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KULIKONI MIGOGORO YA WAKULIMA
NA WAFUGAJI HAIISHI?
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Baadhi ya wananchi wa Dumila Morogoro katika moja ya tulkio la mgogors wa Ardhi kafi ya wakulima na wafugaji

igogoro baina ya makundi ya watumiaji wa
M ardhi nchini Tanzania imekuwa ikichukua

sura tofauti-tofauti kila wakati kuanzia
kwenye vyanzo vya migogoro husika, utatuzi wake
na athari zinazoambatana na migogoro husika.
Kwa upande wa wakulima na wafugaji, migogoro
hii imekithiri na hata kufikia hatua ya watu kuamini
kuwa haiwezi kupata susluhu ya kudumu. Makala
hii inachambua kwa undani vyanzo kadhaa vya
migogoro hii na kupendekeza hatua muhimu za
kuchukua ili kuitokomeza kabisa.
Mojawapo ya vyanzo hivyo ni mapungufu ya kimaudhui
katika sera na sheria zinazohusiana na usimamizi na
utatuzi wa migogoro ya ardhi. Kimsingi, mapungufu

w NAFASI YA MABARAZA YA

haya ya kisheria yanatokana na kukosekana kwa
ushiriki mkamilifu wa wananchi katika michakato
ya utungaji wa sheria wakati sheria zinazotungwa
zikigusa maisha yao vya kila siku. Kutopewa fursa ya
kutoa maoni pamoja na kutozingatiwa kwa maoni
wanayoyatoa kumechangia wahusika kujiona wao
hawathaminiwi na wakati mwingine kujichukulia
hatua mkononi kama njia ya kulazimisha kutambulika
kwao. Kwa mfano, katika sera na sheria za ardhi,
hakuna Kipengele kinachohusu kutambua, kulinda
na kusimamia mfumo wa ufugaji wa asili wakati ndio
mfumo unaotumiwa na wafugaji walio wengi nchini.

Changamoto nyingine katika eneo la sheria ni
utekelezaji hafifu wa sheria zilizokwishatungwa.

Inaendelea uk. 3 >>
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TUME NA KAMATI TEULE

ZINA NAFAS] GANI
KATIKA UTATUZI WA
MIGOGORO YA WAKULIMA

NA WAFUGAJI?

erikaliimekuwa najitihadanyingi
katika kukabiliana na migogoro
ya ardhi kati ya makundi
mbalimbali nchini. Moja ya
jitihada hizo ni kuundwa kwa tume na
kamati teule za uchunguzi wa masuala
husika na kuyatolea mapendekezo kwa
ajili ya utekelezaji. Tume na kamati hizi
zimekuwa zikiundwa ama na Bunge au
Serikali. Hata hivyo, kumekuwa na hoja
nyingi kuhusu umadhubuti wa tume na
kamati teule hizo kutokana na ukweli
kuwa, mengi ya mapendekezo yake,
yamekuwa hayafanyiwi kazi ili kukabiliana
na migogoro ya ardhi inayozidi kukithiri
nchini. Makala hii inaonyesha baadhi
tu ya kamati teule na tume zilizowahi
kuundwa lakini mapendekezo yake
yakabaki katika makabati ya walioziunda
bila kusaidia tatizo la msingi la kuundwa
kwake.
Mnamo mwaka 1991 serikali iliunda
tume ya Rais ya uchunguzi juu ya
masuala ya ardhi iliyokuwa chini ya
Profesa Issa Shivji baada ya kubaini
kukithiri kwa migogoro ya ardhi. Tume
hii ilizunguka nchi nzima kuhojiana na
wananchi na kutoa mapendekezo ya

Makala hit inaonyesha baadfu
tu_ya kamati teule na tume

zithizowali kuundwa lakini

mapendekezo yake yakabaki katika makabati ya

walioziunda bila kusaidia tatizo la msingi la

kuundwa kwake,
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WASOMAJIwa jarida hili mnakaribishwa
kutoa michange yenu kwa kuuliza
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TAHARIRI

SERIKALI IONYESHE

DHAMIRA YA KWELI YA
KUTOKOMEZA MIGOGORO

YA ARDHI NCHINI.

Migogoro ya ardhi kati ya wakulima
na wafugaji ina historia ndefu
Tanzania. Hivi Karibuni, Bunge
la Jamhuri liliunda kamati teule
iliyochunguza migogoro kati ya wakulima,
wafugaji, wawekezaji na watumiaji wengine
wa ardhi na kubainisha kuwa, migogoro ya
ardhi inayoendelea leo, imekuwepo kwa muda
mrefu ikiwemo ile iliyoanza tangu mwaka 1966.
Katika toleo hili la jarida letu, tumejadili mambo
mengi kuhusiana na vyanzo vya migogoro ya
ardhi na athari zake lakini tukijikita

huku sheria zikieleza bayana kuwa walipaswa
kuwa wamenyang'anywa baada ya miezi
36 kwa kukiuka sharti la kutoendeleza ardhi
wanayomiliki. Haielekweki ni kwanini serikali
inapata ugumu wa kutekeleza sheria hiyo.

Kumekuwa pia na shutuma za kushindwa
kutoa huduma au kusikiliza kero kwa wakati
hadi mambo yanapoharibika. Kwa mfano,
mwaka 2000 yalitokea mauaji kwa wakulima 36
yaliyofanywa na wafugaji. Katika kufuatilia
tukio hili, ilibainika kuwa taarifa za

zaidi katika kuitazama dhamira ya mgogoro huo zilikuwepo katika ngazi
serikali ya kutokomeza migogoro LUCHAMBUZI mbalimbali za uongozi wa Wilaya
h?i.. Wacha.mpuzi wa makala Zfa‘toleo UNAONYESHA hiyo kwa zaidi yfa»miak‘a n‘1‘itanlo ‘na
hili wamejaribu kuonyesha jithada hakuna hata ofisi moja iliyotimiza
za serikali na Bunge katika kutunga KUWA, wajibu wake hadi mauaji yakatokea.
sera na sheria za ardhi za mwaka Mwaka 2013, mauaji kama hayo
1995 na 1999, kuweka mfumo wa SERisALL yakatokea katika bonde la Mgongola
utatuzi wa migogoro va ardhi kwa IMEKOSA Wilaya ya Mvomero huku serikali ya
sheria ya mwaka 20q2 na' hata. NIA YA DHATI Wilaya ikiwa na taarifa za kufukuTa
kuunda tume na kamati mbalimbali kwa mgogoro huo kwa muda bila
kushughulikia migogoro ya ardhi KATIKA kuchukua hatua.

