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NUKUU YA LEO

“Wakati watu wengi
watakapokubali njia
ambayo itawawezesha
wachache kumiliki kitu
ambacho kwa kweli ni
zawadi ya mungu kwa
watu wote,watakuwa

wakiukubali utumwa
kwa hiari yao
wenyewe.”

J.K. Nyerere

Sheria ya Marekebisho ya Sheria za Ardhi ya 2004

NJAMA ZA KIKABAILA DHIDI YA WANYONGE!?

Prof. 1.G. Shivji

Mwezi Februari mwaka
huu, Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
lilipitisha Sheria ya
Marekebisho ya Sheria ya
Ardhi ya Mwaka 2004.
Sheria ya Marekebisho
2004 inaleta mabadiliko
makuu mawili kwa sheria
za ardhi za mwaka 1999.
Badiliko la kwanza
linahusiana na uuzaji wa
ardhi isiyoendelezwa
(yaani ardhi tupu) na
badiliko la pili ni la ardhi
kutumika kama dhamana
ya mikopo. Msukumo wa
mabadiliko haya, hususan
lile linalohusu rehani ya
ardhi kwa ajili ya mikopo,
ni hoja ya kumrahisishia
mkopeshaji ~ kuchukuwa
mali iliyowekwa rehani
pindi mkopaji
anaposhindwa kurejesha
mkopo. Jambo moja hapa
ni dhahiri, sheria hii
inavyosomeka ni kama vile
ilani ya  mkopeshaji,
iliyoandikwa na
mwanasheria wa Benki -
ambaye ana  maslahi
makubwa na mabadiliko
haya. Kwa ujumla
nisingependa kuongelea
kipengele hiki kwa undani
zaidi kwani watu wengine

wameshakijadili vya
kutosha.
Ninalopenda  kuongelea

zaidi ni suala la uuzwaji wa

ardhi tupu. Jambo kubwa
na muhimu kuzingatia ni
kuwa kwa mara ya kwanza,
katika historia ya mfumo
wa umilikaji ardhi
Tanzania, Sheria
imeruhusu uuzaji wa ardhi
isiyo endelezwa (ardhi

ya mtu kumiliki ardhi tupu.
Hii ni kwa sababu ardhi
tupu ilichukuliwa kama
zawadi toka kwa mababu
(Mungu). Kwa mantiki .hii
mtu alitambuliwa kukalia
ardhi kama tu alikuwa
akiitumia. Haki hii, kwa

Prof. Issa Shivji akitoa mada katika moja ya warsha zina-
zoandaliwa na HAKIARDHI

tupu). lkumbukwe, hapo
awali, kabla ya
marekebisho haya, mfumo
wa umilikaji ardhi ulikuwa
ni wa aina kuu mbili: yaani
umiliki wa adhi wa kimila
na umiliki wa ardhi kwa
hati. Aina zote mbili
zilijengwa juu ya misingi
mikuu miwili: Mosi, ardhi
ni kwa ajili ya matumizi na
pili, uhakika wa kuendelea
kutumia ardhi ulitokana na
matumizi. Kwa mfano
katika umiliki wa ardhi
kimila hakukuwa na dhana

mujibu wa taratibu zake,
ilidumu kama tu
anayeikalia anaendelea
kuitumia. Kama mtumiaji
wa ardhi ataacha kuitumia
ardhi kwa kipindi
kinachokubalika ardhi hiyo
hubaki kuwa mali ya jamii
kwa ajili ya kugawiwa
mtu/watu wengine
wanaohitaji kuitumia.

Mfumo wa kumiliki ardhi
ulioanzishwa na Sheria ya
Ardhi ya mwaka 1923
ulishabihiana kwa karibu
sana na mifumo ya kimila.
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TAHARIRI

Hivi karibuni Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania lilipitisha
muswada wa Marekebisho ya Sheria za
Ardhi za Mwaka 1999. Chimbuko na
msukumo wa marekebisho hayo lilikuwa
ni matakwa na malalamiko ya MabenkKi
na wahisani kuwa vipengele kadhaa vya
Muswada wa Sheria ya Ardhi vilikuwa
vinapingana na sera zao za ukopeshaji
na azma ya Serikali ya kuvutia
wawekezaji katika kilimo na kupambana
na Umasikini. Aidha Mabenki yalidai
kuwa Sheria ilikuwa haiwapi hamasa ya
wao kuwakopesha wakopaji wadogo
ambao wangetumia ardhi kama
dhamana kwa vile wakopaji wa aina hiyo
walilindwa mno na Sheria.

Mapendekezo haya ya Mabenki yalizua
mjadala ambapo hoja mbali mbali za
wachambuzi wa masuala ya ardhi
zilibaini kuwa Serikali ilikuwa na
mpango, kutokana na shinikizo la
wafadhili, kubinafsisha ardhi. Hoja hii
ilipingwa vikali na Serikali. Katikati ya
mjadala huu Serikali iliuhakikishia umma
kuwa ardhi itaendelea kuwa mali ya
umma na kwa upande mwingine ilikuwa
ikiwahakikishia wawekezaji kuwa Sheria
itarekebishwa ili kutoa mazingira bora
kwao kuja kuwekeza kwenye ardhi.

Ni dhahiri kuwa matokeo ya Sheria ya
Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004
yanatoa fursa ya umiliki wa ardhi huria
bila Sheria kutamka hivyo. Ni dhahiri pia
kuwa hoja ya mikopo na kuondoa
umasikini imetumiwa na wenye uchu wa
kuwa makabaila kujijengea mazingira ya
kisheria ya kufikia azma hiyo. Kwa
mwelekeo huu nini hatma ya ardhi ya
wamiliki na watumiaji wadogo na

ikiporwa kwa njia za ulaghai, upindaji
wa Sheria au vitisho. Aghalabu uporaji
wa aina hii ulivihusisha vyombo na ngazi
mbalimbali za dola ambavyo vilifanya
hivyo kwa niaba ya makampuni na watu
binafsi wenye fedha au nafasi za kisiasa.
Ushahidi wa vitendo hivi ni pamoja na
ule uliokusanywa na Tume ya Rais ya
Uchunguzi wa Masuala ya Ardhi juu ya
malalamiko ya wananchi dhidi ya uporaji
wa aina hii. Sheria ya Marekebisho ya
Sheria ya Ardhi ya Mwaka 2004
inahalalisha vitendo hivi. Kwa kuruhusu

ardhi tupu kuuzwa Sheria inatoa fursa
kwa wenye uwezo wa kifedha

kujilimbikizia ardhi na kisha kuiuza kwa
bei ya juu hapo baadaye. Mazingira
yanayoanzishwa na Sheria hii ni hatari

kwa mustakabali wa wakulima

Aidha kwa kutarajia wakulima
kubadilisha kilimo chao, kuboresha
maisha yao na kuondokana na umasikini
kwa njia ya kukopa toka kwenye
mabenki ya biashara ni kukwepa ukweli
kuwa i) Hakuna kokote barani Afrika
ambako mabenki ya Kibiashara
yamekuwa tayari kutoa mikopo kwa
wakulima wadogo wadogo, na ii) si
kawaida kwa mkulima kukopa na
kuwekeza ardhi kama rehani. Ipo mifano
mingi ya kihistoria inayoonesha kuwa
wakulima waweza kukopeshwa
pembejeo na zana za kilimo. Njia
nyepesi na rahisi inayofahamika, ya
kuwawezesha wakulima kukopa na
kurejesha kwa uhakika ni kupitia
ushirika wao. Hali kadhalika Serikali
haina budi kuweka taratibu, sera na
sheria zitakazoyataka mabenki, hususan
yale ya wakopaji wadogo, kutoa mikopo .
kwa wakulima wadogo, na Serikali ikiwa
kama mdhamini mkuu. Kwa kifupi, zipo
njia mbadala na mwafaka za kutoa
mikopo kwa wakulima bila kulazimisha
wakulima kulazimika kutumia ardhi yao
kama rehani, jambo ambalo linaashiria
kuongeza kwa kasi ya ufukarishaji
miongoni mwa wakulima
watakaoshawishika ama kuuza au
kuwekeza ardhi zao kama rehani kwa
ajili ya mikopo.

