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1. UTANGULIZI 
Ardhi ni rasilimali muhimu kwa maisha ya kila binadamu kwa njia moja ama nyingine. 
Umuhimu wa ardhi unaonekana kwa kutazama mchango wake katika maisha ya kila 
siku kwa mtu mmoja mmoja, makundi ya watu, serikali, makampuni na sekta nyingine. 
Kwa nchi za dunia ya tatu kama Tanzania ardhi ni rasilimali ya kipekee katika 
kuendesha maisha ya watu wake. Inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia 75 ya watanzania 
wote wanategemea ardhi kuendeshea maisha yao ya kila siku. Utegemezi huu wa 
asilimia 75 umejikita katika wale waliojiingiza katika kilimo, ufugaji na kazi nyingine 
zinazotegemea ardhi ukiachilia mbali wale wanaofanya kazi katika makampuni na 
taasisi mbalimbali za umma na binafsi.  

Ardhi nchini Tanzania ina historia ndefu katika nyakati mbalimbali za kabla ya ukoloni, 
wakati wa ukoloni na wakati wa uhuru hadi mwaka 2011 tulipoadhimisha miaka 50 ya 
uhuru. Katika nyakati zote hizi kumekuwepo masuala na matukio mbalimbali 
yaliyotokea na yanayozidi kuibuka ikiwa ni pamoja na masuala ya uwekezaji katika 
ardhi, migogoro ya ardhi baina ya makundi yanayotumia ardhi, mabadiliko ya tabia ya 
nchi na mazingira, masuala ya kilimo na mikakati mbalimbali ya sekta hii kama vile 
Kilimo Kwanza, uvamizi wa ardhi katika maeneo mbalimbali nchini, kukua na kupanuka 
kwa miji na majiji, masuala ya fidia kwa miradi ya umma kama vile ujenzi wa barabara 
na upanuzi wa miji kama vile Kigamboni.  

Kutokana na masuala haya kuibuka mara kwa mara wakati mwingine yakiwa na faida 
kwa jamii na wakati mwingine yakiwa na madhara kwa jamii. Vyombo vya habari 
vimekuwa vikiripoti habari hizi kila siku kutoka maeneo mbalimbali nchini. Kwa mwaka 
2011 habari nyingi za masuala ya ardhi ziliripotiwa kwa kiwango kikubwa katika maeneo 
mbalimbali na kwa sura tofauti tofauti. Ufuatao ni uchambuzi wa masuala haya 
yaliyoibuka kwa mwaka mzima wa 2011 na kuripotiwa kwenye magazeti mbalimbali 
nchini.  

2. MASUALA YALIYOIBUKA 

I. UWEKEZAJI KATIKA ARDHI 
Uwekezaji ni jitihada za kuifanya maliasili ya nchi kuwa katika rasilimali kwa kutumia 
nyenzo kama mtaji, teknolojia na nguvu kazi. Kinachotokana na uzalishaji hurejeshwa 
katika kuimarisha miundombinu, mitaji, teknolojia na rasilimali (watu, fedha, malighafi) ili 
faida iweze kupatikana na pale inapopatikana faida ndipo matunda ya maendeleo 
huonekana kwavile faida hiyo hutumika kukidhi mahitaji ya muhimu na ya ziada kwa 
mwenye mali au aliyewekeza. Katika nchi za dunia ya tatu Tanzania ikiwa mojawapo 
uwekezaji umekuwa ukifanywa na kundi dogo la wananchi wa ndani na nje ya nchi. 
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Eneo muhimu la uwekezaji nchini Tanzania ni ardhi hasa katika kilimo na ufugaji, 
madini pamoja na utalii.  

Kwa mwaka 2011 taarifa za uwekezaji zilijikita zaidi katika ardhi ya vijiji kwa ajili ya 
kilimo kwanza na mazao ya nishati uoto.  Habari kubwa zilizoripotiwa ni pamoja 
wawekezaji wakubwa kukumbwa na kashfa ya upendeleo na kuchukua maeneo 
makubwa ya ardhi na kuingia katika mikataba feki na inayowanufaisha wao zaidi kuliko 
wananchi waliotoa ardhi zao kwa ajili ya uwekezaji. Mikataba ya kupata ardhi imekuwa 
ya siri zaidi isiyowashirikisha wanavijiji wa maeneo husika wakati wa kusaini na hata 
baada ya kusaini imekuwa haipatikani kwenye ofisi za vijiji. Mara nyingi mikataba hii 
imekuwa na ahadi zisizotekelezeka kama vile ahadi za ujenzi wa madarasa ya shule, 
urekebishaji wa barabara, ajira kwa vijana na wanawake, ushirikiano wa teknolojia 
inayotumika na wawekezaji kwenye uzalishaji wa mazao na kwenye viwanda. Pamoja 
na mambo mengine wawekezaji hawa wanalalamikiwa kwa kushindwa kutunza 
mazingira katika maeneo wanayochukua kwa uwekezaji kama vile kwenye migodi 
mfano mgodi wa North Mara wilayani Tarime na kwenye mashamba ya nishati uoto 
(jatropha) wilayani Kilwa1.  

Mfano huko wilayani Mbarali wakazi wa kijiji cha Nsonyanga waliilalamikia serikali kwa 
kuwafumbia macho wawekezaji wanaotumia mikataba bandia kwa lengo la kuwalaghai. 
Madai ya wananchi hao yalitokana kampuni ya Quarry Associates Limited iliyowekeza 
katika uchimbaji kokoto kwa miaka mitano kijijini hapo kushindwa kutekeleza ahadi zake 
ikiwepo ya kuwalipa wakazi wa eneo hilo Tsh. 15 milioni kila mwaka pamoja na 
kuboresha huduma za afya, maji na kutunza mazingira2. 

Suala la mikataba mibovu lilionekana pia kwenye utekelezwaji wa yaliyoainishwa 
kutekelezwa kwa jamii lakini pia kwa wawekezaji wenyewe kutumia maeneo 
waliyoyaomba kwa matumizi yaliyokusudiwa. Wilayani Rufiji katika kijiji cha Nyamwage 
wananchi walikilalamikia Kituo cha Uwekezaji TIC kwa kuwapelekea mwekezaji ambaye 
ameshindwa kuendeleza hekta 5,000 za ardhi alizopewa miaka sita iliyopita. Wananchi 
walilalamika kuwa mwekezaji huyo raia wa Uturuki ametelekeza eneo hilo ambalo 
limekuwa kero kwa wanavijiji kutokana na kuwa pori kubwa linalotisha. Pia limekuwa 
kikwazo kwa maendeleo ya wananchi kutokana na kushindwa kutumika na wanavijiji 
wasiokuwa na maeneo ya kutosha kwa kilimo na makazi3.   
 

Utelekezwaji wa mashamba pia ulionekana katika maeneo mengine ya nchi kama vile 
wilayani Kilwa ambapo kampuni ya Bioshape imetelekeza shamba ililochukua kwajili ya 
                                                            
1 The Citizen la Februari 2, 2011 
2 Nipashe Agosti 18, 2011 
3 Mwananchi Mei 17,2011 
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kilimo cha nishati mbadala lenye ukubwa wa hekta 34,000. Pia kampuni ya Sunbiofuel 
wilayani Kisarawe ambayo imekuwa inaendeleza kwa kusuasua eneo la hekta 8,000 
kiasi cha kuwaacha pasipo kujua hatima yao wafanyakazi takribani 300 waliokuwa awali 
wameajiriwa katika mashamba hayo4. Hali ya utekelezwaji wa mashamba 
yanayomilikiwa na wawekezaji ulijitokeza pia mkoani Lindi ambako wananchi zaidi ya 
200 katika kijiji cha Mkwaya wakiwa na silaha za jadi walivamia mashamba ya kampuni 
ya Indo African Estate na kugawana. Wananchi hao walitoa sababu za kuvamia 
mashamba hayo kuwa ni mwekezaji huyo kushindwa kuendeleza ardhi hiyo, 
“Mwekezaji huyu anamiliki kisheria eneo hili lakini haonyeshi dhamira ya kuliendeleza 
hasa ukizingatia kuwa ni muda mrefu sana tangu alipopewa eneo hilo, huku sisi 
tukiangaika kupata maeneo ya kilimo wakati kuna eneo lililo wazi5” walisema wananchi 
hao walipotakiwa kueleza sababu za kuvamia eneo hilo. Wilayani Mkuranga, madiwani 
wa halmshauri hiyo nao walichukua maamuzi magumu ya kumtimua mwekezaji Shadhil 
anayemiliki kampuni ya Green Belt Oil kutokana na dhamira yake ya kuwekeza 
kugubikwa na ubabaishaji mkubwa6.  
 
Kutokana na kuongezeka matukio mbalimbali yanayosababishwa na baadhi ya 
wawekezaji hasa kwenye ardhi ya vijiji. Wananchi wengi wameanza kutafuta uelewa wa 
haki na wajibu wao katika ardhi inayowazunguka. Mfano mzuri ni katika wilaya ya Rufiji 
ambako wananchi wa vijiji vya Nyama, Lungungu, Nyamatanga na Mbawa wilayani 
Rufiji walimtaka aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Pwani Hajati Amina Mrisho kumuamuru 
mwekezaji wa kampuni ya kilimo cha michikichi ya African Green Oil Ago kurejesha 
ardhi yao zaidi ya hekta 2,500 kwa madai ya kuendesha mradi kinyume na makubaliano 
yao pamoja na vitendo vya kinyanyasaji kwa watumishi. Mwekezaji huyo aliwaahidi 
wananchi kuwa angeboresha huduma za afya, elimu na maji ambavyo vyote 
havijatekelezwa huku mradi huo ukiingia mwaka wa tatu. Jambo la kushangaza zaidi 
kutoka kwa mwekezaji huyo ni kulalamika kuwa mtaji uliowekezwa wa bilioni 2 
hauendelei vizuri kutokana na eneo hilo kuwa bovu kwa kilimo cha michikichi na 
kupeleka ombi la kutaka hekari 3,000 zaidi kwenye sehemu ya mto Rufiji jambo ambalo 
lilipingwa kwa nguvu zote na wananchi wa maeneo hayo7.  
 
Suala la ushirikishwaji duni wa wananchi kwenye maamuzi yanayohusiana na masuala 
ya ardhi lilijitokeza sana kwa mwaka 2011. Huko wilayani Rungwe wakulima wa chai 
walipinga mashamba yao kubinafsishwa kwa kampuni ya WATCO inayomiliki kiwanda 
cha Katumba. Malalamiko ya wananchi yalitokana na kiwanda hicho ambacho hapo 

                                                            
4 Mwananchi Mei 17,2011 
5 Mwananchi September 24, 2011 
6 Tanzania Daima Agosti 14, 2011 
7 Tanzania Daima Januari 10, 2011 
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awali kilikuwa kinamilikiwa na serikali kubinafsishwa kwa WATCO iliyochukua jumla ya 
hisa za asilimia 70 wakati Umoja wa Wakulima wadogo wa chai Rungwe (RSTGA) 
ukimiliki hisa asilimia 30. Madai ya wananchi hawa yalitokana na taarifa kuwa ardhi yote 
inayotumika kwa kilimo cha chai imebinafsishwa kwa kampuni hiyo na wakulima 
watabaki kuwa wakodishaji tu kwenye ardhi hiyo. Suala kubwa lililoonekana katika 
sakata hilo ni kukosekana kwa ushiriki wa wakulima wakati wa mchakato wa 
kubinafsisha mashamba hayo. Uelewa wa wakulima katika masuala ya hisa na 
mikataba ulitakiwa kuzingatiwa kabla ya serikali kuchukua jukumu la kubinafsisha 
mashamba husika8.  
 
Kuendelea kukosekana kwa ushirikishwaji madhubuti wa wananchi kwenye maamuzi 
kulipelekea wananchi wengi kuibuka na kudai haki zao pale walipogundua kuwa 
walidhulumiwa katika maamuzi ya awali. Uongozi wa Mkoa wa Mbeya ulilazimika 
kuwapa wananchi wa wilaya ya Mbarali shamba jipya lenye ukubwa wa hekari 6,000 
katika jitihada za kumaliza mgogoro baina ya wanakijiji hao na mwekezaji kwenye 
shamba la Mbarali Estate. Serikali ilisema haiwezi kulirudisha shamba la awali kwa 
wananchi kutokana na ukweli kuwa shamba hilo tayari lilishauzwa kwa mwekezaji9. 
Maamuzi haya ya kukurupuka katika ngazi za juu za serikali ni ya kusikitisha na kutia 
mashaka kutokana na ukweli kuwa yana athari kubwa sana katika kuboresha maisha ya 
wananchi kutokana na kuonekana dhahiri kuwa yana upendeleo kwa watu wachache 
wa tabaka la juu.  
 
Katika mtazamo wa jumla uwekezaji mbovu kwenye ardhi nchini Tanzania una sababu 
nyingi kubwa ikiwa ni utendaji mbovu wa viongozi nchini kuanzia ngazi ya kijiji mpaka 
taifa. Mfano huko Mwanza aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Abbas Kandoro 
alipiga marufuku viongozi wote wa serikali za vijiji mkoani humo kuuza ardhi kwa 
wawekezaji pasipo kuwashirikisha wananchi wote. Agizo hilo la Mkuu wa Mkoa 
lilitokana na kushamiri kwa malalamiko kutoka kwa wananchi kuwa maeneo mengi 
yamekuwa yanagawiwa kwa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kwa usiri mkubwa 
sana. Kwa mujibu wa sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 5 ya 1999 ni Mkutano Mkuu wa 
Kijiji ndicho chombo pekee chenye mamlaka ya kupitisha maamuzi ya kugawa ardhi ya 
kijiji. Lakini hili limekuwa likitendwa kinyume na watendaji wa vijiji mbalimbali nchini.10 

Pamoja na sheria ya uwekezaji kuainisha viwango vya mitaji wanayotakiwa kuwa navyo 
wawekezaji kabla ya kuanza kuwekeza. Huko mkoani Kagera wawekezaji katika ranchi 
ya Misenyi wameiomba serikali iwe na subira ili waweze kuendeleza maeneo 

                                                            
8 Nipashe Januari 14, 2011 
9 Mwananchi Machi 13, 2011 
10 Majira Januari 1, 2011 
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waliyokabidhiwa. Wawekezaji hao wamekuwa wakitoa hoja kuwa kuna masuala ya 
kitaalamu yanayowakwamisha ambayo pindi watakapoyarekebisha uzalishaji utaanza 
mara moja11 lakini ni muda mrefu sasa mradi huo umeshindikana kuanza. Wakati hali 
hiyo ikijitokeza huko Misenyi, wilayani Kilombero wawekezaji wa Kilombero Plantations 
Limited (KPL) walikuwa kwenye mchakato wa kuanza kujenga nyumba 60 zenye 
thamani ya Tsh. 180 milioni kwa wananchi wanaozunguka shamba hilo ambapo kila 
nyumba itagharimu Tsh. 3 milioni. Ujengaji wa nyumba hizi unaendana sambamba na 
ulipwaji wa fidia kwa wananchi waliokuwa wanatumia mashamba ya kampuni ambao 
walilazimika kuondoka na kuipa nafasi kampuni kupanua kilimo kikubwa cha mpunga 
inachokiendesha12. Pamoja na utekelezaji wa ahadi za kampuni hii bado kuna 
malalamiko kuwa unyunyiziwaji wa dawa kwenye kilimo kinachoendeshwa na kampuni 
hiyo umekuwa unaathiri mashamba ya jirani yanayomilikiwa na wanavijiji.  