pale ilipojitokeza. Ndiyo maana tunao ujasii wa
Hata hivyo, uchambuzi unaonyesha KUHAKIKISHA kutamka kuwa serikali imekosa
kuwa, serikali imekosa nia ya MIGOGORO dhamira na utashi wa kumaliza
dhati ya kuhakikisha migogoro migogoro ya ardhi kwa kushindwa
ya ardhi inakwisha kutokana na YA ARDHI kuitikia kwenye taarifa za migogoro
ukweli kuwa, imeshindwa kupanga INAKWISHA kwa wakati, kutoa huduma stahiki
matumizi ya ardhi kwa kuzingatia kwa wusawa kati ya watumiaji

misingi ya usawa na haki kati ya
wakulima, wafugaji na watumiaji
wengine tangu sheria mpya Zzilipotungwa.
Matokeo yake, wazalishaji hawa wa msingi,
wamekosa uhakika wa milki ya ardhi kwa
kuwa wakati wowote matumizi yanaweza
kubadilika wakamilikishwa watumiaji wengine
hasa wawekezaji na wenye nguvu za kiuchumi
katika jamii.

Taarifa ya kamati teule ya Bunge iliyotolewa
hivi karibuni, inaonyesha orodha ya majina
ya wamilki wa mashamba makubwa
yasiyoendelezwa wengi wakiwa wanasiasa,
wafanya biashara wakubwa na taasisi za
serikali. Uhodhi huo wa ardhi unafanywa

mbalimbali wa ardhi, Kkusimamia
utekelezaji wa sheria kikamilifu na
kulinda maisha na mali za wananchi wake kama
ilivyoainishwa kwenye katiba ya nchi. Mtizamo
hasi dhidi ya wafugaji na mfumo mzima wa
ufugaiji wa asili nchini usipobadilika, tutaendelea
kushuhudia migogoro ya ardhi isiyo na mwisho.
Ufike wakati sasa serikali ionyeshe dhamira ya
dhati ya kumaliza migogoro ya ardhi kati ya
wakulima na wafugaji kwa kuchukua hatua
stahiki na kwa wakati.

Yefred Myenzi
MHARIRI
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Sheria ya Ardhi namba 4 na Sheria ya Ardhi

Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi
namba 6 ya mwaka 2007 pamoja na Sheria
ya Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi namba
2 ya mwaka 2002 zimekuwa na vipengele
vinavyokiukwa au kutotekelezwa kabisa.
Kwa mfano, kutokutekelezwa ipasavyo kwa
mpango wa matumizi ya ardhi kwenye vijiji
vingi nchini kumekuwa kukichochea migagoro
ya wakulima na wafugaji. Tafiti zinaonyesha
kuwa utekelezwaji madhubuti wa mpango
wa matumizi ya ardhi ungesaidia kupunguza
migogoro baina ya makundi haya kutokana na
kila kundi kutengewa ardhi kwa ajili ya matumizi
yake pasipo muingiliano.

Vilevile mgawanyo usio sawa wa rasilimali
ardhi baina ya watumiaji mbalimbali wa ardhi
umekuwa kichocheo kingine cha migogoro
baina ya wakulima na wafugaji. Kukua kwa
soko huria katika uchumi
wa dunia kumeleta wimbi
kuowa la  uwekezaji
katika ardhi na rasilimali
nyingine. Pale wawekezaji
wanapoonekana
kupewa kipaumbele
zaidi ya wenyeji inakuwa
kichocheo kwa makundi
mengine ya  watumiaji
wa ardhi hasa wakulima
na  wafugaji  kujiona
wanabaguliwa au kuona
wanakosa maeneo vya
kutosha ya kuendesha shughuli zao hasa kilimo
na ufugaiji. Mfano katika wilaya za Ngorongoro,
Kilombero, Ulanga, Bagamoyo na Mkuranga
kumekuwa na wimbi kubwa la wawekezaji na
ugawaji mkubwa wa ardhi usiozingatia maslahi
ya wakulima na wafugaji wa maeneo hayo.
Kukosekana kwa utashi wa kisiasa ni
kichocheo kingine cha migogoro baina ya
wakulima na wafugaji nchini. Kumekuwa na
kauli pamoja na matendo yanayochochea
migogoro kutoka miongoni mwa wanasiasa
kama madiwani, wabunge, wakuu wa wilaya
na wakuu wa mikoa. Baadhi ya viongozi
hawa wamekuwa wakitumia kauli za kisiasa
katika maamuzi yanayohusiana na usimamizi
na utatuzi wa migogoro ya ardhi ambayo
matokeo yake ni kuchochea migogoro zaidi

baina ya watumiaji wa ardhi. Kwa mfano gazeti
la Majira la Januari 1, 2011 liliripoti kuhusiana
na madiwani wa wilaya ya Hanang ambao
walilalamikiwa na kundi la wafugaji kwa kile
kilichoonekana kuwapendelea wakulima katika
maamuzi ya matumizi ya ardhi hususan mgawo
wa mashamba ambayo serikali iliyarejesha kwa
wananchi baada ya NAFCO kufilisika.

Halikadhalika maamuzi yasiyo na utafiti
wa kina ya viongozi na taasisi za serikali
yanayolenga katika usimamizi na uhifadhi wa
mazingira yamekuwa yakichochea migogoro
baina ya wakulima na wafugaji. Kwa mfano
kumekuwa na maamuzi ya mara kwa mara
ya operesheni za kuhamisha wafugaji na
wakulima kutoka kwenye maeneo ambayo
wamekuwa wakiyatumia kwa kilimo na ufugaji.
Mwaka 20086, serikali ilifanya operesheni ya
kuwahamisha wafugaji katika eneo la Bonde la
ardhi Oevu la Ihefu wilayani Mbarali kwa lengo la

MARA NYINGINE KATIKA MKUTANO
MKUU WA KIJIJI AKIDI HAIFIKIWI LAKINI
VIONGOZI HAWA HUORODHESHA

MAJINA NA IDADI YA UONGO KWA
KUCHUKUA MAHUDHURIO YA
MIKUTANO MINGINE ISIYOHUSIANA NA
UGAWAJ!I ARDHI KWA MWEKEZAJI,

kuhifadhi mazingira. Operesheni hii ilisababisha
wafugaji na mifugo yao kusambaa maeneo
mbalimbali nchini pasipo utaratibu maalum
na kusababisha migogoro baina ya wakulima
na wafugaji kwenye maeneo mengine. Kwa
mfano migogoro ya makundi haya katika wilaya
za Mkuranga, Kilwa, Bagamoyo, Ulanga,
Kilombero na maenec mengine nchini kuanzia
mwaka 2007 hadi sasa, imekuwa ikihusishwa
moja kwa maja na athari za operesheni hii.