Tanzania, kwa miaka mingi ijayo
itaendelea kuwa nchi ya wakulima na
wafugaji wadogo wadogo. Mabadiliko
yenye uhakika na endelevu katika
uchumi ni yale yatakayojengwa juu ya
yao kuu - ardhi. Kinyume chake, sehemu
ndogo ya watanzania yaweza ‘kupaa’ na
wimbi la utandawazi, na kuwaacha
asilimia 80 au zaidi ya watanzania
wakiwa hata hawawezi kutambaa.
Endapo mustakabali wetu utategemea
wapaaji hawa, si vigumu kubaini nini
yatakuwa matokeo yake.

Jambo muhimu ni kuwahakikishia
wakulima miliki ya ardhi yao na kutafuta
mbinu endelevu kwa ajili ya maendeleo
ya shughuli zao juu ya ardhi bila
kuwapora. Haya yanawezekana kama
hatutatanguliza tamaa za kikabaila.
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Inatoka uk. 1 :

Chini ya mfumo huu mtu alipewa haki ya
kumiliki ardhi kwa kipindi cha hadi miaka
99. Haki ya kumiliki ardhi ilimaanisha
haki ya kutumia na kukalia ardhi na
yeyote aliyepata haki hiyo alipewa pia
masharti ya kuiendeleza. Kama mtu
angeshindwa kuiendeleza ardhi hiyo
alinyang’anywa - kwa maana kuwa
alipoteza uhalali na haki juu ya ardhi.

Haki hii ya kukalia na kutumia ardhi
iliweza kuuzwa, lakini hilo liliwezekana
kwa idhini ya Kamishna wa Ardhi. Chini
ya mfumo wa aina hii Kamishna wa ardhi,
kinadharia, asingeruhusu ardhi tupu
kuuzwa. Kwa hivyo mtu yeyote ambaye
angejaribu kuuza ardhi tupu angekuwa
amekiuka masharti ya kuiendeleza na
hivyo  kunyanganywa.  Kilichokuwa
kinauzwa, katika kuhamisha umiliki, ni
yale maendelezo vyaliyofanywa katika
ardhi (mathalani nyumba, mazao, n.k).
Kimsingi, mfumo huu umeendelea
kuwepo katika sheria mpya za ardhi za
mwaka 1999. Mathalani, kifungu kidogo
cha 8 cha kifungu cha 37 cha Sheria ya
Ardhi ya 1999 kilimzuia kabisa Kamishna
wa ardhi kuidhinisha uuzaji wa ardhi isiyo
na maendelezo kwa vile ardhi tupu
ilitambulika kutokuwa na thamani.
Kifungu kidogo cha 9 kilibatilisha (void ab
initio) kabisa uuzaji wa ardhi tupu hivyo
mnunuzi asingepata faida yoyote
kutokana na ardhi hiyo tupu.

Kutokana na marekebisho yaliyofanywa
na Sheria ya Marekebisho 2004 vifungu
vidogo vya 8 na 9 vya kifungu cha 37 sasa
vimefutwa. Badala ya vifungu hivyo kuna
vifungu vipya. Kwa mujibu wa vifungu
hivyo vipya Kamishna wa ardhi
ameruhusiwa kuidhinisha uuzaji wa ardhi
tupu endapo tu uuzaji huo unazingatia
masharti yaliyopo kama yalivyoainishwa
katika kifungu kidogo cha 9 cha Sheria ya
Marekebisho 2004.

Kwa mujibu wa kifungu hiki, mauzo
sharti yafanywe kwa raia wa Tanzania.
Hata hivyo muuzaji anaweza kuwa mtu
yeyote, raia ama asiye raia, ingawa
kiutendaji si rahisi kwa mtu asiye raia wa
Tanzania  kumiliki ardhi tupu. Kwa
upande mwingine raia anaweza kuwa na
ardhi tupu anayoimiliki ama kwa miliki ya
kimila ama miliki ya hati. Kimsingi sheria
hii imeruhusu uuzaji wa ardhi tupu
miongoni mwa raia. Kwa vile mnunuzi ni

raia Kamishna wa ardhi sharti aruhusu
uuzaji wa ardhi kwa kuzingatia misingi
ifuatayo:

1 Pale mnunuzi atakapokubali masharti
ya kuiendeleza ardhi.

Hii ina maana kwamba mwanakijiji au
mmiliki wa ardhi kwa hati, wa tabaka la
kati, aishiye mjini ambaye ameshindwa
kuendeleza ardhi yake anaweza
kumuuzia raia mwenzake mwenye kipato
cha juu anayeweza kuiendeleza. Watu
wenye uwezo na nafasi ya kujipatia hati
kutoka serikalini ambao hata hivyo
hawako tayari kuitumia ardhi hiyo
watapata fursa ya kuiuza kwa mtu/watu
wengine.

Katika makoloni ya walowezi
wadafrika walipoteza ardhi yao
kwa walowezi (wazungu)
ambao walitumia nguvu 2a
dola kuwapora waafrika ardhi
yao. Huo ulikuwa ni wakati wa
ukoloni na dola iliyotumika
iltkuwa ni ya kikoloni. . Je
baitakuwa  jambo la
kustaajabisha pale watanzania
watakapopoteza ardhi yao kwa
njia ya masoko yaliyoanzishwa
na serikali yao wenyewe?

Il Pale uuzaji unapofanywa ili kuingia
ubia kwa kusudi la kutimiza sharti la
kuiendeleza ardhi.

Hii inatofautiana na msingi nilioutaja
hapo juu ingawa kwa sasa wanasiasa
wameamua kuutumia mtindo huu kuingia
katika ubia. Hii pia ni ndoto ya watu wa
tabaka la kati (wenye tamaa za kuwa
makabaila) ambao hawana mtaji lakini
kwa kufahamiana na  wanasiasa
wanaweza kupata ardhi na kuitumia
kuingia ubia. Lakini anayeingia ubia huo
ni lazima pia awe raia, ingawa katika
mfumo wa sasa wa kuundwa kwa
makampuni uchwara, wanaoitwa wabia
na ambao ndio wenye nguvu katika ubia
huo, wanaweza pia kuwa sio raia.

Kwa vyovyote vile, wazo lililopo ni
kuanzisha soko la ardhi. Lakini ni wazi
kuwa soko ni njia ya kukuza mahusiano
yasiyo sawa. Kwa mfano huu, bila shaka

watu wajanja wa mijini na watu wenye
uhusiano mzuri kisiasa, wataomba

kugawiwa ardhi na kuiuza kwa raia

matajiri. Na pili ni kwamba wanavijiji
maskini watashawishika kuuza ardhi yao
kwa matajiri na wao Kubaki Kuwa

watwana.

