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DUNCAN GETAKANOD 2008-2013

Japo hatunaye tena lakini Mbegu ya
harakati aliyopanda inazidi kuchipua

Na Yefred Myenzi

Duncan Getakanod kwa muda mfupi

na kuumaliza hasa endapo wasifu
huo utahusisha kazi za kijamii
alizofanya wakati wa uhai wake. Hii
inatokana na ukweli kuwa harakati za
kuwatetea wafugaji wa jamii vya
Kibarbaig na wanyonge waliokuwa
wakinyanyasika kwenye mikoa vya
Morogoro, Pwani, Mbeya na
kwningineko nchini ziligusa maisha ya
watu wengi wenye haiba na hadhi
tofauti ambao wameona sababu ya
kuendeleza harakati hizo kwa namna
mbalimbali.

Si rahisi kusimulia wasifu wa Hayati

Duncan, baba wa Familia iliyojaliwa
watoto kumi wenye vipaji lukuki,
Dongobesh. Ni mtoto wa ukoo wa
kichifu wa Getakanod ambaye
alijiendeleza kielimu kuanzia darasa la
katika shule ya kati mwaka 1953
hadi1956 na kisha kujiunga na chuo cha
mifugo  Tengeru mwaka 1961
alikkosomea sayansi ya mifugo hadi
1963. Katika uhai wake, alifanya kazi
kama Afisa Mifugo 1963-1966, Afisa wa
benki, 1967-1968 na baadae kuajiriwa
katika Jeshi la Kujenga Taifa Oljoro kwa
taaluma yake ya mifugo kati ya 1969
hadi 1974 alipostaafu na kuanzisha
harakati za utetezi wa jamii wa
wafugaji waliokuwa wakinyang'anywa
ardhi yao.

Harakati za utetezi wa haki za ardhi
kwa wafugaji zilimkutanisha na watu
mbalimbali wakiwemo wenye mamlaka
za juu katika serikali, chama tawaka,

E YALIYOMO

wasomi wa vyuo vikuu na wananchi wa
kawaida sehemu mbalimbali nchini na
baadhi yao ndio wakajitolea kuunga
mkono jitihada hizo. Kati ya mwaka
1975 hadi umauti ulipomkuta tarehe 2
Juni 2008, Dancun hajawahi kupumzika
katika kuibua masuala, kujenga hoja,
kufuatilia, kuhamasisha na kuhakikisha
haki inatendeka kwa gharama yoyote
ikiwemo kutembea umbali mrefu na
kuuza mali zake binafsi. Moyo wake wa
upendo kwa wengine na kujitolea
kufuatilia haki katika ngazi mbalimbali
hadi kufikia mahakama ya rufaa bila
kujali vikwazo, vitisho wala shuruba
alizokuwa akizipata kutoka kwa
wasiopenda kuona haki ikitendeka,
umewavuta watu wengi kuunga mkono
harakati zake kwa namna mbalimbali.
Mbegu vya chachu ya mabadiliko
aliyoipanda Duncan imeendelea kumea
na kuchipua miongoni mwa wanajamii
kuanzia nyumbani kwake Wilaya ya
Hanang na kwingineko kama Kilosa,
Kilombero, Mbarali na ukanda wa Pwani
alikofanya harakati enzi za uhai wake.
Tumesikia mara kwa mara makundi ya
wafugaji wanavyonyanyaswa lakini pia
tumeyasikia yakijitokeza kwa ujasiri
kudai, kusimamia na kufuatilia haki zao

katika ngazi mbalimbali kama
alivyofanya Duncan.
Ni miaka mitano imepita, Duncan

hatunaye tena duniani lakini tungali na
hazina ya mengi aliyotuachia kwa tabia
na matendo yake ambayo tukiyaishi
kamwe hatutazimisha moto wa harakati
bali tutazidi kuusambaza katika wigo
mpana zaidi ya Duncan alivyofanya.

Vijana wa sasa wanapaswa... Uk. 3,5
Tahariri Uk2
Wasomi wa Kileo..... Uk. 4,5, 8

Hayati Mzee Duncan Getakanod

& NUKUU =

“Dhana ya kuleta mabadiliko kupitia
harakati ni lazima iwahusishe
wananchi wenyewe kuanzia mwanzo

Mzee Duncan ni baba wa harakati....Uk 6

Na Issa Shiviji

wa mapambano hadi mwisho. ”

Harakari za pamoja ni chachu.... Uk. 7
Mshikamano ndio nguzo Uk. 9

Baba alikuwa Mwanaharakati Uk. 10
Mzee Duncan Mlezi wa Harakati Uk. 11
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Am TAHARIRI

Taasisi ya Utafiti na Utetezi wa

kwa mwaka.

" |Gloria Jimwaga

Bodi ya Wahariri

Nkusudi kubwa ni kuwapa
“wadau wa Taasisi hii taarifa ™

Haki za Ardhi (HAKIARDHI), =
ambalo hutolewa mara tatu |

Kumbukumbu ya Duncan
iwe kichocheo cha vuguvugu
kubwa la Kijamii

Maisha ya Mwanadamu hata angekuwa mwema

mbalimbali zinazohusiana na
mambo ya ardhi.

na mwenye mchango mkubwa kwa jamii yake,
yana ukomo. Anapofariki, wote waliompenda
kwa kuishi nae, kumuona, kushirikiana nae au hata
kumsikia tu, hutowekwa na furaha. Faraja pekee
inayokuwepo mioyoni mwao ambayo kwa bahati

Ng'wanza Kamata - M/Kiti
Abdallah Matata -

MIPN
il

Mjumbe mbaya huwa haionekani usoni wakati wa

Rghemo Mfaume - maombolezo, ni pale mtu aliyefariki anapokuwa Yefred Myenzi

Mjumbe . | ameaacha alama ya maisha yake duniani kupitia kazi

Alice Shamge -Mjumbe & zake, matendo yake, tabia yake na vitu hivyo vyote vikawa na mguso kwa
, | maisha ya wale waliomfahamu, Huo ni msingi wa kumkumbuka marehemu

Mchapishaiji vizazi kwa vizazi na hasa pale yanapojitokeza mambo ambayo wakati wa

HAKIARDHI uhai wake aliyakabili bila kwa ujasiri bila kujali vikwazo.

R —

- anuani zifuatazo:

Katika jarida hili maalumu kwa kumbukizi ya miaka mitano tangu Duncan
Getakanod afariki dunia tarehe 2 Juni 2008, watu mbalimbali
waliomfahamu wamemwelezea kama mtu jasiri, mwenye uthubutu,
mwenye moyo wa uzalendo na mapenzi makubwa kwa jamii na taifa lake
aliyejitahidi kuwaunganisha watu wengine kupigania haki kwa jamii ya
wafugaji hadi mwisho wa uhai wake. Tabia yake ya kupenda haki, kuona
mnakaribishwa kutoa inatendeka, kuipigania kwa kugognga milango ya watawala na mahakama,
michongo yenu kwa kuuliza & kuhamasisha wengine waunge mkono harakati za mapambano na kujitolea
maswali, ushauri, maoni au muda na rasilimali zake kwa ajili hiyo; ni mambo yanayofanya akumbukwe

UJUMBE WA BODI
KWA WASOMAN

WASOMAIJI wa jarida hili

kwa kuandika makala. hata leo huku wengine wakimlinganisha na baba wa Taifa Mwalimu Julius

(zisizozidi  kurasa  tatu) Kambarage Nyerere.