Katika upande mwingine uwekezaji katika ardhi nchini umekuwa chanzo cha migogoro 
mingi sana ambayo inasababishwa na kukosekana kwa makubaliano wakati wa 
kuchukua ardhi kutoka kwa wananchi. Mgogoro baina ya wananchi wa Ngorongoro na 
kampuni ya uwekezaji ya uwindaji ya Ortello Bussiness Company (OBC) inayomiliki 
zaidi ya kilomita za mraba 4,000 za eneo la Loliondo13 ni mfano mzuri. Mgogoro huu 
ambao umedumu kwa muda mrefu sasa umepelekea majanga mengi kwa wananchi wa 
kawaida wa maeneo ya Loliondo kama vile upotevu wa mifugo yao, kufukuzwa mara 
kwa mara kwenye maeneo wanayoishi na kufugia hali inayopelekea kuharibu maisha 
yao ya kiuchumi na kijamii. Mgogoro katika eneo la Loliondo umeendelea kuripotiwa 
kwa kiasi kikubwa kwa mwaka wa 2011 kutokana na kuchukua sura mpya kila wakati. 

Katika hali inayoonyesha kushamiri kwa migogoro inayotokana na uwekezaji, wananchi 
wa kitongoji cha Kinyenzi wilayani Mvomero walitangaza hali ya hatari dhidi ya 
mwekezaji wa kigeni anayedaiwa kupora ardhi ya wananchi wa eneo hilo. Mwekezaji 
huyo alidaiwa kuzungushia uzio katika mashamba yao zikiwemo nyumba zao na shule 
ya kitongoji hicho. Mgogoro huo ambao hadi mwezi Septemba mwaka 2011 ulikuwa 
umedumu kwa kipindi cha miezi mitatu14. Hali hii inaonyesha ni kwa jinsi gani ambavyo 
kukosekana kwa mipango bora ya matumizi ya ardhi vijijini kunavyosababisha uvunjifu 
wa amani kutokana na wajanja wachache kwa majina ya wawekezaji wanavyojinyakulia 
mashamba ya wananchi kwa jinsi wanavyopenda wao.  Ni katika wilaya hiyo hiyo ya 
Mvomero wakulima wa miwa walimuomba Mbunge wa jimbo hilo Bwana Amos Makalla 
kuhakisha kuwa wanalipwa fedha zao na kiwanda cha sukari cha Mtibwa baada ya 
kukiuzia miwa katika msimu wa mwaka jana, “Tumekuwa na mgogoro na kiwanda cha 
                                                            
11 Nipashe Agosti 21, 2011 
12 Majira Agosti 11, 2011 
13 The Citizen September 19, 2011 
14 Nipashe Septemba 10, 2011 
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Mtibwa kwa kushindwa kuwalipa kwa wakati madai ya fedha za mauzo ya miwa ya 
wakulima hali inayopelekea wananchi kurudi nyuma kimaendeleo na hivyo kushindwa 
kuchangia maendeleo ya kijiji chetu” alisema Mtendaji wa kijiji Mtibwa Bwana Simon 
Myogo15.  

Wimbi la ongezeko la migogoro ya ardhi nchini baina ya wawekezaji na wananchi 
lilipelekea aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha Bwana Isidori Shirima kuwataka 
wawekezaji mkoani humo kuheshimu mamlaka za serikali za vijiji  ili kuepusha 
mahusiano mabaya baina yao na wananchi. Mkuu huyo wa Mkoa aliwataka wawekezaji 
kufahamu kuwa wenye uwezo wa kuwapa ardhi ni serikali za vijiji na siyo uongozi wa 
juu wa serikali kama wengi wanavyodhani. “Wawekezaji wakitambua kuwa serikali za 
vijiji ni mamlaka halali na kushirikiana nazo ipasavyo amani itadumu” alisema Mkuu 
huyo wa Mkoa16. Wakati Mkuu huyo wa Mkoa akitoa ushauri huo, uko wilayani Misenyi 
mkoa wa Kagera baadhi ya familia zilitoa malalamiko kuwa Mkuu wa wilaya hiyo Kanali 
Issa Njiku alitoa amri ya kuchomwa kwa nyumba 36 ambazo zilikuwa kwenye eneo 
linalodaiwa kuwa la mwekezaji. Wananchi hao wa kitongoji cha Kazizi, kijiji cha Bubare 
walilalamikia hatua hiyo ya Mkuu wa wilaya kuwa ni ya upendeleo kutokana na 
kutosikiliza malalamiko yao na kutoa hukumu kutokana na maelezo ya mwekezaji 
pekee17.  
 
Kama ilivyo ada ya migogoro sehemu yoyote kuwa hatima yake ni madhara hasi 
yanayosbabisha uhasama, vifo na uharibifu wa mali. Kampuni ya Grumeti Reserve 
inayomiliki vitalu vya uwindaji katika pori la akiba la Ikorongo na Grumeti Serengeti 
ilidaiwa kuingia katika makubaliano ya kulipa ng’ombe 15 kama fidia kwa familia ya 
Richard Disman (28) aliyeuawa kwa risasi na askari wa kampuni hiyo tarehe 22 Agosti 
2011 katika mazingira ya kutatanisha18. Haya ni baadhi tu ya madhara 
yanayosababishwa na migogoro ya ardhi katika maeneo mbalimbali nchini. 
 
Wakati masuala hayo yakiibuka katika uwekezaji kwenye ardhi mengi yake 
yakionekana kuwa yasiyokuwa na manufaa kwa wananchi. Kituo cha Uwekezaji Nchini 
(TIC) kimesema kuwa juhudi za serikali za kujenga mazingira bora ya uwekezaji 
zimezaa matunda baada ya kuongezeka kwa thamani ya mitaji iliyowekezwa nchini hadi 
dola za Marekani milioni 700 mwaka 2010 kulinganisha na dola milioni 645 kwa mwaka 
2009. Takwimu hizo zilitokana na taarifa ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Biashara na 
Maendeleo (UNCTAD) ambayo inaonyesha kuwa Tanzania imechukua nafasi ya pili 

                                                            
15 Nipashe Januari 8, 2011 
16 Nipashe Mei, 2011 
17 Mwananchi Julai 27, 2011 
18 Mwananchi Septemba 21, 2011 
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katika eneo la jumuiya ya Afrika Mashariki na kati ikiongozwa na Uganda19. Kauli ya 
TIC kwa kiasi kikubwa inapingana na uhalisia katika maeneo mengi ambayo 
wawekezaji wamewekeza hasa hasa katika ardhi. Bado kwa kiwango kikubwa 
wawekezaji hawa wameshindwa kuonyesha kwa dhati kuwa dhamira yao ni kuwekeza 
katika kukuza uchumi wa nchi. Inawezekana kwa tafsiri hiyo ya kuongezeka kwa mitaji 
kwa wawekezaji kukawa hakuonekani katika uhalisia ambao wananchi pamoja viongozi 
waliutegemea kuwa mchango wa uwekezaji katika uchumi wa nchi na watu wake. 
 
Wakati Asasi za Kiraia nchini na vyombo vya habari vikiripoti masuala ya uwekezaji 
nchini ambayo kwa kiwango kikubwa yamekuwa si ya kupendeza, viongozi wa serikali 
kuanzia ngazi ya taifa hadi vijiji wameendelea kuvutia wawekezaji kwenye ardhi 
maeneo mbalimbali nchini.  Kwa mfano kampuni ya Agrisol Energy Tanzania ambayo 
imeonyesha nia ya kuwekeza katika mikoa ya Rukwa, Kigoma na Katavi imeendelea na 
mchakato wake na Halmashauri ya wilaya ya Mpanda kuhusu matumizi ya ardhi katika 
maeneo ya Katumba na Mishamo wakati kukiwa na mitizamo tofauti kuhusiana na 
uwekezaji huo kuwa hautokuwa na manufaa ya kutosha kwa umma wa Watanzania. 
Wakati baadhi ya wananchi, watendaji wa vijiji na madiwani wakipinga makubaliano ya 
awali na mwekezaji huyo ya kukodishiwa mashamba hayo kwa miaka 99 kwa malipo ya 
Tsh. 200/= kama kodi ya ardhi kwa hekari moja wakati Halmashauri ikipata Tsh. 500/= 
kwa hekari pasipo kuainishwa wazi ni katika kipindi gani malipo hayo yatakuwa 
yanalipwa aidha kila siku, mwezi au mwaka. Suala lingine linalotia shaka ni usuluhishi 
wa migogoro ambao pale muafaka utakapokosekana hapa nchini basi utapelekwa 
kusikilizwa kwenye chemba ya biashara ya kimataifa jijini London, Uingereza. Pamoja 
na kasoro hizi za awali lakini bado viongozi wa Halmashauri za wilaya na wale wa 
serikali kuu wameendelea kuupigia debe uwekezaji huo kuwa utaongeza ajira na akiba 
ya chakula nchini20.    
 
Suala uwekezaji kwenye mashamba ya Mishamo na Katumba na maeneo mengine ya 
nchi yalionekana kuligusa hata Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye 
vikao vya bajeti. Kambi ya Upinzani iliitaka serikali kuachana na wazo la kutoa hati ya 
umiliki wa zaidi ya hekari 327,755 wilayani Mpanda kwa kampuni ya uwekezaji kutoka 
Marekani ya Agrisol Energy. Kambi ya Upinzani ilitoa wazo kwa serikali kutafuta 
wawekezaji zaidi katika miundombinu ambayo ikiboreka hata wananchi wa kawaida 
watashiriki katika uwekezaji na kufaidika na rasilimali zao tofauti na leo ambapo 
wananchi wamegeuka kuwa manamba na vibarua kwenye mashamba ya wawekezaji 
wakubwa kwa malipo kidogo21.  

                                                            
19 Majira Julai 29,2011 
20 Nipashe Julai 31, 2011 
21 The Citizen Julai 27, 2011 
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Katika mtazamo mwingine kwenye masuala ya uwekezaji Mhadhiri wa masuala ya 
kilimo kwenye Chuo Kikuu cha Sokoine Dr. Damian Gabagambi aliiasa serikali kuwa 
makini na suala la ardhi kwa kuacha kuwamilikisha wageni kwa mgongo wa uwekezaji 
mkubwa katika kilimo kwa fikra kwamba nchi ina ardhi kubwa na ya kutosha. Aliongeza 
kuwa mtindo wa sasa kupitia kwenye kauli ya kilimo kwanza unaoruhusu kila mwenye 
fedha kujichukulia ardhi kubwa awezavyo na kulima chochote anachotaka mwisho wa 
siku utaleta matatizo ambayo yanaweza kuitumbukiza nchi kwenye machafuko. 
Alipendekeza kuwa jambo la muhimu ni kwa serikali kupima ardhi yote na kisha 
kuitenga ili kila sehemu iwe na matumizi yake maalumu kama kuendesha kilimo cha 
mazao ya biashara, chakula, viwanda, ujenzi na shughuli nyinginezo. Pia alishauri kuwa 
wawekezaji wawepo lakini waingie ubia na wakulima au wakodishe ardhi na kulipa kodi 
inayostahili katika mamlaka husika22.  Ni katika mtazamo huo huo ambapo viongozi wa 
dini zote nchini walitoa tamako kuhusu mabadiliko ya hali ya tabia ya nchi wakionya 
kuwa uwekzaji na ubinafsishaji visiwe vigezo vya kupora rasilimali za wazawa na 
kuwapa wageni23.  
 
Kwa tathimini ya haraka kuhusiana na hali ya uwekezaji katika ardhi hali halisi 
inaonyesha kuwa bado kuna safari ndefu sana katika kupata mafanikio kupitia 
uwekezaji. Kumekuwa na malalamiko na migogoro mingi kutoka kwa wananchi na 
wakati mwingine viongozi wa serikali kuanzia ngazi ya serikali za mitaa hadi serikali kuu 
kuhusiana na vitendo vya wawekezaji vikiwemo kutelekeza maeneo na kusababisha 
migogoro baina yao na wananchi. Suala la muhimu linalohitajika ni kwa serikali 
kuhakikisha kuwa sheria za nchi zinafuatwa katika kutekeleza sera ya uwekezaji. Hii 
itawezekana tu kwa serikali kuwabana wawekezaji na viongozi wote wa serikali 
wanaokiuka sheria za nchi katika utoaji wa hatimiliki za ardhi. Pia suala la ushiriki wa 
wananchi ni la kuzingatiwa sana hasa ikizingatiwa kuwa wao ndio waathirika wa 
kwanza wa matatizo yanayosababishwa na uwekezaji.  
 

II. MIGOGORO YA ARDHI NCHINI 
Migogoro ya ardhi nchini imekuwa ikiibuka kila nyakati baina ya makundi mbalimbali ya 
watumiaji wa ardhi. Makundi haya ni pamoja na wakulima na wafugaji, kijiji na kijiji, 
wawekezaji na wananchi kwenye migodi ya madini na mashamba makubwa, pamoja na 
mamlaka za hifadhi na wananchi. Vyanzo vya migogoro hii ni pamoja utekelezaji 
usioridhisha wa sheria za ardhi ikiwa ni pamoja na sheria za ardhi za mwaka 1999, 
sheria mpango bora wa matumizi ya ardhi ya mwaka 2007 na sheria nyinginezo za 
                                                            
22 Nipashe Julai 30, 2011 
23 Mwananchi Septemba 22, 2011 
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mipango miji na sheria ya uwekezaji. Pia kuna suala zima la mabadiliko ya tabia ya nchi 
ambayo yamepelekea uhaba wa mvua na maji hali inayopelekea kupungua maeneo 
yenye rutuba. Kwa mwaka 2011 masuala mengi ya migogoro ya ardhi yalijitokeza na 
kuripotiwa kwa wingi katika vyombo vya habari kama inavyoonekana.   
 

a. Migogoro baina ya wakulima na wafugaji  
Mapigano makali yaliibuka baina ya wakulima na wafugaji katika kijiji cha Kongwa, 
tarafa ya Mvuha, mkoani Morogoro. Katika mapambano hayo nyumba saba za wafugaji 
ziliteketezwa kwa moto. Chanzo cha mapambano hayo ni wafugaji watatu kuingiza 
mifugo yao katika mashamba ya wakulima tarehe 28 Agosti 201124. Katika mgogoro 
mwingine baina ya haya makundi mawili, wafugaji na wakulima wa kijiji cha Kivinja “A”, 
kata ya Mwambao walipigana baada mkulima mmoja kumtuhumu mfugaji kuchoma 
moto shamba lake kwa lengo la kuandaa eneo hilo kwa malisho. Katika mapambano 
hayo ambayo watu wanne walijeruhiwa kwa mapanga na silaha nyingine za jadi, 
ikiwemo mkulima kumkata mfugaji kwa mapanga kichwani. Hali hiyo ilipelekea wafugaji 
kujiunga katika makundi na kwenda kulipiza kisasi kwenye familia za wakulima ambapo 
walimjeruhi mtoto wa mkulima25. 
 
