
kukosekana kwa mfumo madhubuti wa usimamizi na udhibiti wa uvunaji na matumizi
yake. Rasilimali hizo ni pamoja na maarifa ya asili juu ya thamani za kitiba za mimea,
miti na mazao yake kama vile mizizi, magogo na maua na viumbe hai wengine kama
wanyamapori na wadudu. Taarifa hizi za kitafiti zinaonyesha kuwa serikali inatilia mkazo
saidi uhifadhi wa baoanuai kwa madai ya kulinda mazingira na uoto asilia kwa vizazi
vijavyo huku milango ya nyuma ikifunguliwa kwa wageni na wenye mitaji mikubwa ya
kibiashara kufaidi. Cha kusikitisha zaidi ni pale jamii za maeneo yenye rasilimali hizo
zinapondelea kubaki maskini katikati ya utajiri ambao ama umehifadhiwa au kuruhusiwa
kwa wachache kwa minajili ya kibiashara.

Habari kwamba uvunaji wa magogo umepigwa marufuku si ngeni masikioni mwetu, lakini
pia si jambo geni kusikia na hata kuona magogo yamekamatwa yakisafirishwa kwenda
Uchina na kwingineko. Hapa ndipo pa kujiuliza kama uvunaji umezuiliwa, magogo
yanayokamatwa yanatoka wapi, ni ya nani, yamepitaje huko kote hadi kufika bandarini
wakati maafisa maliasili wapo?. Ukiacha hilo, suala la madini kutowanufaisha wazalendo
na hata taifa kwa ujumla limejadiliwa sana na pengine tumaini pekee limebaki katika
mapendekezo ya kamati iliyoundwa na Rais kuangalia mfumo mzima wa sekta ya madini.
Hili tunaweza kuliacha kwa sasa. Lakini zipo taarifa juu ya wanyamapori kuwindwa
kinyume na taratibu hasa katika mapori tengefu ya wilaya za kaskazini kama Ngorongoro
na Serengeti na taarifa hizi pia zinajulikana. Ukiacha undani wa taarifa hizo, utafiti
umeibua mengi pia juu ya rasilimali za baoanuai kwenye fukwe za bahari na mito
zinavyotoweka na au kumilikiwa na wageni hasa maeneo ya visiwa vya Mafia na kando ya
mto Rufiji huku wenyeji wakizuiliwa kupata hata samaki wa kitoweo au kutumia fukwe
hizo. Na pengine, litakuwa la mshangao kwa wengi kusikia pia wadudu kama vipepeo,
majongoo na hata mimea yenye asili ya kipekee hapa nchini, vinatoweka kwa kasi ya
ajabu bila hatua za msingi kudhibiti hali hiyo kuchukuliwa. Mfano hai unahusu mmea
maarufu unaopatikana milima ya Usambara pekee duniani Impatience Usambarensis
ambao utafiti umebaini kuwa umepewa hakimiliki ya bustani moja ya Uingereza (Royal
Botanical Garden) bila kufahamika kwa wenyeji wa Usambara wala kuwepo mikataba ya
kibiashara kuwanufaisha wa-Tanzania. :

Hali hii ya kutojali namna mali na rasilimali za wa-Tanzania zinavyovumwa na
kuwanufaisha wa-Tanzania inahitaji kukomeshwa. Si wakati tena wa kuambiwa mijadala
imefungwa tukanyamaza kama ilivyokuwa kwa awamu ya tatu ya uongozi wa nchi.
Tumeshaona, tumejifunza vya kutosha makosa haya na hatuna budi sasa kuchukua hatua,
kwanza kwa kuwawajibisha waliopewa dhamana ya kusimamia rasilimali hizo na pili
kuchochea na kushinikiza mabadiliko katika mfumo wa sera na sheria zenye mianya ya
kutoroshea rasilimali za wa-Tanzania bila wao kunufaika nazo. Hayo yanawezekana tu
kwa kuibua na kuendeleza mijadala miongoni mwa wananchi wenye uzalendo wakiungwa
mkono na wanaharakati wa maendeleo katika nyanja zote. Ni kwa njia hizo tu tunaweza
kukabiliana na umaskini uliokithiri miongoni mwa wanachi kwani rasilimali zao zitatumika
kwa ajili ya manufaa yao. Haya shime wazalendo tuungane kwa vitendo maana hakuna
lisilowezekana penye nia thabiti.
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Ubinafsishaji wa Baoanuai

Inatoka uk. 1

fulani katika maeneo ya mijini.
Kumekuwa na taarifa za ukataji na
usafirishaji wa magogo nje ya nchi,
uvuvi usiozingatia taratibu za uvuvi
endelevu, uvunaji wa wanyamapori
unaopendelea wageni na wa-Tanzania
wachache ambao wanashiriki Kkatika
kutoa upendeleo huo kwa wageni. Aidha
toka miaka ya 1990 wananchi wa
sehemu mbalimbali wamekuwa
wakilalamika namna rasilimali nyingine
kama vile madini ambavyo yamekuwa
yakiporwa na kufaidisha wageni dhidi ya
wa-Tanzania.

Pamoja na kelele hizo, kumekuwa pia na
jitihada mbalimbali za kuhifadhi
maliasili na baoanuai zake. Usimamizi,
uvunaji, na uendelezaji wa maliasili hizi
kama ilivyo katika misitu na madini,
umekuwa na mapungufu makubwa.
Matokeo yake rasilimali hizi pia sio tu
zinapotea lakini pia kupotea kwake
hakutokani haswa na kutumiwa kwa
manufaa ya wananchi wa Tanzania bali
wageni na hususan wale wenye manufaa
ya kujilimbikizia mali kwa njia

mbalimbali. Katika utafiti uliofanyika
juu ya usimamizi, uhifadhi, na uvunaji
wa baoanuai hapa nchini, wananchi
mbalimbali hususan wale waishio katika
maeneo yanayozunguka hifadhi zenye
utajiri mkubwa wa baoanuai (kama wale
wa Misitu ya Tao la Mashariki na
Kazimzumbwi) walitoa mitazamo yao
juu ya masuala hayo. Ufuatao ni
muhtasari wa baadhi ya maoni
yalivotolewa na watu mbalimbali
waliotoa maoni yao katika utafiti huo.

Je wanavifahamu Vyombo au Mamlaka
Inayosimamia Maliasili?

