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NAFASI YA SHERIA

ZA ARDHI KATIKA

KULINDA HAKI ZA WANAWAKE

Na: Beatha Fabian
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Cheti cha hakimiliki

atiba ya Tanzania inampatia kila mtu

haki ya kumilki mali. Haki hiyo pia

inalindwa na Sheria ya Ardhi namba.4
mwaka 1999. Kulingana na Sheria hizi, mtu au
watu wanaoweza kuomba haki ya umilki wa
ardhi ni pamoja na mwanamke au mwanaume
mtanzania mwenye umri wa miaka 18 na
kuendelea. Hivyo wanawake wanaweza kupata
ardhi kwa njia ya kununua, kupewa zawadi,
kugawiwa na serikali au kugawiwa kurithi mila,
desturi na taratibu za sheria husika. Wakati mila
na desturi za kitanzania zimekuwa zikiwanyima
wanawake haki ya kupata, kutumia, kumiliki na
kudhibiti ardhi moja kwa moja, sheria zote mbili

(=]
=
(=)
=
=
>

P NANIALANY

LAk

cumila ni mgjaroafio ya haki ya kisheria inayotolewa na Sheria va Ardhi ya Kijiji katika kulinda
haki za ardhi kwa wanawake

zimetatua suala hili.

Sheria za ardhi zimeondoa desturi za kibaguzi
ambazo ziliathiri haki za wanawake kumiliki ardhi
na kutambua usawa wa wanawake na wanaume
katika kumiliki ardhi. Wanawake wana haki katika
kumiliki ardhi kimila, haki ambayo hapo awali
ilikuwa haipo na kama ilikuwepo basi ni katika
baadhi ya mila na desturi nzuri japokuwa ni
chache.

Wanawake wanapaswa watambue kuwa umiliki
wa kisheria na wa kimila una hadhi sawa na wa
mwanaume na pia kuna utaratibu wa kisheria
mara baada ya kupata ardhi ili kuboresha umiliki
wake ni hati maalum kulingana na eneo la ardhi
au nyumba ilipo (miini au kijijini)

MSAADA WA KISHERIA
UNAIMARISHA ULINZI
WA HAKI ZA ARDHI
KWA WANAWAKE.

Na. Nakamo

AKIARDHI imekuwa ikifanya tafiti
katika wilaya mbalimbali Rghini
kuanzia ilipoanzishwa mWwaka
1994. Baadhi ya tafiti zimebainisha
kuwa wananchi wanaoishi katika ngazi za
msingi hususan vijijini wakiwemo wanawake,
wafugaji, waokota matunda na wachimbaji
wadogo wamekosa haki zao katika ardhi
kutokana na mtazamo hasi wa jamii juu ya
mwanamke kumiliki ardhi, kushamiri kwa
mfumo usiozingatia haki na usawa katika
upatikanaji, uzalishaji na mgawanyo wa mali
na rasilimali. Dosari hii inaanzia katika ngazi
ya familia hadi ngazi za juu za kiutawala
katika serikali kuu huku zikilindwa na baadhi
ya sera na sheria. Wanawake wamekuwa
ni wahanga wakubwa katika kukosekana
huku kwa usawa na haki. Ndiyo maana,
HAKIARDH! kwa kutambua hilo, imekuwa
na kawaida ya kutoa ushauri na msaada wa
kisheria kwa wananchi vijijini, mpango ambao
umewezesha wanawake wengi kupata haki
ya kupata, kutumia na kumiliki ardhi na
rasilimali nyinginezo katika maeneo yao.

Msaada wa kisheria umetolewa Kkatika
maeneo mengi ya viflini na pembezoni
mwa miji kwa kuwatumia wanasheria wa
Taasisi ya HAKIARDHI pamoja na wangalizi
wa Masuala ya ardhi waliojengewa uwezo

katika maenec ambayo Taasisi imekuwa
katika ngazi za msingi hususan

vytjing wakiwemo wanawake,

wafugayi, waokola matunda na wachimbaji
wadogo wamekosa haki zao katika ardhi

Inaendelea uh. £ »»

Baadhi ya tafiti zimebainisha
kuwa wananchi wanaoishi
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Bakari Kacheuka

UJUMBE WA BODI KWA WASOMAJI

wasomaji wa jarida hili nakaribishwa

kutoa michango yenu kwa kuuliza
shauri, maoni, au kwa

kuandika n sizozidi kurasa tatu)

kwa mhariri kupitia anuani zifuatazo:

Q@
HAKIARDHI

LAND RIGHTS RESEARCH & RESOURCES INSTITUTE

Kitalu No.236 Block 47 Sinza Mori, Mkabala na
Wanyoma Hotel, S.L.P 75885, Dar es Salaam
Simu +255 22 2771360/ 0784 646752,
Nukushi: +255 22 2771362
Baoruopepe: info@hakiardhi.org,

Tovuti: www.hakiardhi.org
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TAHARIRI

Mwanamke ana haki

sawa ya kumilikishwa
ardhi kutoka kwenye

mamlaka hus:ka

hu kuaint

oja ya kanuni za msingi za sera
ya taifa ya ardhi ya mwaka
1995 ambayo pia imewekewa
msisitizo na sheria za ardhi za
mwaka 1999, ni haki sawa kati

baraza la kata wasiopungua watatu kati
ya wajumbe watano hadi nane. Sheria
pia zimeainisha fursa nyingine za kumiliki
ardhi kwa pamoja na mwenzi wake katika

ya mwanaume na mwanamke katika kupata,
Mesisitizo huu
ulilenga kutokomeza vitendo vya kibaguzi
dhidi ya wanawake kumiliki na kunufaika na

kutumia na kumiliki ardhi.

ardhi kwa misingi ya mila,
desturi mitazamo hasi ya
kijinsia na sababu nyingine
za kitamaduni.

Katika toleo hili la 14 la jarida
la Ardhi ni Uhai, makala

mbalimbali zimejaribu
kuainisha na kuchambua
haki va mwanamke

inavyojitokeza na kulindwa
katika sera na sheria za ardhi
na kisha kuweka mesisitizo
katika utekelezaji wa vifungu
vinavyobainisha haki hizo ili
zisibakie kwenye vitabu vya
sheria tu lakini zidhihirike
katika uhalisia wa maisha ya
kila siku.

