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SURA YA KWANZA
MUUNDO WA TAASISI YA HAKIARDHI

1. Utangulizi

HAKIARDHI ni Taasisi ya kiraia iliyoundwa mwaka 1994 na kusajiliwa 

kama shirika lisilo la kiserikali, chini ya sheria ya Makampuni, Sura 

ya 212 ya Sheria za Tanzania.  Taasisi ilianzishwa kwa kutambua 

umuhimu wa kuibua na kuendeleza mijadala juu ya umilikaji ardhi, 

kama mojawapo ya njia za kukuza ushiriki wa wananchi, hususan 

wazalishaji wadogo wadogo wa vijijini na pembezoni mwa miji, katika 

maamuzi yanayohusu ardhi na rasilimali nyingine muhimu zilizo 

katika maeneo yao. 

 2.  Dira

Dira ya HAKIARDHI ni kuona kuwa raia wa Tanzania hususan 

wazalishaji wadogo wadogo wanakuwa na uhakika wa milki ya ardhi 

na rasilimali zao uliojengwa katika misingi ya usawa na haki katika 

kupata, kutumia, kumiliki na kudhibiti ardhi na rasilimali hizo kwa ajili 

ya maendeleo yao na ya taifa lao kwa ujumla. 

3.  Malengo/Madhumuni 

Lengo kuu la HAKIARDHI ni kukuza ufahamu wa jamii juu ya masuala 

ya ardhi, kuimarisha mifumo ya utoaji wa maamuzi juu  ya ardhi 

na kuwezesha ushiriki wa wananchi hususan wazalishaji wadogo 

wadogo waishio vijijini wanaokadiriwa kufikia 80% ya watanzania 
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wote, kwenye masuala ya ardhi ili waweze kudai, kutetea, kupata 

na kulinda haki zao za ardhi kwa manufaa yao. Malengo mengine ya 

Taasisi ni pamoja na:-

(i) Kutoa ushauri na misaada mingine ya aina hiyo kwa 

wazalishaji wadogo wadogo vijijini na kwenye maeneo ya 

pembezoni mwa miji, kuhusu masuala ya kumiliki ardhi, 

na kutoa msaada wa kisheria katika kushughulikia baadhi 

ya mashauri ya ardhi kwenye vyombo vinavyohusika vya 

kisheria na kiutawala.

(ii) Kutoa huduma zitakazosaidia katika kutatua migogoro ya 

ardhi pale huduma hizo zitakapohitajika.

(iii) Kufanya utafiti juu ya masuala mbalimbali ya ardhi, kuunda 

na kupendekeza mbinu bora za kutatua migogoro ya ardhi 

kati ya vijiji na miongoni mwa wazalishaji wadogo wadogo.

(iv) Kuandaa na kuendesha kozi za muda mfupi kuhusu 

masuala ya milki na haki za ardhi Taasisi ikiombwa kufanya 

hivyo na makundi mbalimbali ya kijamii.

(v) Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa mashirika ya kiserikali na 

yasiyo ya kiserikali kama ushauri huo utahitajika na kama 

malengo yake yanahusiana na msimamo na mwelekeo wa 

Taasisi.

(vi) Kuandaa na kudhamini mikutano, semina na warsha na 

shughuli nyingine za namna hiyo kwa ajili ya kuendeleza 

malengo ya kijamii na kielimu ya Taasisi.

(vii) Kukusanya fedha za kuendesha shughuli za Taasisi bila ya 

kuathiri uhuru wa Taasisi wa kufanya kazi zake na malengo 

yake ya kielimu na kijamii.
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4.0 Muundo wa Taasisi

Taasisi ya HAKIARDHI inaundwa na wanachama wenye hali na hadhi 

tofauti tofauti ambao hupatikana kutoka makundi mbalimbali ya 

kijamii. Uanachama uko wazi kwa mtu yeyote anayeamini, kujitoa 

na kujitolea katika kutetea haki za ardhi kwa wazalishaji wadogo 

wadogo. Kiuendeshaji HAKIARDHI inaundwa na vyombo vikuu vinne 

ambavyo ni:- 

4.1  Mkutano Mkuu wa wanachama. 

Ni chombo kinachojumuisha wanachama wote na ndicho chombo 

cha juu kabisa ambacho kinatoa mwelekeo wa Taasisi. Mkutano 

Mkuu pia hupokea, hujadili na kupitisha mipango yote ya Taasisi, 

taarifa za fedha na utekelezaji pamoja na kuchagua Mwenyekiti na 

wajumbe wa Bodi. 

4.2  Baraza la Ushauri 

Hushauri Bodi ya Wakurugenzi kuhusiana na masuala muhimu ya 

uendeshaji wa Taasisi. 

4.3  Bodi ya Wakurugenzi 

Hutoa muongozo wa kisera wa mipango ya Taasisi na kusimamia 

utekelezaji wake.