Sababu nyingine ni mitazamo mibaya juu ya
baadhi ya mifumo ya uzalishaji mali kama vile
ufugaji na ukulima. Kwa mfano kumekuwa na
dhana iliyojengeka miongoni mwa wakulima
kuwa wafugaji wanaofanya ufugaji wa asili
wanafanya shughuli ambayo haina tija wala
maslahi kwa jamii zaidi ya uharibifu wa
mazingira. Vilevile kumekuwa na mtazamo

mbaya miongoni mwa wafugaji kuwa kilimo
ni kazi isiyokuwa na tija wala maslahi ya

kutosheleza kama ulivyo ufugaji kwa maana
hiyo ufugaji ni bora kuliko kiimo. Mitizamo hii
kwa njia moja au nyingine huchochea chuki na
uhasama baina ya makundi husika na hivyo
kurahisha kuibuka kwa migogoro ya mara kwa
mara.

Mabadiliko ya tabianchi ni chanzo kingine
cha migogoro hii kutokana na ukweli kuwa
uharibifu wa mazingira umekuwa na madhara
ya moja kwa moja kwenye matumizi ya ardhi.
Mojawapo ya athari za mabadiliko ya tabianchi
ni pamoja kuongezeka kwa ukame na hivyo
kupunguza matumizi ya asili ya ardhi. Katika
maeneo ambayo yamekumbwa na mabadiliko
ya tabianchi waathirika wakubwa wamekuwa
ni wakulima na wafugaji hasa ikizingatiwa
kuwa watumiaji hawa hutegemea mvua za asili
kwa mazao yao na kupata malisho ya mifugo.
Mabadiliko ya tabianchi
yamepunguza kwa kiasi
kikubwa nyanda za malisho
hivyo kulazimisha wafugaji
kuhamisha mifugo vyao
kutoka eneo moja hadi
jingine. Vilevile wakulima
wamekuwa wakipanua
mashamba  yao hadi
katika hifadhi ya maeneo
ya ufugaji ili kupata ardhi
yenye rutuba.

Kwa ujumla, utatuzi wa
migogoro ya ardhi baina ya
makundi ya wakulima na wafugaji unategemea
ustadi wa serikali na wadau wengine katika
sekta ya ardhi na mazingira katika kupambana
na vyanzo mbalimbali vya migogoro hii. Utashi
wa serikali ni muhimu katika utatuzi wa migogoro
kutokana na nafasi yake katika kutunga na
kutekeleza sera na sheria za ardhi na rasilimali
nyinginezo kama misitu, gesi, madini na maiji.
Hata hivyo, dhamira ya wananchi hususan
wakulima na wafugaji kutokomeza migogoro ni
jambo la msingi kwa kuwa wao ndio huathirika
na matokeo ya migogoro kuliko hata serikali.
Hivyo, wakulima na wafugaji hawana budi
kubadili mitizamo yaoc juu ya migogoro ya ardhi
na kuchukua hatua ya kusema migogoro sasa
basi kwa vitendo.
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namna ya kuunda mfumo mpya wa milki ya
ardhi ikiwemo kuandaa sera na sheria mpya
za ardhi pamoja na kuweka mfumo mbadala
wa utatuzi wa migogoro ya ardhi.

Licha ya baadhi ya mapendekezo ya
tume hi kuzingatiwa, lakini migogoro
ya ardhi imeendelea  kuongezeka Kila
mwaka. Tathmini nyingi zimeonyesha
kuwa, mapendekezo ya msingi ya kugatua
mamlaka ya utawala wa ardhi na kuweka
katika vyombo vyenye ushiriki na uwakilishi
mpana wa wananchi hayakuzingatiwa.
Mamlaka ya utawala wa ardhi hasa
umilikishaji, utwaaji, uhamishaji wa milki na
hata ufutaji wa hati yanapokuwa mbali na
wananchi, uwezekano wa kutokea migogoro
ni mkubwa, na ndivyo ilivyo kiuhalisia.

Tume nyingine iliyokuwa nchini ya jaji
Othmani Chande (sasa ni jaji Mkuu), iliundwa
mwaka 2006, ili kushughulikia malalamiko
ya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu
kwa wafugaji waliokuwa wakihamishwa
kutoka bonde la lhefu wilayani Mbarali
mkoa wa Mbeya kwenda mikoa ya Lindi
na Mtwara. Tume iliundwa kutokana na
baadhi ya taarifa za kitafiti na za ufuatiliaji wa
operesheni hiyo kubainisha kuwa wafugaji
walipata madhara makubwa vyaliyotokana
na matumizi makubwa ya nguvu za jeshi la
polisi, yakiwemo, kufa kwa mifugo kutokana
na safari ndefu kutoka Ihefu hadi mikoa ya
kusini, faini kubwa walizokuwa wakitozwa
na kusambaratika kwa familia baada ya
kutawanywa na jeshi la polisi.

Licha ya tume hiyo kutoa ripoti na
kuikabidhi kwa Rais tangu mwaka huo wa
2006, haijawahi kutolewa hadharani wala
mapendekezo yake kufanyiwa kazi pamoja
na wabunge kutoka jamii za kifugaiji kuifuatilia
mara kwa mara. Ni dhahiri kwamba, kuenea
kwa migogoro maeneo ya kusini na baadhi
ya wilaya za mkoa wa Morogoro na Pwani
hakuwezi kutenganishwa na athari za

NI JUKUMU LETU
SOTE KUHAKIKISHA
KUWA WANYAMAPORI
NA MAPORI YAQ

YANALINDWA KWAAJILI
YA VIZAZI VYA SASA NA
VIJAVYO.
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Wananchi wa kijiji cha Kidabaga katika moja ya mikutano na viongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo - Iringa

operesheni hiyo, maana wafugaji waliotoka
Ihefu walielekea maeneo hayo.

