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"“K““ YA lEn KATIKA enzi hizi za utandawazi, soko huria na siasa za ushindani, tunaambiwa, maendeleo
maana yake ni kuendeleza uchumi sio umma. Kigezo cha maendeleo ni ukuaji wa uchumi,
Mwenyezi Mungu  upanuzi wa barabara, ujenzi wa nyumba za kifahari, umilikaji wa magari ya anasa na

hakuumba jamii yenye ongezeko la supermarkets. Profesa Issa G. Shivji anaelezea zaidi katika makala hii....
matabaka mawili, tabaka
la wawekezaji wenye mtaji
na tabaka la wavujajasho
bila mtaji. Kwani mtaji
huo umetoka wapi kama
sio matokeo ya uzalishaji
ambao huendelezwa na
wavujajasho?

MSINGI wa maendeleo ni Lakini mimi sio mtaalam wa inatambua umma kama
mtaji na mwenye mtaji, msamiatihuo wa kisasa. Kwa ni wa wakulima, wafugaji na
yaani mwekezaji, ndio hivyo nitaachia hao wafanyakazi yaani
msukumo au gurudumu la wataalam wa utandawazi wazalishaji.

maendeleo, katika msamiati waeleze dhana hizo za

huo wa Maendeleo nafasi ya uwekezaji na umaskini. Kwa Umma huo wa wakulima na
umma ni ya maskini ambao upande wangu, mimi ni wafanyakazi sio maskini au
hutegemea wafadhili. mfuasi wa ile lugha iliyokuwa ombaomba Endelea Uk.3

e Tahariri Uk.2 e Makala ya Kimataifa Uk. 9

e Ubinafsishaji rasilimali za misitu Uk. 4 e Ushairf, Katuni, machapisho Uk. 10
e Habari za Kitaifa Uk. 6-7 e Kona ya Sheria, Uk. 11

e Maoni Uk. 7 e Habari katika picha, Uk. 12
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ARDHI NI UHAI ni jarida la
Taasisi ya Utdfiti na Utetezi wa
Haki za Ardhi (HAKIARDHI),
ambalo hutolewa mara tatu
kwa mwaka.

Kusudi kubwa ni kuwapd
wadau wa Taasisi hii faarifa
mbalimbali zinazohusiana na
mambo ya ardhi.

Mhariri
Yefred E. Myenzi

Bodi ya Wahariri

Ng'wanza Kamata - M/Kifi
Abdallah Matata - Mjumbe
Rehema Mfaume - Mjumbe

Mchapishaiji
~ Alice Shamge

WASOMAJl wa jarida hili
mnakaribishwa kutoa
michango yenu kwa kuuliza
maswali, ushauri, maoni au
kwa kuandika makala.
(zisizozidi  kurasa tatu)
zitumwe kwa Mhariri kupitia
anuani zifuatoazo:

Mhariri:
ARDHI NI UHAI
S.L.P 75885
Dar es salaam

Email:
info@hakiardhi.org

Mchapadiji
Ecoprint Ltd.

Email:
ecoprint@bol.co.tz

TAHARIRI

'UMOJA ni Nguvu utengano ni udhaifu’, hivi ndivyo walisema na kuusia
wahenga. Na hili limejidhihirisha nyakati zote katika historia ya binaadamg,
hususan pale wanyonge na watu waliokandamizwa walipojaribu kupigania
haki, uhuru, na heshima ya utu wao.

Daima kumekuwa na jitihada za wanaohisi kudhulumiwa, kukandamizwa,
kuteswa na kunyanyaswa kujenga umoja na kuutumia umoja huo kama silaha
yao kubwa dhidi ya wadhulumu na watesi wao. Vita vya majimaji, miaka mia
moja iliyopita, ni mfano mojawapo hai na wenye umuhimu wa kipekee katika
historia ya nchi yetu ya juhudi za watu kuungana na kupambana na dhuluma na

uonevu wa kikoloni.

Aidha kumekuwa na juhudi za aina nyingine, jitihada za kuwazuia wanyonge
kuungana. Aghalabu pale wanyonge wanapokuwa wamefanikiwa kuungana, basi
huwepo jitihada za kuwagawa na hivyo kudhoofisha jitihada za wanyonge hao
kupambana na uovu na uonevu wanaotendewa. ‘Gawanya utawale,’ ilikuwa
silaha kubwa ya wakoloni wa kiingereza katika Afrika. Leo hii, wenye nguvu - za
kisiasa, mamlaka, na fedha hutumia kila aina ya mbinu na vishawishi kuzuia
watu wasiungane na kuunganisha nguvu zao kukomesha maovu na dhuruma. Ili
waendelee kuishi ‘peponi’hapa duniani wenye nguvu wanatambua kuwa silaha
yao kubwa na yenye nguvu thabiti ni kuwagawa wanyonge na kuwanyima
uongozi kwa kuwanunua au kuwatokomeza viongozi wao kila wachipukapo.

Lakini ilishasemwa na wanazuoni kuwa kila palipo na dhuluma basi huwa kuna
pingamizi dhidi ya dhuluma hizo. Kwa hivyo mbinu za wakubwa za kudhoofisha
umoja na mapambano ya wanyonge huwa ni jitihada za muda tu kwa vile wakati
ukifika huzaliwa kizazi kipya ambacho huhoji iweje watu waishi katika dimbwi
la unyonge, dhuluma na uonevu. Hawa, kama walivyokuwa kina Kinjekitile
katika nyakati zao, huanzisha na kuamsha ari ya mapambano mapya dhidi ya
dhuluma.

Nchi yetu inapita katika nyakati za mabadiliko makubwa ya kijamii, kiuchumi na
kisiasa. Ni kweli kuwa wakubwa wanataka kila mtu aamini kuwa mabadiliko
haya, hata pale yalipokuwa hayana maslahi kwa wanyonge, yamekuwa na
Matokeo yake wametumia njia, nguvu na kila mbinu kuushwawishi umma wa
‘wasioona’manufaa ya mabadiliko hayo kuyaona. Lakini sauti za kutokubali,
inazidi kuwa mbaya. Sauti za watanzania hawa zimesambaa na zinatoka kwa
namna na mtindo tofauti japo ujumbe wake ni ule ule - kutoridhika na faida
zinazotajwa za mabadiliko, hasa ya kiuchumi, hapa nchini. Wananchi kwa
namna moja au nyingine wanasema wana macho, wanatazama lakini hawaoni.

Hata hivyo kelele na dukuduku za wananchi zitaendelea kupuuzwa na kutotiliwa
maanani kwa vile tu hazitolewi kwa umoja. Ni kweli zimekuwepo jitihada za
kuunda umoja na nguvu za pamoja miongoni mwa makundi mbalimbali ya jamii.
Lakini bado jitihada hizo hazijazaa vuguvugu lenye nguvu na mshikamano
unaotakiwa kuleta mabadiliko ya msingi yatakayoanza kutoa matumaini kwa
*mafakiri’, na kwa namna endelevu kuanza kuyabadili maisha ya mfanyakazi wa
ujira mdogo, mkulima na mfugaji wa Tanzania. Kazi ingali pevu na kwa namna
yoyote ile haiwezi kufanikiwa kama haitaongozwa na jitihada za kuunda umoja
na mshikamano ndani ya vuguvugu lenye lengo la kuleta uhuru na ustawi kwa
mafukara wa nchi hii.
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Mapambano ya umma na
maendeleo ya jamii

Inatoka uk. 1

wakisubiri fadhila za Asasi zisizo za
Kiserikali (NGOs) na Lions au
Rotarians), bali ni wapiganaji na
wakombozi wa jamii yao, wa nchi yao na
taifa lao.

Na hiyo sio dhamira yangu binafsi au
ndoto za itikadi za kale bali ni ukweli wa
kihistoria ambao umedhihirishwa na
unaendelea kudhihirishwa bila kujali
itikadi za kibwanyenye.