Uchambuzi ~ umeonyesha
bayana kuwa mwanamke
ana  haki sawa ya
kumilikishwa ardhi kutoka
kwenye mamlaka husika
bila  kulazimika  kupitia
mgongo wa mwanaume.
Hali kadhalika, sheria

zimetoa nafasi kubwa ya wanawake kushiriki
katika vyombo vya maamuzi juu ya ardhi

haipaswi kupungua watatu katika saba na

SHERIA ZIMETOA
NAFAS| KUBWA
YA WANAWAKE

KUSHIRIKI KATIKA

VYOMBO VYA

MAAMUZI JUU YA

ARDHI KAMA VILE

HALMASHAURI YA

KIJIJI

MHARIRI

familia na kushirikishwa kikamilifu pale
ardhi ya familia inapowekwa rehani.

Hata hivyo, licha ya fursa zote hizo, bado
kuna changamoto kubwa zinazowakabili

wanawake wengi  kumiliki
na kunufaika na ardhi katika
familia zao. Baadhi vyake
zimeanishwa katika makala
za toleo hili kuwa ni uelewa
hafifu wa sheria za ardhi,
mila kadamizi, kasi ndogo
ya utekelezaji wa vifungu
vya sheria vinavyolinda haki
za wanawake na kushamiri
kwa mfumo dume katika
jamii nyingi za Kitanzania
unaowazuia wanawake
kumilki  mali sawa na
wanaume.

Wito unatolewa kwa
serikali, asasi za kiraia na
washirka wa maendeleo
kuweka mipango madhubuti
itakayowezesha utekelezaji
wa sheria za ardhi kikamilifu
ili haki zilizoainishwa katika
sheria hizo kwa wanawake
ziweze kutekelezwa. Aidha,
glimu kwa umma itasaidia
kubomoa mfumo  dume
ulioota mizizi katika jamii

nyingi na kuwezesha wanawake kufurahia
haki ya ardhi sawa na haki ya mwanaume
kwa kiwango kile kile

Yefred Myenzi



NAFASI YA SHERIA ZA ARDHI KATIKA KULINDA HAKI ZA

WANAWAKE

Katika kulinda na kusimamia maslahi ya
wanawake kwenye ardhi, sheria za ardhi
za mwaka 1999 zimeainisha mabaraza na
mahakama za utatuzi wa migogoro ya ardhi
ambapo muundo wake umebainisha idadi
ya wajumbe wanawake. Ukilinganisha na njia
nyingine za kupata ardhi kama zilivyoainishwa
hapo juu, utaratibu wa kupata ardhi kwa njia
ya mirathi kwa mwanamke bado unasumbua
hasa kwa makabila yanayoendeleza mila za
kibaguzi. Hii ni kutokana na kukosekana kwa
sheria moja ya mirathi ambayo inatumika kwa
watu wote bila kujali dini, kabila wala rangi na
hivyo kunasababisha wanawake kunyimwa
haki yao ya kumiliki ardhi wakati waume zao
wanapofariki dunia.

Kwa hali ilivo sasa, zipo aina tatu za nafasi
ya mwanamke katika kumiliki ardhi kupitia
mirathi. Moja, ni Sheria ya Mirathi iliyotungwa
na bunge inayotumika
kwa wakristo na
watu  wenye asili ya
Ulaya, pili ni sheria
ya Kisalmu ihusuyo
mirathi inayotumiwa na
waislam. Hizi sheria mbili
Zzinawapa  wanawake
(wajane) nafasi ya kurithi
sehemu ya mali kwa
mchanganuo  maalum.
Sheria ya tatu ni ya
kimila ambayo inasema
mjane hawezi  kurithi
nyumba wala ardhi ya
marehemu mume wake.
Kama mjane atataka
kuegemea katika sheria
ya mirathi na kuachana
na sheria ya kimila,
anatakiwa kuthibitisha kuwa hajaishi  katika
ndoa husika kwa kufuata taratibu za kimila
na kijadi ili aweze kurithi. Katika mahusiano
ya ndoa, sheria za ardhi zinafafanua kuhusu
umiliki wa ardhi kwa pamoja na usio wa
pamoja.

Wanandoa wanaweza kuomba umiliki wa ardhi
kwa pamoja katika maslahi yanayogawanyika
au yasiyogawanyika. Katika umiliki wa pamoja
kwa maslahi yasiyogawanyika inatolewa kwa
wanandoa moja kwa moja na ndoa hiyo
inapaswa iwe halali . lla kwa watu ambao sio
wanandoa, ni sharti kwanza wapate kibali
cha mahakama kupata umiliki wa aina hii
katika ardhi husika. Katika umiliki wa aina
yoyote yaani wa maslahi yanayogawanyika
na yasiyogawanyika, ni lazima majina ya
wamiliki wote yawepo kwenye hatimiliki na
kila mmoja awe na nakala ya hatimiliki hiyo.
Hivyo, nafasi ya mwanamke kwa maana ya
maslahi yake katika umiliki wa aina hii ya
ardhi inalindwa kwa kuwa hakuna mmiliki au

wamiliki watakaoruhusiwa kuuza, Kugawa,
kuhamisha, kubadilisha umiliki au kuweka
rehani ardhi pasipo kushirikisha mmiliki
mwenzie na ridhaa yake kuainishwa kwa
maandishi.

Sheria pia inaruhusu mwanandoa kumiliki
ardhi binafsi. Katika hili ni sharti maslahi
ya umiiki huu yawekwe bayana kuanzia
awali kabisa pale mwanandoa mmoja
wapo anapoomba umiliki wa ardhi husika.
Mathalani, atapaswa kuainishwa kuwa
anachukuwa hakimiliki hiyo kwa ajili yake
binafsi kwa maslahi yasiyogawanyika. Kwa
uzoefu wa misaada ya kisheria inayotolewa na
Taasisi, jambo hili imeonekaana kusahaulika
kwa wanandoa wengi katika jamii zetu.

