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KUMBUKIZI YA PROFESA

- GCHACHAGE S... CHACHAGE

“Na Yefred Myenzi

Hakuna kazi ngumu kama ya kutoa wasifu wa
mtu ambaye ametumia muda mwingi wa
maisha yake katika harakati mbalimbali za
mapambano ya kifkra na kijamii katika ngazi

tofauti.  Inakuwa kazi ngumu
kwasababu kila ukifanya jitihada ya

kuandika moja unahisi na wakati fulani
unatambua kuwa umesahau au

umeacha jingine la muhimu zaidi ama
hujafanya inavyotakiwa. Naamini hali

hii haitanikumba mimi pake yangu bali

b pia wenzangu wengi ambao watajaribu
kufanya kumbukizi ya namna yoyote

ya marehemu Profesa Chachage
mwanazuoni mahiri aliyetutoka ghafla

na kutuachia simanzi isiyoisha mwaka
mmoja uliopita. Haikuwa rahisi
kuamini kuwa Profesa Seith Lothi
Chachage hatutakuwa naye tena kwa

. watu wengi waliopata taarifa hizi ile
N~ Julai tisa na ndivyo isivyo rahisi

U VAR 1PN
JKUU YA LEO
"Lau kungekuwa na aina yeyote,
ile ya kuwezesha baadhi ya
watu wema wenye busara na
hekima wasipatwe na mauti,
basi jamii ingekuwa tayari
kulipia gharama za kinga kwa
wale watu wenye sifa stahiki na
zilizo adimu ili wabaki kama
hazina kwa jamii.”

YALIYOMO :

bukumbu inayokumbusha Mwl.Nyerere Uk. 6-8

kumwelezea wasifu wake leo hii baada ya
mwaka mmoja kwa kurasa chache za karatasi
za kawaida kama hizi ukaridhika kuwa
umemtendea haki. 5

Hata hivyo, itosheleze tu kusema kuwa
Chachage msomi wa kiafrika, muumini wa
falsafa za ukombozi, uhuru,

Profesa Chachage enzi ya Uhai wake akiwa kwenye chumba cha majadiliano kuhusu Asasi za Kiraia

valiyoandaliwa na HAKIARDHI mjini Morogoro mwezi Februari 2006.
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Taasisi ya Utdfiti na Utetezi wa
Haki za Ardhi (HAKIARDHI),
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kwa mwaka.

Kusudi kubwa ni kuwapa
wadau wa Taasisi hii taarifa
mbalimbali zinazohusiana na
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TAHARIRI

KUMBUKIZI YA CHACHAGE ITUSAIDIE
KUENDELEZA VUGUVUGU LA KIJAMII

Mwezi Mei mwaka 2005, Taasisi ya
Utafiti na Utetezi wa masuala ya ardhi
iliandaa kongamno la kitaifa juu ya
harakati na mapambano ya umma dhidi
ya mifumo kandamizi ambalo lilifanyika
katika ukumbi wa baraza la maaskofu
Katoliki kurasini jijini Dar es salaam.
Kongamano hilo liliwashirikisha
wananchi wa kawaida kutoka sehemu
mbalimbali za nchi na baadhi ya
watetezi wa maslahi ya wanyonge
kutoka nchi za Kenya, Uganda na
Zimbabwe. Mada mbalimbali
ziliwasilishwa na uzoefu wa kila namna
ulishirikishwa kutoka kwa wazalishaji
wadogo wakiwemo wafugaji,
wachimbaji, waokusanyaji na wavuvi.
Ujumbe uliotawala siku mbili zote
ulibeba vilio, simanzi, majonzi na
malalamiko ya wananchi hao zaidi ya
miamoja toka karibu kila pembe ya nchi
juu ya dhuluma, uonevu na unyayasaji
unaoafanywa na watendaji katika dola,
wawekezaji na wananchi wenzao wenye
vipato vikubwa ambao ama huwafukuza
kwenye ardhi yao, machimbo yao, mialo
yao, fukwe zao na mapori yao bila fidia
au kwa fidia ndogo isiyoendana na hali
halisi wala mahitaji yao.

Ndipo akasimama marehemu Profesa
Chachage na kutoa changamoto
iliyobadili mwelekeo mzima wa
kongamano lile. Profesa akawaambia
washiriki kuwa maovu katika jamii ya
kitanzania yataendelea milele endapo
watanzania waliopata mwanga kuhusu
hali hiyo hawatasimama kidete na
kujitoa mhanga kupigania haki kwa
pamoja. Wazo la kuibuliwa kwa
vuguvugu la kitaifa la kijamii ambalo
hujengwa katika misingi ya hisia za
utaifa, uzalendo, uhuru kamili, umoja
na mshikamano wa kweli baina ya
wanaonyanyaswa na kuonewa
likaibuliwa na kujadiliwa kwa kina. Kwa
maneno ya profesa Chachage, vuguvugu
la~ kijamii  huibuliwa na kila
anayejitambua na kutambua kuwa hali
fulani au mfumo wa maisha na

mahusiano ya kijamii uliopo haufai wala
hauwanufaishi walio wengi na hivyo
kudhamiria kwa dhati kupambana ili
kubadilisha hali hiyo.

Ujumbe huu wa marehemu Chachage
natamani uwe ndio msingi na mwongozo
wa tafakuri juu ya mustakabali wa taifa
letu katika nyanja zote nchini kote.
Mjadala kuhusu dhima ya maarifa katika
kuleta mabadiliko ya kijamii ni wa
muhimu kuliko inavyoweza kuelezeka.

Kama aina ya elimu inayotolewa na hata

mazingira inamotolewa havitamwezesha
mtoto wa kitanzania kuwa na fikra za
kizalendo, kuipenda nchi yake,
kuipigania na  kuhakikisha  haki
inatendeka, basi elimu hiyo haina
msaada wowote kwa jamii ya
kitanzania. Elimu ndio chachu vya
mabadiliko ya kila kitu kuanzia
maendeleo ya juu kabisa ya kisayansi
hadi mahusiano ya kijamii ya kawaida.
Bila shaka katika dunia ya sasa na hata
katika nchi yetu ambapo sauti za
wanyonge zinazidi kudidmizwa na wenye
uwezo wa kifedha, mtaji, mali na nafasi
zao katika jamii, harakati za kupigania
haki, usawa, rasilimali za taifa na utu
wetu zinapaswa kuwa sehemu ya maisha
ya kila siku. Umoja wetu unazaa
vuguvugu kila mtu kwa nafasi yake.

Harakati za wanafunzi wa chuo kikuu s

ziungwe mkono na wachimbaji wadogo
wa Mererani na zile za wafanyakazi wa
shirika la reli na TANESCO. Lakini kila
mtu akisimama peke yake tutazidi kuwa
mashahidi wa uporaji wa rasilimali zetu
huku tukilalamika au kupanga wei
fowadi kwenye vyumba vya mikutano
mwaka hadi mwaka. Jamii yetu itakuwa
tu ya tofauti pale ambapo wachache
wanaopata maarifa wanayatumia kwa
manufaa ya jamii kama alivyofanya
ndugu yetu marehemu Profesa
Chachage. Tunapomkumbuka leo baada
ya mwaka mmoja tuanze na hili la
kujaliana na kuthaminiana huku
tukiunganisha nguvu zetu pamoja kama
vuguvugu la kijamii.
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CHACHAGE YU KATI YETU JAPO HAONEKAN

Inatoka uk. 1

haki na usawa wa binadamu, alitwaliwa julai
tisa mwaka jana na kutuachia hazina ya
machapisho, hotuba, makala za magazeti,
kaseti za redio na luninga na mengine mengi
ambayo si rahisi kusahaulika mara moja kwa
yeyote anayeamini katika aliyoyasimamia
ndugu yetu Chachage.

Hadi mauti inamkuta Chachage alikuwa
profesa wa masuala ya kijamii wa chuo kikuu
cha Dar es salaam lakini siku ya kutoa salamu
za mwisho katika ukumbi wa Nkrumah,
mwombolezaji mmoja alisikika akisema huyu
hakuwa tu mhadhiri wa chuo kikuu bali wa
jamii ya watanzania wote. Hii inatokana na
\ukweli kuwa alifanya utafiti wa kutosha wa

“—'masuala yanayoigusa jamii kama vile ukosefu

wa huduma za afya, elimu duni, miundo mbinu
hafifu, rushwa, maslahi duni katika ajira, bei
duni za mazao ya wakulima na mengineyo
mengi ya kijamii na kutumia nafasi yake
kuyachambua kitaalamu na kuyawasilisha kwa

lugha rahisi tena iliyozoeleka na jamii
inayokusudiwa. Hili  lilimfanya awe
mwanajamii zaidi kuliko kuwa msomi
aliyejifungia katika eneo lake la kazi.

Mtu wa Msimamo

Kama kuna jambo lilimkera marehemu

Profesa Chachage na ambalo hakuacha
kulisema hata siku moja ni mfumo wa
kibeberu. Mfumo huu ambao umejengwa
katika misingi ya unyonyaji na mahusiano
yasiyozingatia haki na usawa katika kupata,
kumiliki na kutunia rasilimali umeendelea
kumkandamiza mwanancahi wa Tanzania kwa
njia mbalimbali zikiwemo uwekezaji,
ubinafsishaji wa mashirika ya umma,
uchangiaji wa gharama za huduma za kijamii
kama vile elimu na afya na kuporomoka kwa
uzalishaji kutokana na serikali kuondoa ruzuku
katika pembejeo za kilimo. Huku akitambua
na kuyaunganisha kwa umahiri mkubwa hayo
yote na sera za kimagharibi zinazosukumwa na
fuko la fedha la kimataifa (IMF) na benki ya
dunia pamoja na mataifa ya kimagharibi na
Marekani, Chachage alisimama kidete
kukemea, kulaani na kukejeli sera na mfumo
huo kwa ujumla akisema zinamfukarisha
mwanachi wa kawaida na kurushu uporaji wa
rasilimali za nchi kama madini, wanyamapori,
misitu na ardhi. Mwaka 2001, alifanya utafiti
kuhusu uzalishaji na soko la zao la korosho
kwenye mikoa ya kusini mwa Tanzania na
kutoa taarifa ya utafiti iliyoonyesha kuwa
wananchi wa maeneo hayo walikuwa
wananyonywa na makampuni binafsi ya

Mzee Ally Abas Yusuph wa Rufiji ambaye ni mwanachama wa HAKIARDHI akimsikiliza kwa makini Profesa Chachage
(hayupo pichani) wakati wa Kongamano la ardhi lililofanyika TEC-Kurasini mwaka 2005. Kushoto kwake ni washiriki
wengine wa Kongamano hilo Sheikh Gorogosi wa BAKWATA na Gambaseni Dutu wa Meatu Shinyanga

kununua korosho kupitia bei ndogo na ruzuku
Za pembejeo.