Mimi siko tayari kugeuza wajenzi wa
historia na wasanii wa ukombozi kuwa
maskini, wala siko tayari kutumia
utaalam na usomi wangu kuwadhalilisha
wazee wangu, mama zangu, kaka na
dada zangu kuwa maskini na mimi niwe
‘consultant’ wa kupunguza au kuondoa
umaskini. Niko radhi kuwa mwanafunzi
wa  Maendeleo na  mapambano!
Tukipenda tusipende, tukitaka tusitake,
wanyonge ndio wakombozi,

Wazalishaji wameendelea na
wanaendelea kulinda utu na heshima zao
na kupambana ili kuboresha hadhi yao na
maisha yao bila kujua msamiati wa ‘haki
za binadamu’, bila kushiriki katika siasa
za ushindani na bila kujali ufadhili wa
{NGO’s} hakuna jamii yoyote duniani
ambayo inaweza kujiendeleza Kkatika
uhuru kwa kutegemea wafadhili na
wawekezaji. Uwekezaji ni matokeo ya
uzalishaji na sio kinyume chake.

Mwenyezi Mungu hakuumba jamii yenye
matabaka mawili, tabaka la wawekezaji
wenye mtaji na tabaka la wavujajasho
bila mtaji. Kwani mtaji huo umetoka
wapi kama sio matokeo ya uzalishaji
ambao huendelezwa na wavujajasho? Ni
mfumo wa unyonyaji uliojengeka
kihistoria ambao hufanya wazalishaji
wasiwe walimbikizaji wa mtaji na wasio
wazalishaji ndio huwezeshwa kulimbikiza
mtaji. Sio nia yangu leo hii kuzungumzia
nadharia au historia ya mifumo ya
unyonyaji. Ninachotaka ni kusisitiza
tu, bila aibu wala bila kusita, kwamba
katika historia ya binadamu na historia ya
nchi yetu wazalishaji wenyewe ndio
wameendeleza na wanaendeleza
mapambano ya ukombozi. Nitagusia

mifano michache tu.

Mapambano ya Hanang

Mnamo miaka ya 70, wakazi wa Hanang
ambao hujulikana kwa jina la Barbaig,
ingawa wao wenyewe hujiita Wadatoga,
walijikuta katika Operesheni hiyo
Kijiji kimojawapo ambacho kilikuwa kijiji
cha asili na baadae kikaandikwa rasmi

Mulbadaw.
Mwishoni mwa miaka ya 70, ardhi ya

Mimi siko tayari kugeuza wajenzi wa
historia na wasanii wa ukombozi kuwa
maskini, wala siko tayari kutumia utaalam
na usomi wangu kuwadhalilisha wazee
wangu, mama zangu, kaka na dada zangu
kuwa maskini na mimi niwe ‘consultant’ wa
kupunguza au kuondoa umaskini. Niko
radhi kuwa mwanafunzi wa Maendeleo na
mapambano! Tukipenda tusipende,
tukitaka tusitake, wanyonge ndio

Mulbadaw ikavamiwa na NAFCO, Shirik
la "“umma” au kwa usahihi zaidi
tunaweza tukaliita shirika la serikali. Hizi
zilikuwa enzi za mashirika ya serikali.
NAFCO ilikuwa shirika mojawapo na
lilikuwa linasimamia mradi wa ngano kwa
msaada wa serikali ya Canada kupitia
CIDA.

Basi mradi wa ngano ukabuniwa. NAFCO
ikapewa maelfu ya ekari ya ardhi bila
kujali haki za wenyeji. Mameneja wa
NAFCO walitokea sehemu nyingine za
nchi na wala hawakuwa na chembe ya
uchungu kuhusu hali ya wenyeji.

zilichomwa,
mazao yao yakafukiwa chini ya ardhi na
matrekta ya NAFCO, mifugo vao
ikasambaratishwa, vijana wao
wakabuniwa kesi za jinai na kushitakiwa
mahakamani, utu wao ukadhalilishwa na
askari wa kutuliza ghasia (FFU) na
nyumba zao zikapekuliwa kana kwamba
za wabhalifu.

Siku hizi Hanang ni kituo kimojawapo cha
mashirika yasiyo ya kiserikali. NGOs za
haki za binadamu hutua Hanang

kuwafundisha na kuwaelimisha "maskini”
kuhusu haki zao na demokrasia ya vyama
vingi, maarifa ya kupunguza umaskini,
ustaarabu, usawa wa kijinsia, mfumo
mpya wa umilikaji ardhi, na mambo
mengine.

Ii mradi kuna hela za wafadhili sisi
wakereketwa wa NGOs hatuchoki! Hayo
yote yanatufanya tujigambe bila hata
kuwa na chembe vya hekima au
uzoefu wa umma wenyewe. Ukweli ni
kwamba Wabarbaig wana historia ndefu
tu ya mapambano dhidi ya dhuluma,
ukandamizwaji, uporaji wa ardhi na
rasilimali zao.

Mnamo mwishoni mwa miaka ya 70
nilibahatika kukutana na kiongozi wao
mmojawapo, Mzee Duncan. Mzee
Duncan alikuwa anahudhuria masomo ya
viongozi katika Chuo cha Chama
Kivukoni. Wakati ule Mzee huyo alikuwa
mkereketwa wa Chama. Ninafurahi
kwamba anaendelea na mapambano na
leo hii yeye kama mwanachama wa
HAKIARDHI yupo ‘miongoni mwetu.

Nimesema umma wa Barabaig na viongozi
wao walitumia njia mbalimbli za
mapambano. Wakaenda katika ofisi za
Chama na serikali katika ngazi za tarafa,
wilaya, mkoa na taifa. Wakaandika barua
za malalamiko kwa Mkuu wa Mkoa na
Waziri Mkuu na hatimaye kwa Mwalimu
Nyerere mwenyewe. Viongozi wa serikali
katika ngazi za Wilaya, Mkoa, na
mameneja wa NAFCO kutokana na
maslahi yao binafsi, wakawatesa na
kuwasumbua viongozi. Mzee Duncan
mwenyewe. akasumbuliwa kupita kiasi.
Walimu wa shule za msingi ambao
walikuwa wanatetea umma wao
wakahamishwa na kupewa onyo Kali.
Wengine wakapoteza ajira zao.

wengine 66 wakafungua kesi Mahakama
Kuu dhidi ya NAFCO. Katika hatua ya
kwanza wakashinda lakini NAFCO ikakata
rufaa katika Mahakama ya Rufaa. Katika
uamuzi ambao ulitegemea mno vigezo
vya kiufundi ukatoa ushindi kwa NAFCO.
Lakini huo haukuwa mwisho. Umma wa
Barabaig wameendelea na mapambano
yao.

Mnamo 1986-87, msomi mwenzangu Dk.
Ringo Tenga na mimi, tukaenda Hanang
kufanya utafiti. Nia yetu haikuwa
kujiendeleza kisomi tu bali ni kutoa
mchango wetu angalau mdogo katika

kutangaza mapambano ya
Endelea Uk.5
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MAKALA

Ubinafsishaji wa Msitu wa
Longuza: Nani anafaidika?

Na Mwandishi wetu

DHANA na utekelezaji wa Sera za
ubinafsishaji wa rasilimali mbalimbali
hapa nchini imezua mjadala wenye

maswali na hoja mbalimbali
zinazokinzana.
Aidha kumekuwa na upinzani wa

waziwazi dhidi ya sera hizo toka kwa
makundi mbalimbali. Hata hivyo Serikali
imepuuza na  kutozingatia hoja
zilizopinga ubinafsishaji wa mashirika ya
umma uliofanyika katika mwongo
takribani mmoja uliopita. Katika
kuimarisha na kuendeleza sera zake
Serikali sasa imeingia katika eneo jingine
la ubinafsishaji, hili ni eneo linalohusisha
mali asili za nchi kama vile ardhi na
misitu.