Kisheria endapo umiliki huu binafsi ukiwa
haujabainishwa tafsiri yake ni kuwepo na

dhana ya kuwa wanandoa wote wanamiliki
ardhi hiyo kwa maslahi yanayogawanyika,
na msajili wa hati atatakiwa kuwaandikisha
wanandca hao wamiliki kwa pamoja kwa
maslahi  yanayogawanyika. Wanawake
wanapaswa kutambua nafasi hii  kwani
ardhi au nyumba wanazoishi katika ndoa
mara nyingi ni wanaume wamenunua na
kuweka majina yao pekee yao, na kama
haikubainishwa umiliki binafsi katika familia
kwa maslahi yasiyogawanyika, ulinzi kisheria
umewekwa kwa wanawake kunufaika na
maslahi ya ardhi au nyumba husika kwa
kuwa wengi wao huchangia nguvu kazi
katika kuitunza au kuindeleza nyumba au
ardhi na kuufanya ushiriki huu kumpa haki
ya mgawanyo wa maslahi katika ardhi au
nyumba husika

Kwa upande wa rehani ya ardhi au nyumba
katika ndoa, sheria imelinda maslahi ya
wanandoa wote wawili. Sheria inaelekeza
pale ambapo ardhi au nyumba ya ndoa

inawekwa rehani ni sharti ridhaa ya maandishi
na sahihi ya mwanandoa halali wa mkopaji
wanaoishi katika nyumba hiyo au Kuitumia
ardhi husika ipatikane na kinyume na hapo
ni batili na pingamizi linaweza kufunguliwa
mamlaka husika au mahakamani. Pia sheria
imeainisha zaidi ni wajibu wa Mkopeshaji
kabla ya kutoa mkopo kuchukua hatua za

makusudi za kuthibitisha kwamba mkopaji
ana ndoa na kwamba anaystoa ridhaa ni
mwanandoa halali wa mkopaiji. Vilevile, iwapo
mwanandoa atataka kuuza, kukodisha, au
kuhamisha maslahi ya hakimiliki ya ardhi au
nyumba ya ndoa kwa mtu mwingine, yule
atakayehamishiwa, kuuziwa, kukodishwa au
kupewa ana wajibu wa kuhakikisha kama
ridhaa yawanandoa wengine kama wapo
imetolewa.
Kumeendelea kuweko na changamoto
ya kutowashirikisha
wanawake katika suala
hili la rehani ya ardhi au
nyumba ya ndoa hasa
katika maeneo ya vijijini
ambapo taasisi imekuwa
ikitekeleza programu zake
za utaoji wa mafunzo ya
haki za ardhi, miadala
ya wazi na usaidizi wa
kisheria.  Hata  hiwo
ieleweke kwamba rehani
ya kimila itafuata taratibu
za kimila zinazotumika
katika eneo  husika.
Hata hivyo kama kuna
tatizo lolote juu ya rehani
wahusika watatakiwa
kutumia  huduma vya
Pamoja na mambo mengine, Baraza la Ardhi
la Kijiji litatakiwa kuangalia kama rehani ilikuwa
na masharti yanayozingatia haki na taratibu
za rehani ya kimila katika eneo husika. lli
taratibu zifanyike za kubatilisha rehani hiyo
mwanandoa husika pia anaweza kwenda
katika vyombo vya mahakama kuomba na
kuweka pingamizi la rehani ili rehani hiyo
ibatilishwe. Huu pia ni utaratibu kwa rehani za
ardhi au nyumba zilipo mijini

Pamoja na sheria hizi, bado kuna wanawake
wengi hususan vijiini na maeneo va
pembezoni mwa miji wanaoshindwa kupata
haki yao ya kumiliki ardhi kutokana na kukosa
kuelewa sheria hizi au jinsi ya kudai haki
zao kwa mujibu wa ulinzi uliowekwa kwao
katika sheria za ardhi na nyinginezo . Mila
na desturi kandamizi bado zipo hivyo elimu
inahitajika zaidi ili watu waachane na mila hizo
na kuhakikisha wanawake wanapata haki zao
kama wanavyostahili.
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MSAADA WA KISHERIA UNAIMARISHA ULINZI
WA HAKI ZA ARDHI KWA WANAWAKE.

ikifanya kazi. Kati ya mwaka 2013 na
2015, msaada wa kisheria ulitolewa kwa
wanawake wapatao 299 kati ya idadi ya
watu 927 walichudumiwa kwa kipindi
hicho. Idadi hii inahusishwa wananchi
waliofikiwa

katika maeneo ya programu vijijini pamoja
na wananchi waliofika katika ofisi za
taasisi, Kumekuwa pia na ushauri wa
kisheria kwa makundi hususan kamati za
wananchi zikiwemo kamati ya wananchi
ya mradi wa mji mpya wa Kigamboni,
Kamati ya Wananchi wa Kwembe, kamati
ya wananchi wa kitongoji cha Uvinje
Saadani na Kamati ya wananchi wa mradi
wa upanuzi wa barabara ya Kimara Dar
es Salaam.

Ni  muhimu kutambua kuwa Taasisi
imekuwa na utaratibu wa kutoa msaada
na ushauri wa kisheria bure kwa wananchi
kutokana na ukweli kuwa wananchi wengi
hususan wale wanaocishi vijijini wanapata
ugumu katika kuzifikia huduma hizo
mijini ambako ziko kwa wingi kutokana
na umbali na gharama ya nauli na tozo
kutoka kwa mawakili.

Aidha, ni muhimu kutambua kuwa,
msaada na ushauri wa kisheria kwa
wananchi umekuwa ukitolewa pia
na wangalizi wa masuala ya ardhi
imetekeleza programu  za mafunzo.
Waangalizi hawa wamepewa mafumzo
maalumu ya kuwajengea uwezo iliwaweze
kusikiliza matatizo ya ardhi kwa wananchi
na kuwashauri kulingana na mahitaji yao.
Waangalizi hutuma taarifa ofisi za taasisi
kila baada ya miezi mitatu ambazo kwa
wastani zinaonyesha kuwa wanawake
wanaopokea msaada wa kisheria kwa
mwaka kwa njia hii wanakadiriwa kufikia
1,000. Maeneo ambayo waangalizi hawa

Ni muhimu

kutambua kuwa
Taasisi imekuwa na
utaratibu wa kutoa
msaada na ushauri
wa kisheria bure
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Wanawake kama sehemu ya_jamii wamekuwa wakishiriki katika mafunzo yanayoandalicca na HARLARDHI
kuhusiana na haki za ardhi

wamefanya kazi kwa ufanisi ni pamoja
na wilaya za Kilolo, Mufindi, Kilombero,
Ulanga, Mkinga, Kilindi na Korogwe.
Wilaya nyingine zenye waangalizi wa
namna hiyo ni Kisarawe, Rufiji, Liwale na
Morogoro vijijini.

