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NUKUU YA LEO

“Kwa watu ambao
walikuwa watumwa, au
ambao waltkuwa
wakionewa, na
kunyanyaswa kwa sababu
ya Ukoloni, Ukabaila, au

Ubepari, “maendeleo”
maana yake nt
“ukombozi”. Kitendo
chochote  kinachowapa

uwezo zaidi wa kuamua
mambo yao wenyewe, na
kutawala maisha yao
wenyewe, ni kitendo cha
maendeleo, japo kama
hakiwaongezei afya wala
shibe.”

Mwangozo wa TANU 1971

UMILIKI

Yanalinda Maslahi ya Nani?

Na
Salma Maulidi

Mwaka 1999 kulitokea
mabadiliko makubwa
katika mfumo wa umilikaji
ardhi nchini. Sheria mpya
ya ardhi ilipitishwa
kufuatia sera mpya ya
ardhi ya mwaka 1995.
Mabadiliko haya
yalianzisha itikadi mpya si
tu katika mfumo wa

ARDHI TANZANIA:

katika mtizamo mzima wa
jinsi ya kuleta maendeleo
nchini. Mapema mwaka
huu sheria hiyo ya ardhi
imerekebishwa tena.

Usuli wa Mareke'bfsho ya

2004.

Marekebisho ya Sheria ya
Ardhi yaliyofanywa
mapema mwaka 2004

yalikuwa kwenye masuala
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yote marekebisho haya
yanaingiza dhana ya kuuza
ardhi tupu, .kinyume na
ilivyokuwa huko nyuma.
Na pili sheria inafanyiwa
marekebisho kwenye
sehemu iliyohusiana na
kuweka ardhi rehani. Kwa

sababu uwekaji ardhi
rehani  utawalimbikizia
wengi  madeni hasa

ukizingatia vipato vya

Mshiriki katika Warsha ya Haki za Ard;‘ri Wilayani Hanang akisisitiza haja ya kulinda

umilikaji ardhi bali pia

maslahi ya ardhi ya wanyonge.

makuu mawili. Awali ya

chini vya wananchi walio
wengi, viwango hafifu vya
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UJUMBE WA BODI
KWA WASOMAJI

Wasomaiji wa jarida hili
wanakaribishwa kutoa michango
yao kwa kuuliza maswali au kwa
kuandika makala. Maswali, Maoni
na Makala (zisizozidi kurasa tatu)
zitumwe kwa Mhariri kupitia anuani
ifuatayo:

Mhariri:

Ardhi ni Unhai
SRR 75885
Dar es Salaam

Email:
editor@hakiardhi.org

Ardhi ni Uhai ni jarda la

TAHARIRI

Kasi ya marekebisho ya mfumo wa
uchumi wa Tanzania imeendelea bila
kusita. Kasi hii inatarajiwa
kuendelezwa na Serikali iliyopo na ile
ijayo baada ya hii. Kilicho wazi ni
kuwa katika kuendeleza mabadiliko
haya hoja na kelele za ‘walevi’
wasioona na kusifia faida zitokanazo
na zilizokwisha patikana kutokana na
marekebisho haya vya uchumi
zitaendelea kupuuzwa. Pamoja na
hali hii si vibaya kuendelea kujiuliza
swali je mabadiliko haya
yanayotokea yanamfaidisha nani?

Mathalani hatua zote za ubinafsishaji
wa mashirika mbalimbali ya umma
sio tu zilipingwa vikali na wananchi
wakiongozwa na wafanyakazi wa
mashirika hayo. Pamoja na kupuuzwa
kwa waliohoji kubinafsishwa kwa
mashirika hayo na kuahidiwa kuona
faida baada ya kuvuta subira swali
linabaki je mashirika ya huduma za
maji, simu, umeme n.k.
yaliyobinafsishwa au kukodishwa
yanatoa huduma bora zaidi leo kuliko
kabla hayajabinafsishwa? Kama sivyo
ni nani anafaidika na ubinafsishaji
huo? Yawezekana wapo, lakini ni kina
nani hao na ni wangapi?

Ni kutokana na hali hii na dhamira ya
Serikali kuendeleza ubinafsishaji wa
kila kinachowezekana tunapata
wasiwasi juu ya hatua mbalimbali za
kisera na kisheria ambazo
zinachukuliwa na Serikali. Kwa
mfano, kwa hoja ya kupunguza
umasikini, Serikali  imelegeza
masharti ya umilikaji na uhamishaji
ardhi (Kwa mujibu wa Sheria ya
Marekebisho ya Sheria za Ardhi

2004). Na hivi sasa Serikali
inaendesha zoezi la usajili na
urasmishaji wa mali ‘mfu’, kwa

ushauri wa Mtaalamu wa Kiperu,
kama mkakati wa kupunguza
umasikini. Katika hatua zote hoja
inayojengwa ni kuwa kama masikini

wakiwezeshwa kupata mitaji toka
katika mabenki basi watakuwa

wamepatiwa fursa ya kujiondolea
umasikini. Pengine ni kweli masikini,
hasa wakulima wanahitaji mikopo.
Lakini swali la kujiuliza ni mikopo ya
aina gani, kwa ajili ya nini na kwa
masharti gani? |kiwa mabenki ya
biashara yaliyopo hapa nchini
yataanza kuwakopesha wakulima na
kwa masharti na riba zilizopo, na
wakulima wadogo wakashawishika

kuchukua mikopo kwa masharti

yaliyopo ni  wazi watakuwa
wameamua kujitia kitanzi wao
wenyewe,

Hili likitokea halitakuwa linasigana
na mfumo kwa vile kimantiki mfumo
wa uchumi ambao Serikali ya sasa
inautetea na kuujenga umejisimika
kwenye misingi ya kujenga na
kuimarisha matabaka. Kwa asili,
mfumo huu hufaidisha na kutajirisha
wateule wachache na kufukarisha
walio wengi. Hata hivyo mfumo huu
umejaa hila na ulaghai mwingi na una
uwezo mkubwa wa kutoa matumaini
hewa kwa masikini. Lakini ukweli
unabakia kuwa mfumo na hatua
zinazochukuliwa zinafungua milango
zaidi ambayo matokeo yake ni
wanaomiliki ardhi na kuitumia kama
rasilimali muhimu kwa ajili ya
kuzalisha chakula na ziada kidogo
kwa ajili ya kujikimu na ustawi wao.
Kwa kutambua hasara na hatari
zilizofichika ndani ya mfumo huu
wananchi fukara, wa mijini na
""" hawana budi kuchukua
hadhari kubwa, aidha ni muhimu
kwao wakishirikiana na wananchi
wengine kuendelea kujielimisha,
kujadili na ‘kuumbua’ mfumo huu na
hatua zinazoendana nao ili waweze
kulinda uhuru na utu wao.
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marudisho na nguvu ya ununuzi. Hakika

kuna uwezekano mkubwa kwa
mwananchi kupoteza si tu ardhi yao

bali pia akiba yoyote waliyojiwekea.
Pia kuna uwezekano wa kutawala kwa
rushwa ambapo wakubwa watajitahidi
kujizatiti kiuchumi na ikiwezekana
hawatasita kutumia madalali
kujinufaisha kutokana na shida za
wengine.