Hivi karibuni Chama cha Wanataaluma ya
Misitu walifichua mipango ya Serikali ya
kutaka kubinafsisha moja ya misitu yenye
thamani ya mabilioni ya shillingi kwa bei
ya kutupwa na kwa taratibu
zZisizozingatia sheria. Toka kuibuka kwa
suala hili kumezuka mjadala juu ya
mantiki, msukumo, faida, na hasara za
uamuzi wa Serikali za kubinafsisha Msitu
wa Longuza wilayani Muheza mkoani
Tanga. Ifuatayo ni Taarifa ya Tanzania
Forestry Association (TAF), inayoeleza
kwa nini wanataaluma hawa
hawakubaliani na suala la ubinafsishaji
wa msitu huu, na vilevile taratibu
zinazotumika kuubinafsiha msitu huo.
Msimamo huu uliwasilishwa kwenye
majadiliano ya wazi yaliyofanyika
HAKIARDHI mnamo tarehe 13 Agosti 2005
na baadaye kwenye Semina za Wiki za
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP):

Hatua za mabadiliko katika sekta ya
misitu

Mwaka wa 1998 Serikali ilipitisha sera ya
misitu nchini baada ya kupitia ile ya
zamani ya mwaka 1953 na kuifanyia
marekebisho. Pia mwaka 2002 Bunge
lilipitisha sheria mpya ya misitu kwa
kuzingatia yaliyomo katika sera ya 1998.
Sheria hii ilianza kutumika Julai 2004.
Mwaka 2002 programu ya kuendeleza

misitu nchini iliandaliwa kama mpango

kabambe wa kutekeleza Sera ya Misitu ya

1998. Kufuatia kupitishwa programu ya

kuendeleza misitu nchini, Idara ya Misitu

na Nyuki kwa msaada kutoka Benki ya

Dunia, iliandaa mradi wa Kuhifadhi na

kuendeleza Misitu nchini (Tanzania Forest

Conservation and Management

Project-TFCMP). Baada ya maandalizi na

mradi kukamilika ulifanyiwa tathmini na

kuonekana unafaa kwa ajili ya kupata
mkopo nafuu. Ndipo Benki ya Dunia
ilikubali kuikopesha Tanzania dola za

Kimarekani. 31.1 million na utekelezaji

ulianza mwaka 2002. Mradi wa kuhifadhi

na kuendeleza misitu nchini (TFCMP)
unashughulikia maeneo makuu matatu:

e Kuazisha Wakala (Executive Agency)
kwa upande wa Sekta ya Misitu na
Nyuki;

e Kuandaa utaratibu (Private Sector
Involvement Framework)

...Shamba la Longuza ni chaguo la
Viongozi wa Wizara na hakuna sababu za
kitaalaam au zenye uzito wa kuridhisha
kwa nini liwekwe chini ya sekta binafsi.
Hatuelewi kwa nini KVTC inaomba ipewe
kuendesha shamba hilo wakati si moja ya

mashamba yalivopendekezwa kwa

kufuata vigezo vya kitaalaam....

utakaotumiwa ili kuhusisha sekta

binafsi katika harakati za kutunza na
kuendeleza misitu nchini;

e Kuhifadhi na kuendeleza misitu na
bioanuai iliyopo katika Milima ya Tao
la Mashariki mwa Tanzania (Eastern
Arc Mountain Forests Conservation
Strategy).

Hadi sasa TFCMP inaendelea vizuri na
azma yake ya kufanikisha hayo mambo
matatu:

e Kwanza, mchakato wa kuanzisha
Wakala wa Misitu (Tanzania Forest
Services-TFS) ulianza mwaka 2002 na
uko katika hatua za mwisho.

e Pili, uandaji wa mkakati wa
kutuwezesha kuhifadhi misitu na
bioanuai katika Milima ya Tao la
Mashariki mwa Tanzania unaendelea
vizuri.

e Tatu, utayarishaji wa kiunzi mhimili

"“framework” kitakachotumika
kuhusisha sekta binafsi katika sekta

ya misitu unaandaliwa.
Kusudi la maelezo haya ni kutoa
ufafanuzi: kwanini TAF haikubaliani na
utaratibu unaotumiwa na Wizara ya

Maliasili na Utalii (WMU) katika suala

zima la kukodisha msitu wa miti aina ya
mitiki wa Longuza (Longuza Teak
Plantation - LTP) kwa KVTC.

3. Kwa nini TAF haikubaliana na
Utaratibu wa Kukodisha Msitu wa
Mitiki wa Longuza kwa Kampuni ya
Kilombero Valey Teak Company?

Kwanza, Utaratibu wa kuhusisha sekta
binafsi bado unaandaliwa kupitia mradi
wa TFCMP. Katika mchakato huo
ameajiriwa "Consultant” (Mr. Campbell
Day kutoka Norway) tena analipwa
mamilioni ya fedha kwa mwezi ili asaidie
kukamilisha utaratibu huo. Chini ya
mpango huo miradi 5 ilichanguliwa ili iwe
kwa majaribio. Miradi hii ni Sao Hill,
Meru, Rongai, Buhindi na Kiwira. Vigezo
vilivyotumika kuchagua miradi hii ni
pamoja na suala la kushindwa kutekeleza
shughuli za kitaaluma mfano kupunguza
idadi ya miti, kupogoa matawi, kuotesha
miche bustanini na baadaye kuipanda,
kutunza barabara hasa za kuzuia moto
(fire lines). Haya ni baadhi tu vya
matatizo, sasa ilionekana kama sekta
binafsi itashirikishwa kutakuwepo na

thamani (value) ya kufanya hivyo.
Shamba la  miti la  Longuza
halikuhusishwa kwa sababu hakuna

thamani itakayopatikana kwa sekta
binafsi kushirikishwa huko. Hii ni kwa
sababu sehemu kubwa ya shamba miti
imekomaa haihitaji huduma zaidi
isipokuwa inasubiriwa kuvunwa tu.

Pili, Shamba la Longuza ni chaguo la
Viongozi wa Wizara na hakuna sababu za
kitaalaam au zenye uzito wa kuridhisha
kwa nini liwekwe chini ya sekta binafsi.
Hatuelewi kwa nini KVTC inaomba ipewe
kuendesha shamba hilo wakati si moja ya
mashamba  yaliyopendekezwa  kwa
kufuata vigezo vya kitaalaam kama

vilivyoelezwa hapo juu. Endelea Uk.8
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Mapambano ya umma

Inatoka uk. 3

wakulima na wafugaji wa Barabaig dhidi
ya dhuluma na uporaji wa ardhi yao na
vyombo vya dola na tabaka-tawala.
Makala yetu ikachapishwa katika jarida la
Africa  Events. Sisi wasomi labda
tumechoka, au tumeingia katika
ubia Hivi sasa NAFCO iko katika pilika
pilika za kubinafsishwa. Kilio cha umma
wa Barabaig ni kwamba warudishiwe

ardhi yao ambayo ilichukuliwa kutoka
kwao bila mashauriano. Ni haki yao.

Lakini katika enzi hizi za ubinafsishaji,
madai kama haya, ingawa ni ya haki
kabisa, hayaingii akilini mwa watawala
wachwara. Je, wanaohubiri haki za
binadamu wanafanya nini kuhusu madai
ya umma?

Maasai wa Ngorongoro

Mnamo mwaka wa 90, mwenzangu
mwanasheria Dkt. Kapinga na mimi
tulifanya utafiti kuhusu haki za Wamaasai
waishio katika Hifadhi ya Ngorongoro.
Hifadhi ya Ngorongoro inajulikana dunia
nzima na ina vivutio vikubwa kwa watalii.
Mamlaka ya Ngorongoro ambayo ni
chombo cha serikali yanakusanya
mamilioni ya dola kila mwaka; ni tajiri
sana lakini wakazi wa Ngorongoro ni
maskini wakutupa.