Jasiri

Profesa Chachage hakuwa na mipaka katika
kusimamia ukweli anaouamini jambo ambalo
watu wengi limewashinda wakaishia kuwa
wanafiki ili kulindiana heshima. Yeye alikosoa
hadharani, katika vikao, kwenye vipindi vya
redio na luninga na hata ukiwa naye uso kwa
uso. Alikosoa serikali na kuisifia pale
ilipofanya vizuri. Hali kadhalika, pamoja na
kufanya kazi kwa karibu sana na NGOs nyingi
hakusita kuzikosoa hasa pale zilipoonyesha
ubabaishaji au kutokuwa na msimamo juu ya
wanachokiamini. Aliziita kwa majina NGOs za
mtindo huo kama vile Next Governemnt
Officers au Nothing is Going On. Hii haikuwa
na maana kuwa alizichukia NGOs lakini
alikuwa na lengo la kuonyesha kuwa NGOs
nyingi zimeundwa kwa malengo ya kuendeleza
agenda za kibeberu kwa kuchukua sauti na
nafasi za wanyonge badala ya kutetea maslahi
na rasilimali za wanyonge hao. Mwaka 2004,
alialikwa kuhudhuria mkutano mkuu wa
HAKIARDHI uliofanyika Zanzibar. Katika
mjadala wa bunga bongo ambao wanachama
huutumia kijitafakari na kutathmini mchango
wao katika jamii kwa mwaka husika, Chachage

aliweka wazi msimamo wake kuwa asasi nyingi
za kiraia zimeundwa wa watu wa tabaka la
kati ambao kimsingi wanatanguliza maslahi
yao binafsi huku wakisingizia kutetea
wanyonge kama vile wafugaji, waathirika wa
UKIMWI, watoto yatima, wajane, au zile za
mazingira, afya ya mwanamke na nyanja
nyinginezo. Akaonya kuwa asingependa
HAKIRDHI iwe miongoni mwa asasi kama hizo
kwani alikubaliana na msimamo wake na
masuala inayoyashughulikia katika jamii.

Mtetezi wa Wanyonge

Ukiacha chuo kikuu cha Dar es salaam,
ambapo mara kadhaa alisikika akikosoa
waziwazi maamuzi ya uongozi wa chuo
kuhusiana na uamuzi uliokuwa ukiwaathiri
wanafunzi, Profesa Chachage alikuwa msitari
wa mbele kutetea makundi mbalimbali ya
kijamii hasa wazalishaji wadogowadogo.
Alipinga kwa nguvu zote kuwaondoa
wachimbaji wadogowadogo wa madini huko
Kahama, Geita, Nzega na Mererani huku
akisisitiza kuwa mtu hashibi fidia ya pesa
ajapopewa mamilioni.

Wamachinga walipoondolewa mara kwa mara
kwenye maeneo ya jiji la Dar es salaam pia

aliwatetea kwa nguvu zote
Endelea Uk.5
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UMBUKIZI YA MUWALIIVIID IVIVWENZAKE

Na Joachim Abnuwas Mwami

Kwa mara ya kwanza nilionana na marehemu
Profesa Chachage mwishoni mwa miaka ya
themanini mara tu baada ya kuhitimu masomo
yake ya uzamivu katika Chuo Kikuu cha
Glasgow, nchini Uskotishi. Siku hiyo tulikuwa
tumekusanyika msibani nyumbani kwa
kamaradi mwenzetu aliyekuwa amefiwa na
mama yake. Kwa takribani saa moja mjadala
uliokuwa umetawala miongoni  mwa
waombolezaji ni suala la mageuzi ya kisiasa na

kiuchumi yaliyokuwa yameanzishwa na serikali
ya Rais Mwinyi kwa shinikizo la vyombo vya
kibeberu ( Benki ya Dunia na Shirika la Fedha
Duniani) na hatma ya nchi yetu.

Uchambuzi yakinifu aliotoa marehemu
Chachage ndio uliovutia zaidi na hasa uwezo
wake wa kusema haraka haraka ikiwa ni
pamoja na kubadilisha maana ya msamiati
kutoka kwenye ile maana iliyozoeleka.
Kuanzia hapo ndipo nikaanza kumwelewa
marehemu Chachage na niliendelea kuwa
karibu naye na baadaye tukawa marafiki hasa

pale nilipojiunga na idara ya Sosiolojia na
Anthropolojia ya Chuo Kikuu cha Dar-es-
Salaam nikiwa Mhadhiri pamoja naye.

Sio rahisi kuelezea kwa kina sifa za marehemu
Chachage kwani ni nyingi na hapa nitajikita
katika kuelezea sifa kuu mbili tu. Sifa ya
kwanza ni usomi wa vitabu na maandiko
mengine. Chachage alikuwa akisoma kitu
chochote kile kuanzia Koran, Biblia, historia
ya dunia kwa ujumla, jiografia na kadhalika:
hakuacha kusoma kitu chochote kilichokuwa

d

Dr. Joachim Mwami akichangia mada katika mojawapo ya mikutano ya HAKIARDHI ambayo Profesa Chachage alikuwa wema, na mkarimu
mhusika mkubwa. /

mbele yake. Chachage aliamini kwamba ili
mapinduzi ya kijamii yaweze kutekelezwa,
wanamapinduzi ni lazima wasome kila aina ya
maandiko hata yale yanayoandikwa na adui
zao kwani “utawezaje kupigana na adui yako
ikiwa humfahamu?”: hili ndilo lilikuwa ni
dokezo lake kila mara. Mara nyingi alikuwa
akisononeshwa sana na hii tabia vya
watanzania, hasa vijana wetu kutopenda
kujisomea; kwani kwa mtindo huuy,
watanzania  tunakaribisha kutawaliwa
kimawazo/kielimu na hivyo kuendelea
kuruhusu mabeberu kuendelea kututawala

zaidi.

Sifa ya pili ya marehemu Chachage ni ile ya
kutetea wanyonge wa aina yoyote na mahali
popote walipo. Maandiko yake yote yamejikita
katika kuchambua kiyakinifu mahusiano ya
kijamii, nguvu za kitabaka ikiwa ni pamoja na
michakato ya kijamii iliyopo nchini Tanzania
ambayo ndiyo chanzo cha matatizo yote va

kijamii yaliyopo Tanzania. Kwa mfano,
maandiko yake vya ufukarishwaji wa
wachimbaji migodi wadogo wadogo wa
madini; ufukarishwaji
wa wakulima na
3 . wafugaji wadogo
et . wadogo n.k. yote
Byt iul yakiwa  yamejikite
e R . katika kuonesha aina
T St ya mahusiano ya
E"“g; kinyonyaji na
o ;.' kikandamizaji
yanayojengwa na

mabepari uchwara wa
ndani na mabeberu
wa nje
yanavyosababisha
umaskini  miongoni
mwa Watanzania
wengi licha ya
rasilimali zilizopo. Na
hapa tukumbuke
kwamba tafsiri yake
ya utandawazi kama
utandawizi ndipo
inapokuwa na
mantiki.

Mwisho, katika miaka
yote ambayo
nimekuwa nikifanya
kazi na marehemu
Chachage,
nilivyomwelewa
mimi, ni kwamba
alikuwa mcheshi,

sana lakini jasiri wa
kuweza kusema kitu kile alichokuwa
anakiamini. Nimepewa taarifa ya kuandaa
kumbukizi hii kwa muda mfupi na pia
kujulishwa kuwa nafasi ya kuandika mengi
isingekuwepo hivyo nafurahi kuona kuwa
baada ya mwaka mmoja watu wenye moyo
kama wa Chachage wanakumbuka hata
kuandaa vitu kama jarida hili ili watoto wetu
na hata wajukuu wetu wakue wakielewa kuwa
kuna watu kama Chachage walioacha usomi
wao pembeni wakajitoa mhanga kupigania
wanyonge bila kujali hadhi na hali zao.

ﬂ
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Inatoka uk. 3

akibainisha kuwa wengi wao ni matokeo ya
sera mbovu na mfumo usiowajali wananchi
wake kwani mfumo wa uzalishaji mali
umewatupa nje ili kuwaruhusu wachuuzi wa

kigeni kugawana rasilimali za nchi.

Msomi na mwandishi

Kwa upande wa elimu, marehemu Profesa
Chachage alikuwa msomi aliyebobea katika
masuala mbalimbali. Licha ya kujielimisha
hadi kiwango cha juu kabisa cha elimu yaani
udaktari wa falsafa kwa masuala ya kijamii,
haikuwa rahisi sana kwa mtu asiyemjua vizuri
kufahamu hasa amesomea mambo gani
kutokana na kumudu masuala mengi ya
kijamii,  kiuchumi, kisheria, Kisiasa,
kiutamaduni na nyanja nyingine nyingi.
Alipenda kusoma, kufanya utafiti na kuandika

“=na ndiyo maana aliweza kuandika machapisho

zaidi ya tisini katika muda ambao wahadhiri na
watu wengine wengi waliofanya nae Kkazi
katika kipindi cha uhai wake hawajaweza
kufikisha hata robo tu ya kazi zake.

Profesa Chachage aliacha hazina ya vitabu
vyenye ujumbe adhimu sana ambao kwa
wasomaji wazuri watakiri kuwa ni wa wakati
wote na kwa watu wa takribani rika zote.
Riwaya ya Sudi ya Yohana ni fupi na inatumia
lugha rahisi ambayo hata watoto wanaweza
kuisoma kama hadithi ya kawaida japo imejaa
ujumbe mzito na fikra za kiukombozi.
Kadhalika lugha iliyotumika katika riwaya
kama ya makuwadi wa soko huria inavutia
kusoma huku ikiwasilisha ujumbe mzito
kuhusu uhusika wa watendaji wenye dhamana
ya kulinda rasilimali za nchi kwenye mnada
wa kuziuza rasilimali hizo kwenye soko huria
huku wakiipiga kumbo dhamana yao ya
kuzilinda kwaniaba ya wananchi wote. Katika
magazeti, Profesa Chachge aliandika makala
nyingi ikiwemo kolamu kubwa katika gazeti la

= mtanzania ikielezea historia ya vita vya

majimaji ambayo binafsi niliifuatilia na
ikanikumbusha mambo mengi ya kihistoria ya
nchi yetu. Aina hii ya uandishi inamtambulisha
mtu wa kipekee kwa jamii anayoikusudia
kwani angeweza kutumia lugha ngumu
inayolenga tabaka fulani tu la wasomaji jambo
ambalo Chachage hakufanya hivyo.

