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Utangulizi 

Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na.6 ya mwaka 2007 ni zao 
mojawapo la sheria za ardhi za mwaka 1999 ambazo zinatilia mkazo 
mgawanyo wa ardhi katika makundi mbalimbali ili kukidhi matakwa 
na maslahi ya watumiaji wake. Sheria hii imeweka misingi ya upangaji 
na utumiaji wa ardhi inayozingatia sera ya taifa ya ardhi ya mwaka 
1995 pamoja na sera ya maendeleo ya makazi ya taifa ya mwaka 2000. 
Baadhi ya misingi hiyo ni kama ifuatayo;

(i)	 Kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya makazi na 
maendeleo kwa makundi yote ya jamii wakiwemo wanawake, 
vijana, wazee, walemavu, wafugaji n.k

(ii)	 Kuboresha miundo mbinu na huduma za jamii kwa maendeleo 
ya watu

(iii)	 Kupanua wigo wa ajira na kupunguza hali ya umaskini katika 
jamii

(iv)	 Kuwezesha mfumo utakaoruhusu mashirika yasiyo ya kiserikali 
kushiriki katika mipango ya matumizi ya ardhi

(v)	 Kulinda makazi ya watu na rasilimali anuai dhidi ya uchafuzi wa 
mazingira kwa maendeleo bora ya jamii

(vi)	 Kujenga uwezo wa kitaalamu katika utoaji wa mafunzo kwenye 
fani zinahusiana na mipango ya matumizi ya ardhi

3.1 Malengo na Faida za mipango ya matumizi ya ardhi
3.1.1 Malengo ya mipango ya matumizi ya Ardhi
Kusudio hasa la kutungwa kwa sheria ya mipango ya matumizi ya ardhi 
ni pamoja na kukidhi malengo yafuatayo.

(i)	 Kuwezesha usimamizi wenye ufanisi wa matumizi ya ardhi
(ii)	 Kuwezesha wamiliki na watumiaji wa ardhi kuzingatia matumizi 

bora ya ardhi na uzalishaji wenye tija kwenye ardhi wanayomiliki
(iii)	 Kuwezesha uhakika na usawa katika kupata rasilimali za ardhi
(iv)	 Kuwezesha matumizi endelevu ya ardhi
(v)	 Kuwezesha uanzishwaji wa mifumo ya kukabiliana na migogoro 

ya matumizi ya ardhi
(vi)	 Kuweka mfumo wa kuratibu ujumuishaji wa kisekta katika ngazi 

mbalimbali ikiwemo miundo ya kisiasa na kiutawala
(vii)	 Kuweka mfumo wa kuhuisha misingi ya maendeleo ya taifa 

iliyoainishwa katika sera za Serikali

3.1.2 Faida za mipango ya matumizi ya ardhi
Mpango wa matumizi ya ardhi una faida nyingi kwa jamii husika na kwa 
matumizi endelevu ya rasilimali ardhi na rasilimali zilizomo ardhini kwa 
vizazi vya sasa na vya baadae. Baadhi ya faida za mpango wa matumizi 
ya ardhi ni pamoja na:

(i)	 Kuondoa migogoro ya ardhi baina ya watumiaji wa ardhi.
(ii)	 Kusaidia utunzaji wa ardhi na hasa vyanzo vya maji. 
(iii)	 Kuzuia ufyekaji wa misitu na mapori yaliyohifadhiwa kwa 

matumizi maalum.
(iv)	 Kuwezesha matumizi endelevu ya ardhi na rasilimali zake 

kutokana na kupangilia matumizi ya rasilimali hizo kulingana 
na mahitaji ya makundi mbalimbali ya kijamii na kuepusha 
mwingiliano wa kimatumizi baina ya makundi. 

3.1.3 Athari za kukosekana kwa mipango ya matumizi ya 
ardhi
Bila shaka kuna athari nyingi za kutumia ardhi kiholela yaani bila kufuata 
mpangilio au utaratibu maalumu uliowekwa kwa misingi ya kitaalamu. 
Ingawa si rahisi kuainisha kila athari katika sehemu hii baadhi yake ni 
kama zifuatazo;

(i) 	 Kuongezeka kwa idadi ya migogoro miongoni mwa watumiaji 
wa ardhi.

