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~ Je kuna Tija ya Mapambano dhidi ya

Umasikini kwa Biashara ya Hewa Ya Ukaa!

unia imekuwa
Dkatika mapambano

dhidi ya uchafuzi
wa mazingira ambao ni
matokeo ya maisha ya
binadamu kama vile
ongezeko kubwa la watu
na kukua kwa teknolojia
katika viwanda.
Kumekuwa na matamko,
sera, sheria na mikataba
mbalimbali katika ngazi
ya kitaifa na kimataifa
kuhusu kupunguza
uchafuzi wa mazingira
na hali ya hewa duniani.
Aidha, kumekuwepo na
jitihada katika ngazi ya
Umoja wa Mataifa kama
vile mkataba wa mwaka
1992 wa kupambana na
mabadiliko ya tabia ya
nchi na mkataba wa
Kyoto wa mwaka 1998
uliozipa nchi
zilizoendelea jukumu la
kupunguza uchafuzi wa
hewa na kuruhusu
biashara ya hewa ukaa ili
kupunguza mabadiliko
ya tabia ya nchi.

Mikataba ya kimataifa
inasisitiza kanuni
mojawapo ya mchafuzi
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Uwiano kati ya mahitaji ya wenyeji n
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wa mazingira kugharamia uhifadhi wa
mazingira kanuni ambayo inaziwajibisha
nchi zilizoendelea kiviwanda kufidia
jitihada za nchi zinazoendelea katika
kuhifadhi mazingira kwa kupanda miti
ambayo hufyonza hewa ukaa. Kwa hapa
Tanzania, Mpango wa Kupunguza Uzalishaji
wa Hewa Ukaa kutokana na Ukataji Miti na
Uharibifu wa Misitu (MKUHUMI) ndiyo
mkakati wa kitaifa Endelea Uk.3
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Tahariri Uk.2
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“Ni muhimu kila nchi kuzingatia uhuru,
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Kama tararibu zote zitafuatwa na kama
wanajamii wanakuwa wadau katika miradi
va MKUHUMI watafaidika kwa; ajira za
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uzingatiwe katika biashara ya hewa ya u .,
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uelewa sahihi wa wanajamii kabla
wajaridhia mradi wowote wa MKUHUMI.

tengenezaji vitalu vya miti, upandaji miti

L utunzaji na ulinzi wa misitu”

Athari za Mabadiliko ya Tabia Nchi Uk. 8
Kona ya Sheria Uk. 9

Safu ya maoni ya wasomaji Uk. 10
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ambalo hutolewa mara tatu

kwa mwaka.

‘Kusudi kubwa ni kuwapa
wadau wa Taasisi hii taarifa™
mbalimbali zinazohusiana na
mambo ya ardhi.
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TAHARIRI

Umakini bado katika kukabiliana na |
athari za mabadiliko ya tabia nchi!

Katika toleo hili, tumechambua kwa undani kuhusu

maana hasa ya biashara ya hewa ya ukaa namna

inavyofanyika vigezo vinavyohitajika kwa nchi na :
wakulima wa miti kukidhi viwango pamoja na kuvinjari _Na Yefred Myenzi
uhusiano kati ya biashara hii na vita dhidi ya umaskini na
njaa. Inavyoelekea, nchi zilizoendelea zimejipanga sana kukabiliana na tatize la
mabadiliko ya tabia nchi lakini kwa upande wetu hali inaonyesha kuwa hadi sasa
ni kama tumedandia tu gari inayopita lakini hata hatujui linakoelekea kama
taifa. Kokote watakakotupeleka wanaoendesha gari inaonekana ni sawa tu hata
kama ni kwenye vilindi vya maji vyenye kina kirefu. Hatuko makini kabisa kama
taifa na mambo ya msingi kwa uhai wetu kama hili la mabadiliko ya tabia nchi
na mikakati ya kukabiliana nalo. Masuala matatu yanaweza kutusaidia kuendelea
kutafakari kuhusu umakini wetu au kutokuwa makini kwetu.

Kwanza mabadiliko ya tabia nchi si porojo wala ndoto au masuala ya kijinamizi.
Ni hali halisi inayotokea kama inavyodhihirishwa na mafuriko, ukame, majira
yanayobadilika kila uchao, ongezeko la maradhi sugu n.k. Ili watanzania wapone
na janga hili, hatuwezi kufika popote kwa kufanya miradi ya ruzuku za hewa ya
ukaa kama inayoendelea sasa mikoa ya yanda za juu kusini. Ni lazima kuwekeza
katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia na mitizamo yetu juu ya mazingira na
uhifadhi wa uoto wa asili na kusimamia maamuzi yetu. Mwaka 2006, aliyekuwa
Makamu wa Rais wa wakati huo alitoa waraka maalumu wa kulinda hifadhi ya
vyanzo vya maji, ardhi oevu, misitu na maeneo yenye umuhimu wa kipekee wa
kibaoanuai. Tangu wakati huo, serikali imekuwa ikivizia kuwatoa wafugaji mara
bonde la lhefu, mara Kilombero na kwingineko na baada ya muda mfupi
operesheini inafungwa hadi miaka mingine sita ipite. Hatufiki kwa mtindo huu,
ni lazima tumaamishe tunachokisema na kukisimamia kwa dhati kama kweli
tunataka mabadiliko. Mtizamo huu wa kukabiliana na janga hili ni potofu na
dhaifu.

Jambo la pili ni elimu. Hili limejadiliwa sana na mada za toleo hili lakini kikubwa
ni kwamba ili watu wakabiliane na athari za mabadiliko ya tabia nchi, ni lazima
wawe na uelewa wa kutosha wa janga lenyewe na ubora wa mbinu mbadala za
kuondokana na tabia na vitendo vinavyochochea mabadiko ya tabia nchi. Kuacha
kukata kuni wakati ndio chanzo pekee cha nishati si rahisi kwa mwananchi ila
ikiivishwa kwa mbinu za kupata nishati mbadala ni rahisi tu.

La tatu, mfumo wa sera na sheria hauwekwi kwa ajili kulinda maslahi ya
makampuni tu bali pia haki na stahili za wananchi. Ilivyo sasa, ni kama vile
serikali imeyaachia makampuni binafsi kuendesha biashara ya hewa ya ukaa kwa
kushirikiana na nchi wafadhili yanakotoka makampuni husika huku wananchi
wakijikaanga wenywe kwa mafuta yao. Angalia jinsi ardhi ya kilimo inavyogeuza
kuwa misitu na maafisa ardhi na kamishina wao wakitia bidii kuhawilisha ili
makampuni yamiliki badala ya wananchi wao. Tusipokuwa makini kuwezesha
wananchi kumiliki ardhi kwanza na kujihakikishia uwepo wa chakula, si muda
mrefu pesa ya ruzuku ya hewa ya ukaa itakatika kama ilivyo kwa mipango
mingine ya mpito, tutadondokea katika janga la kudumu la njaa. Tunayo nafasi
kama taifa ya kujipanga kwa sheria, kwa elimu, kwa ushiriki wa watu wetu
katika umiliki wa ardhi na uzalishaji na tukitaka, kuwawezesha kuwa wapandaji
wa miti na wanufaikaji wa biashara ya hewa ya ukaa badala ya kusubiri kuwa
manamba kwenye ardhi yao wenyewe wapate ujira usiokidhi hata kujikimu kwa
chakula. Tuzidi kutafakari kama kweli mikakati yetu ya sasa iko sawa!
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unaowezesha nchi zilizoendelea
kuchangia uhifadhi wa mazingira ili
kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi kwa kuchangia jitihada za
utunzaji wa misitu ya asili na
upandaji wa miti.