Mwanaharakati Mwanamapinduzi

Mwaka 2004 alihudhuria jukwaa la kijamii la
kidunia huko Mombai India ambapo asasi
mbalimbali za kijamii na watetezi wa masuala
va haki duniani kote hukutana kujadiliana na
kupanga mikakati ya kuboresha mahusiano ya
kidunia ili kuleta usawa kwa makundi ya watu
mbalimbali. Alipotoka huko alifanya tathimini
na kusema wanaharakati wengi hutumia nafasi
hiyo kuendedeleza mifumo kandamizi na
kujinufaisha kwa kutumia majina vya

wanyonge. Badala yake akahimiza kuwa na
majukwaa ya kijamii ya wanamapinduzi
ambao wanasukumwa na dhamiri ya ukombozi
wa kweli wa jamii zinazokandamizwa kama
vile za wafugaji, mama lishe, vibarua wa
viwandani, migodini, wachuuzi na makundi
mengine ya aina hiyo. Dhamira hii ndiyo
unakutana nayo unaposoma machapisho yake
kama Almasi za Bandia, Makuwadi wa Soko
Huria, Sudi ya Yohana na hata michango iliyo
katika makala za magazeti, majarida ya
kimataifa na vitabu vyake au alivyohariri na
kuchangia makala.

Mwanajamii

Sisi leo tuko wapi? Je tuna uwezo hata wa
kutoka nje ya ofisi au nyumba zetu
kumtetea mmachinga anayebomolewa
kibanda kupisha mwekezaji? Au ni
makuwadi tunaokimbia huku na kule
kutafuta na kutoa ushauri welekezi na
apewe mwekezaji bure! Mbio alizoanzisha
Chachage lazima ziendelee na wa
kuziendeleza ni sisi tulio hai tunacamini
katika nyendo zake.

Maisha ya kijamii ya Chachage pia yaliacha
chamgamoto kubwa miongoni mwa wasomi na
watu wa kawaida. Kwa kiwango chake cha
elimu na hadhi yake kama Profesa katika chuo
kinachoheshimika nchini isingekuwa ajabu
kwake kujitenga na jamii ya kawaida kama
ilivwvo kwa watu wa hadhi yake. Lakini
chachage alijichanganya na watu wa makundi
mbalimbali katika jamii kuanzia majirani zake
eneo la Changanyikeni alikoishi, vijana wa
marika mbalimbali, wasanii wa muziki na fani
nyinginezo, wanafunzi wa chuo kikuu na
sekondari na wahadhiri wenzake chuoni. Pia
alikuwa daraja kati ya wahadhiri wa idara
mbalimbali kupitia umoja wao wa UDASA
jambo ambalo wahadhiri wenzake wengi
walikiri umahiri wake wa kuwaunganisha hata
waliokuwa wameona UDASA ni chombo kisicho
na maana kwao.

Ukiacha maeneo ya Chuo kikuu Profesa
Chachage alifanya kazi kwa karibu na asasi
nyingi za kiraia zinazojishughulisha na masuala
ya kijamii bila kubagua aina wala hadhi ya
asasi hizo. Alikuwa msitari wa mbele kushiriki
shughuli mbalimbali za mashirika kama
Mtandao wa Jinsia Tanzania, HAKIARDHI na
mengine mengi. Katika Mtandao wa "Jinsia
Chachage alishiriki kwenye matamasha ya
jinsia ambayo huandaliwa na shirika hilo kila

baada ya mwaka mmoja ambapo alikuwa

akiwasilisha mada mbalimbali, kuandika
makala na kuhariri machapisho yao. Mwaka

2005, aliratibu na kuongoza mijadala juu ya

mustakabali wa rasilimali za taifa akiwasilisha
mada iliyotokana na utafiti kuhusu mchango
wa sekta ya utalii kwenye uchumi wa taifa.

Kwa upande wa shirika la HAKIARDHI Profesa
Chachage, alishiriki katika upangaji wa
mipango ya shirika kama mshirika wa karibu,
kwenye makongamano ya kitaifa juu ya ardhi

aliwasilisha mada na kuongoza mijadala
kwenye semina za kila mwezi na hadi mauti
inamkuta alikuwa katika maandalizi ya
kulifanyia tathmini ya kina shirika la
HAKIARDHI baada ya kukamilisha programu
zake za miaka sita vijijini. Ndani ya shirika,
alionekana kama mfanyakazi, mwanachama
na kiungo muhimu kati ya watendaji na
washirika wengine ndani na nje ya shirika.

Nihitimishe kwa kusema kuwa, hakuna namna
yoyote ambayo tunaweza kujiridhisha kuwa
tunamuezni ndugu yetu tuliyempenda sana
marehemu  Profesa  Chachage kama
hatutatimiza wajibu wetu kwa vitendo iwe
kwa kutafiti, kujiendeleza kielimu ili kupata
maarifa ya kweli, kuwa na msimamo na
kukemea na kukosoa kwa ujasiri maovu
yanayoiangamiza jamii na kupigania usawa na
haki kwa wote. Chachage alijitanabaisha na
kundi la watu wanyonge, watu wasio na sauti
katika jamii na kujitoa mhanga kuwapigania
kwa kalamu na vitendo. Kutoka maghorofa ya
chuo kikuu, aliteremka hadi Kazimzumbwi,
akawatetea waliochomewa nyumba na dola,
akaenda Newala kutetea wakulima wa korosho
wanaolanguliwa na mabepari uchwara
matajiri, akafika Manyara na Ngorongoro
kutetea ardhi ya malisho ya wafugaji na kule
Rufiji kutetea waathirika wa mradi wa kamba.
Sisi leo tuko wapi? Je tuna uwezo hata wa
kutoka nje ya ofisi au nyumba zetu kumtetea
mmachinga anayebomolewa kibanda kupisha
mwekezaji? Au ni makuwadi tunaokimbia huku
na kule kutafuta na kutoa ushauri welekezi na
apewe mwekezaji bure! Mbio alizoanzisha
Chachage lazima ziendelee na wa
kuziendeleza ni sisi tulio hai tunaocamini katika
nyendo zake. Tukielekeza jitihada zetu katika
kupigania haki kwa wote, tutakuwa
tunamuenzi mwenzetu, mpiganaji jasiri wa
haki na utu wa binadamu ambaye yu kati yetu
japo haonekani kwa aliyoyafanya na
kutuachia. Tutakiane heri katika kuyaendeleza
majukumu hayo mazito.
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PROFESA CHACHAGE: KUMBUKUMBU
INAYONIKUMBUSHE MWALIMU NYERERE

Na_Mathew Agripinus Senga

Hapana shaka hata kidogo kuwa kuna mambo
mengi ambayo aliyekuwa mkuu wa idara ya
Sosiolojia na Anthroplojia, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Hayati Profesa Chachage Seithy Loth
Chachage alishabihiana sana na Hayati Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Ninazo
sababu lukuki za kusema hivyo, lakini kubwa ni
kwamba, ninapokumbuka uwezo mkubwa
aliokuwa nao Mwl. Nyerere najikuta nikikumbuka
pia umahiri aliokuwa nao Profesa Chachage, si tu
katika kuchanganua mambo kwa kina, bali katika
kuonesha uzalendo kwa nchi yetu ya Tanzania.

Mwl. Nyerere alikuwa na sifa nyingi. Nia yangu si
kurudia sifa za Mwl Nyerere, lakini najaribu
kuonesha namna ambavyo uwezo wa Baba wa
Taifa utabakia katika historia ya vizazi na vizazi
hapa duniani. Kwanza kabisa Mwl. Nyerere
alikuwa mwalimu hasa, mwalimu ambaye
wanafunzi wake wanajisikia faraja kufundishwa
naye. Mwalimu ambaye ni makini awapo ndani na
nje ya darasa. Mwalimu ambaye yupo tayari
kumsaidia mwanafunzi kuelewa kinachotakiwa,
ili na yeye asaidie wanafunzi wenzake
anapokosekana. Zaidi Mwl. Nyerere alikuwa
mwalimu ambaye anaona uchungu pale
anapogundua kuwa mwanafunzi wake mmoja au
wawili watatu hawamwelewi kutokana na sababu
mbalimbali zinazotakana na udhaifu wao.
Tumesoma na kusikia habari nyingi za watu
ambao walitokea kufundishwa na Mwl. Nyerere,
wakielezea jinsi ambavyo alikuwa mwalimu
makini na anayejituma katika kipindi chake cha
utumishi wa serikali kama mwalimu.

Yeye binafsi alichukia tabia ya walimu kutokuwa
makini. Mfano mzuri ni pale alipotoa hotuba
katika Chuo cha Ualimu Morogoro, Agosti 27, 1966
ambapo alionesha kukerwa na walimu wasiokuwa
makini. Mwalimu Nyerere alisema kuwa,
inapotokea mwalimu anaingia darasani amechoka
au mwenye kuonekana kuchoka, aliyevunjika
moyo na asiye na hamu ya kazi na ambaye
anahitaji kila kazi ifanywe na wanafunzi huku
yeye akiangalia, au ambaye anawaona wanafunzi
kama wanamchosha, inapotokea hivyo wanafunzi
watajenga mawazo kuwa ualimu ni kazi ya
kuikwepa na kwamba kusoma ni kama jambo
ambalo mtu anapaswa kupitia tu na pia njia ya
kutumia mamlaka ni kuwafanya watu wengine
wakufanyie kazi. Hapa Mwalimu Nyerere alikuwa
akionesha kuwa waalimu wana nguvu zaidi ya
watu wengi wanavyoelewa, na kwamba wana
ushawishi mkubwa katika jamii kama tokeo la
ushawishi huo kwa wanafunzi wao.