Mwaka 2009 matukio ya uvunjifu wa haki
za binadamu kwa wafugaji hasa waishio
Loliondo wilaya ya Ngorongoro yalikithiri
baada ya kuchomwa kwa maboma takribani

hivyo. Kamati ya Bunge ya ardhi, maliasili
na mazingira ilitembelea maeneo hayo,
kuzungumza na wananchi na hatimaye
kuandaa taarifa iliyosubiriwa kwa hamu
kuwasilishwa bungeni. Hata hivyo, taarifa
hiyo haijawahi kuwekwa hadharani bila
sababu za msingi. Katika hali ya kawaida,
wananchi wanabaki na maswali vichwani
kuhusiana na serikali na wakati mwingine
Bunge kutumia fedha na rasilimali za umma
bila kutoa matokeo ya uchunguzi unackuwa
umesubiriwa kwa hamu kulingana na
matukio husika.

Kwa miaka ya hivi karibuni kuanzia 2011 hadi
2015 kumekuwa na mfululizo wa migogoro
ya ardhi na mapigano kati ya wafugaji na
watumiaji wengine wa ardhi katika maeneo
ya Rufiji, Kiteto, Mvomero na Kilosa ambayo
yamesababisha vifo kwa watu wasio na
hatia na upotevu wa mali zao.

Mfululizo wa matukio hayo uliisukuma
Bunge kuunda kamati teule ya kuchuguza
migogoro hiyo tarehe 9 Novemba 2013
ambayo hatimaye iliwasilisha taarifa yake
rasmi tarehe 6 Februari 2015 bungeni ikiwa

imesheheni sababu, ufafanuzi, vielelezo
na mapendekezo yanayoweza kusaidia
kutokomeza migogoro ya ardhi nchini.
Taarifa inacnyesha jinsi serikali na taasisi
zake zilivyoshindwa kutimiza wajibu wake
hadi kusababisha migogoro yenye athari
kubwa kwa wananchi kutokea.

Tofauti na matarajio kuwa bunge lingeweka
mikakati ya kuibana serikali kutimiza yale
ambayo taarifa inaonyesha wameshindwa
kutimiza, serikali ikaamua kujibebesha
jukumu la kuyafanyia kazi na hatimaye
kupunguza makali ya kazi yote ya kamati
teule ya Bunge. Suala la kujiuliza ni je, baada
ya kuona mwenendo wa kamati teule na
tume za serikali na za bunge, tutarajie nini
cha tofauti katika taarifa ya kamati hii kutoka
kwa serikali?

Baada ya kusoma mambo vyaliyoainishwa na
kamati na kushuhudia uhusika wa serikali na
taasisi zake katika migogoro mingi ama kwa
kutotimiza wajibu au kwa kupuuzia mambo
kwa makusudi, siamini wala sioni tija ya
kuunda tume na kamati teule za bunge kwa
matarajio kuwa zitasaidia kumaliza matatizo
yanayoikabili jamii ikiwemo migogoro sugu
ya ardhi iliyopoteza maisha na mali za
wananchi wa Tanzania. Badala yake, fedha
zinazotumika kwa tume na kamati teule hizo,
zielekezwe katika kuimarisha mifumo ya
usismamizi wa ardhi na kutoa huduma kwa
wazalishaji wa msingi wakiwemo wakulima
na wafugaji.



UTATUZI WA MIGOGORO YA WAKULIMA NA WAFUGAJI:
Mabaraza na Mahakama za Ardhi vina nafasi gani?

Na. Beatha Fabian

akulima na wafugaiji nchini Tanzania

wamekuwa na historia ndefu ya

migogoro na mapigano ambayo

yamekuwa yakisababisha mauaji
ya watu wengi. Migogoro hii ambayo Kiini
chake ni ardhi na rasilimali kama malisho na
maji, imekuwa ikiongezeka siku hadi siku
katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya maeneo
ambayo yamekithii kwa migogoro  kwa
takribani miongo mitatu iliyopita ni pamoja na;
Monduli, Loliondo, Arumeru, Babati, Kiteto na
Hanang kwa Mikoa ya Arusha na Manyara,
wa Morogoro na maenec ya Mbarali, Pawaga,
Mpanda na Chunya kwa Mikoa vya lIringa,
Mbeya na Katavi. Lakini kwa siku za karibuni,
migogoro  imezidi  kusambaa hadi  Wilaya
za Kilombero na Ulanga na hatimaye mkoa
wa Pwani hasa Wilaya za Kisarawe, Rufiji na
Bagamoyo ambako zamani haijawahi kuwepo
kabisa.

Kwa muda mrefu tangu mapema miaka ya
90, kumekuwa na jithada nyingi za serikali
na asasi za kiraia kutatua migogoro hii, lakini
hata hivyo hazijaweza kuzaa matunda kwa
kuwa migogoro hii imeendelea kusababisha
madhara  makubwa  yakiwemo — mauaj,
upotevu wa mali, muda na hata nguvu kazi na
kuongeza uhasama katika jamii. Jitihada za
serikali zinaonekana katika sheria za ardhi za
mwaka 1999 ambazo zimeweka utaratibbu wa

ambayo imedumu kwa zaidi ya miaka 30 bila
kutatuliwa licha ya jitihada zilizofanyika kujaribu
kumaliza migogoro hiyo.

Hali hiyo ndiyo ilisukuma serikali kuandaa
sheria ya mahakama na mabaraza ya ardhi
namba 2 ya mwaka 2002 ambayo ilipitishwa
na Bunge na kuanza kutumika rasmi mwezi
Oktoba 2003. Sheria hii inaunda mabaraza
mhimili wa mahakama baada ya ngazi hiyo.
Mabaraza hayo ni pamoja na Baraza la Ardhi
Nyumba la Wilaya. Baada ya Baraza hili,
muundo wa mabaraza hujumuishwa kwenye
muundo wa Mahakama kuanzia Mahakama
Kuu na hatimaye Mahakama ya Rufani.

Nia ya kuanzisha mabaraza haya ni kuhakikisha
kuwa utatuzi wa migogoro unakuwa wa haraka
na wa haki. Sababu nyingine ni kuongeza
ushiriki wa wananchi katika utatuzi wa migogoro
na kupunguza mrundikano wa kesi katika
mahakama za kawaida pamoja na gharama za
uendeshaji wa kesi hizo. Ndio maana Mabaraza
za kimila katika usuluhishi wake. Mabaraza
haya yanaundwa na wajumbe ambao ni
wanajamii wanaochaguliwa na kuafikiva na
lina wajumbe 7 kati yao wanawake wasipungue
3. Kwa upande wake, Baraza la kata linaundwa
na wajumbe Kkati ya 5 hadi 8 na kati yake
wanawake wasipungue 3.

