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NEO's: CHACHU YA UKOMBOZI
AU MAWAKALA WA UBEBERU

Na mwandishi wetu

MWEZI wa kumi 2004 wanachama na marafiki wa HAKIARDHI walikutana katika mkutano wa kutafakari na kuchangia mawazo
juu ya hali, nafasi, na mustakabali wa vyama vya kiraia nchini, kwa maana ya “civil society”, zikiwemo NGOs. Katika
majadiliano hayo, ambayo yalitangulia Mkutano Mkuu wa Kawaida wa Mwaka wa HAKIARDHI, mada iliyoandaliwa na Issa Shiviji,
kuwasilishwa na Ng’wanza Kamata ilizua majadiliano yafuatayo juu ya nafasi, mchango, matatizo na changamoto za NGOs,
na wanaoziongoza: g

Mada iliainisha mambo na maswali na wanaharakati zinachangia ukombozi maneno mengine tunamtumikia nani,
mbalimbali yanayohusiana na NGOs. wao au kuongeza unyonge wao? Au kafiri tupate mradi wetu au watu, tupate
Masuala na mambo hayo ni pamoja na zinachangia kukandamizwa  kwao, kukuza na kulinda heshima, utu na uhuru
“Sisi, tunaojiita wanaharakati, au kunyonywa na kudharauliwa? Kwa wetu?

wanamapinduzi, ni kina nani hasa ' l

na nafasi yetu katika jamii ni ipi,
tunafanya nini na kwa ajili ya
nani?

"Katika hali na wakati tulio nao,

ambapo wakubwa ndiyo wenye
majibu na wadogo kazi yao kuuliza
na kuomba wasaidiwe au
waelekezwe njia, ni vyema
wanaharakati na hizi NGOs
zikajitambua vizuri”.

Je kazi zetu zina maana yoyote
kwa watu wa nchi zetu na kwetu
wenyewe? Mathalani, kazi za NGOs

NUKUU YA LEO

SISI tuliongea juu ya ubeberu
kama mfumo..... Mabeberu sasa
wamekuwa wafadhilil ...
Rodney aliwahi kuufananisha
ufadhili wa ukoloni kuwa ni
sawa na kumkoleza samaki kwa
chumvi [umle ....] halafu useme
kwa kumtia samaki chumvi basi

umemfadhili samaki huyo!. Baadhi ya Wakurugenzi waanzilishi wa HAKIARDHI Dkt. Wilbert Kapinga (aliyekaa kushoto) na
Issa G. Shivji - 2004 Prof. Issa G. Shivji (kulia) wakifuatilia jambo katika moja ya shughuli za Taasisi
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ARDHI NI UHAI ni jarida la
Taasisi ya Utdfiti na Utetezi wa
Haki za Ardhi (HAKIARDHI),

ambalo hutolewa mara tatu
kwa mwaka.

Kusudi kubwa ni kuwapa
wadau wa Taasisi hii taarifa
mbalimbali zinazohusiana na
mambo ya ardhi.
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michango yenu kwa kuuliza
maswali, ushauri, maoni au
kwa kuandika makala.
(zisizozid kurasa  tatu)
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TAHARIRI

SUSI na Chuma, wanatambulika hii
leo kama watumishi waaminifu wa
Dkt. David Livingstone, mwingereza
‘mpelelezi’ na mkusanya habari
zinazohusu fursa zilizomo barani
Afrika kwa ajili ya manufaa ya
matajiri na mabepari wa Ulaya.
Livingstone pia alijulikana, kama
vitabu vya historia vinavyomwelezea,
kama mtu mwenye kazi tatu ambazo
ni kueneza injili ya Kikristo, kuifungua
Afrika kwa ajili ya wafanyabiashara
na mabepari wa Ulaya na kueneza
‘ustaarabu’ wa kimagharibi miongoni
mwa ‘washenzi’(A'man of 3 Cs -
Christianity, Commerce, and
Civilization). Huyu ndiye David
Livingstone ambaye kwa kazi na
taarifa alizozikusanya alifungua
milango ya Afrika kwa wakoloni wa
kizungu, na madhara ya ukoloni sote,
hata ambao tumezaliwa baada'ya
ukoloni tunayafahamu. Huyu ndiye
Livingstone, ambaye Susi na Chuma
kwa uaminifu mkubwa walimtumikia,
na kumbeba kila alikotaka kwenda,
akiwa hai au amekufa. Uaminifu wa
Susi na Chuma kwa ‘bwana’ wao ama
kweli hauna kipimo. Laiti Susi na
Chuma wangebaini madhara ya kazi
za Livingstone kwa jamaa zao pengine
wasingeendelea kumbeba na

kumzungusha.
Susi na Chuma wanabaki kama
historia ya watumishi waaminifu

waliojitolea kumtumikia Livingstone
pasi kuchoka wala kulalamika, hata
kama waliumia wao au waliwaumiza
wengine. Lakini wapo kina Susi na
Chuma mamboleo. Hawa ni waafrika
ambao kwa kujua au kwa kuongozwa
na tamaa na ubinafsi wamejigeuza
watumishi na mawakala waaminifu
wa ubeberu mamboleo unaoitwa
utandawazi. Hawa kwa kushirikiana
na mabazazi wa kimataifa
wanautumikia ubeberu kwa njia na
mbinu za kila aina na kuendeleza kazi
zilizoanzishwa na kina Livingstone.
Kina Susi na Chuma mamboleo wamo
katika kila sekta ya umma na binafsi;
na wanajiita majina ya kila aina. Kina

Susi na Chuma wamo Serikalini
wakibariki sera na sheria za kuuza

nchi, wako kwenye ma-NGOs
wakifanya harakati zenye kusaidia
uhalalishaji wa Sera na sheria
zinazouza nchi na kudhalilisha utu na
uhuru wetu, na wako wanazuoni
wasomi ambao kwa ushauri wao
wa kitaalamu, huku wakijua
madhara ya wanayoyafanya kwa
Waafrika/Watanzania walio wengi,
wanashauri kwa sababu wameahidiwa
‘tende na halua.’

Uwepo wa Kina Susi na Chuma
miongoni mwetu hivi leo ambao kwa
lugha na  mbinu  mbalimbali
wamejitambulisha kama wakombozi
wa wanyonge ni changamoto kubwa.
Hii ni kwa sababu japo pamoja na
kutokuwa wakweli katika nia zao juu
ya watu, wananchi wengi pamoja na
kusalitiwa bado wanawaamini hawa
wanazuoni na wasomi, na wana
matumaini na wale wanaojiita
wanaharakati katika ujumla wao.
Hata hivyo wanapobaini kusalitiwa
wananchi hulalama na kusema
“wasomi mnatuangusha!”

Ni dhahiri watu wengi wa kawaida
wanaheshimu na kutambua nafasi ya
wasomi na wanazuoni katika kuleta
chachu ya mabadiliko katika jamii.
Lakini pia pengine ni vigumu kwa
watu wengi kutofautisha wasomi,
wanazuoni na wanaharakati wauza
nchi na ‘makuadi’ wa ubeberu na
wasomi, wanazuoni na wanaharakati
walinda na waendeleza nchi na
wananchi. Njia rahisi ya
kuwatofautisha mabazazi na wasomi
na wanaharakati wasaliti na wale
watumishi wa watu ni mchango wao
katika ukombozi wa watu wanyonge.
Je wanashirikiana na watu il
wajikomboe wenyewe au wanateka
harakati na kujinadi kuwa wao ndio
wakombozi. Ikumbukwe kuwa
ukombozi wa kweli wa watu ni ule wa
watu kujikomboa wenyewe. Hii pekee
haitoshi! Hatuna budi kuwaumbua
wasaliti kila tunapowabaini.
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NGO's:: CHACHU YA UKOMEBOZ:
AU MAWAKALA WA UEBEEBERD="

Inatoka uk. 1

Wachangiaji wengi walitoa mawazo na
hoja mbalimbali kuhusiana na masuala
haya na mengine yanayohusisha hali ya
jamii, uchumi na siasa katika nchi. Wa
kwanza kuchangia alikuwa Prof. Shivji,
ambaye, pamoja na mambo mengine
alikuwa na haya ya kusema:

*Maswali mengi yaliyoulizwa yanatukera
na yanaendelea kutukera katika
HAKIARDHI. Tulipokuwa tunajadili wazo
la kuanzisha HAKIARDHI, tulijiuliza
mambo mengi. Kwa kweli tulikerwa sana
na jambo hili la kuanzisha NGO. ...
Lakini swali la msingi tulilojiuliza ni kwa
namna gani, na kwa dhati Kkabisa,
tunaweza kuendeleza mapambano ya
wanyonge?