Ztumwe kwa Mhariri kupitia Swali ambalo halijapata jawabu na ambalo watu wote walioandika makala

katika jarida hili wameendelea kusisitiza ni jinsi gani jitihada za harakati

Mhariri: I za leo zinaweza kuwaunganisha wanajamii kwenye vuguvugu kubwa la
ARDHI NI UHAI ;ﬁ mabadiliko linaloweza kuwa na taathira kubwa zaidi kwa makundi ya
S.L.P 75885 - kijamii yanayokandamizwa. Wakati tukiadhimisha miaka mitano ya

kumkosa mtu tuliyempenda katika jamii, hatuna budi kutumia hazina ya
yote aliyotufundisha kutokana na umri, weledi na uzoefu wake kuendeleza
: vuguvugu la mabdiliko katika wigo mpana zaidi. Wengi walioandika
3 Email: wametukumbusha kuwa huu ni wito wenye vikwazo vingi lakini Duncan
info@hakiardhi.org hakuviogopa bali alikabiliana navyo kwa ujasiri. Namna pekee ya

Mchapaii kuendelea kumuenzi Duncan ni kuendeleza harakati za ukombozi wa
; 5 wanyonge bila woga kama alivyofanya yeye kwa kuunganisha jitihada zetu
Chief Supplies Company mibalmbal

Dar es Salaam
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Vijana wa sasa wanapaswa kuyaishi maneno
ya mzee Duncan ili kuendeleza mapambano

“...nilianza kumfahama Hayati Dunca_n
akiwa tayari ni mwanaharakati,
nakumbuka ni mwaka 2001 wakati ule

wa kesi ya mashamba ya NAFCO. Baadaye

nikamfahamu vizuri wakati tunafanya utafiti
wilayani Hanang juu ya mashamba

yaliyochukuliwa na serikali mwaka 2003”

Hayo ni maneno ya Abunuwasi Mwami
mwanachama wa HAKIARDHI na Mwalimu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Kitivo cha
Sosholojia na Anthropolojia ambaye pia
alishiriki katika harakati akiwa na Hayati
Duncan Getakanod. Mwami anasema kuwa
Hayati Mzee Duncan alikuwa mtu mzuri sana
na aliyewapenda watu wote na mtu mwenye
huruma kuliko jinsi unavyoweza kuelezea.

Anasema kuwa upendo wa hayati Duncan
kwa watu wa Hanang unaweza kuonekana
jinsi alivyopambana katika kutetea haki za
ardhi kwa Wabarbaig kwenye mashamba ya
NAFCO katika miaka ya 1970. Anaendelea
kueleza kuwa, pamoja na kwamba Duncan
alikuwa mtumishi wa serikali, yaani Afisa
Mifugo lakini aliweza kuitumia vizuri nafasi
na elimu yake hiyo kwa kuhakikisha kuwa
anashirikiana na wenzake katika kutetea
ardhi yao.

Dkt Mwami anasema kuwa hayati Mzee
Duncan pamoja na wazee wenzake wa huko
Hanang walifungua kesi mashuhuri sana ya
kijiji cha Mulbadaw dhidi ya NAFCO
wakisaidiwa na wanasheria mashuhuri akina
Prof. Shivjii na Dr. Tenga hii ilikuwa ni
kudhihirisha jinsi gani Mzee Duncan
Getakanod na wenzake walivyojitosa katika
utetezi wa ardhi ya watu wake kwa njia zote
yaani mezani na mahakamani.

Akizungumzia mafanikio yaliyopatikana
kutokana na harakati alizoendesha hayati
Mzee Duncan pamoja na wenzake Dkt
Mwami anasema kuwa ukisoma ile kesi ya
Mulbadaw ambapo Mzee Duncan na wenzake
walikuwa wanasaidiwa na Prof. Shivji na
Dkt. Tenga utaona jinsi watu
wanaokandamizwa na wanaokandamiza
wanavyofarakana na utaona jinsi ardhi
iliyokuwa imechukuliwa na serikali kuanzia
miaka ya 1960 na baadaye watu wakaanza
harakati za kurudisha mashamba.

Na Valentine. N. Olyang'iri

Ikumbukwe pia kuwa harakati za kurudisha
mashamba yale ni mapambano ya wananchi
na serikali yao hivyo sio kazi rahisi. leleweke
bayana kuwa serikali ina nguvu sana Zza
kisheria na kijeshi na vile vile mahakama
yenyewe sio rahisi kupata mahakama
ambayo haifungamani na upande wowote na
kama tunavyoelewa kinadharia na
kiutendaji kuwa mahakama ni chombo
mojawapo cha kukandamiza haki kwani
hutumiwa na dola kuhakikisha kuwa
inatenda kwa maslahi ya dola. Mfano katika
kesi ile Mzee Duncan pamoja na wenzake
walipata matatizo makubwa sana ingawaje
katika ile hukumu ya kwanza ilikubalika
kuwa wananchi ndio wenye haki na serikali
baada ya kushindwa ikaomba rufaa na hapo
ndipo mahakama ikatenguwa hukumu ile na
kwa jinsi hukumu ile ilivyotenguliwa ilikuwa
ni kwa sababu ambayo ni ya kiufundi
(technical) zaidi na sio kwa kuangalia haki
bali ufundi wa kisheria.

Dkt. Mwami anasema kuwa mapambano
ambayo yanahusisha mtu mwenye nguvu za
kijeshi na asiye na nguvu za kijeshi ni
tofauti na ni rahisi mwenye jeshi kushinda,
hii ina maana serikali ilikuwa na kila kitu
tofauti na wale wazee wa Hanang. Lakini
kitu cha muhimu sana na cha kukumbuka ni
jinsi hayati Mzee Duncan na wenzake
walivyopambana katika kutetea ardhi yao
ila muhimu zaidi ni ile nguvu ya umoja wao
ambayo imewasaidia wao kupambana kwa

miaka mingi ingawa pr. Abunuwasi Mwami
walishindwa skl S
wamepambana.

Dkt. Mwami anasisitiza kuwa mafanikio

yaliyotokana na harakati za hayati Mzee
Duncan na wenzake si madogo na mafanikio
mengine yameanza kuonekana, mfano
umoja katika kutetea ardhi yao ukizingatia
kuwa vitisho vilikuwa wvingi sana na
ilipelekea baadhi ya wenzao kujiondoa
katika harakati hizo. Pia mafanikio ambayo
yalipatikana baadaye ingawa ni baada ya
kifo cha Mzee Duncan ni kurudishwa kwa
mashamba mawili kati ya yale yaliyokuwa
na mgogoro. Kurudishwa kwa mashamba
hayo yanatoa picha kuwa haki hupiganiwa
na pengine isingekuwa harakati hizo
mashamba hayo mawili yasingerudishwa
kwa wananchi.

Akifananisha harakati za zamani na za sasa,
Dkt. Mwami anasema kwamba harakati za
miaka ya 1960 hadi 1970 kiukweli vijana
walikuwa wanapambana na matabaka
mbalimbali kuhakikisha kuwa wanyonge
wanapata haki. Anaendelea kusema kuwa
uhamasishaji kwa wasomi juu ya kupigania
haki umepungua. Na ukiangalia miaka ya
1960 na 1970 wasomi walikuwa wanapenda
nchi hasa wazalishaji wadogo wa kipato cha
chini, Katika miaka hiyo kulikuwa na vita ya
kibeberu baina ya Marekani na Vietnam
wakati huku Afrika kulikuwa

Endelea Uk.5

Mzee Duncan akiwa kwenye Mkutano Mkuu wa hakiardhi

——

= gee  womgee oy -
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arakati za hayati Mzee Duncan
HGetakanod kabla ya kuundwa kwa
Taasisi ya HAKIARDHI
Nakumbuka kwenye miaka ya 1970 Hayati
Mzee Duncan alifika jijini Dar es Salaam
kwenye chuo cha Kivukoni kwa lengo la
kusoma masuala ya kisiasa kama ilivyokuwa
jadi ya Chama cha Mapinduzi kuwafundisha
makada wake masuala ya kisiasa. Alifika
nyumbani kwangu tukajadiliana mengi
kuhusiana na haki za ardhi za wazalishaji
wadogo. Msisitizo wa mazungumzo yetu
ulikuwa kwa wanavijiji waliokuwa wakilima
ngano huko sehemu za Basuto na Mulbadaw
Prof. Issa Shivji alielezea,

Kimsingi Hayati Mzee Duncan alikuja
kwangu kwa lengo la kupata ushauri
kuhusiana na kesi aliyokuwa akiiongoza
kuwatetea wazalishaji wadogo waliokuwa
wakidhulumiwa haki zao na mashirika ya
serikali hasa Shirika la Kilimo na Chakula
(NAFCO). NAFCO kwa wakati huo walikuwa
na mashamba makubwa ya kulima ngano
huko Hanang wakifadhiliwa na shirika la
Misaada la Kanada (SIDA). Nilichogundua
kwenye maongezi ya Hayati Mzee Duncan ni
imani kubwa aliyokuwa nayo ya kuumaliza
mgogoro wa ardhi uliokuwa unawakabili
wananchi wa Hanang na hasa kupitia

majadiliano ndani ya Chama cha
Mapinduzi.
Imani yake hii ilionekana wazi pale

alipoongoza msafara wa wananchi wa
Hanang kwenda kumuona Hayati Mwalimu
Julius Nyerere kwa lengo la kupata suluhu
ya mgogoro ulickuwa unawakabili.
Nakumbuka tuliendelea kuwasiliana na
kukutana mara kwa mara na Hayati Mzee
Duncan hasa pale katika kijiji cha
Mulbadaw ambacho ni kijiji kilichokuwa
kimesajiliwa lakini kilichokuwa na mgogoro
mkubwa wa mashamba ya NAFCO. Kijiji hiki
kupitia wanavijiji wenyewe na mwongozo
wa Hayati Mzee Duncan kilikuwa
kimefungua kesi Mahakama Kuu Kanda ya
Arusha ya kupinga kuporwa kwa ardhi yao
na NAFCO. Hii ni kesi ambayo ilidumu kwa
muda mrefu sana hatimaye wananchi
walishinda kesi hiyo. Ni dhahiri kuwa kwa

wananchi kushinda kesi hii zilikuwa jitihada

Na Cathbert Tomitho

za Hayati Mzee Duncan kwasababu ndiye
mara kwa mara alikuwa akitembea na
makabrasha ya kesi kuomba ushauri wa
kisheria kwa wanasheria mbalimbali mimi
nikiwa mmojawapo.

