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KITINI CHA KUJIELIMISHA KUHUSU UGGNJWA WA

CGRONA (COVID-19)

Toleo la 7,Mei 2020

1.0 Maanayaugonjwa Covid-19 na virusi
vya Corona
COVID-19  ni

unaosababishwa na virusi vya Corona. Virusi hivyo

ugonjwa  wa  kuambukiza
vipya havikuwa vikifahamika hapo kabla na sayansi
ya tiba, na vilianzia nchini China katika mji wa
Wuhan, mwezi Desemba mwaka 2019. Virusi vya
Corona ni kundi la virusi vinavyoweza kusababisha
magonjwa kwa wanyama (mamalia na ndege) lakini

pia kwa binadamu.
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2.0 Dalili za ugonjwa wa Corona ni zipi?
Dalili kuu za ugonjwa wa Corona ni pamoja na
homa, mafua, uchovu, maumivu ya kichwa, maumivu
ya misuli, vidonda vya koo, kubanwa mbavu,
kupumua kwa shida na kikohozi kikavu ambazo
hutokea taratibu. Dalili kubwa na inayoweza kutia
hofu, ni mtu kukosa pumzi (kupumua kwa shida),
lakini isikutishe, ni mtu | pekee kati ya watu 6
walioambukizwa virusi vya Corona hufikia dalili hiyo
ya hatari. Asilimia 80 ya walio na virusi hivyo hupata
nafuu bila kuhitaji msaada wa matibabu. Mgonjwa
wa Corona huanza kuonesha dalili kuanzia siku |

hadi 14 toka kuambukizwa virusi hivyo.

Virusi vya Corona huwa na uwezo wa kubadilika
na mara nyingi husababisha magonjwa yasiyo hatari
sana upande wa binadamu. Kudhoofika kwa mwili
kutokana na mashambulio ya virusi kunafungua
milango kwa bakteria wabaya kukuvamia na
kusababisha

upumuaji, kama mafua au homa ya mafua (influenza),

maambukizi katika mfumo wa
yanayoisha kwa kawaida baada ya siku kadhaa, pia
kuna maambukizi ya hatari kama homa ya mapafu

(nimonia) inayoweza kusababisha kifo.

ﬂ

Maumivu ya Kichwa
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3.0 Makundi yaliyo kwenye hatari zaidi
ni yapi?
Shirika la Afya duniani (WHO) linasema mtu yeyote
anayekumbana na virusi vinavyosababisha Corona
yuko hatarini. Hata hivyo, watu wa umri mkubwa,
na wale walio na magonjwa mengine kama vile
shinikizo la juu la damu, magonjwa ya moyo na
ugonjwa wa kisukari au wale ambao kinga ya mwili
imedhoofika kutokana na magonjwa, kama vile
VVU/UKIMWI au Saratani, wako katika hatari zaidi
na wana uwezekano mkubwa wa kupata dalili kali.
Watu wa umri wa wastani na wenye afya imara
wanaweza kupata virusi vya Corona na kupona bila
kuhitaji matibabu (ila kumbuka hakuna kinga wala

matibabu ya virusi vya ugonjwa wa Corona).

4.0 Virusi vya Corona vinasambaa vipi?

Mtu anaweza kupata Virusi vya Corona kwa
kuingiwa na majimaji yatokayo kwenye njia ya hewa
wakati mtu mwenye ugonjwa huu anapokohoa
au kupiga chafya. Virusi vya Corona pia vinaweza
kusambaa kwa kugusa maji maji kutoka kwenye
pua au mdomo wa aliyeathirika, kugusa vitambaa
au nguo zilizotumiwa na mtu mwenye maambukizi
ya ugonjwa huu au maeneo mengine yaliyoguswa
na mtu mwenye virusi hivi. lwapo mtu anagusa
maji maji ya mafua/kamasi, mate na makohozi ya
mtu aliye na virusi au vitu na maeneo mengine
yaliyoguswa na mtu mwenye virusi vya ugonjwa
huu, na kisha kujigusa mdomo, macho na pua
anaweza kupata virusi vya Corona. Inawezekana
mtu aliyeambukizwa asioneshe dalili za ugonjwa

lakini anaweza kuambukiza watu wengine.