Sifa hii ya Mwl. Nyerere ndiyo inayonifanya pia
nijaribu kufananisha na ile aliyokuwa nayo
Profesa Chachage, ya “ualimu makini”. Kama
alivyokuwa Mwl. Nyerere, Profesa Chachage
alikuwa Mwalimu makini, anayejituma, na
mwenye uchungu na kazi yake. Bahati nzuri
nilitokea kuwa mmoja wa wanafunzi wa Profesa
Chachage kuanzia masomo yangu ya shahada ya
kwanza na ile ya uzamili katika sosholojia. Hapa
ndipo nilipoweza kuona umakini wa Mwl. Nyerere
kupitia yeye. Profesa alipenda kila mwanafunzi
wake aelewe, na alipojua kuwa hujaelewa ni
lazima utagundua ni jinsi gani alikuwa akijisikia
uchungu, uchungu wa kuona kwa nini humwelewi.
Tumeelezwa kuwa darasa la Mwl. Nyerere
lilikuwa linawajibika kujiandaa kabla hajaingia ili
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kuweza kukabiliana na changamoto mbalimbali
ambazo alikuwa akizitoa kwa wanafunzi wake.
Hali hiyo ndiyo iliyokuwa ikitukuta sisi tuliokuwa
wanafunzi wa Profesa Chachage. Ilikuwa ni
vigumu kwa mwanafunzi kujisikia amani moyoni
kama anajijua kuwa hajajiandaa. Ukiulizwa swali
na Profesa ni lazima uhakikishe ya kuwa
utakachojibu ni lazima umekisoma na hata
kukifanyia utafiti wa kina. Ilikuwa si rahisi
kumdanganya Profesa, kama ambavyo haikuwa
rahisi kumdanganya Mwl. Nyerere. Hii inacnesha
kuwa walimu hawa wawili walikuwa wanatumia
muda wao si kwa ajili ya kufundisha tu, bali pia
kuongeza wujuzi wa mambo
yanayohusiana na kile wanachokifundisha.

Hivi leo ni walimu wangapi ambao wana sifa kama
hizo? Asilimia kubwa ya walimu waliopo sasa
wanachojua kuwa ni jukumu lao ni kufundisha,
tena kufundisha kwa mtindo wa kuwasomea
wanafunzi notisi zilizoandaliwa miaka na miaka.
Mwalimu kazi yake kubwa inakuwa ni kusubiri
muda wa kipindi na kutafuta alichowafundisha
wanafunzi wake wa mwaka uliopita, na kwenda
kukitoa kama kilivyo darasani. Mwalimu haanzishi
mada zinazochangamsha darasa kujadiliana
masuala mbalimbali. Kibaya zaidi ni kwamba,
anachelewa darasani kwa dakika kumi na anawahi
kutoka dakika kumi na tano kabla muda
haujaisha. Lakini ni mwalimu huyu huyu ambaye
haishi kulalamika kuwa wanafunzi wa siku hizi ni
wagumu kuelewa, wavivu na hawana tabia ya
kujisomea na kuchunguza mambo kwa kina. Hali
hii ni tofauti kabisa na ile aliyokuwa nayo Mwl.
Nyerere na Mwl. Profesa Chachage. Nafikiri
wakati umefika wa walimu kuiga mwenendo wa
walimu hawa mahiri ili kujenga kizazi bora cha
watanzania makini, wenye tabia ya kujisomea na
kutafiti mambo kwa kina na kisha kuyatolea

ufafanuzi. Hii itasaidia pia kujenga uzalendo kwa "

nchi yetu katika zama hizi ambazo Mwl. Nyerere
na Profesa waliziita kwa majina tofauti lakini
yenye maana zinazofanana, ‘ukoloni mambo leo’
na ‘utandawizi’.

Mwalimu Nyerere alikuwa kiongozi thabiti. Sifa za
uongozi za mwalimu ni vigumu kuzielezea kwa
uhakika. Mwl. Nyerere alikuwa miongoni mwa
viongozi wachache wa kutolewa mfano, si tu
katika bara la Afrika bali duniani pote. Baba wa
Taifa alikuwa na sifa zote za kiongozi thabiti,
alikuwa kiongozi anayejituma na aliyejitoa kwa
ajili ya nchi yake. Haya yanadhihirishwa na
nyadhifa mbalimbali za uongozi ambazo
hakuwahi kuziomba au kuzipigania. Mwalimu
alikuwa kiongozi wa watu na wao ndiyo
waliopenda siku zote awe kiongozi wao. Historia
inatueleza kuwa Mwalimu alianza kuwa kiongozi
tokea akiwa na umri mdogo katika shule na
maeneo mbalimbali aliyopitia. Hii inacnesha
kuwa kipaji cha uongozi cha Mwl. kilianza
kuonekana mapema miongoni mwa watu
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aliokutana nao, na ndiyo maana hawakusita
kumpendekeza au kumchagua kuwa kiongozi
wao. Kuonesha kuwa alikuwa na uchungu na nchi
yake, Mwl. alikubali hata kuacha kazi ya ualimu
“wa darasani” ili ashiriiki kikamilifu katika
harakati za ukombozi wa nchi yetu ya Tanzania.
Mwl. alidhihirisha uthabiti hata alipokuwa Rais
wa nchi hii. Tunaelezwa ya kuwa Mwl. alikuwa
mwiba mkali kwa watendaji wazembe katika
utekelezaji wa majukumu mbalimbali.

Sifa za uongozi za Mwalimu Nyerere zilizidi

_kujidhihirisha hata kwa jirani zetu na nchi

yingine mbalimbali duniani pale ambapo
Jikubali kuwa kiongozi katika harakati za
kupigania uhuru kwa nchi ambazo zilikuwa
hazijapata uhuru, na hata kufikia kukaribisha
harakati hizo kuanzia katika nchi yetu. Nchi yetu
ilikaribisha vyama kama ANC na SWAPO kuifanya
Tanzania kuwa makao yao katika kupanga
mikakati ya kujikomboa katika makucha ya
ukoloni. Hii ni sifa kubwa ambayo kiongozi
mwenye kujua maana ya uhuru anapaswa kuwa
nayo. Mwalimu aliona mbali, na kila mara alikuwa
akiielezea dhana yake kuwa si kitu kwa Tanzania
kuwa huru wakati nchi nyingine za kiafrika bado
zinatawaliwa. Baba wa Taifa pia hakuyumbishwa
na siasa wala vitisho vya nchi zinazojiita
zilizoendelea. Alijali dhana ya utaifa na uzalendo
katika maamuzi yeyote yaliyogusa maslahi ya
wananchi. Ni viongozi wachache mno ambao
wana upeo na mtazamo kama wa mwalimu.
Tunayo shuhudia leo kwa viongozi wengi wa nchi
za kiafrika na nyingine zinazoitwa zinazoendelea
ni kuwakumbatia mabeberu wa dunia kwa kigezo
cha kuogopa kunyimwa misaada. Sera za mataifa
makubwa ndizo bado zinaendelea kupigiwa upatu
huku hakuna juhudi zozote miongoni mwa nchi za
‘dunia ya tatu' kuonesha msimamo katika
maamuzi yanayojali maslahi ya mataifa hayo.

Hili linanifanya pia nimkumbuke Profesa
Chachage, uthabiti katika uongozi. Katika kipindi
nilichofanya kazi chini yake nikiwa Tutorial
Assistant na yeye akiwa mkuu wa idara ya
Sosholojia na Anthropologia niligundua mambo
mengi kupitia Profesa Chachage. Kama
inavyoelezwa na watu waliowahi kufanya kazi
chini ya mwalimu Nyerere, Profesa Chachage pia
alikuwa kiongozi thabiti, asiyeyumbishwa na
asiyetetea uzembe katika kazi. Pamoja na kuwa
alikuwa na majukumu makubwa ya kiuelemishaji,
lakini Profesa kama ilivyokwa kwa Mwalimu
alijituma mno katika kazi, na haikuwa jambo la
kushangaza sana kwetu tulipokuwa tukimuona
akiondoka ofisini usiku kutokana na majukumu
mbalimbali ya kikazi yaliyokuwa yakimkabili.
Mbali na ukuu wa idara, Profesa alikuwa ni
Mwenyekiti wa Baraza la Wanataaluma wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDASA) na siku zote
alijali maslahi ya wafanyakazi wenzake, na si
wafanyakazi tu bali hata ya wanafunzi pale
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Profesa Chachage akiwasilisha mada katika mojawapo ya mikutano ya
HAKIARDHI

ambapo palitokea mvutano kati yao na utawala
au serikali. Hali hii ya uongozi makini ambayo
alikuwa nayo Profesa Chachage inashabihiana
kabisa na ile aliyokuwa nayo Mwalimu Nyerere.
Wote alijitoa kwa ajili ya kupigania maslahi ya
umma, bila ya kujali rangi, kabila wala dini.

Lakini leo hii tukiangalia, ni viongozi wangapi
walio na mioyo kama hiyo? Ni viongozi wangapi
ambao wapo tayari kuubaki maofisini wakifanya
kazi za ujenzi wa taifa mpaka usiku uliopitiliza?
Tunachoshuhudia leo ni majibu kutoka kwa
makatibu mahsusi wao kuwa hawapo katika ofisi
zao, na unapochunguza kwa makini unagundua
kuwa, kutokuwepo kwao ofisini hakusababishwi
na kuwa na majukumu ya kikazi nje ya ofisi zao,
bali kunatokana na kuwa na majukumu binafsi nje
ya ofisi zao katika muda wa kazi. Wengi
wamekuwa wakifanya ziara katika vivutio
mbalimbali vya watalii, wakijaribu kuiga mfumo
wa wenzetu wa mataifa ya magharibi ambao
kwao sehemu za kuliwaza mawazo yao baada ya
kazi ni katika mbuga zetu za wanyama, na
sehemu za kuongeza ufahamu katika kile
wanachoamini ‘kutokuendelea’ kwetu ni kuja
kutembea na ‘kushangaa’ juu'ya mfumo wetu wa
maisha. Kiongozi ambaye tunategemea yupo
ofisini kwa ajili ya kutatua kero mbalimbali za
wananchi, au ambaye tunategemea kuwa ndiye
anayepaswa akutembelea wananchi kule waliko
ili kutatua shida zao, ndiye huyo huyo kiongozi
ambaye anaomba muda ukimbie haraka ifikie ule
rasmi wa kumaliza shughuli za kiofisi ili aweze
kukimbilia kupata ‘moja moto moja baridi’! Hapa
sina maana ya kusema kuwa viongozi makini
hawapaswi kujipumzisha na kuburudika, lakini
ninachokiongelea ni ile hali ya kutumia muda

ambao ulipaswa kuwa wa kuwatumikia wananchi
kwa ajili ya manufaa binafsi. Kwangu hili
nalifananisha na unyonyaji na udhalimu mkubwa,
kwa kuwa kiongozi amewekwa na wananchi ili
aweze kuwatumikia kikamilifu, kutofanya hivyo,
si tu ni kuwadhulumu haki zao, bali ni
kuwanyonya!