Sehemu kubwa ya watu waliohojiwa
walionyesha kuwa na uelewa mkubwa
wa vyombo mbalimbali vinavyosimamia
maliasili. Mathalani asilimia zaidi ya 57
ya waliotoa majibu juu ya swali la kama
wanaelewa ni chombo au mamlaka ipi
inasimamia maliasili kama vile misitu na
baocanuai nyingine, walitaja Wizara ya
Maliasili na Utalii (44.6%) na maafisa
maliasili (13.3%). Wasimamizi wengine
waliobainishwa katika taarifa
zilizopatikana ni mamlaka za hifadhi
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Moja ya maeneo katika hifadhi ya Amani

(14.5%), Serikali za |
vijiji (19.3%), |
makampuni binafsi
(1.2%), na wengineo
(3.6). Kwa mujibu
wa maoni haya
sehemu kubwa ya wasimamizi wa mali
asili hapa nchini ni vyyombo au mamlaka
za serikali ambazo kwa jumla ni kama

ng’'wanza kamata

Je Wanaridhishwa na Taratibu za
Usimamizi wa Maliasili na Baoanuai?

Kiasi kidogo tu cha asilimia 27.2 ndicho
kinachoeleza kuridhishwa na taratibu za
kusimamaia uhifadhi na uvunaji wa
maliasili na baocanuai katika maeneo
ziliko. Kiasi cha asilimia 62.9 hakiridhiki
sana na taratibu zilizopo. Kutoridhika
huku kunatokana na mambo mengi
baadhi yakiwa kuzuiwa au kupata
usumbufu mkubwa pale wanapotaka
kuvuna maliasili kwa ajili ya matumizi
yao mbalimbali hasa yale ya kujikimu,
na kwa upande mwingine upendeleo wa
waziwazi unaotolewa kwa watu wenye
uwezo wa kifedha hususan wale
maliasili na baocanuai yake kwa minajiri
ya kujitengenezea fedha na faida kubwa
na si kujikimu kama ilivyo kwa

wanavijiji.

Licha ya kutoa maoni yao juu ya
taratibu, utafiti ulibaini kuwa watu
wengi hawazifahamu vyema taratibu
mbalimbali za usimamizi, utunzaji na
uvunaji wa maliasili za baocanuai, na
kama taratibu hizo zilikuwa na manufaa
kwao. Katika suala hili waliotoa maoni
walionesha kutozijua taratibu
mbalimbali zinazosimamia baoanuai
mbalimbali. sehemu ndogo sana ya
wananchi, yapata asilimia 9.3 ndio
ilionesha kuzifahamu taratibu hizo na
zaidi ya asilimia 90 walionesha
kutozifahamu kabisa taratibu hizo. Kwa
hivyo kuridhika au kutoridhika kwao
kunatokana zaidi na mahusiano yao na
maafisa hifadhi na ufahamu wao wa
namna masuala ya usimamizi na uvunaji
maliasili yanavyofanyika.

Endelea Uk.5
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MBEZI GARDEN HOTEL - DAR ES SALAAM,
29/02/2008 - 3.15 USIKU

ljumaa ya tarehe 29 Februari 2008 usiku
wa kuamkia Jumamosi tarehe 1 Machi
2008 wanachama, marafiki na
wakereketwa wa Taasisi ya Utafiti na
Utetezi wa Haki za Ardhi - HAKIARDHI,
walikuwa na Bonga Bongo juu ya suala la
Nishati uoto. Suala la Nishati uoto
lilichaguliwa kuwa mada kuu ya mjadala
kutangulia Mkutano Mkuu wa HAKIARDHI
kwa sababu athari za mipango na miradi
ya nishati uoto zimeanza kuonekana
mapema, wakati hata miradi yenyewe
inayokusudiwa kuanzishwa haijakamilika.
Yafuatayo ni baadhi ya majadiliano
yaliyofuatia mada ya uchokozaji fikra
iliyowasilishwa na Ndugu Yefred Myenzi.

Pius Magai Manyama

Huko nyuma tuliwahi
i kuambiwa
itatengenezwa gari
itakayotumia maji,....
sasa tunaambiwa mazao
yazalishe nishati,

chakula hiki kidogo
Ingekuwa mkonge

itakuwaje!
tungeelewa... lakini kusema sehemu ya

chakula... hapana! Watu walio wengi
hawafahamu suala hili.... viongozi wetu
uelewa wao mdogo, ni bwana ndiol
Tujiandae kabla hali haijawa mbaya,
tukatae suala hili kwa nguvu zote.
Tunahitaji chakula!

Talaka Nyanja

Hawa viongozi wetu
wana elimu ya darasani,
lakini hawana elimu ya
kusoma Kkitu... mengi
yanatokea hapa kwetu
yenye madhara, lakini
wao wenyewe wanakubali... madhara si
yatatupata  sote? Nchi  zetu
zitakombolewa na wanaharakati na sio
viongozi. Wao  wametanguliza
matumbo... kutawala sio kuwa una akili
kuliko watu wote.... kutawala sio kuwa
na upeo ... wapo wananchi wenye upeo
kuliko hata viongozi.

Martha Sumaye

INimesikiliza,
| nimeumia, nimeumwa,
| hata hospitali haiwezi

{ kunisaidia Ndiol
Kama tumeamua
kuumia kwa ajili ya
wananchi na kutetea
haki zetu hakuna kitakachoshindikana ...
Nyerere alikuwa mwenyewe, mkombozi,
leo mbona sisi tuko wengi, hoja ni mbinu,
si wingi, si pesal Hivi kuna mwanaume
akitaka kukuoa atakuambia atakutesa?...
hakuna! ni mbinu tu... tukubali
maumivu, tujiweke tayari, tuelekeze
nguvu zetu kutetea na kufia haki zetu.
Ukifia haki ni vyema sana... mimi siogopi
kufa kwa ajili ya haki.

Rehema Mfaume
Chanzo cha utajiri wa
hao wafadhili ni nini
hasa? Kihistoria wao ni
wataalamu sana
B viwanda vyao vinacheua
~ 8 na takataka zake
——= = == wanatafuta pa
kuzitupia. Walianza hivi hivi na lelemama
wimbo tunaotaka kuimba... hatimaye
tukawa magogo... tukitaka kufika juu si
kupinga...tuikubali hiyo tekinolojia,
tufanye kama hao. Muhimu tujue
madhara yake. Sisi leo tunapigiwa hodi
na hii tekinolojia mpya basi tuipokee ...
wanataka hapa - nchi ya amani, nchi ya
utulivu .. wanataka wachukue chao
mapema kabla hatujashtuka ... watuachie
madhara lakini mbona tunalima!
Mpunga, mahindi yanayolimwa kwa
ngwamba... yatauzwa, pamoja na njaa
zetu ... tutauza. Jamani tutafute njia
mbadala... shida ni vitendea kazi, watu
wazalishe ziada, wale na wauze kwa hao
wa mafuta.