Ni jambo dhahiri pia kwamba

wanachi wengi wanamiliki maeneo
madogo sana, na taasisi za fedha
hazipendelei kutoa mikopo kwa
maeneo kama haya kwani huwa
hayaambatani na upatikanaji wa faida.
Ni jambo la kawaida na linalofahamika
sana kuwa wakulima hukopeshwa na
Vyama vya Wakulima au vya Ushirika.
Kwa bahati mbaya hapa nchini taasisi
hizi zimedhoofishwa na mfumo mpya
wa kiuchumi. Bila ya shaka
mabadiliko haya hayawezi kuwa na
manufaa kwa wakulima. Na baadhi
ya wasomi wanafananisha hoja
zinazotetea mabadiliko haya na
hali iliyotokea ilipopitishwa Sheria
ya Udhibiti wa Kodi ya mwaka 1984
kwa kigezo cha kuwatetea wanyonge
dhidi ya mabwana lakini ikaja
kubainika kwamba kiutendaji
inawalinda zaidi wenye nyumba na
matajiri na wala si wapangaji ambao
badala yake walijikuta wakitishiwa na
uwezekano wa kutolewa nje.
Mageuzi yaliyofanyika katika mfumo
wa umilikaji ardhi ni mlolongo wa
mabadiliko katika sekta mabalimbali
kwa nia ya kuuimarisha uchumi wa
Tanzania. Katika juhudi za makusudi
zenye lengo la kuweka mazingira
mazuri kwa ajili ya wawekezaji wa
kigeni serikali ya Tanzania imelazimika
kuchukua hatua mbalimbali kuwavutia
wawekezaji  ikiwemo  kurahisisha
upatikanaji na uhamishaji ardhi.

Azma ya kuifanya ardhi kama
bidhaa inayohamishika na kununulika
inaelezwa bayana na Rais Benjamin
Mkapa, kama alivyonukuliwa akisema
kuhusu ardhi, “ardhi huleta fursa ya
uwezekaji ..ni bidhaa inayoweza
kuwekewa mkopo...ni rasilimali katika
sekta ya ufugaji...inaweza kutumika
katika ubia wa viwanda...kuanzishwa
nchini Tanzania”.

Kwa mujibu wa Dr. Kapinga
mfumo wa ardhi unailenga sekta yenye
uwezo wa kifedha na uwezo wa
kuwekeza katika viwanda. Hata hivyo,

seht—:‘mu!’.fwﬁg§>

“Ardhi :
_ﬁ/ huleta fursa yc?%
g uwekezaji... ni
bidhaa inayoweza
kuwekewa mkopo ...
ni rasilimali katika
sekta ya ufugaji...
inaweza kutumika
katika ubia wa
ﬂ‘;} viwanda...

kubwa y% :

mali ya asili nchini iko katika ardhi ya

A

inavyomilikiwa na kutumika hivyo
kuweka umuhimu wa kipekee katika
suala la ardhi na demokrasia.
Aliyekuwa mwenyekiti wa
Tume ya Rais ya Ardhi, Prof. Issa Shivji
analielezea lengo la mfumo mpya wa
ardhi kuwa ni kubinafsisha mfumo wa

umiliki ardhi kwa nia ya kurahisisha
uuzaji na uhamishaji wa mali

isiyohamishika. Hivyo, kumekuwa na
haja ya kubadilisha taratibu za kisheria

na za kiutawala ikiwemo mfumo wa
kusimamia, kugawa na kuandikisha

ardhi ili ziendane na matakwa ya
mfumo wa uchumi huria. Mkazo
umewekwa katika kuihamisha ardhi na
si_kuwahakikishia wananchi milki yao
ya ardhi.

Itikadi mpya?
Baadhi ya mabadiliko katika mfumo
yametokana na mabadiliko ya kiitikadi
na kisiasa. Marekebisho ya sheria ya
ardhi yaliyofanyika mwaka 2004
yanaingiza dhana mpya ya kuuza ardhi
tupu. Kwa kufanya hivi dola inatimiza
lengo la kukidhi matakwa vya
kiuchumi kwa kuandaa sheria
itakayo rahisisha mikopo, uwekaji
rehani na uhamishaji wa hati
miliki.

Mfumo mpya wa umiliki ardhi
unaleta uhasama kati ya dola na
wananchi kwa vile unawezesha
kuporwa kwa kitega uchumi pekee
walichonacho wananchi yaani ardhi.
Wakati huo huo serikali imekuwa
inashindwa  kuwapatia  wananchi
ruzuku ili waweze kuendeleza shughuli
zao za kilimo na biashara. Mtafiti jamii
Bi. Marglin anaona kwamba msisitizo
wa faida na ubinafsi katika mfumo
mpya wa ardhi unadhoofisha ada
zilizojengeka katika jamii kwa vile
huonekana ni kikwazo kwa mafanikio
ya kiuchumi. Pia, kushindwa kwa siasa
za Ujamaa nchini kumeathiri kwa kiasi
kikubwa mitizamo juu ya utawala
shirikishi na rasilimali.
Hapana shaka, sheria mpya
inaukumbatia ubepari kinaganaga,
na kwa kufanya hivi, inaleta
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UTWAAJI WA ARDHI VIJUINI:

