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UWEKEZAJI MKUBWA CHACHU YA
MIGOGORO YA ARDHI VIJIJINI?

Licha ya kuainishwa kwa taratibu za wwekezaji kisheria, kumekuwa na migogoro baina

ya makundi mbalimbali hasa kutokana na ukivkwaji wa taratibu za usimamizi na

mgawanyo wa ardhi usiozingatia maslahi ya makundi yote yanayotumia rastlimali husika.
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mwaka 1997 inayoruhusu mwekezaji kutoka nje
kuomba ardhi kupitia Kituo cha Uwekezaji nchini
na kumilikishwa kwa hati hafifu inayotolewa na
kituo hicho.Wawekezaji wa ndani wanaweza
kupata ardhi kufuata taratibu za kawaida za
umiliki wa ardhi nchini. Licha ya kuainishwa kwa
taratibu za uwekezaji kisheria, kumekuwa na
migogoro baina ya makundi mbalimbali hasa
kutokana na ukiukwaji wa taratibu za usimamizi
na mgawanyo wa ardhi usiozingatia maslahi
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ATHARI ZA UPANUZI
WA MAENEQYA HIFADHI
ZA WANYAMAPORI KWA
WAKAZI WA MAENEO
JIRANI.

jumbe mkuu katika makala
hi ni kuwa, historia ya
upanuzi wa maeneo vya
hifadhi za wanyamapori
nchini Tanzania imejaa simulizi za
kukatisha tamaa sana juu ya ukatil
na ukiukwaji mkubwa wa haki kwa
wananchi waliobahatika kuishi
katika maeneo ya hifadhi au jirani na
hifadhi hizo. Vipigo wya askari wa
wanyamapori, unyanyasaji wa kijinsia,
kuchomewa makazi, mazao na mal,
kujeruhiwa na kusababishiwa ulemavu
wa kudumu, ni baadhi tu ya madhila
ambayo wananchi wa Ngorogongoro,
Serengeti, Selou na kwingineko
kwenye hifadhi za wanyama pori
wamekuwa wakikabiliana navyo tangu
kuanzishwa kwa hifadhi hizo.

Historia ya uhifadhi nchini Tanzania
lianza  tangu wakati wa ukoloni
wa Wajerumani na Waingereza
walipoanzishwa mapori ya akiba ya
Selous, Serengeti na Ngorongoro
kwenye miaka ya 1920, Mwaka
1958 serikali ya kikoloni ya Kiingereza
litangaza Serengeti kuwa hifadhi
rasmi na kuwatenganisha rasmi

nt jukumu letu sol

kuhakikisha kuwa

wanyamapor na
mapori yao yanalindwa
kwaapli ya vizazi vya sasa
na vyavyo.

Tnaendviea uk, § »¥




ARDHI/V/UHAI

UWEKEZAJI MKUBWA CHACHU YA

MIGOGOR0 YA ARDH VIJIJINI7

ok s i b syt 4 e e %

2

ARDHI NI UHAI Ni jarida la Taasisi ya
Utafiti na Utetezi wa Haki za Ardhi
(HAKIARDHI) ambalo hutolewa mara
tatu kwa mwaka.

Kusudi kubwa ni kuwapa wadau
wa Taasisl hii taarifa mbalimbali
zinazohusiana na mambo ya ardhi

MHARIRI

Yefred Myenzi

BODI YA WAHARIRI

Ng'wanza Kamata -  M/Kiti
Abdallah Matata - Mjumbe
Rehema Mfaume -  Mjumbe
Alice Shamge - Mjumbe
Mchapishaiji - HAKIARDHI
Mchapaji - iPrint
Msanifu - Arnold Njuki

UJUMBE WA BODI KWA WASOMAJI
WASOMAJI wa jarida hili nakaribishwa
kutoa michango yenu kwa Kkuuliza
maswali, kutoa ushaurl, maoni, au kwa
kuandika makala (zisizozidi kurasa tatu)
kwa mhariri kupitia anuani zifuatazo:

®
HAKIARDHI

Land Rights Research & Resources Institute

Kitolu Na.236 Block 47 Sinza Mari, Mkabala na
Wanyama Hotel, S.LP 75885, Dar es Salaom
Simu +255 22 2771360/ 0784 646752,
Nukushi: +255 22 2771362
Baruapepe: info@hakiardhi.org,

Tovuti: www.hakiardhi.org

ARDHIN/UHAI  Mei - Agosti 2014

TAHARIRI

Ushiriki wa wananchi

utaepusha migogoro
ya ardhi nchini
Migogoro mingt inatokana na kutowashirtkisha

wananchi kikamilifu katika maamuzi yanayohusu
utoaji wa ardht kwa wwekezajt hustka.

igogoro ya ardhi imeendelea
kuyagusa maisha ya wazalishaji
wadogo hususan wanaotumia
na kuitegemea ardhi kujikimu
na kuendesha maisha yao. Kwa takribani
miakamitano mfululizo tangumwaka 2010,
wizara ya ardhi imekuwa ikieleza katika
hotuba zake za bajeti kuwa migogoro hii
imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka
huku kasi ya uanzishwaji wa mabaraza
na mahakama za utatuzi ikiwa
ndogo sana kwa mwaka. Ni
dhahiri kwamba, ongezeko hili
la migogoro linahusishwa na
sababu nyingi lakini hatuwezi
kuacha kuhusisha moja kwa
moja na ongezeko la uwekezaji
mkubwa kwenye ardhi za vijiji.

Hivi  karibuni,  Tanzania
imeshuhudia uwekezaji
mkubwa katika maeneo matano
muhimu. Kwanza, kilimo cha
mazao ya nishati mimea kama
jatropha, michikichi na miwa
kwa gjili ya kutengeneza mafuta
ya mitambo na kusafiria yenye
kiwango kidogo cha hewa ya
ukaa. Pili, yapo makampuni
yanayowekeza katika mazao ya chakula
kwa ajili ya kuuza nje ya nchi. Tatu, kuna
uwekezaji katika uchimbaiji wa madini na
gesi asilia. Nne, uwekezaji katika upandaji
wa misitu ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi na eneo la tano ni upanukaji wa
hifadhi za wanyamapori kwa malengo ya
kupanua biashara za utalii.