Katika utafiti wetu tumekuta kwamba
mapambano ya Wamaasai yamekuwa ya
muda mrefu tangia wakati wa ukoloni.
Wamaasai waishio katika eneo la hifadhi
ya Ngorongoro walihamishwa kutoka
Serengeti na serikali ya ukoloni isipokuwa
waliahidiwa na Gavana kwamba
wangeruhusiwa kuendelea kufuga na
kwamba kamwe hawatahamishwa kutoka
eneo hilo. Tangu enzi zile mpaka leo
Wamaasai wameishi katika hifadhi kwa
wasiwasi  kwa sababu  mamlaka
mbalimbali zimekuwa na dhamira ya
kufanya Ngorongoro iwe hifadhi tu bila
shughuli za kilimo na ufugaji. Kilimo
kimepigwa marufuku na ndio sababu
mojawapo iliyosababisha njaa.

Utafiti wetu ulionyesha kwamba Mamlaka
ya Ngorongoro ina madaraka makubwa
ambayo ni sawa na madaraka vya
kiserikali. Mamlaka ina madaraka ya
kutunga sheria, kutenda na kuhukumu.
Hata hivyo wakazi wa Ngorongoro
hawana uwakilishi wa maana katika
mamlaka kwa sababu wajumbe wa

mamlaka huteuliwa na Serikali na sio
viongozi wa kuchaguliwa.

Inajulikana kwamba Mamlaka va
Ngorongoro, ikiungwa mkono na serikali,
ina nia ya kuwahamisha wakazi hao ili
Ngorongoro iwe hifadhi halisi. Katika
dhamira Zao hizo Wamaasai
wanasumbuliwa na haki zao za kuishi

Aku Gembul Mpambanaji na
mwanaharakati wa haki za
Wabarbaig

kama wananchi zinabanwa. Lakini wazee
wa Kimaasai wakitumia busara zao na
uongozi wa kijadi wameendelea
kupambana.

Inajulikana kwamba katika enzi hizi za
uwekezaji anaweza kutokea mwekezaji
atakaebuni labda ubia na Mamlaka katika
kuendesha hifadhi kwa ufanisi na faida

kubwa, ambavyo ni  vigezo vya
maendeleo katika enzi hizi za soko huria.
Ikitokea hivyo, wakazi wa Ngorongoro
wanaweza wakapoteza makazi yao. Je,
wakereketwa wa NGOs wana mkakati
gani kutoa mchango wao katika

mapambano ya umma ya Ngorongoro?

Wana wa Rufiji wanusurika
Katika Rufiji wa Delta, mwekezaji kutoka

Ireland, akabuni mradi wa kufuga kamba.
Ardhi nzuri tu ya wana wa Rufiji ambao
huishi kama wavuvi ilichukuliwa na
serikali kwa ajili ya mradi huo. Warufiji
wakafuata nyayo za babu zao kina

Kinjekitile kupambana na uporaji wa
ardhi yao. Wakisaidiwa na vijana
wanasheria Wanarufiji wakafungua kesi
mahakamani. Kabla ya kesi kusikilizwa,
waliweza kupata amri ya muda ya
kumzuia huyu mwekezaji asiendelee na
mradi wake,

Pamoja na kesi, Wanarufiji kupitia
viongozi na mashirika yao, na kusaidiwa
na HAKIARDHI, wakaendeleza
mapambano katika magazeti na vyombo
vingine vya habari. Hatimaye, mradi huo
ukafa kwa sababu mwekezaji hakuweza
kupata mkopo kutoka Ulaya ambao
alikuwa anautegemea.

Hitimisho na Mwanzo

Kwa hiyo mapambano yanaendelea.
Mapambano yanaendelea ingawa
mazingira ya kisiasa na uchumi
yamebadilika. Ukombozi umekuwa
mageuzi; wakulima na wafanyakazi
wamekuwa maskini; wanyonyaji
wamebatizwa jina jipya la wawekezaji;
ubeberu unaheshimika kwa jina la
utandawazi; mtaji, na sio jasho, ni
msingi wa maendeleo. Watafiti na
wasomi tumegeuka kuwa wabia, au
makuwadi wa wafadhili; wanasiasa
wamekuwa wachuuzi wa rasilimali ya
nchi.

Sisi wasomi na wakereketwa hatuna
budi kujifunza kutokana na
mapambano ya wananchi wenyewe.
Jukumu letu ni kuyatangaza mapambano
hayo; kuyasaidia kwa utafiti na usomi,
kubuni njia na mbinu mbalimbali za
mapambano; kuelewa na kuelewesha
nadharia na historia ya mapambano na
kubuni mfumo na taratibu mbadala za
kujenga uchumi na jamii ambayo itakidhi
matakwa na maslahi ya wazalishaji!!!!
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MABADILIKO YA MFUMO WA MILKI YA ARDHI NCHINI.....

MVIWATA watoa tamko

e Wasema yanahatarisha uhakika wa milki kwa wazalishaji wadogo
e Wahimiza kudai, kutetea, kulinda na kushinikiza upatikanaji Haki

Na Mwandishi wetu -Morogoro

MTANDAO wa vikundi vya wakulima
wadogo wadogo nchini ujulikanao kama
MVIWATA wenye makao yake makuu
mjini Morogoro, hivi karibuni umetoa
Tamko kuhusu kasi ya mabadiliko ya
mfumo wa milki na matumizi ya ardhi
nchini, kuwa inahatarisha uhakika wa
milki ya ardhi kwa wazalishaji wadogo
hususan waishio vijijini.

Tamko hilo ambalo lilikabidhiwa kwa
Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro
Ndugu Daudi Mfangavo, liliainisha
matatizo mbalimbali, ambayo yamekuwa
yakiwakabili wakulima na wazalishaji
wengine wadogo.

Matatizo hayo ni pamoja na kuporwa
ardhi yao na wenye vipato vikubwa,
uelewa mdogo wa watendaji
wanaosimamia Sheria za ardhi na hivyo
kusababisha migogoro isiyo ya lazima,
rushwa na kukosekana kwa ulinzi wa
uhakika wa rasilimali za wanyonge kama
ardhi, misitu, madini, n.k.

Tamko lilitolewa kama sehemu ya
majumuisho ya warsha ya mafunzo kwa
viongozi wapatao 60 wa ngazi ya Taifa na
ngazi ya kati ya mtandao huo ambayo
ilifanyika kuanzia tarehe 17 hadi 19
Agosti mwaka huu katika majengo ya
Chuo Kikuu cha Waislamu mjini Morogoro.

Washiriki hao ambao walitoka katika
mikoa na wilaya zaidi ya 18 za Tanzania
bara na visiwani walijumuisha kanda zote
tisa za MVIWATA, walipata fursa ya
kujifunza jumla ya mada saba, ambazo
ziliwasilishwa na wakufunzi kutoka
Taasisi ya Utafiti na Utetezi wa Haki za
Ardhi HAKIARDHI, yenye makao yake

Mada hizo zilihusu misingi na upatikanaji
wa haki katika mifumo ya kidemokrasia,
haki za ardhi kwa wazalishaji wadogo
wadogo kwa mujibu wa sera na Sheria za
ardhi pamoja na mifumo mbalimbali ya
utatuzi wa migogoro ya ardhi na
rasilimali nyinginezo.

umma wa Watanzania kwa njia
mbalimbali, ili watambue haki zao katika
ardhi na hatimaye waendeleza harakati

za madai ya mfumo mbadala
utakaozingatia haki, maslahi na mahitaji
halisi ya wakulima, wafugaji na makundi
mengine ya wanyonge kote nchini.

Tamko hilo lenye vipengele kumi
limeweka bayana kuwa, mustakabali wa
nchi hii bado utaendelea kuwategemea
wakulima na wafugaji wadogo wadogo.
Hivyo hatua zozote za serikali inayojali
ustawi na maslahi ya muda mrefu ya
Watanzania haina budi kuwekeza vya
kutosha na ipasavyo katika sekta ya
wakulima wadogo wadogo.

Pia limeeleza kuwa, Sheria za ardhi za
Mwaka 1999 na marekebisho ya Mwaka
2004 hayakidhi haja ya madai ya

""" kuwa na uhakika
madhubuti wa ardhi yao. Kwa hivyo,
Sheria za ardhi hazina budi kufanyiwa
mabadiliko ya msingi kutoa uhakika wa
milki ya ardhi, ili kuwawezesha wananchi

soko huria.