....... Yijana, sina hakika kama wanajua,
lakini wazee kama kina Duncan watajua,
misamiati inayotumika leo ni tofauti sana
na misamiati tuliyoizoea huko nyuma. ...
Siku hizi watu wanaongea juu ya
utandawazi, [....‘utandawizi’ kama rafiki

yangu Chachage anavyouita]. Sisi
tuliongea juu vya ubeberu kama
mfumo..... Mabeberu sasa wamekuwa
wafadhilil ... Rodney  aliwahi

kuufananisha ufadhili wa ukoloni kuwa ni
sawa na kumkoleza samaki kwa chumvi
[umle ...] halafu useme kwa kumtia
samaki chumvi basi umemfadhili samaki
huyo!.

NGOs, haya ni mambo ya kileo! .... sisi
tulizoea kuongea vyama vya ukombozi,
sasa eti tunasema vyama visivyo vya
kiserikali, ..... sasa ni vya nani? Kijana
mmoja aliwahi kunijibu swali hili akisema
NGOs ni vyama visivyo vya Kkiserikali
vinavyofanya kazi ya serikali [.....]

Kibaya na kinachotisha zaidi ni kuwa
hatujiulizi mambo haya, tunapouliza
tunaambiwa tumepitwa na wakati.

Sasa hivi tunaongea habari ya kuondoa
umasikini, na wengi wetu tumo katika
kusimamia utekelezaji wa mkakati wa
kuondoa umasikini. Ndiyo kazi yetu sisi
wanaharakati?! Kwa mfano sasa hivi yupo
mtu anaitwa De-Soto, na kazi yake ni
kuainisha mali ya wanyonge. ... baadhi ya
wasomi na watu wa tabaka la juu

Baadhi wa washiriki wa Bunga Bongo - juu ya NGO'’s - iliyofanyika Zanzibar

wataliona jambo hili la kimaendeleo
sana, litasaidia kuondoa umasikini! Lakini
hatuhoji na kubaini kuwa kazi hii ni ya
kuthaminisha mali za wanyonge. Sasa
tunajiita wanaharakati tu, lakini NGOs
zetu zinakumbatia kila ‘mshono’
(fashion), halafu tunajinadi kuwa
tunawasemea wanyonge, lakini wakati
tukikumbatia na kuhalalisha mfumo
kandamizi. ..... Mimi nadhani mpango huu
wa kuondoa umasikini ni wa kuzima
makali ya umaskini ili matajiri waishi kwa
raha”. '

Naye Nizar alikuwa na yafuatayo: "Mimi
huwa naheshimu NGOs, zinasaidia, na
zinaendelea kusaidia. Bahati mbaya
kwenye NGO, watu wanatumia NGOs
kama miradi. Wafadhili wanapendelea
mambo haya yaendelee, wangependa
hizi NGOs ziendelee kuwa hivi zilivyo.
Wasingependa NGOs zilizo huru,
(independent). NGOs zilizo nyingi
zinatumiwa na wafadhili. Tunafikiri, kwa
upande mmoja kuna serikali na upande
mwingine kuna “Civil Society”. Lakini
ukweli ni “ kwamba NGOs
zinashirikiana/zina ‘collaborate’ na
serikali kusaliti wananchi, kuendeleza

mfumo wa utandawizi/wazi, ubeberu.
Tusijidanganye kwamba huu ndiyo mfumo
bora, mfumo huu hautufai, tunaelekea
kubaya, umasikini ndiyo unazidi
kuongezeka. Kwa kunyenyekea
wafadhili, basi tumekubali tunawajibika
kwao, ni pesa za walipa kodi kule kwao,
inabidi waeleze kwao kuwa wadau wote
wameshirikishwa. Kuwajibika -
unatakiwa kutoa taarifa, tumewajibika
kwao kwa fedha, na kibaya =zaidi
tumewajibika kwao kimawazo.
Ningeshauri, mahusiano na wafadhili
usiwe uhusiano wa bwana na mtwana,
tuwe na msimamo, ‘dare to differ with
them’ msiwe hewala bwana. Tubishane
nao pale tusipokuwa tunakubaliana nao.

Hoja nyingine ilitolewa na Seith ambaye
alisema "Wasanii tuko wa aina nyingi,
wapo watetezi wa mabepari na wapo
watetezi wa watu. Yapo Ma-NGOs
tofauti, yale yanayoingia pale Serikali
inapojitoa. Kuna wakati kule Mwanza
nilikuta NGOs wanagombea watoto
yatima - nilishangaa sana! Maadui zetu
....siku hizi hata hatuwajui Zamani
tuliwajua sana maadui zetu - Unyonyaji.
Historia ya NGO inaanza na g, ajes Uk.5
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MIAKALN

MZIMU WA MANGUNGO WA MSOWERO

Na Emmanuel Mvula

Miongo karibu kumi na miwili huko
Msowero katika Wilaya inayojulikana hivi
sasa kama Kilosa, Chifu Mangungo wa
Msowero aligawa ardhi kubwa kwa
mpelelezi wa kilowezi Karl Peters katika
makubaliano/mkataba ambao ulikuwa
sawa na "kuuza” ardhi iliyo chini ya
utawala wake. Peters alimilikisha ardhi
hiyo katika Kampuni yake iliyojulikana
kama German East Africa Company.

Wapo watalaamu wa historia ambao
wanakubali usemi kuwa historia inajirudia.
Lakini wapo pia ambao wanasema kuwa
historia haijirudii ‘replica of events’ Hilo
linaweza kuthibitika katika Kilosa ya leo.

Kama ilivyokuwa takribani miaka mia moja
na ishirini iliyopita hivi sasa ‘Mangungo”
wa “"Msowero” ameamua kurudia tena kwa
‘kuiuza ardhi ya Kilosa kwa akina "Karl
Peters” na "German East Africa Company”
mpya.