Pamoja na manufaa mengi
yanayoweza kupatikana kutokana na
uwekezaji katika sekta zote hizo, bado
jamii - zinazozungukwa na  uwekezaji

zimejikuta  zikikabiliwa na  wimbi la
migogoro  inayohusisha matumizi  ya
ardhi iliyotolewa au kuchukuliwa kwa ajili
va uwekezaji. Migogoro mingi inatokana
na kutowashirikisha wananchi kikamilifu
katika maamuzi yanayohusu utoaji wa
ardhi kwa uwekezaji husika. Ipo mifano
hai kutoka Loliondo, Kahama, Rufij,
Kilwa, Mpanda, Mbarali na hivi karibuni
Mtwara ambako wananchi wamejikuta
katika wakati mgumu wakitakiwa
ama Kkuachia maeneo yao au
kuondoshwa kwa nguvu kupisha
uwekezaji.
Ni  mawazo vyetu Kkuwa
ushirikishwaji wa  wananchi
utawapa nafasi ya kuelewa
manufaa na athari zinazotokana
na uwekezaji husika na hivyo

kufanya maamuzi sahihi i
kuepusha migogoro isiyo
ya lazima. Kijjijini ni mahali

ambapo demokrasia ya kweli
bado inawezekana kwa kila
mwananchi  kushiriki  kwenye
maamuzi kwa njia ya vikao halali
hususan vya mkutano mkuu wa
Kijiji. Wananchi walioshirikishwa,
nafasi  ya kuhoji, kudadisi,
kukubaliana na hata kukataa uwekezaji
wa aina fulani hasa pale watakapobaini
kuwa hauendani na matakwa wala
maslahi yao. Maslahi ya wananchi ni
kuendelea kujikimu kutokana na rasilimali
husika na kumudu huduma nyingie za
kijamii. Ni wakati wa kufanya maamuzi
yanayohusisha wananchi wenyewe.
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UWEKEZAJI MKUBWA CHACHU YA MIGOGORO YA ARDHI VIJIJINI?

ya makundi yote yanayotumia rasilimali
husika. Baadhi
maeneo yasiyokuwa yao kwa kisingizio
cha uwekezaji bila kuzingatia sheria
na haki za raia. Kundi hili la wavamizi
linahusisha wageni na wenyasji pia lakini
kwa kusaidiwa na baadhi ya watendaiji wa

ya watu wanavamia

va kazi zao.

Sababu nyingine ni kukosekana kwa
uwekezaji. Wawekezaji wajanja hutumia
fursa hii kuwarubuni wananchi hao, na
hivyo kujikuta wanaidhinisha kutolewa
kwa eneo kwa ajili ya uwekezaji bila kujua
athari zake. Wakati mwingine wawekezaji
wamehusishwa na tuhuma za kuwarubuni
wananchi kwa kupitia viongozi wa serikali
za Vvijiji wenye uchu
wa fedha kupata
ardhi  isivyo  halali.
Mara nyingine katika
Mkutano Mkuu wa

Kijiii — akidi  haifikiwi
lakini viongozi hawa
huorodhesha majina

na idadi ya uongo kwa
kuchukua mahudhurio
ya mikutano mingine
isiyohusiana na
ugawaji ardhi kwa mwekezaji. Baadae
wananchi wakigundua kuwa wamekosea,
inakuwa vigumu kubadilisha maamuzi na
hivyo kukosa ardhi moja kwa moja.

Aidha, wananchi wengi hawaelewi
tofauti ya hekta na ekari hali
inayosababisha kugawa ardhi kubwa bila
kujua ukubwa wa eneo walilotoa. Hekta
moja ina ukubwa wa ekari mbili na nusu
lakini wananchi wengi wanafikiri vipimo
hivyo viko sawa. Mifano michache hapa
chini inajaribu kufafanua maelezo ya hapo
juu.

Katika Wilaya ya Hanang ubinafsishaiji
wa mashamba ya ngano yaliyokuwa
chini ya shirka la Kiimo na chakula
NAFCO umekuwa na migogoro isiyoisha.

Mwaka 2006, serikali iliamua kurudisha
mashamba mawili ya Warret na Gawal
kwa wananchi wa maeneo husika kati
ya mashamba saba yaliyokuwa chini
ya NAFCO. Hata hivyo, mgawanyo
wa mashamba hayo kati ya wakulima
na wafugaji ukaingiiwa na siasa .za
makundi na vitendo vya rushwa kiasi cha
kukwamisha mchakato mzima. Hatimaye
baadhi ya wananchi wamebahatika
kupata maeneo ya malisho na wengine
kiimo lakini kwa gharama za kuyalinda
kwa mishale na mikuki na kutishia uhai
wa makundi mengine.

Eneo jingine ambalo limekuwa na
migogoro mingi kutokana na uwekezaji
ni wilaya ya Mbarali kwenye shamba la
mpunga Kapunga ambapo mwekezaji

IMARA NYINGINE KATIKA MKUTANO

AFIKIW |

alimilikishwa eneo kubwa linalochukua
hadi maeneo ya wananchi wa vijj
vinavyozunguka shamba hilo. Mgogoro
umedumu tangu mwaka 2006 shamba hili
liipobinafsishwa. Jumla ya hekta 1,870,
zimemilikishwa kwa mwekezaji ambazo
zilikuwa sehemu ya ardhi ya wananchi
wa Vvijili vinavyozunguka shamba hilo.
Matokeo yake mwekezaji hutumia
sehemu tu ya eneo na kukodisha sehemu
kubwa ya shamba kwa wananchi jambo
ambao ni kinyume taratibu za uwekezaji.