(ii) 	 Kutokuwa na uhakika wa miliki na matumizi ya ardhi. Hii 
natokana na ukweli kuwa kila mtumiaji wa ardhi hujiona kuwa 
ana haki ya ujumla ya eneo au ardhi husika wakati ikipangiliwa 
matumizi yake huenda hata haimhusu yeye bali watu wengine

(iii) 	 Maendeleo duni ya soko la ardhi lisilo rasmi
(iv) 	 Uharibifu wa udongo na vyanzo vya maji
(v) 	 Ufyekaji misitu na mapori

3.2 Mamlaka za upangaji na usimamizi wa mipango ya 
matumizi ya Ardhi

Sheria ya mipango ya matumizi ya ardhi inaunda vyombo mbalimbali 
vyenye mamlaka katika utayarishaji, usimamizi na utekelezaji wa 
mipango ya matumizi ya ardhi katika ngazi mbalimbali. Vyombo hivyo 
ni pamoja na; Waziri mwenye dhamana ya ardhi, tume ya taifa ya 
mipango ya matumizi ya ardhi, Halmashauri ya Wilaya na halmashauri 
ya kijiji. Aidha, kulingana na mahitaji ya kimaeneo, mipango ya matumizi 
ya ardhi inaweza kuandaliwa katika ngazi ya kanda na hivyo kulazimu 
kuwa na mamlaka za kikanda za kuwezesha uandaaji wake.
3.2.1 Ngazi ya taifa
Katika ngazi ya taifa, kuna tume ya taifa ya matumizi ya ardhi. Tume 
hii huundwa na wawakilishi kutoka sekta mbalimbali za kijamii ambao 
huteuliwa na waziri mwenye dhamana ya ardhi na huongozwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa tume. Majukumu ya msingi ya tume ya taifa 
ya matumizi ya ardhi ni pamoja na; kuandaa mpango wa kitaifa wa 
matumizi ya ardhi, kuandaa mipango kabambe ya kikanda ya matumizi 
ya ardhi na kuratibu, kusimamia na kutoa mwongozo wa uandaaji wa 
mipango ya matumizi ya ardhi kitaifa.

KIJARIDA CHA KUJIELIMISHA JAMII JUU  YA 
MASUALA MUHIMU YA HAKI ZA ARDHI KUHUSU
UANDAAJI WA MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI YA KIJIJI

Ardhi ni Uhai
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3.2.2 Ngazi ya Wilaya
Katika ngazi hii, halmashauri ya wilaya inatajwa na sheria ya matumizi 
ya ardhi namba 6 ya 2007 fungu la 21 kuwa ndiyo yenye mamlaka 
ya upangaji wa matumizi ya ardhi ya wilaya. Jukumu hili kwa mujibu 
wa fungu hilo, hutekelezwa kupitia kama ya kudumu ya halmashauri 
ya wilaya inayohusika na ardhi na mazingira. Pamoja na majukumu 
mengine, halmashauri ya wilaya ina jukumu la kuunda timu ya 
matumizi ya ardhi ya Wilaya maarufu kama PLUM yenye wajumbe 6 
hadi 8 kutoka miongoni mwa sekta zinazohusika na ardhi kama vile 
kilimo, mifugo, maliasili, ardhi na maendeleo ya jamii na kuziwezesha 
Halmashauri za vijiji kuunda Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji. 
Kwa pamoja kamati hizi hufanya tathmini shirikishi ya kijiji, kuweka 
Mpango kazi wa jamii, na hatimaye kuandaa rasimu ya mpango wa 
matumizi ya ardhi ya kijiji.

3.2.3 Ngazi ya kijiji
Katika ngazi hii mamlaka inayohusika na maandalizi ya mpango wa 
matumizi ya ardhi ya kijiji ni halmashauri ya Kijiji ambayo inaweza 
kufanya utekelezaji wake kupitia kamati ya usimamizi na matumizi ya 
ardhi ambayo undani wake utaelezwa katika aya zinazofuata. Jambo 
la msingi katika ngazi hii ni kuzingatia kuwa, mpango wa matumizi ya 
ardhi ya kijiji ni matokeo ya mchakato shirikishi ambao bila kufuata 
hatua zinazotakiwa utakosa uhalali wake na hasa pale wananchi 
wanapokuwa hawakushiriki kikamilifu kama mwananchi mmoja mmoja 
au kupitia mikutano yao mikuu ya vijiji.

3.3 Uandaaji wa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji

3.1.1 Maana ya mpango wa matumizi ya Ardhi wa Kijiji

Kwa mujibu wa mwongozo wa tume ya Taifa ya Mpango wa matumizi 
bora ya ardhi wa mwaka 2010, (uk.10), mpango wa matumizi ya ardhi 
unatafsiriwa kuwa ni: utaratibu wa kutathmini na kupendekeza namna 
mbalimbali za matumizi ya maliasili/rasilimali ili kuinua hali ya maisha ya 
wanakijiji na kuondoa umaskini. Mwongozo unakazia kuwa, utaratibu 
wa kupanga, kutekeleza na kuhuisha matumizi ya ardhi unafaa zaidi 
iwapo utafanyika kwa njia ya ushirikishwaji, ikiwa na maana kuwa 
watumiaji wakubwa wa ardhi ambao ni wanakijiji wanashirikishwa 
kikamilifu. Ili kuhakikisha kuwa wanakijiji wanashiriki kikamilifu, ni 
muhimu kuzingatia makundi mbalimbali yaliyopo katika kijiji (k.v. 
wakulima, wafugaji pamoja na jinsia na rika), ambayo yanaweza kuwa 
na utashi na malengo yanayotofautiana.