Migogoro ya ardhi baina ya wakulima na wafugaji ilizidi kusababisha madhara kwa 
jamii, mfano huko mkoani Morogoro, wilayani Kilombero katika kata ya Chissano tarafa 
ya Mlimba. Watu wanaosadikiwa kuwa ni wafugaji wa jamii ya Kisukuma walimuua kwa 
kumnywesha sumu ya kuulia magugu Afisa Mtendaji Bw. Faustine Kaduvaga tarehe 23 
Julai 2011 majira ya asubuhi wakati Mtendaji huyo akielekea kwenye kituo chake cha 
kazi. Hali hii ya kusikitisha ilisababishwa na mgogoro uliodumu kwa muda mrefu baina 
ya wakulima na wafugaji katika eneo hilo na msimamo wa Mtendaji huyo katika 
kuhakikisha kuwa hatoi upendeleo kwa kundi lolote26.  Huko mkoani Manyara wilaya ya 
Kiteto wafugaji wenye asili ya Kimaasai wametuhumiwa kuwa chanzo cha migogoro ya 
ardhi kwa kuchunga mifugo yao kwenye mashamba ya wakulima nyakati za usiku. Kwa 
mujibu wa Mtendaji wa Kijiji cha Ndaleta Bi. Fatuma Ngao, wafugaji wamekumbwa na 
tatizo kubwa la malisho kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi hali inayopelekea 
mifugo yao mingi kupoteza maisha nyakati za kiangazi27.  
 
Huko wilayani Ngorongoro, eneo la Loliondo zaidi ya vijiji 13 viliingia katika migogoro ya 
ardhi baina ya wakulima na wafugaji jambo lililopelekea kudorora kwa maendeleo ya 
wananchi. Pamoja na migogoro hii kudumu kwa muda mrefu sasa lakini bado utatuaji 
                                                            
24 Mwananchi Septemba 5, 2011 
25 Mwananchi Septemba 24, 2011 
26 Tanzania Daima Julai 23, 2011 
27 Majira Septemba 9, 2011 
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wake haujawa makini kutokana na serikali kutotilia mkazo mipango ya matumizi bora ya 
ardhi katika maeneo hayo. Pia tatizo la uelewa mdogo wa sheria za ardhi na nafasi ya 
wananchi katika utatuzi wa migogoro ya ardhi umekuwa ndio chanzo kikubwa katika 
kuendelea kukua kwa migogoro hiyo. Halikadhalika kukosekana kwa mipaka madhubuti 
baina ya vijiji kumepelekea kuongezeka kwa migogoro hiyo kila mara28.  Wilayani 
Bagamoyo mgogoro uliodumu kwa muda mrefu baina ya wakulima na wafugaji katika 
vijiji viwili tofauti vya Pingo na Chamakweza ulielekea kufikia ukingoni baada ya serikali 
za vijiji vyote viwili kukubaliana kupambana na wale wote ambao wanatuhumiwa 
kuchukua maeneo ya wakulima na wafugaji kinyume cha sheria. Kukubaliana kwa vijiji 
hivi kutatua mgogoro huo uliodumu kwa muda mrefu ni suala muhimu sana hasa 
ikizingatiwa kuwa madhara yake ni makubwa sana katika maeneo ya vijijini29.   
 

b. Migogoro baina ya wananchi na wawekezaji 
Migogoro baina ya wananchi na wawekezaji nchini ilizidi kuongezeka kila mara katika 
maeneo ambayo wawekezaji wamewekeza. Mfano wa mgogoro mkubwa uliofukuta 
katika bonde la Kiru lenye ukubwa wa hekari 96,000 zinazofaa kwa kilimo cha mazao 
mbalimbali wilayani Babati mkoani Manyara ambao umekuwa na historia ndefu yenye 
machungu kwa wananchi na wawekezaji. Matatizo hayo yamekuwa yakichangiwa na 
sababu mbalimbali ikiwemo ongezeko la watu na mabadiliko ya hali ya hewa katika 
bonde hilo ambalo limepelekea kuwepo na uhitaji mkubwa wa ardhi hasa yenye rutuba 
na inayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji. Mgogoro katika bonde hili kwa miaka ya 
karibuni ulisababisha madhara mengi yakiwemo umwagikaji wa damu, kuchomwa kwa 
nyumba na mali nyingine, kutelekezwa kwa familia kutokana na baadhi ya wananchi wa 
eneo hilo kukumbwa na hofu ya kukamatwa na vyombo vya dola kwa tuhuma za 
kujihusisha na vitendo vya uharibifu wa mali za wawekezaji30.  Kwa mujibu wa maelezo 
ya wananchi na watafiti mbalimbali ikiwa ni pamoja na waandishi wa habari mgogoro 
huu unakuzwa na vitendo vya baadhi ya viongozi wa serikali ngazi ya mkoa na wilaya 
kuwalinda wawekezaji pasipo kuwasikiliza wananchi waliozunguka mashamba hayo.  
 
Uwekezaji katika nishati uoto pia ulitajwa kuwa sehemu ya chanzo cha migogoro baina 
ya wawekezaji na wananchi. Hii ni kutokana na ukweli kuwa kwenye maeneo ambayo 
uwekezaji huu umefanyika wananchi wamezuiwa kuendelea kutumia vyanzo vya maji 
walivyozoea na rasilimali nyinginezo. Halikadhalika wawekezaji hawa wamesababisha 

                                                            
28 Tanzania Daima Aprili 7, 2011 
29 Majira Agosti 31, 2011 
30 Nipashe Julai 22, 2011 
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uhasama baina yao na wananchi kwa kushindwa kutekeleza ahadi za kushirikiana na 
wananchi walizotoa wakati wa kuchukua maeneo kutoka kwa wananchi31.  
 
Katika hali inayoonesha kuwa kukithiri kwa migogoro ni tatizo kwa usalama wa nchi na 
maendeleo kwa ujumla. Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
waliilaumu serikali kuwa inahusika katika ongezeko la migogoro ya ardhi. Sababu 
kubwa iliyotajwa na Wabunge hawa ni kwa serikali kuchelewa kutoa maamuzi juu ya 
matatizo ambayo yamekuwa yakijitokeza kati ya wafugaji na wakulima kwa upande 
mmoja na wawekezaji kwa upande mwingine. “Inasikitisha kuona kila mwaka serikali 
inaunda tume kuchunguza matatizo ya ardhi wakati hakuna majibu ya ufasaha kwa 
wananchi” alihoji Mbunge Regia Mtema32.  Wakati Wabunge wakitoa angalizo kwa 
serikali, kwenye kijiji cha Mrito wanavijiji zaidi ya 2,000 waliiomba serikali kuingilia kati 
mgogoro baina yao na wawekezaji waliopora zaidi hekta 300 za ardhi ndani ya kijiji 
chao. Wanavijiji hao wanalalamika kuwa wawekezaji hao walipata ardhi hiyo katika 
taratibu zisizoeleweka33. Ushirikishwaji duni wa wananchi katika masuala yanayohusu 
ardhi inayowazunguka umeendelea kusababisha migogoro. Kwa mfano wananchi 
katika eneo la Seka Suguti, wilayani Musoma Vijijini walilalimika kuwa kampuni ya 
Utafiti wa dhahabu kutoka Russia ya Mining Management Group (MMG) imekuwa 
inafanya utafiti wake pasipo kuzingatia suala zima la uhifadhi wa mazingira na afya za 
wakazi wa eneo hilo34.  

c. Migogoro ya mipaka baina ya watumiaji mbalimbali wa ardhi 
Kwa mwaka 2011 kuliripotiwa migogoro mingi ya ardhi iliyohusisha masuala ya mipaka 
baina ya makundi mbalimbali. Kuna migogoro ya kimpaka baina ya vijiji na vijiji, 
migogoro baina ya hifadhi na vijiji pamoja na migogoro baina ya taasisi za kiserikali na 
wananchi mbalimbali. Migogoro hiyo iliyoibuka ni pamoja na 
 
Mgogoro wa mpaka baina ya hifadhi ya taifa ya Mikumi na wananchi waishio kando 
kando ya hifadhi hiyo katika kata za Mikumi na Ruhembe umezidi kushika kasi. 
Mgogoro huo ambao una sababishwa kwa upande mmoja na ongezeko la ardhi kwa 
mahitaji ya shughuli mbalimbali za kibinadamu ikiwemo makazi35. Vile vile katika wilaya 
ya Mbinga kuliripotiwa mgogoro wa mpaka baina ya wananchi na hifadhi ya Liparamba. 
Mgogoro huo ambao uliripotiwa kusababishwa na zoezi la serikali la kuipima ardhi ya 
hifadhi hiyo jambo ambalo wananchi wa vijiji jirani na hifadhi hiyo wanasema limevamia 

                                                            
31 The Citizen Februari 17, 2011 
32 Nipashe Julai 25, 2011 
33 The Guardian Januari 15, 2011 
34 Nipashe Septemba 28, 2011 
35 Tanzania Daima Agosti 2, 2011 
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maeneo yao36. Halikadhalika viongozi wa kata ya Ruiwa wilayani Mbarali wameingia 
kwenye mgogoro mkubwa kutokana na ugomvi wa mipaka baina ya vijiji vya Ruiwa, 
Ijumbi na Udindilwa kukithiri37.   
 

d. Ufanyaji kazi wa vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi  
Sheria ya ardhi ya vijiji namba 5 ya 1999 na sheria ya utatuzi wa migogoro ya ardhi 
namba 2 ya 2002 zimetamka uundwaji wa mabaraza na mahakama za utatuzi wa 
migogoro ya ardhi nchini. Utekelezaji wa majukumu wa vyombo hivi una sura nyingi, 
kwa upande mmoja kuna sura ya mafanikio na kwa upande wa pili kuna kushindwa 
kutekeleza majukumu yake ipasavyo hali inayopelekea kuongezeka kwa migogoro ya 
ardhi nchini. Uhalisia uliionekana kwa mwaka wa 2011 ni kwa vyombo hivi kushindwa 
kwa kiasi fulani kutekeleza majukumu yake ipasavyo:  
 
Katika gazeti la Majira la Septemba 25, 2011 kulikuwa na makala ambayo ilikuwa na 
kichwa cha habari “Miaka 50 ya uhuru: Mabaraza ya ardhi na nyumba bado 
yanakabiliwa na changamoto”, katika makala hii mwandishi anainisha mapungufu 
yaliyoko katika mfumo, uundwaji na utendaji kazi wa vyombo hivi. Katika mfumo hasa 
katika ngazi ya kijiji mabaraza ya ardhi ya vijiji yalionekana kukosa mvuto kwa wananchi 
kutokana na uundwaji wake wakati mwingine kuwa na wajumbe wasiotambua masuala 
muhimu katika ardhi hali inayopelekea kuibuka upendeleo katika utatuzi wa migogoro.  
 
Pia mwingiliano wa kimamlaka baina ya vyombo vya serikali na mabaraza kulipelekea 
mabaraza haya kushindwa kutekeleza kazi zake ipasavyo. Vile vile uundwaji wa 
polepole wa mabaraza ya ardhi na nyumba na wilaya katika wilaya na kanda nchini, 
mpaka mwaka 2011 kulikuwa na mabaraza 42 pekee nchi nzima38 hali iliyopelekea 
mrundikano wa kesi nyingi hivyo wananchi wengi kushindwa kupata haki zao kutokana 
na umbali uliopo kutoka katika vijiji vyao. Changamoto nyingine iliyokumba mabaraza 
haya ni pamoja uelewa mdogo walionao wananchi kwenye sheria za ardhi suala 
ambalo linatoa wakati mgumu wakati wa utatuzi wa migogoro ya ardhi.     
 
Uelewa mdogo wa sheria unathibitishwa na habari iliyoripotiwa kwenye gazeti la (Majira 
Julai 15, 2011) ambayo inaainisha vyanzo vya migogoro hiyo kuwa ni kwa viongozi na 
wananchi kutozingatia sheria na kanuni za matumizi bora ya ardhi hasa katika maeneo 
ya pembezoni mwa miji na vijijini. Suala muhimu kwa wananchi na viongozi hawa ni 
wao kuchukua jukumu la kujifunza na kufahamu sheria za nchi juu ya suala zima la 
umilikishwaji wa ardhi katika maeneo yao. Kutokufahamu sheria kumepelekea kuibuka 
                                                            
36 Nipashe Novemba 6, 2011 
37 Mwananchi Machi 15, 2011 
38 Bajeti ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2011 
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kwa kundi la matapeli ambao wamejiingiza katika uuzwaji wa ardhi za vijiji na maeneo 
ya pembezoni mwa miji mikubwa39. Matapeli hawa ambao wamegundua ardhi ni mtaji 
mkubwa wamekuwa wanatafuta wateja zaidi ya mmoja na kuingia mikataba feki na 
watendaji wa vijiji jambo ambalo linachangia kuibuka migogoro mingi ya ardhi. 

Kutokana na utendaji mbovu wa mabaraza haya ya ardhi, lawama nyingi zimeibuka na 
wakati mwingine wananchi na baadhi ya viongozi wa serikali kuchukua maamuzi 
ambayo sio sahihi kwa mujibu wa sheria. Kwa mfano huko Mkoani Rukwa, wakazi wa 
Tarafa ya Mpimbwe wilayani Mpanda walilivunja Baraza la Kata kutokana na madai 
kuwa wajumbe wake sio waadilifu na wasiotii sheria zilizopo katika kutoa maamuzi 
sahihi. Pia waliwatuhumu wajumbe hao kuwa waomba rushwa wakati wa kutoa 
maamuzi jambo ambalo linachochea kuibuka kwa migogoro mara kwa mara40.  
 