Tunaelekea kwenye hali ile ambayo
ilihofiwa na Mwalimu Nyerere mnamo

mwaka 1958 alipoandika makala iitwayo
Mali ya Taifa. Mwalimu alisema:

*Katika nchi kama yetu, ambamo
waafrika ni maskini na wageni ni
matajiri, kuna uwezekano mkubwa
kwamba Mwafrika akiruhusiwa kuiuza
ardhi, katika miaka themanini au mia
ijayo, ardhi yote ya Tanganyika
itamilikiwa na matajiri wageni, na
wenyeji watakuwa watwana. Lakini
hata kama wageni wasingekuwa
matajiri, litaibuka tabaka la
Watanganyika matajiri na wajanja.
Tukiruhusu ardhi iuzwe kama Kanzu,
katika muda mchache, kutakuwa na
kundi dogo la Waafrika wakiwa na ardhi
na walio wengi watakuwa watwana”
Mwl. J. K. Nyerere, 1958

Mabadiliko  yaliyofanywa yameleta
misingi mipya ya mfumo wa umilikaji
ardhi nchini. Ukweli ni kwamba

yameanzisha utaratibu wa miliki huria
(freehold) ya ardhi japo katika vitabu vya
sheria unaendelea kujulikana kwa kivuli
cha ardhi ni. mali ya umma. Ninadiriki
kusema hili kwa sababu ya sifa kuu za
miliki huria ya ardhi. Mfumo wa Miliki
huria ya ardhi unazo sifa kuu mbili:
Kwanza, mmiliki wa ardhi ni mtu binafsi
na pili ni kwamba anamiliki bila ukomo.
Chini ya mfumo wa umiliki uliokuwepo
kabla ya marekebisho haya umiliki wa
ardhi ulikuwa ni wa Dola. Lakini sasa
sheria inaruhusu mtu binafsi kumiliki
ardhi. Kwa mantiki hii ukomo wa kumiliki
ardhi uliopo kisheria hauna maana yoyote
kwa vile sheria inaanzisha, bila kutamka,
umiliki usio na kikomo umiliki wa milele.

Aidha yote yanayozungumzwa juu ya
ardhi kuendelea kuwa ni “mali ya umma”
hayana maana. Kwa mabadiliko haya
wafadhili na Taasisi za fedha za kimataifa
wamepata walichokuwa wanakihitaji kwa
muda mrefu. Ardhi imegeuzwa kuwa
bidhaa.

Swali lililo mbele yetu ni kwamba nini
yatakuwa madhara ya uamuzi huu kwa
maisha na ustawi wa wananchi zaidi ya
asilimia 80 wanaotegemea ardhi?
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Ni wakati mgumu kimaisha kwa wakazi
wengi wa vijiji vilivyo jirani au
kuzunguka mashamba ya Ngano ya
NAFCO wilayani Hanang Mkoa wa
Manyara. Ni wakati wa njaa, wananchi
hawana uhakika wa chakula na
wanahaha huku na kule kukitafuta.
Shughuli nyingi zimeahirishwa na
pengine hazifikiriwi kabisa kwa vile
nguvu na fikra zote zimeelekezwa katika
kutafuta chakula kwa ajili ya kuganga
njaa. Nyakati kama hizi zimajaa
mahangaiko na wasiwasi mwingi wa nini
kitatokea kesho, endapo leo itapita
salama.

Pamoja na hali hii ngumu ya kimaisha
wakazi wengi wa wilaya ya Hanang,
Dang’aida, Gawidu, Mulbadaw, Bassotu,
Laghanga ambavyo vipo jirani na
Mashamba ya Ngano ya NAFCO,

wanakumbuka vilivyo historia za maisha

Wanawake wa Basotu, wilaya ya Hanang baada ya kutoka kwnye mijadala

makubwa. Mbali ya kumbukizi za
yaliyowasibu wakati wa kunyang’anywa
ardhi yao, wengi hasa kina mama,
wanakumbuka jinsi walivyoteswa na
kudhalilishwa hata baada ya wao
kulazimika kuondoka kwenye ardhi yao
bila ridhaa yao.

Akikumbuka yaliyowasibu hapo nyuma

..... eha
Dang’aida alisema "Wakati wa njaa
kama huu tuliona ngano ikivunwa na
kupakiwa kwenye malori kupelekwa kwa
matajiri mjini Arusha. Hakuna aliyejali
kama pia tulihitaji chakula na hakuna
aliyejali angalau kupunguza bei ya
ngano ili nasi tumudu kuinunua na
kuganga njaa zetu”. Masikitiko ya
mwanamke huyu yanatokana na hali
halisi ya mahusiano kati ya NAFCO
katika enzi za ‘mafanikio’ yake na
wananchi waliokuwa wakiishi jirani au
pembezoni mwake. Kwa mujibu wa

'.,,;_- .

ya vikundi. Kushoto ni Navaya Ndaskoy na katikati ni Joackim Mwami wa
HAKIARDHI

yao. Moja ya kumbukizi hizo ni ile
inayohusiana na kuondolewa kwao kwa
nguvu kutoka katika ardhi yao ili kupisha
kilimo cha mashamba makubwa ya
ngano chini ya Shirika la Chakula la Taifa

(NAFCO). Kumbukizi hizi zimejaa
machungu ya mateso, udhalilishaji,
dhuluma, ukandamizaji na mateso

mama huyu mahusiano siyo tu yalikuwa
mabaya na yenye mateso kwao bali pia
kuwepo kwa NAFCO hakukuwa na
manufaa yoyote miongoni mwao.

Pamoja na kutambua ubaya wa
mahusiano kati ya NAFCO na wananchi
njaa ilipowazidi walidiriki kuingia

kwenye mashamba ya
NAFCO. "Tulikuwa

tukienda kuokota punje
za ngano mara baada ya

NAFCO kuvuna ngano ~ /
yao”, alieleza ‘onh
mwanamke mwingine, Ng Ng'wanza Kamata
*lakini tuliishia

kutandikwa viboko na kunyang’anywa
punje zetu za ngano tulizookota”,
alimalizia kwa kumbukizi. Hadithi za
kina mama wengi katika eneo hili ni za
kusikitisha kwa vile si tu
walinyang’wanywa ngano waliyookota
punje moja moja kwa kupinda migongo
yao bali pia walipigwa na kudhalilishwa.
Kwa mantiki ya kawaida haya
yasingestahili kutendewa wananchi na
shirika la umma ilhali wao ni sehemu ya
umma.

Yaliyopita si ndwele, walisema
waswahili. NAFCO imefilisika na kwa
karibu mwongo mmoja sasa sehemu
kubwa ya ardhi iliyo chini ya NAFCO
wilayani Hanang haitumiki kwa kilimo
cha ngano. Serikali kupitia Kamati ya
kurekebisha Mashirika ya Umma (PRS)
imeyaweka mashamba haya chini ya
mfilisi ikiwa ni hatua za mwanzo za
kuyabinafsisha au kuyapangisha. Je,
katika hatua hizi maamuzi na hatua za
serikali zitaganga yaliyopo na yajayo au
zitaibua upya hisia na kutonesha
majeraha ya wakazi wa maeneo waishio
jirani au kuzunguka mashamba vya
NAFCO? ‘Maamuzi na hatua za awali za
serikali kutwaa ardhi ya wananchi kwa
ajili ya mashamba haya zilisababisha
majeraha makubwa miongoni mwao na
baadhi ya majeraha hayajapona kabisa.
Kuna haja ya kutibu kabisa majeraha
haya.