Hali kadhalika, utaratibu wa usambazaji
wa gazeti la serikali ambalo hubeba
taarifa muhimu zenye athari kwa

upya.
huwa hayafiki

Hii ni kwa sababu magazeti hayo
""" na maamuzi

yanayowaathiri wananchi hufanywa kwa
kuchukulia kwamba wananchi
wamepatiwa taarifa husika. Kwa hivyo
Serikali ihakikishe kuwa magazeti hayo
yanasambazwa mpaka vijijini.

vile vile, sera na sheria za ardhi
zinazoruhusu wachache kujilimbikizia
ardhi ni hatari, kwanza zinachangia
katika kudumisha na kufukarisha walio

utulivu wa nchi kwa siku zijazo.

Pamoja na mapungufu ya kisera na
kisheria, Serikali haina budi kuheshimu
na kusimamia sera Sheria na taratibu za
ardhi, kwamba imedhihirika kuwa
watendaji wa Serikali ndiyo wamekuwa
wavunjaji wakubwa wa Sheria na taratibu
na hivyo kupokonya wananchi haki na
kuchochea migogoro.

Aidha uhamasishaji unaofanywa na
serikali kuwataka wakulima maskini kuwa
na hati miliki za ardhi na kuzitumia hati
hizo kama dhamana ya mikopo kwenye
mabenki ya kibiashara hauna budi
kuangaliwa kwa tahadhari kubwa kwani
mabenki ya biashara hayana nia dhahiri
ya kukopesha wakulima maskini, bali pia
pale yatakapofanya hivyo

lengo lao litakuwa ni Endelea Uk.7

Mafunzo ya sheria za Ardhi vijijini, kata ya Magole wilayani Kilosa
yakiendelea chini ya uratibu wa Haki Ardhi hivi karibuni.

S
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Mwanaharakati Murisa Tendai toka Zimbabwe akitoa mada hivi karibuni katika
kongamano la Haki za Ardhi lililofanyika nchini, katikati ni Mwenyekiti wa
Kongamano hilo Mzee Emmilian Jaka na kulia ni Mratibu Bw. Yefred Myenzi

MVIWATA watoa tamko

Inatoka uk. 6

kujilimbikizia ardhi kwa ajili ya kuiuza
kwa faida ya siku zijazo.

Pia, Serikali inalo jukumu na wajibu wa
kuanzisha mifuko ya mikopo kwa
wakulima wadogo, mikopo ambayo
itakuwa yenye masharti nafuu, na
ambayo haitalazimisha  wakulima
kutumia ardhi kama dhamana na badala
yake mazao ndiyo yatumike kama
dhamana.

Vilevile limebainisha kuwa, sera na
mikakati ya Serikali inayotoa kipaumbele
kwa wawekezaji wakubwa, hususan wa
ndani na wa nje, katika sekta ya kilimo
haizingatii athari za muda mrefu za
mikakati hiyo ambayo ni pamoja na
kuwageuza wakulima wadogowadogo

Limeeleza kwamba, mfumo wa uchumi
wa soko huria unaoruhusu uingizaji
bidhaa za kilimo toka nje ya nchi ni
hatari kwa nchi kwani unahatarisha
maisha, ustawi na maendeleo vya
wakulima wadogo wadogo. Hivyo Serikali
inao wajibu wa kukuza na kulinda masoko
ya ndani ya bidhaa za kilimo, na kwa
kushirikiana na asasi za wakulima
wadogo kutafuta masoko ya bidhaa hizo
nje ya nchi.

"Ni muhimu pia wakulima na wafugaji
wadogo wadogo kutambua kuwa wanalo
jukumu la kudai, kutetea, na kulinda

haki zao
wenyewe,

kupitia vyombo vyao
taasisi na vyombo vya
maamuzi vya kiserikali vyenye
uwakilishi na kwa kushirikiana na
wadau wengine” limeeleza Tamko hilo.
Tamko hili ni sehemu tu ya jitihada
ambazo vikundi vya kiraia vimekuwa
vikifanya, ili kuhakikisha kuwa mfumo wa
milki ya ardhi nchini unamnufaisha
mwananchi wa kawaida badala ya
kumgeuza kuwa mtumwa katika nchi
yake mwenyewe.

Itakumbukwa kwamba MVIWATA ilitoa
Tamko jingine kupinga matumizi ya
mbegu zenye viini tete, zijulikanazo
kitaalamu kama GMOs.

Jitihada hizi hazina budi kuungwa mkono
na jamii nzima kwani asasi hizi za kiraia
ni chachu tu ya mabadiliko, au mwangwi
wa sauti lakini sauti yenyewe ni ya jamii
nzima.

Hivyo ni vema kila mwanajamii akapata
shauku ya kushiriki kikamilifu na hatimae
kuchukua jukumu kama wanaharakati
hao wa MVIWATA walivyotoa shime,
katika hitimisho la Tamko lao kuwa; kila
mmojawetu abebe jukumu la kudai,
kutetea, kulinda na kushinikiza
upatikanaji wa haki yake kupitia asasi za
kijamii na kiraia, vyombo vya maamuzi
vya serikali vyenyewe uwakilishi na kwa
kushirikiana na wadau wengine.

Ndugu Mhariri,
KWA kuwa gazeti (a HAKIARDH

huwaelimisha wananchi walio wakulima
na wafugaji wadogo wadogo nchini, mimi
naomba gazeti hili lisambazwe sehemu

Kisarawe kwani hivi sasa kumejitokeza
matatizo mengi ya watu wachache wenye
fedha kupora ardhi za babu zetu na
kumiliki maeneo ya hekari nyingi bila ya
kuwahusisha wahusika.

Hivyo magazeti na vitabu vitasaidia

kufanya na kufahamu nchi kwa hivi sasa
inakwenda katika mfumo gani!

Mohamedi Betela (Pingu).

S.L.P. 28000,

(W) Kisarawe, Mkoa wa Pwani,

Ndugu Mhariri,

HAKIARDHI ni chombo cha Wanyonge
kinachowaunganisha wanavijiji wa kulima
na wafugaji wadogowadogo
wanaodhulimiwa haki zao na wajanja
wachache tuliowachagua na kuwaweka
madarakani. Hivyo natoa pongezi sana
kwa timu nzima ya HAKIARDHI kwa
kuendesha mapambano ya kutetea haki
zetu sisi wakulima wa hapa Buyuni na
maeneo mengine ya nchi. Hivyo naomba
Taasisi ikiwezekana iandae kitabu cha
Buyuni chenye kuonyesha harakati za
mapambano ya kudai haki za wanakijiji
dhidi ya serikali ya awamu ya tatu
ilivyokuwa, ili kitabu hicho kiwe ni
historia kwa watoto wetu na wajukuu
zetu.

Nashukuru kwa kupata Gazeti

Bi Fatuma Mohamedi (Mama Nuni)
Buyuni

Ndugu Mhariri,

NASHUKURU sana kwa kupata nakala ya
Gazeti hili. Napendekeza gazeti hili
liendelee kutolewa ili iwe changamoto
kwa sisi wanyonge tunaosulubika na
maisha ya kila siku, huku hao wakubwa
wakiendelea kuneemeka bila nasi kutujali
kama watu ambao tunahitaji maisha
mazuri. Ubinafsi na uchu wa kipato cha
haraka haraka kwao unasababisha
kutunyang’anya kidogo tulichokuwa
nacho sisi wakulima wadogo bila ya
kufuatia Sheria hizo walizopanga wao
wenyewe. Roho yangu inauma sana pale .
hawa wenye madaraka kutunyang’anya
ardhi ndogo tuliyopewa na operesheni

sana kwa maisha yetu. Wanavijiji popote
pale nchini tuwe macho na watu hao.
Ahsante

Mimi Dorisi Mkopi
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Ubinafsishaji wa Msitu wa
Longuza: Nani anafaidika?