BUYUNI WAKATAA KUBURUZWA

cha ujamaa tarehe 24/08/1980 na
kupewa hati ya usajili Namba

linalopakana na vijiji vifuatavyo;
Chanika upande wa Kusini, Msongola
upande wa Mashariki, Pugu Mwakanga
upande wa Kaskazini, na upande wa
Magharibi ipo Hifadhi ya Msitu wa
Kazimzumbwi.

wanaotumia zana duni za kilimo katika
ardhi nzuri yenye rutuba iliyo kwenye
umbo la nchi tambarare na miinuko
kiasi.

watu wenye maslahi mbalimbali, hasa,

Kwa bahati mbaya zaidi

viongozi

na kuwa wamechaguliwa na wananchi,
uongozi wao umewapa Kisogo
wananchi. Hii ni kutokana na ukweli
kwamba wao wamekumbatiwa na
kushikamana na uongozi wa Wilaya na
Manispaa kuhujumu maslahi na haki za
wananchi na kunyakua na kupora ardhi
sasa kumekuwa na matukio mbalimbali
ya uvamizi na majaribio ya kupora
ambazo zimepingwa vikali na
wananchi. Baadhi ya matukio hayo
yanatajwa na kujadiliwa katika
sehemu ifuatayo ya makala hii.

Buyuni Il ilivamiwa. Uvamizi huu
uliendeshwa na kusimamiwa na Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Ilala. Uvamizi huu
ulionekana kuwa ulikuwa umeandaliwa

: — TN

Mjadala juu ya ardhi umehusisha makundi na njia mbalimbali ikiwemo sanaa

muongo mmoja hivi sasa wamekuwa
katika ukinzani mkubwa na watu na
mamlaka mbalimbali ambazo
zimekuwa zikikodolea macho ardhi ya

vyema kwa vile uliambatana na polisi
waliokuwa wamejipanga na kujiandaa
kukabiliana na lolote litakalojitokeza.
Uvamizi huu ulidaiwa kufanywa kwa
niaba ya Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege. Inavyoonekana, uvamizi huu
haukuwa umezingatia wala kuheshimu
misingi ya sheria, kanuni na taratibu.

'Wavamizi’ walianza
zoezi la kupima viwanja
kwenye makazi ya

wanakijiji bila ridhaa
yao na bila makubaliano
yoyote kati ya
wanakijiji na Serikali Paul Jed
au Mamlaka ya Viwanja vya Ndege.
Wananchi ambao walihoji utaratibu
huo walitishwa na mwanakiji mmoja
aliyeamua kuzuia zoezi hilo katika
ardhi yake aliletewa askari mwenye
silaha na chini ya ulinzi wa askari huyu
enao lake likapimwa viwanja.
Japokuwa upimaji wa viwanja
ulifanyika kwa mabavu wananchi wa
Buyuni Il hawakuridhika na hivyo
waliamua kujaribu kutumia njia
zingine kulinda haki zao. Walijaribu
kupata ushauri wa kisheria na
kuchukua hatua za kisheria bila
mafanikio; wakaviona vyombo vya
habari ambavyo, kwa kiasi fulani
vilisaidia kutangaza na kuonesha
madhira  waliyoyapata wanakijiji
kutokana na zoezi hilo. Katika jitihada

pembeni utadhani vile yaliyokuwa
yakitokea hayakuwahusu.

Upinzani wa wananchi dhidi ya
uvamizi, na mchango wa vyombo vya
habari uliifanya Serikali ya Wilaya,
Manispaa kutafuta njia za kupoza
mambo. Njia moja waliyotumia ni
Katika Mkutano huo, ambao
ulihudhuriwa na Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Kamanda wa Polisi wa Wilaya
(OCD) na viongozi wengine, pamoja na
Mkuu wa Wilaya ambaye pamoja na
kukiri ~ kuwa makosa yalikuwa
yamefanyika katika kuvamia kijiji cha
Buyuni aliwaasa wananchi wakubaliane
na zoezi zima la upimaji viwanja katika
maeneo yao. Aidha Mkuu wa Wilaya
aliomba radhi kwa makosa yaliyokuwa
yametendeka.
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WANANCHI HANANG WAPINGA
KUBINAFSISHWA KWA ARDHI YAO

Miongo zaidi ya miwili imepita toka
kata za Basutu, Gehandu na Laghanga
katika wilaya ya Hanang. Ardhi hiyo
ilitwaliwa kwa ajili ya kuanzisha kilimo
cha Mashamba makubwa ya ngano.
Wakati ule wa utwaaaji wananchi
walipinga vikali hatua ya kupokonywa
ardhi yao. Upinzani wa wananchi dhidi
Serikali
yaliyofanywa kwa hoja ya manufaa ya
umma, ulichukua sura mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kugoma kuhama katika
eneo lililotakiwa — jambo ambalo
lilikabiliwa na matumizi makubwa ya
nguvu za dola. Lakini pia kupinga huko
kwa wananchi kulichukua sura ya
kesi mahakamani pindi
ilipodhihirika wazi kwao kuwa uwezo
wao wa kushindana na nguvu za dola
mdogo. Baadhi ya
zilishamalizika na nyingine =zingali
mahakamani zikidai haki ya umiliki wa
ardhi iliyopokonywa toka kwao na
kutwaliwa na Serikali kwa ajili ya
shirika la NAFCO.

Mradi wa kilimo cha mashamba
makubwa ya ngano chini ya NAFCO
umeshindwa na kiasi kikubwa cha ardhi
kimekuwa hakitumiki kwa miaka mingi
sasa. Kwa kuona hali hiyo baadhi ya
wananchi, kwa kusukumwa na shida na
mabhitaji ya ardhi wamekuwa wakitumia
ardhi ya NAFCO, na kudai kurejeshewa
ardhi waliyoipoteza kwa machungu
makubwa. Serikali, kwa upande wake
imelenga katika kubinafsisha NAFCO na
ardhi yake kwa wawekezaji.

ya maamuzi haya ya

kufungua

ulikuwa kesi

Hoja ya wananchi kudai
kurejeshewa ardhi waliyoipoteza miaka
kadhaa iliyopita ilijitokeza katika