Wananchi wenyewe, wake kwa waume,
wanapendekeza kushirikishwa katika
hatua zote zinazohusu uamuzi wowote
mpya juu ya ardhi yao. Wanadai kuwa
awali walipoondolewa kwa nguvu
walitengwa na kulazimishwa kuondoka
pasipo haki. Wengi wa wakazi wa
maeneo kuzunguka mashamba ya NAFCO
ni wakulima na wafugaji. Na tatizo lao
la kudumu, ukiacha la njaa ambalo

hutokea na kupotea
Endelea Uk. 9
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anayeweza kuonekana kuwa anamiliki
ardhi kimila, kwa vile hakuna
aliyeonesha au anayejaribu kunena kwa
cha Mulbadaw halikumiliki ardhi yeyote
kwa sababu hapakuwa na ushahidi
ulioonesha kwamba waliwahi kugawiwa
ardhi na Baraza la Maendeleo la Wilaya;
shughuli za kitawala za lile lililotangulia
ambalo halikutambuliwa, haulipatii
mamlaka yeyote Baraza hilo juu ya ardhi
wanamiliki kisheria kipande kwa ruhusa
ya mrufani, walikuwa wanamiliki
kisheria ardhi hiyo kwa kibali, hivyo
wanaweza wakadai malipo kwa
uharibifu wowote wa mali uliofanywa na
mrufani” (tafsiri binafsi)

Nilipata kuisoma hukumu hii miaka
miwili iliyopita wakati nikisoma kozi ya
Sheria za Ardhi. Hii ilikuwa hukumu
katika kesi ya Shirika la Kilimo na
Chakula la Taifa (NAFCO) dhidi ya Baraza
la Kijiji cha Mulbadaw. (National
Agricultural and Food Corporation Vs.
Mulbadaw Village Council CA 1985 (TLR)
88). Kwa wanafunzi wa Sheria hii ni kesi
maarufu ya Mulbadaw. Kwa wakati huo
mimi kama ilivyo wanafunzi wengine
tuliichukulia kesi hiyo kama kesi ya
kawaida. Ilikuwa kesi ya kufurahisha na
kusisimua kama nyingine yoyote. Katika
vikundi vya majadiliano na kujisomea
tuliwasifia majaji kwa werevu wao wa
masuala ya kisheria hasa katika tafsiri za
suala la nani ni mzawa kisheria. Sikujali
sana juu ya madhara ya hukumu hiyo.
Kulikuwa na sababu kuu mbili au tatu,
ambazo zilisababisha niwe na mtazamo
au uelewa wa aina hiyo. Mosi, nikiwa
mzaliwa wa Mkoa wa Ruvuma, kusini
mwa Tanzania, kesi za madai ya ardhi na
uhaba wa ardhi si nyingi sana
ukilinganisha na sehemu nyingine.
Hivyo nimejengeka kukosa mwamko wa
masuala ya ardhi.

Lakini la pili ni muundo na mfumo wa
elimu katika vyuo vyetu vya elimu ya juu

na hasa vyuo vikuu, haumfundishi kijana
kuwa mchunguzi makini na mtambuzi
wa masuala ya jamii husika bali
unalenga zaidi katika kazi ya kitaaluma
na kufaulu mitihani. Hivyo, mtazamo
wangu juu ya masuala ya ardhi, haswa
suala la Mulbadaw, haukubadilika mpaka
tarehe 17 Februari mwaka huu 2004
nilipopata fursa ya kutembelea eneo
husika la mgogoro huo uliozungumziwa
katika kesi hiyo. Mgogoro umekuwa
ukiendelea kwa zaidi ya miongo 3 bila
kujali hukumu ya kesi hiyo miaka kumi
iliyopita. Uzoefu nilioupata, kwa kuishi

Immanuel Mvulla (kushoto) akifanya mahojiano na wananchi wa Hanang, kijiji

mengine ambayo
yamehamia katika
maeneo hayo miaka ya
hivi karibuni ni pamoja
na Wanyaturu na |
Wanyiramba.  Shughuli

hizi za ukulima na Na Immanuel Mvulla

ufugaji  zinawafanya

kitu kingine chochote na hivyo kuifanya
ardhi kuwa kama mishipa, damu na
moyo wa jamii.

Bahati mbaya, hawa

walinyang’anywa ardhi yao na NAFCO
kwa kisingizio cha Maendeleo ya Taifa.
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cha Ming’enyi wakati wa utafiti wa HAKIARDHI.

kwa namna mbalimbali katika mgogoro
huo umebadili mtazamo na uelewa
wangu wa masuala ya Sheria na jamii.

""" ambavyo nilipata bahati ya
kuvitembelea ni pamoja na Mulbadaw,
Bassotu, Gawidu, Laghanga, Ming’enyi
na jamii za kifugaji hasa Wabarbaig na
wakulima ambao ni Wairagw. Makabila

Unyang’anyi huu ulifanywa kikatili na
kwa namna ya kushusha utu. Wakati wa
kuwahamisha na miaka iliyofuata
Kama inavyosomeka katika hukumu
“uharibifu wa mali uliofanywa na
mrufani” una maana tofauti sana kati ya
mwanafunzi wa Sheria chuo kikuu.
Alipoulizwa nini kilitokea

Endelea Uk. 8
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ili ulingane na mabadiliko matumizi) kama faida,

) hayo. Sasa nia ni kuingiza chakula n.k..

mfumo tofauti. Badala ya Kinachozungumziwa hapa ni

! kuwa ni ya wote, sasa ile exchange value (thamani

Uthamanishaji wa rasilimali

Ni jioni moja kabla ya
mkutano mkuu wa
wanachama na wadau wa
HAKIARDHI. Baadhi ya
wanachama wanakusanyika
pamoja katika ukumbi
mdogo wa  hoteli ya
Belinda, Dar es Salaam.
Wanaambizana ingekuwa
vizuri endapo wataongelea
suala mojawapo lenye
manufaa fulani (kubunga

bongo) Wanakubaliana
kuliongelea suala la
Uthamanishaji wa
rasilimali: ~ Namna ya
kuondoa umaskini kwa
kutumia ardhi.

Wanakubaliana, wanaanza.
Prof. Chachage S. Chachage

anaamua kwamba yeye
atakuwa anarekodi na
kunukuu. Mazungumzo

yanaenda kama ifuatavyo:

Mzungumzaji 1:

Umilikaji wa ardhi wa
kiafrika haufai, na
unarudisha maendeleo

nyuma. Hivyo, Afrika nzima
kumekuwa na tume za suala
la umilikaji wa ardhi:
Msukumo umetokea wapi?
Ukibadili mfumo wa umilikaji
ardhi, je kuna uhakika gani
kwa wazalishaji wadogo.
Mawazo mawili: Kwa hati, na
wengine wanasema hata hati
hazina uhakika.

Je, suala hili liko nje ya
mabadiliko ya mfumo katika
ujamaa kuendeleza ubepari?
Kuna dhana sasa kwamba
mfumo wa kibepari unaweza
kuwafaidisha watu wote
lakini je, huu ~mfumo
unawajali vipi wadogo? Suala
watakaloongelea wenzangu
ni uthamanishaji wa ardhi:

Je ina thamani gani: Na je
kila mtu anaiangalia thamani
kwa mwelekeo mmoja?

Mzungumzaji 2

Utangulizi huu watu wa
kijijini wangeweza
wasiuelewe, kwani watu

hawaongelei juu ya ardhi.
Ardhi ni kama vile maji au
hewa. Leo hii hili suala
linaongelewa kwa sababu ya
Maendeleo yaliyotokea
(elimu, teknologia, sayansi
n.K.) Zamani watu huishi tu -
Watu waliamini kwamba
wote wamezaliwa juu ya
ardhi, na kila kitu
kinachotokana na ardhi ni
halali yao. Hivyo ardhi ni ya
kila mtu.