Abdallah Matata

| Wanazalisha haya ili
| wa-Afrika wawe na
| njaa. Ukiwa na njaa ni
| rahisi kukutawala.
| Ukiwa na uchumi mzuri
si rahisi kutawaliwa....

lengo kubwa la hawa wa nchi tajiri ni
kutumia rasilimali za Afrika kwa ajili ya
maendeleo yao... lengo lingine ni kushika

nchi za mashariki ya kati... huu ni mkakati
wa wao kuendelea kuitawala dunia. Bush
kaja hapa, katusaidia, wale hawasaidii
kwa hasara, leo wanatoa Shs 71 kesho

wanachuma Shs.700.

Mzee Emilian Jaka

Mtu ukiwa fukara
inachangia hata kufa
mapema. Mimi nadhani
lazima kuikabili serikali

na hakuna njia vya
kuikabili serikali bila
kuungana pamoja...

ndugu zangu hatuwezi
hata kuweka mkakati? Tunashindwa
kupata haki zetu sababu ya woga
ukijiamini utaweza.. tutafute swala la
kuwakata makali hawa viongozi. Je,
tunapoongelea jambo litafika?,
litawagusa?... tuwaite wahusika, wawepo
hapa pamoja nasi watusikie. Mfano wa
Delta, wakapinga mradi ule kwa nguvu
zote, kiko wapi! mradi haupo tena...
Tuitane, haitoshi kusema, tutende.

Samuel Seya Qawoga
Huenda huu ndio ukawa

msaada wetu wa
kujitoa katika
umasikini... Katiba

inaahidi kulinda ustawi
wa wananchi. Kweli
serikali inafanya hili,
mimi nina mashaka. Hii
nishati uoto itatusaidia? ni miradi
mingapi  imefanyika na  hakuna
kilichotokea? Tazama miradi ya ngano...
tumefaidikaje sisi? Tutaporwa ardhi, na
kupata maradhi mengine. Hatuna
chakula, ni lini tutazalisha chakula cha
kutosha na ziada?

Bw. Said Mtambo
Miradi hii ilianza
zamani. Tulihamasisha
tupande mibono, kwa
ajili ya mafuta ya kula.
Mibono

m
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Hatua Mbalimbali za Ulinzi na
Uhifadhi wa Baoanuai
Aidha wananchi hawaridhishwi. §

na hatua mbalimbali
zinazochukuliwa ili kulinda
baoanuai. Hatua hizo kama

zilivyobainishwa na wananchi
wenyewe ni pamoja na utwaaji
wa ardhi. Zaidi ya watu
Asilimia 66% miongoni mwa
waliotoa maoni yao
walionyesha  kukerwa na
utwaaji wa ardhi zao kwa ajili 8
ya kuhifadhi baocanuai. Njia

nyingine zilizotajwa kutumika
kuhifadhi baoanuai, hususan |
maeneo yenye misitu ni pamoja
na uhifadhi wa misitu na uzuiaji
wa wananchi kuingia katika
hifadhi. Utwaaji wa ardhi kwa
ajili ya ama kuongeza eneo la

hifadhi au kuanzisha hifadhi |
limekuwa ni jambo
linaloendelea na limekuwa
chanzo cha migogoro na
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mivutano baina ya wananchi na
mamlaka  mbalimbali  za
serikali. Wananchi hawaoneshi
kuridhika na namna migogoro hiyo
inavyotatuliwa. Mara nyingi pindi
migogoro ya aina hiyo inapozuka
wananchi wamekuwa wakihamishwa
kwa nguvu. Watu wa Kazimzumbwi bado
wanakumbuka, hata wakati wa kufanya

utafiti huu, jinsi walivyochomewa
nyumba zao na kuhamishwa kwa nguvu
kwenye eneo lililodaiwa kuwa
wamevamia.
Chombo gani wangependelea
Kisimamie?

Kuhusu mamlaka ipi wangependa ipewe
jukumu la usimamizi wa maliasili katika

""" zaidi ya 54% ya
waliotoa maonl wangependelea
Mamlaka za Serikali za vijiji zipewe
jukumu la usimamizi wa maliasili. Zaidi
ya 25% walipendekeza usimamizi
uendelee kuwa chini ya serikali kuu na
kiasi cha 14% ya waliotoa maoni
walipendekeza kubinafsisha usimamizi
huo na kati ya kiasi hicho 9%
walipendekeza yapewe makampuni ya

Mganga wa tiba asilia wa Tangabwa Bongo mizizi akiwaonyesha watafrti baadhl ya dawa

anazotumia katika utafiti wa dawa za Ukimwi

nje na 4.7% makampuni ya hapa nchini.
Waliopendekeza mamlaka za serikali za

viji  walibainisha kuwa vyombo
vinavyosimamia na taratibu
zinazotumika kulinda maliasili na

baoanuai yake hauna manufaa kwao.
Katika suala la kama wananufaika na
hatua na taratibu mbalimbali za
uvunaji, wananchi zaidi ya 86%
walionesha kuwa taratibu hizo zina
manufaa kidogo sana kwao na 10%
walionesha kuwa zina manufaa
makubwa. Kiasi cha asilimia 2.7
kilionyesha kuwa hazina manufaa
kabisa. Waliotoa maoni ya kuweka
usimamizi wa maliasili chini ya mamlaka

badala ya wageni na watu kutoka mijini.

Majibu ya suala hili yanacana na yale ya
suala la ni wapi maliasili inayovunwa
iendako? Kuna hisia miongoni mwa watu
waliotoa maoni kuwa, kama ilivyo kwa
maeneo mengine ya rasilimali za nchi,

uvunaji wa baoanuai pia unapendelea
watu wa nje na wale wa mijini na si
watu wa kawaida hususan wale wa
swall ni wapi mavuno ya maliasili
hupelekwa wengi walibainisha kuwa
mavuno hupelekwa zaidi mijini na nje ya
nchi. Zaidi ya asilimia 33 ya waliohojiwa
walieleza kuwa mazao hayo hupelekwa
nchi za nje na asilimia 52 walitaja
maeneo ya miji kuwa ndiko mazao hayo
yanakokwenda. Asilimia 1.4 tu ndio
waliotaja maeneo mengine ikiwa ni

mbalimbali ambazo  zimekuwa
zikichapishwa na vyombo vya habari juu
ya usafirishaji wa magogo nje ya nchi
kinyume cha taratibu. Aidha katika
baadhi ya maliasili zinazovunwa na
kusafirishwa ni pamoja na wadudu,
nyoka, na mimea mbalimbali yenye
uwezo wa kutibu magonjwa mbalimbali.
Haya yanafanyika japo hayapati nafasi
kubwa katika vyombo vya habari.
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Uporaji wa rasilimali za maskin

kwa mwega wa maslahi ya Taifa

Toka wakati wa ukoloni jamii za ki-
Tanzania kwa nyakati mbalimbali

zimekuwa zikiporwa rasilimali zao kwa
visingizio mbalimbali. Toka uhuru

upatikane uporaji huo umekuwa
ukifanyika kwa sababu mbalimbali
ikiwemo ‘maslahi ya umma au taifa’. Ni
kwa 'maslahi ya umma’ Wa-barbaig wa
kule Hanang waliondoshwa kwenye
ardhi yao kupisha mashamba makubwa
ya ngano, na wao wakiachwa
kutangatanga na mifugo yao wakitafuta
sehemu nyingine ya kujihifadhi na
kujikimu.