Uamuzi wa wananchi hawa ni sawa na maamuzi yaliyochukuliwa na aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Kigoma Bwana Simbakalila ambaye aliamrisha polisi na maafisa usalama 
wa mkoa kumtoa ndani kwa nguvu Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 
kutokana na Mwenyekiti huyo kupinga matakwa ya mara kwa mara ya Mkuu huyo wa 
Mkoa41. Hali hii pia imetokea huko Simanjiro Mkoani Manyara ambapo Kamati ya 
Maendeleo ya Kata katika kata ya Mererani ililisimamisha Baraza la Kata kutokutatua 
migogoro ya ardhi kutokana na kile kilichodaiwa kupindisha haki pamoja na kumaliza 
muda wake42.  
 
Ni ukweli ulio wazi kuwa si viongozi wote katika ngazi zote ambao wanaweza 
kufurahishwa na maamuzi yanayotolewa na mabaraza haya. Hii ni kutokana na 
mabaraza haya wakati mwingine kuwazuia viongozi kutimiza mahitaji yao kwa manufaa 
yao wenyewe na yasiyokuwa na tija kwa wananchi. Ndio maana wakati mwingine 
maamuzi yanayochukuliwa na Vyombo vya utawala dhidi ya mabaraza haya 
yanaonekana kuwa ni sehemu ya mpango wa kuyadhoofisha. Athari za kuingilia uhuru 
wa vyombo hivi vya maamuzi ni kupunguza morali ya ufanyaji wake wa kazi na zaidi 
kuondoa imani kwa wananchi ambao kwa muda mrefu wamekuwa wanavitumia katika 
kutatua migogoro inayowakabili.  
 
Kutokana na kuongezeka kwa migogoro ya ardhi hoja mbalimbali kutoka kwa 
wanasiasa, watendaji wa serikali na wananchi zilisikika kwa mwaka 2011. Mojawapo ya 
hoja hiyo ilikuwa ni kuvunjwa kwa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya. Hoja ya 
kuvunjwa kwa Mabaraza hayo na kuondolewa kwenye mfumo wa utatuzi wa migogoro 
                                                            
39 Mapinga village in Bagamoyo Fact Finding Mission Report  
40 Nipashe Januari 15, 2011 
41 Nipashe April 17, 2010  
42 Mwananchi Mei 15, 2011 
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ya ardhi nchini ilitokana na utendaji mbovu wa baadhi ya Mabaraza haya na uundwaji 
husioridhisha wa Mabaraza haya katika wilaya na kanda ambazo hazina Mabaraza 
haya mpaka sasa. Katika kujibu hoja hizo Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ilitoa tamko la kupingana na mapendekezo hayo kutokana na kile ilichosema 
kuwa mabaraza haya ni muhimu sana katika utatuzi wa migogoro ya ardhi na 
yameonyesha mafanikio makubwa. Wizara ilisema kuwa suala la muhimu ni 
kupambana na changamoto zinazoyakumba mabaraza haya na kuongeza kasi ya 
uundwaji wa Mabaraza kulingana na uwezo wa bajeti ya serikali43.  

Suala la kuboreshwa kwa mabaraza ya utatuzi wa migogoro linaonekana kuwa ndio 
hoja ya msingi zaidi kuliko kuyavunja. Mfano uko wilayani Ukerewe wajumbe wa 
mabaraza ya vijiji, kata na wilaya walitoa maombi yao kwa serikali na asasi za kiraia 
kuwawezesha wao kupata mafunzo juu ya sheria za ardhi na taratibu za utatuzi wa 
migogoro ili kupambana na changamoto wanazokumbana nazo wakati wa utekelezaji 
wa majukumu yao44. Kushindwa kutambua majukumu yao kumepelekea baadhi ya 
wajumbe wa mabaraza haya kuingia katika matatizo makubwa mojawapo ikiwa ni 
kuomba na kupokea rushwa. Mfano katika wilaya ya Kinondoni, wajumbe watatu wa 
Baraza la Kata la Kwembe walitiwa mbaroni na Taasisi ya Kupambana na Kuzuia 
Rushwa (TAKUKURU) kwa kosa la kuomba na kupokea rushwa ya Tsh. 200,000/=. 
Wajumbe hao walituhumiwa kuomba kiasi hicho cha fedha kutoka kwa mmoja wa watu 
wawili waliouziwa kiwanja kimoja kwa wakati mmoja45.  
 

e. Nafasi ya wanasiasa na watendaji wa serikali katika migogoro ya ardhi 
Nafasi ya viongozi, wanasiasa, madiwani na wabunge pamoja na ya watendaji 
mbalimbali wa serikali kuanzia ngazi ya serikali za mitaa hadi serikali kuu ni kubwa 
sana katika migogoro ya ardhi. Nafasi hii iko katika sehemu kuu mbili, kwanza ni wao 
kutumia nafasi zao katika kuongeza na kuchochea migogoro ya ardhi na pili ni 
kupunguza na kumaliza kabisa migogoro ya ardhi. Kwa mwaka 2011 nafasi za 
wanasiasa na watendaji hawa zilionekana katika ngazi zote mbili kama ifuatavyo.  
 
Viongozi wa vyama vya siasa wilayani Hanang’ mkoani Manyara walilalamikiwa kuwa 
chanzo cha migogoro ya ardhi ambayo inaweza kupelekea kuvunjika kwa amani na 
utulivu kutokana na kutoa kauli za upendeleo. Lawama hizo zilitoka kwa wakulima 
wanaojihusisha na kilimo cha umwagiliaji katika ziwa Basotu. Wakulima hao walisema 
kuwa kuna kikundi cha wanawake wa Kitatoga wanaotumia nguvu ya wanasiasa ili 

                                                            
43 Nipashe Julai 30, 2011 
44 Agosti 31, 2011 
45 Tanzania Daima Septemba 28, 2011 
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waondoke katika eneo hilo kwa madai ya kumpigia Mungu wao kelele ambaye 
wanaamini yupo katika ziwa hilo46.  
 
Naye mwanaharakati wa masuala ya ardhi kutoka wilaya ya Kilombero Ndugu Clavery 
Mwakinyonge wa kijiji cha Mkangawalo aliilaumu serikali kwa kuthamini wageni kuliko 
wazawa jambo linalopelekea kusababisha migogoro baina ya wawekezaji na wananchi. 
Akizungumza kwenye Tamasha la Jinsia lililoandaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) mwezi wa Septemba 2011 alisema “Kuna mwekezaji anayetumia dawa za 
kuulia magugu katika shamba lake na kuathiri mashamba mengine yanayomzunguka 
pasipo serikali kutoa tamko lolote”47. Nao Wenyeviti wa serikali za mitaa katika kata ya 
Chanika walimkataa Mtendaji wa Kata hiyo Bwana Chalse Kapongo kwa madai ya 
kuwa yeye ndiye chanzo cha migogoro ndani ya eneo hilo kwa muda mrefu. Mtendaji 
huyo alilalamikiwa kwa tabia yake ya kujichukulia maamuzi juu ya masuala ya ardhi 
pasipo kuwashirikisha viongozi wa vijiji na wananchi kwa ujumla48.   
 
Habari za wanasiasa na viongozi wa serikali kuonekana kuwa chanzo cha migogoro ya 
ardhi zilizidi kuripotiwa kwa mwaka 2011. Huko mkoani Morogoro wakulima na wafugaji 
waliwalalamikia wanasiasa kwa kuchangia migogoro kutokana na kushindwa 
kutekeleza ahadi wanazozitoa wakati wa kampeni za kuomba uongozi. Shutuma hizo 
zilitolewa na Katibu wa wafugaji mkoa wa Morogoro Ndugu Julius Megirory aliyesema 
“Jamii yenyewe inaishi kwa amani, lakini wanasiasa wanapandikiza chuki ili kupata 
madaraka na hatimaye kusababisha machafuko49”.  
 
Katika hali inayoonyesha tabia ya wanasiasa kujiingiza katika masuala ya ardhi pasipo 
kuwa na utafiti wa kutosha na kutoa kauli ambazo zinaweza kuwa kichocheo cha 
migogoro. Mgogoro wa ardhi katika eneo la Mabwepande Jijini Dar es Salaam 
uliingiliwa na kauli za wanasiasa zaidi ya wataalamu wa masuala ya ardhi wa 
Halmashauri ya Manispaa. Mgogoro huo umekuzwa kiasi cha kupelekea machafuko 
kutokea kutokana na viongozi wa vyama tofauti vya siasa kutoa matamko 
yanayopingana ambayo siyo ya kitaalamu bali ya kisiasa jambo linaloukuza migogoro 
huo zaidi ya kumaliza. Eneo hilo linalodaiwa kuvamiwa na wageni ambao wanatajwa 
hadi kuingia katika maeneo yaliyotengwa kwa makaburi, huku wazawa wakiwa hawajui 
hatima yao50.  
 

                                                            
46 Majira Januari 1, 2011 
47 Mwananchi Septemba 15, 2011 
48 Majira Julai 24, 2011 
49 Majira Agosti 1, 2011 
50 Mwananchi Septemba 12, 2011 
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Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nao waliilaumu Wizara ya 
Ardhi kuwa ndio chanzo cha kuongezeka kwa migogoro ya ardhi nchini kutokana na 
kuwapendelea wawekezaji zaidi. Mbunge wa Mkinga Mhe. Dustan Kitandula aliilaumu 
serikali kwa kutoa ardhi kubwa inayokadiriwa kuwa hekari 25,000 kwa kampuni ya 
Kiitaliano ya Arkadia kwenye baadhi ya vijiji vya wilaya ya Mkinga. Naye Mbunge wa 
Bariadi Mashariki Mhe. John Cheyo alisikitika kuwa wananchi wanaporwa ardhi yao na 
kupewa matajiri wachache na wale wanaojiita wawekezaji kwa mgongo wa baadhi ya 
watendaji wa serikali. Wabunge pia walishauri kufanyike mpango bora wa matumizi ya 
ardhi kwa nchi nzima kwa lengo la kutambua ukubwa wa ardhi ili pia kuweze kupatikana 
ardhi kwajili ya benki ya ardhi na kuondoa tabia ya wawekezaji kwenda vijijini moja kwa 
moja kudanganya wananchi51.   
 
Kwa upande mwingine wanasiasa na watendaji wa serikali wanaweza kuwa sehemu 
muhimu sana katika kutatua migogoro ya ardhi katika nafasi zao za kiutawala kwa 
uadilifu. Mfano mzuri ni Mbunge wa Korogwe Vijijini Mhe. Steven Ngonyani 
aliyefanikiwa kutatua mgogoro wa kugombea ardhi baina ya wakazi wa kijiji cha 
Kwashemshi na mwekezaji wa mashamba ya mkonge ya Kwashemshi Estate. Mgogoro 
huo uliodumu kwa muda wa miaka minne sasa ulimalizika kwa masharti ya wananchi 
hao kuendelea kutumia maeneo hayo kutunza mahindi yaliyopo hadi Julai mwaka 2011 
halafu shamba lirejeshwe kwa mwekezaji kwa taratibu nyingine52. Nao wananchi wa 
Kata ya Tangasisi kwa kutambua umuhimu wa watendaji wa serikali walimuomba 
Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Profesa Anna Tibaijuka kuwasaidia 
kupata haki yao baada ya kunyang’anywa maeneo yao ya makazi, ufugaji na kilimo ili 
kumpisha mwekezaji kujenga huduma za kijamii katika eneo hilo tangu mwanzoni mwa 
mwaka 201053. 
 

f. Uelewa duni wa sheria za masuala ya ardhi  
Katika hali inayoonyesha kuwa wananchi walio wengi bado wanahitaji elimu kuhusiana 
na sheria za ardhi nchini. Mwaka 2011 kuliibuka matukio na masuala mengi ambayo 
yalionekana dhahiri kuwa kuna ukosefu mkubwa wa uelewa wa sheria.  
 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kinondoni Charles Kenyela alishangazwa na tabia ya 
wananchi wa Manispaa hiyo kupeleka migogoro ya ardhi polisi wakati sio sahihi kwa 
mujibu wa sheria. Kamanda huyo alizungumzia kuwa vituo vya polisi vimekuwa 
vikipokea migogoro hiyo mara kwa mara pamoja na kuwa wamekuwa wakiwashauri 
kupeleka migogoro hiyo katika mabaraza maalumu yaliyoundwa kusikiliza na kutoa 
                                                            
51 The Guardian Agosti 16, 2011 
52 Nipashe Machi 22, 2011 
53 Mwananchi Septemba 12, 2011 
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maamuzi ya ardhi54. Katika Manispaa ya Temeke nako kulitokea sakata la serikali ya 
mtaa wa Mbutu kutaka kufikishwa mahakamani kwa kosa la kugawa hekari 90 za ardhi 
za familia moja ambazo zilikuwa ni kati ya hekari 180 zilizoachwa kama urithi55.  
 
Vile vile wilayani Karatu, mkoani Arusha wananchi wapatao 308 wa kijiji cha 
Qangended walitishia kutumia nguvu kugawana mashamba na viwanja vilivyotolewa na 
serikali ya kijiji chao. Mwenyekiti wa kijiji hicho Bwana Thomas Darabe alisema kuna 
kila dalili za kuvunjika kwa amani katika kijiji hicho kama baadhi ya watu wataendelea 
kupinga maamuzi halali ya Mkutano Mkuu wa kijiji ambao uko kwa mujibu wa sheria ya 
serikali za mitaa ya mwaka 1982 na pia kupata uhalali wa kufanya maamuzi ya ardhi 
kupitia sheria ya ardhi ya vijiji ya mwaka 199956.  
 

g. Madhara ya migogoro ya ardhi  
Kama ilivyo ada kwenye migogoro ya aina yoyote ile ambayo hatima yake ni madhara 
ambayo mara nyingi yamekuwa ni hasara kwa makundi yanayohusika katika mgogoro 
husika. Katika mwaka 2011 madhara mbalimbali yaliripotiwa kutokana na migogoro ya 
ardhi kama ifuatavyo.   
 
Wakazi wawili wa kijiji cha Lumango kata ya Kidodi Tarafa ya Mikumi wilayani Kilosa 
walidaiwa kuuawa na askari wa hifadhi ya Mikumi kutokana na madai ya kuingia na 
kufanya shughuli katika hifadhi hiyo bila kibali rasmi. Watu hao waliuawa mwezi wa 
Septemba mwaka 201057. Katika Tarafa ya Legosereti, mkoani Manyara wananchi 
walilalamikia kupigwa risasi kwa mwanakijiji mwenzao na askari wa kampuni 
inayofahamika kama Jery Farm58. Migogoro ya ardhi imepelekea uvunjifu wa amani 
katika maeneo mbalimbali, mfano mapigano yaliyozuka kugombea eneo linalokadiriwa 
kuwa la hekari 104 lililoko eneo la Wazo, wilaya ya Kinondoni linalodaiwa kumilikiwa na 
mtu aliyelitelekeza toka mwanzoni mwa miaka ya 2000 na baadae kuvamiwa na 
wananchi wengine. Mapigano hayo baina ya mabaunsa waliotumwa na mtu 
anayedaiwa kulitelekeza eneo hilo na wananchi waliovamia yalipelekea vifo vya watu 
wawili. Matukio haya yanaendelea kuthibitisha kuwa migogoro ya ardhi ni janga la 
kitaifa inayohitaji jitihada za makusudi katika kuitatua kwa haraka59.  
 