Chimbuko la MKUHUMI ni katika
mkutano wa 11 wa nchi zilizoridhia
mkataba wa  kukabiliana na
mabadiliko ya tabia ya nchi
uliofanyika Montreal, Canada mwaka
2005 ambako umoja wa nchi zenye
misitu ya mvua zikiongozwa na Costa
Rica na Papua New Guinea ulipeleka
maombi rasmi Umoja wa Mataifa wa
kutaka nchi zinazoendelea kulipwa
fidia kwa kupunguza ukataji miti na
uharibifu wa misitu. Hii ni kutokana
na tafiti mbalimbali kuonyesha kuwa
takriban asilimia 20 ya uchafuzi wa
hewa husababishwa na uharibifu wa
misitu na ukataji wa miti.

Mwaka 2007 katika mkutano wa 13
wa nchi zilizoridhia mkataba wa
kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya
nchi uliofanyika Bali, Indonesia
Kulipitishwa mkakati wa MKUHUMI
chini ya mkataba wa Kyoto kwa
malengo ya; kupunguza uchafuzi wa
hewa kutokana na ukataji miti na
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~__ Biashara ya hewa ya ukaa iboreshe huduma
- yavyanzo vya maji kwa wananchi .

uharibifu wa misitu, kuongeza
hifadhi ya hewa ya Carbon katika
misitu, kuendeleza mikakati

endelevu ya uhifadhi wa misitu, na
kutunza misitu. Hata hivyo MKUHUMI
umefanyiwa marekebisho mawili
nayo ni MKUHUMI+ na MKUHUMI++
ambayo yaliruhusu upandaji miti, na
uzalishaji  misitu. Mpango wa
MKUHUMI unaruhusu nchi, miradi,
jamii na mtu binafsi kupata ruzuku
kutoka katika nchi zilizoendelea
katika jitihada za kupunguza ukataji
miti na uharibifu wa misitu.

Mikataba ya Kimataifa inazitaka nchi
zilizoridhia mikataba hiyo kuweka
sera, sheria na taasisi
zitakazosimamia taratibu za kuratibu
MKUHUMI. Ni muhimu kila nchi
kuzingatia uhuru, uelewa sahihi wa
wanajamii kabla hawajaridhia mradi
wowote wa MKUHUMI. Kama taratibu
zote zitafuatwa na kama wanajamii
wanakuwa wadau katika miradi ya
MKUHUMI watafaidika kwa; ajira za
utengenezaji vitalu vya miti,

upandaji miti utunzaji na ulinzi wa
misitu. Pia, jamii ikitunza miti vizuri
na kuacha kuchoma misitu na
kupanda miti mingi, inaelezwa kuwa
mvua zitaongezeka, vyanzo vya maji

—()—

vitadumu na misimu
a mvua

y
haitabadilika ovyo.

Aidha, inaelezwa
kuwa, kudhibiti
mabadiliko ya tabia
nchi kutakuza

kilimo kwa jamii na Na Godfrey Massay
mtu mmoja mmoja

na hatimaye kuwezesha upatikanaji
wa uhakika na usalama wa chakula
miongoni mwa wanajamii. Na
hatimaye kutakuwa na ustawi wa
maisha ya wanajamii kutokana na
fursa na manufaa mbalimbali kama
vile malipo yatokanayo na biashara ya
hewa-ukaa katika kuboresha huduma
za kijamii kama vile shule, zahanati
na barabara.

Bila shaka tathmini ya haraka ya
manufaa na fursa hizo yanaweza
kumuaminisha kila mtu kuwa mkakati
huu kabambe ndio dawa ya umaskini
kwa wananchi hasa wanaoishi
maeneo yenye misitu na yanayofaa
kupandwa miti ikastawi vizuri. Hata
hivyo, yapo mambo mengi vya
kujiuliza kabla ya kuamini moja kwa
moja hasa kwa kuangalia hali halisi ya
mazingira ya nchi kama Tanzania.
Kwanza, kanuni na vigezo
vinavyosimamia utaratibu mzima wa
tathmini ya hewa vya ukaa
inayofyonzwa na miti haviwapi fursa
wazalishaji wa kawaida kunufaika na
mchakato huu kwavile si sehemu ya
majadiliano na tathmini ya utimizaji
vigezo vinavyotolewa katika ngazi ya
kimataifa. Pili, ardhi inayotakiwa
kupanda miti si kiasi kidogo bali ni
kubwa kwa maelfu ya hekta. Ardhi hii
ama inamilikiwa na wananchi au
haijapimwa kubainisha wamiliki wake
stahili kwa sasa. Kwa kuangalia
mienendo ya makampuni vyaliyo
katika sekta yenyewe, hii imekuwa
fursa kwao kujipatia ardhi kutoka
kwa wananchi ama bure au kwa
malipo kidogo na

Endelea Uk.5
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Na Valentin N. Olyang’iri y

atika miaka ya karibuni, dunia
Kimeshuhudia majanga

yanayosababishwa na ongezeko la
jotoridi na mafuriko kutokana na
mabadiliko ya tabia ya nchi. Majanga haya
yamechochea jitihada za  mataifa
mbalimbali kujadili hatma ya dunia na watu
wake katika kujinasua na hatari zaidi. Tafiti
zinaonyesha kuwa wachafuaji wakubwa wa
mazingira na hali ya hewa ni mataifa
yaliyoendelea ya Ulaya na Amerika
Kaskazini lakini waathirika wakubwa wa
mabadiliko ya tabia ya nchi ni nchi
zinazoendelea katika mabara ya Afrika, Asia
na Amerika Kusini.

Ni kweli kuwa suala la mabadiliko ya tabia
ya nchi ni suala la dunia nzima kutokana na
athari zake kuathiri kila eneo la nchi. Kwa
maana hiyo hata mikakati ya kukabiliana
nayo imekuwa ni ya pamoja baina ya
mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea.
Kwa mfano mkutano kimataifa wa mazingira
wa Rio de Janeiro wa mwaka 1992 ulioamua
kuwa ni lazima nguvu za pamoja zitumike
katika kupambana na mabadiliko ya tabia
nchi. Vile vile mkutano wa Kyoto, Japani wa
mwaka 1998 uliotoa mwongozo wa juu ya
nini kifanyike kukabiliana na mabadiliko ya
hewa ukaa ikiwemo kuanzishwa kwa
MKUHUMI ili kupunguza hewa ya kaboni
angani inayosababishwa na ukataji,
uchomaji wa misitu na ongezeko la gesi

Biashara ya Hewa ukaa isiathiri haki
ki ya Ardhi kwa wenyej

chafu toka viwandani.

Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula na
Kilimo linatahadharisha kuwa misitu
imeendelea kuharibiwa zaidi duniani hasa
katika ukanda wa Afrika, Amerika ya Kusini
na Bara Hindi ambapo ripoti kutoka Umoja
wa Kimataifa zinaonyesha uharibifu wa
misitu kwa wastani wa hekta milioni 13
kuanzia ~mwaka 1990-2005. Katika
kukabiliana na ongezeko la mabadiliko ya
tabia ya nchi, Umoja wa Mataifa
umeendelea kutafuta uungwaji mkono kwa
nchi mbalimbali katika kutia saini
makubaliano ya Kyoto ingawa nchi
zilizoendelea kwa viwanda zimebakia
nyuma kutia saini makubaliano hayo. Hadi
sasa ni nchi 29 kutoka Afrika, Amerika ya
Kusini na Asia, ambapo nchi 12 kati ya hizo,
ikiwemo Tanzania, zinapata msaada ili
kutekeleza mpango wa MKUHUMI, na kufikia
mwaka 2011, zaidi ya dola za Kimarekani
milioni 500 zimetengwa kwa miradi ya
majaribio katika nchi tisa ikiwemo
Tanzania.

Biashara ya hewa ya Ukaa inatokana
makubaliano ya Kyoto ambapo nchi
zinazotoa gesi ya kaboni na gesi nyingine
kwa wingi zaidi zimekubali zenyewe
kupunguza kiwango cha gesi hadi kufikia
mwaka 2012. Kulingana na Mpango Mkakati
wa Kimataifa wa Mabadiliko ya Tabia nchi,

.-f “ﬂn s
Na Bhoke Matiku

kadri kiwango cha utoaji wa gesi chafu
kinavyopopungua ndipo kampuni inapopata
kiwango cha fedha kwaajili ya hewa ukaa na
pesa hutolewa tu kwa kampuni ambazo nchi
zao zimetia saini mkataba wa Kyoto.

Biashara ya hewa ya Ukaa imeingia katika
nchi za Kiafrika ikiwemo Tanzania kwa
takribani miongo miwili sasa, ambapo
kampuni kutoka nchi zilizoendelea ambazo
zimetia saini au kuridhia Mkataba wa Kyoto
zinapaswa ziwe na matawi yake katika nchi
zinazoendelea ili ziweze kupanda misitu na
kuweza kukidhi viwango vya utoaji wa pesa
za kaboni, Nchini Tanzania, tumeshuhudia
kampuni kutoka nchi zilizoendelea mfano
Green Resources Limited kutoka nchini
Norway na kampuni ya New Forest ya
kwa lengo la kuhifadhi misitu na kupanda
miti ili ziweze kunufaika na biashara ya
hewa ya ukaa.

Pamoja na jitihada zote hizo ambazo zina
mantiki kwa mazingira na kimataifa, swali
la kujiuliza ni kwa kiasi gani haki za ardhi za

""" ardhi zao
kwa ajili ya upandaji wa miti zitalindwa.
Tafiti mbalimbali zinaonyesha kuwa wimbi
la utoaji ardhi kwa uwekezaji mkubwa sio
tu katika biashara ya hewa ya ukaa lakini
katika Nyanja nyingine limefungua ukurasa
mpya wa uporaji wa haki za wenyeji juu ya
ardhi ambayo wamekuwa wakitumia maisha
yao yote kujikimu.

Pili, katika kugawa ardhi, tofauti na madai
kuwa ardhi isiyo na rutuba na isiyofaa kwa
kilimo ndiyo inayochukuliwa, tafiti
zinaonyesha kuwa ardhi yenye rutuba ndiyo
hasa inayolengwa. Katika baadhi ya maeneo
ya wilaya ya Kilolo ambako upandaji miti
umepamba moto, hata maeneo ambayo
wenyeji huyatumia kwa kilimo cha msimu
wa mvua hafifu kabla ya msimu wa kilimo
kuanza maarufu kama vinyungu nayo
yamechukuliwa na kupandwa miti. leleweke
kwamba maeneo haya licha ya rutuba, pia
huhifadhi maji kwa muda mrefu kwavile
yako mabondeni.

Tatu, maeneo yanayotolewa ni makubwa na
kwa mujibu wa tafiti mbalimbali
zilizokwisha fanywa na g oo k5
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kujipatia faida kubwa bila kujali matumizi ya awali ya
ardhi hiyo kwa wananchi ikiwemo uzalishaji wa chakula.
Tayari baadhi ya vijiji vimeingia mikataba ya kutoa ardhi
kubwa kufikia hadi hekta 11,000 bure huku manufaa
yanayoelezwa katika mikataba na makampuni husika
ikihusisha asilimia 10 tu ya pato la faida kwenda kwa
wananchi kiasi ambacho hakilingani na thamani halisi ya
ardhi katika kipindi cha zaidi ya miaka 15 ya mikataba
husika.

Katika mazingira kama haya ambayo ardhi inaweza
kutolewa bila kujali kwanza mahitaji halisi ya wananchi
hasa kwa matumizi yao ya asili ya kuzalisha ili kujipatia
kipato cha kujikimu, ni dhahiri kwamba jitihada binafsi
za kupambana na umaskini wa kipato zinafifia taratibu
kwa kukimbilia mikakati mipya ambayo haijapangiliwa
vizuri. Aidha, ajira za muda mfupi za utengenezaji
vitalu vya miche, kupanda miti na kulinda misitu
ambazo zinafurahiwa, zinafifisha jitihada za wananchi
kufanya kazi zao binafsi za kujipatika kipato cha maana
zaidi ya kuwa vibarua wa malipo kidogo kama ilivyo
sasa.

Ni dhahiri kwamba serikali ina wajibu mkubwa katika
hili. Kwanza ni katika kuweka sera na sheria madhubuti
ambazo zitalinda rasilimali za nchi na wananchi
wenyewe ikiwa ni pamoja na kuweka mgawanyo sawa

Mapambano dhidi ya Umasikini

baina ya makundi mbalimbali ya wenye maslahi katika
rasilimali hizo ili kuwezesha wananchi waishio maeneo

yenye rasilimali hizo kutopoteza fursa ya kuendelea na
uzalishaji eti kwa kutegemea mgao wa pesa kutokana
biashara ya hewa ya ukaa inayofanywa na makampuni.
Pili, kuwaandaa wananchi kwa uelewa na ujuzi
unaotakiwa ili wawe washiriki wanufaikaji wa miradi hii
ili kuepukana na kudanganywa kunakotokana na uelewa
hafifu wa mipango na biashara kama hii.