Katika Mkoa wa Tanga, ardhi ya
wenyeji, pia imeporwa na imeendelea
kuporwa kwa miongo kadhaa kwa
sababu mbalimbali. Mnamo mwaka 1957
ardhi ya wenyeji ilichukuliwa katika
eneo la Amani Wilayani Muheza kwa
ajili ya kupisha uanzishwaji Kituo cha
Utafiti Amani (“Royal Botanical

Garden”). Aidha mwaka 1997 Bunge
lilipitisha sheria ya kuanzisha Hifadhi ya
Asili ya Amani (Amani Nature Reserve) .
Uanzishwaji ~ wa  Hifadhi hiyo
umefuatiwa na wananchi kuondolewa
katika ardhi inayotakiwa kwa ajili ya
hifadhi. Utekelezaji wa uamuzi huu kati
ya 2002 - 2005 umeathiri wananchi
wengi katika tarafa ya Amani na
sehemu nyingine za Wilaya ya Muheza
na Korogwe ambao wamelazimika
kuondoka katika ardhi zao. Kufuatia
uanzishwaji wa hifadhi na kupora ardhi
za wananchi eneo la hifadhi hiyo sasa ni
kiasi cha hekta 8,380, eneo ambalo
linajumuisha hifadhi sita za vyanzo vya

vipatavyo 18.

Kama ilivyo
sababu na
zinazotakiwa
au kuelezwa

kwa uporaji wowote,
misingi ya hatua
kuchukuliwa huonekana
kuwa na manufaa kwa

yenye baoanuai nyingi

Na Evaristo Haulle

umma mzima na wananchi
wanaoondolewa. Aidha  wananchi
huahidiwa kufidiwa mali na ardhi zao.
Lakini yote haya huchukua sura tofauti

pindi uamuzi unapokuwa unatekelezwa
au unapokuwa umeshakamilika
utekelezaji wake. Fidia huwa hazilipwi
na pale zinapolipwa huwa za kupunja
punja. Sura hii ndio pia inajitokeza
katika eneo ilipoanzishwa hifadhi hii.
Wananchi waliahidiwa fidia kwa mazao
yao ambayo ni pamoja na iliki,
migomba, na karafuu. Lakini fidia
ilipoanza kulipwa ilikuwa kinyume na
Kwezitu na Kwezulu, mahali ambapo
mwandishi na mtafiti huyu alitumia
muda kujadiliana na wananchi kadhaa,
makubaliano ya awali ya fidia kwa shina
la iliki yalikuwa Sh. 28,800/=.
Kilicholipwa, kwa  waliobahatika
kulipwa ni 1,500/=. Wananchi wakulima
wa iliki hawaoni kuwa walitendewa haki
kwa malipo madogo kama hayo haswa
ikizingatiwa kwamba huchukua miezi 18
hadi 24 kwa mmea wa iliki kufikia
kuanza kuvunwa na shina moja la iliki
lina uwezo wa kuzalisha robo debe kwa
mwaka (sawa na kilo 5) ambapo kilo
moja ya iliki huuzwa kati ya Tsh.3,000
na 4,500/=. Hivyo shina moja huzalisha
kati ya Tsh. 15,000 na 22,500/=. Hali hii
ndivyo ilivyo kwa fidia ya mazao kama
vile migomba na karafuu ambazo
zilifidiwa kwa shilingi 8,000/= badala ya
20,000/=, na mikarafuu sh. 2,000/=
badala ya sh. 25,000/= zilizoahidiwa
katika makubaliano. Kwa hivyo katika
uanzishwaji wa hifadhi asilia ya Amani
wananchi sio tu walipoteza ardhi lakini
pia walilipwa fidia ndogo sana. Kuna
vya IBC-Msasa Kata ya Kisiwani na
Ingawaje kilichoko kata ya Zilai, hawa
walienda Mahakamani kupinga fidia
iliyokuwa ilipwe kwao.

Endelea Uk.7
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Sababu za kuanzisha Hifadhi ya
Asili ya Amani ni za kukuza na
kuhifadhi mazingira na baoanuai
yake. Hakuna'  asiyetambua
umuhimu wa suala la hifadhi bora

manufaa yanayotokana na
shughuli mpya ziwe za uhifadhi au
uwekezaji mwingine katika
maeneo hayo ambayo wananchi
huyapata mara nyingi ni kiasi

Uporaji wa Ardhi nzuri kama hii huathiri maisha ya wananchi

ya mazingira. Lakini  hili
halihalalishi dhuluma na
udunishaji wa utu na maisha ya
watu kwa kutozitambua haki zao,
kuzididimiza jitihada zao, na
kuuharibu ustawi ambao
wanakuwa wameufikia kama watu
au jamii kutokana na uzalishaji
ambao wamekuwa wakiufanya.

Hali kama hii imekuwa ikwapata
wananchi wengi wanaoishi katika
maeneo yaliyojaliwa kuwa na
rasilimali asilia nyingi kama ardhi
yenye rutuba, wanyamapori,
madini, misitu na hata wadudu.
Badala ya kuwashirikisha
wananchi katika maamuzi juu ya
mustakabali wa maliasili hizo,
kinyume chake hutokea pale
wanapotimuliwa na kuambulia
fidia isiyoendana na thamani halisi
ya maendeleo, ustawi, utu na
maisha yao kwa ujumla. Jambo
linalofanyika kwa manufaa ya
umma linafaa kuamuliwa na
umma na wala si wachache kwa
manufaa ya wachache. Hata

kidogo sana kulinganisha na
mapato halisi ya shughuli husika.
Ipo mifano halisi ya vijiji
vinavyozunguka maeneo ya
hifadhi kama vile Kwezitu
ambacho hupata gawio la mapato
yatokanayo na hifadhi la sh.
105,778/= kwa mwaka? Kkiasi
ambacho ni kidogo mno Kkatika
kusaidia mabadiliko ya msingi ya
2400, ambao tayari
wamedhoofishwa na usumbufu, na
hasara nyingi walizozipata kwa
kuondoshwa kwenye ardhi zao.
Wakati wananchi wanazuiwa
kutumia rasilimali za hifadhi
wahifadhi wanawaruhusu watu
wengine kuvuna magogo na
viumbe wengine kama nyoka kwa
maslahi binafsi na si ya umma au
taifa. Ndio maana wananchi
sehemu mbalimbali wanaendelea
kutilia mashaka sababu
zinazotolewa kila hifadhi mpya
inapoanzishwa na hutoa upinzani
dhidi ya uanzishwaji wake.