Ingawa wananchi kushinda kesi hiyo ilikuwa
ndio mwanzo wa manyanyaso kwao na kwa
Hayati Mzee Duncan mwenyewe. Hii
ilitokana na rufaa Mahakama ya Rufani
ambayo ilikatwa na NAFCO kupitia serikali
kupinga hukumu hiyo. Hayati Mzee Duncan
na wanavijiji walipata misukosuko ya hapa
na pale kutokana nguvu kubwa ya jeshi la
FFU dhidi ya wananchi walioingia Kkatika
mashamba baada ya kushinda kesi.

% Hayati Mzee DuncanK

alikumbana na
vikwazo kama vile
kubambikiwa kesi
chungu nzima
mahakamani pamoja

fungwa, go

Kutokana na kutokata tamaakwa Hayati
Mzee Duncan ndiko kulikopelekea mimi na
Dr. Tenga mwaka 1986 kwenda Katesh kwa
lengo la kufanya utafiti kuhusiana na
manyanyaso ambayo wananchi walikuwa
wakifanyiwa na NAFCO kwa kupigwa,
kuchomewa nyumba zao na mifugo yao
kukamatwa na kupigwa faini kubwa. Utafiti
tulioufanya ulikuwa na manufaa makubwa
sana kwasababu kwa mara ya kwanza
tuliweka hadharani kupitia magazeti ya
kimataifa ukatili waliokuwa wakifanyiwa
jamii ya Wabarbaiq na wananchi wengine
wa Hanang. Tuliweza kufanya haya
kutokana na mwongozo mzuri wa kupata
taarifa na picha sahihi kutoka kwa Hayati
Mzee Duncan. Halikadhalika Tume ya Rais
ya Uchunguzi wa Mfumo wa Milki ya Ardhi
iliyoundwa mwaka 1991 ambayo mimi
nilikuwa mwenyekiti wake ilitembelea
wilayani Hanang na Hayati Mzee Duncan

Wasomi wa kileo wamemezwa na ubepari
na kusahau kutetea maslahi ya wanyonge

alitoa ushirikiano mkubwa sana kuhakikisha
kuwa wajumbe wa Tume wanapata taarifa
sahihi na za kutosha.

Harakati za hayati Mzee Duncan Getakanod
kupitia Taasisi ya HAKIARDHI

HAKIARDHI iliundwa mwaka 1994 kwa lengo
kueneza zaidi yale mapendekezo ya Tume
ya Rais ya Uchunguzi wa Mfumo wa Milki
Ardhi ambayo yalijikita kwenye kulinda
umilikaji wa ardhi kwa wazalishaji wadogo.
Msisitizo mkubwa ulikuwa kwenye kulinda
ardhi ya wazalishaji wadogo dhidi ya
mashirika ya umma na taasisi nyingine za
serikali kama vile jeshi ambayo yalikuwa
yanachukua ardhi ya wazalishaji wadogo.
Wakati ule kulikuwa hakuna wawekezaji
wengi kutoka nje ya nchi kutokana na kuwa
sera ya taifa ya uchumi ilikuwa tofauti
kabisa na ya sasa.

Kwa maana hiyo tangu mwanzo Mzee
Duncan alikuwa mmoja wa wanachama wa
mwanzo HAKIARDHI na aliendelea kuwa
mwanachama mpaka mwisho wa maisha
yake na alitoa mchango mkubwa sana.
Kupitia HAKIARDHI hayati Mzee Duncan
aliendelea kuwa mtetezi wa wanyonge kwa
moyo wa dhati kabisa kiasi kwamba alikuwa
akitumia rasilimali zake binafsi kuendeleza
mapambano. Kwa maana nyingine ni rahisi
kusema kuwa hayati Mzee Duncan alikuwa
mpambanaji na aliyejitolea kuendeleza
harakati katika wilaya ya Hanang na
maeneo mengine nchini.

Ushawishi wa hayati Mzee Duncan ndio
ulioifanya HAKIARDHI kuichagua Hanang
kuwa eneo la awali katika utekelezaji wa
kazi zake za utafiti na utetezi wa haki za
ardhi za wazalishaji wadogo. HAKIARDHI
iliendelea kwa muda mrefu kutetea haki za
wazalishaji wadogo katika wilaya ya
Hanang kabla ya kuhamia maeneo mengine.
Baada ya mageuzi na serikali mpya baada
ya  Mwalimu  Nyerere  kukumbatia
ubinafsishaji ulikuta kwamba mashamba ya
NAFCO yalianza kubinafsishwa. Katika hili
pia Mzee Duncan alisimama mstari wa
mbele kabisa na kusema kwamba kama
mashamba haya yatabinafsishwa na ardhi

hizi ni ardhi za kwetu za
Endelea Uk.5
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Vijana wa sasa wanapaswa kuyaishi maneno ya mzee Duncan

Inatoka uk. 3 .. ita hasa Angola, Msumbiji na Afrika ya Kusini
ambapo vibaraka walikuwa wanafadhiliwa na mataifa hayo ya
kibeberu. Lakini miaka ya 1980 serikali za kibeberu zilileta sera
mpya ya kufungua uchumi katika nchi zinazoendelea na ufunguaji
wa uchumi ni kuua mataifa ya Afrika na hivyo wasomi nao
wakaanza kubadilika na kuanza kuchuma mali ili kujinufaisha
wenyewe tofauti na miaka hiyo ya 1960-1970.

Mfano mzuri ni pale Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambapo zamani
kulikuwa na mijadala mikubwa sana yanayohusu maisha na
maendeleo ya nchi na bara zima la Afrika. Misamiati kipindi hicho
ilikuwa ni juu ya ubeberu, ukoloni, ujamaa, Azimio la Arusha n.k.
Miaka ya sasa misamiati hiyo haipo na inapigwa marufuku na
watawala na misamiati sasa ni ya namna ya kushirikiana na
kuangalia zaidi pesa kama nyenzo ya maendeleo.

Pia hapa katikati wasomi tumekumbwa na balaa hilo la pesa na
sasa kumeibuka kundi la wasomi wenye weledi mbalimbali
wanaotaka kutumikia mfumo huu wa unyonyaji, lakini pia wapo
wanaotetea mfumo huu wa kijamii lakini ni wachache japo wapo.
Ukitaka kuwajua hao wasomi wanaotetea mfumo wa kibepari
utasikia wakisema uwekezaji utaondoa umaskini katika nchi na
masuala ya kupunguza ukimwi badala ya kuondoa kabisa.

Akielezea juu ya nini kifanyike hasa kwa mrengo wa uhanarakati
ambao Mzee Duncan alikuwa amesimama nao, Dkt. Mwami
anaanza kwa kuelezea dhana ya maendeleo kwa kusema kuwa
maendeleo ni dhana inayotumika sasa hivi miongoni mwa wasomi
na watawala kama ni ujenzi wa barabara, shule, maji na,
maendeleo ya watu kama kuwa na magari ya watu binafsi badala
ya magari ya umma. Dkt. Mwami anasema kuwa tafsri hii ya
maendeleo sio sahihi kwani tumechukua misamiati ya kimarekani

Inatoka uk. 4

na nchi zingine ili kukidhi mahitaji yao.