Katika ngazi ya kimataifa bado kuna changamoto nyingi
kama vile; nchi zilizoendelea kutokutimiza wajibu wake
wa kupunguza uharibifu wa mazingira na uchafuzi wa
hewa kutokana na uzalishaji katika viwanda vyao. Ni
vema serikali ikaelekeza jitihada katika kudai
uwajibikaji mkubwa zaidi wa nchi hizi na makampuni
yao yenye maslahi ya kiuwekezaji katika sekta hii ili
kuhakikisha kuwa nchi zinazoendelea zinapata malipo
kutokana na juhudi zao za kutunza mazingira ambazo
kwa baadhi ya maeneo kama Njombe, Mufindi na Kilolo
ni sehemu ya utamaduni wao Vinginevyo, biashara ya '
hewa ya ukaa itabaki kuwa kiini macho kwa jitihada za
kupambana na umaskini endapo wenyeji wanashiriki
kwa kugawiwa pesa badala ya kuwezeshwa bila
kunyang’anywa ardhi iliyo nyenzo yao ya kujikimu na
kupambana dhidi ya umaskini.

Biashara ya Hewa ukaa isiathiri haki ya milki ya Ardhi kwa wenyeii

Inatoka uk. 3

zinazoendelea, utoaji wake kwa wawekezaji unahusishwa na ahadi
tamu za kufaidika na uwekezaji wa miti katika maeneo hayo. Hata
hivyo, ukiacha ujira wanaopata vibarua na fidia iliyolipwa mara
moja kwa baadhi ya wenye maeneo, faida za muda mrefu za moja
kwa moja kwa wananchi hasa kutokana na kutoa ardhi yao hazipo
maana ni sehemu chache sana kama vile kijiji cha Idete Wilaya ya

Mufindi ambako mwekezaji aliingia mkataba na kijiji ambao hata
hivyo hausemi lolote kuhusu umiliki wa ardhi.

Nne, suala la uhamishaji wa milki kutoka kwa wananchi kwenda

wananchi hasa kutokana na ukweli kuwa wengi wao hawana uelewa
wa kutosha kuhusiana na uhawilishaji wa ardhi ya kijiji kuwa ya
jumla hususani ushiriki wao katika vikao halali vya mkutano mkuu

ambavyo vina dhamana ya kufanya maamuzi ya mwisho ya kukubali

au kukataa uhawilishaji kulungana na maslahi kwa kijiji na

wanakijiji. Fursa hii inaonekana kutumiwa vilivyo na watendaji
katika ngazi za vijiji, Kata na Halmashauri ya Wilaya kupitisha
maamuzi bila kujali tija kwa wananchi vijijini wala mustakabali
wao kwenye ardhi ambayo ndiyo rasilimali pekee wanayoitegemea

kuendeleza maisha yao.

Hivyo basi, pamoja na kutambua athari za mabadiliko ya tabia ya
nchi kwenye maisha ya binadamu ni muhimu pia kutambua kuwa
mikakati ya kukabiliana na athari hizi isipotekelezwa kwa umakini
hasa katika nchi zinazoendelea kama Tanzania, basi matatizo
yatakuwa ni makubwa zaidi. Kuna kila dalili kuwa mikakati hii
itasababisha uhaba mkubwa wa ardhi miongoni mwa wananchi
nchini hasa ardhi inayofaa na kutumiwa kwa uzalishaji. Lakini
vilevile athari za madawa yanayotumika na makampuni ya
kimataifa katika kukuzia miti ili kupata faida ya haraka zitakuwa
kubwa sana katika afya za wananchi hawa wasiokuwa na elimu ya
kutosha ya kujikinga wala kuchukua tahadhari.

Ni muhimu basi kwa Serikali na wadau wengine kuhakikisha kuwa
wananchi wanapewa mafunzo ya kutosha ya kulinda, kutumia na
kuhifadhi rasilimali za ardhi badala ya kutoa maeneo makubwa kwa
wawekezaji na wao kuishia kuwa vibarua, na kukosa ardhi kwa ajili
ya kilimo, ufugaji na hata makazi. Hilo litawezekana tu pale ardhi
ya vijiji ikifanyiwa mpango wa matumizi bora na kuwekewa sheria
ndogo ndogo kama inavyoelekezwa katika sheria za ardhi kwa
matumizi endelevu na manufaa ya vizazi vijavyo.

—_——
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MKUHUMI na Mustakhabali wa Milki 93 K|m||a

KUHUMI ni jitihada za kimataifa
Mkatlka kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi ambayo yanaathiri
ustawi wa maisha ya watu duniani pote.

Ni vyema itambulike kuwa idadi kubwa
ya watu wanaoathirika na uchafuzi wa

mazingira sio wao wanaochafua
mazingira yenyewe. Kwa mfano
wananchi barani Afrika ni waathirika

wakubwa wa uchafuzi huu lakini
wachafuzi wakubwa ni wamiliki wa
viwanda vikubwa huko Ulaya na
Amerika.

Ni sahihi kusema kuwa mabadiliko ya
tabia ya nchi yana madhara makubwa
kwenye maendeleo ya wananchi lakini
mikakati ya kupambana nayo kama vile
MKUHUMI itakapotekelezwa isivyo sahihi

basi itakuwa na madhara makubwa zaidi
kwa wananchi wa nchi maskini kama
Tanzania. Kwa mfano upandaji wa miti
kwajili ya kufyonza hewa ukaa ni chanzo

aina ya umiliki wa ardhi wa kimila ni
muhimu sana kuchukua tahadhari katika
utekelezaji wa mkakati huu Kwa

kimojawapo cha inamilikiwa klmlla lakini pindi
kusababisha _ Katika inapotolewa kwa
uhaba na : uwekezaji inakuwa
uhakika wa " men_g' ya Viji ji inamilikiwa kama
chakula kuna migogoro ya ardhi ya jumla
pamoja okana na uhaba na ambayo  umiliki
B 3 wa ardhi kwa waw. ::‘:‘l‘;‘ W

: i . Kw a
kupunguza a bila qumgatta m hiyo umiliki wa
uhakika wa mahlta]l ya WéﬂY@ji kimila unakuwa
wananchi kumiliki umepoteza thamani na
ardhi zao endapo mkakatl wanavijiji wanakuwa hawana

huu hautatekelezwa vizuri. mamlaka nayo tena.