Maisha yana uhusiano
mkubwa na ardhi na thamani
yake ni kile kinachovunwa.
Vyakula vya asili: Kikukwe,
kumra, saga, mboga
zilichumwa na watu porini.
Hawakulima mboga. Kila kitu
kilikuwa ni cha wote. Hata
katika ufugaji, iliwezekana
mtu kuhama na mifugo yake
kutafuta machunga mazuri.
Ukitaka ardhi unaitumia.
Watu walionyesha kumiliki
ardhi kwa kukata mti - tayari
alama kwamba una haki ya
kulima pale. Kama mwakani
hulimi, mtu halimi. Lakini
kukiwa hakuna dalili ya
kulima, basi mwingine
aliingia kulima.

Maendeleo yamebadilisha
hayo, mgawanyo wa kazi na
watu kuishi kwa kutegemea
vitu vingine zaidi ya ardhi.

Mazungumzo ya sasa hivi
yanahusu kubadilisha mfumo

inakuwa ni ya watu binafsi
(freehold or leasehold).
Ardhi haisaidii bila kuwa na

thamani. Hivyo unaweza
ukaiuza ukapata fedha,
ukapata vitu vingine
unavyovihitaji. Uwezekano

wa kuifanyia ardhi biashara.
Hivyo inabidi iwe ni ya mtu
binafsi. Mjadala ni: Je
tunataka ardhi iwe bidhaa
ambayo unaweza ukaiuza au
ukaikopea? Au ardhi ibakie
kama zamani - kwamba haina
thamani. Wanasema ardhi
ikibadilishwa, basi ndio
mwanzo wa kufuta umaskini,
kwani unaweza ukakopa na
kufanya shughuli zingine
ambazo zitakupa faida,
itakayokuwezesha  kulipa,
ukishindwa kulipa, basi
inabidi unyang’anywe ardhi.

Je, tunataka ardhi iweze
kufanyiwa biashara? Mtu
akija akasema "nipe hela”
unamwuliza " na wewe
utanipa nini?  Ng'ombe,
mbuzi ama ardhi?” Hatari
sasa ni pale utakaposhindwa
kulipa. Kila atakayeshindwa,
benki inachukuwa ardhi yake
mwishowe ardhi yote
inaondoka. Na tukiendelea
kukopa hivi, Tanzania sasa
ina deni la shillingi billioni
takriban 8 na imeshindwa
kulipa. Baadae na
watanzania wote tutakuwa
na madeni. Je hii itakuwa
busara kweli?

Mzungumzaji 3

Nini maana ya kuipa thamani
ardhi? Leo kikubwa ni
kuthamanisha ardhi na hata
mali ya maskini ili kuondoa
umaskini. Je maana yake ni
kwamba ardhi haikuwa na
thamani hapo awali? Je
mkulima hapo awali hakujua
kama ardhi ina thamani?
Thamani ya kila kitu ni ile
‘use value’ (thamani

soko). Nitumie mfano
mmoja: Mtoto akienda
dukani kununua pipi anaiona
ile pipi ina thamani kubwa
kwake. Na thamani yake ni
kujiburudisha. Lakini

thamani ya pipi kwa mwenye
duka si kuburudisha, bali
kuweza kuiuza. Lakini kila
mmoja kati yao anaipa pipi
thamani kulingana na nia
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ardhi kwa wazungu wachache ili
wenyeji wasiwe na ardhi ili wawe
wafanyakazi wa wazungu. Hivyo
unahodhisha na kumilikisha. Thamani
soko maana yake ardhi iwe bidhaa -
inunuliwe na kuuzwa. Lakini huwezi
ukaipeleka sokoni. Hivyo lazima
utenganishe matumizi ya ardhi na
umilikaji. Mtumiaji anaweza asiwe
mmilikaji. Utenganishwaji unafanywa
hivyo kwa njia ya hati miliki. Ndiyo
maana ya ardhi kuwa bidhaa.

Maana halisi ya kuthamanisha ardhi - ili
iwe na manufaa kwa maskini: je

Wakurugenzi wa HAKIARDHI wakijadili jambo. Kutoka kulia ni Issa Shivji,

Wilbert Kapinga na Ng'wanza Kamata (Mkurugenzi Mtendaji)

yake. Thamani soko
inatambua umilikaji na ulinzi
wa milki. Kuna uhusiano kati
ya mtu na kitu. Uhusiano
uliopo ni kwamba kama mimi
nina haki hapa, basi wewe
huna haki: Maana halisi ya
umiliki unaozungumziwa ni
uhodhi. Na kuifanya hivyo, si
kwa kila mtu, bali kwa watu
wachache, na wengine
wasiwe nayo.

Walowezi katika uchumi wa
kikoloni huko Kenya na
Zimbabwe, walihodhisha

wakishindwa kulipa? Lakini hoja
inajengwa kwa madai ya kutaka
kuwaendeleza - ati wana ardhi lakini
hawataki kuitumia. Je hii ni kweli?
Asilimia 80 ya watanzania ni wakulima -
kutoka ekari 1-4-6-10 au 12. Benki gani
ya kibiashara itachukuwa ardhi kama
hiyo?

Hakuna benki ya biashara inaweza
kuchukua ardhi kama hiyo, au kumpa
mkopo mkulima mdogo huyo. Mahali
popote wakulima wamekuwa wakipewa
mikopo na serikali au ushirika (floating
charges) wakaweka rehani mazao yao

na si ardhi yao.

Sasa kwa nini leo kung’'ang’ania ardhi
ambayo ndiyo maliasili ya mwisho
waliyobaki nayo? Ukweli ni kwamba hao
wawekezaji wanatafutiwa ardhi na TIC
na baada ya kupata hati miliki ya 50,000
ha. anadai kwamba ana capital ya kiasi
fulani anachukuwa hati miliki na
kuipeleka Standard Chartered au NBC na
kuchukuwa mkopo. Haingizi nchini hata
senti moja. Mkopo anaoupata ni
malimbikizo ya watanzania maskini.
Hizo ndizo atawekeza miaka mitano
halipi kodi. Halafu anafanya kazi kwa
miaka 4 na kudai kwamba alipata hasara
ili apewe tena miaka 5 zaidi ya bila
kodi. Hivyo ndivyo ilivyo.

Sasa vipi huo mfumo unaondoa
umaskini? Ni wazi kabisa kwamba huu
mfumo unaendeleza umaskini: Suala la
muhimu ni pamna gani unaweza
kusaidia hohehahe?

Nadhani kuna haja ya kuelewa kwa
undani zaidi:

Nini maana hasa ya kuthamanisha
ardhi?

Mzungumzaji 4

Tupende tusipende hao wawekezaji
wanakuja. Kila mkoa umeorodhesha
ardhi ambayo inafaa kwa kilimo lakini
“isiyotumika”. Hiyo ndiyo ardhi
wanayopewa wawekezaji. Hii ndiyo
biashara. Akisema anataka ekari 5000
huko Kilimanjaro, wanamwambia “
Samahani bwana, huko hatuna lakini
tunaweza kukupatia Bukoba kama
utapenda?”.

Kama wawekezaji wanashughulikiwa
hivyo, hao wanavijiji kwa nini
hawashughulikiwi?