Inatoka uk. 5

Tatu, Shinikizo la Wizara kwa wataalaam
wa misitu kwamba watayarishe mkataba
wa kutoa shamba hilo kwa KVTC
linatokana na maombi ya Commonwealth
Development Corporation (CDC) na
Ubalozi wa Finland ambao ndio wenye
kumiliki KVTC. Kwa nini wanataka
shamba hilo na si mojawapo kati ya
matano valiyotajwa katika aya (1),
wanajua fika kuwa wakipewa kampuni
yao itapata faida sana. Kwa nini
Watanzania wenyewe wasipate faida
hiyo?

Nne, Consultant” wa kufanya
"inventory” na tathmini ya shamba hilo
alitafutwa na kugharamiwa na Ubalozi
wa Finland. Hii ni kinyume kwa sababu
ndio wenye KVTC. Gharama zimefanywa
za juu sana na mapatao kuwa kidogo.
Isitoshe bei ya kuuzia wametumia
iliyoidhinishwa na serikali (yaani Tshs.
50,000.00 kwa m3 moja badala ya bei ya
soko ambayo kwa wanunuzi wa hapa
Tanzania si chini ya Tshs. 140,000.00 kwa
m3 moja. Lakini wao wakiuza itakuwa
zaidi ya kiasi hicho.

Katika ujumla wake thamani ya shamba
la Longuza ni takribani Tshs. 60 billion
kwa miti tuu peke yake ukiacha aina
nyingine za miti. Hata kama mwekezeji
ataweka fedha zake kule lakini

thamani ya T: billion

Tano, Kiasi wanachotaka kutoa cha Tshs.
7 billion ni kidogo sana ukilinganisha na
thamani ya miti yenyewe. Kuna zaidi ya
hekta 1000 zenye miti zaidi ya miaka 30
tangu ipandwe na hii inaweza kuvunwa.
Picha halisi ni: miaka 31-40 ni hekta
1032.5; miaka 41-50 ni hekta 18.8 na
zaidi ya miaka 50 ni hekta 31.6 jumla
ikiwa hekta 1082.9 kwa ujazo wa zaidi ya

270,000 m3. Thamani yake si chini ya
Tshs. 38.7 billion ukiacha mitiki ambayo
ni chini ya miaka 30 ambayo ni karibu
hekta 440. Katika ujumla wake thamani
ya shamba la Longuza ni takribani Tshs.

60 billion kwa mitiki tu peke yake
ukiacha aina nyingine za miti. Hata kama
mwekezeji ataweka fedha zake kule
lakini thamani ya Tsh. 7 billion ni ya chini
sana.

Sita, Kutayarisha mkataba bila ya
kuwepo mwongozo (Guidelines)
uliokubaliwa kitaaluma na kwa wadau
muhimu katika sekta ya misitu na nyuki
ni kosa. Concession agreement inatakiwa
itayariishwe kulingana na guidelines
kinyume cha hapo ni kudhalilisha
taaluma ya misitu

Saba, Siyo siku nyingi Idara iliuza miti ya
mitiki kutoka shamba la Mtibwa lenye

meta za ujazo 42,000 m3 na kupata Tshs.
6 billion sasa iweje shamba lenye zaidi ya

400,000 m3 litolewe kwa Tshs. 7 billion
tu? Je, tunatoa zawadi kwa CDC na
Finland au vipi? Mashamba ya mitii
yalipandwa kwa faida ya Watanzania na
si vinginevyo kama wananunua twende
kwa bei ya soko tena soko la dunia.
Uuzaji wa mitiki hiyo utangazwe kidunia

Nane, Utaratibu  wa kutangaza
haujafuatwa ili kutoa fursa kwa
wawekezaji wengi wa ndani na nje ya
Tanzania kushiriki na hatimaye kumpata
mwekezaji ambaye ataleta faida zaidi
kwa Watanzania (This fits well into the
good governance and transparency
requirements). Pia kutangaza kitu kama
hiki kunaondoa mazingira ya kutatanisha
na hisia za rushwa na dhuluma kwa
Watanzania ambao wengi wao ni masikini

Nane, Swala lenyewe linashughulikiwa
kwa mwendo wa kutisha kiasi kwamba
watalaam hawapewi nafasi na muda wa
kutosha kufanya kazi vizuri kwa faida ya
Watanzania badala yake mambo
yanaenda haraka kwa faida ya wachache

Tisa, Lugha inayotumika kwamba serikali
imekwisha kuamua kwamba shamba la
Longuza wapewe KVTC inatisha sana. Je,
serikali iliamua kwa kutumia vigezo gani?
Kwani shamba la mitiki la Longuza

limegeuwa kuwa kiwanda au kampuni ya
umma? Si ni shamba la miti ambalo
lilipandwa kufuata taratibu za kitaaluma
sasa iweje linapofikia kuvunwa taratibu
za taaluma zipuuzwe na ushauri wa

wataalam usiwe na maana yoyote kwa
viongozi wa Wizara? Je hii ni haki kwa
wanataaluma?

Siyo siku nyingi Idara iliuza miti ya mitiki
kutoka shamba la Mtibwa lenye meta za
ujazo 42,000 m3 na kupata Tshs. 6 billion
sasa iweje shamba lenye zaidi ya 400,000

m3 litolewe kwa Tshs. 7 billion tu? Je,
tunatoa zawadi kwa CDC na
Finland au vipi? Mashamba ya mitii
yalipandwa kwa faida
ya Watanzania na si vinginevyo kama
wananunua twende kwa bei ya soko tena
soko la dunia. Uuzaji wa mitiki hiyo
utangazwe kidunia

e Y s o O S S
e

Kutokana na hayo yote TAF ilitoa ushauri
kwa wizara kwa nia njema kuwa
mchakato wa kutoa shamba la mitiki la
Longuza usitishwe kwa sababu taratibu
za kisheria na taaluma ya misitu
hazifuatwi ikiwa ni pamoja na:

Kwanza, kutokuwepo mwongozo wa
kushughulikia maswala ya sekta binafsi
(bado unaandaliwa kupitia TFCMP)

Pili, Orodha ya rasilimali (Inventory) na
uthamini uliofanywa chini ya ufadhili na
kuendeshwa na mwenye kampuni
haukubaliki hivyo kama ni lazima sana
kutoa shamba hilo kwa sekta binafsi
utambuzi wa orodha hiyo na tathmini
vifanyike upya.

Tatu, Wizara iko mbioni kuunda TFS
(Wakala wa misitu) hivyo mashamba ya
mitiki yaachiwe TFS ambayo
ikishaanzishwa itaweka utaratibu mzuri
wa kuyaendesha ikiwa ni pamoja na
kuuza mitiki kwa bei nzuri na kuweka
mkakati mahususi wa kuendeleza
mashamba pamoja na wananchi
wanaoishi karibu na shamba husika.”
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Mapinduzi katika mfumo wa
umiliki wa Ardhi Venezuela

Na Emmanuel Mvula

MWEZI Machi 2005, Serikali ya
Venezuela inayoongozwa na Rais Hugo
Chavez, imeanza kutimiza kampeni
yake ya kwanza katika mpango wa
kugawanya upya ardhi kutoka wamiliki
wakubwa wa ardhi, kwenda kwa
wananchi masikini wasio na ardhi
nchini humo, ambao wanategemea
ardhi hiyo kwa maisha yao.

Mpango huo ni matokeo ya mapambano

ya wakulima dhidi ya mfumo dhalimu .

wa umiliki wa ardhi nchini humo, ambao
umedumu kwa karne nyingi. Mfumo huo
uliwezesha watu wachache ambao ni
matajiri na viongozi wa dola katika
awamu mbalimbali za uongozi nchini

“Historia inaonyesha kwamba toka
uvamizi wa Wahispania katika
mwaka 1492, ‘wananchi wa
Venezuela wamekuwa wakipamba
na kwa ajili ya usawa, haki na kuondoa
unyonyaji. Usawa na haki katika ardhi
lilikuwa ni jambo la msingi katika
mapambano haya ya kiutu”

humo kumiliki na kuhodhi ardhi kubwa.