Mfano mwingine ni  Makampuni
yanayoshughulika na kilimo cha nishati
uoto yaliyowekeza Kisarawe, Bagamoyo,
Lindi na maeneo mengine ya ukanda
wa pwani. Kampuni ya Bioshape yenye

AN

asili ya Uholanzi ilipata kiasi cha hekta
34,000 za ardhi wilayani Kilw. Badala ya

kujihusisha na ulimaji wa jatropha kama
ilivyokusudia iliamua kufyeka misitu na
kuanzisha kiwanda cha mbao ambapo
miti ya asili kama mipingo, mikongo na
mininga ilikatwa. Wananchi wa vijiji vinne
vilivyotoa sehemu ya ardhi yake ambavyo
ni Mavuiji, Liwiti, Migeregere na Nainokwe
walikosa sehemu za kulima na kwa wale
waliopata ajira walikaa muda mrefu bila
mishahara na mwisho mwekezaji aliamua
kutelekeza ardhi akatoroka bila kuwalipa
stahiki zao.

Kutokana na mifano hiyo, ni dhahiri
kwamba uwekezaji mkubwa umeleta
athari za wazi kabisa kwa wananchi wa
kawaida hasa wanavijji wanaotumia
__ ardhi kujikimu. Kikubwa
zaidi, sehemu kubwa
ya wawekezaji ambao
hawajazingatia taratibu
A NA za kupata ardhi na
wale wanaoitumia
kwa kukodisha,
wamechangia kuwepo
kwa migogoro baina yao
na wanachi wa maeneo
husika kwa  kuwa
wananchi wanatamani
kumilki na kutumia ardhi ambayo
wawekezaji wamehodhi na kuwakodishia
wananchi kwa gharama kubwa.

Hivyo basi, ni vema serikali ikabatilisha
umiliki wa ardhi kwa wawekezaji waliopata
ardhi kinyume cha taratibbu na kuigawa
kwa wananchi wasio na ardhi ili kupunguza
migogoro inayotokana na uhaba wa
ardhi. Pia, iwachukulie hatua viongozi
wote wanaokiuka taratibu za ugawaji wa
ardhi ikiwa ni pamoja na viongozi wa vijiji
wanaogawa ardhi bila idhini wala ridhaa
ya wananchi kupitia mikutano mikuu ya

vijiji
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wananchi na wanyamapori katika maeneo
ya Hifadhi za Taifa tofauti na mfumo
uliokuwepo. Baada ya Uhuru, serikali ya
Tanganyika iliendelea kupanua maeneo

ya hifadhi za wanyamapori kwa kufikisha

Hifadhi za Taifa tatu, mapori ya akiba
tisa na kuanzisha Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro.

Upanuzi huu uliendelea hadi katika
maeneo ambayo wananchi walikuwa
wakiyatumia  kwaajili ya shughuli zao
za kiuchumi kama vile Kilimo, Ufugaji,
uvuvi, uwindaji na uringji wa asali.
kwavile msingi wa uhifadhi ulijengwa
katika dhana ya kutenganisha maisha ya
binadamu na wanyamapori, wananchi
waliendelea kupoteza maeneo yao kila
hifadhi mpya ilipoanzishwa au ya zamani
kuongezwa mipaka yake. Mwaka 1974,
ilitungwa sheria ya wanyamapori ambayo
ilitumika hadi mwaka 2009 sheria mpya
ya wanyamapori ilipotungwa. Sheria hii
mpya ilitungwa ili kuwianishwa na sera
ya Wanyamapori ya 1998 iliyoleta dhana
mpya ya uhifadhi wa wanyama kwa
kuruhusu  hifadhi za Wanyama Pori za
jamii (WMA) .

Hadi kufikia mwaka 2014 idadi ya
Hifadhi za Taifa zimeongezeka kufikia
kumi na sita (16). Nyingi ya hifadhi hizo
zimeanzishwa au kupanuliwa kwa kumega
za wananchi waliokuwa wakiitumia ardhi
hiyo kwa matumizi mbalimbali. Baadhi ya
hifadhi ambazo uanzishwaji au upanuzi
wake umeibua malalamiko makubwa
ni pamoja na; Mkomazi (km 3,245),
Saadani (km 1,100), Ziwa Manyara (km
330), Tarangire (2,850), Ruaha (20,226)
na Serengeti (14 (763). Kwa mfano,
hifadhi ya Ruaha ambayo ni kubwa kuliko
zote nchini ilipanuliwa mwaka 2008 kwa
kuongezewa maeneo vyaliyokuwa pori
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Athari za upanuzi wa maeneoya hifadhi za
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Wanyama aina ya "Tembo katika Hifadhi ya Taifa Tarangir

tengefu la Usangu na baadhi ya maeneo
yaliyokuwa vijili vya bonde la Usangu na
hivyo kuongezeka ukubwa wake hadi
kufikia kilomita za mraba 20,226.

Aidha, wupanuzi ama uanzishwaji
wa maeneo hayo ya hifadhi umekuwa
ukiambatana na ukiukwaji wa haki za
binadamu kama vie uchomaji moto
au ubomoaji wa makazi, uharibifu
wa mazao na ulipwaji wa fidia ndogo
isiyoendana na viwango halisi vya thamani
ya mali wanazopoteza. Mfano halisi ni
kwa wananchi wa Loliondo wanaoishi

""" vinavyopakana na pori
tengegu la Loliondo ambao mwaka 2009
walichomewa nyumba na mazao yao na
kusababisha takribani wakazi 10,000
kupotelewa na mifugo yao katika jitihada
za kujiokoa eneo la hifadhi likipanuliwa.
Katika tukio hili ndugu Ngodidyo Rotiken
alipoteza jicho lake kutokana na kipigo
cha walinzi wa mamlaka za hifadhi huku
mama mmoja akisadikiwa kupoteza
ujauzito.

Wananchi wanaoishi maeneo ya hifadhi
wameendelea kuathirika na mabadiliko
ya sheria ya wanyamapori ya mwaka
2009 ambayo yametenga mapori tengefu
kutoka kwenye archi ya vijii. Baadhi ya
maeneo yaliyokumbwa na migogoro ya
aina hiyo ni pamoja na; Loliondo, Ulanga,
Kilombero, Mbarali, Rufiji na Simanijiro.

wanyamapori kwa wakazi wa maeneo jirani.