4.4  Sekretarieti 

Inahusika katika kupanga na kuratibu utekelezaji wa shughuli za 

Taasisi.
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5.0 Programu za Taasisi

Katika jitihada za kufanikisha kufikia malengo ya Taasisi programu 

mbalimbali huandaliwa na kutekelezwa kulingana na fursa na uwezo 

wa kirasilimali wa Taasisi. Tangu mwaka 1994 hadi 2001, mipango ya 

Taasisi ilijikita katika kushawishi, kutetea na kuwezesha upatikanaji 

wa sera na sheria zinazozingatia matakwa na maslahi ya wazalishaji 

wadogo wadogo nchini. Sera ya taifa ya ardhi ya 1995 na sheria 

za ardhi za 1999 kwa kiasi kikubwa zilizingatia matakwa hayo japo 

baadhi ya masuala ya msingi yangali yakijadiliwa hasa kuhusiana na 

aina ya mfumo wa milki ya ardhi wenyewe. 

Mwaka 2002 hadi 2006 HAKIARDHI ilitekeleza programu zinazohusu 

haki za ardhi kwa wachimbaji wadogo wadogo, athari za uporaji 

wa ardhi kwa wafugaji na wakulima wadogo wadogo na utatuzi wa 

migogoro ya ardhi katika maeneo mbalimbali nchini. 

Mipango ambayo imekuwa ikitekelezwa tangu 2007 imejielekeza 

katika kuwezesha upatikanaji wa taarifa sahihi za masuala ya ardhi, 

elimu kwa umma, ushawishi na utetezi na kuimarisha vyombo vya 

utoaji maamuzi yanayohusu haki za wananchi kama vile mabaraza 

ya ardhi, halmashauri za vijiji na mikutano mikuu ya vijiji pamoja na 

kukuza ushiriki wa wananchi katika vyombo hivyo ili haki itendeke na 

ipatikane. Mipango hii hutekelezwa katika vitengo vitatu ambavyo ni:

5.1 Kitengo cha Utafiti, machapisho na utunzaji 
kumbukumbu

Lengo kuu la kitengo hiki ni kuhakikisha kwamba kunakuwepo 

na upatikanaji wa taarifa sahihi na za wakati kuhusiana na 
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masuala ya ardhi ili zitumike katika ushawishi na utetezi wa 
sera na sheria na pia katika kuandaa machapisho kwa ajili 
ya mafunzo ya ardhi vijijini na uelimishaji umma kwa ujumla.
Shughuli kubwa ya kitengo hiki ni kufanya tafiti, kuhifadhi 
kumbukumbu na kuandaa machapisho mbalimbali kama vile 
vitabu, majarida, miongozo ya mafunzo.  Matokeo ya tafiti 
husambazwa kwa wasomaji mbalimbali wa ndani na nje ya 
nchi.

5.2  Kitengo cha Uhusishwaji jamii na Utetezi

Lengo kuu la kitengo hiki ni kukuza uelewa wa wananchi juu 
ya mifumo ya umilikaji ardhi nchini na ushiriki wao kupitia 
vyombo vya usimamizi na maamuzi katika ardhi na rasilimali 
nyinginezo. Kitengo hiki huratibu shughuli zote za mafunzo ya 
uwezeshaji katika ngazi za vijiji hadi taifa, mafunzo ya sheria 
za ardhi, mijadala ya wazi, semina za kila mwezi za masuala ya 
ardhi, makongamano ya kitaifa na kimataifa, pamoja na utoaji 
wa elimu kwa umma kupitia vyombo vya habari na ushiriki wa 
Taasisi katika shughuli za asasi nyingine. 

5.3  Kitengo cha uendeshaji wa taasisi na usimamizi wa 
programu

Lengo kuu la kitengo ni kuhakikisha kunakuwepo na mfumo 
madhubuti katika uongozi na usimamizi wa rasilimali watu na 
fedha ili kufikia malengo ya Taasisi. Kitengo hiki kinahusika na 
vitengo vidogo vitatu ambavyo ni; (i) shughuli za uendeshaji 
wa kila siku wa taasisi (uratibu na usimamizi), (ii) utafutaji 
wa fedha, usimamizi wa fedha na ukaguzi wa mahesabu, (iii) 
ufuatiliaji wa shughuli zote za taasisi kulingana na miongozo 

na viwango vya ufanisi vilivyowekwa. 
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6.0  Mafanikio 

(i) Utekelezaji wa mipango hiyo, umewezesha kufikiwa kwa 
watanzania takribani milioni kumi na tano na kukuza uelewa 
wao juu ya masuala ya ardhi katika maeneo mbalimbali 
nchini tangu Taasisi ilipoanzishwa. Maeneo hayo ni pamoja 
na vijiji zaidi ya 1,000 katika wilaya ambazo Taasisi imekuwa 
ikitekeleza programu zake kwa nyakati tofauti tofauti kama 
vile Mufindi, Kilolo, Newala, Rujewa, Kilwa, Kisarawe, Rufiji, 
Bagamoyo, Meatu, Kahama, Kiteto, Korogwe, Kilindi na Mkinga. 
Wilaya nyingine ni Kilosa, Kilombero, Mbarali, Morogoro vijijini, 
Ngorongoro, Hanang, Karatu, Kiteto na wilaya zote tatu za mkoa 
wa Dar es salaam yaani Temeke, Kinondoni na Ilala.