Mwalimu Nyerere alikuwa ni mpenda haki, usawa
na amani. Mwalimu hakupenda dhuluma na siku
zote alitetea usawa wa binadamu na kupigania
amani. Hili tunaliona katika mambo mengi
ambayo mwalimu aliyafanya, ikiwemo pia hotuba
zake. Nyingi ya hotuba za Mwalimu zimejaa
maudhui ya haki usawa na amani. Mwalimu
alikuwa mkorofi kwa wale ambao kwa makusudi
waliwanyima haki wenzao. Yeye alitaka kila
mmoja aweze kupata haki katika nyanja
mbalimbali kwani aliamini kuwa haki haikuwa
suala la wachache kutokana na kwamba siku zote
haki haiuzwi kama vile ambavyo bidhaa
zinavyouzwa dukani. Aliamini ya kuwa umoja wa
kitaifa unajengwa na misingi ya haki na endapo
misingi hiyo itavunjwa au kupindishwa ndiyo
mwanzo wa machafuko ambayo ni kikwazo cha
maendeleo ya kweli. Mwalimu pia alipenda usawa
bila kujali nafasi ya mtu katika jamii. Kwa
Mwalimu kila mwananchi alikuwa sawa na
mwenzake pasipo kujali cheo au dhamana, uwezo
wala rangi yake. Katika makala yake
iliyochapishwa katika gazeti la The Nationalist,
Februari 14, 1967 iliyobebwa kichwa cha habari
chenye tafsiri “Ujamaa si ubaguzi wa rangi”,
Mwalimu alisema kuwa kama sehemu kubwa ya
watu katika jamii fulani ni weusi basi
watakaofaidika na ujamaa ni

weusi, lakini hili haalina maana Endelea Uk.8
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katika rangi yao, bali ni katika ‘utu’ wao. Lakini
pia alisisitiza kuwa bila ya kukubalika kwa usawa
wa binadamu hakutakuwa na ujamaa. Ingawa
katika Tanzania kwa sasa hatuongelei juu ya
ujamaa lakini tunapaswa kutambua ya kuwa
usawa kwa xwanadamu ni jambo la msingi. Na
mara nyingi tunashindwa kutambua ya kuwa,
watu wanazungumzia kukosekana kwa usawa na
haki katika jamii yetu kwa kuwa tupo katika
mfumo ambao suala la usawa halipo.

Hatuwezi kuwa na usawa katika mfumo ambao
unaruhusu matabaka, unyonyaji na unyanyasaji
miongoni mwa watu. Jambo hili lilimkera sana
Mwalimu na hakusita kuliongelea mara kwa mara
na kuliunganisha na suala la
amani. Hali hii ilisababisha
Mwalimu kupewa nafasi ya kuwa
kiongozi katika usuluhishi wa
migogoro mbalimbali hata mara
baada ya kung'atuka na hili
lilidhihirishwa na kutetea kwake
haki, usawa na amani. Kwa
upande wa Profesa Chachage hali
ilikuwa hivyo pia. Pamoja na
kwamba hakuwa kiongozi wa nchi
kama ilivyokuwa kwa Mwalimu
Nyerere, Profesa pia alikuwa
mtetezi mkubwa wa haki, usawa
na amani. Kazi nyingi na
machapisho ya Profesa
yalisisitiza dhana hizi. Profesa
Chachage aliamini ya kuwa
hatuwezi kuongelea amani ya
kweli kama tunaendelea kuwa na
tabaka la watu wanaojilimbikizia
mali ambazo wanazipata
kutokana na unyonyaji, kunyonya
tabaka lisilomiliki njia za
uzalishaji. Na mara nyingi
alisema kuwa amani
tunayozungumzia ni amani ya juu
juu (superficial) kwani hata wale
ambao wamejilimbikizia mali wanaishi kwa
wasiwasi na ndio maana wanaweka vizuizi katika
milango yao pamoja na walinzi kwa hofu ya
kuvamiwa na majambazi kwa mfano. Tunaona pia
ya kuwa Profesa alipenda amani, usawa na haki
na hili linathibitishwa na kufikwa na umauti
wakati akiwa katika kazi aliyopewa ya kuratibu
maoni ya Muungano.

Mitazamo ya Mwalimu Nyerere pamoja na Profesa
juu ya masuala ya haki, usawa na amani
inashabihiana. Lakini yatupasa tujiulize jambo
moja, amani, usawa na haki vinavyohubiriwa leo
hii na wengi miongoni mwa viongozi wetu
vinatoka katika mioyo yao kwa dhati? Ni viongozi
wangapi ambao wanahubiri usawa, haki na amani
katika majukwaa na mikutano mbalimbali lakini
wao wakiwa wamejilimbikizia mali, wakiendelea
kuwanyonya walala hoi na hata kuwanyanyasa? Ni
wangapi ambao kwa makusudi wamekuwa
wakitumia nyadhifa zao na madaraka katika
kuwakandamiza wanyonge wanaodai haki zao.
Sote tunategemea ya kuwa vyombo vya dola na
vya kisheria ndio mahali pa kukimbilia pale

ambapo haki inakosekana, lakini tumesikia mara
ngapi malalamiko ya watu kutotendewa haki
katika vyombo hivyo? Mlinda sheria ndiyo
anakuwa mvunja sheria, wapi basi raia wanyonge
wasio na fedha wala madaraka waende kwa ajili
ya kupata haki zao? :

Mwalimu Nyerere alichukia sera kandamizi na
mifumo ya kibepari na kibeberu. Mwalimu
aliamini kuwa ni vigumu kwa wananchi
kujikwamua katika hali ngumu kiuchumi kama
mifumo ya kinyonyaji itaendelea kujikita katika
nyanja mbalimbali za maisha yao. Hakusita wala
kuwaonea haya mabeberu ambao kupitia sera
kandamizi walizoziandaa wanafikiria njia za

Marehemu Profesa Chachage akisisitiza jambo katika Kongamano juu ya
harakati na mapambano ya umma katika ukumbi wa TEC-Kurasini Dar es
Salaam-Mei 2005

kukusanya utajiri kinyonyaji kwa vigezo vya
misaada na soko huria. Mwalimu hakupenda
kabisa ubinafsishaji wa mashirika na taasisi za
umma na alikuwa akitamka wazi kabisa kuwa
kufanya namna hiyo ni kukaribisha matabaka na
kuruhusu kupenya kwa mirija ya unyonyaji, vitu
ambavyo havishabihiani na haki, usawa na amani.
Hata alipokuwa katika ziara mbalimbali katika
mataifa ya nchi zinazojiita zimeendelea,
mwalimu hakusita kuwapa ‘vidonge’ vyao.
Aliwaeleza wazi jinsi ambavyo tawala na sera zao
dhalimu hazikuwa na maana kwa maendeleo ya
bara letu na nchi zetu kwa ujumla. Mwalimu
hakuwa msemaji wa nchi ya Tanzania peke yake,
bali alikuwa kinara wa nchi zote zilizogubikwa na
unyonyaji unaofanywa kwa kigezo cha maendeleo
na mataifa hayo ‘teule’. Hakusita pia kkuelezea
athari za utandawazi na kuwataka wananchi kuwa
makini nao.

Mtazamo na fikra za Mwalimu katika kuchukia
mifumo hiyo havikutofautiana na Profesa
Chachage. Profesa alipinga kwa nguvu zake sera
za utandawazi ambao aliubatiza kwa jina la

‘utandawizi’ na aliona kuwa sera hizo ndizo
zinazoletelezea umaskini mkubwa katika ‘nchi za
dunia ya tatu’. Mfano mzuri ni katika moja kati ya
kazi zake iliyochapishwa katika kitabu cha

Globalisation and Social Policy in Africa
kilichoandaliwa na CODERSRIA (Council for the

Development of Social Science Research in
Africa), yenye kichwa cha habari chenye tafsiri ya
“Hitimisho- Ajenda ijayo: Zaidi ya Utandawazi”,
Profesa Chachage alieleza kuwa kwa njia moja au
nyingine utandawazi ndio umekuwa chanzo cha
watu kupata huduma za kijamii na kukosa kazi.
Alisema pia kuwa utandawazi umewatupa watu
katika shida na matatizo makubwa yasiyoweza
kuvumilika. Usadifu huu wa mawazo na fikra juu
ya mifumo hii kandamizi umeshabihiana sana
na ule wa Mwalimu Nyerere. Tukiangalia kwa
umakini, matatizo mbalimbali ambayo jamii
yetu inakabiliana nayo kwa sasa, chanzo
chake ni mifumo hii ambayo ‘manabii’ haw

kukuchukizwa nayo. Kinachotokea kwa sasa ni
kunyamaza kimya kwa kuogopa kunyimwa
misaada na mataifa haya huku tukijua fika ya
kuwa tunaumia. Sifahamu hali hii itaendelea
mpaka lini, lakini nafikiri kuwa hatuna budi
kuiga mfano wa Mwalimu, Profesa na baadhi
ya viongozi kama Hugho Chavez wa Venezuela
na Fidel Castro wa Cuba ili tusikubali kuuza
‘utu’” wetu.