Mzungumzaji 5

Haya ni mambo ya msingi ambayo
yanaweza kutuletea matatizo
Tulilazimishwa kuingia huko bila ridhaa
yetu lakini baadae tukakubali kwa ahadi
za kutokusumbuliwa. Lakini sasa
tumeondolewa kwa nguvu na hatuna pa
kulima. Tutaishi vipi? Tukikaa mijini
tunaambiwa tunaleta msongamano,
tukienda pembezoni tunafuatwa na
kunyang’anywa mashamba. Tanzania
sasa inaingizwa katika mikataba ya hiari
ili baadae tuje kukwama halafu

waendelee kututawala. Hawa
wawekezaji wanang'ang’ania ardhi kwa
vile inaongezeka thamani kila siku.

Mzungumzaji 6
Walaji ni wengi sana. Kuanzia wadogo
wadogo, wa kati na wa juu kabisa. Hata
sisi wasomi (Maprofesa) tunakula. Kila
mtu anakula kwa nafasi yake. Kila mbuzi
na kamba yake.

Ukitazama kihistoria, wimbi la kwanza
la ugomvi wa ardhi ni wakati wa
ukoloni. Wengine walikuja kama
walowezi wengine wakasema tuzalishe
kwa ajili ya soko la dunia. Hata kwenye
miaka ya 50 haya tunayozungumzia leo
yalishapamba moto wakati watu
walipoanza kudai mfumo wa ardhi
ubadilishwe. Mambo ya "freehold”
yalianza ili kuwamilikisha waswabhili
wachache waanze kulifaidi hilo soko.
Mambo ya utaifishaji nayo yakaja miaka
ya 70 duniani kote. Ardhi si sera peke
yake ambayo imekumbwa na mambo
haya. Nchi zilizoendelea ziliweka
masharti ambayo vyaliingilia sera za
ndani za nchi zinazoendelea. Sera

zilizowekwa hazikuwajumuisha
wakulima na wafugaji. Ilikuwa ni
"partnership ya makundi manne:

Serikali, donor, sekta binafsi na NGO.

Wafanyakazi na wakulima hawapo
popote. Wao wanaonekana wavivu,
maskini na wasiopenda maendeleo. Eti
“"Mtaji wa maskini ni nguvu zake
mwenyewe” Hatuangalii kama hawa
watu wamenyang’anywa ardhi, hawana
vitendea kazi ama pembejeo. Mimi
nasema "Utajiri wa tajiri ni nguvu za
maskinil” Hata huko Mexico mwaka
1994 walipoambiwa kuhusu soko huria la
ardhi wakasema, bwana, huu mfumo nia
yake ni kutunyanganya haki wenyeji na
kufanya ardhi yetu ichukuliwe na
wageni. Tunachojua sisi ni haki na
misingi ya uwezo ili watu waweze
kujikimu. Kinachogomba ni jinsi ya
kuendelea na kuwa na maisha bora na
sio jinsi ya kumiliki ardhi.

Mjadala huu uliwahusisha watu
wenye ufahamu wa juu kuhusu sera za
ardhi na mabadiliko yake. Natumaini
pia wewe ungekuwepo ungetod
mchango wako. Tutumie maoni yako
ili tuendeleze mjadala.
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baada ya NAFCO kuwasili, bibi mmoja
alikuwa na haya ya kusema: “Hakuna
jambo baya au bovu duniani ambalo
NAFCO haijatutendea” Kwa kisingizio
wakaitwa si wazawa, mali -zao
zikaharibiwa na pia hitaji la kuleta
askari wa kikosi cha kutuliza ghasia
"wasio wazawa” (Ukipenda kuwaita)
ukafanywa. Hawa wasio wazawa
wakasukumwa kwenye maeneo yasiyo
na rutuba, yenye mawe, changarawe na
kokoto katika kingo za bonde la ufa na

""" Utazamapo
uwanda wa bonde la ufa kutoka katika
murua yenye rutuba ambayo ipo chini ya
PSRC tayari kwa kupigwa mnada. Kama
ulikuwa na tabasamu, basi linatoweka
pale ukumbukapo kwamba kuna watu
wasio na ardhi waishio kati ya ardhi tele
yenye rutuba nzuri lakini wasiyoweza
kuitumia.

"Tuna tatizo kubwa la ardhi” anasema
Jonathan Afisa Mtendaji wa Kata ya
Bassotu “Familia inaweza kuwa na
wastani wa eka tatu tu za ardhi. Hii
haikidhi kabisa mahitaji ya familia
nzima ukilinganisha na ukubwa wa
familia na mifugo kati ya wafugaji.”

malalamiko mengi yatokanayo na ardhi.
Migogoro kama ile ya mipaka, kulima
kwenye mapario (barabara za kupitishia
ng’ombe) na hata migogoro
inayosababishwa na wahamiaji. - Ukweli
ni  kwamba idadi ya wanakijiji
inaongezeka wakati ardhi inabaki kuwa
ile ile. Katika  vijiji vyote

“Tunawahimiza wahamie mikoa yenye
ardhi au watumie ardhi ya familia.
Hatujagawa ardhi kwa zaidi ya miaka
mitatu sasa kwa yeyote na idadi ya
wasio na ardhi inaongezeka.” Anasema
“Idadi ya waliojiandikisha kwa ajili ya
kugawiwa ardhi inaongezeka ukitilia
maanani idadi ya vijana wanaomaliza
shule.” Anaendelea kueleza mwenyekiti

huyo.

Mbinu inayotumika kama sulihisho la
kupunguza ukali wa tatizo ni kukodi au
kuazima shamba. Gharama ya ekari
moja ni kati ya T.Shs.5,000 hadi 10,000
kwa msimu mmoja wa kilimo. Hili nalo
linaathari zake: anayekodi hawezi kuwa
na uhakika wa kulitumia shamba hilo
kwa muda mrefu. Pili hupata hasara
endapo, kutakuwa na uhaba wa mvua
hivyo kukosa mavuno. Lakini pia mtindo
huu hauwafai wafugaji kwani ardhi
wanayohitaji ni kubwa zaidi hivyo
kushindwa kukodi.

Kama ilivyo katika sehemu vyingi za
Tanzania mwaka huu, eneo hili nalo
limekumbwa na baa kubwa la njaa. Hali
za maisha za wananchi zilikuwa duni na
kwa kweli zilitia simanzi. Kina mama na
watoto walionekana wakiokoteza punje
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misaada ya kutosheleza mahitaji ya
karibu kaya 400 kila kijiji. Watoto

walikuwa wakiteseka na njaa wakah

wale waliosababisha kuwepo kwa hali

hiyo wakila na kusaza,

Siku kumi za kuwa Hanang zilikuwa
hazijaisha, na katika kipindi hicho
nilibaini kuwa chanzo cha matatizo
mengi ya eneo hilo ni NAFCO. Iwe ni
njaa, umaskini au migogoro ilikuwa ina
uhusiano wa namna moja au nyingine na
uanzishwaji wake. Hii ni ardhi ambayo
watu walinyang’anywa na kwa sasa
matumizi yake vyamefikia ukomo.
Sababu za kufa kwa NAFCO haziko wazi,
pengine ni hali ya hewa, soko huria au
uongozi mbovu. Hizi ni sababu ambazo
hazitoshelezi uelewa wa mwananchi wa
kawaida ambaye ana uhaba wa ardhi.
Kinachoendelea juu ya ardhi hiyo ni

PSRC tu wanaokifahamu. Wanavijiji wa

va msaada

za mahindi sokoni na kuzila vivyo hivyo.
Huzuni na simanzi za hali ile zilifanya
baadhi yetu kushindwa kuzuia machozi
kutudondoka. Japo hali hii ya uhaba wa
chakula yawezekana imechangiwa na
uhaba wa mvua, suala la ukosefu wa
ardhi linabaki kuwa kinara. “Huwezi
kudanganya kwamba njaa hii
inasababishwa na ukosefu wa mvua
pekee, kama watu hawatapata ardhi ya
kutosha hali hii itaendelea kila mwaka”,
alisisitiza kiongozi mmoja wa kimila.
Lakini pia katika kuokoa maisha ya watu
walio katika njaa serikali haikutoa

Hanang hawaifahamu PSRC ama
mipango inayoendelea kuhusu NAFCO.