Licha ya ukweli kuwa wanyamapori
wanalingizia taifa fedha nyingi za
kigeni kutokana na shughuli za kitalii na
uwekezaji katika sekta hii, ni dhahiri pia
kuwa wananchi wanaoishi karibu na
maeneo yenye hifadhi hizo wanapaswa
kupewa kipaumbele kwa kutambua na
kulinda haki zao pamoja na kuweka
mipango madhubuti ya kuhakikisha kuwa
wananufaika na shughuli za uhifadhi kwa
ujumla. lli hayo yawezekane, serikali haina
budi kuandaa mipango ya matumizi ya
ardhi nchi nzima ili kutambua na kuainisha
ukubwa na aina ya matumizi katika kila
kutoa hati miliki za kimila kuwawezesha
wananchi kunufaika na haki zao.

Hali kadhalika, ni vema haki ya kumililki
ardhi ikapewa ulinzi zaidi kwa kuingizwa
katika katiba ya Jamhuri ili wamiliki na
watumiaji wa ardhi wawe na uhakika
katika milki ya ardhi na matumizi ya
rasilimali zilizomo.

Ni vema pia kuwawezesha wananchi
kupata baadhi ya huduma za msingi
kama vile maji, na malisho hasa wakati wa
kiangazi kwa jamii za wafugaji il kuepusha
mwingilino wa matumizi katika makundi
mengine ya ardhi na kusababisha
migogoro.



JE MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI UNA NAFASI GANI KATIKA

KUPUNGUZA MIGOGORO YA ARDHI NCHINI?

Na. Foseph Chiombola

oja ya sababu ambazo Wizara

ya ardhi pamoja na watafiti

wengi  wamekuwa wakizitoa

kuhusiana na kukithiri  kwa
migogoro ya ardhi nchini ni kasi ndogo ya
upangaji wa ardhi mijini na vijijini kulingana
na matumizi yake. Sababu hiyo ndio
pia ilitoa msukumo wa kutungwa kwa
sheria ya mipango ya matumizi ya ardhi
namba 6 ya mwaka 2007. Sheria hii
imetafsiri, Mipango ya Matumizi ya Ardhi
va Kijiji kuwa ni utaratibu wa kutathmini
na kupendekeza namna mbalimbali za
matumizi ya maliasili/rasilimali ili kuinua
hali ya maisha ya watumiaji ardhi.

Tangu kutungwa kwa sheria hii,
kumekuwa na jithada =za wadau
mbalimbali kusaidia uandaaji wa mipango
ya matumizi ya ardhi hususan vijijini kwa
malengo tofauti. Hata hivyo, ili kuhakikisha
kuwa wanakijiii wanashiriki kikamilifu, ni
muhimu  kuzingatia makundi mbalimbali
yaliyopo katika kijiji ambayo yana utashi
na malengo vyanayotofautiana.  Hii
itaspusha migogoro ya ardhi ambayo
licha ya kuwepo kwa sera, sheria, kanuni
na vyombo mbalimbali vya usimamizi
na utatuzi wa migogoro ya ardhi nchini
bado migogoro hiyo inaendelea kuzikabili
jamii nyingi za watanzania hasa waishio
vijijini. Kwa siku za karibuni, utekelezaji
wa mipango ya matumizi ya ardhi ya

- | v

vijiji unaelezwa kuwa ni njia mojawapo
madhubuti ya kukabiliana na migogoro ya
ardhi.

Kwanza, mipango ya matumizi ya ardhi
husaidia usimamizi wa ardhi iliyotengwa
na kupangwa kwa matumizi mahususi,
huepusha mwingiliano kati ya mtumiaji
mmoja na mwingine, huwezesha kuwepo
kwa matumizi endelevu kwa kuzingatia
sheria ndogondogo zilizotungwa na
husaidia kuhifadhi mazingira hususan
vyanzo vya maji na misitu.

Pili, mipango ya matumizi ya ardhi
huwapa alama ya utambulisho wamiliki
wa ardhi kupitia vyeti vya hatimiliki za
kimila. Hata ukitokea mgogoro unaohitaji
uthibitisho wa umiliki ni rahisi kwa
mwenye hati hii kuitumia kama kielelezo
cha ushahidi wake mbele ya vyombo vya
haki hususan mabaraza ya ardhi.

Tatu, mpango hutoa fursa  kwa
wafugaji na wakulima kupata maeneo
ya malisho na kiimo, hivwo kuepusha
migogoro ya wakulima na wafugaji
ambayo husababishwa na kugombea
rasilimali hizo hasa wakati wa ukame. Kwa
kufuata mpango huo wakulima wataweza
kutumia mbinu za kisasa katika kilimo na
wafugaji kukabiliana na ukame ambao
huathiri maeneo yao ya asili. Mpango wa
matumizi ya ardhi utasaidia kupunguza
migogoro ya kugombea maeneo vya

Vailet Sanga wa kijiji cha Kihesamgagao Wilayani Eilolo-akipokea Hatimilik 1 yake ya kimila.

malisho na kilimo, vyanzo vya maji na
kusaidia matumizi endelevu ya ardhi
husika. Mifano hai ya vijiji viivyotenga
maeneo ya ufugaji na njia za mifugo
kukabiliana na migogoro ya ardhi ni
pamoja na Kihesa Mgagao wilayani Kilolo
na Magunguli cha Wilaya ya Mufindi vyote
ya mkoa wa Iringa.

Nne, suala la ushirkishwaji wa
wananchi ni muhimu sana. Migogoro vya
ardhi itapungua na pengine kwisha kabisa
endapo mipango ya matumizi ya ardhi
itafanyika kwa mujibu wa sheria yaani kwa
kufuata hatua na kushirikisha wananchi
ambao ni walengwa wa mipango hiyo.