Kwa kuwa wajumbe wa mabaraza ni wanajamii
wenyewe, wanaotumia taratibu za Kkimila
kufikia suluhu, mara nyingi inashauriwa kupata
wajumbe mchanganyiko wakiwemo watu wa
makamo wanaoheshimika na wanaozielewa
na kusimamia sheria za kimila pamoja na
vijana ili kuhakikisha mwendelezo wa hekima
za usuluhishi  unakuwepo. Kwa ujumla,
mafanikio ya mfumo huu wa sheria katika
kudhibiti migogoro hii ambayo ni ya kirasilimali
utategemea uhiari wa wakulima na wafugaji
pamoja na uwezo wa utekelezaji wa haya
mabaraza ambayo kazi kuu ni kupatanisha na
kusuluhisha.

Tofauti na ngazi za juu za mahakama ambapo
wahusika tu ndio wanaoruhusiwa kushiriki
katika shauri, ngazi hii ya usuluhishi inaruhusu
pia watu walio nje ya mgogoro na waliokubaliwa
na pande zote mbili kuwezesha majadiliano
na kufikia uamuzi kati ya walalamikaji. Kwa
upande wa mijini, halmashauri za miji, majiji, na
manispaa, hutumia Mabaraza ya Kata kwani
nayo hupokea migogoro ya mashamba, mimea
na hata malisho ya mifugo. Mabaraza haya pia
hutumia taratibu za kimila kama mwongozo
katika upatanishi au kufikia suluhisho baina ya
walalamikaii.

Kwa upande wa Baraza la Ardhi na Nyumba
la Wilaya, mahakama kuu na mahakama vya
Rufani, taratibu za kisheria ndizo hutumika
ziadi. Ngazi hizi zinajikita zaidi katika vifungu vya
sheria kubaini makosa ya kiuandishi, maudhui
ya mawasllisho ya kesi na ushindi katika hoja za
utetezi tofauti na dhamira ya kuhakikisha kuwa

suluhu inapatikana inayoongoza mabaraza

Hivyo basi, mabaraza na mahakama za Ardhi

yana nafasi ya kipekee sana katika kusuluhisha
migogoro  baina ya wakulima na wafugaji
isipokuwa ipo haja ya kutazama upya muundo
wake na taratibu za utatuzi wa migogoro kwani
ni dhahiri kwamba, kumekuwa na ongezeko
la mapigano kati ya wafugaji na wakulima
wakigombea ardhi ya kiimo na ya malisho ya
mifugo, na utatuzi wa migogoro hii kwa kufuata
mila pekee yake unacnekana haujitoshelezi.
Mapendekezo mengine ya kuboresha mfumo
huu ni pamoja na:

Kwanza, wajumbe wa mabaraza wanapaswa
wapewe elimu zaidi ili kupanua wigo wa
ujuzi wao kuhakikisha jithada za mapatano
na usuluhishi zinamaliza migogoro baina ya
wakulima na wafugaji.

Pili, mabaraza yatengewe pesa ya kutosha
katika bajeti za Halmashauri za Wilaya husika
ili yaweze kujiendesha badala ya kutegemea
walalamikaji katika shauri kugharimia usikilizaji
shauri. Hali hii inasababisha haki isionekane
kuwainatendeka pale walalamikaji wanapokosa
fedha za kufungulia mashauri.

Tatu, Mahakama na Mabaraza ya Ardhi na
Nyumba ya Wilaya yapunguze gharama kubwa
za uandikishwaji na mwenendo wa kesi ili
kupanua wigo wa utatuzi wa migogoro ya
aina hii mahakamani tofauti na inavyofanyika
sasa yaani kuundiwa Tume mbalimbali
kuishughulikia au pengine viongozi wa siasa na
serikali kuhusika katika utatuzi wa migogoro hii.

Nne, ni muhimu kwa jamii kujenga utamaduni
wa kuheshimu na kuzingatia suluhu pamoja
na hukumu zinazotolewa na vyombo hivi ili
kumaliza migogoro ya wakulima na wafugaji.
Haitakuwa na maana suluhu kufikiwa bila
wahusika kuchukua hatua stahiki ikiwemo
kuwajibika na kuachia maeneo pale ambapo
suluhu inakuwa imefikiwa hivyo.
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ATHARI ZA MIGOGORO YA ARDHI YA WAKULIMA NA WAFUGAJI

NCH’N[ Na; Cathbert Tomitho

adri migogoro baina ya wakulima

na wafugaji inavyoongezeka
K nchini ndivyo athari

zinazosababishwa na migogoro
hiyo zinavyokuwa nyingi. Kumekuwa
na taarifa kutoka maeneo mbalimbali
nchini kupitia vyombo vya habari na tafiti
mbalimbali zikionyesha jinsi wananchi
wanavyoathirika. Makala hii inachambua
kwa undani athari za migogoro ya ardhi
baina ya wakulima na wafugaji.
Athari ya kwanza kabisa ni upotevu wa
maisha ya binadamu unaotokana na
mapigano ya makundi haya. Kwa mfano,
watu watano (5) waliuawa kutokana
na migogoro ya wakulima na wafugaji
katika wilaya ya Kilombero mwaka 2012,
wananchi saba (7) waliuawa na wengine
36 kujeruniwa mwaka 2013 Wilayani
Mvomero huku mauaji mengine yakitokea
mfululizo kati ya mwaka 2013/14
kwenye wilaya za Kiteto na Mvomero
kutokana na migogoro ya aina hii. Mauaji
haya yamesababisha hasara kubwa
kwa familia na jamii kwa ujumla kama
inavyochambuliwa hapa chini.
Kwanza, migogoro imerudisha nyuma
maendelec kutokana na kusababisha
uharibifu  wa miundombinu, makazi
na hata baadhi ya watu kujificha kwa
kuogopa kukamatwa kutokana na tuhuma
za kuhusishwa na migogoro hiyo na hivyo
kuacha shughuli za uzalishaji mali. Kwa
mfano, wilaya za Kiteto na Mvomero
zimekuwa nyuma kimaendeleo kutokana
na migogoro ya wakulima na wafugaji
ambayo husababisha uharibifu mkubwa
wa miundombinu kama vile majosho.
Migogoro ya wakulima na wafugai
imekuwa chanzo cha upotevu wa
muda mwingi pamoja na fedha. Tafiti
zinaonyesha kuwa migogoro ya ardhi
imekuwa ikichukua muda mrefu kupata
suluhisho iwe katika taratibu za kiutawala
au kwenye mahakama za ardhi. Kuna
mfano hai wa kesi ya wafugaji wa Kibarbaig
waliokuwa wakiongozwa na Yoke Gwako
wa huko Hanang dhidi ya shirika la
NAFCO ambayo ilidumu tangu mwaka
1995 hadi 2006 na hatimaye wananchi
wakashindwa katika ngazi ya mahakama
ya rufani. Kwa muda wote huo, muda
na fedha nyingi zilitumika na kurudisha
nyuma maendeleo ya wananchi.
Vilevile migogoro baina ya wakulima
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na wafugaji imekuwa ikichochea chuki
na uhasama miongoni mwa wananchi.
Tafiti zinaonyesha kuwa migogoro ya
wakulima na wafugaji katika maeneo
kama ya Kiteto kwenye eneo la hifadhi ya
Emburoi Murtangosi na maeneo ya Kilosa
na Mvomero husababishwa na uhasama
uliopo baina ya wakulima na wafugaji na
sababu nyingine ni za mpito tu. Uhasama
huu umesababishwa na historia ya mauaji
na uharibifu wa mali wa kundi moja dhidi
ya jingine.