Kwa nchi kama Tanzania ambayo ina Nimesoma vizuri sana taarifa ya Tume ya
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Rais ya miaka ya 90 maarufu kama tume
ya Sh]V]l Lengo la mapendekezo ya
kimila chini ya vyombo vya wananchi
wenyewe ambavyo ni Mkutano Mkuu wa
kupambana na utandawazi ambao
ungekuwa chanzo cha uporaji wa ardhi
ya vijiji. Tume ilitambua kuwa
Maendeleo ya kiteknolojia na kiviwanda
yangesababisha ardhi ya Afrika kuwa
sehemu ya pekee ya nchi za Ulaya na
Amerika kutatua matatizo yake vya
kiuchumi na kisiasa.

Pamoja na mapendekezo mazuri ya Tume
na sera na sheria za ardhi kutungwa
mwaka 1995 na 1999, bado kumekuwa na
ukiukwaji wa haki za ardhi za wazalishaji
sasa unaonyesha kutoweka uwiano wa
kiutendaji ambao unaharibu utaratibu
wa kimila na kutukuza umiliki wa

wa ardhi inayozidi ekari 50 yapo chini ya
Halmashauri ya Wilaya, wakati maamuzi
ya ugawaji zaidi ya ekari 250 yapo chini
ya Kamishina wa ardhi. Vilevile Rais
anayo mamlaka ya milki ya hatma juu ya
ardhi na uwezo wa kuhawilisha matumizi

umiliki wa kimila vinaishia katika
sehemu ndogo ya ardhi yaani ekari 50
wakati mamlaka juu ya ardhi yote yapo
katika ngazi ya wilaya na taifa, ambazo
zinamilikiwa kwa utaratibu wa sheria.

Matokeo ya mfumo huu wa kisheria
umeruhusu utandawazi ambao Tume

Sy e AL % s 7 S
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Na Knut Christian Myhre

iliweka m1kakatl ya kukab1l1ana nao.
Mfano mkakati wa kupunguza hewa va
ukaa unaweza kuwa mbinu mojawapo ya
ardhi kimila. Hii inatokana na ukweli
kuwa hakuna mwekezaji atakayependa
kupanda msitu mkubwa katika ardhi
asiyokuwa na hati nayo hivyo lazima
atataka ihawilishwe tendo ambalo
lazima lirnpore mmiliki wa asili.. Katika
migogoro ya ardhi inayotokana na uhaba
na ugawaji  holela wa ardhi kwa
wawekezaji wakubwa bila kuzingatia
matakwa na mahitaji ya wenyeji .

Ni vizuri kuchukua tahadhari katika
utekelezaji wa MKUHUMI katika
kuhakikisha kuwa wananchi wanakuwa
sehemu ya umiliki wa  ardhi
itakayotumika kwa ajili ya upandaji wa
miti na misitu. Ni lazima mfumo wa
sheria za ardhi nchini uweke mbele haki

o

za ardm za wazalishaji wadogo dhidi ya
maslahi va wawekezaji wakubwa.
Kuwekwe ukomo wa ardhi ya vijiji
inayotumika katika kupanda miti ili
kuepusha athari za upungufu wa chakula

wakati ujao.

Mchakato wa utungwaji wa katiba mpya
ya nchi unatoa fursa ya kuitazama upya
mifumo  isiyofuata usawa katika
usimamizi na umiliki wa rasilimali. Ni
maamuzi ya ardhi katika maeneo yao
kama Tume ya Shivji ilivyopendekeza
migogoro unatakiwa ujikite katika
utaratibu wa kimila bila kuingiliwa na
mifumo ya kirasimu. Kwa njia hii
utaratibu wa kimila unaweza kuwa
chanzo cha uhakika wa umiliki wa ardhi
kwa wazalishaji wadogo wadogo nchini.
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Athari za Mabadiliko ya Tabia Nchi kwa
wazalishaji wadogowadogo nchini;

abadiliko vya

mwelekeo wa

hali ya hewa
yamefanya sekta ya
kilimo nchini
kujitabanaisha
kimkakati il
kuhakikisha kwamba
sekta hiyo inaendelea kukua na kuchangia
katika uchumi wa taifa. Kwa hali ilivyo
sasa ukame wa muda mrefu na mafuriko
yamefanya maisha ya wakulima wadogo,
ambao hawana huduma za umwagiliaji,
kuwa magumu zaidi.

[ B

‘Na Joseph Chiombola

Mvua fupi ambazo zinanyesha kati ya
mwezi Aprili na Julai zimekuwa si za
uhakika, joto limeongezeka kupita kiasi na
ukame kwa maeneo mengi imeshakuwa
hali ya kawaida. Hali hii imepelekea
wazalishaji wadogo wadogo nchini kukosa
uhakika wa lini wanapaswa kuandaa
mashamba kwajili ya kupanda na lini
wanaanza kupanda.

Hali ya hewa haitabiriki tena na hivyo
kupelekea athari za mavuno ya kilimo ya
wazalishaji wadogo.Tunatambua kwamba
baadhi ya wakazi wa vijijini ambao ndio
maskini wameathirika zaidi ukizingatia
kwamba zaidi ya asilimia 80 ya wakazi
wanategemea sekta ya kilimo katika
kuendesha maisha yao. Hali kadhalika,
sekta ya kilimo inakadiriwa kuchangia

Elimu zaidi inatiakiwa

takribani asilimia 60 ya mauzo ya nje.

Ripoti ya mwaka 2009 ya Taasisi ya
Kimataifa ya Mazingira na Maendeleo
inaonya kuwa Tanzania ina miongo miwili
ya kukifanya kilimo kuendana na
mabadiliko ya tabia nchi ama sivyo
itakuwa katika hatari ya kushuka kwa pato
la ndani la taifa.

Wataalam wa mabadiliko ya tabia nchi
wanakubaliana kuwa njia pekee ya kuzuia
madhara makubwa ya uchumi ni kubadili
jinsi kilimo kinavyoendeshwa. Njia pekee
ni kuelimisha wakulima kutumia mbinu
bora za kilimo. Elimu inayotakiwa
kutolewa ni ya kuhamasisha wakulima juu
ya njia mbadala za kilimo kama vile
kupanda mazao kwa mzunguko, kufuga
mifugo ndani na kuzalisha mazao
yanayohitaji maji machache na kustahimili
ukame

Kwa upande mwingine inatabiriwa kuwa
joto lina uwezekano wa kuongezeka kati
ya nyuzi joto mbili hadi nne ifikapo mwaka
2100. Huu unaonekana kuwa muda mrefu,
lakini inaonyesha kuwa mimea ya msimu
kama vile mahindi na maharage
hayataweza tena kukua na inabidi nafasi
yake ichukuliwe na mazao ya mtama na
uwele. Uzalishaji wa mahindi, zao kuu la
chakula nchini Tanzania, unatarajiwa
kushuka kwa theluthi moja katika miongo

michache ijayo. Hii ni |
kutokana na zao hilo |
kuhitaji maji mengi |
mno. Katika maeneo |
ya kati ya nchi |
ambayo ni makavu
zaidi, mavuno Yya
mahindi  yanaweza
kupungua kwa
asilimia 84.