Pamoja na kuwa utekelezaji wa
mipango ya matumizi ya ardhi inakabiliva
na changamoto mbalimbali  ikiwa
ni pamoja na ongezeko ya watu na
mifugo, mabadiiko ya hali ya hewa
yanayosababisha wananchi kuhamahama
na ufinyu wa fedha za bajeti inayopangwa
ili kuwezesha utekelezaji wa mipango hiyo
kwa wakati, serikali ikiweka dhamira ya
kweli katika kuhakikisha wananchi wake
wanapata uhakika wa milki ya ardhi kwa
njia ya kupima na kupanga matumizi ya
maeneo hususan ardhi za vijiji, suala la
uhaba wa fedha litaonekana dogo kwani
serikali itaipa kipaumbele sekta ya ardhi
na kuipangia fedha za kutosha katika
bajeti ili kukabiliana na migogoro ya ardhi
ambayo imezidi kuleta athari kubwa kwa
taifa.
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Na: Nakama Tenende
akuna ubishi kwamba ardhi ni

rasilimali muhimu na ya kipekee
H kwenye maisha ya wananchi

na taifa la Tanzania kama ilivyo
chanzo cha uhai na maisha yao endelevu.
Ardhi ndilo chimbuko la uzalishaji mali
wa aina zote, uhifadhi wa maliasili na
mazingira, uoto asili na baoanuai pamoja
na utajiri wa asili ulio chini ya uso wa nchi
kama vile mafuta na gesi asilia.

Hata hivyo, Tanzania imegubikwa
na migogoro ya ardhi kwa takribani kila
kundi. Migogoro hii inawazuia wananchi
kunufaika na rasilimali hii adhimu kupitia
shughuli zao za uzalishaji mali kama
vile  kilimo, ufugaji, uchimbaji madini,
uokotaji wa matunda na biashara
mbalimbali zinazoendeshwa katika ardhi.
Ipo migogoro kati ya Wakulima dhidi
ya wafugaji, wakulima kwa wakulima,
wachimbaji wadogo dhidi ya wakubwa,
wawekezaji dhidi ya wananchi walio
kando ya maeneo ya uwekezaji, mamlaka
za hifadhi dhidi ya wakazi wa maeneo
ya pembezoni mwa hifadhi na makundi
mengine yenye maslahi katika ardhi.

Jitihada za kutatua migogoro hii
zimeanza muda mrefu lakini hazijazaa
matunda. Kwa mfano, sheria ya mabaraza
na mahakama za ardhi ya mwaka 2002,
kwa lengo la kuwezesha usuluhishi baina
ya wananchi wa ngazi ya vijiji sambamba
na mabaraza ya Kata ambayo nayo
yamekuwepo kwa muda mrefu tangu
mwaka 1985. Hata hivyo, mabaraza
haya kwa muundo na mfumo wake,
yameshindwa kuwa suluhu ya migogoro
maana wajumbe wake hawana uwezo
wa kuhimili vishindo vya migogoro mipya
inayoibuka hasa kuhusiana na uwekezaji.
Kwa ujumla, mfumo na muundo wa
mabaraza ya ardhi haujasaidia kutatua
migogoro kama ilivyokusudiwa.

Yapo mengi yanayoweza kufanyika ili
kukabiliana na migogoro ya ardhi na
kupata suluhu ya kudumu. Kwanza, bajeti
ya wizara ya ardhi na idara zake katika
halmashauri iongezwe. Kwa takribani
miaka mitano sasa, kilio cha wizara ya
ardhi kila ikiwasilisha bajeti yake huwa
ni kiasi kidogo cha fedha za maendeleo
kuiwezesha kutekeleza majukumu yake.
Kwa wastani, Wizara imekuwa ikipata kati

ya bilioni 40 na 50 kwa mwaka isipokuwa
kama kuna mradi maalumu kama ule wa
ujenzi wa mji mpya wa Kigambini ambapo
wizara iliwahi kuomba bilioni 101 mwaka
2013. Hata hivyo fedha hizo licha ya
kuidhinishwa na Bunge huwa hazitolewi
zote,

Ni dhahiri kwamba wizara ikipata

mgawo wa kutosha wa bajeti va
taifa, itajielekeza katika kukabiliana na
changamoto za upimaji na usimamizi
wa ardhi na hivyo kuwezesha wananchi
kuwa na uhakika wa milki zao pamaoja na
makazi.
Pili, upimaji wa ardhi yote ya mijini na
vijijini utapunguza migogoro ya ardhi hasa
inayotokana na ugawaji wa hati pandikizi
pamoja mwingiliano wa kimatumizi baina
ya watu wawili au makundi zaidi ya moja.
Inashangaza kuona kuwa hadi sasa eneo
la nchi liliopimwa halizidi asilimia 10 kati ya
zaidi ya eneo la nchi lenye ukubwa kwa
kilometa za mraba 945,087.

Tatu, wugatuzi wa madaraka vya
usimamizi wa Ardhi kwenda kwenye
vyombo vyenye usimamizi na ushiriki
wa wananchi moja kwa moja kama vile

Vijij, utasaidia wananchi kushiriki kwenye
maamuzi yanayowahusu hasa kuhusiana
na milki na matumizi ya ardhi.

Nne, ni lazima kuzingatia haki na
maslahi ya wenyeji wakati wa michakato
ya kuwapatia wawekezaji ardhi kwa ajil
ya uwekezaji mkubwa kwenye ardhi

za vijijini.  Inapolazimu  kuwahamisha

kitaifa, wanapaswa kulipwa fidia kamili, ya
halali na kwa wakati ikiwa ni pamoja na
kuwapatia maenec mbadala ya makazi
na kilimo au ufugaji.

Mwisho kabisa ni kuepukana na siasa
za vyama wakati wa kutafuta suluhu
ya migogoro ya Ardhi. Mara kadhaa
wananchi kwenye maeneo ya migogoro
ya Ardhi wamekuwa wakilalamikia
wanasiasa katika nafasi zao kama viongozi
wamekuwa wakitoa ahadi za kutatua
migogoro ya wananchi bila kusuluhisha
migogoro hiyo hasa unapokaribia wakati
wa uchaguzi. Wananchi huhadaika
wakidhani ahadi za wanasiasa zina
tia kulko utaalamu wanaoelekezwa.
Hatimaye uchaguzi ukipita, inakuwa
vigumu kupata suluhu maana ahadi
nyingine zinakuwa zilitolewa kisiasa tu.