Wengi wa matajiri hao walikuwa ni
walowezi na makampuni makubwa
ambayo yanamilikiwa na walowezi,
mabepari wanaoishi nje ya Venezuela na
baadhi yao sio raia wa nchi hiyo, kama
vile kampuni ya Vestey Group
inayomilikiwa na Sam Vestey, ambaye
pia ni mmiliki wa msururu wa machinjio
ya Dewhurst ambaye anadai babu ya
babu yake alimilikishwa ardhi Venezuela
mwaka 1903.

Hivyo nchini Venezuela kabla ya
mabadiliko haya asilimia 5 (tano) tu ya

wananchi walimiliki robo tatu (3/4) ya

ardhi yote ya Venezuela. Hii iliwaacha
masikini wasio na ardhi na ambao
hawawezi kujitegemeza.

Kwa hiyo mapinduzi haya yamelenga
katika Kuondoa tofauti hizo. Kufanikiwa
kwa mapinduzi ya safari hii kumetokana
na ukweli kwamba serikali ya Venezuela
imepania kutoa huduma za mikopo,
wataalamu wa kiufundi na misaada ya
masoko il kuyafanya mapinduzi
haya ya kimfumo yawe na maana zaidi.
Kulikuwapo hapo awali na harakati za
kubadili mfumo huo, lakini zilishindwa
kutokana na sababu mbalimbali.

"Historia inaonyesha kwamba toka
uvamizi wa Wahispania katika mwaka
1492, ‘wananchi wa Venezuela
wamekuwa wakipambana kwa ajili ya
usawa, haki na kuondoa unyonyaji.
Usawa na haki katika ardhi lilikuwa ni
jambo la msingi katika mapambano
haya ya kiutu” anasema Braulio Alvarez,
mwanaharakati wa haki za wakulima
wadogo, na Mkurugenzi wa zamani wa
Taasisi ya Ardhi ya Taifa Venezuela.

Lakini sasa chini ya serikali ya Rais Hugo
Chavez, wakulima wanarudishiwa sio tu
ardhi yao lakini pia haki yao vya
kibinadamu na utu wao. Serikali yao
inatekeleza sera ambayo inazitambua
haki za asili za mababu. Hivyo
mapambano ya masikini yameleta
mafanikio makubwa katika kupatikana
usawa na mabadiliko ya kijamii.

Serikali ya Venezuela inayaita
mabadiliko hayo *Mission Zamora”
kufuatia jina la Mwanamapinduzi
Ezequiel Zamora, mwanamapinduzi wa
karne ya 19, ambaye alipigania
mabadiliko endelevu ya kimfumo katika
umiliki wa ardhi kwa watumiaji wadogo
hususani ~ wakulima, na ambaye
alionesha chuki ya wazi juu ya tabaka
lililokuwa likihodhi ardhi. Mapinduzi ya

sasa yalianza kwa kuanzisha Sheria ya
Ardhi na Maendeleo ya Kilimo ya 2001,
ikifuatiwa na uanzishwaji wa Taasisi
mbalimbali kama vile Taasisi ya Taifa ya
Ardhi mwaka 2002,

Wakati Venezuela inafanya mapinduzi
hayo kuelekea kule ambako Tanzania
imekuwa; Serikali ya Tanzania
imeonekana ikifanya kinyume chake na
kufanya mabadiliko kuelekea kule
ambako Venezuela inakimbia. Nchini
Tanzania katika miaka ya hivi karibuni
kumekuwa na mabadiliko ya kimfumo
ambayo yanapelekea kuunda tabaka la
wenye ardhi na wasio na ardhi, hasa
kwa kurahisisha unyang’anyi wa ardhi
kutoka kwa masikini kwenda kwa wenye
vipato, hususani matajiri na viongozi wa
dola, huku ukiwaacha Watanzania wengi
wakiwa na hofu ya kupoteza ardhi yao.

Serikali imepitisha marekebisho ya
Sheria ya Ardhi ya 2004 namba 2,
ambapo sasa ardhi tupu imeweza
kuuzwa kama kanzu sokoni, kwa
kisingizio cha kuweza kutumia ardhi
kama mitaji. Katika mabenki ya fedha
sasa ardhi inaweza kutumika kama
rehani, huku masharti upande wa
mabenki yakiwa yamerahisishwa zaidi,
ili kuwezesha mabenki hayo kutwaa
ardhi hiyo endapo mkopaji atashindwa
kulipa.

Wakati Venezuela inafanya mapinduzi
hayo kuelekea kule ambako Tanzania
imekuwa; Serikali ya Tanzania
imeonekana ikifanya kinyume
chake na kufanya mabadiliko
kuelekea kule ambako Venezuela
inakimbia.

Mabadiliko hayo kimsingi yanarahisisha
unyang’anyi na uhamishaji ardhi toka
kwa wenyeji masikini walio wengi, na
kwenda kwa matajiri walio wachache.
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Ushairi

Sisi kwa sisi

Futeni jazba
Tupilieni mbali siasa
Hii ni enzi ya Utandawazi.

Fungueni milango,
Kaeni uchi,
Wakaribisheni Waheshimiwa

Ma-inzi, Masiafu na
Mashoga.
Hii ni sera
Ya Uwekezaji

Acheni kasumba!
Kuleni mtama,
Kama sio wa kulima
Wa GMOs.

Hii ni ‘zesheni,

Ya akina-Watio (WTO).

Vueni shuka, na
‘Haki ya Mungu’
Vaeni suti,
Kama sio za wazungu wafu,
Za waafa wa Irak
Huu ni uchumi,
Wa AGOA.

Piga makofi
Vaa shanga
Futuru na mbabe,
Mfalme wa dunia.
Hii ni karne,
Ya nyota na milia.

Bro’, umepitwa
Na wakati!

Acha fikra.
Uza mawazo
Funga tai,
Ufutie jasho.
Andika:
‘Milavu Anko Sam’,
Upate lapitopi
‘mad in USA’.
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Issa Bin Mariamu

/' KWA KosA LA KUSABABISHA
WANYAMA POR| KUKOSAUSINGIZIS

WEWE SASA UTAFIA

MACHAPISHO

Na.

Jina la Kitabu

Not Yet Democracy: Reform land tenure in Tanzania - 1998

Mwandishi
Issa G. Shivji

Ardhi ni Uhai - /995

Georgios Hadjivayanis

. | Mwongozo wa Haki za Ardhi kwa

Wananchi wa Tanzania - 2002

Issa G. Shivji/
Deus Kibamba

Fukuto la Migogoro ya Maeneo na Hatma ya Wazalishaji
Wadogo Wadogo Tanzania - 2002

Aida Isinika (Mhariri)

Msukumo na Harakati za Kubadili Mfumo
wa Umilikaji Ardhi Tanzania - 2000

Ng'wanza Kamata
(Mhariri)

. | Maasai Rights in Ngorongoro, Tanzania - /998

Kapinga

Issa G. Shivji & Wilbert

Haki za Wamaasai waishio hifadhi ya Ngorongoro /999

Issa G. Shivji, Wilbert Kapinga,

Mfumo wa Umilikaji Ardhi Tanzania, 1997

Issa G. Shivji and
Wilbert Kapinga (Wahariri)

Ripoti ya Tume ya Rais kuhusu maswala ya Ardhi - 1994

Wizara ya Ardhi

10

Reclaiming the Land

Sam Moyo & Paris Yeros
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KONA YA SHERIA

Miliki vya Ardhi Kimila

Na Emmanuel Mvula

KARIBUNI ndugu wasomaji katika kona
ya Sheria, kona ambayo inakufafanulia
Sheria kwa njia na lugha rahisi ili wewe
msomaji uweze kufahamu haki zako
kimsingi katika Sheria za ardhi.

Leo katika safu yetu hii tunazungumzia
suala zima la Miliki va Ardhi Kimila.
Kwanza ifahamike kuwa umiliki wa ardhi
nchini Tanzania upo wa aina mbili yaani
umiliki wa ardhi kwa hati au kama
unavyojulikana kisheria “Granted Right
of Occupancy” na ule unaojulikana kama

Umiliki wa Ardhi Kimila ujulikanao
kisheria kama “Deemed Right of
Occupancy”.