Mfano ni Bi Esta ligwile anaishi Morogoro
wilaya ya Kilombero alifika HAKIARDHI
mnamo tarehe 6/1/2014 na kupatiwa
msaada wa kisheria ambao ulimjengea
ujasiri wa kumkabili shemeji yake bila
kumvunjia  heshima na kumuomba
ampatie eneo lake ambalo ni sehemu
ya ardhi waliyopata kwa pamoja na
marehemu mume wake. Baada ya
kufanikiwa, Bi. Esta anasimulia kuwa
halikuwa jambo rahisi kwake kwani
alikuwa anafanya jambo lisilozoeleka na
jamii kuwa ni kinyume na taratibu za mila
na desturi yao. Hata hivyo baada ya kujua
haki yake, aliamua kupambana kwa njia
ya mahakama na hatimaye kufanikiwa
kuipata ardhi hiyo inayofikia ekari mbili.
Furaha ya Bi. Esta leo ni kubwa licha ya
kuwa ni mjane kutokana na ukweli kuwa
amepambania haki yake na Kkuipata

baada ya kupatiwa ushauri wa kisheria.
Kisa cha Bi Esta kinafaa kuwa chachu
kwa wanawake wengine ambao
wamekuwa wakinyanyasika kutokana
na kunyang’anywa mali waliyochuma
na wenza wao baada ya kufariki. Kwa
mtazamo wa haraka haraka, Wanawake
wanaoishi vijijini ndio nguzo ya maendeleo
ya taifa kutokana na uzalishaji wanaofanya
hivyo msaada wa kisheria unawawezesha
kupiga hatua moja ya maendeleo na
kupunguza umaskini na utegemezi. Kwa
wilaya ambazo msaada wa kisheria
umetolewa, kasi ya uuzaji wa ardhi
holela uliokuwa ukifanywa na wanaume
imepungua na hivyo kuwahakikishia
wanawake kuendelea kuzalisha katika
ardhi wanayotumia. Katika Kijiji cha
Idete Wilaya ya Kilolo, mwangalizi Loina
Kikoti anakiri kuwa wanawake wa ldete
wamepongeza msaada wa Kkisheria
uliotolewa na HAKIARDHI kutokana na
ukweli kuwa kasi ya uuzaji holela wa ardhi
imepungua kuwasaidia wanawake walio
kwenye ndoa wasiuzwe kama bidhaa
wakiwa ndani ya nyumba zao.



MILA POTOFU ZINA ATHIRI UMILIKI WA ARDHI KWA

WANAWAKE

Na, Glaria Msaki

tokana na tatizo kubwa la

ukandamizaji wa wanawake

unaosababishwa na mfumo

dume na mia potofu
zinazowabagua wanawake  kumiliki
mali katika jamii, wanawake wengi
wameendelea kukosa haki zao za msingi
hasa katika kupata, kumiliki na kutumia
rasilimali  mbalimbali  ikiwemo ardhi.
Jamii imekuwa ikiwabagua wanawake
na kuwaona kama  hawastahili
kumilikishwa ardhi kwa kutumia taratibu
za kimila zinazopingana na sheria za nchi
zikiwemo sheria za ardhi.

Jamii nyingi zimekuwa na mtazamo
kuwa mwanamke au mtoto wa kike
hastahili kurithi mali kutoka katika familia
ya wazazi wake maana ni mtu wa
kuolewa tu na akirithishwa mali maana
yake ni kuinufaisha familia nyingine
ambako ataenda kuolewa. Wengine
walienda mbali zaidi kwa kuruhusu mila
ya ndugu wa marehemu kurithi mjane ili
kuhakikisha mali inabaki ndani ya ukoo
ule ule.

lko mifano hai kwa makabila mengi ya
kanda ya Ziwa wakiwemo Wakurya,
wasukuma pamoja na nyanda za juu
kusini kama wahehe na wanyakyusa.
Imekuwa ni jambo la kawaida sana
kuona au kusikia mjane akidhulumiwa
mali na ndugu wa marehemu mumewe
hasa kaka au wadogo zake marehemu
hadi inafikia hatua mjane anakosa
haki ya kutumia mali alizochuma
na marehemu mumewe na kama
walibahatika kupata watoto basi familia
ile inaweza kuishi maisha ya dhiki sana
huku ndugu wa mumewe wakifurahia na
kunufaika na mali za familia ile.Yote haya
ni matokeo ya mila potofu na kandamizi
dhidi ya mwanamke pale ambapo
jamii inashindwa kutambua thamani ya
mwanamke na haki yake katika kupata,
kumiliki na kutumia rasilimali ikiwemo
ardhi.

Mimoja wa wanawake aliyeshiriki mafinzo va haki za ardhi ne wlawala katita kijiji cha Ridabaga wilayani Rilolo
akitoa hoja_yake

Kukua kwa jamii zetu kumeambatana
na kupanuka kwa mahusiano ya watu
katika jamii. Hali hii imesababisha kuwe
na sheria kama taratibu za kijamii zilizo juu
ya mila za makabila husika ili kuongoza
na kubcresha mahusiano haya ya kijamii.
mabadiliko haya yamefungua fursa kwa
wanawake kupata nafasi ya kushiriki
katika vyombo vya maamuzi ambamo
wana nafasi sawa ya kudai, kutetea na
kulinda haki zao za kumiliki mali kama
ilivyo kwa wanaume.

lli kuchochea mabadiliko na marekebisho
ya sheria na hatimaye kutokomeza
mila potofu, kuna haja ya serikali,
mashirika yasiyo ya serikali na wale
wote wanaojihusisha na kutetea haki za
wanawake kujenga nguvu ya pamoja na
kutoa mbinu za kufanikisha azma hiyo.

Katika dunia ya sasa ya utandawazi
mila potofu zinazombagua mwanamke

hazina nafasi tena ya kuachiwa zifanye
kazi hasa ikizingatiwa kuwa wanawake
wana nafasi katika familia na jamii kwa
ujumla kuchangia pato la familia na jamii
kwa kiwango kile kile wanachochangia
wanaume. Swali la kujiuliza ni kuwa, je
wakibaguliwa katika umiliki wa ardhi
ambayo ndiyo nyenzo kuu ya uzalishaiji
mali, watawezaje kuchangia katika
upatikanaji wa pato hilo?