Anabainisha kuwa kuna tafsri nyingine ambayo hutumiwa na watu
wanaopenda maendeleo ya umma ambao ni wachochezi wa
wananchi na katika kundi hili maendeleo ni maendeleo ya mtu
aweze kutawala mazingira yake na hapa anazungumzia wakulima
na wafanyakazi kumiliki nyenzo za uzalishaji mali kama
mashamba. Dkt. Mwami anasema kuwa aina hii ya maendeleo
huwa haisisitizwi au haitakiwi kabisa mbele ya watawala. Lal-ﬂ:ni
kwa upande wake aina ya maendeleo kwa ubepari sio njia sahihi
na hata siku moja haitaleta maendeleo.

Sambamba na hayo, Dkt. Mwami anatanabaisha kuwa ili kuweza
kuleta maendeleo sawia kwa watu wote hakuna budi wakulima na
wafanyakazi kuendelea kupambana na mfumo huu wa kibepari
hata kama itachukuwa zaidi ya miaka mia lakini waendelee na
mapambano kubomoa mfumo wa kibeparai na kuimarisha mfumo
wa kijamaa.

Na mwisho kabisa Dkt. Mwami anawasa vijana kuwa waige yale
aliyoyacha hayati Mzee Dancun na kuwa harakati ambazo aliziacha
Mzee Duncan ziendelezwe sio tu kule Hanang bali popote pale
nchini. Anawasisitizia wakulima, wafugaji na wafanyakazi
wajitambue kuwa wao ni watu wanaokandamizwa na mfumo
pamoja na wasomi wao uchwara na hivyo wakijitambua kuwa
wananyanyaswa na kujifunza juu ya kiini na jinsi mfumo wa
kibepari unavyowakandamiza, na pia jinsi mfumo wa kibepari
unavyofanyakazi sii rahisi kuona kwa macho au kusikia bali ni
lazima kutumia njia sahihi ya sayansi ya jamii ambayo ni siasa
uchumi ambayo ndio itakayo wasaidia katika kujenga njia sahihi
na kuelewa mfumo na namna ya kupambana nayo.

Wasomi wa kileo wamemezwa na ubepari

mababu zetu kwanini mashamba haya
yasirudishwe kwetu.

Nakumbuka jinsi hayati Mzee Duncan
alivyoungana na HAKIARDHI kupinga
ubinafshaji wa rasilimali za wananchi kwa
matajiri wachache walioitwa wawekezaji.
Hayati Mzee Duncan alisimama kidete
kupinga mashamba yaliyokuwa
yanamilikiwa na NAFCO kubinafsishwa kwa
watu binafsi. Hayati Mzee Duncan alitaka
mashamba hayo yarudishwe kwa wananchi
kwasababu ndio asili yao. Hoja kuu ilikuwa
kuhakikisha kuwa mashamba hayo
yaliyochukuliwa kwa shinikizo la serikali
kuanzisha NAFCO sasa yarudishwe kwa
wananchi kutokana na wananchi kuwa na
uhaba wa ardhi waanze.

Changamoto alizokumbana nazo hayati
Mzee Duncan katika harakati za kutetea
wananchi. Katika harakati kama ambazo

alifanya hayati Mzee Duncan changamoto
ni lazima hasa kutoka kwa watu wenye
maslahi yao binafsi ambao watakuwa
wanakupinga hasa wale wafanyakazi na
warasimu  wa serikali watakupinga
kwasababu unachokifanya sio kwa maslahi
yao bali kutetea maslahi ya wanyonge.
Lakini pamoja na changamoto zote
alizokumbana nazo hayati Mzee Duncan
bado hakuchoka aliendeleza mapambano.
Hayati Mzee Duncan alikumbana na
vikwazo kama vile kubambikiwa kesi
chungu nzima mahakamani pamoja na
kufungwa gerezani kwa vipindi tofauti
tofauti.

Nafasi ya wasomi kwenye harakati za
kutetea wanyonge katika miaka ya sasa

Katika miaka ya 1960 nafasi ya wasomi
katika harakati za kutetea wanyonge
ilikuwa kubwa sanakwasababu baada ya
Azimio la Arusha kulikuwa na mazingira ya

mapambano ya kiitikadi kati ya ubepari na
ujamaa katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam. Kwa hiyo kizazi cha kipindi kile cha
wasomi  kilikuwa mstari wa mbele
kuchambua na kusambaza machapisho
kuhusiana na itikadi ya kijamaa. Lengo
lilikuwa ni kuonesha kuwa mfumo wa
kibepari ni mfumc wa kimataifa ambao
kisiasa unaitwa ubeberu bado ulikuwa
unakandamiza wanyonge.

Kwahiyo wasomi walikuwa na lengo la
kupambana na ubepari kupitia matabaka ya
chini hususani wafanyakazi na wakulima
kwasababu ndio waliokuwa katika nafasi ya
kuendeleza mapambano ya itikadi ya
kijamaa. Wasomi walielewa kuwa ni
vigumu kutegemea mtu mmoja kuendeleza
mapambano ya kiitikadi kwakuwa ni
mapambano ya kimatabaka. Wasomi
walikuwa wakijadili haya

kupitia majarida na kwenye Endelea Uk.8
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Mzee Duncan ni baba wa haralati 21
kutctca wangonge Wllaga 33 Hanans |
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kupitia wananchi
Iwenzangu
waliokuwa
wakimzungumzia
Duncan kama
mtetezi wa wafugaji wanyonge wa-
Kibarbaiq waliokuwa wakidhulumiwa
ardhi zao za malisho na serikali kupitia
mashamba ya NAFCO. Katika simulizi
hizi nilisikia jinsi Duncan kwenye miaka
ya mwishoni mwa 1960 na mwanzoni
mwa miaka ya 1970 alivyosimama
kidete kuwatetea wafugaji waliokuwa
wamefunguliwa kesi za kubambikiwa
ikiwa ni pamoja na kesi za mauaji kwa
lengo tu la kutafuta sababu vya
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kuwahamisha kwenye maeneo
waliyokuwa wakilishia mifugo.
Nilifanikiwa kumfahamu na
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Wanavijiji wa Vilima Vitatu, Maramboi Man ara w

Na Happy George

kumwelewa vizuri zaidi Hayati Duncan
mwaka 2003 nilipokutana nae katika
mafunzo ya yaliyoandaliwa na
HAKIARDHI  yaliyofanyika wilayani
Hanang’. Nilimsikia kwenye mafunzo
hayo akijenga hoja za msingi
kuonyesha ni kwa namna na kiasi gani
wazalishaji wadogo wakulima na
wafugaji walivyokuwa wakinyanyaswa
kwenye ardhi zao za asili. Nilihamasika
sana na utetezi wake na ikapelekea
mimi kudhamiria kuwa mwanaharakati
kama yeye kwasababu hata mimi
nilikuwa nayaona manyanyaso ambayo
wazalishaji wadogo walikuwa
wakiyapata kutoka kwa watu wachache
wenye pesa.

Nilichokigundua kwenye harakati za
Hayati Duncan tofauti na harakati za
wanaharakati wa siku hizi ni kupenda
kushirikisha na kuunganisha nguvu ya
pamoja ya wananchi katika kutatua
matatizo yanayowakabili. Nakumbuka
jinsi alivyokuwa anajitahidi

kuwaunganisha wafugaji wa Kibarbaiq

ili watetee haki zao wenyewe. Lakini
pili ni moyo wa kujitolea mhanga
katika  kuhakikisha kuwa haki
inapatikana. Hayati Duncan alikuwa
akitumia rasilimali zake kufanya
harakati kwa manufaa ya wananchi
wote jambo ambalo haliwezi fanywa
na wanaharakati wa leo ambao ni
wabinafsi na wanaofanya
uhanaharakati ili wapate vyeo vya
kisiasa.

Hayati Duncan hawezi kusahaulika
kwenye mioyo ya watu wa Hanang kwa
sababu harakati zake zilifaniksha
mashamba yaliyokuwa kwenye mikono
ya serikali kwa muda ~ mrefu
kugawanywa kwa wananchi na leo
wananchi wanafurahia matunda ya
jasho lake. Kwa watu wa Hanang’
Hayati Duncan ni shujaa hasiyekufa
daima na atakumbukwa siku zote.
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Harakati za Pamcja ni chachu

ya mabadiliko yenye tija

anafahamika kama

mwanaharakati wa utetezi wa
haki za wazalishaji wadogo wadogo
hususani haki za ardhi jambo ambalo
lilitufanya tusaidiane nae katika
harakati hizo ili kuunganisha nguvu
za pamoja” anasema Yefred Myenzi
Mkurugenzi mtendaji wa HAKIARDHI.

