
                  

SALAMU ZA RAMBIRAMBI KUTOKANA NA KIFO CHA ALIYEKUWA RAIS 

WA AWAMU YA TANO WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

HAYATI DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI  

 

Bodi ya Wakurugenzi, Wanachama, Menejimenti na Wafanyakazi wa Taasisi ya Utafiti 

na Utetezi wa Haki za Ardhi (HAKIARDHI) tumepokea kwa masikitiko makubwa taarifa 

ya majonzi ya kifo cha aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kilichotokea tarehe 17 Machi 2021.  

Kwa sababu hiyo tunaungana na Watanzania wote katika maombolezo ya kifo cha 

mpendwa Rais Ndugu Dkt. John Pombe Joseph Magufuli. Kwa namna ya kipekee Taasisi 

ya HAKIARDHI inakumbuka na kuenzi mchango mkubwa wa Hayati Rais Dkt. John 

Magufuli katika kipindi chote cha uongozi wake katika utetezi wa haki za wazalishaji 

wadogo nchini kwenye sekta zote kama vile kilimo, ufugaji, biashara ndogo ndogo, sekta 

isiyo rasmi, madini na sekta nyinginezo. 



                  

Kuna maamuzi mengi ambayo Hayati Rais Dkt. John Magufuli aliyafanya na ambayo 

yatadumu kwenye mioyo ya wazalishaji wadogo, maamuzi hayo ni pamoja na;   

 Kufuta hati za mashamba yote ambayo hayajaendelezwa kwa muda mrefu katika 

maeneo mbalimbali nchini na kuagiza kuwa mashamba hayo yagawiwe kwa 

Wakulima na Wafugaji wenye uhitaji wa ardhi ya kilimo na ufugaji.  

 Kupinga vikali kitendo cha ugawaji wa ardhi kutoka kwenye mashamba 

yaliyofutiwa hati kwenda mikononi mwa watu wachache. 

 Kuunda Kamati ya Mawaziri ya kisekta kushughulikia migogoro ya mipaka kati 

ya hifadhi na vijiji nchi nzima pamoja na kuridhia uamuzi wa kuvirudishia hadhi 

vijiji 920 kati ya 975 ambavo vilikuwa vifutwe kwa madai ya kuwa vipo ndani ya 

maeneo ya hifadhi. 

 Kuwataka Mawaziri kuondoa zuio la wakulima kufanya shughuli za kilimo 

pembezoni mwa mito hasa kipindi cha kiangazi ili kuweza kujipatia mazao ya 

kujikimu na kuagiza kama kuna haja basi sheria zifanyiwe mabadiliko kuruhusu 

jambo hilo. 

 Kusisitiza matumizi ya lugha ya Kiswahili badala ya Kiingereza katika 

usikilizwaji wa mashauri na uandishi wa nyaraka za mahakama kama vile 

hukumu ili kuwezesha wananchi kuelewa vyema haki na wajibu wao 

ulivyoainishwa kwenye hukumu zinazotolewa na mahakama. 

Kwa mifano hii michache na mingine mingi iliyopo inadhihirisha namna ambavyo Hayati 

Dkt. John Pombe Joseph Magufuli ataendelea kukumbukwa na kuishi kwenye mioyo ya 

wazalishaji wadogo kwa miaka mingi ijayo kutokana namna alivyojipambanua kuwa 

mtetezi na mlinzi wa maslahi yao popote pale nchini.  

Roho ya Marehemu Rais Dr. John Pombe Joseph Magufuli ipumzike mahali pema peponi, 

Amina. 

IMETOLEWA NA BODI YA WAKURUGENZI YA TAASISI YA HAKIARDHI 

LEO TAREHE 18 MACHI 2021, DAR ES SALAAM 