Hivyo basi kuna haja ya kutoa elimu vijijini
juu ya haki ya msingi kwa mwanamke
maana  huko ndiko  wanawake
wananyanyaswa juu ya haki yao ya
kikatiba ya kumiliki mali kama ibara ya 24
ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977 inavyosema
“kila mtu anayo haki ya kumiliki mali na
haki ya hifadhi kwa mali yake aliyonayo
kwa muijibu wa sheria’.
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HATIMILIKI YA KIMILA NA ULINZI WA HAKI ZA
ARDHI KWA WANAWAKE

a kipindi kirefu sasa wananchi
kwenye makabila mengi nchini
hasa waishio vijijini wamekuwa

wakiishi kwa kufuata mila
and desturi za makabila husika katika
maisha yao ya kila siku. Mila na desturi
hizo ndio huipambanua jamii au kabila
fulani na kuweza kuwatofautisha na
makabila mengine. Vile vile mila hizo ndizo
zimekuwa zikitumika kama miongozo
ya maisha yao na kuweza kufanikisha
masuala mbalimbali ikiwemo sherehe,
misiba na kuweza kuhamasisha shughuli
za maendeleo kwenye jamii husika. Lakini
pia ni lazima tukiri ya kuwa zipo mila na
desturi ambazo tafsiri yake imekuwa
ikitumika kuwagandamiza na kuwanyima
haki za msingi baadhi ya makundi ya
watu kwenye jamii au kabila fulani. Mfano
wa mila hizo kandamizi ni pamoja na
kutomilikishwa ardhi kwa wanawake.
Taratibu zinazohusu masuala ya umiliki
wa ardhi nchini zinasimamiwa kwa muijibu
wa Sera ya Taifa ya Ardhi 1995, Sheria ya
Ardhi namba 4 ya mwaka 1999, Sheria

pamoja na sheria nyingine zinazohusiana
na hizo. Sera na Sheria hizi zilikuja miaka
va 90 na kuanza kufanya kazi mwaka 2001
ambapo pamoja na mambo mengine,
zinatambua matumizi ya mila katika
usimamizi na umiliki wa ardhi nchini, Kwa

5 ya mwaka 1999, ardhi iliyopo ndani ya
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kijiji itamilikiwa kwa taratibu za kimila kwa
Kutolewa cheti cha hakimiliki ya kimila au
bila cheti.

Hata hivyo sheria ya Ardhi namba 4 ya
mwaka 1999 imeweka angalizo juu ya
matumizi hayo ya mila kwa kuainisha
kuwa matumizi ya mila zozote ambayo
tafsiri yake inamnyima haki mwanamke
basi mila hiyo inapaswa kuachwa kwenye
usimamizi na utoaji wa haki katika
masuala la ardhi.

Wanawake hasa waishio vijijini
wamekuwa kwenye hatari zaidi ya
kutomilikishwa ardhi zao kutokana na
uwepo wa mila kandamizi hivyo kuishia
kupewa haki ya kutumia tu na si kumiliki
kama wanavyomiliki wanaume. Utaratibu
huu wa umilki wa ardhi Kijijini kimila
umerasimishwa kwa kuandaliwa Cheti
chaHatimiliki ya Kimila ambacho hutolewa
ardhi ndani ya Kkijiji. Cheti hiki huweza
kumilikishwa kwa mtu mmoja, ama mume
na mke kwa pamoja,;au kikundi cha watu
chenye matumizi ya pamoja ya ardhi hiyo.
Vile vile kifungu cha 3(2) cha Sheria ya
Ardhi namba 4 ya mwaka 1999 na Sheria
vimeanisha kuwa kila mtu (Mwanaume au
Mwanamke) ana haki sawa katika kupata,
kumiliki, kutumia, kudhibiti na kuuza ardhi.
Utaratibu huu wa kumiliki ardhi ndani
ya kijiiji kwa kupitia Cheti cha Hakimiliki

ya Kimila ni fursa na ukombozi wa

kisheria ~ ambao kama  ukitumika
ipasavyo utawaondoa wanawake katika

manyanyaso  waliyokuwa wakiyapata
katika kupata haki zao za ardhi hususani
kwenye urithi, namna ya kupata, kumiliki,
kuuza au kugawa ardhi sawa na haki
waliyonayo wanaume.

Katika maeneo ambayo vyeti hivi

vya Wilaya ya Kilolo ambapo HAKIARDHI
kwa kushirikiana na Halmashauri ya
Wilaya imewezesha mchakato wa
upimaji wa mashamba kumekuwepo na
mifano hai ya mafanikio ya wananawake
kupata haki zao za ardhi kutokana na
kuwa na wvyeti vya hatimilki ya kimila.
Baadhi ya mifano ya wanawake hao ni
kama ifuatavyo;

Katika Kijiji cha Kitelewasi Bi. Sptelazia
Gwejime alipimiwa shamba na kupewa
cheti cha hatimiliki ya kimila kwa
jina lake, kisha shemeji. yake kwa
jina la BwKiliyakusu Mbugi akataka
kumnyang'anya shamba lake. Mgogoro
huo ulifikishwa katika baraza la kata ya
llole na baada ya usikilizwaji wa kesi yao
mama Sptelazia Gwejime alipewa ushindi
kwa kuwa eneo lake lilipimwa na kupatiwa
hati miliki ya kimila ambapo shemeji yake
alikosa uthibitisho wa kuwa ndio miliki
halali wa hilo eneo.

Kesi nyingine iliyoweza kuthibitisha
hatimiliki ya kimila kuwa ulinzi wa haki
za ardhi kwa wanawake ni kesi ya Bi.
Agnes Kabogo alishitakiwa na shemeji
yake Bw.Killyakusi Mbugi ambapo kuna
eneo la kinyungu (shamba) ambalo
Bi.Agnes Kabogo alikuwa anamiliki na
marehemu mume wake. Mara baada ya
kufariki mume wake Bw.Mbugi alimtaka
Bi Kabogo atoke katika eneo hilo. Kwa
taratibbu za mila ya kihehe, unapofiwa
na mume wako ukoo wake unachukua
maeneo. Mgogoro huu ukafikishwa katika
baraza la kata ya llole ambapo baraza
lilitoa maamuzi na kumpatia haki Bi Agnes
Kabogo kwa kuwa alikuwa amelikatia hati
miliki shamba hilo kwa jina lake. Wakati
shemeji yake akikosa uthibitisho wa
umiliki wa eneo hilo kama ni eneo la ukoo.




MAONI YA WASOMAJI

Wananchi wanasemaje

JUU YA SHERIA YA UMILIKI WA ARDH) A

Elimu kwa wanawake itasaidia kutokomeza mfumo dume katika jamii.
Flora Chalamila- lgombavanu Mufindi

umo dume, mila na desturi na sheria kandamizi dhidi ya mwanamke zimepitwa na wakati. Hizi ni zama za haki
Mawa kwa wote, hivyo tupambane kuondokana na mila potofu na kulinda haki za mwanamke. Litakuwa ni
jambo la kusikitisha endapo jamil itatumia mftimo dume, ubaguzi, unyanyasaji na ukatili kumnyima mwanamke
haki yake ya kumiliki ardhi. Mimi kama mwangalizi nahamasisha jamil kwa njia ya elimu kwenye mikutano ili kuwezesha

wanawake kutambua haki zake na kuzidai.