3.3.2 Hatua za uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi 
Kijijini
Hatua ya kwanza. Maandalizi ya awali ngazi ya Wilaya Katika hatua hii 
Halmashauri ya Wilaya inapaswa kuunda kamati shirikishi ya mipango 
ya matumizi ya ardhi wilayani yenye wajumbe kati ya 6-8 kutoka katika 
idara zinazohusiana na ardhi kama vile ardhi, kilimo, mifugo, maliasili 
na maendeleo ya jamii. Timu ya wilaya ya PLUM itatakiwa kuandaa 
utaratibu wa utekelezaji wa mpango wa matumizi ya ardhi katika vijiji 
vilivyo kwenye halmashauri ya wilaya husika kulingana na rasilimali 
ilizo nazo ili kufanikisha uandaaji wa mipango ya vijiji kwa wakati.

Hivi sasa inaeleweka kuwa uhaba wa fedha ndilo tatizo la msingi 
linalokwamisha halmashauri nyingi za wilaya kutekeleza majukumu 
yake ya kuwezesha mipango ya matumizi ya ardhi katika himaya 
zake. Hata hivyo, inashauriwa kuwa ili halmashauri ziweze kumudu 
utekelezaji wa jukumu hili muhimu, ni vema zikaanza na baadhi ya vijiji 
badala ya kufikiria kutekeleza upangaji wa matumizi ya ardhi kwa vijiji 
vya wilaya nzima. Na hili linawezekana pia kwa kushirikiana na taasisi 
nyingine zenye miradi kama hiyo katika maeneo ya wilaya husika. 
Timu ya wilaya ikiwa na uhakika wa rasilimali fedha inapaswa kuandaa 
mpango kazi utakao iwezesha kutekeleza mipango ya wilaya nzima 
hatua kwa hatua.

Hatua ya pili: Kufanya tathmini shirikishi ya matumizi 
ya ardhi ya kijiji.

Hatua hii inahusisha hatua ndogo nne. Hatua ya kwanza ni uhamasishaji 
wa wananchi katika vijiji vinavyoandaliwa mpango wa matumizi ya 
ardhi. Uhamasishaji huu hufanywa
na timu ya wataalamu ya wilaya inaiyoitwa PLUM kwa ushirikiano 
na serikali ya kijiji na kamati ya matumizi ya ardhi ya kijiji. Baadhi ya 

masuala yanayotakiwa kuwemo katika
orodha ya uhamasishaji ni pamoja na madhumuni, umuhimu na 
utaratibu wa kutekeleza mpango wa matumizi ya ardhi, takwimu 
muhimu za kijiji kama vile idadi ya watu, kaya, mifugo na huduma 
za kijamii zilizopo kijijini pamoja na masuala ya msingi katika sera na 
sheria za ardhi. Hatua ndogo ya pili ni kufanya tathmini shirikishi ya 
kijiji ili kubaini idadi ya watu, mifugo, ukubwa wa eneo n.k. Tathmini 
hii hufanywa na halmashauri ya kijiji ikijumuika na kamati ya usimamizi 
wa matumizi ya ardhi ya kijiji kwa uwezeshaji wa timu ya PLUM. 
Ikumbukwe kuwa, tathmini shirikishi hufanyika kwa kukusanya, 
kuchambua na kuwekea kumbukumbu takwimu zote muhimu za kijiji 
kwa kila kitongoji.

Hatua ndogo ya tatu; ni kuandaa mpango kazi wa jamii (community 
Action Plan). Mpango huu usichanganywe na mpango wa matumizi 
bora ya ardhi bali wenyewe ni kama ratiba ya namna utekelezaji wa 
mambo yaliyopangwa utakavyofanyika. Mpango kazi wa jamii huweka 
bayana mambo kama muda unaohitajika kufanya kila shughuli, kazi na 
majukumu ya watu binafsi na vikundi, uhusishwaji wa miradi ya kijiji 
na ya kitaifa na mambo yanayohitaji msaada kutoka nje ya kijiji husika. 
Hatua ndogo ya nne ni ujenzi na uimarishaji wa taasisi za kijiji kama 
vile halmashauri na mkutano mkuu wa kijiji pamoja na kamati zake 
kwa lengo la kuziwezesha kumudu majukumu yake katika uandaaji wa 
mpango wa matumizi ya ardhi kijijini. Taasisi hizi mbili zina umuhimu 
wa kipekee katika vijiji kwa mujibu wa sheria za ardhi na serikali za 
mitaa. Kwa mfano, kifungu cha 55 cha sheria ya serikali za mitaa 
kinaweka utaratibu wa kila kijiji kuwa na mkutano mkuu ambao kwa 
mujibu wa sheria ya ardhi ya vijiji namba 5 ya 1999 kifungu
cha 8 ndio wenye mamlaka ya kuridhia au kukataa ugawaji wa ardhi ya 
kijiji unaopendekezwa na halmashauri ya kijiji.