Katika HAKIARDHI Hayati Duncan

Binafsi Hayati Duncan nilifahamiana
naye kwa mara vya kwanza
nilipojiunga na HAKIARDHI mwaka
2002 nikiwa kama Afisa wa Programu.
Yeye akiwa kama mwanachama wa
HAKIARDHI alitoa maoni katika
mkutano mkuu wa mwaka wa
wanachama juu ya umuhimu wa
HAKIARDHI  kwenda Hanang

Na Happy George

wanaendeleza
aliyoyaacha.

mapambano

Utofauti wa harakati za mwanzo na
sasa ni mazingira kwa maana
kwamba sasa mazingira yamekuwa
bora  zaidi yanayopelekea
kuongezeka kwa wigo wa harakati.
Pia kuongezeka kwa fursa mbalimbali
kama matumizi ya vyombo vya
habari, watu kuelewa kuwa wao ndio
chachu ya mabadiliko na kuchukua
hatua mbalimbali katika kushinikiza
mabadiliko kama maandamano.
Mabadiliko haya yote yamechangiwa
na misingi mizuri na madhubuti ya
harakati zilizowahi kufanywa huko
nyuma na wanaharakati kama akina

=

|

\}

il

Yefred Myenzi

Hayati Duncan na wengine wa alna
hiyo.

Naweza kusema kuwa harakati za
sasa zina tija na zinaleta mabadiliko.
Mfano mzuri ni baadhi ya viongozi wa

kwa vikao maamuzi
vinavyoshirikisha wananchi;
kupanuka kwa wigo wa mawasiliano.
Japokuwa mafanikio yanaonekana
pia zipo changamoto kama matumizi
ya nguvu ya  dola katika kuzima
harakati hizo. Ni dhahiri kwamba
ushirikiano zaidi unatakiwa baina ya
watu na makundi mbalimbali ya
kijamii ili kasi na wigo wa mabadiliko
vitokee katika uga mpana zaidi.

vya

kutetea haki za wazalishaji
wadogo zilizokuwa zinaporwa na |
watu wachache. Hayati Duncan
alikuwa nguzo ya harakati za
Hanang, mwenye moyo wa
uzalendo, moyo wa kujitoa na
kujitolea muda na rasilimali zake R
binafsi kwaajili ya wengine.

Nilichojifunza kutoka kwa Hayati
Duncan ni kwamba harakati
zinahitaji nguvu ya pamoja; kwa |
maana nyingine harakati
ziinahitaji jitihada kutoka kwa
watu wa maeneo tofauti tofauti
ili kufanikisha azma
iliyokusudiwa. Kiuhalisia mzee
Duncan ameacha wanaharakati
wengine wengi kama vile
wafanyakazi  katika  taasisi
mbalimbali, makundi ya wazee,
vijana na wanawake ndani na nje
ya wilaya ya Hanang ambao

T

Washiriki wa Mafunzo ya Haki za Ardhi ngazi ya Wilaya Hanang’ 2003
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Wasomi wa kileo wamemezwa na ubepar

masomo

Inatoka uk. 5 vipindi

darasani.

vya

Wasomi baada ya kuiva kimijadala wakaona
ili kuleta mapinduzi ya kweli basi ni lazima
kuwa na mahusiano na matabaka ya chini
ambayo ndiyo yaliyokuwa
yanakandamizwa. Kwa mantiki hiyo baadhi
ya wasomi wakaenda viwandani, wengine
kwa wakulima na wengine wakaanza kutoa
msaada wa kisheria kwa matabaka hayo.

Wasomi wa miaka ya 1990 na 2000
wamekua na kukuzwa kwenye mfumo wa
ubepari na soko huria ambao ni mtazamo
Mpya  unaozungumzia masuala ya
kibiashara na  ujasiriamali  ambao
umeshusha ubora wa elimu ya Taifa. Ndio
maana wasomi wasasa wanaona jukumu la
muhimu kwao ni kupata cheti cha kuhitimu
chuo kikuu chenye sifa za kuajiriwa na sio
kupanua uelewa na kuitambua jamii yake
na kuwatumikia wanyonge.

Pamoja nahaya yote bado kuna wasomi
wachache wazalendo ambao ni wasomi
wanaoendeleza harakati za kutetea
wanyonge. Na tayari kuna mabadiliko
yameanza kutokea katika uchumi wa
kibepari ambao hapo mwanzo ulitazamwa
kama mkombozi wetu. Tunaona wananchi
wanazungumza mengi na tayari kuna kila
dalili za kuanza kurudi katika maadili ya
Azimio la Arusha. Kwa maana hiyo pamoja
na uchache wa hawa wasomi waliopo
kwenye harakati lakini mapambano
yanaendelea.

Harakati na suluhisho la kudumu la
migogoro katika matumizi ya rasilimali
nchini

Na Gloria Jimwaga

Issa Adam Kechana ni
mmoja wa
Issa Adam Kechana Wafanyakazi wa
kwanza wa taasisi ya
Hakiardhi, alimfahamu mzee Duncan baada
ya Mzee Duncan kushirikiana na Hakiardhi
kama wanaharakati lakini pia kama
mwanachama.

“Mzee Duncan alikuwa mwanaharakati

Dhana ya mapambano
siku  zote nikuleta
usuluhishi wa matatizo
yanayoikabili jamii, kwa
maana hiyo harakati
zina nafasi kubwa katika
kuleta suluhu ya
migogoro ya matumizi
ya rasilimali baina ya E
wananchi wanyonge na
makundi mengine yenye

nguvu kubwa za |8
kiuchumi  kama vile [
wawekezaji na

makampuni ya serikali.
Lakini ikumbukwe dhana ya kuleta
mabadiliko kupitia harakati ni lazima
iwahusishe wananchi wenyewe kuanzia
mwanzo wa mapambano hadi mwisho. Na
hii ihusishe wananchi kudai kushiriki katika
vyombo vya ufanyaji wa maamuzi
yanayohusu rasilimali zao na hatima ya
maisha yao.

Kwa hiyo hili suluhisho la kudumu
lipatikane katika harakati hizi, msingi
ujengwe  kwenye ushirikishwaji  wa
wananchi. Hata mapendekezo ya Tume ya
Uchunguzi wa Mfumo wa Milki ya Ardhi ya
mwaka 1991 yalilenga katika ushirikishwaji
wa wananchi kwenye mfumo wa umilki wa

ardhi hasa huko vijijini.

Ushirikiano wa wanaharakati na serikali
katika kutetea haki za wanyonge

Katika harakati za kutetea wanyonge
kwenye nchi yoyote ile huwezi kuitegemea
serikali ishirikiane na wanaharakati kutoa
haki kwa wanyonge, hii ni kwasababu
serikali ni chombo cha kimatabaka.

Wanaharakati wanatakiwa kwa kushirikiana

mpambanaji aliyeamua kujitolea kwa ajili ya
jamii yake kwa kuhakikisha wanapata haki
zao”.

Issa A. Kechana anamuelezea Mzee Duncan
kama mwanaharakati mwenye msimamo
aliyehakikisha haki za wanjonge
zinapatikana, Katika harakati zake aliweza
kupitia changamoto nyingi sana kwanza
kabisa vikwazo kutoka kwenye mfumo wa
utawala wa nchi. Alikuwa anachukuliwa na

na wananchi wa matabaka ya chini
kuishinikiza na kuizuia serikali kufanya
baadhi ya mambo ambayo
yanawakandamiza wananchi.

Kimsingi wanaharakati kupitia taasisi za
kiraia hawatakiwi kusema au kupambana
kwa niaba ya wananchi ila wanatakiwa
kuwajengea wananchi uwezo wa kutetea
haki zao. Kwa sababu serikali inaweza
kushinikizwa na  wananchi kufanya
mabadiliko yenye manufaa kwao kuliko
kupitia vikundi vya wanaharakati.

Wakati mwingine wasomi na wanaharakati
wamefikiri kuwa mabadiliko yanaletwa kwa
kuingia kwenye siasa na serikalini kwa
kupata ubunge na uwaziri. Lakini mara
nyingi tumeona wasomi na wanaharakati
hawa wakimezwa na mfumo na wao
kubadilika na kuwa sehemu ya
wanaokandamiza wananchi wanyonge.
Kwahiyo lazima wasomi na wanaharakati
waweze kufanya uchambuzi na kuwa na
msimamo wa kitabaka wa kutetea wavuja
jasho.

polisi na kugasiwa mara kwa mara lakini licha
ya changamoto hizo mzee Duncan hakukata
tama alipambana mpaka mwisho wa uhai
wake kuhakikisha haki inatafutwa na
inapatikana.