Warsha iliyofanyika Mjini Katesh kati ya
tarehe 27 — 30 Oktoba 2004. Warsha hii
iliwashirikisha wananchi toka kata tatu
ambako kuna mashamba ya NAFCO na
baadhi ya viongozi na madiwani katika
Halmashauri ya wilaya hiyo. Wakati
warsha hii inafanyika tayari zilikuwepo

taarifa kuwa serikali ilikuwa imeamua
kurejesha mashamba mawili kati ya saba
kwa wananchi, kupitia Halmashauri ya
Wilaya ya Mashamba
yaliyoahidiwa kurejeshwa kwa wananchi
ni Gawal na Waret. Mashamba mengine
matano yataendelea kubinafsishwa kwa
mujibu wa nia na mipango ya Serikali.
Mjadala katika warsha hii
pamoja na kugusia masuala juu ya uhaba
wa ardhi na migogoro itokanayo na
uhaba huo na njia mbalimbali za
kuitatua, ulijikita zaidi kwenye suala la
hatma ya mashamba ya NAFCO. Mjadala
juu ya mashamba hayo ulijielekeza

Hanang.

kutaka kuona
mashamba yote saba
vakirejeshwa kwao.
Kwa mfano moja ya
pendekezo kubwa |
lililotolewa na |
kukubalika na
washiriki wote wa

warsha hii ilikuwa ni  Ng'wanza Kamata

kuitaka Serikali irejeshe mashamba yote
ya iliyokuwa NAFCO mikononi mwa
wananchi.  Washirki wa  warsha
walitamka na kupendekeza kuwa “Kwa
vile huko nyuma Serikali ilitwaa ardhi
iliyo chini ya mashamba ya iliyokuwa

NAFCO

katika masuala makuu matatu; nini
kifanyike kwa mashamba yale na kwa
nini, nani azingatiwe katika kupata ardhi
ya mashamba pindi serikali ikiafiki
kuyarejesha kwa wananchi, na nani
aamue juu ya ugawaji wa mashamba yale
pindi yatakapokuwa yamerejeshwa kwa
wananchi.

Juu ya nini kifanyike ilikuwa
wazi kuwa wananchi wangependa na

NAFCO wilayani
manufaa ya Taifa

HANANG kwa
kitendo ambacho
kilipingwa vikali na wananchi, na kwa
vile NAFCO sasa imefilisika na
haiitumii tena ardhi yenye mashamba, na
kwa sababu wananchi wana shida kubwa
ya ardhi kwa ajili ya kuendeleza
uzalishaji na kukabiliana na umasikini
miongoni mwao, SERIKALI HAINA
BUDI KUREJESHA MASHAMBA
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YOTE YALIYOKUWA YA NAFCO KWA
WANANCHL.”

Pendekezo hili lilitokana na hoja
mbalimbali zilizotolewa na washiriki wa
warsha hii.

Mmoja wa washiriki alisema “kama suala
ni kuitoa ardhi ya NAFCO kwa
wawekezaji, sisi pia ni wawekezaji,
tunawekeza kidogo kidogo kwa kulima na
kufuga. Kwani uwekezaji lazima uwe ni
shughuli kubwa tu au kutoka nje? Serikali
lazima itutambue sisi pia kama
wawekezaji hasa kwenye ardhi.” Hoja hii
ilifuatiwa na hoja zingine ambazo
zilitambua tatizo la uhaba wa ardhi katika
maeneo yaliko mashamba ya NAFCO na
kutazama urejeshwaji wa mashamba yale
kwa wananchi kama suluhu ya tatizo la
upungufu wa ardhi. *Ardhi haitoshelezi
mahitaji ya watu wa eneo lile, watu
wanakuwa squeezed (wanabanwa) na
hakuna eneo mbadala™ alibainisha mmoja
wa Washiriki wa warsha ya madiwani na
watendaji wa wilaya. Mshiriki mwingine
kwenye warsha hii alisema “Ukisema
wilaya ya Hanang hatujaathirika kiasi

hicho, husemi kweli/ wafugaji
wameondoka kwa sababu ardhi haitoshi.”
Hoja zote hizi zilitolewa ili kubainisha

hoja zilizokuwa zimetokana na taarifa ya
utafiti iliyofanywa na HAKIARDHI
iliyoonesha kuwa wananchi wengi katika
enco la kata za Basutu, Gehandu na
Laghanga walitaja tatizo la uhaba wa ardhi
kuwepo na kuwa ardhi kubwa iliyokuwa
haitumiki, hususan ile ya mashamba ya
NAFCO ingerejeshwa kwa wananchi
ingetatua au kupunguza tatizo hilo kwa
kiasi kikubwa.

Washiriki wengine, walionyesha
hofu juu ya mwekezaji atakayekuja na
kama atakuwa na manufaa yoyote kwao.
Mshiriki wa warsha iliyowashirikisha
mashamba ya NAFCO alisema, “huyu
mwekezaji atalima kitakachotusaidia?”

Suala hili lilitbuliwa kutokana na mafunzo
na uzoefu walioupata wananchi pale
NAFCO ilipokuwa ikilima mashamba ya
ngano. Ngano yote iliyozalishwa pale
haikukusudiwa kutumika hata kwa kiasi
kidogo na wananchi wa maeneo jirani hata
pale walipokuwa na upungufu mkubwa wa
chakula.

Lakini wengine walitilia hofu juu
ya kuongezeka kwa migogoro na
misuguano miongoni mwa wananchi
kutokana na uhaba wa ardhi.
Mshiriki mwingine alisisitiza kuwa
“mashamba yote yarejeshwe kwa
wananchi vinginevyo uhasama na
uhaba utaendelea.” Kwa hivyo
urejeshwaji wa mashamba ya NAFCO
kwa wananchi ulionekana pia kama
njia ya kupunguza migogoro ya ardhi
baina ya wananchi. Wako walioeleza
hofu vao ya jinsi mwekezaji atakayepewa
mashamba havo atakavyoweza
kuyaendesha bila kujikuta kwenye
mgogoro mkubwa na wananchi kwa vile
hamu na matakwa vyao siku zote
yamekuwa ni kuona ardhi waliyoipoteza
siku nyingi ikirejea kwao.