Na Beatha Fabian

Wakulima pia wameshuhudia madhara ya
mabadiliko ya mwelekeo wa mvua.
Mahindi hayastawi tena vizuri, na
kupelekea wazalishaji wadogo wadogo
kubadili aina na mfumo wa mazao kwa
kupanda mazao mengine kama vile mihogo
na viazi vitamu ambayo hayahitaji mvua
nyingi, ili waweze kuishi. Vilevile
mabadiliko ya hali ya hewa yamezuia
wakulima katika maeneo mbalimbali
nchini kupanda maharage, kahawa, dengu
na viazi vitamu kutokana na kuongezeka
kwa wadudu waharibifu kutokana na
kuongozeka kwa joto.

Kutokana na kuendelea kwa mabadiliko ya
tabia nchi wazalishaji wadogo
wataendelea kuathirika kwani kasi ya
mvua kupungua au kutotosha, na kunyesha
kwa wakati muafaka imekuwa ikiendelea
na hiyo kuathiri uzalishaji wa mazao.
Wakati mwingine, mvua hizi zimekuwa
nyingi kupita kiwango hadi kusababisha
uharibifu wa mazao.

Bila shaka sisi wote tunahusika kwa namna
moja au nyingine katika kukabiliana na
janga hili la kidunia. Wajibu wetu ni
kubadili mifumo ya maisha yetu kuanzia
namna ya kuandaa mashamba yetu,
kuzalisha, kuvuna na kuhifadhi mazao.
Kwa wafugaji kadhalika, wana wajibu
mkubwa wa kuangalia namna idadi ya
mifugo yao inavyoweza kupukutika kwa
kasi ya hadi 800,000 kwa ukame wa mwaka
mmoja tu na hivyo liwe funzo kwao kufuga
kulingana na upatikanaji wa rasilimali
ardhi, maji na huduma za mifugo.
Ukiongeza na jitihada za matumizi ya njia
mbadala za kilimo na aina ya mazao
pamoja na harakati za kukabiliana na
uchafuzi wa mazingira kimataifa, dunia
itaendelea kuwa mahali salama pa
kuzalisha na kuendelea kuishi kwa vizazi
na vizazi.
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Taratibu za kujisajili katika biashara |
ya soko la hewa ya ukaa 1N

matokeo ya mikutano mbalimbali ya hali

ya hewa iliyofanyika duniani ambapo
mawazo ya MKUHUMI vyalijitokeza katika
mkutano wa Kyoto. Mkutano huo wa Kyoto
uliridhia kwamba nchi za kaskazini na kusini
ni lazima zipunguze athari za mabaliko ya
tabia nchi mapema.

Biashara ya kimataifa ya hewa ya ukaa ni

Ili kuweza kuingia katika biashara ya
kimataifa ya hewa ya ukaa ni lazima nchi
husika iwe imesaini kuridhia mkataba wa
Kyoto. Vilevile mradi wa hewa ya ukaa ni
lazima ufikie viwango vya maendeleo
endelevu vya nchi husika na matokeo yake
yaweze kuonyesha kiasi cha hewa ya ukaa
kinachopungua angani. Mradi wa hewa ya
ukaa unahusisha taratibu tano ili kuweza
kujisajili na mwishowe kupata krediti
kutokana na unyonyaji wa hewa ya ukaa
angani. Taratibu hizo ni kama ifuatavyo;

1. Kuandika mradi

Katika hatua hii kuna uandishi wa mradi
mzima utakavyokuwa kwa kuanisha kiwango
cha hewa vya ukaa kinachotazamiwa
kupunguzwa hewani na mradi pamoja na
faida za kimazingira na kijamii. Vile vile
mradi ni lazima uendane na viwango
mbalimbali vya kimataifa vilivyowekwa.

2, Usanifu wa mradi

Katika hatua hii mradi huandikiwa maelezo
ya kina na kuanishwa muda wake, namna za
kufanya utafiti wa awali huanishwa na
makadirio yake. Vile vile mfumo wa
usimamizi huanishwa, tathmini ya athati za
kimazingira na kijamii hufanyika pamoja na
kukusanya maoni ya wadau.

3. Kupitishwa mradi

Baada ya usanifu kukamilika ni lazima mradi
upitishwe na mamlaka ya kitaifa kama
ilivyoainishwa katika mkataba wa Kyoto.
Vilevile mwendelezaji wa mradi atahitajika
kuupeleka mradi kwa mamlaka huru
iliyosajiliwa na inayotambulika na Bodi ya
wakurugenzi wa soko la hewa ya ukaa ili
kuweza kuupitia mradi kujiridhisha na
shughuli za mradi na kuangalia kiasi cha hewa
ya ukaa kitakachopunguzwa na mradi na
kisha huandika ripoti yake ya tathmini kwa
Bodi ya Wakurugenzi.

4. Kusajiliwa mradi

Mara baada ya mradi kupitishwa na mamlaka
huru maombi ya kuusajiri mradi yanaweza
kupelekwa kwenye Bodi ya Wakurugenzi wa
soko la hewa ya ukaa au soko la hiari la hali
ya hewa ambapo ripoti ya mamlaka huru ya
tathmini na kibali cha mamlaka ya taifa
huhitajika kupitiwa ili mradi uweze
kusajiliwa.

5. Kupata Krediti na Malipo

Mara baada ya mradi kuanza, ili kuhakikisha
ni endelevu ni lazima kuwe na uhakiki wa
mradi kuaofanyika katika ngazi mbalimbali za
utekekezaji wa mradi. Uhakiki huu hufanywa
na mamlaka huru iliyosajiliwa na kutambulika
na baada ya kujiridhisha kuwa mradi
umekidhi viwango katika hatua zote za
utekelezaji wa mradi krediti hutolewa na
malipo hufanywa kwa mwendelezaji wa
mradi.

Pamoja na taratibu hizo zilizoainishwa hapo
juu yapo mambo muhimu yanayoangaliwa ili
kuweza kupata motisha hiyo ya kifedha
kutoka katika soko la hewa ya ukaa. Mambo
hayo ni pamoja na Ongezeko, Uvujaji na Hali
ya kudumu ambazo zimeanaishwa ifuatavyo:

» Ongezeko linazingatia ongezeko kwenye
shughuli  zinazoendelea tayari au
zilizopangwa zinakidhi kufikiriwa kupata
malipo ya kaboni. Kuendeleza shughuli
zilizopo kama vile mipango mizuri ya
kuhifadhi misitu ya hifadhi siyo ongezeko
kwahiyo mdai wa malipo ya kupunguza
gesi joto ni lazima athibitishe shughuli
hizi zisingefanyika kwa kutokuwepo
mfumo wa soko la kaboni.

e Uvujaji maana yake ni kuongezeka
uzalishaji hewa ukaa (kutokana na
ukataji na uharibifu misitu) nje ya eneo
la mradi wa MKUHUMI kutokana na
kuwepo kwa shughuli za mradi.

e Hali ya kudumu ni dhana inayohusiana na
muda wa matokeo ya shughuli za
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi.
Hii ina maanisha kuwa matokeo ya
Kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi
hudumu milele ambapo katika hali ya
kawaida huwa haiwi hivyo. Suala la
udumu linaweza kubainishwa kwa
kuangalia kiwango cha uzalishaji wa
hewa ukaa iliyoko angani.