Unyanyasaji wa kijinsia ni athari nyingine
inayotokana na migogoro ya wakulima na
wafugaji hasa kwa upande wa wanawake
na watoto. Wanawake na watoto
huathirika kutokana na kutoweza kuhimili
mikikimikiki ya mapigano, au kutelekezwa
na wanaume wanapokwenda kwenye
mapigano. Vilevile wanawake na watoto
huathirika na ukosefu wa makazi pamoja
na chakula kutokana na wanaume
kuzikimbia familia zao kwa kuhofia
kukamatwa na vyombo vya dola kwa
kuhusika na mapigano.

Kwa ujumla, migogoro ya ardhi baina
ya wakulima na wafugaji imekuwa na
athari kubwa si tu kwa makundi haya
mawili ila kwa taifa kwa ujumla. Hii ni

kutokana na uchumi wa nchi kukosa
mchango wa makundi haya kupitia ufugaji
na kilimo wakati wanapokuwa kwenye
migogoro. Katika nchi nyingine za Afrika
kama vile Bostwana na Ethiopia, ufugaji
umechangia kwa kiasi kikubwa kukua
kwa uchumi wa nchi hizo kutokana na
kutokuwepo kwa migogoro mingi na ya
mara kwa mara inayowahusisha makundi
yote. Kwa Tanzania, suala hili limekuwa
gumu kutokana na muda mwingi na
rasilimali nyingi kutumika katika kutatua
migogoro ya ardhi.

Ni jukumu la serikali pamoja na wadau
wengine hasa asasi za kiraia kuhakikisha
kuwa kunafanyika marekebisho ya sera
na sheria pamoja na kutekeleza sheria
zilizopo ili kutoa fursa kwa wakulima
na wafugaji kujikita katika uzalishaji na
kuachana na migogoro. lkumbukwe
kuwa zaidi ya asilimia 70 ya wa‘zanzania

zaidi na kiimo pamoja na ufugaj.
Mikakati inayoibuliwa na serikali kuhusu
uboreshwaji wa sekta kama za kilimo,
madini na utalii, inatakiwa pia kuelekezwa
kwenye sekta ya ufugaji hususan ufugaji
wa asili ambao unahusishwa na migogoro
yote hii.




MAONI YA WANANCHI

Wananchi wanasemaje
JUU YA MIGOGORO YA ARDHI

\i Na. Valentin Ngorisa

MARTHA LAURENT SUMAYE; HANANG. KATIBA NI
DAWA YA MIGOGORO YA ARDHI

M igogoro mingi ya ardhi inasababishwa na matumizi ya ardhi kati ya wafugaji, wakulima
na wawekezaji ambao aina ya matumizi hairuhusu kuchanganya na hivyo kuleta

migongano lakini mgongano huu unaongezwa na serikali kutokuwa na utashi wa kutatua
kwa kutekeleza sheria za ardhi japo angalau kwa sehemu fulani. Kuongezeka kwa watu,
mifugo, mahitaji makubwa ya ardhi ya kilimo na kiangazi cha muda mrefu ni vichocheo
vikubwa vya migogoro ya ardhi. lli kuweza kutatua migogoro ya muda mrefu na inayoibuka
ya ardhi ni lazima suala la Ardhi liwe la Kikatiba ili kuweza kulinda ipasavyo.

; SAIDI KINDAMBA: MERCELINA CHARLES: MOROGORO;
MWANGALIZI WILAYA WAFUGAJI NA WAKULIMA KUWA KITU

MOROGORO: SHERIA KIMOJA
IWEPO YA KUWABANA | |
WATENDAJI WA JU e e e,

ni kwasababu wao wenyewe
hawajui sababu hasa ya
nini kinachowagombanisha
wakati walipaswa kuungana
na kupambana na adui yao
mkubwa ambaye ni wale
wanaopora ardhi na kuacha
bila kutumia huku wafugaji na
wakulima wakibaki kugombea kile
kidogo kilichobaki. lli kuondoa migogoro hii ya ardhi ni vyema
kwanza kupatanisha makundi haya makuu yanayozozana na
kuwaelemisha juu ya haki zao za ardhi ili wao kwa pamoja
waweze kupambana na wale walio na wanaoendelea kupora
ardhi zao bila hata kuziendeleza. Pili, Taasisi ya HAKIARDHI na
Serikali zishirikiane katika kuchambua na kubainisha aina ya
uwekezaji katika nchi na namna bora ya kuwasaidia wananchi
wasiendelee kupoteza ardhi zao.
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na wakubima Tanzania huku sababu Fubwa in

OPERESHENI 0DOA WAEU
SULUHU YA MIGOGOR

wakulima au kulishia mifugo katika mashamba.

Na; Valentin Ngovisa

wa upande mwingine
kumekuwepo migogoro  baina
ya wafugaji na taasisi za kiserikali
ikiwemo mamlaka za Hifadhi
za wanyamapori kama vile TANAPA na
mamlaka za Uhifadhi wa Mazingira hasa
maeneo oevu kama vile Ramsar Sites na
wakati mwingine baina ya wafugaji na
wawekezaji hasa katika sekta ya Utalii wa
uwindaji wa wanyamapori. Katika nyakati
zote, wafugaji wamekuwa wakilaumiwa na
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taasisi za kiserikali kuwa ni wavamizi wa
hifadhi za taifa na maeneo yaliyotengwa
kwa matumizi maalumu.