                                                            
54 Nipashe Julai 21, 2011 
55 Tanzania Daima Julai 26, 2011 
56 Mwananchi Julai 29, 2011 
57 Nipashe Januari 15, 2011 
58 The Guardian Septemba 23, 2011 
59 Tanzania Daima Aprili 9, 2011 
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Halikadhalika migogoro ya ardhi imeripotiwa kurudisha maendeleo ya wananchi nyuma 
kutokana na kusimama kwa shughuli za kimaendeleo katika maeneo yenye migogoro 
hiyo. Kwa mfano mgogoro ulioripotiwa kuendelea baina ya Jumuiya ya Hifadhi ya Jamii 
(WMA) wilayani Serengeti kutokana na vijiji vilivyoko katika Jumuiya hiyo vya Nyichoka, 
Natta, Makundusi, Park Nyigoti na Ikoma Robanda kutolipwa pesa zake kwa kipindi cha 
mwaka mmoja. Kusitishwa kwa malipo hayo kumepelekea kusimama kwa shughuli za 
maendeleo ambazo zilikuwa zinategemea malipo hayo60.  
 

III. UVAMIZI WA ARDHI 
Uvamizi wa ardhi nchini umekuwa ukishika kasi siku hadi siku katika maeneo 
mbalimbali nchini. Uvamizi huu ambao unasabishwa na ongezeko la thamani ya ardhi 
hasa katika maeneo ya pembezoni mwa majiji na miji, pia ongezeko la watu katika 
maeneo mbalimbali ya nchi ni sababu nyingine ikiwemo uwekezaji kwa shughuli 
mbalimbali. Kutokuendelezwa kwa mashamba na viwanja nako kunachangia baadhi ya 
watu kujinyakulia maeneo hayo. Vile vile utendaji mbovu wa baadhi ya viongozi wa 
serikali katika wizara na halmashauri za wilaya na manispaa husiozingatia taratibu 
zilizoainishwa katika sheria kwa lengo la kujipatia faida. Kwa mwaka 2011 habari 
mbalimbali kuhusiana na uvamizi wa maeneo nchini ziliripotiwa kama inavyoonesha 
hapa chini:-  
 
Wilayani Bagamoyo katika kijiji cha Mapinga kuliripotiwa kukithiri kwa vitendo vya 
baadhi ya wananchi kuvamia maeneo na kujimilikisha kinyume cha sheria. Mfano 
shamba lililotambulika kuwa mali ya mtu mmoja aliyetambulika kwa jina la Lyatuu 
kuvamiwa na zaidi ya watu wapatao 1,000 waliosadikiwa wanatokea jijini Dar es 
Salaam. Tabia ya kuvamiwa kwa maeneo katika wilaya ya Bagamoyo imeongezeka 
kutokana na baadhi ya viongozi wa halmashauri za vijiji wasiokuwa waadilifu kwa 
kushirikiana na baadhi ya matapeli wanaoibuka kuuza mashamba kinyume cha 
sheria61. Ni kutokana na kukithiri uko kwa uvamizi wa mashamba ambapo gazeti la 
(Majira, 25/7/2011) liliripoti kuswekwa ndani kwa saa 24 kwa viongozi wa serikali ya kijiji 
cha Mapinga kwa amri ya Mkuu wa Wilaya kwa madai ya kuhusika katika kushawishi 
wananchi kuvamia shamba lenye hekari 239 lenye mmiliki halali. Ingawa kwa upande 
wa pili wananchi wa kijiji cha Mapinga walilalamika kuwa eneo walilovamia limekuwa 
kero kwao kwa muda mrefu kutokana na kuwa pori lenye wanyama ambao 
wanahatarisha maisha yao hasa nyakati za usiku wanapokuwa wanatokea kwenye 

                                                            
60 Mwananchi Februari 2, 2011 
61 Majira Julai 29, 2011 
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shughuli za kutafuta maisha.  Habari za uvamizi ziliripotiwa pia kutokea katika kijiji cha 
Bwilingu katika wilaya hiyo hiyo ya Bagamoyo62. 
 
Jijini Dar es Salaam uvamizi wa maeneo ulikithiri sana kwa mwaka 2011, hii ikiwa ni 
pamoja na maeneo ya wazi kuvamiwa kwa kasi kubwa. Katika eneo la kata ya 
Mabwapande nje kidogo ya jiji wavamizi waliingia na kukalia maeneo ambayo Wizara 
ya Ardhi mwanzoni mwa mwaka 2010 iliyachukua kutoka kwa wananchi waliokuwa 
wakiishi kihalali na kuwalipa fidia. Lakini katika hali ya kushangaza mwaka 2011 
maeneo hayo yaliingiliwa na watu wengine ambao walianza kujenga makazi ya kudumu 
pasipo kuchukuliwa hatua yoyote na serikali63. Habari nyingine iliyoibuka ni ile ya 
Manispaa ya Kinondoni kutupiwa lawama na uongozi wa mtaa wa Shekilango kwa 
kushindwa kumuondoa mvamizi wa eneo la wazi katika eneo hilo ambalo ameingia 
kinyume cha sheria64.   
 
Katika wilaya ya Temeke, wakazi wa mtaa wa Liganga walimwomba Waziri wa Ardhi 
Profesa Anna Tibaijuka kumwondoa mvamizi wa uwanja wa wazi katika eneo hilo 
aliyejenga kituo cha mafuta. “Hili ni eneo la wazi na mara zote tumekuwa tunalitumia 
kupumzikia, manispaa ilipokuja kujenga ofisi za kata tulikubali kwa sababu ni suala la 
maendeleo yetu lakini ghafla tunashangaa kuona kituo cha mafuta”, alisema 
mwananchi mmoja Juma Kitika65. Nao wakazi wa mtaa wa Kilimahewa, Benaco 
Salasala jijini Dar es Salaam waliwalalamikia Maafisa Ardhi wa Wizara ya Ardhi kwa 
kushirikiana na uongozi wa mtaa kutaka kuuza eneo lao la makazi kwa mwekezaji wa 
kigeni66.  
 
Uvamizi wa fukwe jijini Dar es Salaam ulizidi kuongezeka kwa kasi kwa mwaka 2011 
jambo linalooanishwa na ongezeko la rushwa na ufisadi. Kwa mujibu wa makala katika 
gazeti la (Nipashe Mei 31, 2011), uvamizi wa fukwe pembezoni mwa Bahari ya Hindi 
ambazo kisheria zinatakiwa kuwa huru kwa kila Mtanzania, ni uvamizi unaosababishwa 
na ongezeko la rushwa. Wafanyabiashara wakubwa wanaochukua maeneo haya na 
kujenga mahoteli makubwa pasipo uoga wowote wakati ni kinyume cha sheria ni jambo 
linalotia shaka kuhusu mustakabali wa rasilimali za nchi. Katika kuonyesha kuwa 
uvamizi ndani ya jiji la Dar es Salaam unakua kwa kasi, Mbunge wa Ilala, Mhe. Idd 
Azzan Zungu aliwashambulia vigogo wanaojilimbikizia ardhi kubwa ndani ya jiji. 

                                                            
62 Majira April 7, 2011 
63 Nipashe Julai 25, 2011 
64 Tanzania Daima Julai 27, 2011 
65 Mwananchi Septemba 1, 2011 
66 Nipashe Mei 31, 2011 
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Mbunge huyo alitoa rai kwa serikali kutunga sheria maalum ambayo itawabana watu 
wenye tamaa ya kumiliki idadi kubwa ya viwanja67.  
 
Katika wilaya ya Kahama kuliripotiwa tuhuma za Maofisa ardhi wa Halmashauri ya 
wilaya hiyo kumega eneo lililotengwa kwajili ya ujenzi wa chuo cha kilimo na kulelea 
watoto yatima. Katika hali ya kushangaza iliripotiwa kuwa Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya wilaya Bwana Eliza Bwana aliwakingia kifua maofisa wake kuwa hawajahusika na 
umegwaji wa eneo hilo68. Wakati Mkurugenzi wa Halmashauri ya wilaya akikanusha 
tuhuma hizo. Suala hilo hilo liliripotiwa katika sura nyingine, kuwa vigogo watatu 
akiwemo kiongozi wa elimu Kanda ya Magharibi na watumishi wa Halmashauri ya 
wilaya ya Kahama ndio waliouza eneo la mradi wa kioo cha yatima na kujipatia milioni 
15 kutoka kwa mfanyabiashara mmoja69. 
 
Katika Manispaa ya Mtwara eneo la Mikindani iliripotiwa kuwa uzembe uliofanywa na 
wakuu wa idara ya ardhi na mipango miji ulisababisha uvamizi mkubwa na ujenzi holela 
katika Manisapaa hiyo70. Nako mkoani Lindi katika wilaya ya Liwale, baadhi ya viongozi 
wa kijiji cha Kibutuka walilalamikiwa pamoja na Mbunge aliyemaliza muda wake Hassan 
Kigwalilo kuwa waliuza eneo la shule kwa mwekezaji pasipo kushirikisha wananchi 
kitendo ambacho ni kukiukwa kwa sheria ya ardhi ya vijiji namba 5, 199971.  
 
Gazeti la Nipashe la tarehe 26 Februari 2011, liliripoti kuwa wafugaji kutoka wilaya ya 
Musoma vijijini na Serengeti walivamia bonde la mto Mara na kuingiza mifugo 
wanaokadiriwa kufikia 30,000 baada ya maeneo yao ya malisho kuvamiwa na magugu. 
Bonde hilo lililopo kijiji cha Hekwe huenda likaharibiwa na makundi hayo ya mifugo na 
kuzidi kusababisha uharibifu wa mazingira. Kitendo cha wafugaji hao kuhamahama 
kunasababishwa kwa kiasi kikubwa na mabadiliko ya tabia ya nchi katika maeneo 
mbalimbali nchini.  Katika wilaya ya Bunda, kijiji cha Sarawe wananchi zaidi ya 400 
walivamia eneo la shamba lilinalogombaniwa kati yao na shule ya sekondari ya Ikizu 
wakiwa na silaha mbalimbali za jadi. Katika migogoro huu kila upande, wa shule na ule 
wa wananchi, unadai eneo ni lake. Hali hii ililileta hali ya tafrani kwa watumiaji wa eneo 
hilo ambao ni wananchi na watumiaji wa shule72.  
 

                                                            
67 Nipashe Agosti 8, 2011 
68 Mwananchi Agosti 20, 2011 
69 Mwananchi Septemba 19, 2011 
70 Nipashe Agosti 1, 2011 
71 Mwananchi Aprili 5, 2011 
72 Majira Septemba 17, 2011 
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Kutokana na kukithiri kwa uvamizi katika maeneo mbalimbali nchini, serikali kupitia 
Wizara ya Ardhi kwa mwaka 2011 imekuwa ikinukuliwa na vyombo ikikemea vitendo 
hivi vya kivamizi. Mwezi Septemba 2011, Waziri wa Ardhi Profesa Anna Tibaijuka 
aliwataka watumishi katika sekta ya ardhi wanaoyumbisha sheria na kanuni kwa 
makusudi wajiondoe wenyewe kabla ya kufukuzwa. Profesa Tibaijuka alisema “Kwa 
masikitiko makubwa napenda kutamka kuwa kwenye ofisi zetu kuna udhaifu mkubwa 
katika utekelezaji wa sheria hizi; Ni dhahiri kuwa Watanzania wanataka huduma bora 
hawataki migogoro ya ardhi, wanachukia huduma zilizo chini ya kiwango, wanataka 
kufaidika na ardhi yao pale inapotwaliwa kwa matumizi ya serikali au uwekezaji wa aina 
yoyote”73. Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rehema Nchimbi aliwataka 
watumishi wa Mamlaka ya Ustawishaji Makao Makuu Dodoma (CDA) kuwa waaminifu 
katika utendaji wao na kuacha tabia ya kujilimbikizia viwanja74.  
 
Wakati huo huo iliripotiwa kuwa Wizara ya Ardhi ilitoa nafasi kwa wale wote waliovamia 
maeneo ya wazi kuondoka wenyewe ili kuruhusu maeneo hayo kutumika kwa manufaa 
ya wananchi wote kama ilivyo makusudio ya maeneo hayo. Wizara ilitamka wazi kuwa 
kwa wale watakaoshindwa kuondoka kwa hiari yao, serikali itachukua jukumu la 
kubomoa majengo yote yaliyojengwa katika maeneo hayo75.  
 
 

IV. BOMOABOMOA, UHAMISHWAJI KATIKA ARDHI NA FIDIA 
YA ARDHI KWA WANANCHI 

Nchini Tanzania ardhi ni mali ya umma chini ya usimamizi wa serikali, kwa maana hiyo 
serikali ina mamlaka ya kuchukua eneo lolote nchini na kulitumia kwa kile kinachoitwa 
kwa manufaa ya umma. Ni mara kwa mara kumekuwa kukiripotiwa taarifa za 
maendelezo yanayofanywa kwenye ardhi na serikali ambayo yamekuwa yanahusishwa 
na wananchi kuvunjiwa nyumba zao, kuondolewa kwenye ardhi wanazozitumia kwa 
makazi na kilimo. Kwa mujibu wa sheria ya ardhi namba 4 ya mwaka 1999, wananchi 
wanastahili fidia pale ambapo eneo wanaloishi wanaishi kihalali. Vile vile kutokana na 
uwekezaji kutajwa kuwa sehemu ya “manufaa ya umma” basi pale wananchi 
wanapoondolewa kupisha uwekezaji watatakiwa kulipwa fidia.  
 
Kwa mwaka 2011 habari mbalimbali kuhusiana na bomoabomoa za nyumba za 
wananchi kupisha upanuzi wa barabara, wananchi kuhamishwa kupisha uwekezaji 

                                                            
73 Majira Septemba 27, 2011 
74 Nipashe Septemba 26, 2011 
75 Nipashe Septemba 26, 2011 
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pamoja na ulipwaji wa fidia ziliripotiwa kwa kiasi kikubwa kama inavyochambuliwa hapa 
chini. 
 