“Hatujui kilichoipata NAFCO na wala
hatutaki kujua. Tunachojua ni kwamba
tunahitaji kurudishiwa ardhi yetu kwa
manufaa yetu na watoto wetu”.
Walisema wazee wa kimila, sentensi
ambayo iliniingia vilivyo na kunifanya
nielewe vyema usemi wa uhaba palipo
na tele.
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zao za ardhi kwa niaba ya matajiri na wanasiasa.

Wakati huo huo, Taasisi ya HAKIARDHI iliwaeleza wananc!-ni
hao vipengele muhimu vinavyojitokeza katika Sheria
ambavyo vitawasaidia katika kutatua migogoro miongoni
mwao na kufahamu haki zao na namna ya kujilinda na
ubadhirifu wa wananchi wenye tamaa ya kujilimbikizia ardhi
kubwa. Waendesha warsha pia walielezea kwa ufupi
mabadiliko ya Sheria ya ardhi ya mwaka 2004 na kuonya
kuhusu madhara ambayo yanaweza kujitokeza endapo

. - . wananchi hawatakuwa makini.
Uporaji wa ardhi ya wakulima wakazi wa eneo la Kigamboni,

Wilaya ya Temeke Mkoani Dar es Salaam umelalamikiwa na
wananchi.  Malalamiko hayo yalitolewa kwenye semina
iliyofanyika tarehe 03/04/2004 katika kijiji cha Buyuni, Kata
ya Pemba Mnazi Wilayani Temeke. Katika semina hiyo,
Mwongozo na Kimbiji ilielezwa kwamba wananchi wamekuwa
wakipoteza ardhi yao ama kwa ulaghai au vitisho
vinavyotolewa na viongozi wao. Aghalabu ulaghai au vitisho
hivyo vimetolewa ili kukidhi maslahi ya matajiri wenye nia ya
kuhodhi maeneo makubwa katika eneo hilo la pwani. Pia
ilibainika kuwa ulaghai na vitisho hivyo huambatana na
upindaji na ukiukaji wa makusudi wa Sheria za ardhi na
taratibu za utwaaji wa ardhi kwa mujibu wa Sheria za ardhi
hususan Sheria ya Utwaaji Ardhi ya Mwaka 1967. Washiriki
katika semina hii walitahadharisha kuwa uporaji huu
haupaswi kuendelea kwa sababu siyo tu unawasababishia
matatizo makubwa bali pia unawafukarisha. Rai yao kwa
serikali na wawakilishi wao ni kuwa wazingatie na kuheshimu
taratibu na Sheria zinazoongoza utwaaji ardhi pale
inapokuwa lazima ardhi katika eneo lao kutwaliwa na
kuwashirikisha kikamilifu wananchi. Aidha, walisisitiza kuwa
viongozi katika maeneo yao waache uwakala wa kuuza haki

m: - A-&.Iq oy
Washiriki wa moja ya semina za HAKIARDHI wakifuatilia
Jjambo kutoka kwa Rehema Mfaume (kushoto). Katikati ni
Subira Kibiga (mwanachama wa HAKIARDHI) na kulia ni

Rehema Kerefu (Mwezeshaji).

[

HANANG

Inatoka uk. 4

kutegemea mvua, ni ardhi ya kutosha
kwa ajili ya shughuli zao za kilimo na
ufugaji. Kwa upande wao wananchi,
hasa kinamama wa maeneo haya
wanatoa rai kwa serikali kurejesha
mashamba haya kwao - wananchi.

“Hakuna asiyejua umuhimu wa ardhi”,
alibainisha mama mmoja, "ardhi ndiyo
tegemeo la maisha yetu sote wake kwa
waume.” Lakini kwa nini wananchi na
akina mama hawa wadai kurejeshewa
ardhi yalipo mashamba ya NAFCO leo?
Jibu lao ni kuwa ardhi waliyonayo
haitoshi, na NAFCO ilivyochukua ardhi
yao miaka ya 1970 ndiyo ililikuza tatizo
hilo kwa sababu maeneo ya kulisha
mifugo yalipungua na kuathiri sana
mifugo na maisha yao. "Tungependa
kuona ardhi hii iliyokuwa mashamba ya

NAFCO ikirejeshwa kwetu”, alisema
mwanamke mwingine, “sisi tumezaa na
watoto wetu wanahitaji ardhi kwa ajili
ya maisha yao”.

Japokuwa kilimo na ufugaji
kinategemea kwa kiasi kikubwa msimu
wa mvua na upatikanaji wake, ni dhahiri
kuwa bila ardhi hata kama kungenyesha
mvua ya kutosha na kwa wakati
unaotakiwa bado wakazi hawa
wasingekuwa na uhakika wa chakula.
Wanawake na wanaume wa Hanang
wanakiri kuwa ipo haja ya kilimo na
ufugaji wao kuboreshwa zaidi lakini hii
haifuti ukweli kuwa ardhi waliyonayo
haitoshi na wanahitaji ardhi zaidi
kuendesha maisha yao na ya watoto
wao. Aidha ni wazi kuwa kuwepo kwa
wakulima wakubwa miongoni mwao
hawakuona kama ni jambo lenye
manufaa au heri yoyote. Kumbukizi za
NAFCO na himaya yake zinaonesha kuwa
ukulima wa mashamba makubwa

haulengi kuwanufaisha wakulima na
wazalishaji wengine wadogo wadogo
waishio jirani. Endapo chini ya NAFCO,
Hanang uliathirika na kuhasirika badala
ya kufaidika itakuwaje chini ya mtu
binafsi mwenyeji au mgeni tajiri, je
mambo yatakuwa tofauti? Kinamama wa
ya NAFCO wilayani Hanang wanaonesha
hofu na wasiwasi wa dhahiri. Wanaona
shari mpya inawakaribia ambayo
yawezekana ikatonesha majeraha yao
yaliyotokana na kuundwa NAFCO hapo
awali.

“Hakimu mwema hachelei macho
ya mtu mwingine kutazama
hukumu aliyotangaza kuwa haki”
(Shaaban Robert 1966).
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Maoni

ya Wananchi Kuhusu

mabadiliko ya sheria ya ardhi

Hivi karibuni Bunge
lilijadili na kupitisha
mabadiliko ya sheria
ya Ardhi  hususan
kuhusiana na kuipa
| dhamani, kuweka

Na Agripina Habicht r€hani na kuuza ardhi
na mambo mengine.
Haya ni mabadiliko makubwa sana
katika sheria hii ambayo yanaweza
kuleta athari kubwa kwa wananchi
hasa wale waishio vijijini. Maoni

mengi yelitolewa na wananchi
kupinga baadhi ya vipengele
vilivyopitishwa kwa hofu ya

kuwaletea ufukara watanzania na
hata kuwafanya watumwa wa
matajiri watakaonunua sehemu
kubwa ya ardhi ya nchi hii.
HAKIARDHI imechambua baadhi ya
maoni yaliyotolewa na wananchi
baada ya mabadiliko hayo
kupitishwa:

zake, faida na hatari za kukopa kwa ajili
ya biashara. Jambo jingine ni kwamba
wananchi ambao wanaishi Vvijiji
hawana mali wanayoweza kuweka kama
dhamana kupata mikopo. Ardhi ambayo
ni mali pekee ikichukuliwa au kuwekwa
rehani wananchi hao wataendelea kuwa
maskini.