Takwimu zinaonyesha ongezeko kubwa la
maeneo yaliyohifadhiwa nchini. Kwa sasa,
Tanzania ina Hifadhi za Taifa 16, Mapori
ya Akiba 31, Pori Tengefu 44, Hifadhi
za Jamil za Wanyama Pori (WMA) 33,
Maeneo Oevu (Ramsar Sites) 4, na Misitu
ya Asili (Nature Reserves) 6. Ongezeko

0YA

AFUGAJI?

Rwa zavdi ya miongo miwili sasa kuanzia miaka ya 1990, kumekuwepo na migogoro ya wafugaji

ayoelezwa tkiwa i wafugaji kuvamia maeneo ya

hili kubwa la hifadhi za wanyamapori
limepunguza kwa kiasi kikubwa maeneo
ya malisho ya mifugo. Matokeo yake,
wafugaji wamekuwa na mtawanyiko wa
takribani nchi nzima na mara nyingine
kujikuta katika maeneo yanayotumiwa na
makundi mengine hususan wakulima na
migogoro kutokea,

Mkakati mkubwa ambao umekuwa
ukitumiwa na serikali kuondoa wafugaji




mifugo 56,700
iliyotarajiwa
kupelekwa mikoa

ya Ruvuma na
Lindi, ni 13,000
iliyofika ikiwa hai.

katika maeneo hayo ni kuendesha
operesheni  maalumu za kuondoa
wafugaji. Opereshni  hizi  zimekuwa
zikitumia nguvu kubwa kupita kiasi na
kusabahisha uharibifu wa mali na maisha
ya wananchi wakiwemo wasio na hatia.
Nitajadili baadhi tu ya operesheni zilizoleta
maafa makubwa hasa kwa jamii za
wafugaji.

Tarehe 30 Desemba 2005, Rais Jakaya
Kikwete alitoa hotuba bungeni iliyoweka
bayana azma ya serikali ya kuondoa
wafugaji katka maeneo mbalimbali
kwa lengo la kuhifadhi mazingira. Kauli
hii iliweka msingi wa uendeshaji wa
operesheni zote zilizofuatia.

Mnamo mwezi Machi 2006 makamu
wa Rais alitoa mkakati wa kuokoa
maeneo oevu nchini yakiwemo mabonde
ya Ruaha na Kiombero ambayo
yalikuwa yamevamiwa kwa shughuli
za kibinadamu. Mkakati huu ulizaa
operesheni ondoa Wafugaji bonde la Ihefu
ambao ulianza rasmi tarehe 7 Novemba
2006. Operesheni ondoa wafugaji Ihefu,
lishuhudia wafugaji wakihamishwa kwa
nguvu toka Ihefu na kuambiwa wahamie
mikoa ya kusini huku wakipoteza zaidi ya
mifugo 20,226 kwa kufa njiani, kupotea
au kuporwa na waliokuwa wakifanya
operesheni.

Licha ya mifugo, mali zilipotea na familia
kusambaratika. Hatma ya operesheni hii
ilikuwa ni kubadilishwa kwa eneo lenye
ukubwa wa kilomita za mraba 10,000
zilizokuwa zikitumiwa na wananchi na
kufanywa hifadhi ya taifa ya Ruaha.
Utafiti uliofanywa na HAKIARDHI 2011
unaonyesha kuwa, kati ya mifugo
56,700 lliyotarajiwa kupelekwa mikoa ya
Ruvuma na Lindi, ni 13,000 iliyofika ikiwa
hai. Bila shaka kuna mifugo iliyoishia
maeneo mengine kama Ulanga na
Kilombero ambako migogoro mikubwa
imeshuhudiwa mara tu baada vya
operesheni ya Ihefu kukamilika.

Mnamo mwaka 2012, ilifanyika operesheni
nyingine ondoa wafugaji Ulanga na
Kilombero. Kama ilivyokuwa kwa lhefu,
ongezeko la wafugaji wa Kilombero na
Ulanga ni matokeo ya kupanuliwa kwa
maeneo ya hifadhi za Taifa na operesheni
ondoa wafugaji kutoka maeneo mengine.
Kilombero na Ulanga yanaelezwa kuwa ni
maeneo yaliyo katika urithi wa ardhi oevu

kidunia (Ramsar Sites) na pori tengefu la

Selou. Katika operesheni hii, zaidi ya watu
5,000 na mifugo 486,000 waliondolewa
huku wafugaji 5 wa jamii ya Kisukuma
wakipoteza maisha wakiondolewa Kinguvu
na jeshi la polisi bila ya kuonyeshwa wapi
pa kwenda.

Eneo jingine ambalo wafugaji wamekuwa
wakiondoshwa kwa operesheni za mara

kwa mara ni Loliondo katika Wilaya ya
Ngorongoro. Mwaka 1992 serikali ilitoa
haki za uwindaji kwa Kampuni ya Ottelo
Business Cooperation (OBC), katika eneo
ambalo kwa sehemu kubwa linatumiwa
na jamii za wafugaji kuendesha maisha
yao. Tangu hapo, kumekuwa na migogoro
isiyoisha kati ya Serikali na Kampuni
hiyo kwa upande mmoja na wananchi
wanaozunguka eneo hilo kwa upande
mwingine hasa kutokana na serikali
kuendesha operesheni za kuwaondoa
wafugaji kutoka maenec ambayo ni
malisho wakati wa kiangazi.

Katika operesheni ya mwaka 2009 zaidi
ya mifugo 50,000 iliondolewa katika eneo
hilo huku mingi ikipotea na kuliwa na
wanyamapori na zaidi ya maboma 200
yalichomwa moto. Hivi sasa, zaidi ya watu
40,000 wanatarajiwa kuondolewa endapo
mkatati wa serikali wa kumega kilomita
za mraba 1,500 kutoka kwenye maeneo
ya wananchi ili yawe sehemu ya hifadhi
utafanikiwa.

Uendeshaji wa operesheni zote hizo
na nyingine nyingi ambazo hazitajwi
unaacha maswali mengi kuliko majibu.
Kwa mfano, je ufugaji wa asili na wafugaji
wana nafasi gani katika kupata, kumiliki
na kutumia rasilimali ardhi, malisho na
maji kama ilivyo kwa makundi mengine?.
Je ni nini kinakwamisha upangaji wa
matumizi ya ardhi ili wafugaji wawe na
maeneo ya uhakika kwa malisho kama
ilivyo kwa makundi mengine na ardhi
yao ikaheshimiwa? Je operesheni ni njia
muafaka ya kuepusha migogoro kati ya
wakulima na wafugaji au ni namna ya
kuhamishia tatizo maeneo mengine?.
Serikali kuu na serikali za mitaa kwa
pamoja wakiweza Kkujibu na kuyafanyia
kazi maswali haya kwa ufasaha, migogoro
ya ardhi itakuwa historia na haitasikika
tena operesheni yoyote iwe kwa wakulima
au wafugaji.
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Tanzania imepiga hatua kubwa katika kuweka mfumo wa kuratibu milki, usimamizi na
matumizi ya ardhi kwa kutunga sera ya Taifa ya ardhi ya mwaka 1995 na sheria za Ardhi za

mwaka 1999.