Katika jiji la Dar es Salaam iliripotiwa kuwa wakazi wa Chang’ombe waliulalamikia 
uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Temeke kwa kuweka alama za kubomoa 
nyumba zao bila ya kulipwa fidia ili kupisha ujenzi wa barabara76. Nao wakazi wa 
Kigilagila ambao kwa muda mefu nyumba zao zilikuwa kwenye mpango wa 
kubomolewa ili kupisha upanuzi wa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Julius Nyerere 
(JNIA) walianza kulipwa fidia zao lakini kukiwa na manung’uniko kuwa fedha 
wanayolipwa ni kidogo sana. Wananchi hao wanalalamika kuwa fedha wanayolipwa 
haiendani na gharama za ujenzi wa sasa kutokana na ukweli kuwa tathimini ya nyumba 
na mali nyingine ilifanyika mwaka 1997. Halikadhalika wananchi hao walilalamikia 
udogo wa viwanja mbadala wanavyopewa jambo litakalosumbua wakati wa ujenzi77.  
 
Nao wakazi wa maeneo ya Mbezi Juu barabara ya Goba eneo la Samaki Wabichi 
waliitaka serikali kuwa wazi na kuwashirikisha wananchi katika kila hatua katika kufanya 
maendelezo kwenye maeneo yanayokaliwa na wananchi. Wananchi hao walitoa 
angalizo hilo walipokutana wakati wa kujadili tishio la kukumbwa na bomoabomoa ya 
upanuzi wa barabara ya Bagamoyo itakayounganishwa na barabara ya Morogoro eneo 
la Mbezi mwisho78. Pia iliripotiwa kuwa wakazi wa Kipawa na Ukonga Jijini Dar es 
Salaam walitarajiwa kukumbwa na bomoa bomoa ili kupisha upanuzi wa barabara ya 
mabasi yaendayo kwa kasi79. Vile vile katika hali inayoonyesha kukosekana kwa 
Ushirikishwaji hafifu wa wananchi katuika mipango ya maendeleo inayotekelezwa na 
serikali. Mahakama Kuu ya Tanzania ilitoa fursa kwa wakazi wa Kata ya Kinyerezi na 
Manispaa ya Ilala kutafuta ufumbuzi wa migogoro ulioibuka baada ya Manispaa hiyo 
kutoa tangazo la kupima viwanja katika eneo hilo bila ya makubaliano na wakazi hao80.  
 
Katika mikoa mingine kuliripotiwa habari mbalimbali kuhusiana na masuala ya fidia 
kama vile mkoani Pwani ambako wakazi wa eneo la Mkata walitishia kuzuia ujenzi wa 
barabara ya Mkata – Handeni kutokana na kukosekana makubaliano ya ulipwaji fidia. 
Wananchi hao ambao mwaka 2010 wakati mradi unaanza waliahidiwa kulipwa fidia 
walisikitishwa na kauli ya TANROADS makao makuu kuwa hakuna mpango wa 
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kuwalipa fidia wananchi hao kutokana na kuwa walivunja sheria kwa kujenga katika 
eneo la hifadhi ya barabara81.  
 
Mkoani Arusha iliripotiwa kuwa Halmashauri ya wilaya ya Arumeru ilishindwa 
kutekeleza mkataba wa kulipa fidia ya Tsh. 837,550,000/= kwa kampuni ya Burka 
Development ili iweze kukabidhi viwanja 6,000 kwa wananchi walioomba maeneo hayo 
kwajili ya ujenzi wa makazi na shughuli mbalimbali za maendeleo82. Halikadhalika 
mkoani Tanga katika eneo la Amboni Mafuriko, wananchi waliotakiwa kuyahama 
makazi yao kupisha ujenzi wa barabara ya Tanga-Horohoro yenye urefu wa kilomita 65 
wameiomba serikali kuharakisha malipo ya fidia zao kama walivyoahidiwa na Rais 
Jakaya Kikwete mnamo mwezi Mei 201083. Vile vile wakazi wa wilaya ya Bariadi 
walilalamikia serikali juu ya hatua yake ya kuvunja nyumba zao ili kupisha ujenzi wa 
barabara ya lami kutoka Lamadi hadi mjini Bariadi pasipo kuwalipa fidia. Wakati 
wananchi hao wakilalamika, Wizara ya Ujenzi ilisisitiza kutowalipa fidia kwa maelezo 
kuwa walijenga ndani ya hifadhi ya barabara84.  
 
Habari nyingine kuhusiana na fidia zilizoripotiwa kwa mwaka 2011 zilikuwa ni pamoja 
na serikali kupitia Wizara ya Uchukuzi na Usafirishaji kutoa ahadi ya kuwalipa fidia 
wanavijiji wa vijiji vya Ibadakuli na Kolandoto mkoani Shinyanga ili kupisha upanuzi wa 
uwanja wa ndege wa Ibadakuli. Serikali ilisema kuwa itatenga jumla ya Tsh. Milioni 328 
kwenye bajeti ya mwaka 2012/13 ili kulipa fidia kwa kaya 241. Lakini wananchi wa 
maeneo hayo waliitahadharisha kuwa tathimini ya ardhi na mali nyinginezo ilifanyika 
toka mwaka 2006 hali itakayosababisha fidia hizo kutokukidhi mahitaji ya sasa85. Pia 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kitengo cha Maafa kiliripotiwa kutenga jumla ya Tsh. Bilioni 8.7 
kuwalipa fidia wafugaji ambao mifugo yao ilikufa kutokana na ukame uliotokea mwaka 
2008/0986.  
 
Wakati matukio yote haya yakiripotiwa kutokea serikali ilikiri kuwa masuala ya ulipwaji 
wa fidia na kuhamisha wananchi kutoka eneo moja kwenda jingine yamekuwa 
changamoto kubwa kwa wananchi walio wengi. Serikali kupitia Wizara ya Nishati na 
Madini ilikiri kuwa kuna baadhi ya watendaji wa serikali ambao wamekuwa si waaminifu 
kiasi cha kutumia uelewa mdogo wa wananchi juu ya sheria kuwadhulumu haki zao87. 
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Suala hilo la watendaji wasio waadilifu linathibitishwa uamuzi wa Waziri wa Ardhi 
Nyumba na Makazi Profesa Anna Tibaijuka aliyeagiza zoezi la tathmini ya nyumba 
zitakazobomolewa katika eneo la Kurasini wilayani Temeke kupisha upanuzi wa bandari 
ya Dar es Salaam lirudiwe upya ili kumaliza malalamiko ya wakazi hao. Waziri Tibaijuka 
alisema “Utaratibu wa fidia ni lazima utazamwe upya kwakuwa inaonekana kuna watu 
waliopewa dhamana na Wizara lakini badala ya kufanya walichotakiwa kufanya kwa 
mujibu wa sheria wanaharibu”88.  
 
Kimsingi kinachoonekana katika habari zote zilizoripotiwa kwa mwaka 2011 kuhusiana 
na masuala ya fidia, kikubwa ni ukosefu wa ushiriki wa wananchi watakaoathirika na 
miradi mbalimbali inayobuniwa na serikali. Vile vile suala la serikali kufanya tathmini na 
muda mrefu kupita kabla ya kufanya malipo ya fidia ni suala ambalo limeonekana 
kuwasumbua zaidi wananchi wanaohamishwa. Hii ni kutokana na kuwa thamani ya 
ardhi na gharama za maisha zinapanda kila mara jambo linalosababisha fidia hizo 
zinapokuja kulipwa kushindwa kukidhi mahitaji ya wananchi kwa wakati huo. Vile vile 
suala la baadhi ya watendaji wa serikali kupindisha sheria kwa manufaa yao wakati wa 
kufanya tathmini na wakati wa ulipwaji fidia ni suala ambalo linahitaji kukemewa kwa 
nguvu zote kwakuwa linajenga chuki baina ya wananchi na serikali lakini vilevile 
kurudisha maisha ya wananchi nyuma.  

V. UWEKEZAJI KWENYE SEKTA YA MADINI 
Masuala mbalimbali katika uwekezaji kwenye sekta ya madini yaliibuka kwa kiasi 
kikubwa kwa mwaka 2011. Masuala haya yalijikita zaidi katika migogoro baina ya 
makampuni ya migodi na wananchi wanaoishi jirani na migodi hiyo. Pia suala la 
uchimbaji wa madini ya uranium nalo liliibua mjadala mzito miongoni mwa wananchi na 
wadau mbalimbali.  
  
Gazeti la Nipashe 25/7/2011 liliripoti uvamizi uliofanywa na wachimbaji wadogowadogo 
kandokando ya mabwawa yanayozunguka vijiji vya Songwa, Ikonongo, Maganzo na 
Masagala vilivyopo Mwadui. Serikali ya Wilaya ya Kishapu iliingilia kati uvamizi huo na 
kuwafukuza wachimbaji huo kutokana na kile kinachoaminika uharibifu wa vyanzo vya 
maji ambavyo ni muhimu kwa maisha ya wakazi wote. Pia suala la uchimbaji wa madini 
ya uranium, serikali ilipewa tahadhari kuhakikisha kuwa uchimbaji huo hausababishi 
madhara kwa wananchi89. Halikadhalika Baraza la Taifa la Mazingira (NEMC) 
lilikanusha madai ya kuwa wanavijiji wanaoishi jirani na mgodi wa North Mara 
waliathirika na sumu kutoka katika mgodi huo. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na 
NEMC ulionyesha kuwa wananchi hao waliathirika na madini kama vile mekiyuri kutoka 
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katika vyanzo mbalimbali vya mito. Ripoti hiyo ya NEMC inapingana na taarifa 
zilizoripotiwa mwaka 2009 kuwa takribani wananchi 21 na mifugo 200 walikufa 
kutokana kunywa maji yaliyochanganyikana na sumu kutoka kemikali za mgodini90.  
 
Julai 20 2011, gazeti Mwananchi liliripoti jinsi viongozi wa dini walivyopokelewa na vilio 
vya wakazi wa vijiji vinavyozunguka mgodi wa Nyamongo unaomilikiwa na kampuni ya 
African Barrick North Mara kutokana na dhuluma waliyofanyiwa katika malipo ya fidia. 
Pia wananchi hao walizungumzia mahusiano mabaya yaliyopo baina ya kampuni na 
wao kiasi cha kuhatarisha maisha yao kila siku kutokana na ulinzi uliokithiri unaofanywa 
na walinzi wa mgodi huo. Hata utekelezaji wa ahadi limekuwa jambo gumu sana kwani 
hata hospitali ya kisasa iliyoahidiwa haijajengwa na wala hakuna umeme uliowekwa 
kama ahadi zilivyokuwa.   
 
Iliripotiwa pia kuwa hatua ya Tanzania kujiunga na Mpango wa Uhamasishaji wa Uwazi 
katika Tasnia ya Uziduaji (Extractive Industries Transparency Initiative) itasaidia kuweka 
uwazi na uwajibikaji katika mapato yatokanayo na maliasili za madini nchini. Hali hii 
itasaidia katika kupunguza malalamiko ya wananchi kuhusu mchango husioridhisha wa 
sekta ya madini kwenye uchumi na maisha ya wananchi91.  
 
Habari zilizoibuka ni pamoja mgogoro wa wananchi na kampuni ya madini ya mgodi wa 
Resolute Tanzania Limited huko Nzega kutokana na kushindwa kutoa huduma za 
msingi kwa wakazi wa maeneo hayo kama vile barabara, maji, ajira kwa vijana na 
kuongeza malipo ya mrabaha kwa Halmashauri ya wilaya92. Pia wachimbaji 
wadogowadogo katika machimbo ya Mererani waliomba serikali kuwapatia mikopo ili 
waweze kufanya shughuli zao za uchimbaji kwa ufasaha93. Huko Tarime kuliripotiwa 
wananchi wanaozunguka mgodi wa North Mara kukatishwa tama kutokana na 
kutokutekelezwa kwa ahadi zilizotolewa na wamiliki wa mgodi huu kwa muda mrefu 
sasa. Ahadi hizo ni pamoja na ujenzi wa madarasa, zahanati, visima vya maji, na kulipia 
karo za wanafunzi94.  
 
Suala la uharibifu wa mazingira kutokana na uchimbaji husiozingatia utaratibu maalum 
ni mojawapo y masuala yaliyoiripotiwa. Katika wilaya ya Muheza kwenye kata ya Amani 
na Zirai95 habari kama hii pia iliripotiwa kutoka huko Geita kwenye kijiji cha Nyaruyeye 
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ambako wachimbaji 300 walitimuliwa kwa kuvamia eneo na kuchimba migodi kinyume 
cha sheria96. Huko wilayani Arumeru iliripotiwa kuwa zaidi ya mashamba 170 
yamegeuzwa kuwa machimbo ya madini hali inayopelekea uharibifu mkubwa wa 
mazingira. Pia hali hiyo inatishia usalama na uhakika wa chakula kwa wakazi wa 
maeneo haya ambao tegemeo lao kubwa ni kilimo. Maeneo yaliyoathirika zaidi ni 
pamoja na kata za Nkoanrua, Nkwaranga, Amureli, Mwivaro and Sasi. Uchimbaji huu 
pia umepelekea kupanuka haraka kwa mto Nduruma na hivyo kuharibika kwa daraja la 
Sasi linalounganisha vijiji vya Sasi na Amureli97. 
 
Suala la kuimarisha ushirikiano baina ya makampuni yaliyowekeza katika migodi na 
wananchi ni sehemu ya mambo yaliyoripitiwa, ambapo kampuni ya African Barrick Gold 
ilizindua mfuko wa maendeleo ambao utawashirikisha wananchi katika kukuza maisha 
yao katika maeneo ya afya, utunzaji wa mazingira, elimu pamoja na kutoa elimu ya kwa 
vijana katika ujasiriamali98. Pamoja na mfuko huu kuzinduliwa na kampuni hii bado 
tatizo linaloonekana ni nani atafaidika na miradi itakayoibuliwa na mfuko huo. Ushiriki 
wa wananchi katika mfuko huu ni finyu sana kiasi ambacho wao watakuwa watu wa 
mwisho kwenye maamuzi. Hali hii itawapeleka kule kule kwa wao kuwa wapokeaji wa 
miradi ambayo si kipaumbele kwao ila kwa baadhi ya watu na kwa manufaa yao wakiwa 
wachache.  
 