Hoja  nyingine iliyotawala
majadiliano kwa muda mrefu ni mani
ardhi mashamba

arejeshewe pindi

yatakapokuwa yamerejeshwa. Hoja hii

ilizua mjadala mkali huku baadhi ya
washiriki wakipendekeza ardhi irejeshwe
kwa waliokuwa wamepokonywa ardhi ile
wakati wa operesheni ya kuwahamisha.
Mshirki mmoja mwanamke wa umri wa
kati alionelea ni vyema mashamba
yakarejeshwa kwa wale waliopokonywa
vinginevyo hakuna “kitakachoeleweka”.
Mshiriki mwingine, mama wa makamo,
alionelea ni vyema mashamba yale
yakarejeshwa kwa walio karibu na
mashamba yale. Hii, kwa mujibu wa mama
huyo  itawasaidia  wale  waliopo
“kupumua.”

Hata hivyo pamoja na tofauti hizi

washiriki wa warsha hii hawakupendelea
kabisa hoja ya Halmashauri ya wilaya
kukabidhiwa mashamba na kwamba
yenyewe ndiyo yenye dhamana ya kuamua
namna ya kuyagawa. Mshiriki mmoja
alipendekeza kuwa “ardhi ile warejeshewe
wenyewe walionyang’anywa na wala si

P
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walionyesha kutoamini kama watatendewa
haki ikiwa Halmashauri ya Wilaya
itaachiwa suala zima la kuamua
mustakabali wa mashamba yale.
Wananchi walipendekeza kuwa
mustakabali na maamuzi juu ya mashamba
yale waachiwe wao wenyewe. Pendekezo
linalohusiana na jambo hili lilitamka
bayana kuwa:
“Katika
mustakabali wa

kufikiria na kuamua

mashamba ya
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NAFCO Serikali haina budi
kuzingatia kuwa ugawaji wa
ardhi/mashamba pindi

kwa wananchi

wachwe mikononi mwa wananchi

wenyewe kwa kutumia vvombo vyao
vvenye uwakilishi mpana kama vile

haki kwa kila mtu kwa kuzingatia

ARDHI

Jarida
maritdhawa
hutolewa
mara tatu

kwa

. i d
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mahitaji halisi ya wananchi.”
Aidha washiriki walipendekeza
kuwa “Ili kuepusha manung'uniko,
migogoro na misuguano baina ya
wananchi na serikali juu ya ardhi iliyo

— y
chini ya mashamba ya NAFCO hatua
zozote za kuamua mustakabali wa ardhi
ilivo kwenye mashamba hayo hauna budi
kuwashirikisha wananchi hususan waishio
katika maeneo yaliyo katika mashamba
hayo.”

Hoja hizi za kutaka ushiriki
kamilifu wa wananchi zilitokana pia na
“hisia” za Halmashauri kutaka kuamua juu
yva hatima ya mashamba ya Gawal na
Waret bila hata kuwashirikisha wale
waliopokonywa ardhi huko nyuma.
Akihoji kujiingiza kwa Halmashauri
katika suvala hili mshiriki mwingine
alisema: “Halmashauri inataka kupata
maoni gani ya wadau, ile siyo ardhi
iliyoshuka toka mbinguni ina wenyewe,
sasa warejeshewe wananchi, ni haki ya
watu walioporwa ardhi hiyo hivyo

ni wazi kuwa suala la upatikanaji na
urejeshwaji wa mashamba ya iliyokuwa
NAFCO wilayani Hanang litabakia kuwa
dai la wananchi kwa muda mrefu ujao. Ni
wazi pia, kwa vile sasa ardhi ni rasilimali
inayoingizwa kwenye mfumo wa soko na
lipo kundi katika jamii
kujijenga kama tabaka la makabaila,
maslahi ya wananchi katika madai ya
ardhi ya NAFCO - Hanang yatakuwa
katika wakati

linalotaka

na mazingira magumu
kupatikana. Ni kwa sababu hii ‘wakubwa’
na wenye nguvu za kisiasa watajijengea na
kujiwekea mazingira ambayo yatatoa fursa
kubwa kwao kuamua mustakabali wa
rasilimali hii kwa maslahi yao kwanza na
kwa maslahi ya wananchi kama inalazimu

Mmojawapo wa washiriki wa warsha ya masuala ya ardhi wilayani Hanang
akijadili mada. '

wananchi wenyewe wafanye uamuzi juu
ya mashamba yale.”
Kwa jinsi yoyote itakavyokuwa

au inabidi, au ni mtaji wa kisiasa kwa
wakati uliopo,



Ardhi ni Uhai

Sept - Des 2004

MAREKEBISHO YA 14 YA KATIBA
NA HAKI YA KUMILIKI MALI

Wataalamu wengi  hupenda
kuielezea Katiba ya nchi kama

mhimili mkuu wa sheria au
Sheria mama hasa kwa vile
Sheria nyingine yeyote katika
nchi husika inapaswa kuzingatia
misingi ya ki-Katiba vinginevyo
haitakuwa halali. Lakini zaidi ya
. kuwa Sheria mama Katiba ni
chombo muhimu katika nchi
ambacho hutoa mwongozo wa
kitaifa kuhusu masuala mbalim-
bali kama vile mifumo ya kisiasa,
uchumi na utamaduni, na
kuelekeza namna ambavyo rasili-
mali za taifa na mgawanyo wa
Madaraka na Mamlaka vina-
paswa kuwa. Hata pale yanapo-
fanyika marekebisho mbalimbali
ya Katiba, misingi hiyo muhimu
haipaswi kutikiswa ili kulinda ile
dhana ya Katiba kuwa mhimili
mkuu na mwongozo wa Sheria
zote. Lakini pamoja na msisitizo
huo, ieleweke kuwa dhana hii ya
uhimili wa katiba haiondoi
umuhimu wa kuwepo kwa sheria
nyingine zinazolinda maslahi
muhimu ya wananchi hasa katika
kutumia haki yao ya milki juu ya
rasilimali na maliasili za taifa lao
pale inapobidi kufanya hivyo.
Hivi karibuni serikali
imetoa muswada wa mapendeke-
zo ya mabadiliko ya 14 katika
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa  Tanzania ya 1977.
Madhumuni na sababu =za
mabadiliko yanayopendekezwa
vinaelezwa kuwa ni pamoja na
kuondoa dhana ya kuwajibisha
Katiba katika Sheria za nchi kwa
kuondoa maneno “bila kuathiri
masharti ya Sheria nyingine” ili
kuimarisha wigo wa demokrasia
na kuwezesha utekelezaji wa haki
za binadamu. Sababu hizo ni za
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msingi kwa vile licha ya kupanua
wigo wa demokrasia hasa katika
mfumo wa utekelezaji na utoaji
haki, mabadiliko yanayopen-
dekezwa yanaipa Katiba hadhi
yake inayostahili, maana hakuna
tena Sheria inayoweza kutungwa
ikaleta mashaka ya kuzuia
upatikanaji haki iliyotolewa ki-
Katiba hususan baada ya kuon-
dolewa maneno hayo.