Na: Beatha Fabian

idha, mfumo wa utatuzi

wa migogoro  umewekewa

utaratibu kwa sheria maalum

ya mabaraza na mahakama za
utatuzi wa migogoro ya ardhi namba 2
ya mwaka 2002, Hata hivyo, kumekuwa
na changamoto nyingi za kiutendaji wa
mamlaka zinazohusika na usimamizi na
utatuzi wa migogoro kiasi cha kushuhudia
migogoro ya ardhi kuendelea kuongezeka
badala ya kupungua kutokana na kuwepo
kwa sheria hizi.

Changamoto hizi kama zilivyoainishwa na
utafiti uliofanywa na Tume ya kurekebisha
sheria Tanzania ni pamoja na; Vyombo vya
utatuzi wa migogoro ya ardhi kusimamiwa
na mamlaka tofauti.Mathalan mabaraza
wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Mabaraza ya ardhi na Nyumba ya
Wilaya yanasimamiwa na wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi na
Mahakama Kuu na Mahakama ya Rufaa
Zipo chini ya Wizara ya Katiba na Sheria.
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Changamoto hii inasababisha ugumu
kwenye utendaji na usimamizi wa vwombo
hivi hususani mamlaka kamili baina ya hivi
vyombo, uwajibikaji, uhuru wa watendaji,
na nidhamu kutokana na uwepo wa
mamlaka tofauti zinakowajibika. Hali
hii imepunguza ufanisi wa vyombo hivi
katika utatuzi wa migogoro ya ardhi.
Kwa kuwa vyombo hivi vinajihusisha na
utoaji haki, kumekuwa na mapendekezo
kuwa maboresho ya sheria yajikite katika
uundwaji unaosimamiwa na mhimili wa
mahakama iliyopewa dhamana ya haki
kikatiba.

Maboresho mengine ya msingi yafanywe
katika kifungu cha 2 na 10 ili kuruhusu
mabaraza ya kata na wilaya yaliyoko mijini
yawe na nguvu ya kusikiliza migogoro ya
ardhi kwani kumekuwepo na hukumu
zinazoyanyima mamlaka ya kusikiliza kesi
za ardhi.

Tafsiri ya ardhi katika sheria hii ya utatuzi
wa migogoro ya ardhi imeminywa na
hivyo maboresho katika kifungu cha 2 cha

sheria hii yafanyike ili kuruhusu maana ya
ardhi kutafsiriwa kwa mujibu wa sheria za
ardhi za mwaka 1999

Pia, sheria iruhusu uwakilishi wa
wakili katika mabaraza ya kata kwani
katika maeneo ambako HAKIARDHI
imefanya kazi inaonesha kuwa watu
wanaoshitakiwa au kufungua kesi za ardhi
katika Mabaraza ya Kata hawana uelewa
wa kutosha na wamekuwa wakiomba
fursa hiyo ambayo ni haki ya Kikatiba
na kukataliwa (rejea kesi ya Fans William
Muze V. Kalumela Mula Misc Land Appeal
Case 3,2008). Maboresho katika Kifungu
hiki cha 18 yatasaidia watu wasioweza
kuwakilisha madai yao na pia kupata
haki zao na usaidizi zaidi pale wanapoitaji
kukata rufaa

Katika upande wa wasaidizi wa
mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na Nyumba
la Wilaya, ni wema kuongeza sifa za
wasaidizi hao ya taaluma ya uanasheria
maana sheria ipo kimya katika kifungu cha
27. Hii itasaidia kuboresha mchango wao
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katika kesi au ushauri wa Kisheria ambao
unatolewa nao katika ngazi hii kwani kesi
katika mabaraza haya zinahusisha kwa
kiasi kikubwa sheria, taratibu na kanuni
mbalimbali.

Moja ya misingi ya haki asilia ni pamoja
na kujua hukumu inayotolewa pamoja na
sababu za kufikia hukumu husika. Katika
Ngazi ya Baraza la Ardi na Nyumba la
wilaya kumbukumbu za kesi pamoja
na hukumu huandaliwa kwa lugha ya
Kiingereza tu. Sheria ifanyiwe marekebisho
katika kifungu cha 32 kuruhusu lugha
ya Kiswahili kutumika. Hii ni pamoja na
mahakamu zingine za juu pia.

Kutokana na gharama za ardhi kupanda
na kubadilika mara kwa mara, uzoefu
wa kesi nyingi zinazofunguliwa ngazi ya
baraza la Kata ni zaidi ya milioni 3. Sheria
ibadilishe ukomo wa kifedha uwe ni kwa
ardhi yenye thamani isiyozidi milioni 10
badala ya milioni 3. Pia katika kifungu cha
33 (2) ukomo wa kifedha kwa Mabaraza
ya ardhi na Nyumba ya wilaya uwe ni
kwa ardhi yenye thamani isiyozidi milioni
100 badala ya milioni 50 na pia kwa mali
inayohamishika thamani yake isizidi milioni
themanini badala ya milioni arobaini

Haya ni baadhi ya maboresho ya muhimu
likiyafanya yatasaidia

ambayo Bunge

malengo na makusudio ya Shera hiyo
kutekelezwa kwa ubora na mafanikio zaidi.
Pia, serikali kupitia vyombo hivi itawezesha
utatuzi na usuluhishi wa migogoro ya
ardhi kufanyika kwa urahisi, kudumisha
ushirikiano na amani kati ya wakulima na
wafugaji na serikali kwa ujumla. Uamuzi
ukifanyika kwa wakati utaondoa tatizo la

urasimu uliopo, vikwazo na miundikano
wa kesi na pia utapunguza gharama za
kiutawala katika kuendesha mashauri ya
ardhi.

Januari - Aprili 2015
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Washiriki wa kongamano la maadhimisho ya miake 20 ya HAKIARDHI wakizva katika picha ya pamaja kevenye whumbi wa LandMark Hotel Dar es Salaam.
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