Pamoja na nafasi ya maendeleo ya
kiuchumi kutokana na motisha inayotolewa
na soko la hewa ya ukaa zipo changamoto
mbalimbali ambazo =zinaambatana na
biashara hiyo kama ifuatavyo;

1. Gharama

Jamii nyingi zilizopo vijijini ambapo miradi
hii inatekelezwa hazina uwezo wa kumudu
gharama za hatua zilizoainishwa hapo awali.
Ili kuweza kuundaaa mradi inahitajika fedha
ya kuwezesha kuandika mradi na pia kulipia
gharama za wataalamu amabo watahusika
katika kuuhakiki na kuhakikisha kuwa ni
endelevu. Vilevile katika ukaguzi kabla ya
malipo hayajafanyika kuna gharama za

R

Na osh Chiombola

kuwalipa . wanaokuja .
kufanya uhakiki kuwa miti yako imekidhi
viwango' vya kuweza kulipwa ambapo kwa
sasa hakuna kampuni yeyote ya kitanzania
yenye uwezo wa kufanya hii tathmini hivyo
kulazimu kutumia huduma za makampuni ya

nje ya nchi ambayo ni ghali sang,

2. Hitaji la hati

Mkaguzi anayekuja kukagua mradi wakati wa
kuanzishwa na pia wakati wa maendeleo ya
mradi na malipo ni lazima ahakikishe ya kuwa
mradi umewekezwa katika ardhi yenye Hati.
Changamoto kubwa hapa ni kuwa ardhi ya
kijiji inamilikiwa kwa misingi ya kimila na
utaratibu wa kumiliki ardhi kwa cheti cha
hatimiliki ya kimila haukubaliki katika soko la
hewa ya ukaa hivyo nafasi ya mwananchi wa
kijijini kunufaika moja kwa moja na mradi ni
finyu.

Kutokana na changamoto ya kifedha na hitaji
la hati wananchi wengi wa vijijini hawawezi
kumudu kuundesha mradi na ndio maana
biashara hii kwa sasa inaendeshwa na
makampuni makubwa kutoka nje na baadhi
ya Asasi za kiraia nchini ambazo huendesha
miradi na kisha kulipwa hela katika soko na
kisha kotoa sehemu ya mapato katika jamii
za vijiji zilizohusika na mradi hivyo jamii
hazina uhusika wa moja kwa moja na soko
ziadi ya kushirikishwa.

Hofu kubwa pia ambayo inaambatana na
biaishara hii ni upungufu wa chakula kwa
kuwa jamii nyingi kwa sasa zimeelekeza
juhudi zake katika kutoa sehemu kubwa ya
ardhi amabayo ilikuwa ikitumika au
iliyotakiwa kutumika kwa kuzalishia chakula
kwa ajili ya upandaji wa miti. Jamii hizi
zimekuwa zikiishi kwa kutegemea hela ya
motisha inayotolewa na soko la hewa ya ukaa
ambayo hutolewa kwa hayo makampuni
yanayoendesha mradi na kisha sehemu ya
gawio ndio hutolewa kwenye jamii.

Licha ya kuwa soko la hewa ya ukaa linaweza
kuwa fursa kwa jamii kupambana na umaskini
lakini ni vema serikali ikaandaa mazingira
bora ya sera na sheria zinazoratibu biashara
hii ili mwananchi wa kawaida anufaike moja
kwa moja badala ya kusubiri madalali. Ni
vema pia taratibu za kawaida za uendeshaji
wa biashara hii zikaangaliwa ili kuondoa
ushiriki wa moja kwa moja wa makampuni
makubwa ya nje hasa katika ardhi za vijiji
maana ni dhahiri kwamba yananufaika zaidi
kwa mgongo wa wananchi maskini wa vijiji
husika huku nchi zao zikihusika pia kuendelea
kuchafua mazingira na kuchangia athari za
mabadiliko ya tabia nchi.
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Mabadiliko ya Tabia ya Nchi

PAMELA MASSAU (CARITAS, DAR ES SALAAM)

' abadiliko ya tabia nchi ni kitu
Mambacho haikiepukiki na ni lazima
nchi zishirikiane katika kupunguza
hewa ya ukaa, lakini kabla ya yote ni lazima
maeneo yatengwe kwa kufuata utaratibu wa
sheria na haki kwa wazalishaji wadogo ili yajulikane kama ni
maeneo ya malisho, kilimo, hifadhi, n.k. Ni lazima wazalishaji
wadogo wafaidike na kushirikishwa moja kwa moja na huu
mpango wa MKUHUMI bila kusahau kutoa elimu shirikishi kwa
jamii nzima.

Athari za mabadiliko ya tabia nchi

Haika Mcharo (Envirocare, DAR ES SALAAM)

‘ thari za mabadiliko ya
tabia nchi ni kubwa hasa
kwa nchi zinazotegemea

kilimo kama mfumo wa
kiuchumi, lakini kiuhalisia
asilimia  kubwa =za nchi

1 zinazosababisha mabadiliko haya

ni nchi zilizoendelea. Kwa mradi
kama wa MKUHUMI unachusu uuzaji wa hewa ya ukaa ni
lazima ulenge kumfaidisha mwananchi mmoja mmoja.
Changamoto ya huu mradi ni kwamba wananchi hawafaidiki
moja kwa moja ukiangalia ngazi za utekelezaji ni ndefu kiasi cha
kwamba hailengi kumfaidisha mzalishaji mdoge mdogo moja
kwa moja, pia wananchi wengi hawana elimu ya kutosha juu ya
hili swala, wanakijiji wanaambiwa wapande bila kuangalia
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dhi ya mazingira
kama hii uzingatiwe katika biashara ya hewa ya ukaa

mahitaji yao ya chakula kwanza hali inayoweza kusababisha
upungufu wa chakula nchini. Napenda kushauri utekelezaji wa
MKUHUMI uzingatie kumfaidisha mwananchi kulingana na
thamani ya muda na miundombinu anayo wekeza kwenye
misitu hiyo, pia ni wajibu wa serikali ikisaidiana na asasi za
kiraia kutoa elimu kwa wananchi bila kusahau viongozi na
vyombo vinavyofanya maamuzi juu ya rasilimali za nchi
kuhakikisha wanatetea masilahi ya wazalishaji wadogo wadogo.