Hatua ya tatu: Kuweka Mipaka na matumizi ya Ardhi 
ya Kijiji

Kimsingi, ardhi ya Tanzania ni mali ya umma na imewekwa chini ya rais 
kama mdhamini kwaniaba ya wananchi wote. Ardhi hii imegawayika 
katika matumizi kulingana na makundi yake yaani ardhi ya kawaida, 
ardhi ya hifadhi na ardhi ya kijiji. Hata hivyo, mipaka ya kundi lolote 
la ardhi inaweza kubadilika kutokana na mamlaka aliyo nayo Rais ya 
kuhawilisha yaani kubadili kundi au sehemu ya kundi moja la ardhi 
kuwa jingine. Hivyo basi baada ya hatua ya pili kukamilika, itakuwa 
imefahamika kuwa mipaka ya kijiji husika inatambulika na kubainishwa 
kwa vipimo vinavyotambulika. Hata hivyo, hatua hii ya tatu inaitaka 
timu ya PLUM ya Wilaya kuhakiki kupitia ofisi ya ardhi ya wilaya na 
kuweka ordha ya vijiji katika makundi yafuatayo:

a. Vijiji ambavyo vimeshapimwa (vina ramani) na havina migogogoro 
ya mipaka kisha kuviandaliwa cheti cha Ardhi ya Kijiji.

b. Vijiji ambavyo mipaka yake inatambulika lakini havijapimwa na 
havina migogoro ya mipaka. Vijiji hivi vinaweza kuandaliwa ramani 
ya mipaka kwa njia ya chombo cha upimaji (GPS), na kuandaliwa 
Cheti cha Ardhi ya Kijiji

c. Vijiji ambavyo mipaka yake ilishapimwa, lakini kwa sasa vina 
migogoro ya mipaka kwa mfano kama vimegawanyika. Migogoro 
ya mipaka itatuliwe kwanza, na kubaini mipaka inayokubalika kwa 
pande husika. 

d. Vijiji ambavyo havijapimwa na vina migogoro ya mipaka basi ni 
sharti kwanza migogoro hiyo itatuliwe kwanza, na kubaini mipaka 
inayokubalika kwa pande husika.

	 Jukumu la msingi ili halmashauri ya Kijiji isimamie ardhi ya kijiji kwa 
mujibu wa wa sheria ni kutambua mipaka ya kijiji na kupata Cheti 
cha Ardhi ya Kijiji. Katika kufanya hili, Halmashauri ya Kijiji husika 
haina budi kuwasiliana na mamlaka za ardhi inayopakana na kijiji. 
Endapo kijiji kinapakana na hifadhi basi mamlaka ya hifadhi hiyo na 
endapo kinapakana na vijiji vingine basi Halmashauri za Vijiji hivyo, 
ili wakubaliane mipaka ya ardhi yao. Halmashauri ya Kijiji, aghalabu 
itakasimu shughuli hii kwa kamati: kama vile kamati ya kusimamia 
Matumizi ya Ardhi au Mazingira kwa kadri halmashauri itakavyoona 
inafaa.

Cheti cha Ardhi ya Kijiji

Mara mipaka ya kijiji ikiishawekwa na kupimwa, mamlaka husika 
(Kamishna wa Ardhi) atatoa Cheti cha Ardhi ya Kijiji kwa Halmashauri 
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ya Kijiji kwa mujibu wa Fungu la 7 (6-12) la Sheria ya Ardhi Vijiji ya 
1999. Hii ni hati muhimu inayopaswa kutunzwa na Halmashauri ya 
Kijiji, inayotumika kumaanisha mamlaka ya Halmashauri ya Kijiji 
kutawala na kusimamia ardhi ya kijiji.

Cheti cha Ardhi ya Kijiji kinakuwa badala ya Hatimiliki ya Ardhi 
ya Kijiji zilizotolewa kwa baadhi ya vijiji, ambazo zinapaswa kufutwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Vijiji ya 1999. Usimamizi wa ardhi 
ya kijiji ni pamoja na uwekaji na upimaji mipaka ya kijiji, upangaji kwa 
ushirikishwaji wa matumizi ya ardhi ya kijiji, ugawaji na umilikishaji 
wa maeneo ya ardhi kwa taasisi na watu binafsi (wanakijiji), kutoa 
Hatimiliki za haki za ardhi za kimila, na kuanzisha na kutunza Masjala 
ya Ardhi ya Kijiji, ambayo inapaswa kuwa sehemu ya Masjala ya Ardhi 
ya Wilaya.