MAONI YA WANANCHI

Wananchi wanasemaje
JUU YA MIGOGORO YA ARDHI

Na. Gloria Jimeaga

Ufinyu wa bajeti katika sekta ya ardhi

utazamwe kwa umakini.

Mabaraza ya
ardhi ya vijiji
yaboreshwe

M wake katika utatuzi wa migogoro ya
ardhi maana yako katika ngazi ya msingi
kabisa Kijijini. Mabaraza haya yanatoa fursa ya

Changamoto kubwa inayokabili mabaraza haya
ni kukosekana kwa mafunzo kwa wajumbe
wanaounda mabaraza haya ili wawe na
utambuzi wa sheria za ardhi pamoja taratibu
zinazotumika katika utatuzi wa migogoro ya
ardhi. Dosari hiyo ikiondoka basi migogoro

yatafanya kazi kama yalivyokusudiwa.

AMIRI MATAMBO
Mkiti/Kijiji Mkerezange - Mkuranga

uuuuu

K atika vijiji tunavyoishi wawekezaji wamekuwa wakinunua
ardhi kubwa kutoka kwa wananchi ambayo hatimaye
hawawezi kuiendeleza kwa wakati. Kushindwa

wilayani Mkuranga kuna mwekezaji anayemiliki ardhi yenye
ukubwa wa takribani ekari 200 lakini ameshindwa kuliendeleza
eneo hilo kwa muda mrefu. Eneo hili limekuwa likizua migogoro
ya mara kwa mara kutokana na wanavijiji kulivamia.

Nitoe ushauri kwa serikali kuwa kuna umuhimu wa
kuboresha sera na sheria za ardhi ili kuhakikisha kuwa
kila mwekezaji anayepewa ardhi kijijini anakuwa na uwezo
wa kuiendeleza na pale = -
anaposhindwa hatua za haraka | wfﬁ%“‘ '
za kisheria zichukuliwe ikiwa \ \
ni pamoja na kumnyang'anya \
ardhi husika na kugawiwa kwa ;7
watu wenye uwezo wa kufanya 1
maendelezo yenye tija kwa ‘\
wananchi na taifa.

MKiti Kifiji Vikindu - Mkuranga
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YA UTATUZI‘WA MIGOGORO

Bamza /zz'li ni c/wmbo c‘/za usuluhisizi tu s dza hukumu fzuz‘umia mz'laj desz’uri na tamtibu za

walalamikap na A.zgzmhza’z Auwapatam.s/m.

Katika toleo hili, kona ya sheria
inaangazia muundo na mamlaka
ya wvyombo wvya utatuzi wa
migogoro ya ardhi. Vyombo
hivi vinaundwa kwa mujibu wa sheria ya
mabaraza na mahakama za ardhi namba
2 ya 2002. VWombo hivyo ni Baraza la
Ardhi na nyumba la Wilaya, Mahakama
kuu na Mahakama ya Rufaa. Katika toleo
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hili, tunachambua mabaraza ya ardhi ya

BARAZA LA ARDHI LA KIJIJI

Huundwa na wajumbe 7 kati yake
wanawake wasipungue 3. Wajumbe
huteuliwa na Halmashauri ya Kijiji na
kuthibitishwa na Mkutano Mkuu, hukaa
madarakani kwa miaka 3, na huweza
kuchaguliwa tena kwa miaka 3 tu. Sifa

MABARAZA

kuanzia miaka 18, awe na aklll t|mamu,
asiye kiongozi katika kijiji na awe mwadilifu.
Baraza hili, ni chombo cha usuluhishi tu
si cha hukumu, hutumia mila, desturi na
taratibu za usuluhishi wa migogoro katika
""" , huitisha vikao vya kusikiliza madai
ya m|gogoro kutoka kwa walalamikaji na
kujitahidi kuwapatanisha. Baraza halina



uwezo wa kutoza faini, kuweka kizuizini,
kugawa ardhi ya Kkijiji, kumnyima mtu
haki kwa kigezo cha jinsia, umri, rangi au
kabila, na kutoa hukumu bali husuluhisha
tu.

BARAZA LA KATA

Huundwa na wajumbe wasiopungua
4 na wasiozidi 8 kati yao wanawake
wasipungue 3. Wajumbe huchguliwa na
vya kata husika, hudumu kwa miaka 3
wanaweza kuchaguliwa tena kwa miaka
3 tu. Sifa za wajumbe zinafanana na za

Baraza la Kata husikiliza mashauri
yasiyozidi kiwango cha ukomo wa fedha
wa milioni 3 ndani ya kata husika. Lina
uwezo wa kutoa amri za kimahakama
kama vile kuagiza urejeshwaji wa ardhi

iliyonyang’anywa, kumtaka mtu atimize

wajibu wake ndani ya mkataba, kutoa amri
au maagizo ya kisheria, kuagiza ulipaji wa
gharama zitakazokuwa zimetumiwa na
atakayeshinda kesi au mashahidi wake na
kutoa agizo lolote ambalo litakuwa la haki
kwa hukumu itakayotolewa.

HITIMISHO

Mfumo wa mabaraza ulianzishwa ili

kutoa fursa kwa wananchi kuifikia milango
ya haki kuanzia ngazi ya msingi kabisa.
Endapo mfumo huu utaimarishwa na
maamuzi yakatekelezwa kwa mujibu wa
sheria basi unaweza kusaidia kupunguza
migogoro mingi ya ardhi nchini bila kuathiri
mifumo ya maisha na uzalishaji mali hasa
kwa wananchi wanaotegemea rasilimali
ardhi kuendesha maisha yao.