Hivi karibuni serikali kupitia Tume ya
kurekebisha mashirika ya umma imeamua
kukodisha ranchi moja kubwa ambayo imo
katika Wilaya ya Kilosa. Ranchi hiyo
ambayo ni Mkata B imekuwa ikitumiwa na
wananchi walio wengi ambao ni wafugaji.
Kwa takribani miongo mitatu Ranchi hiyo
imekuwa haitumiki na Shirika la Ranchi za
Taifa. Mfano huo hai wa Ranchi ya Mkata B
na Madoto ambazo hazijawahi kutumiwa
kabisa na Serikali kwa shughuli yeyote ile
toka zianzishwe ni sehemu tu ya maeneo
mengi nchini ambayo yamedhibitiwa lakini
hayatumiki kwa makusudi yake. Ndio
maana wananchi wanaoishi katika maeneo
hayo wamekuwa wakitumia kama
rasilimali katika kuzalisha ili kupunguza
umaskini.

ndani ya Ranchi hizo.
Twatwatwa, ambacho moja ya vitongoji
vyake, kitongoji cha Parakuyo kimo ndani
ya Ranchi hiyo. Pia kuna huduma za jamii
kama vile shule, zahanati, makanisa,
misikiti, majosho na makazi ya watu ya
kudumu pamoja na miundombinu mingine
ambayo imejengwa ndani ya ranchi
hizo.Vitu hivyo vimekuwapo hapo kwa
zaidi ya miongo mitatu.

sheria ni msingi wa wakazi hawa kumiliki
eneo husika.Lakini kutokana na makosa ya
watawala na watendaji msingi huo
unapoteza nguvu ya kisheriaﬂ}gytokana na
na kupewa hatimiliki ya ardhi husika hati
ya awali ya ranchi haikufutwa,hivyo
msingi kutokana na makosa ya watawala
ambayo kimsingi yanatokana na mfumo
mbovu wa umiliki wa ardhi nchini
Tanzania. Ingawa kisheria wananchi hawa
wamekuwapo katika eneo hilo kwa zaidi ya
miaka 12 hawawezi kudai haki ya kumiliki
ardhi hiyo "adverse possession” kwa
sababu huwezi kuwa na ‘adverse
possession’ dhidi ya serikali. Lakini kwa
upande mwingine Sheria ya ukomo haiwezi
kutumika dhidi ya serikali. Hivyo
kinachotakiwa ni taratibu za kiutawala za
kutambua uwepo wa wananchi hawa na
kufuta hati ya awali ili waendelee kutumia
ardhi hiyo na kwa kufanya hivyo serikali
Wananchi  wa maeneo  hayo
wamepinga suala la kukodishwa ranchi
hizo kwa "wageni”. Wametoa
malalamiko yao kwa kusema kuwa
hawajashirikishwa ipasavyo katika
hilo. Wanapinga kukodishwa kwa
wawekezaji wageni. Wangependelea
zaidi wao ndio wakodishiwe blocks
katika ranchi hizo kwani tayari wamo
katika maeneo hayo na wana mifugo
ambayo inategemea ranchi hizo .

itakuwa imesahihisha makosa yake.Lakini
cha kustaajabisha Tume va Rais ya
kurekebisha mashirika ya umma, imesha
yakodisha maeneo haya kwa wawekezaji
wa ndani ya nchi.Suala la kujiuliza hapa ni

je wanakijiji wa Twatwatwa si wawekezaji
katika ardhi yao?Au ni umbumbumbu wa
watawala juu ya dhana nzima ya nani ni
mwekezaji?

Wananchi wa maeneo hayo wamepinga
suala la kukodishwa ranchi hizo kwa
“wageni”. Wametoa malalamiko yao kwa
kusema kuwa hawajashirikishwa ipasavyo
katika hilo. Wanapinga kukodishwa kwa
wawekezaji wageni. Wangependelea zaidi
wao ndio wakodishiwe blocks katika ranchi
hizo kwani tayari wamo katika maeneo
hayo na wana mifugo ambayo inategemea
ranchi hizo .

Taratibu za kukodisha maeneo hayo

hivyo kuomba kwa kuwasilisha tenda na
mpango wa Biashara (Business Plan)
Ikumbukwe kuwa wananchi hawa jambo
hilo ni geni kwao wengi wao wameshindwa
kuwasilisha kutokana na uwezo mdogo wa
kuandaa plani kubwa za kibiashara. Lakini
pia ikumbukwe kuwa suala la tenda ni
suala la ushindani na hasa wa
kushindanisha uwezo wa kitaalamu na
mitaji ya kuendesha ranchi hizo. Kitu
ambacho Tume ilibidi itambue kuwa
ushindani huo mbele ya wageni. Hivyo kwa
namna moja au nyingine Tume ilijua wazi
kutokana na mazingira halisi kuwa
wananchi hawa wasingeweza kushinda. Hii
ina maana kuwa kwa makusudi Tume

yao ambayo ni uhai wao.

Kwa upande mwingine Tume imezidi
kuchochea mgogoro wa ardhi katika eneo
hilo ambalo tayari limekuwa na migogoro
mikubwa. Ikumbukwe kuwa mauaji
yaliyotokana na mapigano kati ya
wakulima na wafugaji mwaka 2000
""" hicho cha
Kukodishwa kwa maeneo hayo kwa wageni
kutaongeza uhaba mkubwa wa ardhi na
kuongeza msukumo wa matumizi katika
ardhi ndogo hivyo kuweza kusababisha
migogoro ya ardhi baina ya wananchi.

kwa ujumla haijulikani. Mwekezaji
atakapotaka kuingia katika eneo husika
atadai eneo wazi. ‘Vacant possession’.
Hivyo kijiji hicho itabidi kiondolewe. Je
wananchi hao wataenda wapi? .

Ukumbatiaji wa sera za mfumo wa soko
huria, ambazo zinaweka ardhi vyetu
mikononi mwa wageni na kuwaacha
Watanzania bila ardhi hazina tofauti na
uuzwaji wa ardhi uliofanywa na Chifu
Mangungo wa Msowero. Hali kama hii
inapoendelea kutokea inatufanya tuamini
kuwa watendaji wa serikali vyetu
wamekuwa sawa na Chifu Mangungo wa
Msowero. Je ni hadi lini wananchi wa
Tanzania wataendelea kuandamwa na
mzimu wa Mangungo?

—eo
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Inatoka uk. 3

kina - Livingstone. Hizi NGOs kwa kweli
ni ama “nothing is going on au Next
Government Officers”. Yana role, ndiyo,
lakini yakiacha kutugawanya.

Yanatugawa wanaume na wanawake.

Bi. Rehema katika kuchangia mada
alihoji "Hivi nchi hii kuna mwongozo
(nadharia) kweli. Mbona dini zinayo, ...
Muislaam anaongozwa na Quoran na
Mkristo na Biblia ... Ninacha ugumu wa
kuwa na huo mwongozo, serikali
yenyewe haina mwongozo, ipo ipo tu.
Tuko zig zag, nchi iko wazi tu, serikali
haina mwongozo, NGOs ndiyo kabisa.
Pengine tatizo siyo kukosa mwongozo,
ugonjwa wa serikali, ndiyo huo huo wa
NGO. Tatizo letu tumekubali kuwa fukara
kwa kuitwa fukara. Unjaa njaa ukiwa
mbele tusipouondoa, tutazidi kuwa
watwana tutakuwa kama mijibwa,
inalishwa vizuri lakini bado haiko huru, ni
mijibwa inayolinda wakubwa. Tukatae
hiyo, sisi ndiyo wenye mali zetu, tupange
sasa, sisi ndiyo wafalme. NGOs
zikijitegemea hatuwezi kuyumbishwa,
tunao maprofesa, tujiamini. Tumejiachia
mno, tuko uchi. Mapinduzi hayatakuwa
mapinduzi, bali kifo cha kwenda ahera.

Naye Bwana Deus alizungumzia hali na
nafasi ya NGOs kwa kusema yafuatayo:
"Hivi kuwepo kwa NGO ndiyo kufa Trade
Unions Hizo zinazoitwa NGOs,
zinaongoza tafakari, ... Ni muhimu
zikajitafakari ili zijiendeleze zaidi ...
NGO zina nafasi kubwa ya kuongoza
tafakari. .. lakini kama vitu vingine nazo
pia zina matatizo ... hivyo ni jukumu la
wananchi kuzisaidia hizi NGOs. Lakini pia
tusi-generalize mno kuhusu matatizo ya
hizi NGOs ziko zinazojaribu. Ni
muhimu pia hizi NGOs zikajitahidi
kutenda kazi kwa usafi, zisiwe chafu ...
ziwe mfano wa utendaji bora. Ni vyema
zikawa chachu ya mapinduzi, na zisiwe
kazi yake kuzungumza habari ya "human
rights’wakati zenyewe ndizo zinafanya
human rights violations.