Serikali inatakiwa iangalie

kupeleka uwekezaji

maeneo Yya

Samuel.B.Ngassa (Mkazi wa Kigamboni, DAR ES
SALAAM )

fumo wa sasa wa uwekezaji
umelenga hasa ardhi ya kijiji.
Serikali  inatakiwa  iangalie

maeneo ya kupeleka uwekezaji isiwe
katika maeneo yenye rutuba ambapo

kuhakikisha uhakika wa chakula. Pia, ushirikishwaji wa
wananchi kwenye maamuzi ya rasilimali za nchi ni muhimu
sana na lazima mfumo wa fidia uwe wa haki na kwa wakati. Ili
nchi iweze kuendelea ni lazima zana za kilimo zitolewe kwa
wanavijiji ikiambatana na elimu ya mabadiliko ya tabia nchi.

MKUHUMI ni mfumo
mzuri unaoambatana na
vipingamizi kwenye

utekelezaji

Kombo Rashid (Mwananchi DAR ES SALAAM)

wala la kupunguza hewa ya ukaa
kwa kupitia mradi wa MKUHUMI
ni mfumo mzuri unacambatana na
vipingamizi kwenye utekelezaji.
Tatizo ni kwamba, miradi kama hii
mara nyingi hutokana na maamuzi ya
vyombo vya juu au shinikizo la
wafadhili wa nje. Swala kama hili

linaporudi kwa mwananchi
linakutana na vikwazo kwa sababu
walengwa  wakuu  (wanakijiji)

wanahusishwa kwenye utekelezaji tu
na sio kuanzia mwanzo kwenye
maamuzi. Ni lazima wanakijiji
wenyewe wahusishwe kwenye
kupanga au kujadili miradi mbali
mbali inayowahusu. Serikali na asasi
za kiraia zinapaswa kutoa elimu kwa
jamii hasa kwenye maeneo ya miradi
kuhusu maana na athari tarajiwa za
miradi hii na kuweka bayana
manufaa ya wananchi kutokana na
miradi husika.
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Kukosekana kwa uwiano wa
maslahi kichocheo cha
migogoro kwenye uwekezaji

wekezaji kwa
l |upana wake ni
kitu kizuri

katika kukuza
uchumi wa nchi

| yoyote ile lakini

| unaweza kuleta

madhara endapo

‘hautafuata taratibu

7 na sheria
liddvad Avaoh zilizowekwa katika
nchi. Kutokueleweka kwa sheria

zinazosimamia uwekezaji kwa upande wa
wananchi hasa wa vijijini na ukiukwaji wa
sheria hizo na wawekezaji kwa upande
mwingine kumekuwa kichocheo cha
migogoro baina ya makundi hayo. Kwa
mfano tumeona migogoro mingi katika
uwekezaji kwenye rasilimali ya madini
katika maeneo ya Kahama, Geita, Tarime,
Bulyahulu na Mererani.

Vile vile kumekuwepo na migogoro
mikubwa baina ya wawekezaji wakubwa
ambayo uwekezaji katika ardhi umeshika
kasi. Manthalani maeneo ya wilaya za
Kisarawe, Kilwa, Bagamoyo, Babati,
Kilombero na Rufiji. Hii yote ni migogoro
inayosababishwa na ukiukwaji wa misingi
muhimu ya uwekezaji ambapo wananchi
wamekuwa wakilalamikia wawekezaji
kuwa wanapewa ahueni ya kodi,
wanasaidiwa kupata ardhi na hati na
wanapewa motisha nyinginezo.

Pamoja na migogoro hii kuwepo kwa muda
mrefu bado aina tofauti za uwekezaji
zinazidi kuingia nchini na katika rasilimali
zile zile. Katika miaka ya karibuni
kumeingia uwekezaji katika sekta ya
upandaji miti kwa lengo la kukabiliana na
mabadiliko ya tabia ya nchi.

Uwekezaji huu ambao chanzo chake ni

uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na
shughuli mbalimbali za kiuchumi kama vile
viwanda, ukataji wa miti kwa matumizi ya
uchomaji mkaa na uvunaji wa magogo
ulitarajiwa uwe na sura tofauti kwa vile
umekuja karibuni  kulinganisha na
uwekezaji katika sekta kama madini
ambao umeanza muda mrefu. Fikra za

unafuu wa uwekezaji huu zinatokana na
hisia kwamba mafunzo juu ya makosa
yaliyofanywa wakati wa kuingia mikataba
ya madini, uvunaji magogo, uwindaji wa
wanyamapori na mashamba makubwa
yangerekebishwa. Hata hivyo, kwa
maeneo ambayo miradi mikubwa vya
upandaji wa miti imeshaanza
kutekelezwa, inaelekea serikali
imeshindwa kujinasua kwenye mtego wa
kuwianisha mahitaji na maslahi ya
wananchi wenye ardhi na wawekezaji.
Kwa mfano kumekuwa na uchukuwaji
upandaji wa miti, ardhi ambayo ilikuwa
ikitumika kwa kilimo cha chakula na
ufugaji. Hili peke yake limeshazua
migogoro kwa baadhi ya maeneo kama
Chogo, Uchindile, Idete wilayani Mufindi

Kimala, Magome, Kising’a na Ukwega.

Eneo la pili na nyeti zaidi ni pale ambapo
masharti ya kufaidika na gawio la tathmini
ya miti inayonyonya hewa ya ukaa
yamekuwa magumu yasiyoruhusu
wazalishaji wadogowadogo kuingia katika
biashara ya hewa ukaa moja kwa moja. Na
hili linaweza kueleweka tu kwa mtu
kujiuliza kwanini makampuni yanatafuta
kumiliki ardhi yenyewe badala ya

Ndiyo maana hata
hiyo asilimia 10,
inayolipwa na
makampuni kama
gawio kwa wanakijiji
imekuwa
ikilalamikiwa kuwa
haina tija wala
haiendani na thamani
wanayoiacha kwa ajili ya mwekezaji.

1 o,

Wakati tukitafakari juu ya athari za
migogoro kati ya wawekezaji na wananchi
ambayo kama tulivyosema imekuwa
ikiripotiwa takribani kila siku hasa
kutokana na kukosekana kwa uwiano wa
maslahi kati ya pande hizi mbili, ni vema
nchi ikawekeza katika mfumo endelevu
wa kujenga uelewa wa kijamii juu ya
masuala ya uwekezaji, mbinu za
ushawishi, utetezi na uingiaji mikataba ili
kuepusha athari za migogoro inayofukuta
hivi sasa kabla haijalipuka kwa kiwango
kisichoweza kudhibitiwa. Hii inatokana na
ukweli  kuwa, kwavile uwekezaji
unafanyika kila mahali hata migogoro
inapotokea uwezekano mkubwa ni
kwamba itatokea kila mahali. Tunayo
nafasi ya kurekebisha sasa kwa kufanya
vizuri katika mikataba inayoandaliwa hasa
katika sekta hii ya misitu ya kibiashara
maana bado ni jipya.

——

Uchimbaji mkubwa na mdoge wa madini kama huu
unachangia kuharibu mazingira
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