Sheria za ardhi hazilindi haki za
wapangaji na wenye nyumba.

Ludger Nyoni: Mtanzania, Machi 30,
2004

Sheria mpya ya Mabaraza ya Ardhi na
Nyumba ya Wilaya na Mahakama Kuu ya

Ardhi haina  vifungu  vyovyote
vinavyoonyesha wazi kwamba
vimewekwa kwa kulinda " haki za
wapangaji na  wenye nyumba.

Inasikitisha kuona Wizara imefanikiwa
kulishauri Bunge letu kupitisha sheria ya
ukandamizaji wa wapangaji. Kitendo
cha kuyaondoa mabaraza ya nyumba ya
Mikoa na Baraza la Rufaa ni dalili ya

wazi ya ukandamizaji kwa wapangaji na
kinapaswa kilaumiwe na kila Mtanzania
mpenda haki na jumuiya ya kimataifa.
Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba
sheria hii mpya ya Land Disputes Courts
Act No. 2 ya 2002 imepitishwa bila ya
kushirikishwa wapangaji au chama chao
na wenye nyumba kutoa maoni yao na
huo siyo ustaarabu kwa dunia hii ya leo
ya utandawazi.

Tanzania tufuate nyayo za Mugabe
John J. Ayo: Rai, Machi 4-10, 2004
Serikali ya Tanzania imemsifu na
kumuunga mkono Rais Mugabe wa
Zimbabwe kwa hatua yake ya kijasiri ya
kuwanyang’anya walowezi mashamba
yake na kuwapa wananchi wake. Mimi
namuunga mkono rais Mugabe, lakini
alichelewa kidogo kuwatimua walowezi
hao ndiyo maana sasa hivi hatua yake
hiyo inampa taabu kidogo.

Hakuna haja ya kubinafsisha
ardhi

Ponsian Rwechungura:
Mwananchi, Aprili 16 2004
Mabadiliko ya sheria ya ardhi
yanaendeshwa kwa nia mbaya
ya kuwapora mashamba
Watanzania ili wakishindwa
kurejesha mikopo, mashamba
yao yapigwe mnada.
Wafanyabiashara wenye hila
watatumia nafasi hiyo
kujineemesha kupitia migongo
ya walalahoi. Hakuna haja ya
kubinafsisha ardhi kwa sababu
bado Watanzania wengi
hawajajiandaa vya kutosha [
kushindana katika biashara na
wageni kutoka nje.

Kwa utaratibu
unaozungumzwa katika sheria
ingepaswa kuangalia masuala
yafuatayo: Ukweli kwamba |
watanzania wengi hawatumii E=
mabenki, hawajafahamishwa
vya kutosha kuhusu shughuli

Wanaharakati wakiwa wamebeb
kupitishwa kwa marekebisho ya sheria ya ardhi wakati
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7 Tanzania tunajifunza nini kwa
| Mugabe? Mwalimu hakuweka
| ardhi ya Tanzania “poni”
(rehani). Aliacha kila kitu safi
kabisa lakini sasa ardhi ya
Tanzania imewekwa poni.
Nasema hivyo kwa sababu
mbali na wakubwa kuwa ndio
wamekuwa walowezi kwa
1 kuchukuwa ardhi nzuri,
tumekaribisha wageni kwa jina
au kivuli cha uwekezaji.

Wazee wetu walipigana kwa
1 sababu ya ardhi na ndiyo
maana tuna nchi inayoitwa
Tanzania. Tusome vitabu vya
wanaharakati wafuatao: Earl
Seaton na Kirilo Japhet- The
Meru Land Case (Kesi ya Ardhi
ya Meru); Ax Nelson- The
Freemen of Meru (Raia Huru
wa Meru); Vita ya Maji Maji,
Wahehe walipigana na

ardhi na si vinginevyo.



Ardhi ni uhai

Juni 2004

Na.

MACHAPISHO

Jina la Kitabu

Mwandishi

Not Yet Democracy: Reform land
tenure in Tanzania - 1998

Ardhi ni Uhai - 7995

Mwongozo wa Haki za Ardhi kwa
‘Wananchi wa Tanzania - 2002

Fukuto la Migogoro ya Maeneo na
Hatma ya Wazalishaji Wadogo Wadogo
Tanzania - 2002

Msukumo na Harakati za Kubadili Mfumo
wa Umilikaji Ardhi Tanzania - 2000

Maasai Rights in Ngorongoro,
Tanzania - 1998

Haki za Wamaasai waishio hifadhi ya
Ngorongoro /999

Mfumo wa Umilikaji Ardhi Tanzania,
1997

Survivm
kwa wenyeji

Issa G. Shivji

Georgios
Hadjivayanis

Issa G. Shivji/
Deus Kibamba

Aida Isinika (Mhariri) §FS

Ng’wanza Kamata
(Mhariri)

| tiaki za Wamaasai
Wilbert Kapinga Walshlo katlka
«Hifadhi ya Ngorongoro,

Issa G. Shivji &

Issa G. Shiviji,
Wilbert Kapinga,

Issa G. Shivji and

: B - | Issa G. Shivji
Wilbert Kaplnga » | Wilbert B. Kapinga
(Wahariri) {

HAKI“

Karibuni kwenye semina zetu za Kila
mwezi jengo la umoja wa vijana
barabara ya Morogoro. Wasiliana
nasi (hasa kwa barua pepe au simu)
Ili tukujulishe tarehe za semina.
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"RUKSA ARDHI KUUZWA KAMA KANZUY"
@

HAKIARDHI

s -
“Katika nchi kama yetu, ambamo waafrika ni masikini na
wageni ni mataijiri, kuna uwezekano mkubwa kwamba Mwafrika
akiruhusiwa kuiuza ardhi, katika miaka themanini au miaka ijayo,
ardhi yote ya Tanganyika itamilikiwa na matgjii wageni, na
wenyeji watakuwa watwana. Lakini hata kama wageni
wasingekuwa mataijir, litaibuka tabaka Ia watanganyika
matajiri na wajanja. Tukiruhusu ardhi iuzwe kama kanzu, katika
muda mchache, kutakuwa na kundi dogo la waafrika wakiwa
na ardhi na walio wengi watakuwa watwanag”

Mwl. Julius K. Nyerere, 1958

Pdmoja na kwamba Sheria ya marekebisho ya
sheria ya ardhi ya 2004 imeruhusu ardhi tupu

kuuzwa, Je, mambo haya aliyoyasema
Mwl. Nyerere yamepitwa na wakati?

Anuani/Ofisi
Taasisi ya  Utafiti na utetezi wa Haki za Ardhi (HAKIARDHI), Br. Morogoro ,
Jengo la Vijana , Chumba na. 4, Ghorofa ya mwisho. S.L.P. 75885,
DSM, Tanzania. Simu/Faxi +255 22 2152448, +255 748 646 752.
o E-mail: hakiardhi@raha.com/info@hakiardhi.org
Tovuti: www.hakiardhi.org
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