Sheria za kidini na za kimila ziangaliwe
upya ili kuboresha haki ya kumiliki
mali kwa wanawake-Dinani Nyomolelo,
Iramba Mufindi

anawake wengl wanakutana na

matatizo ya mirathi hususan kwa

sheria ya Kiislam ambayo kwa
Waislam inataka mjane kupata kiasi kidogo tu
cha urithi wa mali za marehemu na sheria ya
kimila ambayo inasema mjane hawezi kurithi
nyumba wala ardhi ya marehemu ambayo
imeendelezwa hivyo hizi ndio sababu kuu
zinazosababisha wanawake kunyimwa haki
vao ya kumiliki ardhi wakati waume zao
wanapofariki dunia. Elimu ya masuala ya ardhi
itawakomboa wanawake dhidi ya unyanyasaji

huu hasa kwa wanawake wa vijijini.

Upimaji wa mashamba na utoaji
hatimiliki za kimila unasaidia kulinda
haki za wanawake katika ardhi.
Tuhuvilage Msigala- Kidabaga Kilolo

asa ni takribani mwaka mmoja

umepita tangu wanawake wa

kijiji chetu waone nuru. Wao si
wafanyakazi wa shambani tu bali pia
wanamiliki ardhi. Upimaji wa mashamba
katika Kijiji hiki umewawezesha wanawake
wengi kumiliki maeneo kwa hati milki ya kimila
hivyo kuhamasisha wanawake wengine
wapigania haki yao ya kumilikishwa ardhi
katika maeneo ya familia au urithi ili waweza
kuandaliwa hatimiliki za kimila ambazo tayari
zimeshaonyesha kuwa ni ulinzi tosha kwa

wanawake.

Mgawanyo wa mirathi ya ardhi na mali
uzingatie haki sawa kati ya wanaume na
wanawake. Haji Kivelege —Idete Kilolo

heria za Ardhi za mwaka 1999
tulizojifunza zimeeleza kinagaubaga

kwamba mwanamke ana haki ya
kumiliki ardhi pasipo kubaguliwa wala
Kunyanyaswa. Mimi kama mwangalizi,
nimekuwa nikisisitza haki hizo  kila
ninapokuwa na mikutano na vijana wenzangu
ili wazingate na kusheshimu haki za
wanawake katika ardhi. Cha msingi, tuzidishe
kuhamasisha wanawake wajue, wafuatilie na
kudai haki zao za kumilki ardhi. Mimi kama
kijana napendelea kuona haki inatendeka
ndio maana najitolea kutoa ushauri kwa
masuala ninayojua kwa wanaume na
wanawake hasa wajane ili wasidhulumiwe
mirathi katika ugawanyaji wa mali (ardhi)
waume zao wanapofariki.

Elimu juu ya haki za ardhi iwe sehemu ya
mitaala ya shule za msingi na sekondari ili
kuwajengea uwezo wanawake kudai haki
zao. Deus Mileta- Ihowanza Mufindi

nawake wamekuwa wakisaulika katika kufanya maamuzi
W
mazoea ya mila na desturi potofu. Elimu ya masuala ya haki za
binadamu itasaidia kuondokana na mfumo huu unackwamisha maendeleo
ya mtu binafsi na kijji chetu pia kwa kuwabagua wanawake. Kuna haja

ya kuwawezesha wasichana wakiwa mashuleni washiriki katika shughuli
mbali mball za maendelec mapema ili wasiie wakaendslea kubaguliwa

Wasichana wajitokeze kwenye mijadala
na mikutano ili kuimarisha uwezo wao wa
kufanya maamuzi kuanzia ngazi ya familia.
Felista Maliga - Idasi Kilolo

miliki wa ardhi kwa wasichana bado ni changamoto kubwa hapa
U kijijini kutokana na wazee kutumia mila na desturi mbaya ambazo

hazimpi fursa mwanamke kusikilizwa. Mimi kama mw angalizi
wa ardhi nimekuwa nikiomba kushiriki mijadala ya vitongoji il kuelimisha
nafasi ya msichana katika umilikaii wa ardhi. Ushauri w angu kwa
wasichana kijijini ni watambue haki zao ili kuweza kuondokana na janga
la unyanyasaii pindi watakapo kuwa kwenye maisha ya ndoa.
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Wanawake wakishiriki katika harakati za kutetea haki za ardhi kwenye maeneo yao kutokana na kukithir: kwa migogoro ya ardhi

ATHARI ZA MIGOGORO YA ARDHI KWA

WANAWAKE ...

igogoro ya ardhi hutokana
na mgongano wa maslahi
katika matumizi ya ardhi na
rasilimali  zilizoko kwenye
ardhi baina ya watumiaji wa ardhi ambao
wanaweza kuwa ni mtu mmoja, kikundi
cha watu au jamii au taasisi za umma na
binafsi. Kuna aina mbalimbali ya migogoro
ya ardhi ikiwa ni pamoja na migogoro
baina ya wakulima dhidi ya wafugaji,
wanavijiii dhidi ya wawekezaji, mamlaka
za hifadhi dnidi ya wanavijiji, kijiji dhidi ya
madini dhidi ya wachimbaji wakubwa.
Migogoro ya ardhi imekuwa na
visababishi vingi ikiwa ni pamoja
mapungufu katika mfumo wa kisheria
ambac unalimbikiza mamlaka kubwa
kwenye dola na watendaji wake ambao
huishia kutoa maamuzi yasiyokuwa
sahihi na kusababisha migogoro baina
ya watumiaji wa ardhi. Sababu nyingine
ni wananchi kutoshirikishwa ipasavyo
katika utungaji wa sera na sheria
zinazosimamia rasilimali, jamii kutokuwa
na uelewa wa kutosha kuhusiana na sera
na sheria zinazohusika na utawala wa
ardhi pamoja na utatuzi wa migogoro ya
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ardhi, pamoja na mitazamo mibaya juu
ya baadhi ya mifumo ya uzalishaji mali
kama vile ufugaji na ukulima hali ambayo
huchochea chuki na uhasama baina ya
makundi yanayotegemea rasilimali ardhi
kwa pamoja.