Mchangiaji mwingine Bi. Agripina alikuwa
na haya ya kuchangia: "Tunazungumzia
nini, Taasisi au watu? Tunatafuta roho si
tunazo, au zimepotea? Mimi nadhani
tunachotafuta ni rohno mwema? NGO hata
uiite nini inabaki kuwa ni kitu kile kile. ...
Wakati mwingine hujiuliza,  hivi

nisipofanya kazi kwenye NGO naweza
kuwa mwanaharakati? Mawazo haya
yamenijia baada ya kuacha kazi kwenye
NGOs. .. Kwa mawazo yangu NGOs, si
suala la kutafuta ESCUDO, kweli naihitaji
.... imeelezwa hapa kuwa NGOs zinafanya
kazi harakad bila kujipa mwongozo
mwanana wa kinadharia, sidhani kama
hili ni sahihi, NGOs hazifanyi kazi haraka
wala kwa papara. Mimi nadhani kuna
tofauti ya haraka na papara. ... Halafu
kuna hili suala la ushika dau, hivifwenye
NGOs nani mshika dau? Ninapokuwa
mimi NGO; ninakuwa nani pale?”

Mchangiaji Mwingine Bwana Ali alikuwa

a

Kuna tofauti ya usomi na kwenda
shule. Wapo wale walioenda shule
hawa wana elimu tu ... Wasomi ni
wale wanaounganisha mawazo ya
wananchi. Itategemea sasa NGOs
inaongozwa na wasomi wa namna gani
wale walioenda shule na wana elimu,
au wale wanaoamini  katika
kuyaunganisha mawazo ya jamii na
: Sk |

na yafuatayo: "Haya mambo ya NGOs
sijui ni mambo ya wakati. Yako kama
fashion (mtindo), na mtindo huu unakuja
na msamiati wake. Matokeo yake
tunachokipata, sicho tunachokitaka. Siku
hizi ati wafadhili wanaitwa development
partners. Kuna suala la kujitegemea kwa
NGOs. Hakuna NGO yoyote iliyoweza

kuendesha mambo bila mfadhili. ... na
kwenye hilo wafadhili wanakutaka
uombe kwao fedha, na ukitaka

kujitutumua wanakujengea mbinu za
kukurejesha kwapani, wao hutaka fedha
zitumike, ili wapate fedha. Sasa hii
haitotufikisha mbali, matokeo vyake
zitakufa. Tatizo jingine, NGOs haziko
pro-active. Hatujitolei sana, hatupingi
sana, Seattle kule watu wanaandamana,
sisi tupo tu. Miezi mitatu serikali hailipi
mishahara (Zanzibar) vyama vya
wafanyakazi, ... tupo tu tunazungumza
na serikali. Ukiacha hilo sisi kwa sisi
tunapigana vita. Kwa Zanzibar huwezi
kuishi bila “infiltration”, NGO gani hapa
Z’bar utaishi bila kuwa na mtu wa
serikali? Halafu kuna suala hili la
msimamo na mshikamano wa pamoja
baina ya wafanyakazi. Hivi kweli
wafanyakazi wa bara na visiwani hawana
masuala ya kushirikiana na kusaidiana?”

rww— e — m
MCITangrajT MWINGTITE atrreTa

(Emmanuel): “Tumeongea sana juu ya sisi
ni nani na tunajaribu kujisema sisi ni kina
nani. Lakini hebu tujiulize walio nje ya
hizi NGOs wanatuona sisi kama kina nani

hasa? Wananchi ni makini sana, lakini wa-

NGO Mh! Wananchi wanayo maneno
wanayotumia kututambua sisi Wa-NGOs.
Wapo tunaoitwa Wa-kimwi, Wa-Beijing,
Wa-flip chart, Wa-Escudo n.k. Hivyo
ndivyo watu wanavyotuona. Hii ni kwa
sababu hatu- “save purpose” ya jamii.
Juu ya nadharia suala siyo nadharia tu
bali nadharia sahihi. Ni itikadi ipi
inatuongoza, Ni nani tunayejitambulisha
naye?

Mchangiaji Mwingine Ndugu Georgeos
alikuwa na haya ya kusema: Wasomi ...
sisi  tusio wasomi, hao wasomi
tuwaangalie sana. Wako kama samaki.
Cha kuzingatia ni kuwa kila jamii ina
msomi wake.

Wapo wale wasomi wanaochukua mambo
ya jamii na kuyapelekea mbele, historia
yetu inao watu wa hivyo, Kina Kinjekitile,
ni mfano mzuri wa wasomi wa jamii, kwa
wakati wao kwa vile waliweza
kuunganisha watu wote. Kuna tofauti ya
usomi na kwenda shule. Wapo wale
walioenda shule hawa wana elimu tu ...
Wasomi ni wale wanaounganisha mawazo
ya wananchi. Itategemea sasa NGOs
inaongozwa na wasomi wa namna gani
wale walioenda shule na wana elimu, au
wale wanaoamini katika kuyaunganisha
mawazo ya jamii na kuyasukuma mbele.
Wananchi wanaweza kutofautisha ni ipi
NGO nzuri au isiyofaa.

Bwana Gwargwa naye alikuwa na
machache ya kuchangia juu ya mada
aliposema “Hata serikali inajua zipo
ambazo ni za mifukoni (NGOs). Lakini
zipo zinazofanya kazi na serikali
inaziogopa.”

Mchangiaji wa mwisho alikuwa Bwana
Abdul “Neno fadhila huko nyuma
lilionekana ni la kufedhehesha, sasa
tunalichangamkia tena bila aibu au soni.
Kuna neno lenye kuonesha ubaya wa
ufadhili, ni neno chafu kidogo

ashakumu si matusi nalo linasema
hivi "almuhitaji hanith”. Ukipenda
kufadhiliwa basi huna heshima. Kuna
nyakati unapoonesha uwezo wa kufanya
mambo bila ufadhili unalazimishwa
ufadhiliwe ... Mambo haya ya kupenda
kufadhiliwa yanatufanya tudhani kuwa
hatuwezi kufanya chochote bila mfadhili.
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Uwekezaji katika sekta ya madini na haki za ardhi kwa
wachimbaji wadogo na wakazi wa jirani na machimbo

Na Amani Mustapha, Mererani

Utangulizi

MADA itagusa mabadiliko ya kihistoria,
kisera na kisheria katika sekta ya madini
tangu enzi ya mkoloni hadi wakati wa
sasa. Nitajitahidi kuonyesha jinsi
uchimbaji mkubwa ulivyoingia na athari
yake kijamii, kiuchumi na dhana nzima
ya utawala bora na haki za binadamu bila
kusahau jinsi haki za wenyeji wa maeneo
husika zilivyolindwa au kuathiriwa na
uwekezaji katika sekta hii nyeti. Mada hii
itatumia mifano hai kutoka katika eneo
la Mererani ambalo ni maarufu kwa
uchimbaji wa mojawapo ya vito vya
thamani kabisa na cha kipekee duniani
maarufu kama Tanzanite.

Historia ya Sekta ya Madini

Uchimbaji madini ulianza rasmi kulingana
na rekodi zilizoko tangu mwaka wa 1890,
chini ya utawala wa Mkoloni wa
Kijerumani. Mfalme wa Ujerumani
kupitia Gavana wake wa Afrika Mashariki
ndiye aliyekuwa mmiliki wa Ardhi yote
ikiwemo madini.

Waingereza nao baada ya kumshinda
Wajerumani katika Vita vikuu vya Dunia,
wakarithi mali yote yaani Ardhi na Madini
na kuyaweka chini ya Mfalme wa

Uingereza kwa kutumia Sheria ya madini
ya mwaka 1929.Tuliendelea kutumia
sheria hizi hata baada ya uhuru,
tukabadilisha pale inapomtaja ‘Malkia
au gavana na kuweka "Rais au
Serikali . Msukumo na falsafa nyuma ya
sheria hii ikabakia ile ile ya kikoloni bila
kubadilika chochote.