Utoaji wa Cheti cha Ardhi ya Kijiji
Cheti cha Ardhi ya Kijiji kinatolewa kwa jina la Rais, akikasimu 
mamlaka yake kwa Halmashauri ya Kijiji kusimamia Ardhi ya Kijiji. 
Cheti hiki kinahakikisha kukaliwa na kutumiwa kwa ardhi ya kijiji na 
wanakijiji kwa kuzingatia taratibu na kanuni za kimila zinazotumika 
katika ardhi ambako kijiji kipo. Cheti cha Ardhi ya Kijiji kinaandaliwa 
na Ofisa Ardhi wa Wilaya kwa kutumia Fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 
16, kuwekewa mchoro wa mipaka ya kijiji na eneo lake, na kisha 
kusainiwa na Mwenyekitiwa Halmashauri ya Kijiji na Afisa Mtendaji wa 
Kijiji, halafu kusajiliwa wilayani na kupewa namba ya usajili.
Hatimaye Cheti hutumwa kwa Kamishna wa Ardhi kusainiwa na 
kuwekwa lakiri. Ofisi ya Kamishna hubaki na nakala moja kwa 
kumbukumbu, nakala mbili hutumwa kwa wilaya husika, ili nakala 
moja ibaki katika Masjala ya Ardhi ya Wilaya, nakala moja ipelekwe 
kwenye Masjala ya Ardhi ya Kijiji husika. Ni wajibu wa Halmashauri 
ya Kijiji kuangalia na kutunza kwa usalama Cheti cha Ardhi ya Kijiji. 
Inapotokea mipaka ya ardhi ya kijiji ikabadilishwa vyovyote vile, ni 
wajibu wa Halmashauri ya Kijiji kumjulisha mapema Kamishna wa 
Ardhi mabadiliko hayo. Vilevile Halmashauri ya Kijiji inapaswa 
imtumie Kamishna wa Ardhi Cheti cha Ardhi ya Kijiji, ili Kamishna 
afanye mabadiliko yaliyotokea katika cheti husika. Hii ina maana kuwa 
Kamishna wa Ardhi atatunza Daftari ya Ardhi za Vijiji.

Kumbuka: 
(i) Yapo mambo mawili yanayowachanganya wananchi juu ya cheti cha 

ardhi ya kijiji na hatimiliki ya ardhi. Ieleweka kwamba, kabla ya ujio 
wa sheria za ardhi baadhi ya vijiji vilikuwa na hatimiliki za ardhi 
ya kijiji ambazo zilimilikishwa kwa halmashauri ya kijiji. Hii ina 
maana kuwa halmashauri ya kijiji ingeweza kutumia hati hiyo kama 
dhamana ya mkopo katika benki na ikishindwa kulipa ni sawa na 
wananchi wote wanaokaa katika ardhi hiyo wamewekwa rehani 
maana benki ikihitaji kulipwa mkopo wake ingeweza kuuza ardhi 
ambayo ndani yake kuna wananchi. Lakini kwa utaratibu wa cheti 
cha ardhi cha kijiji ina maana kila mwanakijiji anakuwa mmiliki wa 
ardhi na halmashauri kubakia kuwa msimamizi tu.

(ii) Jambo la pili linalofanana ni hilo ni kwamba, endapo kijiji kilikuwa 
na hatimiliki ya aina hiyo, sheria za ardhi zinaibatilisha na kuwa 
haina maana tena maana kinachotambulika sasa ni cheti cha ardhi 
cha kijiji. Hata hivyo, cheti cha ardhi cha kijiji ni tofauti na cheti 
cha kijiji ambacho hutolewa kwa kila kijiji kilichosajiliwa rasmi na 
msajili wa vijiji katika wizara ya Tawala za mikoa na serikali za 
mitaa.

Hatua ya nne: Upangaji matumizi ya ardhi ya kijiji Kwa mujibu wa 
fungu la 33 la sheria ya mipango ya matumizi ya ardhi na fungu la 12 
na la 13 la sheria ya ardhi ya vijiji, ardhi ya kijiji inagawanyika katika 
makundi matatu (3) kulingana na matumizi;

(i)  Ardhi inayokaliwa na kutumiwa na mtu, familia, au kikundi cha 
watu kwa mujibu wa sheria za kimila

(ii)  Ardhi ya makazi au matumizi ya jumuiya ambayo inaweza kutolewa 
kwa njia ya mgao na halmashauri ya kijiji

(iii) Ardhi ya pamoja ambayo Halmashauri ya kijiji itapendekeza kwa 
mkutano mkuu wa kijiji maeneo na makusudio ya matumizi ya 
maeneo hayo.

	 Kwa kuzingatia Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 
6 ya 2007; Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya 1999, madhumuni 
ya kupanga ardhi ya vijiji ni pamoja na: Kutayarisha mpango wa 
usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kijiji kwa kuzingatia matakwa 
ya umma na watu binafsi, kutatua migogoro ya matumizi ya 
ardhi katika ardhi ya umma na ya watu binafsi, kukubaliana jinsi 
ya kutenga, kupima na kusajili ardhi ya huduma za jamii ardhi 
ya umma na ardhi ya watu binafsi na kuanzisha masjala ya ardhi 
ya kijiji. Pia, inawezekana kutunga sheria ndogo za kutekeleza 
makubaliano mbalimbali katika kijiji. Ili kuweza kufikia malengo 
hayo hapana budi mambo kadhaa ya awali yawe yametekelezwa 
kama vile;

• 	 Kuwepo kwa Mpango wa Kazi wa Jamii (Community Action Plan-
CAP) uliotayarishwa na wanakijiji wakati wa Tathmini ya Kijiji 
(PRA) kama ulivyoelezewa katika hatua za awali.