Hata hivyo, sababu na
madhumuni hayo havitakuwa na
maana endapo mabadiliko
yanayokusudiwa kufanyika yata-
pora au kuhatarisha upatikanaji
wa haki muhimu hasa kwa
wananchi wa kawaida kama
inavyoashiria katika mapendeke-
zo haya. Upo uwezekano mkub-
wa wa kuwepo mgongano wa
maslahi katika kutekeleza haki za
kikatiba na haki ya kumiliki mali
kama ardhi kwa mujibu wa sheria
za ardhi.
dekelezwa kuwa ibara ndogo ya
kwanza katika ibara ya 24 ya kat-
iba ifutwe na kuandikwa upya ili
isomeke “kila mtu anayo haki ya
kumiliki mali na haki ya hifadhi
ya mali yake” na kuondoa
maneno bila ya kuathiri masharti
ya Sheria za nchi zinazohusika
kama ilivyokuwa awali.
Kuondolewa kwa maneno hayo
kunayafanya masharti yaliyowek-
wa katika Sheria za ardhi kuhu-
siana na stahili ya kumiliki rasili-
mali hiyo muhimu yasiwe na
maana tena.

Kwa mujibu wa Sheria
ya ardhi Na. 4 ya 1999 kifungu
cha 19 (2a-c) na Sheria ya
Uwekezaji ya 1997, mtu ambaye
si raia wa Tanzania haruhusiwi
kumiliki ardhi isipokuwa kwa
shughuli za uwekezaji na kwa

Kwa mfano, inapen-

taratibu zilizowekwa na Kituo
cha Uwekezaji (TIC). Haki hiyo
ni hafifu na hutambuliwa kitaala-
mu kama “derivative right” ili
kuitofautisha na haki aliyo nayo
raia kwenye ardhi ambapo ana
haki ya kumiliki ardhi kimila au
kwa hati. Hata katika mabadiliko
yaliyofanywa katika Sheria ya
ardhi mwaka 2004 kifungu cha 3,
umewekwa msisitizo kuwa mtu
asiye raia ataruhusiwa tu kumiliki
ardhi kwa shughuli za uwekezaji
na kwa kuingia ubia na raia kwa
lengo la kukuza mtaji na kwa
taratibu zilizowekwa na kituo cha
uwekezaji nchini.

Hivyo mabadiliko ya
Katiba yanapotoa idhini ya jumla
kuwa kila mtu ana haki ya kumi-
liki mali na kupata hifadhi ya
mali yake na kuondoa sharti la
‘kwa mujibu wa Sheria husika’,
yanaondoa kabisa maana ya
masharti yaliyowekwa na Sheria
za ardhi kuhusu hakimiliki ya
mali hii muhimu ili kutofautisha
haki aliyo nayo raia dhidi ya asiye
raia.

Ikumbukwe kwamba
watu wote waishio katika nchi
wakiwemo wasio raia wana haki
ya kumiliki mali na hata kupata
hifadhi ya mali hiyo. Lakini umi-
liki wa mali kama gari kwa
mfano, ni tofauti na ardhi kwa
namna nyingi na wala hauwezi
kuwekewa masharti makubwa ya
kisheria kama ilivyo kwa ardhi.
Kwa vile ardhi imetambuliwa
rasmi kisera na kisheria kuwa ni
mali yenye thamani, itakuwa
vigumu kutekeleza sharti la kish-
eria kuhusu umiliki wake kwa
wasio raia, wakati tayari Katiba
ambayo ni Sheria mama inatoa
haki hiyo kwa kila mtu. Hofu

muhimu,
uhakika wa

hakimiliki

(Security o
Tenure) juu Yefred Myenzi
ya ardhi ya Tanzania kwa

wananchi wa kawaida utazidi
kutoweka. Hii inatokana na
ukweli kwamba, baada ya Sheria
za ardhi kurekebishwa na hati-
maye kuruhusu uuzaji wa ardhi
tupu, (isiyo na maendelezo)
milango  imefunguliwa kwa
wenye vipato vikubwa kununua
ardhi kadri wawezavyo kutoka
kwa wenye vipato duni. Na kwa
vile sasa Katiba inarekebishwa ili
kuondoa sharti lililokuwa likizuia
wasio raia kumiliki ardhi moja
kwa moja, basi uwezekano mkub-
wa ni kwamba wimbi la walan-
guzi, waporaji na wanunuzi
‘halali® wa ardhi (wageni kwa
raia) litazidi kuongezeka na
kuimarika na hatimaye kufunika
kabisa matumaini ya raia kuishi
kwa kutegemea mali na zawadi
hii nyeti kutoka kwa Mwenyezi
Mungu iitwayo ardhi.
Ningependa kutoa rai kwa watun-
ga Sheria wetu kwamba wawe
makini kutambua athari za muda
mrefu za mabadiliko haya ya 14
ya Katiba hasa kuhusiana na haki
ya kumiliki mali.
Wakishalitambua hilo wapiganie
kurejesha sharti la kwa mujibu wa
Sheria husika katika ibara ya 24
ya Katiba ili kuipa Sheria ya ardhi
uhai na hadhi inayostahili na
kulinda haki na maslahi ya raia
wa Tanzania kwenye ardhi yao.
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BUYUNI WAKATAA KUBURUZWA

Inatoka uk. 4

Pamoja na kukubali
kusamehe makosa
yaliyofanywa na Serikali
""" walitaka zoezi
lisimame na  wavamizi
waondoke mara moja jambo
ambalo halikukubaliwa na
Mkuu wa Wilaya. Makelele
ya HATUTAKI! HATUTAKI!
Kupinga Msimamo wa Mkuu
wa Wilaya yalilipuka katika
hadhara hii na Mkutano
ukavunjika.
Pamoja na kuvunjika kwa
Mkutano ule ambao

haukufikia makubaliano
yoyote,
Serikali wilayani

ilichukulia Mkutano ule
kama tukio la kuhalalisha
makusudio ya tangu awali ya
kupima viwanja katika eneo