Mwaka 1979 ilitungwa sheria ya kwanza
ya Madini, katika Tanzania huru. Kimsingi
pamoja na mambo mengine Sheria vya
Madini ya 1979 (sheria na 17 ya 1979)
ilimpa Waziri husika mamlaka ya
kutenga maeneo maalumu kwa ajili ya
wachimbaji wadogo kwa kutumia kifungu
69 ya sheria hiyo. Sheria hiyo pia
ilikataza kabisa kutolewa kwa leseni
kubwa kwenye maeneo hayo maalum.
(Vifungu 21(1),29(1)(c) na 39(1)(b).

Mwaka 1980 tarehe 7 Januari aliyekuwa
Waziri wa Madini wa wakati huo
marehemu Al Noor Kassum alitangaza
maeneo maalum (designated Areas G.N
No. 6/1980 kwa ajili ya wachimbaji
wadogo hii ikiwemo Mererani kwa
mamlaka aliyopewa na sheria hii ya
mwaka 1979 (chini ya kifungu cha 69)
kama Waziri anayesimamia Madini.
Tangazo hilo lilirudiwa mwaka 1983,
1984, 1988 na 1996 na mawaziri

Vilima kama hivi ni maarufu kwa utoaji wa madini

kama ya Tanzanite - Mererani

mbalimbali kuthibitisha maamuzi hayo.

Baada ya Uchimbaji mdogo kutambuliwa
kisheria uchimbaji huo ulishamiri kote
Tanzania hasa katika miaka ya 80 hadi
mwanzo wa miaka ya 90. Uchimbaji
mdogo ulisaidia sana kuchangia utoaji wa

Sheria ya madini ya 1998

Sheria hii ilitungwa mwaka wa 1998,
hivyo kuifuta iliyokuwepo awali. Hii
ilikuwa mwanzo wa kuhalalisha uwepo
wa makampuni makubwa kwa kuruhusu
leseni mpya Special Mining Licence. Hapa
ndio mwanzo kisheria wa uvamizi wa
maeneo  yaliyotengwa awali kwa
wachimbaji wadogo na mwanzo wa
ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu,
ikiwemo mauaji na kuondolewa kwa
nguvu kwa wenyeji na watumiaji wa
Ardhi asilia.

Sheria hii inatoa haki kwa wageni
kumiliki mali kwa asilimia mia moja,
ikiwa ni pamoja na haki ya kuuza haki
miliki, na haki ya kuchimba kwa
wanayemtaka. Sheria mbalimbali
zilifanyiwa marekebisho ili kulinda haya
zikiwemo, Sheria ya Uwekezaji 1997 na
Sheria ya kodi ya Mauzo 1976 ambazo
zinawapa misamaha ya kodi wachimbayji
wakubwa endapo wanafanya kazi hiyo
kwa mwavuli wa uwekezaji wakati
mtanzania wa kawaida anasakamwa na
mzigo wa kodi.

Uchimbaji wa Tanzanite Mererani
Machimbo ya Tanzanite Mererani yako
katika vijiji vya Mererani na Naisinyai,
Kata ya Mererani, Tarafa ya Moipo,
Wilaya ya Simanjiro Mkoa mpya wa
Manyara. Machimbo vya Mererani
yamepata umaarufu wake kutokana na
uzalishaji wa madini ya Tanzanite
(zoisite) ambayo ni ya kipekee duniani.
Historia inaeleza kuwa Tanzanite
imechimbwa rasmi Mirerani kuanzia
mwaka wa 1965 na wachimbaji wadogo
wadogo wenyeji.

Hali hii iliendelea hadi mwaka wa 1970
ambapo eneo hilo lilitaifishwa baada ya
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kuwaondoa Wazungu waliokuwa
wakichimba kwa mgongo wa baadhi ya
wenyeji wazawa. Shirika la umma kwa
jina la STAMICO liliendesha utafiti kwa
muda, kabla ya kuiachia maeneo hayo
kampuni yao tanzu Tanzania Gemstone
Industries (T.G.l) hadi mwaka 1980.
Kuondoka kwa T.G.l kuliambatana na
kurudi kwa wachimbaji wadogo katika
eneo hilo. Pamoja ya hayo, matukio
mengi yakiwemo maamuzi ya Kisera na
sheria yalijitokeza kiasi cha kubadili hali
ilivyokuwa hapo awali.

Hali na hadhi ya wachimbaji wadogo wa
Mererani.

Mererani ni mojawapo wa maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya wachimbaji
wadogo kupitia kwenye matangazo ya
magazeti ya serikali kama yalivyotolewa
na mawaziri mbalimbali waliotajwa hapo
mwanzo. Kisheria kati ya 1980 - 1998
wakati sheria mpya vya Madini
ilipotangazwa rasmi, eneo la machimbo
ya Mererani lilikuwa limetengwa kwa
minajili ya wachimbaji wadogo wadogo
tu na si vinginevyo. Kwa ajili hiyo, leseni
nyingine iliyotolewa kwa mtu yeyote
tofauti na wachimbaji wadogo ilitolewa
kinyume cha sheria.

Kiini au kitovu cha mgogoro wa Mererani
kati ya wachimbaji wadogo na kamapuni
ya AFGEM inayomiliki MML ni kosa la
kumuweka mchimbaji huyo mkubwa
mwenye leseni maalumu ya uchimbaji
Special Mining Licence katikati ya
wachimbaji wadogo wenye kumiliki vibali
vya kawaida vya uchimbaji.

Kauli hii imethibitishwa na mapendekezo
yaliyoko katika ripoti ya tume vya
uchunguzi ya Jenerali Mstaafu Robert
Mboma kuhusu tatizo la Mererani mwaka
2002 pamoja na Kamati ya ushauri wa
Madini chini ya Meja Jenerali Mang’enya
(Mining Advisory Committee) maarufu
kama kamati ya Mang’enya 2001.

Pendekezo namba moja la tume ya
Jenerali Mboma linasema;
"Tume ina.maoni kwamba kwa sababu
Tanzania imebahatika kuwa

Godfrey Mshindi Ngao (kushoto) na Bi. Rose Yusto Swai (kulia) wanaharakati wa
haki za wachimbaji wadogowadogo - Mererani

nchi pekee duniani inayozalisha madini

ya Tanzanite ingekuwa vyema na busara
sana kuwaachia wachimbaji wadogo
wadogo wa Tanzania kuchimba madini
hayo, ambayo hayana ushindani sana
kwenye soko la Kimataifa, ili wengi wao
waweze kuwezeshwa kiuchumi”.

Ni vyema kuweka wazi kuwa sio kuwa tu
ripoti hizi mbili za Mboma na Mang’enya

zimefichwa kwa Wananchi na
Waheshimiwa Wabunge, bali pia
zimetumiwa kupotosha ukweli wa
mambo  kuhusu hadhi, haki na

mustakabali mzima wa wachimbaji
wadogo wa Mirerani. |kumbukwe Dpia
kuwa tafiti hizo zote mbili zilipendekeza
kuwa kampuni ya AFGEM itolewe katika
eneo la Mererani kwa vile ni kwaajili ya
wachimbaji wadogo lakini jambo hilo
hata kusemwa tu halisemwi. Badala yake
mapendekezo ambayo hayana msingi
wowote kisheria na kihaki yanafuatiliwa
sana na mamlaka zenye dhamana ya
madini. Kwa mfano;

Serikali kupitia Wizara ya Nishati na
Madini imetenga Mererani kuwa eneo
maalum lililothibitiwa na baadaye
kuandaa sheria ndogo kwa utekelezaji
wake. Maudhui na msukumo wa sheria

hizi ni; kuwanyima wananchi wa eneo la
Mererani vitambulisho vinavyotakiwa na
sheria hizi. Kwa maana ya sheria hiyo;
Wananchi wote wasiokuwa na
vitambulisho ni wazururaji. Sheria hiyo
inatumika kama kisingizio  cha
kuwaondoa wananchi kwa nguvu za dola.