• 	 Mipaka ya ardhi ya kijiji imewekwa /imepimwa, na inatambuliwa 
vizuri na jumuia ya kijiji na vijiji jirani.

• 	 Ramani ya msingi inayoonyesha matumizi ya ardhi yaliyopo.
• 	 Uhamasikaji wa wanakijiji, Kamati husika ya ardhi, Halmashauri ya 

Kijiji, na wataalam.
• 	 Upatikanaji wa raslimali na nyenzo.

	 Ikumbukwe kuwa mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji sharti 
uzingatie ugawaji wa ardhi katika matumizi haya: Makazi, Kilimo, 
Ufugaji (kuchungia), Misitu, vyanzo vya maji, wanyama pori, na 
matumizi mengine maalum k.m vile tambiko endapo ni sehemu ya 
matumizi na mahitaji ya wakazi wa maeneo husika. Kwa mfano;

(i) 	 Maeneo ya makazi; ni maeneo yaliyotengwa kwa ujenzi wa 
nyumba za kuishi na huduma mbalimbali za kijamii kama vile 
shule, zahanati, maofisi, huduma za maji, barabara, maduka, 
masoko, viwanja vya michezo, nyumba za ibada na makaburi.

(ii) Maeneo ya kilimo; ni yale yanayotumika au yaliyotengwa kwa 
kulima mazao kulingana na aina ya mazao na mahitaji yake ya maji 
na huduma nyinginezo kama vile mazao ya kudumu, mazao ya 
msimu, mazao ya umwagiliaji, kilimo cha misitu

(iii) 	Maeneo ya kuchungia; Nayo ni muhimu yakatengwa kwa 
kuzingatia mifumo ya ufugaji kama vile ufugaji huria, upatikanaji 
wa nyanda, malisho, nyika, njia za mifugo huduma za mifugo kama 
vile majosho na maji.

(iv) 	Maeneo ya misitu; hasa endapo kuna maeneo yenye mimea asilia 
yenye miti mingi nayo yatengwe kulingana na usimamizi wake 
kuhusiana na uzalishaji yaani matumizi ya mbao, mijengo, kuni, 
mkaa, asali, mitishamba, na uhifadhi wa mimea asilia.

	 Baada ya mpango wa matumizi ya ardhi kukamilika, halmashauri ya 
kijiji itatunga rasimu ya sheria ndogo ambayo itaratibu matumizi 
ya ardhi kama yalivyowekwa katika mpango wa matumizi ya 
kijiji. Kabla ya rasimu kupelekwa wilayani ni lazima viongozi 
wa vitongojia ama kamati ya maamuzi ya kijiji wawashirikishe 
wanavijiji katika maeneo yao juu ya malengo na madhumuni 
ya rasimu ya sheria ndogo. Sheria ndogo kabla ya kupitishwa 
na kutiwa sahihi na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
na Mkurugenzi wa Wilaya ni lazima ipitiwe ama na hakimu au 
mwanasheria wa Wilaya.

	 Halmashauri ya Kijiji kwa mujibu ya sheria ya ardhi ya kijiji ndiyo 
chombo chenye majukumu ya kusimamia ardhi ya kijiji kwa niaba 
ya wanakijiji wote. Usimamizi wa utekelezaji wa matumizi ya 
ardhi ya kijiji unafanywa na Halmashauri ya kijiji kwa kushirikiana 
na wanakijiji pamoja na wadau wengine katika ngazi ya wilaya. 
Halmashari ya kijiji husimamia ujenzi wa masijala ya kijiji ambayo 
hutunza nyaraka zote zikiwemo nakaza za hakimiliki za kimila 
ambazo hugawiwa kwa kila mwenye ardhi katika kijiji mara 
baada ya mchakato wa matumizi ya ardhi kufikia mwisho. Katika 
kurahisisha usimamizi wa ardhi ya kijiji inayomilikiwa kimila, 
ieleweke kwamba;

(i)	 Mtu, familia au kundi la watu wanaweza kuomba hati ya haki ya 
ardhi ya kimila katika ardhi ya kijiji kwa halmashauri ya kijiji kwa 
kujaza fomu ya ardhi ya kijiji namba 18 ambayo italipiwa kwa kila 
ombi.
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(ii)	 Mwombaji anayekubaliwa hupewa barua ya toleo iliyosainiwa na 
Mwenyekiti na Afisa Mtendaji wa Kijiji yenye masharti ya eneo 
hilo. 

(iii)	 Mwombaji anapaswa kukubali au kukataabarua ya toleo katika 
muda wa siku 90 kwa maandishi kwa Halmashauri ya Kijiji. 