""" cha Buyuni I,
Harakati za wa wananchi
ziliendelea na mbinu mpya
za kudhoofisha nguvu yao ya
utetezi zilianza. Mathalani,
mbali na kutumia vitisho
kama vile kuwaita baadhi ya
watu kwenye ofisi za wilaya,
ulianza  mchakato wa
kuwabandika majina wale
walioonekana kuwa ndio
viongozi wa harakati hizo za
utetezi. Baadhi ya majina
waliyobandikwa ni pamoja
na wapinzani, wapinga
maendeleo n.k. Nia ilikuwa

ni kuwatia  hofu na
kuwavunja moyo ili
wachelee kuendelea na

utafutaji wa haki za

""" mfano
tarehe 8/7/2003 baadhi ya
viongozi wa kundi lililokuwa

likiendesha harakati za
kupinga uvamizi waliitwa
Wilayani na kukutanishwa na
ujumbe toka Manispaa,
ya maafisa wa wilaya.
Jambo mojawapo
lililojadiliwa ni taarifa ya
gazeti la Sunday News la
tarehe 6/7/2003 lililokuwa
na taarifa ya Bunge
iliyosema kuwa viwanja vya
watu watakaohamishwa
kutoka Kipawa vimetengwa
Pugu Kajiungeni (viwanja
1700) na Pugu Mwakanga
(viwanja 1800). Katika
orodha hii  Buyuni |
haikuwemo. Taarifa hii ya
gazeti ilipondwa na hoja
nyingine ’'mpya’ ya kuwa
upimaji wa viwanja Buyuni Il
ilikuwa ni hatua vya
kuwapelekea  maendeleo

) Kwa muda sasa
kumekuwa na
matukio mbalimbali
ya uvamizi na
majaribio ya kupora

vikali na
wananchi.

watu wa Buyuni Il ilitamkwa.
Kimsingi Manispaa ilitetea
uvamizi wake kwa hoja
nyingine na siyo ile ya awali
ya kutaka kuwahamishia

(B X3 5]

ardhi ya wanakijiji
wa Buyuni II hatua

ambazo zimepingwa

wananchi wa Kipawa.

Hii  ilijidhihirisha  wazi
baadaye pale Manispaa
ilipoanza zoezi jingine la
kupima viwanja vyake kwa
ajili ya maeneo ya kuzikia na
Makazi au Ofisi za Manispaa.
Wakati  hili  linaendela
Wizara ya Ardhi na
Maendeleo ya Makazi nayo
ikatumbukiza mradi wa
Viwanja 20,000 mkoani DSM
- Buyuni Il ikipangiwa kutoa
viwanja 5,000. Mradi huu
nao ulipingwa vikali na

Ufanisi wa uvamizi au
majaribio ya kutwaa ardhi
ya Buyuni yamesaidiwa sana
na mambo mengi yakiwemo
haya yafuatayo:- Kwanza,

kuonekana kwa mkuu
wa Wilaya na
vyombo vya dola

hii ilijenga woga

miongoni mwa
wananchi na
kuwavunja nguvu

ya kuendelea kudai
haki yao. Pili,
matamshi ya vitisho
toka kwa viongozi,
mear tahEaRFasn

matamshi  kuwa:
ardhi yenu
itachukuliwa bure

mkipinga zoezi hili au
serikali imeshika mpini
mwanakijiji kashika

makali.” Tatu, ni vyombo

vya habari na propaganda
dhidi ya wananchi.

Lakini kwa nini pamoja na
Serikali kutumia nguvu ha
mbinu nyingi kuwadhoofisha
wananchi bado upinzani
uliendelea? Ziko sababu
nyingi ambazo ni pamoja na:
Kwanza, taarifa walizokuwa
nazo wananchi kuwa eneo la
na mradi wa upimaji
viwanja kwa ajili ya wakazi
walipata Ramani ya upimaji
ambayo ilitamka bayana
kuwa eneo lililohusika ni
Pugu Mwakanga. Hii iliwapa
imani na nguvu vya
kuendelea kupinga
ukiukwaji wa taratibu na ari
ya baadhi ya watendaji na
viongozi wa Serikali kufanya
mambo kwa msukumo wa
maslahi binafsi. Pili, ni
kufahamu kwao baadhi ya
vipengele vya Sheria ya
1999, hususan suala la
ushirikishwaji wa wananchi
na ufikiaji wa muafaka kwa
kufuata ngazi za maamuzi
hasa maamuzi katika

kila mara.
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uwezekano wa wananchi wa kawaida
watumiao ardhi kupokonywa si tu
ardhi yao lakini pia uwezo wao wa
kuhimili maisha. Kinyume na
matarajio ya kupambana na umasikini
mfumo mpya wa ardhi unarahisisha
kuenea kwa umasikini hususan pale
wanyonge watakaposhindwa kulipa
madeni yao na hivyo kumudu mahitaji
yao ya msingi.

Nani Analindwa na Nani Anafaidika?
Dr. R. Mekacha anabaini makundi
matatu yanayoathiriwa na mabadiliko
ya mfumo wa ardhi. Awali ni wananchi
wanaotaka uhakika wa milki za ardhi ili
waweze kujikimu; Pili ni makabaila
wanaotafuta faida kutokana na
kuhodhi au kuiuza ardhi; na mwisho ni
wageni wanaotaka kuwekeza na
kupata faida. Uhakika wa hati miliki
wa  wananchi walio wengi
umeshindikana na maelefu ya ekari
za ardhi zimeporwa kutoka kwa
wanavijiji na kukabidhiwa kwa
wamiliki wakubwa wengi wakiwa
wawekezaji kutoka nje hali ambayo
imeleta taathira mbaya kwa jamii
husika.

Kwa upande wake Prof.. Koda
anaona mabadiliko makubwa
kuhusiana na upatikanaji ardhi,
uhamishaji ardhi, umiliki ardhi na
udhibiti ardhi katika miongo vya
karibuni. Mabadiliko haya yameleta
taathira kwa mahusiano ya kinyumba
na kijamii. Prof. Koda anaamini
kwamba haki za wanawake kumiliki
ardhi na mafao yao zimepotea wakati
wa ukoloni na baada ya uhuru.
Anasema, “utaratibu wa kuibinafsisha
ardhi na kuifanya kuwa bidhaa ili
kukidhi haja za mabadiliko ya kiuchimu
duniani imefanya kuwepo kwa
changamoto za kipekee kijinsia na
kitabaka”.