Kwa kutumia mfano hai kuwa eneo la
Mererani kwa ujumla wake linakadiriwa
kuwa na wakazi wasiopungua 120,000 na
kufikia mwezi wa Oktoba 2003, ni watu
10,000 tu waliokuwa wamepewa
vitambulisho kwa mujibu wa Waziri Yona
ambaye ndiye mwenye dhamana vya
Wizara hiyo. Waliobakia wote ni
wazururaji wanaotakiwa kuondolewa
kwa nguvu za dola. Kisheria! Mkuu wa
Wilaya Simanjiro Filemon Shelutete
amesimamia hapo kutekeleza azima hiyo
ya serikali dhidi ya watu wake yenyewe.

Wananchi watakaofanywa _wazururaji
kwa sheria hii watagndolewa kwa
kutumia marungu na mabomu ya
machozi, mbwa na kikosi maalum cha
kutuliza ghasia F.F.U waliotajwa kufikia
mia mbili (200). Operesheni hii
itakayodumu miezi mitatu itahusisha pia
uzio (fence) itakayozunguka eneo lenye
umbali wa takriban Maili 8

Endelea Uk.8
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Inatoka uk. 7

mraba, Fence hii inasadikiwa kutolewa
Afrika Kusini kwa msaada wa AFGEM.

Watakaoondolewa eneo hilo kinyume na
Katiba na Sheria za Jamhuri ya Tanzania’
watapelekwa kufanya kazi ngumu
Mang’ola karibu na (Karatu) kulima
vitunguu bila malipo. (Hard labour) Ni
yale ya Mkoloni na wapigania uhuru wa
Watanzania. Kuondolewa kimabavu toka
eneo lao kwa kutumia visingizio vingi
ikiwemo ukorofi. Matokeo ya taratibu
hizi za Serikari kufanikisha azma yao, ni
kufumbia macho matukio ya ukiukwaji
wa haki za binadamu yanayotokea kila
siku Mererani.

Haki ya Kumiliki na Kutumia Ardhi ya
Vijiji

Mchimbaji  mkubwa wa  madini
amemegewa eneo kubwa zaidi kuliko
wachimbaji wadogo wadogo.

Wakati wachimbaji wadogo wanapewa
eneo la meta 50 kwa 50 kwa kila leseni,
mchimbaji mkubwa amepewa nafasi ya
kuhodhi jumla ya kilometa 1.8 za mraba
na eneo jingine la ukubwa kama huo

kama inavyotakiwa kisheria. Sheria ya
Madini 1979 kifungu 48 na Sheria ya
Madini 1998 kifungu 95(1) (b) vinasema
mwenye haki ya uchimbaji lazima apate
idhini ya maandishi kutoka mamlaka

Hii imesababisha Mamlaka husika
kushindwa kusimamia au kupanga
matumizi ya ardhi vyake, kama

inavyopaswa kufanya chini ya nguvu
waliyonayo kisheria - Sheria ya Ardhi ya

wananchi wa Mererani.

Matukio ya Ukiukwaji wa haki za
binadamu kwa wachimabji wadogo wa
Mererani

Yapo mambo mengi ya ukiukwaji wa haki
za binadamu ambayo ukisimuliwa huwezi
kuamini kama yanafanyika katika
Tanzania huru. Lakini yote hayo
yanafanyika kwa wachimbaji wadogo wa

HABARI ZA KITAIFA

Mererani na wala si mageni masikioni
mwa wenye mamlaka ingawa si rahisi
kukiri kuwa huwa wanayasikia. Hapa
nitagusia baadhi tu ya matukio;

Tarehe 30 Aprili 2003 - Mlinzi mzungu wa
AFGEM aliingia mgodi wa Thomas Mollel
maarufu kama Askofu ulioko block B
(Opec) na kumpiga risasi usoni, na
kumjeruhi vibaya Emmanuel Martin wa
Sakila Arumeru (umri 22). Mlinzi huyo
alipofikishwa Mahakamani alinyimwa
dhamana lakini hakurudishwa rumande,
badala yake akaachiwa kwenda kulala
nyumbani kwake. Hadi Agosti 2004 kesi
haijasikilizwa Mahakamani bali
inaendelea kusahaulika na pengine
itapotea hivi hivi.

Tarehe 10 Septemba 2003 - Mgodini kwa
Mama Teresia Mapalila, alipigwa risasi
mchimbaji mdogo (Daudi) kwenye
sehemu ya nyonga ambaye baada ya hapo
alilazimika kulazwa katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili kwa takrtibani mwaka
mzima akijisaidia haja zote kwa shida
bila msaada wowote.

Mnamo Mwezi Novemba 2003 tarehe 6,
wakiwa ndani ya Mgodi wa Luka Roika
(Block B) Joseph Paul maarufu
kama Mwanya na wenzake 4
walishambuliwa na risasi za ndege.
Walipofika polisi kuripoti, waliwekwa
chini ya ulinzi kwa madai wao ni
wavamizi. Ni baada ya Malalamiko ya
Wakili wao, ndipo walipelekwa hospitali
ya Mt. Meru huku wakiwa na risasi
mwilini. Polisi walikataa kuwachukulia
Wazungu hao hatua yoyote ya kisheria
kwa madai kuwa wazawa hao walikuwa
wavamizi kwa hivyo ndio wanaoshtakiwa
na AFGEM kwanza na sio wao kushitaki.

Mwezi Novemba 2003 tarehe 14, Nillis
Stephano, mwenye umri wa miaka 25
alipigwa risasi na kuuawa na mlinzi wa
Kizungu anayeitwa Collins Martin 39.
Matokeo yake mzungu alishikwa na
kufunguliwa kesi ya kuua bila kukusudia
na kuachiliwa kwa dhamana. Ni pale tu
kelele za wananchi zilipozidi ndipo
alipobadilishiwa mashtaka kuwa mauaji.
Kesi ilichukua muda kuanza kusikilizwa

Uwekezaji katika sekta ya madini

na haieleweki ni lini ilikamilika au
ilishatupwa kapuni.

Mnamo mwezi Machi 2004, Saidi
Mohammedi mwenye umri wa miaka 20
aliuawa akiwa anajisaidia kichakani
mpakani mwa eneo la AFGEM, Hakuna
hatua yoyote iliyochukuliwa baada ya
hapo bali mtuhumiwa aliachiwa huru.
Licha ya familia yake kuhangaika sana
hata cheti cha kifo wamenyimwa.

Yapo pia matukio ya kusikitisha
yanayohusisha matumizi mabaya ya
mbwa ambao wamekuwa wakitumiwa
kuwang’ata na kuwaburuza wananchi na
wachimbaji wadogo kama Juma Amiri
Joho na Raymond Marcel Indah ambao
waliwahi kuumizwa vibaya na mbwa bila
watuhumiwa kuchukuliwa hatua zozote.