(iv)	 Halmashauri ya Kijiji ndani ya siku 90 baada ya kupokea kukubali 
kwa barua ya ahadi ya toleo itatoa hatimiliki ya haki ya ardhi ya 
kimila kwa mwombaji. 

Umilikaji ardhi kimila
Huu ni utaratibu wa umilikaji ardhi kwa kufuata taratibu za kimila na 
desturi za jamii husika. Kila koo na jamii zilikuwa na taratibu zake za 
kupata, kutumia na kugawa ardhi ambazo zilikuwa zikitumika tangu 
enzi za mababu.Taratibu hizi zimeendelea kutambulika na kulindwa 
kisheria. Kabla ya Sheria namba 4 ya 1999 umiliki huu ulionekana ni 
wa hadhi ya chini kuliko ule wa Hati. Wakati wa ukoloni mahusiano 
kati ya mmiliki wa ardhi kimila na serikali ya kikoloni yalikuwa ni kati 
ya mtawala na mtawaliwa hayakuwa ya kisheria. Hivyo pale mkoloni 
alipohitaji ardhi aliweza kunyang’anya pasipo kutoa fidia. Hata hivyo, 
milki ya ardhi kimila hivi sasa inapewa hati ambayo inajulikana kama 
hatimiliki ya kimila na inaweza kupatikana kwa utaratibu ufuatao;

Kwanza, mipaka ya ardhi ya Kijiji inatakiwa iwe imebainishwa wakati 
wa kusajili kijiji. Cheti cha Kijiji hutolewa kwa kijiji husika ambacho 
kimesajiliwa kutokana na mchakato ulioelezwa hapo awali yaani 
wa kupata eneo la kiutawala kutokana na eneo hilo kutambuliwa 
na kuwekwa alama chini ya sheria yoyote au taratibu za kiutawala, 
makubaliano baina ya Halmashauri ya kijiji husika na vijiji jirani, au 
Kamishna wa ardhi (kwa ardhi ya kawaida), wasimamizi wa hifadhi 
(kwa ardhi ya hifadhi), mamlaka ya serikali za mitaa au mtu yoyote 
au chombo kinachokalia au kutumia ardhi kwa mujibu wa hakimiliki. 
Pili, kijiji kikishasajiliwa hupatiwa cheti cha ardhi ya kijiji. Kwa mujibu 
wa fungu la 7(7) hiki ni cheti kinachothibitisha mfumo wa ukaaji na 
utumiaji ardhi wa wanakijiji kwa mujibu wa sheria za kimila. Cheti hiki;
(i) Hutolewa kwa amri ya Rais
(ii) Kinaipa halmashauri ya kijiji majukumu ya kusimamia ardhi ya kijiji
(iii) Kinabainisha mipaka ya Ardhi yakijiji badala ya hatimiliki zilizowahi 
kutolewa kwa baadhi ya halmashauri za vijiji. 
(iv) Kinathibitisha mamlaka ya ardhi halmashauri yakijiji kusimamia 
ardhi ya kijiji badala ya hatimiliki ambayo ambayo ingemaanisha 
halmashauri inamiliki ardhi ya kijiji hivyo kuwanyima wanakijiji kumiliki 
ardhi kwa mujibu wa sheria za sasa. 
(v) Endapo wanakijiji ni wafugaji au kwa kiasi kikubwa maisha yao 
yanategemea ufugaji, kitathibitisha matumizi ya ardhi kwajili ya malisho 
ya mifugo, ya ardhi isiyokuwa ya kijiji ambayo kwa desturi hutumika 
hivyo na watu hao.
(vi) Endapo kijiji kimepata cheti halafu mipaka yake ikabadilika 
baada ya muda fulani kupita kijiji kitapaswa kuwasilisha taarifa hizi 
katika Halmashauri ya Wilaya hususani Idara ya Ardhi ili taratibu za 
ubadilishaji wa cheti uweze kufanyika. 

Tatu, Kijiji kinapaswa kufanya mpango wa matumizi bora ya ardhi 
kulingana na mahitaji na vipaumbele vyao kupitia mkutano mkuu wa 
kijiji. Sheria ya mpango bora wa matumizi ya ardhi, namba 6 ya mwaka 
2007 ndiyo sheria inayotoa mwongozo katika hatua hii.

Nne, baada ya mchakato wa uandaaji wa cheti cha ardhi ya kijiji 
na mpango wa matumizi bora ya ardhi ya kijiji kukamilika, ni fursa 
kwa kila mwanakijiji kupewa Cheti cha hakimiliki ya kimila ambacho 
maandalizi na upatikanaji wake vimefafanuliwa hapa chini kwa undani.