Dude hili la nishati za mimea litupitie mbali jamani

Nimesikia katika vyombo vya habari kuwa hivi sasa nchi za Ulaya
na Marekani pamoja zimekuja na kampeni kabambe ya kutumia
mazao ya chakula kutengeza mafuta ya magari na mitambo
mbalimbali. Kwakweli mwanzoni sikuwa naelewa na sikufikiri
kama hayo mambo yanaweza yakatuhusu sisi wa-Tanzania hasa
wanavijiji huku mbali. Lakini hivi juzi juzi m'meoapa katika TV
mtaalamu mmoja wa shirika (a Hakiardhi akieleza kuwa
wawekezaji kutoka nchi hizo tayari wako nchini na wanatafuta
ardhi vijijini kwaajilti ya kulima mijatropha na miwa ili
kutengeneza mafuta.

Nionavye mimi, hapo ndipo kifo chetu kilipo. Watanzania wengi
tunategemea ardhi kulima tupate chakula na kidf)g:o. tut{ze
tununue nguo na watoto waende shule. Leo hii ardhi ikitumika
kuzalisha hiyo jatropha, chakula kitatoka wapi? Na isitoshe,
nikasikia tayari wawekezaji wanawahi kuchukua sehemu za
mabonde yenye rutuba kama Rufiji, Usangu, Kilombero na Ruaha
pamoja na maeneo yanayozalisha chakula huko Mpanda, Tanga,
Mtwara na Ruvuma. Kama hali ndiyo hiyo nina uhakika muda si
mrefu tutakuwa na njaa isiyokwisha kwani hata chakula chetu
wenyewe hatutaweza kulima wala kununua maana hata bei sharti
ziwe juu kwavile kitakuwa haba. Nawashauri watu wa Shirika la
Hakiardhi waongeze elimu vijijini ili wananchi wayajue zaidi
mambo hayo na wachukue tahadhari.

Mimi nachukulia nishati ya mimea kama dude linalokuja
kutuangamiza kwa kuchukua ardhi yetu, chakula chetu, maji yetu
va kumwagilia mazao na bei ya mazao yetu. Ni heri likapita mbali
nasi ili tusife kwa njaa wakati uwezo wa kujikimu kwa ardhi
aliyotupa mwenyezi Mungu tunao.

Shukuru Kikole
Kilosa
Morogoro

Ndugu wapendwa wa Hakiardhi,

Napenda kuwasalimu sana na kuwapa pole ya kazi kwa kuelimisha
umma wa wa-Tanzania juu ya haki zao za ardhi. Sisi wananchi wa
Hanang kweli tulielimika sana juu ya mafunzo yenu na mengi
yametusaidia sana katika shughuli zetu za kila siku za harakati za
kutafuta haki. Hata hivyo, tunaomba yale majarida ya elimu ya
Ardhi ni Uhai pamoja na Kalenda zenu zitufikie kwani watu wengi
wamekuwa wakiulizia sana. Mimi nimefikia hatua ya kutoa nakala
na kuwagawia wale wanaohitaji ili angalau wananchi wengi zaidi
waweze kupata elimu hii. Nitashukuru sana kama mtatupatia tena
majarida na kalenda kulingana na mahitaji yetu. Kwa sasa angalau
tunaomba nakala miatano (500).

Martha Laurent
Kijiji cha Galangal
Hanang

Ndugu wahusika wa Hakiardhi,

Mimi niliwahi kushiriki katika kongamano la taifa la ardhi
liliofanyika kule Baraza la Maaskofu Katoliki Kurasini Dar es
salaam mwaka 2005 na tangu hapo sijawahi alikwa tena. Lakini
ninapenda kweli kushiriki mijadala kama ile kwani ilinifungua
sana uelewa wangu wa masuala ya ardhi. Wakati ule huku kwetu
tulikuwa tunaona kama ardhi haina maana lakini sasa wameanza
kuja wawekezaji wanatafuta ardhi kwa ajili ya kupanda miti na
ardhi sasa inaanza kuonekana ina maana. Je (ini tena mtafanya
kongamani kama lile? Au mmeacha siku hizi kuyafanya. Naomba
sana niweze kushiriki kama yapo kwani kuna mambo mengi
napenda kuwashirikisha na wengine pia kujifunza kutoka kwao.

Asante kama mtanijibu.
Ronico Elias

Kiwalamo Kilolo
Iringa
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tunaipanda uani. Wahindi
fulani walikuja, wakasema wao wataleta
soko, tukawakaribisha baadae
wakaondoka. Hili la sasa hivi ndio hivyo,
wenzetu wa EIA (Environmental Impact
Assessment) wametueleza madhara,
inaelekea wananchi hawakushirikishwa
kikamilifu, hawakupewa taarifa za

kutosha, wananchi hawana elimu hii. Je,
Taasisi yetu ina nafasi gani katika
kupeleka hili kwa wananchi wengi zaidi
na serikalini?

Subira Kibiga

Hawa wenzetu wanae
| mfariji wa kuchezea
| kamari. Wewe
unayecheza nao kamari
mtaji wako mdogo
huwezi kufikia huo
mchezo. Nishati hiyo
siyo ya kuendeshea gari yako Kamata,
wala sio yangu, ni yake, na ya Bush, kule
kwao. Wanaobuni hiyo miradi ni
wenzetu, makuwadi, wanatuchezea
shere... hawana uchungu na hii nchi...
uroho umeingia

Marcelina Charles

Tunaondoka na nini
baada ya mjadala huu?
Nini tunafanya
kuepusha haya
madhara? Watu
wanaongea kwa

uchungu, wako tayari
kufa siyo kufariki. Sasa tuweke kitu cha
pamoja ili wanachama tujue nini cha
kufanya, nini wajibu wetu?