Suala la fidia kwa wananchi wanaotakiwa kupisha uchimbaji mkubwa wa madini ni 
mambo yaliyofukuta kwa mwaka 2011, ambao wananchi wa kitongoji cha Tembo katika 
kijiji cha Mnekezi waliahidi kuwa hawataondoka katika eneo linalomilikiwa na Shirika la 
Madini la Taifa (STAMICO) mpaka watakapolipwa fidia zao halali99. Suala la siasa 
kutajwa kuwa kichocheo muhimu cha migogoro baina ya wananchi na wamiliki wa 
migodi mikubwa ni moja ya habari kwa mwaka 2011. Baadhi ya wananchi walitoa maoni 
kuwa wanasiasa wanaingiza maneno katika migogoro hii kwa manufaa yao ya kisiasa 
ikiwa ni pamoja na kutaka kushinda nafasi mbalimbali za kisiasa kama vile ubunge na 
udiwani100.  
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VI. MATUMIZI YA ARDHI KWA KILIMO 
Tanzania inategemea kilimo kwa kiasi kikubwa katika kukuza uchumi wake kama nchi 
na kwa mwananchi mmoja mmoja. Kwa maana hiyo matumizi ya ardhi kwa kilimo ni 
jambo ambalo halikwepeki hata kidogo. Serikali ya Tanzania imekuwa ikiibua mikakati 
na sera mbalimbali katika kuhakikisha kuwa wananchi wanafaidika na kilimo 
halikadhalika uwekezaji katika kilimo unavutia wawekezaji wengi zaidi. Kauli mbiu ya 
Kilimo Kwanza ni mojawapo ya hatua za karibuni kwa upande wa serikali katika 
kuendeleza kilimo. Pamoja na hayo kuna miradi mingine kama vile ya SAGCOT, AGRA 
na mingineyo ambayo yote imelenga katika kilimo. Baadhi ya mambo yaliyoibuka kwa 
mwaka 2011 katika sekta ya kilimo ni pamoja na:-  
 
Wakulima katika nchi za Shirikisho la Afrika Mashariki walitakiwa kuhakikisha kuwa 
wanaungana na kufanya kazi kwa pamoja ili kukuza uzalishaji wao kwa kushirikishana 
teknolojia na mbinu mbalimbali katika kilimo. Kwa mfano vyama vya kilimo vya TASO 
cha Tanzania na ASK cha Kenya walitakiwa kushirikishana utaalamu101. Wakati huo 
huo MVIWATA illitaka serikali kufungua mipaka kwa wakulima kuuza mazao yao nje ya 
nchi ili waweze kujipatia mapato ya uhakika kwani kwa kufunga mipaka hiyo 
kunawafanya wakulima wapunguze uzalishaji wa mazao kutokana na kukandamizwa na 
wanunuaji wa mazao wa ndani ya nchi102.  
 
Suala la bajeti ya Wizara ya Kilimo kukwama kupita bungeni wakati wa kuwasilisha 
makadirio ya Wizara hiyo kwa mwaka 2011/2012 nalo lilionekana kuvuta hisia sana. 
Bajeti hiyo ambayo ilikuwa ni Tsh. bilioni 926 sawa na asilimia 6.7 ya bajeti ya 
serikali103. Wabunge walilalamikia ufinyu wa bajeti hiyo kiasi cha kuonekana kuwa 
serikali bado haijawa makini katika kuhakikisha kuwa kilimo kinamkomboa mkulima 
mdogomdogo104. Serikali ililalamikiwa kuwa bajeti hiyo haiendani na kauli mbiu ya 
serikali ya Kilimo Kwanza pamoja na kutokutoa kipaumbele kwa zao la pamba hali 
inayoonekana kuwa zao hilo linataka kutelekezwa kama zao la kahawa lilivyotelekezwa 
miaka ya nyuma.  
 
Halikadhalika urasimu katika zoezi la usambazaji wa pembejeo za kilimo kupitia wakala 
wa usambazaji ulilalamikiwa na wakulima kuwa kumekuwepo na ucheleweshaji wa 
makusudi na kumfikia mkulima wakati msimu wa kilimo ukiwa umeshaanza. Kutokana 
na ukiritimba huo iligundulika kwa kiasi kikubwa uzalishaji umekuwa unapungua badala 
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ya kuongezeka na hali hiyo kutishia utekelezaji wa kauli mbiu ya Kilimo Kwanza105. 
Serikali inatakiwa kuchukua hatua za haraka kudhibiti hali hii ambayo kwa muda mrefu 
sasa imekuwa inalalamikiwa na wakulima walio wengi vijijini.   
 
Utekelezaji wa kauli mbiu ya Kilimo Kwanza pia iliripotiwa kwa kiasi kikubwa kwa 
mwaka 2011. Mambo yaliyoibuka kuhusu Kilimo Kwanza ni pamoja na kulalamikiwa 
kwa ubora wa pawa tila zinazotolewa kwa mikopo kwajili ya kilimo. Ubora wa Vyombo 
hivi umelalamikiwa kuwa ni wa chini sana kiasi ambacho haustahimili udongo wa 
maeneo yote ya nchi. Ubora huu mdogo umeingiza wakulima wengi hasara kutokana 
na kuharibika mapema hata kabla ya kumalizika kwa msimu wa kilimo hali 
inayohatarisha ulipwaji wa mikopo106.  Kauli mbiu ya Kilimo Kwanza ilizidi kukosolewa 
kuwa haina tofauti na kauli zilizopita za serikali ambazo ziliishia katika kushindwa. Hii 
inatokana na ushikishwaji duni uliofanywa na serikali wakati wa kuibua kauli mbiu hii na 
hali hiyo inaendelea katika utekelezaji wake ambapo mkulima mdogomdogo amezidi 
kuwekwa pembeni. Suala la mikopo kwa wakulima wadogowadogo limeonekana kuwa 
ni ndoto kutokana na ukweli kuwa masharti yaliyoainishwa ni magumu sana. Pia uwezo 
wa wakulima hawa kununua matrekta moja kwa moja bado ni mdogo sana tofauti na 
kauli ya serikali kuwa wakulima wadogowadogo wangenufaika107.  
 
Masuala mengine yaliyoibuka kwenye kilimo kwa mwaka 2011 ni pamoja na wilaya ya 
Kilombero kutenga eneo la kuzalisha bidhaa za kilimo, yaani Kilombero District 
Agriculture Processing Zone Project (KDAPZP). Mradi huu ni sehemu ya utekelezaji wa 
kuufanya mkoa wa Morogoro kuwa ghala la chakula la Taifa (FAMOGATA). Mradi huo 
utatekelezwa katika kijiji Lungongole kata ya Kibaoni ambapo eneo la hekari 200 tayari 
limeshapatikana. Mradi huu utasaidia kupunguza umaskini kwa wakulima na 
wafugaji108. Vile vile kilimo cha mkataba baina ya mkulima na mnunuzi kilitajwa kuwa 
ndio mkombozi wa mkulima wa Tanzania kutokana kutoa uhakika wa soko kwa mazao 
yatakayozalishwa109.  
 
Habari za SAGCOT (Southern Agricultural Growth Corridor of Tanzania) na AGRA 
(Alliance for a Green Revolution in Africa) nazo ziliripotiwa kwa kiasi kikubwa. Wakati 
SAGCOT ikizungumziwa na viongozi wa serikali kuwa utakuwa kichocheo cha kilimo 
katika maeneo ya Kusini mwa nchi pamoja na kuongeza mtaji katika kilimo kutoka 
wawekezaji mbalimbali ndani na nje ya nchi. Vile vile SAGCOT itasaidia katika kukuza 
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ushirikiano na nchi majirani kama vile Zambia, Malawi na DRC Kongo110. Kuhusu 
AGRA kiasi cha Tsh. 11.4 bilioni zilitolewa kwa mwaka 2011 kwajili ya kuendeleza 
kilimo chini111. Habari zote hizi za SAGCOT na AGRA zinaonekana kama mkombozi 
kwa wakulima wadogo wadogo lakini utekelezaji wake bado haujawa wazi kiasi cha 
kuhakikisha kuwa wananchi wanashiriki kwa kiasi kikubwa katika kufaidika na pesa 
zinazowekwa na serikali na wafadhili mbalimbali katika kukuza kilimo nchini. Ni jukumu 
la serikali kuhakikisha kuwa kunakuwepo na ushiriki wa wananchi wa moja kwa moja 
katika mikakati na mipango ya kilimo kutokana na ukweli kuwa zaidi ya asilimia 70 ya 
watanzania wote wanategemea kilimo kwenye kukuza uchumi wao.  

VII. UFUGAJI NA WAFUGAJI 
Tanzania ni moja ya nchi katika bara la Afrika ambayo ina mifugo mingi, sekta ya 
mifugo ni mojawapo ya sekta zinazoingizia serikali fedha za kigeni. Sekta hii pia 
imekuwa na msaada mkubwa kwa maisha ya kila siku ya Mtanzania mmoja mmoja. 
Pamoja na umuhimu wa sekta hii bado serikali na wadau mbalimbali wanaohusika na 
sekta hii hawajaipa uzito wa kutosha sekta hii na kuchukuliwa kuwa ni sekta ndogo 
baada ya sekta nyingine kama kilimo, madini na wanyama pori. Kwa mwaka 2011 
masuala mbalimbali yaliripotiwa kama ifuatavyo:-  
 
Kutokana na kuongezeka migogoro ya ardhi na kukosekana kwa ufugaji husio na tija 
nchini. Mkoa wa Arusha uliingia katika mkakati wa kuwezesha kila wilaya kuwa na 
ramani itakayoainisha kanda za mazao, na nyanda za malisho kwa wakulima na 
wafugaji. Sekta ya kilimo na ufugaji imeajiri asilimia 80 ya wakazi wa mkoa wa 
Arusha112. Huko wilayani Ngorongoro mpango wa kujenga ranchi kubwa na ya kisasa 
kwa wafugaji wa maeneo hayo uliripotiwa kuwa katika hatua za awali chini ya usimamizi 
wa Mamlaka ya Ngorongoro (NCAA). Ranchi hiyo inatarajiwa kugharimu bilioni 5/- 
mpaka kukamilika kwake113. 
 
Wakati hayo yakitokea huko Arusha na Ngorongoro, huko Rufiji katika kata ya Chumbi 
iliripotiwa kuwa wafugaji walioko katika eneo hilo kwa sasa wanatosha na hawahitajiki 
wengine. Hiali hiyo inatokana na eneo lililotengwa kwajili ya mifugo kuwa limejaa114. 
Wilayani Meatu hali ilikuwa tete zaidi kutokana na wafugaji wanaoishi katika vijiji vya 
Lukale na Mwabagumu kuahidi kuwa wangepambana na yeyote ambaye angethubutu 
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kuwahamisha kutoka katika eneo hilo kwa kile wanachodaiwa kuishi na kufanya 
shughuli zao katika eneo la hifadhi ya wanyamapori115.  
 
Wakati huo huo wafugaji katika wilaya ya Kiteto walilalamikiwa kuwa wamekuwa 
chanzo cha wilaya hiyo kutokukua kiuchumi kutokana na tabia yao ya kuhamahama 
kutoka eneo moja hadi jingine kutafuta malisho116. Hali hiyo ya kuhama hama kwa kiai 
kikubwa imepelekea uharibifu wa mazingira pamoja na kushindikana kufanyika kwa kazi 
nyingine za kiuchumi kama kilimo na biashara. Pia wafugaji walioondolewa katika ardhi 
oevu kwenye bonde la Ihefu, wilaya ya Mbarali wameanza kurejea kimya kimya pasipo 
idhini ya serikali117. Wafugaji hao ambao waliondolewa miaka ya 2006/07 na 
kuhamishiwa mikoa ya Lindi, Pwani na Mtwara na Morogoro kwa lengo la kuhifadhi 
mazingira wameanza kurudi na idadi kubwa ya mifugo jambo linalotishia usalama wa 
bonde hilo kimazingira.  
 
Suala la mabadiliko ya tabia ya nchi na madhara yake kwa wafugaji ni jambo ambalo 
kwa mwaka 2011 lilionekana kama hatari mojwapo kubwa kwa maendeleo ya ufugaji na 
wafugaji. Wafugaji katika maeneo mengi ya nchi wamekuwa wanalalamikia upungufu 
wa malisho na maji katika maeneo yao tofauti na miaka mingine. Wafugaji wengi 
walisema kuwa mwaka wa 2011 umeonyesha hali ya hatrai katika miaka inayokuja 
kutokana na hali ya kiangazi kuongezeka muda kuliko wakati mwingine wowote118.  
 
Habari nyingine za wafugaji ni pamoja na wafugaji walioko ndani ya eneo la Mamlaka 
ya hifadhi ya Ngorongoro kulalamikia gawio dogo wanalopata kutoka katika Mamlaka ya 
NCAA la Tsh. Bilioni 1.5/- kwa mwaka. Wafugaji hao wanalalamika kuwa pesa 
wanayopata ni ndogo sana katika kuboresha huduma za jamii na kupambana na ukame 
wanaolikumba eneo hilo kwa muda mrefu119.  

VIII. MAZINGIRA NA MABADILIKO YA TABIA YA NCHI 
Suala la mazingira ni suala nyeti sana kwa nchi kama Tanzania kutokana na utegemezi 
mkubwa ulioko katika mvua za majira kwajili ya kilimo na kazi nyingine. Habari za 
mazingira kwa mwaka 2011 ziliambatana sana na suala la mabadiliko ya tabia ya nchi. 
Habari nyingi ziligusia uharibifu wa mazingira kuliko zile ambazo zilionyesha jitihada za 
kuhifadhi mazingira. Baadhi ya habari zilizoripotiwa ni pamoja na zifuatazo:-  
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Mabadiliko ya tabia ya nchi yaliripotiwa kuwa yanakwamisha uzalishaji wa mazao ya 
chakula na biashara. Baadhi ya maeneo nchini yameanza kukumbwa na uhaba wa 
mvua na maji hivyo kuendeleza kuharibu mfumo wa maisha wa wananchi hawa. Hali hii 
inahitaji hatua za haraka zaidi hasa ikizingatiwa kuwa wanavijiji wengi wanakabiliwa na 
ukosefu wa elimu ya utunzaji mazingira. Mabadiliko haya pia yalionekana kuanza 
kukumba maeneo ya mijini hasa kutokana na kuongezeka kwa hali ya joto katika miji 
kama Dar es Salaam, Morogoro, Arusha na kwingineko120.  
 
Iliripotiwa pia kuwa athari za mabadiliko ya tabia ya nchi yameanza kuonekana kwa 
kupungua kwa pato la taifa. Mabadiliko katika misimu ya mvua, majira tofauti ya mazao 
kustawi pamoja na kuathirika kwa bahari, mito na maziwa. Chanzo kikubwa 
kinachotajwa kuwa kisababishi cha mabadiliko haya ni pamoja na uharibifu wa 
mazingira, ukataji miti ovyo, utiririshaji maji machafu kutoka viwandani pamoja masuala 
mengine mengi121.   
 
Wakati mabadiliko ya tabia ya nchi yakionekana kuwa ni maafa ya nchi na dunia kwa 
ujumla. Uko wilayani Hai katika kijiji cha Foo kata ya Machame iliripotiwa kuwa vitendo 
vya wananchi vya kukata na kuvuna misitu pasipo kupanda miti mingine vinaongezeka 
kila siku. Hali hiyo ya ukataji wa miti katika misitu hiyo kunatishia kukauka kwa vyanzo 
vya maji ambavyo ni vingi katika eneo hilo na tegemeo kubwa kwa wananchi wa 
maeneo mbalimbali mkoani Kilimanjaro122. Ukataji ovyo wa miti pia uliripotiwa katika 
maeneo ya wilaya ya Arumeru hasa katika msitu maarufu wa Meru. Msitu huo kwa 
muda mrefu sasa umevamiwa na watu wanaovuna miti pasipo kupanda mingine na 
kuitunza. Ukataji huu umekuwa kero kwa wananchi wengi wanaotegemea msitu huo 
kwa kupata maji kwa matumizi mbalimbali123.  
 