Cheti cha hakimiliki ya kimila
Hiki ni cheti kinachotolewa na halmashauri ya kijiji kwa mujibu wa 
fungu la 25 la sheria ya ardhi ya vijiji Na. 5 ya mwaka 1999 ili kutambua 
au kuthibitisha umiliki wa ardhi wa mwombaji kwa taratibu za kimila 
(rejea katika vifungu 23, 24). Fungu la 25 linazungumzia cheti hiki 
kuwa:-
• 	Kitatolewa katika fomu iliyoainishwa (namba 21 kwa mujibu kanuni 

ya sheria ya ardhi ya Kijiji),

•	 Kitatiwa saini na mwenyekiti pamoja na Afisa mtendaji wa 
halmashauri ya kijiji,

• 	Kitatiwa saini au kuwekewa alama na mtu ambaye atapewa hakimiliki 
ya kimila inayohusika chini ya ukurasa wa cheti hicho,

• 	Kitatiwa saini, kuwekwa lakiri na kusajiliwa na afisa ardhi wa wilaya 
ambamo kijiji hicho kimo,

• 	Inaweza kutolewa kwa kipindi kisicho na kikomo au kwa kipindi 
chochote ambacho ni pungufu (fungu la 27),

• 	Italipiwa kodi ya pango na wageni au wasio wenyeji wa kawaida 
(rejea vifungu 28, 22(2) pamoja na taasisi isiyo ya kijiji. 

Kwa mujibu wa fungu la 29, kila hatimiliki itatolewa kwa masharti 
yaliyoainishwa katika fungu hilo na mengineyo yatakayowekwa. 
Mmiliki atahakikisha kuwa

•	 Ataitumia ardhi hiyo.
•	 Ahakikishe wanaotumia ardhi kwa idhini yake wanaitunza na 

kuidumisha ardhi hiyo katika hali nzuri.
•	 Kama inatumika kwa kilimo ilimwe kwa kuzingatia desturi nzuri 

za kilimo. 
•	 Wafugaji kutumia ardhi kwa namna endelevu kwa kutumia 

utaalamu wa eneo husika. 
•	 Mmiliki atalipa kodi, ghrama na ushuru na malipo mengine 

yanayostahili.
•	 Ataendelea kuishi katika kijiji hicho.

Wakati suala la kila kijiji kuwa na cheti cha ardhi cha kijiji na hatimaye 
kuwezesha wakazi wake kuwa na hakimilki za kimila linaonekana 
kuwa ni la kimapinduzi na kimaendeleo, ni vema pia ikasisitizwa kuwa 
utaratibu mzima wa kuvipata vyeti hivyo unahusisha gharama na 
mlolongo mrefu hadi kuweza kuvipata vyeti hivyo ikiwa ni pamoja na 
mchakato wa mpango wa matumizi bora ya ardhi katika kijiji husika. 
Katika sura ya tatu ya kitini hiki masuala yanayohusu mpango wa 
matumizi bora ya ardhi yatajadiliwa kwa kina.

Hatua ya sita: Usimamizi wa ardhi na uimarishaji
Baada ya mpango wa matumizi ya ardhi kukamilika serikali ya kijiji 
inatakiwa kusimamia sheria ndogo kwa kushirikiana na kamati ambayo 
itakuwa imeundwa mahususi kwa kusimamia matumizi ya ardhi. 
Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kilimo, kuchungia mifugo, misitu, 
wanyama pori na makazi yanatakiwa kuheshimiwa na kutumiwa kama 
yalivyopangwa ili kuepuka migogoro isiyo ya lazima. 

Kama mpango wa matumizi ya ardhi utaheshimiwa wanakijiji 
wanafaidika na rasilimali zao na kuendelea sasa. Serikali ya kijiji 
inatakiwa idumishe mahusiano na timu ya PLUM ya wilaya katika 
masuala ya ushauri juu ya masuala ya kitaalamu na kiufundi. Mabadiliko 
mengine ya matumizi na umiliki yanatakiwa yafanyike kwa utaratibu 
uliowekwa na sheria ndogo au Sheria ya Ardhi ya Vijiji. 

Hitimisho la mada
Kama ilivyoelezwa kwa ufasaha katika mada hii, mhimili mkuu wa 
uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji wenye ufanisi ni 
ushiriki wa wananchi wenyewe hatua kwa hatua. Zipo hatua ambazo 
wananchi wanashiriki moja kwa moja na zipo hatua ambazo wanashiriki 
kupitia uwakilishi wao. Hatua zote ni muhimu na ni vema wananchi 
wakajitokeza kuwa sehemu ya uamuzi huu wa msingi kuhusiana na 
ardhi wanayoitegemea kwa maisha yao. Jambo la pili na la muhimu pia, 
ni jinsi ambavyo mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji unavyoweza 
kutoa suluhu kwa matatizo sugu ya migogoro ya mipaka kati na baina 
ya wanavijiji, kukabiliana na uharibifu wa mazingira na hata kuchangia 
katika jitihada za kukabili athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi. Hii 
inatokana na ukweli kuwa, matumizi ya ardhi yaliyopangwa yanasaidia 
hifadhi ya mazingira na matumizi endelevu ya rasilimali ambazo 
zinahitajika kwa kizazi cha sasa na cha baadae. 