Bertha Koda

Tunafanya nini? Martha
alitusaidia, tutafute
mkakati mzuri  na
madhubuti wa kuzuia
hili... tuwe na mkakati

wa kisayansi il
tuondoke hapo.
Watakuja na mbinu

nyingi- mfano wa mbaa, wapo waliokula,
wakatoa ardhi, na wapo waliokula na
wakakataa kutoa ardhi. Hili suala la
kujilinganisha na wamarekani na
waingereza hivi ndivyo tunakotaka
kwenda huko? Tutengeneza dira yetu..
tufanye yale yaliyo ndani ya mpango wa
Taasisi. Taasisi itutengenezee ka-
utaratibu ili tujue.

Alquin Senga

Vilianza viwanda,
tukaambiwa viwanda
vikiuzwa tutaendelea,
serikali itapata faida.
Kati ya Viwanda 450
viwili tu vinapigiwa
kelele - Sigara na Bia.
Viwanda vingine vikachukuliwa vyuma
vikauzwa, chuma kikawa chakavu
kikauzwa. Tumeuza! Leo tunalia ajira
hakuna, malipo kidogo... leo wanarudi,
wanafuata ardhi yetu. Tuliambiwa
ukitaka kuendelea ardhi, siasa safi,
uongozi bora, na watu, sasa leo anga
limeenda, ardhi wanachukua, Madini
yameenda...tumebaki na nini?
Wafanyakazi na wakulima tushirikiane
kuwa 'machizi' tukomboe nchi yetu.

Mzee Ally Abbas

nawauliza  tuko
Y| serious na ukombozi wa
taifa letu.... hatuwezi
kukomboa kwa maneno
bila vitendo.
Tutaondoka hapa, na
makaratasi haya,
tutafungia vitumbua, tutaishia hapo.
Waliokomboa nchi hii  walisema
wakatenda. Mkoloni akaondoka lakini
mkoloni aliondoka akitaka awe na watu
wake... hayo tunayoyasema yamefika
wapi? Vyama vya siasa, vyama vya
wafanyakazi havina mwamko. Watu
tunatafuta umeme tunafikiria kibatari.
Tunataka Azimio, nini tutafanya ili
kukomboa nchi yetu. Lazima
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tuunganishe nguvu, vyama vya siasa na
taasisi zingine. Tutakapofa.nya mkutano
mwingine tuwaalike wengine. Hii si0
nchi ya HAKIARDHI peke yake.

Bashiru Ally

Katika suala hili

tumegawanyika
vipande. Hili swala

linaongozwa na Rais,
alisema katika hotuba
yake ya mwisho wa

mwezi. Anaona kama
ukombozi ndani ya mashirika haya pia
tumegawanyika, wanatafuta mafuta ya
koroboi. Ni suala lenye ugumu wake.
HAKIARDHI kama Taasisi angalau
imejitahidi kuliweka mahala suala hili,
tusikate tamaa, tumepata taarifa kidogo.
Tupewe taarifa, Shinyanga, huko ndiko
kwenyewe, Madini - kampuni zinasaidia
kilimo cha mibono. Huko walikokula
mbaa, Rais alikwenda eneo hilo, akiwa
amevalia T-Shirt ya mwekezaji - SEKAB,
ni suala gumu. Tunachohitaji sisi tulio
kwenye utafiti ni taarifal zitatusaida
kujenga hoja. Kuna watu wengine
wanaanza kuingia, SUA kuna wataalam
wanafanya utafiti wa kusaidia kilimo,
pale Chuo Kikuu cha Dar es salaam, kuna
utafiti unaendelea, sijui utatoa taarifa
gani, Tunahitaji maandalizi, tunaweza
kuwa waandishi wa ukombozi wa suala
hili. Vijana si woga, tukubali ugumu,
tunahitaji kujipanga.

Nyongeza: Mjadala ulikuwa mrefu na
uligusa hisia za washiriki. Suala
walilokuwa wakijadilina hivi sasa ni suala
lililozua mjadala mkubwa duniani kote
hasa kufuatia ongezeko la bei za chakula
duniani kote, ongezeko linalohusishwa na
matumizi ya chakula kwa ajili ya
kutengeneza nishati. Hivi karibuni,
alipotembelea nchini Uchina Rais wa
Jamhuri alinukuliwa kuchukua msimamo
mkali dhidi ya matumizi ya chakula kwa
ajili ya mafuta. Tunakaribisha maoni na
michango mbalimbali ili kuendeleza
mjadala juu ya suala hili muhimu katika
maisha ya watu wengi, hasa mafakiri.
(Mhariri).

Karibunis
sano katiko Semina
g kil mwezi kuhusw
meuswoldow you Ardihvi
ginagofany ke kwerye ofist
getw za Haki Ardhi.
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Na Baha Bernard

KISIWA cha Mafia ni
mojawapo ya Wilaya
sita za Mkoa wa
Pwani. Kinapakana na
Dar es Salaam kwa
upande wa Kusini na
kiko Kilometa 120
toka Dar es Salaam na
takribani kilometa 20 toka pwani ya
Mashariki ya delta ya Rufiji. Kisiwa
mama cha Mafia kina kadiri ya urefu wa
kilometa 48 na upana wa kilomita 17.
Kuna visiwa vingine vidogo vidogo

hiiiial
Bahal;

Aina mojawapo ya samaki ayesadikiwa kuwa katika hatari ya kupotea kati-
ka kisiwa cha Mafia. Uvuvi haramu umechangia samaki hawa kupotea

magharibi na kusini mwa Kisiwa hiki. °

Katika kisiwa hiki ndipo iliko hifadhi
kubwa ya baharini (Mafia Island Marine
Park). Hifadhi hii ina ukubwa wa
kilometa za mraba 822. Hifadhi
inahusisha visiwa vya Chole, Juani,
Jibondo na Bwejuu na visiwa vidogo
vidogo visivyokaliwa na binaadamu.
Kihistoria, wazo la uanzishwaji wa
hifadhi za bahari lilianza mara tu baada
ya Tanzania (Tanganyika) kujipatia
uhuru mnamo mwaka 1961. Kwa sababu
mbalimbali hili halikuweza kufanyika
hadi kabla ya mwaka 1995. Mpango wa
hifadhi ulihusisha eneo la pwani ya
bahari ya Hindi lenye ukubwa wa km
800. Maeneo tengefu ya hifadhi bahari
kwa upande wa Tanzania bara ni maeneo
yote yaliyotengwa kwa mjibu wa sheria

ya Hifadhi za bahari na maeneo tengefu
namba 29 ya 1994. Hifadhi ya Bahari ya
Kisiwa cha Mafia imeundwa na
inasimamiwa kwa mjibu wa sheria hii.