Habari nyingine za ukataji miti na uharibifu wa vyanzo vya maji ziliripotiwa katika 
maeneo ya wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara katika kijiji cha Loiborsitet.124 Pia 
katika Mkoa wa Singida baadhi ya wananchi walivamia maeneo ya misitu ya Sekenke-
Tulya, Minyughe, Mgori na Kisaki125.  
 
Ni dhahiri kuwa tishio la mabadiliko ya tabia ya nchi sio jambo la kujificha tena kutokana 
na kuwa dunia nzima sasa inapambana katika kuhakikisha kuwa kuna kuwepo na 
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jitihada za makusudi za kutokomeza visababishi vya mabadiliko haya. Ni wakati kwa 
serikali ya Tanzania na wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na asasi za Kiraia 
kuhamasisha matumizi bora ya rasilimali na utunzaji wa mazingira ikiwa ni pamoja na 
misitu na vyanzo vya maji. Utunzaji wa mazingira kwa kupanda miti pamoja na 
kuhakikisha kuwa viwanda vinatunza kemikali ambazo zinaweza kuathiri maisha ya 
binadamu, viumbe wengine na mazingira.  

IX. UPIMAJI NA UMILIKI WA ARDHI 
Masuala mengi yanayoibuka katika ardhi nchini yanasababishwa na ukosefu madhubuti 
wa upimaji wa ardhi kwa watumiaji mbalimbali. Kwa maeneo ya mijini kukosekana kwa 
upimaji wa viwanja kumepelekea kiwanja kimoja kuuzwa kwa zaidi ya mmiliki mmoja. 
Halikadhalika maeneo ya vijijini kutekelezwa kwa mpango wa matumizi bora ya ardhi 
kwa kiwango kidogo umekuwa chachu ya kuibuka kwa migogoro ya ardhi baina ya 
makundi mbalimbali ya watumiaji hasa hasa wakulima na wafugaji pamoja na wanavijiji 
na wawekezaji. Kwa mwaka 2011 habari mbalimbali kuhusiana na masuala ya upimaji 
na umiliki wa ardhi ziliripotiwa kama ifuatavyo.  
 
Wakazi wa Manispaa ya Moshi kata ya Longuo walipinga ubadilishaji wa matumizi ya 
ardhi kwajili ya ujenzi wa kiwanda karibu na makazi ya wananchi. Wananchi hao 
wanalalamika kuwa hofu yao kubwa ni uharibifu wa mazingira kwa njia mbalimbali126. 
 
Wilaya ya Rufiji ilitumia jumla ya Tsh. Milioni 250/- katika kutekeleza mpango bora wa 
matumizi ya ardhi kwenye vijiji 25 kwa matumizi ya Tsh. Milioni 10 kwa kila kijiji127. Na 
huko Moshi katika kijiji cha Kindi, tarafa ya Kibosho Mpango wa Kurasimisha Mali za 
Wanyonge nchini (MKURABITA) uliwezesha kutoa hatimiliki za kimila kwa wanavijiji 
4,500128. Wakati huo huo serikali ilizitaka Halmashauri za majiji, miji na wilaya 
kuchangia gharama za kupima ardhi na kuwamilikisha wananchi ili waweze kushiriki 
katika kutekeleza kauli mbiu ya Kilimo Kwanza na mipango mingine ya maendeleo. 
Serikali ilizikumbusha halmashauri hizi kuzuia ujenzi holela, kupima viwanja na kutoa 
leseni za makazi au hatimiliki ni jukumu lao129. Rai hiyo pia ilitolewa na Mbunge wa 
Ukerewe Mhe. Salvatory Machemli130. 
 
Katika hali inayoonyesha kuwa wananchi wanatambua umuhimu wa ardhi yao 
kupimwa, huko Lushoto kwenye kata ya Tamota Kamati ya Maendeleo (WDC) iliiomba 
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Halmashauri ya wilaya hiyo kuharakisha upimaji wa mashamba ya wananchi ili waweze 
kufaidika na mikopo mbalimbali131. Vile vile wakazi wa kata ya Maili Moja waliuomba 
uongozi wa Halmashauri ya wilaya ya Kibaha kuharakisha zoezi la upimaji ardhi 
wanazomiliki ili kutambulika kisheria jambo ambalo litawapa fursa ya kupata mikopo 
kwajili ya kuinua kipato chao132.  
 
Wakati upimaji wa ardhi ukionekana kuwa ni suala nyeti katika wakati wa sasa hasa 
kutokana na kuongezeka kwa thamani ya ardhi duniani kote. Wizara ya Ardhi ilikiri kuwa 
kwa sasa Wizara ina wataalamu 450 tu kote nchini ambao ni sawa na asilimia 26 ya 
mahitaji ya wataalamu 1,400 wanaohitajika. Upungufu huu wa wataalamu unakwamisha 
shughuli nyingi ikiwa ni pamoja na upimaji wa ardhi kwenye maeneo mbalimbali 
nchini133.  
 
Habari njema katika eneo la upimaji wa ardhi lililoripotiwa kwa mwaka 2011 lilikuwa ni 
kwa serikali kupata vifaa maalum ambavyo vitapunguza gharama za upimaji kwa kiasi 
kikubwa. Kifaa hicho kinachoitwa Global Positioning System (GPS) kitakachokuwa 
kinatumia satelaiti134. 

X. MCHAKATO WA KATIBA MPYA NA NAFASI YA ARDHI 
Tanzania inajiandaa na mabadiliko makubwa ya katiba ya nchi, mchakato wa kuwa na 
katiba mpya umeshaanza kwa hatua mbalimbali za awali. Katika mchakato huu kila 
kundi linashiriki kwa nafasi yake na kwa jinsi ambavyo lingetamani kuona yale 
wanayoyatetea yanafanyiwa kazi katika katiba mpya. Wanaharakati wa masuala ya 
ardhi nao ni sehemu ya makundi haya na madai makubwa ni kutaka kuona kuwa ardhi 
kama rasilimali muhimu kwa wananchi na Taifa inapata nafasi ya kutosha kwenye 
katiba mpya. Kwa maana hiyo masuala mbalimbali katika eneo hili yaliripotiwa kwa 
mwaka 2011.  
 
Wanaharakati walitaka wananchi wote kwa pamoja na viongozi kuhakikisha kuwa 
kunakuwepo na ushiriki wa kutosha kutoka kwa makundi yote ili kuruhusu masuala 
yanayowagusa wananchi kama vile ardhi, ajira na maisha endelevu yanaingizwa 
kwenye katiba mpya135. Pia iliripotiwa kuwa wananchi wanatakiwa kuhakikisha kuwa 
wanakuwa mstari wa mbele wa kupata fursa ya kujadili hatima ya maisha yao kwa 
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rasilimali zote kusimamiwa kikatiba. Hii ni kutokana ukweli kuwa maendeleo ya nchi na 
wananchi yanategemea rasilimali zenye usimamizi dhabiti136.  

XI. SUALA LA ARDHI KATIKA JUMUIYA YA AFRIKA 
MASHARIKI 

Ni muda mrefu sasa kumekuwa na mazungumzo na mijadala ya hapa na pale 
kuhusiana na suala la matumizi na umiliki wa ardhi katika nchi zinazounda Jumuiya ya 
Afrika Mashariki. Kwa mwaka 2011 mwezi wa Julai Katibu wa Jumuiya hiyo Dk. Richard 
Sezibera alinukuliwa akisema kuwa suala la umiliki wa ardhi litaendelea kuwa ndani ya 
mamlaka ya nchi husika katika hatua yoyote itakayofikiwa katika ushirikiano huo. Lakini 
katika hali ya kushangaza mwisho mwa mwaka 2011 iliripotiwa tena kuwa makubaliano 
ya kusaini mkataba wa ushirikiano wa maeneo mbalimbali yalikwama kutokana na 
Tanzania kugoma kusaini kutokana na kipengele kilichoonyesha kuwa ardhi ya nchi 
zote za Jumuiya itatumika kwa pamoja, jambo ambalo Tanzania haikukubaliana nalo.  
 
Ni ukweli ulio wazi kuwa Tanzania inahitaji mjadala mkubwa na wa muda mrefu kuhusu 
rasilimali zake katik Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hii ni kutokana na kuwa suala la 
kuahirisha kusaini makubaliano ni suala la muda tu ambalo mwisho wa siku ni lazima 
makubaliano yasainiwe. Kwa maana hiyo serikali na wananchi waone umuhimu wa 
kujadili suala hili kwa mapana na marefu.  

XII. MRADI WA MJI MPYA KIGAMBONI 
Serikali chini ya usimamizi wa Wizara ya Ardhi na Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke ipo katika mchakato wa mradi wa ujenzi wa mji mpya wenye hadhi ya kimataifa 
katika eneo la Kigamboni. Mchakato wa ujenzi wa mji huu ambao ulianza mapema 
mwaka 2008 umezua taharuki miongoni mwa wakazi wanaoishi katika eneo hili ambao 
wengi wao wamekuwa wakilalamika kuwa hawatambui hatima ya maisha yao itakuwaje 
kutokana ujenzi huo. Kwa mwaka 2011 habari mbalimbali kuhusiana na mradi huu 
ziliripotiwa kama ifuatavyo.  
 
Wakazi wa Kigamboni waliishutumu Wizara ya Ardhi kwa kuchukua maeneo yao pasipo 
kuwashirikisha. Wakazi hao walilalamika kuwa taratibu zilizoendelea kwenye eneo la 
mradi wa ujenzi wa mji mpya ni sawa na kuwadhulumu wanyonge haki zao. “Wizara 
haikutuhusisha katika hatua za awali za mradi huu wala ramani yake hatukuifahamu, 
tunapohoji tunambiwa Mbunge na Diwani wetu watajulishwa” walisema wakazi hao wa 
Kigamboni137. Halikadhalika wakazi wa Kigamboni walilalamikia suala la utambuzi wa 
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nyumba za wakazi wa eneo hilo kwa madai kuwa liligubikwa na utata mkubwa kutokana 
na Wizara ya Ardhi kutoa majina ya watu ambao hawajawahi kuwa wakazi wa maeneo 
hayo kabla ya kutambulishwa mradi wa mji mpya. Wakazi hao walilalamika kuwa zoezi 
la utambuzi wa nyumba liliendeshwa katika hali ambayo haikuwa wazi na shirikishi 
jambo ambalo linatia shaka haki stahiki kwa wakazi halali138. Katika hali iliyoonyesha 
kupotea kwa imani ya wakazi wa Kigamboni kwa serikali, Mbunge wa Kigamboni Dk. 
Faustine Ndugulile aliwajia juu baadhi ya watendaji wa Wizara ya Ardhi ambao 
walionekana kuwa waroho kwa kutaka kujitajirisha wao wenyewe kupitia mradi wa 
ujenzi wa mji mpya. Mbunge huyo aliyasema hayo baada ya malalamiko kutoka kwa 
wananchi wa Kigamboni kuwa kuna majina ya bandia katika orodha ya utambuzi wa 
nyumba za eneo la mradi139.   

XIII. UWEKEZAJI KATIKA ARDHI YA VIJIJI KWA UZALISHAJI 
WA NISHATI UOTO 

Uwekezaji katika ardhi ya vijiji kwajili ya nishati uoto ni uwekezaji ambao ulianza 
mapema miaka ya 2000 katika hatua za awali za wawekezaji kupata mashamba ya 
kulima mazao tofauti tofauti kwajili ya kilimo hicho. Mchakato huo ulichukua sura tofauti 
tofauti ikiwa ni pamoja na kupingwa na wanaharakati mbalimbali wa masuala ya ardhi 
na mazingira. Pamoja na jitihada hizo za wanaharakati bado makampuni mbalimbali ya 
kigeni yalifanikiwa kupata mashamba maeneo mbalimbali nchini kwa kilimo hicho kama 
vile maeneo ya wilaya za Kilwa, Kisarawe, Rufiji, Bagamoyo, mikoa ya Kigoma, Rukwa, 
Arusha na kwingineko.  
 
Baada ya muda wa takribani nusu muongo matokeo ya uwekezaji huu yameanza 
kuonekana katika baadhi ya maeneo ambako makampuni mbalimbali yaliwekeza. 
Matokeo haya ni pamoja na makampuni hayo kushindwa kuendeleza na uzalishaji 
katika mashamba waliyochukua; wawekezaji kushindwa kutekeleza ahadi walizoahidi 
kwa wanavijiji wakati wanachukua mashamba yao; pamoja na wanavijiji kutolipwa fidia 
za mashamba na mazao yao yaliyochukuliwa.  
 
Kutokana na matokeo haya yote jambo kubwa lililoonekana kwa mwaka 2011 ni kuwa 
mchakato mzima wa uwekezaji katika ardhi ya vijiji kwajili ya nishati uoto ulikosa 
ushirikishwaji wa wanavijiji na viongozi wao. Utwaaji wa mashamba ya vijiji kwa 
wawekezaji aidha yalifanyika kwa mbinu ya baadhi ya watendaji wa Halmashauri za 
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wilaya au yalifanyika kwa ushawishi wa viongozi wa ngazi za juu kwa ahadi kwa 
wananchi kuwa uwekezaji huo utaondoa umaskini na kuboresha maisha yao140.   

3. HITIMISHO  
Tathmini ya jumla inaonyesha kuwa masuala ya ardhi yaliripotiwa zaidi kwa mwaka 
2011 baada ya masuala ya siasa na uchumi. Jambo kubwa lililojitokeza katika 
kuripotiwa huku kwa masuala ya ardhi ni kuwa mengi ya masuala haya yalikuwa 
yamejikita zaidi katika matatizo yanayoikumba sekta ya ardhi kuliko mafanikio katika 
sekta hii. Hali hii inadhihirishwa na idadi kubwa ya migogoro ya ardhi iliyoripotiwa baina 
ya makundi mbalimbali ya watumiaji wa ardhi. Pia masuala ya uvamizi wa maeneo na 
ulipwaji wa fidia usioridhisha wananchi hali iliyopelekea malalamiko mengi. Kwa maana 
hiyo ni jukumu la serikali, wadau mbalimbali kama vile asasi za kiraia pamoja na 
wananchi wenyewe kuitazama ardhi kama rasilimali muhimu inayohitaji kutazamwa kwa 
umakini zaidi ili nchi isije kutumbukia katika migogoro ya mara kwa mara inayosabishwa 
na mgawanyo mbovu wa rasilimali miongoni mwa wananchi.  
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