Bado kuna maeneo mengi ambayo Mwalimu
Nyerere na Profesa walifanana. Nia ya makala
hii si kuyazungumzia yote lakini ni kutoa
changamoto kwa wasomi na viongozi waliopo
sasa. Kazi kubwa iliyo mbele yao ni
kuhakikisa kuwa maslahi ya taifa yanawekwa
mbele kwanza na kusahau kabisa maslahi
binafsi. Kinachotakiwa hapa ni uzalendo, na
si uzalendo wa maneno bali wa vitendo.
Tunapokuwa na uchungu na maendeleo ya nchi
yetu na kuonesha kwa vitendo ndipo
tunaposhiriki kikamilifu katika kusukuma
mbele gurumudu la maendeleo. Wasomi watumie
nafasi zao katika kufanya tafiti mablimbali
zinazogusa maisha ya watu na kuweka wazi kipi
kifanyike kwa ajili ya maendeleo ya pamoja.
Viongozi wahakikishe kuwa mipango ambayo ina
mtazamo wa Kkitaifa inatekelezwa kwa wakati
kwa faida ya wananchi ambao wao ni sehemu
yao. Tusiogope kuyumbishwa na wanaojiona
wenye nguvu, tuzingatie uzalendo kama ambavyo
Mwalimu Nyerere pamoja na Profesa Chachage
walivyokuwa wakizingatia. Nia yangu si kusema
kuwa hawa wawili pekee ndio walikuwa
wazalendo kwa nchi yetu, nafahamu kuwa tunao
wengine kadhaa. Lakini kinachotakiwa hapa si
maneno bali matendo ya kila mmoja wetu kwa
ajili ya faida ya nchi yetu, bila kujali dini, rangi,
kabila, jinsia wala umri. Zidumu fikra za muasisi
wa Taifa letu Mwalimu Nyerere pamoja na
mwanazuoni Profesa Chachage!

Mwandishi ni Tutorial Assistant katika idara ya
Sosholojia na Anthropolojia,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,

e-mail: magripinus@hotmail.com

walikuwa wakiipigia makelele waziwazi na=

—_—
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CHACHAGE AMEUMBIKA!

'Na. Deus Kibamba

H U jsa fa
hujaumbika ni
msemo wa
Kawaida wa
Kiswahili.
Chachage
ameumbika ni
msemo wangu
mwenyewe!
Natamka rasmi kutoka moyoni
ymwangu kuwa Chachage

“wrameumbika. Ni mwaka hivi sasa

tangu ile siku dunia ilipopasuka

kusikia habari za  Chachage
kupumzika. Kama tunavyofahamu,
Chachage amefariki, chachage
ameumbika!

Nilikuwa nimpigie simu Jumatatu ile,
nikiwa ndio nimerejea Jumamosi
kutokea Masomoni, Uholanzi. Lengo
ilikuwa ni kupanga kukutana ili nijue
amefikia wapi na umaliziaji wa kazi
ya utafiti juu ya madhara ya
Ubinafsishaji Afrika Mashariki na
Kusini ambao alikuwa akiendelea
nao kwa takribani mwaka mzima.
Kabla sijampigia, nikiwa katika
kusabahiana na wafanyakazi
wenzangu wa Mtandao wa Jinsia
tulioonana miezi takribani minne
iliyopita, nilipata ujumbe wa
kufariki kwa profesa, daktari,
mwalimu, mwanafalsafa,
mwanamapinduzi, mtaalamu,
mchambuzi, mwandishi, msanii na
mwanahabari, Seithy L. Chachage.
Hujafa hujaumbika, Chachage akawa
amefariki, ameumbika!

Huzuni iliyonipata ghafla si rahisi
kuielezea lakini baada ya kurejewa
na fahamu nilipata faraja kuwa
chachage tutazidi kuwa naye katika
maandishi ikiwemo kazi niliyokuwa
naifuatlia kwake. Chachage
alipumzika akiwa amemaliza kazi

niliyotaka kuulizia. Simanzi
hazijanisha nimeiona ripoti
chachage aliyoituma siku chache
kabla ya pumziko. Wangapi
tutakamilisha kazi kabla vya
kupumzika ?

Chachage amekuwa kijana muda
wote. Ni mwezeshaji katika Semina
za vijana na wanawake, kama alivyo
mwasilisha mada Movenpick na
Golden Tulip. Matamasha ya Jinsia,
Chachage ni Mraghbishi. Uandishi wa
vitabu vya Jinsia, yeye ni Mhariri.
Utafiti wa kitaifa, nani kama yeye ?
Kuhojiwa na Rioba, Makwaia na
Ulimwengu, Chachage atachekesha!
Lazima niseme wazi, Chachage
ameumbika!

Ana marafiki wengi, vijana kwa
wazee. Wanaume ni marafiki, kina
mama na kina dada. Katika harakati
zetu, Haijalishi ni wapi. Chachage
tukiwa Zanzibar kweli alibunga
bongo. Tulipokwenda Morogoro, jioni
tulibarizi. Tukiwa na wakongwe
wengine, Mwami, Shivji, Koda,
Isinika, Kamata, Shamge, kwa
uchache. Usiamini kwa nini,
Chachage ameumbika ?

Safarini nilizipata, nasaha zake
Chachage. Mumbai na Cape Town
kwa shughuli tofauti. Maswali
niliuliza, majibu sikuyapata.
Chachage ni mchokozi hatoi jibu
haraka. Katika watu makini,
Chachage ndio mfano. Kwa kuwa
msema ukweli, nani anamfikia ?

Buriani wetu Chachage, watu
walisema sana. Yatosha kujisemea
Chachage umeumbika. Changamoto
iliyopo, tumebaki Chachage
Wangapi?

Deus M.Kibamba, Mwanafunzi na
rafiki mkubwa wa Seithy
L.Chachage katika mapambano
dhidi ya mifumo kandamizi.

Tiwiga Katoroka, Kajiheshimu

Nimemkosa,
Sikumuona.
Akisimama wima,
Kama askari,
Na kiburi chake.

Kwa heshima na taadhima,
Akiimba kwa sauti nyororo:
“Mabibi na Mabwana,
Nawakaribisha kwenye
ndege hii ya Serengeti,
ndege ya Shirika la Ndege la Taifa.”

Twiga ameruka,
Kenda kwao.
Kwao upo?
Mahali pake mkiani
Peupeeeece ....!
Nyeupe ya rangi,
rangi ya ubaguzi.

Ninashindwa,
kumeza.
Mkate na mayai, yao:
Prepared and Packed
in Pretoria.

Nimeinamisha kichwa.
Ninatetemeka kwa aibu.
Nawaona kwa kuibia,
Dada zangu wawili,
Wanyonge.

Bila tashi wala tamaa.

“Here we’re,
Carlesberg for you, sir.”
“na...na ... naomba safari.”
“SOITY - Clies

Twiga katoroka,
Kenda na heshima zake.
(Kajiheshimu)
Katorokea wapi?
Mbuga zao,
Watalii wao,
Ndege yao.
Kibendera chetu!

“Jambo!
Captain Roaming Rogue speaking.”

Buriani Twiga.
Kwaheri ya kuonana.
Kama sio kesho,
Keshokutwa.

Ak

Issa Bin Mariamu

‘
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KUMBUKIZI LA MWANAFUNZI

CHACHAGE: Mwalimu Asiyechosha Kumsikiliza

Na Bernard Paul Baha

|
|
|
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‘Enzi tuishizo sasa ni enzi za kuonyeshana
ubabe na pengine unyama waziwazi. Ni enzi
za kutambiana kwa kutumia majina ya
‘wazito’ hata miongoni mwa walio wadogo
kama sisimizi. Ulaghai na hata utapeli
zimekuwa fani ambazo baadhi ya watu
wamekubuhu. Na kwa njia hizo, mapenzi
hulazimishwa na utajiri na madaraka
hutafutwa kwa udi na uvumba. Chachage,
C.5S.L Almasi za bandia DUP 1987.

Ni mwaka mmoja sasa tangu kamaradi huyu
mahiri katika jamii yetu ajiunge na wahenga,
lakini kwa baadhi yetu inakuwa kama tukio hili
ni la jana. Binafsi kumbukumbu zangu bado ni
makini kabisa kuhusiana na msomi huyu
aliyeamua kulikana tabaka lake na kuamua
kusema na kujitambulisha na mapambano ya
wanyonge na wanafunzi katika maisha yake
kama msomi na mwanamapinduzi. Bila shaka
wanafunzi wote makini pale Mlimani
watakubaliana na mimi kwamba huyu alikuwa
ni tunu kwetu wote tuliobahatika kukutana
naye pale Mlimani iwe katika mihadhara pale
ukumbi wa Nkrumah ama hata katika
makorido ya Mlimani. Sio kazi rahisi kutoa
wasifu wa kamaradi Chachage ikizingatiwa
kwamba alikuwa karibu katika kila sehemu,
harakati za utetezi wa wanyonge, taaluma,
muziki wa kizazi kipya na hata cha zamani,
mshauri na mzazi, katika makala hii nitajaribu
kupitia yale yote ninayoyakumbuka katika
kipindi ambacho nilipata kuwa karibu ama
kushuhudia mijadala aliyoshiriki kamaradi.

Binafsi nilimfahamu Profesa Chachage kwa
mara ya kwanza kabisa baada ya kujiunga na
Chuo kikuu cha Dar es Salaam mnamo mwaka
wa 2003. Shauku yangu ya kujifunza na
kuhudhuria mijadala ndiyo iliyonileta karibu
naye. Katika kipindi chote nilichokuwepo hapo
mlimani kamaradi hakuwahi kukosa katika
mijadala mbalimbali ambayo ilikuwa
ikiandaliwa na UDASA, ama DUPSA (Chama cha
Wanafunzi wanaosoma Sayansi ya Siasa na
utawala) ama Wanasoshiologia chini vya
UDASUSO ama mijadala makini yoyote. Katika
mijadala, kilichonivutia pamoja  na
mbwembwe zake katika kutengeneza maneno
na kuweka mizaha ilikuwa ni jinsi alivyokuwa
na uwezo wa kuwasilisha ujumbe kwa lugha

nyepesi na akaeleweka. Hapa nazungumzia
juu ya fikra za kimapinduzi za ukombozi wa
wanyonge na sio nadharia za darasani ambazo
kwanza wengi inakuwa ngumu Kkuzipata
kirahisi hata pale anapotokea mhadhiri makini
kwasababu ya ukosefu wa vitabu na uchache
wake katika maktaba zetu.