Katika ubinafsishaji huu wa

ardhi nani analindwa? Prof. Chachage
anahusisha kuja kwa wawekezaji
katika miaka ya themanini na suala
zima la mabadiliko katika mfumo wa
umiliki wa ardhi nchini, jambo ambalo
limechangia sana Kkatika kuleta
migogoro ya ardhi na mali asili. Katika
kipindi hiki ardhi imekuwa ikihamishwa
toka kwa wananchi kwenda kwa watu
binafsi, ukiachilia mbali uhamishaji
mkubwa wa ardhi
uliofanyika wakati wa
operesheni

mfumo wa
umilikaji ardhi wa
sasa una kinzana
katika mtizamo wake
wa maendeleo na
suala zima la
demokrasia.

mwanzoni '

mwa miaka ya sabini. Kwa kiasi
kikubwa mfumo wa uchumi huria
umesababisha kuwepo kwa matabaka
na mivutano kijamii.

Jamii ya Kimasai na jamii
nyingine za wafugaji na wawindaji,
kwa mujibu wa Prof. Chachage na
wakereketwa wa masuala ya ardhi,
ndizo zilizoathirika zaidi na uporaji
ardhi.

Wengi wamehamishwa kutoka maeneo
yao ya jadi yenye malisho mazuri na
kuhamishiwa kwenye maeneo kame na
yasiyo na malisho. Matokeo yake ni

kuwaweka katika wakati mgumu
wafugaji na hivyo kuwawia vigumu
kumudu maisha yao kwa kutegemea
mifugo peke yake katika mazingira
mapya.

Ardhi na Maendeleo
Kuna mgawanyiko wa kifikra kati ya
dira ya maendeleo na sababu za
kubadilisha sera ya ardhi. Sasa
madhumuni ya ardhi si tu kwa ajili ya
kuhakikisha upatakanaji wa chakula au
uhakika wa miliki ila ni kwa
madhumuni ya kuwezesha uwekezaji.
Wakati umuhimu wa uhakika wa
chakula unatambulika kitaifa
inashangaza kwamba suala hili
halihusishwi na uwezo wa wanawake
kumiliki ardhi kwani wanawake ndio
wakulima wakuu. Vilevile suala la
ufugaji ingawa ni sekta ya kiuchumu

bado halipewi uzito unaostahili.
Kwa mujibu wa Mwanasheria
Bi. Ndonde mfumo wa umilikaji
ardhi wa sasa unakinzana katika
mtizamo wake wa maendeleo na
suala zima Kwa
upande mmoja unaona maendeleo
kama ni mahusiano ya kiuchumi
yanayowezeshwa na soko huria na
vitega uchumi kutoka nje, na kwa
upande mwingine ni mfano wa
demokrasia kati ya wananchi na
dola. Kiini cha fukuto la migogoro ya
ardhi hakihusiani tu na suala la
wananchi kujikimu lakini suala zima
la mustakabali wao. Iwapo mahitaji
ya wananchi ya sasa na ya baadaye
hayatazingatiwa katika mipango ya
maendeleo kutaendelea kuwepo
kwa migogoro ya ardhi na rasilimali
zake kati ya makundi mbalimbali
kila mmoja akidai haki yake ya ardhi
na mafao yake.

la demokrasia.
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MACHAPISHO

Na.| Jina la Kitabu Mwandishi

1. [Not Yet Democracy: Reform land il
tenure in Tanzania - 1998 Issa G. Shivji

2. | Ardhi ni Uhai - 1995 Georgios

Hadjivayanis

3. | Mwongozo wa Haki za Ardhi kwa Issa G. Shivji/
Wananchi wa Tanzania - 2002 Deus Kibamba

4. | Fukuto la Migogoro ya Maeneo na
Hatma ya Wazalishaji Wadogo Wadogo
Tanzania - 2002 Aida Isinika (Mhariri)

5. | Msukumo na Harakati za Kubadili Mfumo Ng’wanza Kamata
wa Umilikaji Ardhi Tanzania - 2000 (Mhariri)

6. | Maasai Rights in Ngorongoro, Issa G. Shivji &
Tanzania - 1998 Wilbert Kapinga

7. |Haki za Wamaasai waishio hifadhi ya Issa G. Shivji,

Ngorongoro /999

Mfumo wa Umilikaji Ardhi Tanzania,
1997

Wilbert Kapinga,

Issa G. Shivji and
‘Wilbert Kapinga
(Wahariri)

Machapisho ni nyenzo muhimu katika
kutoa mafunzo kuhusu haki za ardhi kwa
wananchi hususan waishio vijijini.

Pichani watoto Bhoke R. Mekacha na
Timothy B Kaare wakizindua Mwongozo
wa mafunzo ya Haki za Ardhi kwa
wananchi na kitabu kuhusu Utatuzi wa

Migogoro ya Ardhi vilivyochapishwa na
HAKIARDHI,
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ARDHI NI uHAI ¥

Kiongazi cha Wakulunzi

Gmerghes Wakvavanis

Karibuni kwenye semina zetu za kila mwezi jengo la
umoja wa vijana barabara ya Morogoro. Wasiliana nasi
(hasa kwa barua pepe au simu) ili tukujulishe tarehe za

semina.



Ardhi ni Uhai

Lo s AR

HAKIARDHI

"Tukiruhusu ardhi iuzwe kama kanzu, katika muda
mchache kutakuwa na kundi dogo la watu wenye ardhi
na walio wengi watakuwa watwana... wahenga waliepuka
hatari hii kwa kukataa kugawa ardhi kwa msingi wa mali
binafsi"

Muwl. J. K. Nyerere, 1958

Anuani/Ofisi

Taasisi ya Ufafiﬁ na Utetezi wa Haki za Ardhi (HAKIARDHTI),
. Br. Morogoro , Jengo la Vijana , Chumba na. 4,
Ghorofa ya mwisho.

SR 75885,
Dar es Salaam, Tanzania.
Simu/Faxi +255 22 2152448, +255 748 646 752.
E-mail: hakiardhi@raha.com/info@hakiardhi.org
Tovuti:www.hakiardhi.org
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