Migogoro ya ardhi ina athari mbalimbali
kwenye maisha ya miu mmoja mmoja
na jamii kwa ujumla. Athari hizi ni pamoja
na vifo vya binadamu vinavyotokana na
mapigano, uharibifu wa mali na rasilimali
kama vile mifugo, nyumba, mazao na
miundombinu mbalimbali. Halikadhalika,
migogoro  hii imekuwa na madhara
katika uzalishaji wa chakula kwa jamii
hasa kutokana na wasiwasi unaotanda
katika maeneo migogoro na kusababisha
uzalishaji kupungua au kukwama kabisa.
Wanawake ni kundi kubwa katika jamii
linaloathirika na migogoro ya ardhi
inayotokea maeneo mbalimbali nchini. Ni
dhahiri kuwa wanawake ndio wazalishaji
wakubwa katika ngazi ya familia kwenye
jamii nyingi za kitanzania. Asilimia takribani
74 ya watanzania wote inapatikana
kijijini wengi wao wakiwa ni wanawake
ambao kazi zao za msingi ni uzalishaji
mali na chakula kupitia kilimo na ufugaji.

Kwa maana hiyo, migogoro ya ardhi
inapoibuka, mfumo mzima wa uzalishaji
mali uharibika na kuziacha familia nyingi
zikiishi katika lindi la umasikini na uhaba
wa chakula.

Uhaba wa chakula ni tatizo linalowakabili
sana wanawake wanaoishi katika
maeneo Yyanayokumbwa na migogoro
ya ardhi mara kwa mara kutokana na
wanaume kukimbia makazi yao wakihofia
kukamatwa na vyombo vya dola kwa
tuhuma za kuhusika kwenye migogoro
ya ardhi. Halikadhalika, wanawake
wamejikuta katika mzigo mzito wa
kuhakikisha familia inatimiziwa mahitaji
mengine ikiwa ni pamoja na mavazi na
malazi. Vilevile watoto wengi hasa wa kike
wamekuwa wakikosa fursa za kielimu
kutokana na migogoro hasa ya wakulima
na wafugaji mifano hai ikiwa katika wilaya
za Kiteo, Kilosa na Mvomero kutokana na
kutokuwa salama kwa wanafunzi kwenda
mashuleni.

Kiuchumi, migogoro ya ardhi imewaweka
pabaya wanawake kuiokana na
kushindwa kujihusisha na shughuli za
uzalishaji mali katika kiimo na biashara.
Wanawake wamejikuta wakikaa na



kujificha nyumbani kuwalinda watoto
na kujlinda wenyewe kutokana na
vitisho wanavyovipata kutoka kwa jamii
yenye uhasama nayo katka mgogoro
husika. Kwa mfano katika wilaya ya
Kilosa wanawake wa jamii za wafugaji
na wakulima wamekuwa wakishindwa
kuzalisha mali kutokana na hofu ya
kuvamiwa na kudhuriwa miili yao na mali
Zao0.

Migogoro vya ardhi inapotokea uathiri
shughuli za kiuchumi kama kilimo ambazo
wanawake wengi ndio wazalishaji wakuu
Kisaikolojia, migogoro ya ardhi imekuwa
ikiwaathiri wanawake wengi kutokana
na kuondokewa na ndugu zao wa karibu
hasa waume na watoto wao. Mfano katika
kijiii cha Kiwale, Tarafa ya Malinyi wilayani
Ulanga, mnamo mwaka 2012 jumla ya
watu 6 waliuawa katika mgogoro baina ya
wanavijiji na mamlaka za hifadhi. Mfano
mwingine ni katika wilaya ya Morogoro
kwenye bonde la Mto Mgongola
ambapo mapigano baina ya wakulima
Dihombo na Mkindo hapo Novemba
2013 yalisababisha vifo vya watu 7 na
majeruhi zaidi ya 36. Wanawake katika
familia hizi waliachwa wapweke kutokana
na kuondokewa na watu ambac ndio
walickuwa mihimili kwenye familia husika.

Migogoro inayowahusisha wawekezaji na

wananchi nayo imekuwa na athari kubwa
kwa wanawake. Kwa mfano katika wilaya
ya Mbarali, mkoani Mbeya katika shamba
lenye ukubwa wa hekta 1,870 ambalo
awali lilimilikiwa na NAFCO na baadae
mwaka 2006 kugawiwa kwa wawekezaji,
ubinafsishaji wa shamba hili umeibua
mgogoro mkubwa baina ya wananchi
na wawekezaji kutokana na jamii kukosa
maeneo ya kilimo. Waathirika wakubwa
katika mgogoro huu ni  wanawake
kwasababu wamekuwa wakihangaika
sana katika kutafuta chakula cha kulisha
familia. Kadhalika wanawake katika eneo
hili wamekuwa wakikumbana na uhaba
wa maji kutokana na mwekezaji kuziba
njia zilizotumika kupata maiji.

Mfano mwingine ni mgogoro baina ya
mwekezaji na wanavijii katika wilaya
ya Morogoro ambapo mwaka 2014
va Makuyuni alituhumiwa kuwafanyia
uharibifu  wa  kuwavunjia  wanavijji
wapatao 50 nyumba na mali nyingine
ambapo wanawake waliathirika zaidi

Migogoro ya

ardhi inapotofea

uathin shug il
za kwchumi
kama Fkilimo

ambazo

kutokana na kutangatanga wakitafuta
malazi na chakula kwa watoto.

Mifano hii michache inadhihirisha ni kwa
kiasi gani tatizo la migogoro ya ardhi na
athari zake kwa wanawake lilivyo kubwa.
Mifano hii ichukuliwe kama somo ambalo
linawakumbusha watendaji wa serikali
kutimiza wajibu wake katika kuhakikisha
kuwa kunakuwepo utatuzi madhubuti
wa migogoro ya ardhi ili kuwaepusha
wanawake na jamii nzima na manyanyaso
yanayotokana na migogoro ya ardhi.

Baadhi ya hatua za ukomeshaji wa
migogoro ya ardhi ni pamoja na serikali
kutekeleza mpango wa matumizi ya
ardhi vijijini. Katika ugawaji wa ardhi kwa
wawekezaji wakubwa, serikali ihakikishe
kuwa maslahi ya wananchi yanapewa
kipaumbele. Vilevile ni muhimu serikali
kuhakikisha kuwa mabaraza ya utatuzi
wa migogoro ya ardhi yanaundwa kwa
mujibu wa sheria na kutekeleza kazi zake
kwa haki pasipo upendeleo kwa kundi
lolote.
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KONA YA SHERIA

NAFASI YA WANAWAKE KATIKA UTATUZI
WA MIGOGORO YA ARDHI ......

heria ya Ardhi namba 4 na Sheria

mwaka 1999 zimetungwa kwa

lengo la kuwezesha utekelezaji
wa Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka
1995. Sheria hizi zinaainisha vyombo
vyenye dhamana ya kushughulikia
migogoro ya ardhi na nyumba ambavyo
vimegawanyika katika mifumo  miwili
ambayo ni mfumo wa kiutawala na wa
kimahakama.

ni kamati ya uamuzi wa Kijji. Na kwa
upande wa kimahakama ni Baraza la Ardhi
la Kijiji. Upande huu unaendelea katika
ngazi ya Baraza la kata, Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya, Mahakama Kuu na
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania. Mfumo
huu wa utatuzi wa migogoro unaoanzia
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umefafanuliwa
kwa kina katika sheria ya Mabaraza na
Mahakama za utatuzi wa Migogoro ya
Ardhi Namba.2 ya mwaka 2002 ambayo
imeanza kutumika tarehe 1/10/2003.