Mzee Duncan kwa ujasiri aliyokuwanao
aliweza kuhamasisha na kujengea uwezo wa
watu wengi katika kutetea haki zao bila
uwoga daima nitamkumbuka kama
mwanaharakati jasiri.



Mshikamano ndio nguzo madhubuti kwa
wavuja jasho katika kutetea haki zao

kujiunga na HAKIARDHI mwaka 1997,

wakati huo Mzee Duncan alishakuwa
anafanya kazi na waasisi wa HAKIARDHI
ambao ni Dkt. Wilbard Kapinga na Profesa
Issa Shivji. Yeye alifahamiana na waasisi
hawa katika harakati zake za kutetea haki
za wafugaji na wakulima dhidi ya Shirika la
NAFCO zilizoanza miaka ya 1970 na hadi
kufa kwake miaka ya 2000 bado harakati
zinaendelea. Alielezea Dkt. Ngwa’nza
Kamata ambaye ni walimu wa Chuo kikuu
Dar es Salaam, mwanachama wa
HAKIARDHI na pia Mwenyekiti wa Bodi ya
HAKIARDHI

Nilimfahamu Mzee Duncan baada ya

Mzee Duncan alikuwa mpambanaji
anayedai na kupigania haki bila kuchoka
wala kukata tamaa. Yeye aliamini katika
haki na alikuwa tayari kwa nguvu zake
zote kudai na kuifuatilia haki. Baadhi ya
watu alioanza nao harakati walimsaliti na
wengine kuchoka na kukata tamaa lakini
Duncan alikuwa anaona mbali sana na
aliwaandaa vijana kuendeleza mapambano
ya kudai haki. Hata baada ya kifo chake
bado kuna vijana wasomi na wasio wasomi
wanaoendeleza harakati za kutetea
wanyonge.

Mafanikio na changamoto

Ni vigumu sana kupima mafanikio katika
mapambano ambayo bado hayajafikia
mwisho. Duncan alianza harakati za
kupigania haki miaka ya 1970 lakini hadi
leo bado harakati hizi zinaendelea huko

Na Godfrey Massay

Hangang na kwingineko katika nchi hii.
Mapambano ya kudai haki yanachukua
muda mrefu sana, mfano kesi za NAFCO
zimechukua miaka 12 hadi 18, hivyo basi
kutokuwa na Mzee Duncan si mwisho wa
mapambano. Hivi sasa mapambano
yanaendelezwa na vijana ambao
wameibuliwa na hayati Mzee Duncan.

Nafasi ya wasomi wa sasa katika kudai haki
Katika miaka ya 1990 wasomi walikuwa
mstari wa mbele kutetea haki za
wanyonge na miaka ya hivi karibuni
wasomi hawajitoi kutetea haki za
wanyonge. Si kila msomi ni mpambanaji na
inategemea amesimama upande wa
wakandamizaji au wanaokandamizwa.
Wapo ambao miaka ya 1970 hadi 1990
walikuwa upande wa wanaokandamizwa.
Baadhi yao sasa wameungana na kundi la
wanaokandamiza na kudhulumu. Wapo pia
ambao wanawasaidia wanaokandamizwa
hadi leo. Wako ambao hawakuchagua
upande na hawasaidii upande wowote.

Mtazamo katika harakati za sasa

Mapambano yanaendelea, na kila wakati
una mapambano yake, ukoloni ulikuwa na
mapambano yake, wakati wa uhuru
mapambano yalikuwa ya kitabaka hadi
tukapata Azimio la Arusha. Mwishoni mwa
miaka ya 1980 Azimio la Arusha likawekwa
kando na watawala. Tofauti ni kuwa
mapambano ya sasa yametapanyika,
yanatokea maeneo mengi. Wakulima
wanapambana na wawekezaji wa kigeni

Dr. Ngwa’nza Kamata

waliochukua ardhi zao

na kutokutimiza ahadi. Pia migogoro ya
wawekezaji wa ndani ya nchi
wanaochukua maeneo makubwa kwa lengo

la kulima lakini hawalimi, wanawakodisha
wenyeji kulima na hawa wamekuwa
mabwanyenye. Ubwanyeye ulififishwa
miaka ya 1960 lakini sasa umerudi tena na
watu wamegeuzwa wapangaji au wanokoa
katika ardhi iliyokuwa yao.

Tatizo kubwa lililopo kwenye harakati za
sasa ni kwamba wanaopambana wilayani
Kilwa hawajui kama watu wa Songea,
Kilosa na Arusha wako wenzao
wanapambana pia? Hawa hawafahamiana
na hakuna chombo kinachowaunganisha ili
kujenga nguvu ya pamoja. Mijini pia kuna
mapambano ya wamachinga, mamantilie,
vijana wanaofanya biashara ya bodaboda
na mamlaka za majiji, wakati mwingine
mapambano huleta ugomvi kati ya askari
wa jiji na kundi wanalogombana ambao
wote ni tabaka moja la wavuja jasho
kuwaondoa. Mama ntilie na wamachinga
wanatakiwa wanatambue kuwa wako
kundi moja na waunde nguvu ya pamoja
katika kudai haki zao.

Ushauri kuhusu harakati za sasa

Nchi ina rasilimali nyingi walio wengi
wanasema rasilimali ni zetu zitufaidishe
wote, lakini wanaofaidika ni wachache
ambao pengine hutoka nje ya nchi. Wengi
wataendelea kupambana lakini je ni
ushindi kiasi gani utapatikana? Ili kuwe ana
ushindi mkubwa inabidi kuwepo umoja na
ushirikiano baina ya wavuja jasho dhidi ya
kundi lisilotokwa jasho ambao ni watu
wachache (kula kwao ni kwa kufuja
rasilimali za nchi kama vile ardhi, madini
n.k.) hawa ndio wanaofaidika na mfumo
wa kibepari ambao Profesa Shivji
anawaweka katika makundi mawili ya
Walalahai na  walalaheri. Wako
wafanyakazi wa viwandani ambao ni kundi
kubwa kitabaka wanaostahili
kuunganishwa kumfahamu adui na
kupambana naye. Nani anatakiwa
kuwaongoza? Tunahitaji kuendelea kufikiri
mfumo wa kuwaunganisha na kutetea
maslahi yao.
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Deus Mayomba Duncan

uesdedith Mayomba Duncan ni
Dmtoto wa pili kati ya watoto kumi

wa Hayati Mzee Duncan Getakanod
mwanaharakati aliyefariki Juni 2, 2008.
Mayomba ambaye ni wakili anayafanya
kazi za kiwakili katika kampuni ya
uwakili ya FK Law Chambers ambayo iko
Dar es Salaam.

“Ingawa imepita miaka mitano tangu
tumpoteze baba yetu mpendwa siwezi
kusahau ujasiri na moyo aliokuwa nao
baba yangu katika kutetea haki za ardhi

za Wabarbaig kwa kweli alikuwa
mwanaharakati halisi” anasema
Mayomba

Mayomba anasema alianza kufahamu
kuwa baba yake ni mwanaharakati wa
haki za ardhi na binadamu mwaka 1979.
Mayomba anakumbuka misukosuko
iliyomkuta baba vyake ambayo
ilisabababishwa na utetezi wa haki za
wanyonge lakini pamoja na misukosuko
hiyo ambayo ni pamoja na kufunguliwa
kesi pamoja na vitisho vya mara kwa
mara. Mayomba anakumbuka kuwa
mzazi wake hakukata tamaa katika
kuhakikisha haki inapatikana.

Mayomba anafafanua kuwa mzazi wake
hapo mwanzo alijihusisha na utetezi wa
kuhakikisha kuwa mashamba 10
yaliyochukuliwa na serikali Kkupitia
NAFCO yanarudishwa kwa matumizi ya
wananchi ambao hapo awali
yalinyakuliwa kutoka kwao. Mfano mzuri
ni shamba la Mulbadaw ambalo lilikuwa
na changamoto kubwa. Miaka hiyo
uongozi wa kijiji cha Mulbadaw
uliishitaki NAFCO Mahakama kuu Arusha.
Mzee Gidasayda Mang’ana alikuwa
mwanaharakati wa utetezi wa shamba la
Mulbadaw lakini pia alikuwa rafiki wa
karibu wa Hayati Mzee Duncan. Kwahiyo
waliunga nguvu za pamoja kuhakikisha

Na Gloria Jimwaga

“Hiyo ndio ilikuwa mara yangu ya
kwanza kumuona baba  yangu
akijishugulisha na mambo va
uhanaharakati na kutetea haki za ardhi
za wanyonge katika wilaya ya Hanang”
Mayomba anasisitiza.