Nimeamua kunukuu ujumbe hapo juu kutoka
katika riwaya ya Almasi za bandia kuonyesha
jinsi hadithi hiyo ya kusadikika ilivyoakisi
mazingira ya Tanzania ya leo na kuonyesha
hasa aina gani ya jamii tuliyokuwa nayo leo
hii. Hata miongoni mwa wasomi ni wachache
wanaotumia ujuzi wao kwa nia ya dhati ya
kuleta mabadiliko ya kweli ya Mtanzania wa
kawaida kutoka katika tabaka la walalahoi.
Wakulima, Wafugaji na Wafanyakazi mara
nyingi wanatumiwa katika miradi vya
kujitajirisha ya wasomi wa leo. Lugha kubwa
ikiwa ni ujasiriamali, ubinafsi ukiwa umeshika
hatamu kila mmoja kati ya hawa ndugu
waliobahatika kupata shahada ana tafuta
mbinu mbalimbali ya kutengeneza mazingira
ya kujinyakulia kilichobaki matokeo yake leo
hii tuna makada na wanaojifanya ni makada
na wapenzi wa chama tawala lengo ikiwa
kujiandalia mazingira ya kupata madaraka
yatakayowasaidia kujitajirisha zaidi.Waliobaki
wapo katika asasi mbalimbali ambazo vikao na
posho za safari ni wimbo wa kila leo, wengine
wamejibanza kwenye vyama mbalimbali vya
siasa wakiwa na matumaini ya siku moja
wakikamata ikulu basi ni zamu yao kuchuma
alimuradi kila mmoja ameamua kuwa ni
mjasiriamali akitengeneza ama kuitumia
mianya inayojitokeza. Maisha ya bandia ni kitu
cha kawaida na hasa kundi la vijana kuficha
uasilia na kujitanabahisha na tabaka tawala ni
mambo ya kawaida. Haya yote hayakukwepa
uchambuzi yakinifu wa Kamaradi Chachage
kila alipopata nafasi ya kuongea, wapo
waliopata kuitwa ni makuwadi wa soko huria,
mabeberu waliobatizwa upya na kuitwa wadau

wa maendeleo nao hawakuepuka
mashambulizi ya kamaradi.
Mnamo mwaka 2004 hayati Chachage

alijitokeza waziwazi na akapambana na VC
(Makamu mkuu wa chuo wakati huo) jinsi
alivyoshughulikia swala la kufukuzwa kwa
Wanachuo waliogoma kupinga uanzishwaji wa
bodi ya mikopo na vipengele mbalimbali
katika mswada  uliokuwa unasomwa
bungeni.Wanafunzi wote tulitimuliwa jioni
baada ya maandamano ya siku mbili na
mapambano na FFU,wenzetu wengine
walikamatwa. Inasemekana katika
maandamano hayo kulikuwa na uporaji wa
mali za watu katika eneo la Survey! Kwahiyo
tulionyesha utovu wa nidhamu wa hali ya juu!

Hayati Chachage wakati huo akiwa ni

Mwenyekiti wa UDASA alitoa tamko la UDASA

kupinga wanachuo kutimuliwa lakini pia na

kukanusha juu ya wizi tuliozushiwa baada ya
uchunguzi wa UDASA kubainisha kwamba

hakuna kitu kama hicho kilichojitokeza.
Mjadala uliofuatia baada ya hapo kati ya
Kamaradi Chachage na Makamu Mkuu wa Chuo
ulichangia kwa namna moja uharakishwaji wa

kurejea kwetu Chuoni na pia tukapewa ruhusa

ya kufanya maandamano ya amani mpaka
viwanja vya Jangwani, nyimbo za kumsifia
Chachage zilihanikiza maandamano hayo
kuonyesha jinsi wote tulivyoukubali mchango
wake.

Katika vitu vilivyokuwa vikimuudhi ni jinsi
ambavyo tulikuwa tukiandaa mikutano yetu
mijadala. Mara nyingi tulipendelea kuwalse
viongozi wa vyama na serikali katika mijadala.
Kuwapata hawa waheshimiwa ni kazi
inayohitaji kuandika makala mpya! Urasimu
uliopo hauelezeki krahisi!. Siku zote kamaradi
Chachage akituambia hakuna haja ya watu
kama hao hasa wale wanaoitwa wageni rasmi.
Siku moja nakumbuka hatuna mgeni rasmi na
tulivvomwomba awe mgeni rasmi hakusita
wala kutwambia tumwandalie hotuba ya
ufunguzi alisisitiza hatuhitaji mgeni rasmi.
Alipenda tuandae mambo yetu kwa umakini
lakini tusiyafanye kuwa magumu kwa kutafuta
wakubwa ambao kuwapata VC lazima
ataarifiwe na apitishe juu ya kuja hawa
waheshimiwa kwa jina la mgeni rasmi.
Tunajohitaji alisisitiza siku zote ni watu wa
kawaida, jumuiya ya wafanyakazi na
wanafunzi na wakazi wa kawaida ama yeyote
anayependa kushiriki katika mijadala.

Mijadala hiyo ilikuwa mara nyingi inaendelea
mpaka nje, nakumbuka wakati fulan
tuliandaa mjadala ambao ulihusisha viongozi
wa nyama vya siasa ilikuwa ni kipindi cha
karibu na Uchaguzi, ilikuwa taabu sana
kuwapata viongozi wa CCM lakini baada ya
kusikia ujio wa ndugu Mbowe aliyekuwa
mgombea kwa tiketi ya CHADEMA, ndugu
Philip Mangula wakati huo Katibu Mkuu wa
Chama alifika kuwakilisha Chama pamoja na
majukumu aliyokuwa nayo wakati huo na
uzinduzi wa kampeni mikoani. Baada ya
mjadala nilimdadisi ndugu Chachage juu ya
vyama vyetu hivi na akanijibu kwamba
hajaona mbadala, ilikuwa vigumu kumwelewa,
kwamba pamoja na utitiri huu wa vyama bado
tulikuwa hatujapata mbadala wa CCM na
akasema si kwamba binafsi anakipigia chapuo
CCM lakini misingi ya vyama vyote hivi

kikiwemo CCM haikubeba wudhati wa
kumkomboa
mnyonge na Er
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akanitania kwanini tusiunde chama mbadala
na yeye yupo radhi kuwa mwanachama!
Nilikuja kuelewa ni nini maana yake baadaye.
Kimsingi ni kwamba kama wachambuzi
wengine wa mifumo ya kijamii, kisiasa na
kiuchumi ya afrika, mfumo wa demokrasia
wakilishi (Parliamentary democracy) una
matatizo mengi na hauwakilishi hasa mawazo
na matakwa ya walio wengi hasa ukiwa
unatawaliwa na vyama vya siasa.
Vyama mara nyingi hasa katika
nchi kama Tanzania
vinawasilisha maslahi yao
zaidi. Nadhani hapa mifano
tunayo mingi pale inapotokea
kuna kusigana ama mgongano
kati ya Serikali na bunge, rungu
la chama hutumika kuzima
upinzani wa wabunge hata
"sma matakwa ya wananchi
. ahatarishwa.

Vikundi mbadala nje ya Chama
ama vyama ni aina nzuri ya
jinsi  tunavyoweza kupata
nguvu ya pamoja Kkufanikisha
yale tunayoyaona kama
maslahi ya waliowengi. Lakini
kuna ulazima wanachama
wawe wameiva kisiasa na
wanajua ni nini wanapaswa
kufanya. Bahati mbaya
Kamaradi aliondoka mapema
kabla hatujafikia hatua ya
kuanza kuandaa ni namna gani
vikundi kama hivi vinapaswa
viwe ama vianzishweje.

Mfumo mwingine uliopata
upinzani kutoka kwa kamaradi ni
NGOs akizipa majina aina aina,kama vile next
government Officers, nothing is going on nk.
‘kutano yao akiipamba kwa masihala
akumbuka safari moja akisema wanaitisha
matukano ili wapate shitting allowance(
matukano kwa maana ya mikutano) hii ni
kwasababu ukweli ni kwamba nyingi za NGO
zina malengo ya kuwatajirisha kama
inavyoonesha nukuu hapo juu ni ulaghai wa
hali ya juu wa kutumia shida za watu
kutunisha mifuko ya wana NGOs, Kama tuna
zaidi ya NGO na vikundi vya kiraia zaidi ya
ishirini elfu ni kwanini hatujafika tunakotaka
kwenda ama hata kuweza kubadilisha
mtazamo na namna serikali inavyofanya kazi?
Kwenye Mkutano mkuu wa HAKIARDHI
uliofanyika Morogoro Kamaradi alizishambulia
sana NGO akionyesha mapungufu yake na
kutanabahisha dhahiri kwamba si vyombo vya
mabadiliko hata kidogo. Alitoa wito kwa
vyama vya wafanyakazi kuunda nguvu na
baadhi ya taasisi makini za kiraia ili
kutengeneza vuguvugu. Kwa njia ya vuguvugu

walau ukombozi wa kweli unaweza
kupatikana. Katika tamasha la Jinsia la mwaka
2005 linaloandaliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) kwa ushirikiano na FemAct,
kamaradi  hakusita kuwakosoa hawa
wanaharakati kwa kutoweka mambo wazi,
Kauli mbiu ya tamasha ilikuwa ni dunia bora
na mbadala inawezekana, alihoji na kusema
tunashindwa kitu gani kusema dunia mbadala

Toleo hili maalum la Jarida la Ardhi ni Uhai ni tabaruku
ya Marehemu Profesa Seith Loti Chachage aliyekuwa
Mshirika wa karibu wa Taasisi ya Utafiti na Utetezi wa
Haki za Ardhi na mhimili wa harakati za utetezi wa haki
za ardhi kwa wazalishaji wadogo wadogo.

Wanachama wa Hakiardhi, Bodi ya Wakurugenzi,
Menejimenti na Wafanyakazi wote kwa pamoja
tunaungana na umma wa wapenda haki wa Tanzania
kukumbuka mwaka mmoja tangu shujaa huyu wa
mapambano aage dunia hapo Julai 9, 2006.

Tunapenda kutoa rai kwa wapenda haki wote kumuenzi
Marehemu Profesa Chachage kwa kuendeleza harakati
za kumkomboa mwananchi mnyonge wa Tanzania
kutoka katika mifumo kandamizi ya kibeberu
sera zake.

ALUTA KONTINUA

ni ile ambayo hakuna unyonyaji na ubepari na
jamii inaishi kwa misingi isiyotoa mwanya kwa
tabaka moja kuja juu na kutawala jingine!
(msisitizo ni wangu).