FemAet wakiwa katika jitihada za usuluhishi wa mgogoro wa ardhi Loliondo
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MAENDELEO KWA WANANCHI BADALA YA KUIBUA

MIGOGORO MIPYA

Faida kubwa inayotajwa kuhusishwa na wananchi hasa fursa za ajira ni kuanzishwa kwa
viwanda vya mbolea kutokana na mabaki ya usindikaji wa gesi asilia kwa ajili ya matumizi.

Na: Yifred Myenzi

anzania  imebahatika kuwa

na rasiimali za asili kama vile

madini, wanyamapori na misitu

~ ambayo kwa nyakati tofauti

imekuwa ikivutia wawekezaji toka sehemu

mbalimbali duniani. Hata hivyo, uwekezaji

wa kutoka nje katika sekta za madini na

wanyamapori umekuwa ukipigiwa kelele

kuwa unawaathiri wananchi wanaoishi

pembezoni mwa maeneo yenye rasilimali

hizo badala ya kuwa chachu ya maendeleo
yao.

Katika taarifa yao ya utafiti iliyotolewa
mwaka 2010 kuhusu namna Tanzania
inavyopoteza mapato katika sekta ya
madini kwa njia za ukwepaji wa kodi,
misamaha ya kodi na motisha nyingine
kwa wawekezaji wakubwa; watafiti Mark
Curtis na Tundu Lisu walionyesha kuwa
uwekezaji mkubwa katika sekta ya madini
umekuwa pia chimbuko la migogoro ya
ardhi baina ya wawekezaji na wananchi
wa maeneo husika. Taarifa hiyo ambayo
ilichapishwa na jumuiya za kidini nchini
yaani BAKWATA, CCT na TEC, inatoa
mfano kuwa kati ya mwaka 1996 na
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1998 lipoendeshwa operesheni vya
kuondoa wachimbaji wadogo ili kupisha
uanzishwaji wa mgodi mkubwa wa
Bulyanhuru, wananchi takribani 400,000
waliokuwa wakitegemea uchimbaji na
shughuli  zinazoendana na uchimbaji
dhahabu walipoteza shughuli zao huko
Kahama. Watu hao wote walitawanyika
kusikojulikana na huenda walienda
kusababisha maafa mengine mbele ya
safari kutokana na kukosa maeneo ya
kuendeshea maisha yao na hata kukosa
fidia kwa mali walizopoteza.

Hali kadhalika, wananchi wa Geita
ambake mgodi mwingine wa dhahabu
ulianzishwa, walitolewa katika maeneo
yao kupisha uwekezaji mkubwa huku
wakisubiri hatima yao mahakamani lakini
wameishi kwa miaka zaidi ya kumi katika
mahema na vibanda vya muda wakisubiri
haki inayochelewa kupatikana. Katika
eneo jingine la uchimbaji mkubwa wa
dhahabu la North Mara huko Tarime,
wenyeji wa maeneo yanayozunguka
mgodi wamekuwa katika mahangaiko
makubwa ya kupambana na mwekezaji

aliyedaiwa kutiriisha maji yenye sumu
kwenye mto Tigiti unaotumiwa na
wananchi kwa matumizi ya kawaida ya
kuendeshea maisha yao ya kila siku. Licha
ya taarifa mbalimbali za kitafiti kuonyesha
athari za utiririshaji huo hadi kuilazimu
kamati ya Bunge ya ardhi, maliasili na
mazingira kufanya ziara katika eneo hilo,
bado hali ya utiririshaji maji hayo iliendelea
kwa takribani miaka mitatu (2010-2012)
ingawa sasa kuna taarifa kuwa umefanyika
udhibiti wa kutosha.

Wakati tukiyatafakari madhila hayo
yote ambayo baadhi yake hayajapata
suluhu, Tanzania imegundulika kuwa na
kiasi kikubwa cha gesi asilia inayokadiriwa
kufikia kiwango cha futi za ujazo trillion

. 46 sawa na takribani lita trillion 566.25

za Ujazo. Ugunduzi huu umefanywa na
makampuni ya kigeni yakiwemo kampuni
ya stateoil ya nchini Norway na mshirika
wake ExxonMobil ambao wote kwa
pamoja ni wabia wa shirika la maendeleo
ya mafuta nchini TPDC. Makampuni haya
ambayo yamekuwepo nchini  kuanzia
miaka ya 2005 na kuendelea, yanaendelea



[

na utafiti sambamba na uchimbaji katika
maeneo ambayo ugunduzi umekamilika
yakiwemo maeneo ya kina kirefu cha
bahari ya Hindi.

Taarifa za kitaalamu zinaonyesha kuwa
gesi iliyopo nchini inaweza kuchimbwa
kwa zaidi ya miaka mia moja ambao si
muda mfupi hata kidogo kwa uhai wa
taifa na mustakabali wa maendeleo yake.
Inaelezwa kuwa gesi asilia inapatikana
kwa wingi kwenye kina kirefu cha Bahari
ya Hindi ukanda wa pwani ya Mtwara
na katika visiwa vya Songosongo Kkatika
mkoa wa Lindi. Yapo maenec mengine
pia yanayotajwa kuwa na kiwango
kikubwa cha gesi yakiwemo Mnazibay na
Mkuranga mkoa wa Pwani.

Tofauti na madini ambayo hata

uchorongaji wake tu hufanyikia nje ya nchi
kutokana na kile kinachoelezwa kuwa
nchi yetu haina mitambo ya kuchenjua
na kuchoronga madini na vito, gesi asilia
itaandaliwa kwa kiasi cha kutumika
hapa hapa nchini. Licha ya matumizi ya
viwandani, gesi asilia inaelezwa kuwa ni
chanzo bora cha nishati ya majumbani
kwa ajili ya kupikia. Pia hutumika kama
nishati katika magari na mitambo
mbalimbali. Faida kubwa inayotajwa
kuhusishwa na wananchi hasa fursa
za ajira ni kuanzishwa kwa viwanda vya
mbolea kutokana na mabaki ya usindikaji
wa gesi asilia kwa ajili ya matumizi.
Waziri mwenye dhamana vya Nishati
na Madini amekuwa msitari wa mbele
kuelezea kuwa ugunduzi, uchimbaji na
matumizi ya gesi asilia ndio utaipaisha
Tanzania kiuchumi kutoka hali ya sasa na
kuwa nchi ya uchumi wa viwanda katika
miaka kumi jjayo. Kwa kweli, watanzania
lazima tujivunie fursa hii ya kugunduliwa
kwa gesi na kuichukulia kama nafasi
ya kutimiza ndoto kubwa anazoota
mheshimiwa waziri. Hata hivyo, ili kufikia
kwenye uchumi wa aina hiyo ni lazima
mambo makubwa manne ya msingi
yafanyike.