Mwaka cha Mulbadaw
kilishinda kesi iliyokuwa Mahakama Kuu
ya Arusha na shamba lilirudishwa kwa

Mayomba anasema mwaka 1985 akiwa
anajiandaa na kujiunga na kidato cha
kwanza sekondari ya Ilboru mjini Arusha
alipata kipingamizi kutokana na
marehemu baba yake kutakiwa na
mjini Arusha kufuatilia kesi na wakati
huo huo yeye alikuwa anahitaji fedha ili
akajiunge na shule. Katika hali ya
kushangaza Mayomba anasimulia kuwa
baba yake alimwambia asubiri kwanza
kwa sababu pesa aliyotarajia kutumia
kama malipo ya shule ndio anaitumia
kwenda kufuatilia kesi Arusha mjini.

“Nilikasirika sana na niliona kama vile
Baba hanijali ila anajali watu wengine;
lakini sasa ndio naelewa kuwa harakati
ni kazi ya kujitolea na inayotaka moyo
na uaminifu” Mayomba anafafanua

Mayomba pia anakumbuka kuwa Baba
yake hakujihusisha tu na utetezi wa haki
za ardhi kwa wazalishaji wadogo katika
wilaya ya Hanang bali alijihusisha na
harakati za kutetea haki za wafugaji
waliokuwa wanahamishwa kwa lazima
na serikali katika Bonde la |hefu.

Mayomba anaeleza changamoto nyingine

alizokumbana nazo mazazi wake kuwa ni
pamoja na kuonekana mbele ya macho

e

Baba alikuwa mwanaharakati
asiyechoka, asiyekata tamaa

na fikra za viongozi wa serikali kuwa

alikuwa ni adui wa maendeleo na
mchochezi.

“Kuna kipindi vikosi vya polisi vilikuja
nyumbani kumkamata Baba na kwenda
kumuweka rumande kwa muda wa wiki
mbili pasipo kumpeleka mahakamani”,
Mayomba anasema.

Mayomba anakumbuka kuwa hapo
mwanzo hayati Mzee Duncan alikuwa
akipambana mwenyewe lakini kwenye
miaka ya 1980 alianza kupata msaada
mkubwa kutoka Chama cha Msaada wa
Kisheria cha Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam ambacho kwa wakati huo
kilikuwa kikiongozwa na Prof. Issa Shiviji,
wengine walikuwa pamoja na Dkt. Ringo
Tenga, Prof. Luoga, Dkt. Mvungi na Dkt.
Willbert Kapinga.

Mayomba anafafanua kuwa Baba yake
aliweza kuwa na mafanikio mengi katika
harakati zake kubwa zaidi ilikuwa ni
kufanikisha kurudi kwa mashamba
mawili kwa wananchi kutoka katika
mikono ya NAFCO. Vilevile aliweza
kuzalisha wanaharakati wengi sana
ambao leo hii wamekuwa chachu ya
mabadiliko katika wilaya ya Hanang.
“Mzee Duncan aliweza kujenga uwezo
wa watu kutetea haki zao ikiwa ni
pamoja na kutengeneza wanaharakati
wengi ambao hadi sasa wanatetea
wanyonge katika wilaya ya Hanang na
maneno mengine nchini”. Anaongeza
Mayomba

Mayomba anamalizia masimulizi yake
kwa kutoa rai kwa wanaharakati wa sasa
kuwa na moyo wa ujasiri na wa kujitolea
ili kuhakikisha kuwa wanaokandamizwa
ambao ni wananchi wasiokuwa na uwezo
kielimu na kiuchumi wanapata haki zao
na kufurahia maisha kupitia rasilimali
Zao.
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Mzee Duncan mwanaharakati

shupavu kwenye wakati mgumu

Na Nakamo Tenende

Kikuu Cha Dar es Salaam na mmoja wa

wakurugenzi wa kampuni ya wanasheria
ya FK Chambers yenye makao yake makuu
jijini Dar es Salaam.

Prof. Florens Luoga ni Mwalimu wa Chuo

“Nilimfahamu Mzee Duncan siku nyingi sana
kwasababu alikuwa akifikia nyumbani wakati
alipokuwa na safari zake jijini Dar es Salaam.
Hii ilipelekea hata baadhi ya watoto wangu
kuwa wanamuita babu kutokana na ucheshi
wake. Vilevile nimekuwa na Mzee Duncan
katika harakati nyingi za kutetea wananchi
waliokuwa wakiporwa ardhi zao huko Hanang,
hasa jamii ya Wabarbaiq. Anafafanua Prof.
Luoga.

Prof. Luoga anakumbusha kuwa wasomi
wenzake wao walitangulia katika harakati za
kutetea wanyonge Hanang naye alikuja
kujiunga nao mwaka 1986 wakati huo akiwa ni
mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.
Prof. Luoga anasema binafsi alikuwa ni
mwanaharakati ndio maana alivyojiunga na
chuo kikuu moja kwa moja alijiingiza katika
Chama cha Msaada wa Kisheria kilichokuwa
katika Kitivo cha Sheria pale chuoni na kutoa
msaada wa kisheria kwa muda mrefu sana.

“Tunapomkumbuka Hayati Mzee Duncan,
miaka miaka mitano toka kifo chake, najiuliza
maswali mengi sana juu ya ujasiri na uwezo wa
Mzee Duncan katika kuhimili harakati za
wakati ule ambazo zilikuwa na changamoto
kubwa ikiwa ni pamoja na mkono mzito wa
serikali”. Prof. Luoga anaongeza.

Prof. Luoga anasema kuwa kwa miaka ya sasa

ilianza kumsikia

NHayati Duncan

. kabla ya
-~ kumuona

:-: \i miaka ya 1980 wakati

A LU ™Y huo nikiwa ni kijana

Samwefi Qawc:rga mdogo tu. Kwa jinsi

kwenye

ambavyo Duncan
alikuwa akizungumziwa wakati huo kutokana
na harakati zake za kutetea haki za ardhi za
wazalishaji wadogo ni kama vile ambavyo
kijana aliyezaliwa miaka ya 1990 na
kuendelea anavyosikia Hayati Mwalimu Julius
Nyerere akizungumziwa na harakati zake za
kulipatia taifa uhuru. Umaarufu wa Hayati
Duncan kwenye maeneo ya wilaya ya Hanang
unashabihiana na wa Hayati Nyerere.

Niliweza kumfahamu rasmi Hayati Duncan

ni vigumu kwa vijana kuelewa ni jinsi gani
ilikuwa ni vigumu na hatari kuwa
mwanaharakati. Hayati Mzee Duncan alikuwa
anafanya harakati katika kipindi kigumu sana
ambacho serikali ilikuwa inajilinda dhidi ya
upinzani wowote ule. Anakumbusha pia kuwa
hata wao kwenye Chama cha Msaada wa
Kisheria kuna wakati walikuwa wanapata
vitisho kutokana na kutetea wanaharakati
ambao walionekana kuisumbua serikali katika
kutetea maslahi ya wanyonge.

“Kuna wakati Prof. Issa Shivji na wenzake
ilibidi wasafiri kwenda kutetea wanyonge
ya mahindi ili kuhakikisha kuwa polisi
hawawakamati”. Prof. Luoga anakumbusha

Kwa hiyo ulikuwa ni wakati mgumu sana moja
serikali ilikuwa na uwezo mkubwa sana
kufanya chochote dhidi ya mtu yeyote pili
wakati ule kulikua na sheria za kuweka watu
vizuizini ambazo zilitumika sana na serikali
kuwanyamazisha watu waliojaribu kunyanyuka
kutetea maslahi ya makundi yao kama vile
wafanyakazi, wakulima n.k. Prof. Luoga
anaongeza kuwa hata Hayati Mzee Duncan
alikumbana na misukosuko hiyo na ndio maana
kuna wakati alifungwa na kufunguliwa kesi
ambazo zilikuwa hazina mashiko. Hii ilitokana
na kuwa Mzee Duncan alifanya harakati
kwenye eneo ambalo lilikuwa na maslahi ya
watu wengi, eneo la ardhi ambalo lilikuwa na
rutuba ya kutosha kwahiyo matajiri
walilitamani kwajili ya kujinufaisha.