Mchango wake ni mkubwa sana kwa fikra
alizotuachia katika makala na vitabu vyake
mbalimbali. Nimalizie kumbukizi hii kwa
namna nilivyopokea taarifa za kifo cha
kamaradi, kwanza kabisa nilikuwa ni mtafiti
msaidizi katika kazi aliyokuwa anafanya na
mhadhiri mwingine wa Idara ya Sayansi ya
Siasa na Utawala ya Chuo kikuu Dar es Salaam,
tulikuwa tunafanya tathmini ya Programu za
HAKIARDHI katika wilaya za Kilosa na Hanang’.
Baada ya safari ya Kilosa nilitakiwa kwenda
Hanang’ na Kamaradi Chachage, bahati mbaya
akawa ana majukumu mengine ya kitaifa hivyo
nikalazimika kuondoka na mtafiti mewingine
tena, baada ya kazi ya siku kama tatu
tulirejea na kukubaliana kukamilisha ripoti
jumapili ya tarehe 9/7/2006. Ili tumkabidhi
ripoti jumatatu ya tarehe 10. Asubuhi baada

pamoja na

CHACHAGE: Mwalimu asiyechosha kumsikiliza

ya kufika kazini wakati tunaongea na baadhi
ya wafanyakazi wenzangu mwenzetu ndugu
Myenzi alipigiwa simu na kamaradi Kamata na

baada ya hapo hakuna aliyeamini kilichotokea,

ndugu Rasul naye alinitumia ujumbe kwa njia
ya simu. Baada ya hapo kazi zilisimama ikabidi
twende tukajumuike na wafiwa na ndugu

wengine Changanyikeni wote tukijiuliza ni nini
kimetokea.

Kamaradi amelala,tunaona

wote ufa na pengo
aliloliacha,bila shaka
mchango wake ulikuwa bado
unahitajika. Katika wakati
ambao  inaonekana
wasemao ukweli wote ni
watu waliopitwa na wakati
wasiotaka mabadiliko na
wasio ona mbali ni wachache
wenye moyo kama wa
Kamaradi ambao kama
anavyosema katika Almasi za
bandia yabidi mtu atawaliwe
na moyo na sio kichwa. Mwili
wenye kichwa kisichokuwa na
moyo ni mzoga unaositahili
kuliwa na fisi na tai. Akili
hutetereka lakini upendo kwa
watu haufi. Tunapofikiria
mstakabali wetu leo kama
wanyonge watanzania
tuliodharauliwa na
tunaoendelea kudharauliwa
kama tusiokuwa na uwezo wa
kufikiri,wavivu na wenye
wivu kama wanavyosema
watawala wetu, nadhani
kunahaja ya kufanya kama

anavyotushauri kamaradi
Chachage na kwa kumalizia niwarudishe tena
katika Almasi za bandia anapotuasa kwamba;
Tufikiri yatokayo moyoni, sio yale yatokayo
kichwani. Vitu huhisika moyoni, moyo hata
siku moja haufi, lakini akili hutetereka
ikatufisha hisia. Maisha maana yake halisi ni
uzuri kupambana dhidi ya ubaya. Jamii si
muungano wa watu bali uhusiano wao ndio
uikamilishayo jamii. Na katika jamii iliyojaa
ubinafsi kama hii, tushuhudiacho ni
utokomezaji wa kila lililo jema kwa kisingizio
cha kujenga wema.

Kwa habari na makala mbalimbali za
Kitaifa na Kimataifa USIKOSE Nakala
yako ya Jarida la

ambalo hutolewa mara
tatu kwa mwaka
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Kufa ni kitu kisichoepukika kwa njia
yoyote, kwa mtu yeyote. Lau kungekuwa
na aina yeyote ile ya kuwezesha baadhi
ya watu wema wenye busara na hekima,
basi jamii ingekuwa tayari kulipia
gharama za kinga kwa wale watu wenye
sifa stahiki na zilizo adimu ili wabaki
kama hazina kwa jamii. Miongoni mwa
watu hao kwa upande wangu au chaguo
langu lingekuwa kwa Profesa Chachage
Seithy L. Chachage na sio tu ningeomba
abaki mzima, bali pia ili aendelee na
jitihada zake za kuikumbusha jamii,
iendelee na harakati za kujikomboa.

Marehemu Profesa Chachage alikuwa
mwaharakati wa ukombozi wa jamii.
Chachage alitumia elimu yake, nguvu na
mali zake kwa makusidio ya ukombozi wa
jamii yetu ya Tanzania. Marehemu
Chachage mwenyewe alikuwa hapendi
kujiita au kuitwa mwanaharakati, sababu
zilizomfanya asipende kuitwa au kujiita
hivyo alikuwa akisema kuwa
“WANAHARAKATI SIO WA KWELI” kwa hiyo
Marehemu Chachage alipenda aitwe
MUJAHIDINA. Kwa sababu mujahidina
ndio wa kweli; “MIE SIO MWAHARAKATI,
MIE MUJAHIDINA.  WANAHARAKAT| SIO
WATU WA KWELI” Maneno haya
aliyatamka tarehe 26.11.2004 kwenye
mazungumzo yaliyoandaliwa na shirika la
HAKIARDHI juu ya nafasi ya Vyama vya

Kiraia katika Mfumo wa Kisasa
yaliyofanyika Zanzibar tarehe 26-
27.11.2004.

Kauli hii ya kujitamba kuwa hataki kuitwa
mwana harakati bali aitwe mujahidina
kwangu ilizidisha kumuona kuwa mtu
anayejitolea maisha yake kwa- ajili ya
watu wenzake.

Nilimuhesabu kwa sifa hii kutokana na
maana halisi ya neno lenyewe
“MUJAHIDI” kwa hiyo mujahidina ni watu
wanaofanya kazi za kujikomboa wao
wenyewe pamoja na jamii kwa jumla.
Kazi ya kujikomboa au ukombozi,
mkombozi anahitaji awe na zana za

kuendeshea shughuli za ukombozi. Moja
miongoni mwa zana za kuendeshea
shughuli za ukombozi' ni elimu, zana
ambayo marehemu alikuwa miongoni
mwa wa Tanzania wachache
waliobahatika kuipata na ambao
waliweza kuitumia kwa kuendeleza
ukombozi wa Taifa letu.

Marehemu Profesa Chachage alikamilika
kwa kila eneo kwani kuwa mtu kamili si
kazi ndogo. Ukiachilia mbali, sifa za
kimaumbile, sifa moja zaidi vya
kimaumbile ni elimu, ushauri na kukubali
kukosolewa. Haya yote alikuwa nayo
marehemu Chachage kwa hiyo kufa
kwake sio msiba tu, bali ni pengo kubwa
kwa Mujahidina kama mwenyewe
alivyokuwa akipenda kuitwa. Ni sawa
kuwa ametutoka kwavile tusingeweza
kuzuia japo tulimpenda, lakini sisi ambao
bado tungali hai tunayo nafasi kubwa ya
kushirikiana nae kwa kuenzi na
kuendeleza harakati za ukombozi kwa
kutumia maarifa yake ambayo
ametuachia. Mwanafalsafa mmoja kwa
zama zake alisema kuwa ‘Hafi machoni
isipokuwa haonekani’ kwa kuamini
fikira hii basi Profesa Chachage hakufa
bali tumetenganishwa nae, bado
kimawazo tunae; kama ilivyokuwa kwake

mwenyewe hakuwasahau kamwe
wanaharakati waliopambana na
watawala wa kijeremani, VITA VYA

MAJIMAJI, wanaharakati hao ilikuwa ndio
marejeo yake kwenye maandishi yake.
Nao ni akina Bwana Heri, Machemba,
Mkwawa Sapi, Kinjekitile na wengineo,
nasi kwetu itakuwa ni marejeo yetu
kwake.

Nimesema huko nyuma kuwa Profesa
Chachage alikuwa miongoni mwa wasomi
wachache waliotumia elimu zao kwa
faida ya kuwanusuru waliowengi ambao
wanadhulumiwa na wasomi walio wengi
ambao wamesomeshwa na jasho la
wanaowadhulumu. Kwan nchi za kiafrika,
wasomi hao wakiwemo Marais, Mawaziri,
Wabunge na Mahakimu ndio walio msitari
wa mbele kukandamiza wananchi
waliowapa dhamana ya kuwaongoza.

Badala ya kuwa chachu ya maendeleo

kwa jamii, taasisi zao ndizo hugeuka
kuwa vyanzo vya maonevu kwa jamii.

‘Kkwa mfano, serikali inapotayarisha

mswada wenye lengo la kuwadhulumu
wanyonge, Bunge likaupitisha,
mahakama  wakaukubali na  Rais
akaidhinisha kuwa sheria kisha watendaji
wa serikali wakatekeleza kwa madai
wanatekeleza kazi kwa mujibu wa sheria.
Bila kujali sheria hiyo inaathiri jamii vipi
na kwa kiasi gani. Hawa ndio wasomi wa
kundi la kwanza ambao husimama kv
nia ya kuja kufanya manyanyaso kws
jamii zetu. Hawa ndio Marehemu profesa
Chachage pengine aliamua kukataa
kuitwa mwana HARAKATI kwaajili yao.

Marehemu Profesa Chachage nimemtaja
kuwa alikuwa mtu anayeshaurika. Binafsi
nimelishuhudia hili pale nilipo shauri
kuwa paper zinazoletwa kwenye semina
na makongamano ni nzuri lakini ujumbe
wake haufiki kwa walengwa kwakuwa
huamdikwa katika lugha wasiyoijua.
Haya niliyasema kwenye Mkutano Mkuu
wa Wanachama wa HAKIARDHI siku ya
tarehe 26.11.2004 Zanzibar. Marehemu
Profesa Chachage alipata somo
maridhawa kutokana na ushauri huo na
mara alianza kuandika makala aliyoiita
“MAPAMBANO YA UMMA DHIDI YA MBINU
ZA KINYANYASAJI NA UKANDAMIZAJI” kwa
Kiswahili fasaha. Majumuisho ya makala
hizo ndiyo yaliyounda mada nzito kwenye
Kongamano la Kitaifa juu ya Haki za Ardh
za Wazalishaji Wadogo Wadogo tarehe
12-13/05/2005 kwenye ukumbi wa
Baraza la Maaskofu Kurasini, Dar es
Salaam.

Makala hizi ziliwafanya wahusika
kufahamu juhudi zinazofanywa na
wasomi wachache ambao wana nia ya
kuleta mabadiliko ya sera katika jamii.
Basi miongoni mwetu kama kweli
tunamkumbuka  Profesa  Chachage
hususani wanaharakati wa haki za Ardhi,
utawala Bora, Haki za Binaadam basi
tumkumbuke kwa maneno na vitendo.

Taasisi ya  Utafiti na utetezi wa Haki za Ardhi (HAKIARDHI), Sinza Mori
S.L.P. 75885, DSM, Tanzania. Simu; +255 22 2771360 /Faksi: +255 22 2771362, +255 784 646 752.
E-mail: info@hakiardhi.org
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