Wavuvi na Hifadhi.

Shughuli kubwa za wakazi wa Mafia ni
Uvuvi na kilimo. Kati ya makundi haya
mawili kundi la wavuvi wameathirika
zaidi na vamuzi wa kuanzisha hifadhi
katika kisiwa cha Mafia. Aina ya hifadhi
na utaratibu unaowekwa unazuia
shughuli za uvuvi wa aina yoyote
isipokuwa katika maeneo yaliyotengwa
maalum mbali na mazalia ya samaki na
matumbawe ikiwamo kupiga marufuku
uvuvi wa baadhi ya viumbe bahari. Kama
ilivyo kwa maeneo mengi ya Pwani na
visiwa, kisiwa cha Mafia nacho pia

1 ya Wali asill

Uzoaft) Wel

Wemalii

kilikabiliwa na tatizo la uvuvi haramu na
mojawapo ya malengo ya kuanzishwa
hifadhi mbali na kuhakikisha ulinzi na
maendeleo ya viumbe bahari ilikuwa pia
ni kukabiliana na wavuvi ama uvuvi
haramu. Kwa mujibu wa Idara ya uvuyi
katika halmashauri ya wilaya ya Mafia
kuna ongezeko la samaki na viumbe
bahari toka kuanzishwa kwa hifadhi. Hii
inatokana pia na kupungua kwa kiasi
kikubwa kwa uvuvi haramu katika eneo
la hifadhi. Ongezeko hili la samaki na
viumbe bahari kwa upande wa wananchi
wavuvi katika maeneo haya unapokewa
kwa hisia tofauti wengi wakionyesha
kutoridhishwa na mbinu za uhifadhi
zinazotumika. Wakati ambao idara na
watendaji wa hifadhi wanafurahia
ongezeko la samaki wavuvi wadogo
wanaotumia vyombo na zana duni za
uvuvi na wanaolazimika kwenda kuvua
katika maeneo yaliyotengwa maalum
kwa ajili ya uvuvi wanalalamika juu ya
kutopata samaki wa kutosha katika
maeneo hayo. Kwa upande wa visiwa
vilivyomo ndani ya hifadhi hali ni mbaya
zaidi hasa ikizingatiwa kwamba tofauti
na wavuvi katika maeneo mengine hawa
hutegemea kwa kiasi kikubwa uvuvi
kuendesha maisha yao.

Kisiwa kama cha Jibondo ambacho ardhi
yake haifai kwa kilimo kwa sababu ni
mwamba tegemeo kubwa la wakazi
wake ni uvuvi. Kabla ya uanzishwaji wa
hifadhi kulikuwa na ushirikishwaji wa
wananchi watakaoathirika na hifadhi hii-
uvuvi hali ilivyokuwa sasa tofauti na
wakati huo ni kwamba kuna upinzani
dhidi ya malengo ya programu ya hifadhi
hasa kutoka kwa kundi la vijana ambao
hawakuwapo wakati wa

kampeni za mwanzo za r,j.jes Uk 11
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Kona ya Sheria

Cheti cha Hatimiliki ya Kimila

Katika toleo lililopita makala ya Kona hii ilizungumzia
maana ya hatimiliki ya kimila na upatikanaji wake. Kwa
ufupi, hatimiliki ya ardhi ya kimila ni aina mojawapo ya
umiliki wa ardhi inayotambuliwa kisheria ambapo
mmiliki anakuwa na haki juu ya ardhi anayotumia
kutokana na uasili wake katika eneo hilo, kurithi kwa
wazazi wake, kupewa zawadi au kugawiwa na serikali ya

Leo tutazungumzia kuhusu cheti cha hatimiliki ya kimila
na upatikanaji wake. Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya

viliwahi kupewa tangu miaka ya 1970's. Hivyo basi kila
Halmashauri inayokidhi sifa za kupata cheti cha ardhi

kuzigawa kwa mwanakijiji mmojawapo anayemiliki ardhi
isingeweze kumilikishwa hatimiliki za kimila kwa vile
zenyewe (Halmashauri) ndizo zilizokuwa zikimiliki ardhi

nyingine na mipaka yake kuwa imebainishwa ili
kuendana na mipaka ya kiutawala kama ilivyoainishwa

na Kamishna wa Ardhi kwa amri ya Rais.

Cheti cha hatimiliki ya ardhi ya kimila kinapaswa kutiwa
husika na kutiwa saini na kuwekwa alama na mmiliki wa
hati hiyo chini ya ukurasa wa cheti. Pia cheti hiki
kitatiwa saini kuwekwa lakiri na kusajiliwa na Afisa

pamoja na kile cha hatimiliki ya ardhi ya kimila
unaonekana kama hatua muhimu katika kukabiliana na
matatizo sugu kwenye mfumo wa milki ya ardhi nchini,
bado kuna changamoto muhimu ambazo ni vema

zikajadiliwa kwa umakini unaostahili. Kwanza, ni ukweli
bayana na hiyo imekuwa moja ya sababu kubwa ya
kuibuka kwa migogoro ya mara kwa mara na kwa
mantiki hiyo havina sifa ya kupata cheti cha ardhi cha
kijiji hadi mipaka yake ibainishwe. Hata vile ambavyo
viliwahi kupimwa, mipaka yake ina utata na bado
imekuwa kiini cha mapigano ya mara kwa mara. Mfano
Liliondo Wilaya ya Ngorongoro ambavyo licha ya
kupimwa miaka ya 80 chini ya mradi wa ADO, mipaka
mapigano ya Batemi wa Kisonjo na Morani wa Kimasai
ambayo yamedumu kwa takribani miongo mitatu sasa.

ndipo vyeti vya hatimiliki za kimila vitakapoanza
kutolewa. Sasa huu ni mfano mmoja tu katika mingi
iliyotapakaa nchi nzima. Pili, mchakato wa upatikana
vyeti hivyo ni mgumu na wa gharama. Si rahisi

ya halmashauri za wilaya na halmashauri nyingi
zimeshindwa kutekeleza jukumu hilo kwa hilo kwavile
hazina vitendea kazi wala rasilimali watu za kutosha.
Gharama ya kupata cheti cha ardhi ikiwa ni pamoja na
uhifadhi wake zimekadiriwa na kufikia hadi shilingi laki
Wilaya ziko tayari kukamilisha mchakato huo kwa wakati
na kwa ufanisi?