Hayo ni baadhi tu ya matukio ya
unyanyasaji na ukiukwaji mkubwa wa
haki za wakazi na wachimbaji wadogo wa
madini ya Tanzanite ambayo bila shaka
yanafahamika vizuri na mamlaka husika
ila kwa sababu vyanafanyika kwa
makusudi ya kutowatendea haki
wanyonge, basi yanaonekana hayana

maana mbele ya waliokabidhiwa
dhamana na wananchi hao hao
wanaoteseka. Matukio mengi

yameandikwa hata katika ripoti hizo
mbili ambazo bila shaka walio unda tume
wanazifahamu vizuri. Katika hali kama
hiyo nini tegemeo la wanachi wa
Mererani ambao wameamua kutokuwa
wezi, majambazi, wazururaji au wahalifu
lakini kwa kuamua kwao kuwa raia wema
wanaotafuta kujitegemea,
wananyanyasika namna hiyo katika nchi
yao wenyewe? Bila shaka inahitajika
nguvu ya pamoja ya wana jamii wote
katika kuhakiksha kuwa haki, maslahi na
mustakabali wa wazalishaji wadogo
vinalindwa na kuheshimiwa kwa kiwango
kile kile yanacholindwa na kuheshiwa
maslahi ya wachimbaji wakubwa. Vikundi
vya utetezi wa haki za binadamu na za
ardhi, vyombo vya habari na umma kwa
ujumla wote ni wadau katika kufanikisha
hilo kwani Mererani ni mwangwi tu wa
sauti mbalimbali zenye shughuli kama
hiyo. \

®




w

Ardhi ni whai

Januari - Aprili 2005

MAONI/ USHAIRI

Mhariri - Ardhi ni Uhai,

KWANZA napenda kutoa
shukrani zangu za
dhati kwa Taasisi ya
HAKIARDHI kwa kujitahidi
kuwaelimisha watu
(wananchi) katika kutetea
haki zao katika njia
mbalimbali ikiwemo ile ya
harakati. Mfumo wa kutoa
Gazeti la HAKIARDHI kila
mwaka mara tatu ni vizuri
sana ili kutoa picha ya
migogoro iliyotokea na
inayotokea katika maeneo

.....

tofauti ya vijiji vya

Tanzania kwa wakulima na
wafugaji wadogo wadogo.
vingi  vinavamiwa na
miradi mbali mbali na
kuporwa ardhi p)
wakulima na wafugaji,
hivyo Taasisi ishughulikie
migogoro hiyo katika njia
ya kisheria ili kuzuia
dhuluma zinazotendeka za
kuporwa watu ardhi.
Ahsante

Abdallah Matata
Buyuni If

Ushairi

1. Kutoelewa tatizo, kuna shida nakuambia
Utaona Ni mchezo, ingawa unaumia
Usijefanya mchezo tatizo likikujia
Tusikubali mchezo Oh! Wakulima wadogo.

2. MNyi wakulima wadogo, msibebeshwe tatizo.
Uporaji ni mchezo, chimbuko la matatizo
Ardhi yawa tatizo, utandawazi kigezo

Enyi wachimbaji wadogo, madini ni haki yenu.

3. Sheria zawekwa kando, kweupe bila kificho
Njaa zawapeleka hovyo, hata kwa kile kidogo
Muumba awekwa kando, watu wapate kidogo,
Wasitufanyie mchezo, ardhi ni haki yetu.

4, Serengeti napo Moro, Meatu na Kilombero,
Darisalamu muhoro, napo uporaji kero,
Pwani zetu kwenye fuko, hawakuacha kiporo
Tusikubali kuporwa ardhi ni haki yetu

5. Mbarali na Simanjiro, Hanang na Ngorongoro,
Wakulima na machimbo, wafugaji nao pao,
Sasa tunao Ulingo, vuguvugu la wadogo
Tusikubali kuporwa ardhi tuipiganie.

Na Paul Jed
Buyuni, llala

Baadhi ya wananchi wa Ngaiti, Wilayani Kilosa waliohudhuria mafunzo ya sheria za ardhi hivi karibuni
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Na Miriam Remmy Magali

MVUA kubwa ilianza kunyesha wakati

Baada ya kuingia kijijini tu, watu wote
walijua kuwa mgeni ameingia, kwani
ilikuwa mara chache sana kuonekana
Padri anayekuja kwenye misa kila
Jumapili.

"Ama kweli penye nia pana njia, kwa
hali ya hewa kama hii nadhani mambo
vangu yatakwenda vizuri kwa kila hali”
Kimiti alijisemea kimoyomoyo huku
akivuta hatua za polepole, kuelekea
kwa Mwenyekiti kama vile hataki
kutembea.

“Karibu sana bwana mkubwa.... * Mzee
Kazibure alimkaribisha mgeni wake huku
akiinuka katika kiti chake cha uvivu, na
kuongeza; “... nilikuwa na wasiwasi na
hali hii ya hewa, nikidhani kwamba
huwezi  kufika. Karibu  kigoda
Mheshimiwa™.

“"Ahsante,” Kimiti akaitikia huku akitoa
tabasamu la matumaini mema, na
kukumbatiana na Mwenyekiti.

Baada ya utani wa hapa na pale, na
kufuatia maongezi marefu baina ya
mabwana hawa wawili, hatimaye
wakakubaliana kuwalipa fidia
eneo ambalo anataka kuchukua kwa ajili
ya kuendeleza kilimo.

Mbiu ya mgambo ililia kuwaashiria

la dharura, ambalo kiongozi wao alitaka
kuwataarifu.

kuwa
jioni,
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ilikuwa siku ya
haikuchukua muda
ya mkuyu kando na nyumba kubwa ya
msonge ya nyasi ya mwenyekiti wao,
wakiwa na shauku kubwa ya kujua
walichoitiwa.

“Ndugu watukufu wakazi wenzangu wa
Mitimingi....” Alianza kuongea Mzee
akikohoa kidogo kuweka sawa koo lake
na kinywa chake, ambacho aghalabu
huzoea kubugia ugoro mara kwa mara.
.. nimewaita hapa leo kwa dharura,
kuna mgeni anayetaka kutuletea
Maendeleo katika kijiji chetu”.

Huku akimtazama mgeni wake aliyetulia
tuli akikuna kitambi chake kikubwa
kilichofunikwa na suti ya rangi ya
kahawia, viatu vyeusi na tai nyekundu
na kofia nyeusi ya pama, Mwenyekiti
akaendelea; "..anataka  kununua
mashamba yetu kwa bei nzuri na
kuyaendeleza ili yatoe mazao mengi
zaidi, na kufuga mifugo mbalimbali ili
baadaye hata sisi wanakijiji tupate
ajira na kutuongezea kipato.”

Akasema na kukohoa tena, safari hii
kikohozi kikubwa, na kuendelea kwa
kujiamini; “kama wote mnavyojua,
mbali na mashamba yetu ambayo
vanatupa chakula, hatuna sehemu
tunayoweza kupata ajira, na hivyo
kupata senti kidogo za kununua chumvi,
sukari, mafuta ya taa na mavazi”.

Wakati wote huo, wanakijiji walikuwa
kimya lakini sura zao zinaongea lugha ya
aina fulani ambayo Mwenyekiti huyo
hakuweza kuing’amua.

wahame katika mashamba yao, na
kwenda kuandaa mashamba mapya nje
ayaendeleze mashamba pamoja na
kuweka mifugo.

kuzungumza lolote, ambao bado
walibaki kimya, huku kukiwa na sauti za
hapa na pale za chini kwa chini, Mzee
Kazibure akampa nafasi Mgeni wake
kuzungumza.

“Ninaahidi
yenu,

kuyaendeleza mashamba
ambayo vyataleta ajira kwa
kuyaendesha maisha yenu vizuri, kwani
mtapata pesa ambazo zitawasaidia

USILOLIJUA LITAKUSUMBUA!

kusomesha watoto wenu, na Kupata
mahitaji yenu mbalimbali,” akasema
Kimiti huku akijipepea na kofia yake
aliyoivua wakati huo; "...pia nitawalipa
pesa nzuri sana, ambayo itawasaidia
katika kuandaa mashamba yenu mapya,
mtakayopewa na kiongozi wenu”
akasisitiza Kimiti.