Kwanza, wananchi washirikishwe
katika hatua zote za maendeleo ya
utafutaji, uchimbaji na matumizi ya gesi.
Hatua hii itasaidia kuweka uwazi katika
uwekezaji ambao mara nyingi ndicho
kimekuwa kichocheo cha migogoro. Kwa
mfano, serikali imeweka bayana kuwa ili
gesi hiyo iwe na matumizi yenye tija kwa

taifa, itabidi kusafirishwa kutoka Mtwara
hadi Dar es Salaam kwa bomba lenye
urefu wa km 538. Ni dhahiri kwamba kwa
umbali huu, wapo watu ambao maeneo
yao yataingiliwa ili kuruhusu bomba lipite
na watahitaji fidia. Ulipwaji wa fidia kamili,
ya haki na kwa wakati ni jambo ambalo
mara nyingi limekuwa likibua migogoro
kutokana na usiri na udogo wa wango vya
fidia. Ni vema kwa miradi ya gesi ambayo
inakuja baada ya nchi kupata uzoefu
kutokana na miradi ya madini ilivyoelezwa
hapo awali, kukawa na uwazi mkubwa ili
kuepusha migogoro isiyo ya lazima.

Pili, ziwekwe fursa maalumu za uwezeshaji
kwa wananchi wa maeneo husika, Kuna
usemi wa wahenga usemao hisani huanzia
nyumbani. Ni vema wananchi wa maeneo
husika wakapewa kipaumbele katika ajira
na utoaji wa huduma ili pato litokanalo
na fursa hizo liwanuifaishe wenyeji wa
maeneo hayo angalau yafanane na hadhi

ya uwekezaji husika. Uzoefu umeonesha
kuwa maeneo venye uwekezaji mkubwa
hasa wa madini na wanyamapori kama
vile Bulyanhulu, Geita, Nzega, North Mara
pamoja na Loliondo bado yako katika
umaskini licha ya kuzalisha utajiri mkubwa
kwa wawekezaji.

Tatu, serikali inapaswa kuweka
utaratibu ambao utawawezesha
wananchi kuwa wabia wa makampuni
yanayowekeza katika maeneo husika
kwa kutenga kiwango cha hisa ambacho
wananchi kupitia vikundi vyao mbalimbali
wanaweza kushiriki kwenye uwekezaiji.
Endapo hili  linakuwa gumu kwa
makampuni, serikali inaweza kuweka
mfumo  wa kisheria  utakaoyalazimu
makampuni  yanayowekeza  kutenga
asilimia fulani ya pato lake kwa ajli
ya kusaidia shughuli za maendeleo
ya maeneo husika. Tumezoea kuona
makampuni yakifanya hisani ya kurudisha
kwa jamii lakini jambo hilo hufanyika
kwa hiyari na hisani ya mwekezaji na
asipofanya hivyo habanwi na sheria

yoyote. Lakini kukiwa na utaratibu wa
kisheria unaolindwa na mkataba maalumu,

watawajibika kurejesha kwa jami na

tutashuhudia maendeleo ya kasi katika
maeneo yaliyojaliwa kuwa na rasilimali hizi.

Nne, mikataba ya gesi iwe wazi,
ijadiliwe na kuridhiwa na bunge la Jamhuri
ambalo lina wawakilishi wa wananchi
ili kuhakikisha kuwa maslahi ya taifa

yamezingatiwa katka kila kipengele
cha mkataba husika. Hili pia linatokana
na uzoefu wetu katika sekta ya madini
ambako tumeshuhudia mikataba mibaya
inayoinyima nchi mapato ya uhakika licha
ya kurekebishwa kwa sheria ya madini
mwaka 2010. Baadhi ya mikataba ya
madini ikiwemo iliyosainiwa nje ya nchi
kwa kisingizio cha kuogopa kupoteza
fursa za uwekezaji imeendelea kulinyima
taifa mapato ya uhakika kwavile kuna
vipengele visivyorekebishika hata
baada ya sheria kurekebishwa. Endapo
mikataba ya gesi asilia itakuwa siri
tena, si ajabu tukarudia makosa yale
yale valiyofanywa katika sekta vya
madini. Ni dhahiri kwamba mikataba
mizuri italinda maslahi ya wananchi
wa maenec husika na kuwezesha
pato linalotokana na rasilimali hizo
muhimu kuingia katika hazina ya taifa
kuwanufaisha watanzania.

Rai yetu kama ilivyokuwa kwa sekta
ya madini ni kuwa, utajii huu mkubwa
usigeuke kuwa laana kwa wananchi
wanaoishi maeneo yenye rasilimali hiyo
adhimu bali uwe chachu ya mabadiliko
ya maisha yao kuwa bora. Maeneo
kama Mtwara na Lindi, yamekuwa
nyuma kimaendeleo kulinganisha na
maeneo mengine hususan kwa sekta za
miundombinu na huduma za jamii kama
vile umeme, shule na hospitali. Licha ya
kuwepo umuhimu wa gesi iliyogunduliwa
kunufaisha watanzania katika ujumla wao,
ni lazima iwekwe mipango madhubuti
ya kuhakikisha kuwa wenyeji wanakuwa
sehemu ya mabadilko yanayotokana na
rasilimali ya gesi iliyogunduliwa badala
ya kuwa mashuhuda wa mabomba
yanayopitisha gesi kwenda kwingineko
huku wao wakibaki katika hali sawa na
za wenzao wa Bulyanhulu, Nzega, Geita,
North Mara na Loliondo.
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