Tatu elimu kuhusu upatikanaji wa vyeti hivyo na
umuhimu wake bado haujawafikia siyo tu wananchi bali
hata watendaji katika ngazi za Halmashauri za Wilaya
ambao ndio wenye majukumu ya kuwezesha upatikanaji
wa vyeti hivyo muhimu. Je katika mazingira hayo, ni
vema kuhamasisha wananchi kutumia ardhi yao kama
dhamana ya mikopo katika taasisi za kifedha kabla
elimu hii haijawafikia? Hatimiliki za kimila ni muhimu
ambayo wameandaliwa kikamilifu ili wawe washiriki
kamili katika taratibu mbalimbali zinazohusu mfumo wa
milki ya ardhi uliopo badala ya kuwa wahanga wa
mabadiliko wasiyoyajua.
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Inatoka uk. 9

uanzishwaji wa hifadhi. |kumbukwe
kwamba wakati hifadhi inaanzishwa
wakazi wa Kisiwa cha Jibondo
waliahidiwa ahadi mbalimbali ili
waachane na shughuli za uvuvi katika
maeneo valiyotengwa isipokuwa katika
maeneo ambayo uvuvi umeruhusiwa. Pia
matumizi ya matumbawe kwa ajili ya
ujenzi nayo vyalipigwa marufuku. Il
waweze kuendeleza maisha vyao
waliahidiwa kupatiwa zana mbalimbali
za uvuvi ikiwa ni pamoja na vifaa na
malighafi mbadala kwa ajili ya ujenzi.
Mfuko wa hifadhi ya mazingira asilia
duniani (WWF) ulikuwa msitari wa
mbele katika kuhimiza mabadiliko kwa
upande wa wakazi wa kisiwa cha Mafia
hasa katika kupiga vita uvuyvi haramu wa
kutumia baruti. Taarifa zinaonyesha
kuwa walifanikiwa kwa kiasi kikubwa
katika hili lakini tatizo likawa katika
upatikanaji endelevu wa vifaa vya
ujenzi hasa ikizingatiwa kwamba wakazi
hawa katika visiwa vya Mafia toka enzi
za mababu wamekuwa wakitumia
matumbawe kutengeneza matofali ama
kama malighafi kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba za kuishi.

Maofisa katika Idara ya uvuvi
wanatofautiana kuhusu chanzo cha
wakazi wa visiwa cha Jibondo kuonyesha
upinzani dhidi ya Mpango wa Hifadhi
bahari ya Mafia. Baadhi wadhani
kwamba chanzo hasa cha tatizo ni kundi
la vijana ambao wakati makubaliano
yanafikiwa kuhusu utekelezaji wa
malengo ya programu walikuwa bado
wadogo au hawajazaliwa hivyo
hawaelewi manufaa ya hifadhi. Kundi la
pili lina mtazamo kwamba
kutotekelezwa  kwa  makubaliano
yaliyofikiwa kati ya WWF kwa upande
mmoja na Serikali na Wakazi wa visiwa
vilivyoathiriwa ni tatizo na chanzo
kikubwa cha upinzani unaojitokeza sasa.
Mbali na ugumu wa maisha kwa wakazi
wengi wa visiwani ambao tegemeo lao
kubwa ni uvuvi, sheria na taratibu
zinazotumika katika jitihada za hifadhi
hazikujali kabisa kuhusu namna
ambavyo jamii hizi zitaendesha maisha.
Akiongelea kuhusu hili Msimamizi wa

hifadhi anakiri wazi kwamba ni kweli
wananchi katika eneo hili wanapata
matatizo hasa pale wanapozuiwa kuvua
katika maeneo waliyozoea.

Kutokana na matukio haya wakazi
wengine katika maeneo ya hifadhi
wanapata wakati mgumu katika
utekelezaji wa programu ya kuhifadhi
bahari. Kuna miradi mbalimbali ya
kuelimisha umma juu ya umuhimu wa
kuhifadhi bahari na baocanuai yake
vinavyozunguka eneo la hifadhi, hasa
kwa vile vilivyoko katika kisiwa mama,
wakazi wake bila shaka hali zao
haziwezi kulinganishwa na wakazi wa
Jibondo ambao hawategemei sana uvuvi
ili kujikimu kimaisha. Katika hali ya
namna hii  migogoro haiepukiki
kwasababu malalamiko ya wananchi
hayapewi uzito unaostahili na pengine
hupuuzwa tu. Msisitizo katika kuhifadhi
bila kujali namna ambavyo wakazi
wanaoathirika na maamuzi hayo
unaweza kuleta matokeo mabaya kwa
jamii kwani kusisitiza ulinzi na hifadhi
wa samaki na viumbe wengineo bila
kujali masilahi na ustawi wa jamii
zinazozunguka na kutegemea rasilimali
hizo kama vyanzo vya kipato na kujikimu
kimaisha hauwezi kuwa endelevu.

Hivyo basi ni muhimu sana kwa wale

va Mall asili Bahnaris..s

wote wanaohusika na uhifadhi wa
rasilimali za baoanuai kuwashirikisha
wananchi wa maeneo husika maamuzi
juu ya hifadhi na matumizi ya rasilimali
hizo. Wakazi katika visiwa vya Mafia
wanashuhudia kwamba uvuvi wa
kutumia baruti haikuwa jadi Yyao
isipokuwa imeletwa na wavuvi kutoka
maeneo mengine hususan Zanzibar. Wao
walikuwa na mifumo yao ya ulinzi na

uhifadhi ambayo ilikuwa inaheshimiwa.
Kwa mfano ilikuwa ni marufuku kuvua

samaki katika maeneo ambayo
yalihisiwa kuwa ni mazalia ya samaki.
Uvuvi katika maeneo maalumu

uliruhusiwa tu pale ambapo samaki
katika maeneo yaliyokubaliwa kwa uvuvi
walikuwa wamepungua sana au
kokosekana kabisa. Na ili kuhakiki
kwamba haufanyiki uharibifu, aina
maalumu tu ya mishipi ndio iliruhusiwa
kwa ajili ya kuvua samaki wa kutosha
kwa kitoweo. Njia hizi na mbinu
mbalimbali za jadi ni muhimu sana
zingezingatiwa pia katika kuhakikisha
uhifadhi bila kuathiri mfumo wa maisha
wa wakazi katika visiwa hivi. Pale
inaposhindikana basi waathirika waone
faida ya wazi ya uhifadhi kwa maana ya
maendeleo ya miundo mbinu na huduma
za jamii kama matokeo ya jitihada na
kufunga kwao mkanda kuvumilia makali
yatokanayo na hifadhi katika maeneo
yao.

Sheria na taratibu zinazotumika katika hifadhi ya Bahari
bado hazifahamiki kwa wananchi
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