Kwa mujibu wa Sheria za ardhi, ardhi
nchini inaweza kupatikana kwa njia
zifuatazo, kugawiwa/kupewa na serikali;
na hapa ina maana pia ya serikali ya kijiji
kwa idhini ya mkutano mkuu wa kijiji;
kusafisha pori tupu na kumiliki, kununua;
kurithi; kukodi na hata kupewa zawadi.
Baada ya kupata ardhi mmiliki anaweza
kumiliki kwa namna hizi mbili zilizotajwa
hapo juu. Umiliki wa Ardhi kimila au
kama unavyojulikama "deemed right of
occupancy” ni umiliki wa raia wa
Tanzania mwenye asili ya Kiafrika
ambaye anatumia au anamiliki ardhi kwa
mujibu wa Sheria za Kimila (fungu la 2 la
Sheria ya Ardhi Namba 4, 1999).

Swala la kujiuliza ni kwa nini basi ni raia
wa Tanzania mwenye asili ya Kiafrika,
ndiye anayeweza kumiliki ardhi kimila?
Hii inatokana na ukweli kwamba umiliki
wa mila unafuata Sheria za mila husika,
endapo raia ambae sio wa asili ya Kiafrika
atamilikishwa ardhi kimila basi itakuwa
ngumu kujua ni taratibu za mila ipi
anafuata. Raia wa Tanzania wasio na
asili ya kiafrika wanamilikishwa ardhi
kwa njia ya Hati yaani “Granted right of
Occupancy”. Swala la umiliki kimila,
kwa raia wenye asili ya Kiafrika,
lilijitokeza katika kesi ya NAFCO Vs.
Mulbadaw village ambapo suala la msingi
lilikuwa kati ya mwanavijiji ambao
walikuwa wanapinga kuondolewa katika
ardhi yao, ambayo walikuwa wanamiliki
kimila, ili kupisha Shirika la NAFCO.

Moja ya masuala ya msingi ilikuwa kuona

haki ya kimila kwa mujibu wa Sheria.
Kwa mujibu wa Sheria ya ardhi 1923
(Land Ordinance Cap. 113, 1923) umiliki
kimila ulikuwa kwa wenyeji. Mahakama
iliendelea kujiuliza swali nani ni
mwenyeji? Kwa mujibu wa Sheria ya
kikoloni mwenyeji ni yule ambaye si
mzungu, wala mwenye asili ya Asia lakini
haimjumuishi Msomali. Kumbe katika
Mwenyekiti ambaye alikuwa Msomali
hivyo "wakashindwa” kuthibitisha kwa
uthabiti kwamba wao ni wenyeji,
wakashindwa katika kesi hiyo.

Ikumbukwe pia ardhi yote ya vijiji nchini
inamilikiwa kimila. Hivyo basi
panapotokea mgongano wa maslahi kati ya
mmiliki wa ardhi kimila na yule mwenye
hati, na suala likapelekwa mahakamani
basi Mahakama itaangalia nani mwenye
miliki halali, na kamwe haitachukuliwa
kuwa mwenye miliki kimila hana haki na
anageuka kuwa mvamizi au au mkaa

Labda hapa ingefaa kusema kuwa, kwa
muhibu wa Sheria mmiliki wa ardhi kimila
anatambulika kisheria na pia ana hadhi

kwa hati

sawa na umiliki wa ardhi

inamilikiwa  kimila. Hivyo  basi
panapotokea mgongano wa maslahi kati
ya mmiliki wa ardhi kimila na yule
mwenye hati, na suala likapelekwa
mahakamani basi Mahakama itaangalia
nani mwenye miliki halali, na kamwe
haitachukuliwa kuwa mwenye miliki
kimila hana haki na anageuka kuwa
mvamizi au mkaaji holela.

Suala la mwingiliano wa kimaslahi kati
ya mmiliki kimila na yule wa hati
linatokea sana pembezoni mwa miji,
ambako ardhi inapimwa kutokana na
kupanuka kwa miji, na hivyo
kumeza/kuchukua ardhi zilizokuwa na
zinazomilikiwa kimila kwa mujibu wa
Sheria. Suala hili lilijotokeza katika kesi
ya Metuselah Nyagaswa Vs. Christopher
Mbote Nyirabu (1985). Katika Shauri hili
Mahakama ya rufaa ilijadili kwa kina haki
ya umiliki wa kimila katika eneo ambalo
limetangazwa kuwa la mipango miji.
Jaji Mustapha wa Mahakama ya Rufaa
akaamua kuwa, haki ya umiliki wa ardhi

kimila haifutiki na wala mmiliki hawi
mvamizi pale eneo linapotangazwa kuwa
la mipango miji. Na mwanasheria wa
mrufani akatetea kwamba kwa vile
Sheria ya ardhi 1923 inatambua miliki
zote mbili, basi kuna uwezekano wa
miliki zote mbili kuwa na hadhi
sawa/bega kwa bega katika eneo la
mipango miji.

Lakini katika hukumu hiyo kama ilivyo
katika hukumu nyingi za Mahakama ya
Rufaa Mahakama, iliacha kutoa hukumu
kwa kuangalia jambo la msingi na badala
yake likaamua juu ya swala la kiufundi
(Technicality), kuwa mmiliki kimila
(Metuselah Ngagaswa )Jambaye ni mrufani
hakufuata taratibu za kisheria (kimila)
ambazo zilimtaka pawepo na ushahidi wa
Mwenyekiti  wa  Kijiji wakati  wa
mauziano ya ardhi inayomilikiwa kimila.
Sharti ambalo mrufani hakulitimiza kwa
vile wakati ananunua ardhi hiyo shahidi
aliyekuwepo alikuwa ni Mwenyekiti wa
CCM - na si Mwenyekiti wa Kijiji, hivyo
hakuwa na umiliki halali dhidi ya yule
mwenye hati, kwani umiliki haukupita
toka kwa muuzaji kuja kwake kutokana
na ukiukwaji wa taratibu za Sheria za
kimila.

Isadifu hapa basi kujiuliza swali moja. Je
ni nani katika kipindi cha chama kimoja
kushika hatamu aliweza kutofautisha kati

CCM kimadaraka?

Suala la nani ana haki kati ya mmiliki wa
ardhi kimila na mwenye hati, lilijotokeza
tena katika Shauri la Mwalimu Omari Vs.
Omari Bilali (1990). Wakati Mahakama
Kuu ilipoamua kuwa umiliki wa aina hizo
mbili katika eneo lililotangazwa kuwa la
mipango miji, hauwezi kwenda pamoja
na hivyo yule anayemiliki kimila hawezi
kuwa na haki sawa na mmiliki wa hati.

Mashauri hayo mawili yalifanyika kabla
ya ujio wa Sheria za ardhi za Mwaka
1999. Hivyo kimsingi hivi sasa si Sheria,
kwani Sheria za Ardhi za Mwaka 1999
zinatambua hadhi sawa kati ya miliki
hizo. Cha msingi ni kufuatia taratibu
zilizowekwa ili kupata miliki husika, na
kutimiza masharti katika matumizi ya
ardhi husika.
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Wananchi wa kuur cha Twatwatwa wilayani Kilosa wakifuatilia kwa makini mafunzo ya sheria za Ardhi yalryofany;ka
hivi karibuni chini ya uratibu wa Haki Ardhi.

Taasisi ya Utafiti na utetezi wa Haki za Ardhi (VHAKI'ARDHI) Sinza Mori mkabala na Mole Bar,
S.L.P. 75885, DSM, Tanzania. Simu +255 22 2771360 /ch +255 22 2771362 +255 748 646 752.
E-mail: info@hakiardhi.org
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Washiriki wa Kongamano juu ya Haki ya Ardhi kwa wazalishaji wadogowadogo lililofanyika hivi karibuni wakiwa katika
picha ya pamoja Kurasini jijini Dar es Salaam.