5.0 Virusi vya Corona vina tiba?

Mpaka sasa hakuna tiba au chanjo dhidi ya virusi
vya Corona lakini kwa sababu virusi hivi vinaleta
dalili mfano wa zile za mafua makali, mchanganyiko
wa tiba unatumika kupunguza athari za virusi vya
Corona. Kwa hiyo uponaji hutegemea zaidi nguvu
ya kinga ya mwili wa mtu husika. Hii inamaanisha
virusi hivi huleta hatari hasa kwa watu wenye kinga

dhaifu ya mwili.

6.0 Ninaweza kujikinga vipi na Virusi vya
Corona?

Kuna njia na mbinu mbalimbali za kujikinga na

maambukizi ya virusi vya Corona kamaiilivyoainishwa

hapa chini;

Nawa vizuri mikono yako mara kwa mara
kwa sabuni na maji yanayotiririka kwa
angalau sekunde 20 au tumia vitakasa mikono
(sanitaiza) ambayo ina angalau asilimia 60 ya

kileo.

Kaa umbali wa zaidi ya mita | (zaidi ya hatua

3) kutoka mtu mmoja na mtu mwingine.

Epuka kushika macho, pua na mdomo kwa

mikono isiyo safi kwa sababu mikono hushika

sehemu nyingi na ni rahisi kubeba vimelea vya
virusi.

Hakikisha wewe, na walio karibu yako
wanazingatia usafi wakati wote kwa kuziba
pua na mdomo wakati wa kukohoa au kupiga

chafya kwa kutumia kiwiko au kitambaa kisafi.

Safisha mara kwa mara vitu unavyovigusa
(vikiwa pamoja na kikombe, meza, viti, dawati,

simu yako, vitasa vya milango)
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Epuka kusalimiana kwa kushikana

mikono,kukumbatiana au kubusiana
Epuka matembezi au safari zisizo za lazima

Baki nyumbani ikiwa huijisikii vizuri na pia vaa
barakoa ili kuwakinga wengine. Iwapo una
mafua makali, homa, kikohozi na kushindwa
kupumua wahi kituo cha huduma za afya
ukiwa umevaa barakoa au piga simu bila
malipo kwenda namba 199 kwa msaada zaidi.

Epuka kukaa sehemu zenye misongamano

ya watu, kama vyombo vya usafiri, maduka,

vijiweni na maeneo yenye mgandamizo wa
hewa iwapo huna ulazima wa kuwepo maeneo

hayo.

Vaa kifunika mdomo na pua (barakoa) ukiwa
kwenye mikusanyiko.

Fuatilia taarifa sahihi za afya na matangazo
kuhusu virusi vya Corona kutoka kwa

wataalamu wa afya na mamlaka husika.

7.0 Kwanini watu wanawekwa karantini?
Kwa ufupi neno Karantini linamaanisha kuwa chini
ya uangalizi. Watu wenye dalili au wanaotokea
maeneo yenye maambukizi makubwa ya virusi vya
Corona hulazimika kuwekwa karantini (kutengwa
na watu wengine) ili kufuatilia afya yao kwa karibu
na kuzuia kueneza virusi. Ukiambiwa unapaswa
kuwekwa Karantini, usiogope. Ni kwa ajili ya afya
yako na wengine unaowapenda na kuwajali. Karantini
inaweza kuwa sehemu maalum iliyotengwa kwa kazi

hiyo au nyumbani.

8.0 Mtu aliyetoka (aliyeachiliwa kutoka)
karantini ya Corona anaweza
kusambaza ugonjwa huo?

Mtu ambaye ameachiliwa kutoka karantiniya Corona
hana hatari ya kueneza virusi kwa sababu anakuwa
ameshapimwa mara kadhaa na kutokuonesha dalili
wakati wa kipindi alichokuwa amezuiliwa.

Karantini kwa kawaida hutegemea urefu wa kipindi
cha ugonjwa wa kuambukizwa, ambao ni muda wa
watu kuonesha dalili za ugonjwa. Kwa Corona kipindi
hiki ni siku 14 kutoka tarehe ya mwisho kukumbana
na ugonjwa huu, kwa kuwa siku 14 ndicho kipindi
kirefu zaidi cha kupevuka kinachoonekana kwa

virusi vingine vya aina hii ya Corona.
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JIKINGE, WAKINGE WENGINE, |
CORONA INAZUILIKA

Kupata au kutoa taarifa kuhusu
CORONA piga namba 199 hila malipo