Prof. Luoga anakumbushia kesi mbalimbali
ambazo zilitokana na harakati za Hayati Mzee

Na Happy George

mapema miaka ya 2000 alivyokuja katika
watafiti kutoka HAKIARDHI waliokuwa
wanatafiti madhara ya utwaaji wa mashamba
ya wananchi na kulipatia shirika la NAFCO na
baadae kuanza kubinafsishwa kwa watu
wachache hasa matajiri. Hapo ndipo
nilipofahamu umahiri wa Hayati Duncan
katika kufafanua matatizo yaliyokuwa
yanawakabili wazalishaji wadogo. Kuanzia
hapo nikapata ushawishi mkubwa wa
kujiunga katika harakati za kutetea haki zetu
kwasababu na mimi nilikuwa ni mwathirika
wa manyanyaso hayo ya kudhulumiwa
mashamba.

Niliendelea kufuatiilia harakati za Hayati
Duncan na kugundua kuwa hazikuwa harakati
rahisi kwake nikifananisha na harakati

Duncan kwa lengo la
kuhakikisha kuwa
wananchi wa Hanang
wanapata haki zao za

mashamba ya NAFCO ambayo Mzee Dunca}n_
alihakikisha kuwa kunapatikana mawakili

waliobobea ili wananchi waweze kupata haki.

Prof Luoga F.D.M

“Nilishangaa mashamba ya NAFCO
yalivyorudishwa kwa wananchi ambao kimsingi
walikuwa ni wafugaji kutokana na eneo hilo
kuwa lao, waligaiwa wakulima ambao wala
hawakuwa na madai kwenye eneo hilo.
Kwangu mimi niliwaza kuwa serikali ingetumia
eneo lile kuanzisha ufugaji wa kisasa ambao
ungekuwa mfano wa kuigwa nchi nzima”. Prof.
Luoga anahoji

Prof. Luoga alisema jamii ya Warbaig
imepoteza mwanaharakati msomi aliekuwana
msimamo, mjasili na wajibikaji kuhakisha haki
za wanyogwe zinalindwa lakini alizidi kusistiza
Mzee Duncan alikua mtafuta haki mwenye
malengo ambacho alisema wanaharakati
wasasa inabidi waige mfano wake.

Prof.Luoga alimalizia kwa kutoa ushauri kuwa
ili migogoro ya sasa juu ya rasilimali nchini
iishe nilazima sera zinazotungwa ziwe
zinamaslahi kwa wananchi wote(haswa
wanyonge), kuwe kuna uwajibikaji kwenye
vyombo vya dola, mahakama na mtu moja
moja. Kwakupitia mchakato wa katiba ya sasa
ni lazima katiba mpya ilenge njia, matakwa na
mafanikio ya wananchi wote bila kujenga
matabaka.

Mzee Duncan mlezi wa harakati shirikishi

zinazofanyika nyakati hizi. Hayati Duncan
alikumbana na mazingira magumu sana kama
vile kuonekana mchochezi dhidi ya serikali,
hali hiyo ilipelekea yeye kufunguliwa kesi
mbalimbali za kutunga na wakati mwingine
alifungwa. Kwa kifupi alikuwa na moyo wa
uhanaharakati katika utetezi wa haki za
wazalishaji wadogo.

Hayati Duncan ameacha mafanikio makubwa
kutokana na harakati zake, kwanza
amezalisha kundi kubwa la wanaharakati
mimi nikiwa mmoja wao; pili asilimia kubwa
ya jamii ya Wabarbaig kwa sasa wanaelewa
haki zao na wanajua jinsi ya kuzitetea; na
tatu mshikamano aliouacha umeendelea
kuwa chachu ya maendeleo ya watu wengi
hasa wafugaji katika maeneo mbalimbali ya
wilaya ya Hanang.
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Buriani Mzee Duncan
Kwa Nini?

Mzee wangu, Mzee Duncan,

Mimi siyo mtunzi mashuhuri wa shairi,
Mimi siyo mwandishi mahiri,wa riwaya,
kwa kuomboleza kifo cha mzee wangu,
Sihitaji kuwa msanii,

Moyo wangu unadunda, unaimba,
Sauti inapepesuka,

Sauti inasuasua,

Riwaya inasononeka,

Wimbo unagomba.

Wasanii wamekuja juy,

Wote kwa suuti wananikaripia;
Wee fedhuli wee,
Usitufedheheshe,

Usituaibishe.

Eti unajifanya mioto wa Mariam,
Kana kwamba unamiliki jina-lssa.

Utenzi wa Trofesa Sﬁivji wa Maombolezo

Potelea mbali,

Wasanii na usanii wao.

Leo nitaimba!

Nitajigamba,mimi Issu bin Mariam.
Nitaimba kuomboleza kifo cha Mzee wangu,
Mzee Duncan Getakanod,

Miongo mitatu iliyopita,
Tulionana,ukiwa kada wa chama,
Huko kigamboni,

Chuo cha Kivukoni,

Kitovu cha ifikadi,

lfikadi ya vjomaa.

liikadi ukaisoma,
Ukaipapasa kwa undani,
Ukaipindua juu chini,
Ukaibua lukuki yo maswali,
Maswali yasiyo na majibu.

Kwa nini watu wangu, Wodatoga
(Eti huitwa Wabarabaig!)

Kwa nini, hutekwa ardhi yao?
Kwa nini, hufa na mifugo yao?
Kwa nini, utu wao hudhalalishwa?

Mashamba yao hutaifishwa,
Mashamba yao hubinafsishwa.
Hoki zao hupokenywa,

Kwa nini?

Kwa nini, binamu zangu Wamaasai,
Hukosa elimu, afya na muji?

Kwa nini wajomba zangu Wanyaturu,
Hubaguliwa, huadhibiwa kijumla?
Kwa nini?

Ukatembea na miguu,

Ukapanda mabasi,

Ukakondisha magari,

Ukoenda Dodoma.

Ukaonana na viongozi wa chama,
Heshima zoo hazikukutetemesha.

" Kwa heshima na taadhima,
Nawaulizeni, siwadadisi, nawauliza tu:
Kwa nini watu wangu huteswa?”

Ukapanda mabasi na treni,
Ukafika bandari ya salama.
Ukamwuliza Waziri Mkuu,
Ukuu wake haukukutisha,
Ukamuliza: Kwa nini?

Ukawalilia mawakili,

Mashauri ukayafungua,
Ushupavu ukavonyesha.”

“ Mashamba yetu ya ngano,
Mheshimiwa Jaji,

Yamefukiwa na buldoza,
Makazi yetu yomechomwa,
Jamii zetu zimesambaratishwa.
Jg, hii ni haki?

Kwa nini?

Ushindi wa kimahakama,

Ukawa kilemba cha ukoka.
Ukakamatwa na polisi,

Ukawekwa ndani,

Ukafunguliwa mashtaka,

Eti,umediriki kudai haki za watu wako!

Mwanafunzi makini,

Mzee Duncan kejifunza,
Somo la awali:"

Naam. Wakubwa ni wakubwa!
Maslahi yao siyo yangu,
Maslahi yangu siyo yao,”
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Ukajiunga no HAKIARDHI,

Umoja ni nguvu, chombo ni muungano.
Mnyonge hana kabila,

Hana rika,

Hana jinsia,

Ana unyonge fu,

Hukuchoka, hukukata fama,
Vijana ukawashawishi

Wazee ukawaunganisha,
Mapambano siyo lelemama,
Umoja wetu, ndiyo mkuki wet,
Chombo chetu, ndiyo ngao yetu,

Buriani mzee wangu,

Mzee Duncan Getakanoda,

Kwa moyo mzito,

Anakuaga Issa bin Mariom.

Nenda salama, upumzike mahali pema,

Somo lako tutalifundisha,
Kamwe hatufalisahau,
Mapambano ni marefu,
Undani wake miielewe,
Upana wake mjitambue.

Kamwe msisalimu amri,

Mbele ya ukatili, ukandamizaii na dhuluma.
Dhuluma ni adui,

Adui wa Wana wa Adomu.

Issa bin Mariam
Juni 03 2008