Kufuatia mazungumzo hayo kukatokea
mzozo wa hapa na pale ambapo baadhi
ya wazee, hasa Mzee Akilimali na
familia yake walikataa katakata wazo
hilo, kiasi cha kususia mkutano na
kuondoka.

"Ninyi hamjui chochote zaidi ya kutaka
kuhujumu maisha yenu na ya vizazi
vyetu. Fungueni macho, tazameni
mbele, itafika wakati ninyi kama si
watoto, na wajukuu zenu watashuhudia
ugomvi wa kugombania robo ekari ya
ardhi.  Msiuze ardhi ni biashara ya
hatari na...” Mzee Akilimali alizungumza
kwa haraka kama cherehani, huku
mapovu yakimtoka na kukatizwa na
mMZzozo wa wanakijiji, wengi
wakimzomea na wachache hasa wa
familia yake wakimuunga mkono.

Hata hivyo wengi wao wakavutiwa sana
na maongezi ya Kiongozi wao na Bw.
Kimiti, ambaye alitambulishwa hapo
kabla kama mwekezaji, na hivyo basi,
kila mmoja wao kuamua kutoa shamba
lake kwa moyo mkunjufu, ilimradi tu
wapate pesa.

Baada ya siku kadhaa Bw. Kimiti alirudi

mashamba yao, isipokuwa wachache
‘wenye midomo mirefu’, Wengine
walianza kuzungushwa hadi wakakata
tamaa, wasijue washitaki kwa nani.

Hatiye Bw. Kimiti akamiliki ekari lukuki
za ardhi yenye rutuba. Jitihada zake
kuendeleza mashamba hayo zilizaa
matunda, kwani baada ya miezi mitatu,
mazao yote yalistawi vizuri. Na muda si
mrefu yakaanza kuvunwa.

Kwa kuwa
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mashamba ya Bw. Kimiti yalishaanza
kutoa mavuno mengi, ikambidi aanze
kuajiri baadhi ya wanakijiji, ili wasaidie
uvunaji  na  kuendeleza  kulima
mashamba ambayo tayari mazao yake

yalikwishavunwa.

wa Mitimingi kulima katika mashamba
mapya, lakini mazao waliyoyapata
hayakufikia hata robo ya mazao ambayo
walikuwa wakipata katika mashamba
waliyomwaachia Bw. Kimiti.

Ni wakati huo maneno ya chini kwa chini
ya kulalamikia hali ngumu ya maisha
ikaanza.

kwa  kuwarubuni, na hatimaye
kummilikisha tajiri Bw. Kimiti mashamba
yao. Na wengine wakamkumbuka Mzee
Akilimali, ambaye kwa wakati huo licha
ya uchache wa ardhi aliyokuwanayo |,
alipata mazao ya kutosha kiasi cha
kuweza hata kupeleka wanawe wawili,
Tumaini na dada yake Mwanamwema
katika sekondari ya kulipia mjini kwa
vile shamba lake lilikuwa na rutuba.

“Ama kweli mwenye nacho
ataongezewa na asiyenacho hata kidogo
alichonacho atanyang’anywa” baadhi

Kutokana na kukosa chakula cha
kutosheleza mahitaji yao, iliwabidi
wenyewe kufanya kazi katika mashamba
ya Bw. Kimiti, ili wapate pesa za
kununua chakula, japo kwa ujira mdogo.

Waliobishania kiwango hicho cha ujira
walipewa majibu ya mkato; “Hakuitwa
mtu  hapa, shida zenu ndizo
zilizowaleta, ukishindwa kazi, au
huridhiki na ujira huu, ondoka”.

Hali likuwa mbaya zaidi baada ya
‘mwekezaji” huyo kuongezewa eneo
toka ekari elfu tatu alizokuwa nazo hadi
elfu tano, kwa ajili ya kuanzisha ranchi
ya Ng'ombe wa maziwa na Nyama,

ikachukuliwa.

Kazibure yeye alishawekwa kiganjani na
Kimiti. Mambo yake yalikuwa mazuri.
Akawa na kiburi, kiasi hata cha kugomea

ya kukutana na wajumbe wake
wachache katika kilabu cha Mtu Chake,

Kulikuwa na minong’ono pia kuwa,
Bwana Kimiti alikuwa ni kama wakala tu
wa ‘Waziri wa starehe na mambo yasiyo
va lazima’ Mheshimiwa Kula Kunoga.
Waziri huyu alisifika vibaya kwa
kujilimbikizia ardhi na mali kinyume cha
Sheria. Na mara zote alikuwa
akigombana na kingozi wa Chama Kikuu
cha Ushirika cha Taifa la Tule Pamoja,
bwana Mla Moto.
miaka

Naam, machache baadaye,

wakawa watumwa katika ardhi yao
wenyewe, kwani mashamba waliyopewa
na mwenyekiti wao hayakustawisha
vyema mazao kutokana na kukosa
rutuba,
shamba la mwekezaji Kimiti.

Miaka mitano ilipita wakati hali ya
wakazi wa kijiji hapo ikiwa
haimithiliki kwa uduni wake; Ni wakati
huu Tumaini, mwana mkubwa wa Mzee
Akilimali alipomaliza masomo yake ya
kilimo cha umwagiliaji huko Mtakuja.
Aliamua kurejea nyumba kusaidia
wazazi wake katika shughuli za kilimo.
Tumaini alisoma pamoja na Fikiri, Mtoto
wa Kazi, rafiki mkubwa wa babaye
Akilimali.  Tofauti tu yeye alisomea
matumizi Bora na endelevu ya Ardhi.

Yeye alikuwa akiishi na shangazi yake wa
Mtakuja na ndiye alimsomesha kwani
umasikini wa babaye usingemwezesha
kufika popote.

Fikiri, hakuridhishwa na

hali ya

akakumbuka kuwa alishawahi
kuhudhuria semina mbalimbali za Sheria
na haki miliki ya ardhi akiwa masomoni.

"Ardhi anayomiliki Kimiti ni batili, kwani
haikuidhinishwa kisheria na mkutano

walilipwa ujira mdogo katika

halali” alisema fikiri kila alipokutana na
wazee wenye ushawishi pale kijijini.

Akawashauri kuwa wamoja na kufuatia

taratibu za kisheria, kurejeshewa ardhi
yao iliyochukuliwa kiujanjaujanja.

Hapo akawa amewafumbua macho
kufuatia Sheria, ili warejeshewe ardhi
na  mashamba yao, ambayo
yalichukuliwa na Bw. Kimiti kwa
makubaliano ya kulipwa fidia.

Baada ya kufuatilia kwa kina, kwa
wanasheria kuhusu Sheria na taratibu za
licha ya mizengwe ya "waziri wa starehe
na mambo yasiyo ya lazima, wakazi hao
walipata haki yao.

Fikiri alionekana kuwa ni mkombozi wa

wanakijiji wa  Mitimingi, kwani
aligundua kuwa Bw. Kimiti na
Mwenyekiti wa Kijiji walikubaliana

kufuatia taratibu wala Sheria yoyote,
waliongea tu bila hata kuandikishiana
sehemu yoyote, wala kuhusisha mkutano
kisheria. Na hata fidia aliyoahidi Bwana
Kimiti hakutoa isipokuwa kwa watu
wachache wajanja tena kwa kiwango
cha robo ya thamani halisi.

Hakukuwa na la ziada isipokuwa Bw.
Kimiti kunyang’anywa mashamba na

na tatizo la kuwa watumwa katika ardhi

ya kwao wenyewe, wakakumbuka
methali isemayo USILOLIJUA
LITAKUSUMBUA.

Kwa habari na makala mbalimbali za
Kitaifa na Kimataifa USIKOSE Nakala
yako ya Jarida la

ambalo hutolewa kila baada
ya miezi minne.
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