Sheria Na. 2 imefuta mamlaka ya
Mahakama ya Mwanzo, Wiaya na
Mahakama ya Hakimu Mkazi kusikiliza na
kuamua masuala yote ya madai kuhusu
ardhi. Inafuta Mabaraza ya Nyumba
ya Mikoa, Baraza la Rufaa la Nyumba,
Mabaraza ya Usuluhishi wa Ardhi ya
Wilaya/Mikoa na Baraza la Rufaa la
Ardhi. Inaunda na inatoa majukumu
na mamlaka ya Mahakama zilizotajwa
katika Sheria Namba.4 na 5 za mwaka
1999 kushughulikia migogoro ya ardhi na
nyumba.

Nafasi ya wanawake katika mfumo
huu wa kutatua migogoro ya ardhi
imeainishwa  kuanzia uundwaji wa
vyombo vyenyewe. Kwa mfano, kamati

1999, kwa ajili ya kusuluhisha migogoro
inayohusiana na mipaka ya ardhi, haki ya
njia na maslahi ya wanawake, walemavu,
na watu wasiokuwepo kijijini.

Kamati hii inaundwa na wajumbe
wasiozidi tisa (9), ambapo wajumbe
wasiopungua wanne (4) ni wanawake.
Wajumbe wa kamati hii wanatumikia kwa
kipindi cha miaka mitatu (3) na wanaweza
kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine
cha miaka mitatu (3). Kikao halali cha



kuwa na wajumbe wasiopungua watano
(5), ambao wawili (2) kati yao ni lazima
wawe wanawake. Mtu yeyote ambaye
hakuridhika na uamuzi wa Kamati ya

thelathini (30) baada ya kutolewa kwa
uamuzi. [l kamati hii iweze kuendelea na
mkutano wowote utakaoitishwa ni lazima
wajumbe watano wawe wamehudhuria
na kati yao wawemo wajumbe wanawake
wasiopungua wawili (2).

Kwa upande wa mfumo wa mahakama,
ngazi yva awali kabisa ni Baraza la Ardhi la
Kijiji ambalo kazi yake kuu ni kusuluhisha
na Kkutatua migogoro yote ya ardhi
kuwa na wajumbe saba (7) ambapo
kati yao wanawake wasipungue watatu

Kikao halali cha Baraza la Ardhi la Kijiji
kinatakiwa kiwe na wajumbe wanne
(4) ambapo wawili (2) kati yao ni lazima
wawe wanawake.

Chombo kinachofuatia endapo  mtu
hajaridhika na uamuzi wa Baraza la Ardhi
wajumbe nane (8) kati yao wanawake
wasipungue watatu (3). Wajumbe hawa
wanateuliwa na Kamati ya Maendeleo ya
Kata kama ilivyofafanuliwa na Sheria ya
Mabaraza ya Kata ya mwaka 1985. Kwa
upande wa Baraza la Ardhi na Nyumba
la Wilaya huongozwa na Mwenyekiti
ambaye ni mwajiiwa wa Wizara ya
Ardhi kwa kuzingatia vigezo vya ajira.
Vigezo hivyo ni pamoja na kuwa mhitimu
wa shahada ya Sheria kutoka Chuo
kinachotambulika nchini. Katika Ngazi hii
kuna wasaidizi saba (7) watakaosaidiana
na Mwenyekiti ambapo watatu(3) kati yao
ni lazima wawe wanawake.Wanateuliwa
na wazir wa ardhi kwa kushirikiana na

Mkuu wa Mkoa.

Mahakama kuu na Mahakama ya Rufaa
huongozwa na majaji. Kuna majaiji
wanawake katika wvyombo hivi hivyo
sheria haijabagua jinsi katika mfumo wa

kutatua migogoro ya ardhi nchini.

Ifahamike kwamba sharti la idadi ya
wanawake katika vyombo hivi limewekwa
makusudi ili kulinda maslahi ya wanawake
kwani ndio watumiaji wakuu wa ardhi.
Hivyo wajumbe katika vyombo hivi
wanapaswa wahakikishe kuwa hakuna
ukiukwaji au upendeleo ambao utaathiri

maslahi va wanawake Iatia migogoro
wanayowasilisha katika vyombo hivi. Wito
wangu kwa Wanawake ni kuhakikisha
kuwa wanajitokeza na kuzitumia nafasi
hizi, kwa kushiriki na kutoa mawazo
yao kwa lengo la kuboresha maslahi
ya wanawake, familia zao na taifa kwa
ujumla.

Kwa niaba ya Bodi ya

Wakurugenzi wa Taasist ya
HAKIARDHI pamoja na

wafanyakazi wenzangu wote

napenda kuwatakia wananchi

wote hert ya stkukuu ya

Krismasi na Mwaka mpya wa

2016 wenye haki na mafanikio

kwa raia

¥ Yefred Myenzi
Mkurugenzi Miendayi
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BAADHI YA MACHAPISHO

Ardhi ni Uhai 1995 Georgis Hadjiyavanis
'Not yet Democracy: Reforming Land tenure in Tanzania 1998 Isszi'G; Shi\)ji
Haki za Wamasai waishio Ngorongoro 1999 Issa.G Shivji/Wilbert Kapinga
Mwongozo wa haki za Ardhi kwa wananchi Wa Tanzania 2002 Issa G.Shivji/Deus Kibamba
 Silencies in NGOs Discourse Occasional paper No.1 2006 Issa G.Shivi
The mute Plunder “Bioreosurces and dlsposesmn in Tanzanla 2008 Ng'wanza Kamata
Public Perceptions on bioresources conservation in Tanzania 2008~ HAKIARDHI
Accumu!atlon by land dlspossessmn and labor devaluation 2011 HAKIARDHI
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