(ii)  Taasisi imefanikiwa kuibua na kuendeleza mijadala juu ya haki 
za ardhi katika ngazi mbalimbali za kijamii ambayo imesaidia 
kuimarisha mifumo ya utoaji maamuzi, kupunguza na kuepusha 
migogoro ya ardhi na kuwezesha upatikanaji wa haki za ardhi na 
haki za binadamu katika maeneo husika. 

(iii)  Kadhalika, Taasisi imefanikiwa kufanya tafiti, kuandaa na 
kusambaza taarifa mbalimbali juu ya masuala ya ardhi (kama 
vile uwekezaji katika ardhi za vijiji na changamoto zake kwa 
jamii husika, rasilimali za baoanuai, mustakabali wa ufugaji 
na wafugaji nchini), na kusambaza kwenye jamii kwa kwa njia 
ya vitabu, majarida, vyombo vya habari na mijadala ya wazi ya 
kijamii. 

(iv)  Taasisi imekuwa ikishiriki katika michakato mbalimbali ya 
uandaaji wa sera na sheria kwa lengo la kutetea matakwa na 
maslahi ya wanyonge katika sheria hizo hususan sheria za ardhi 
na marekebisho yake mbalimbali. 

(v) Kujenga nguvu za pamoja na washirika wengine wenye mlengo 
sawa na wa Taasisi kwa azma ya kuchangia jitihada za kuleta 
mabadiliko makubwa zaidi katika mfumo wa milki na matumizi 
ya ardhi ili kulinda haki na mstakabali wa wazalishaji wadogo 
nchini.
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7.0  Changamoto

Mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi na kijamii nchini yametikisa mifumo 

ya kitaasisi na kijamii iliyokuwa ikisimamia maslahi ya moja kwa 

moja ya wananchi hususan wazalishaji wadogo wadogo. Katika 

mfumo wa sasa wa milki na matumizi ya ardhi ambao umeigeuza 

ardhi kuwa bidhaa ya kushindaniwa, ni dhahiri kwamba maslahi 

ya wazalishaji wadogo yanapaswa kuangaliwa zaidi kwa vile nguvu 

yao ya kushindana katika soko ni ndogo kulinganisha na makundi 

mengine yenye uwezo kiuchumi, kisiasa na kijamii. HAKIARDHI na 

asasi za aina yake zina wajibu wa kuendelea kupigania, kulinda na 

kutetea maslahi hayo katika sera na sheria na mifumo ya usimamizi 

wa haki za ardhi katika jamii.

Uhaba wa rasilimali bado ni changamoto kubwa kwani Taasisi 

hushindwa kufanya kazi katika maeneo makubwa zaidi. Bila shaka, 

upatikanaji wa rasilimali fedha zaidi utawezesha kuwa na rasilimali 

watu zaidi na vitendea kazi zaidi na hivyo kuwezesha Taasisi kuwafikia 

watu wengi zaidi katika ngazi ya jamii.

Migogoro ya ardhi kati ya makundi mbalimbali ya kijamii bado 

inaendelea na athari zake zimezidi kuwa kubwa hasa kutokana na 

upotevu wa mali na maisha ya wananchi wasio na hatia wakiwemo 

wanawake, watoto na wazee. Serikali, asasi za kiraia na washirika 

wengine hawana budi kuendelea kuimarisha mifumo ya kiasili na ile 

rasmi ya utatuzi wa migogoro ili kuepusha athari zaidi kwa wananchi.
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SURA YA PILI
KITENGO CHA UZALISHAJI NA USAMBAZAJI WA TAARIFA

2. UTANGULIZI 

Kitengo cha Uzalishaji na Usambazaji wa taarifa kimegawanyika 

katika maeneo makuu mawili ambayo ni (i) Uzalishaji wa taarifa, na 

(ii) Usambazaji wa taarifa. Uzalishaji wa taarifa hufanywa kupitia tafiti, 

utafiti mdogo wa kutafuta ukweli, na uchambuzi wa sera na sheria za 

masuala ya ardhi na rasilimali. Usambazaji wa taarifa hizo hufanyika 

kupitia tovuti, vyombo vya habari, mitandao ya kijamii, maktaba na 

vipindi katika vyombo vya habari kwa maana ya televisheni na radio. 

Kwa ujumla kitengo hiki huwezesha kitengo cha Uhusishwaji Jamii 

katika kutekeleza kazi zake kupitia ushawishi na utetezi wa haki za 

ardhi za wazalishaji wadogowadogo ambao ni wakulima, wafugaji, 

wachimba madini wadogo na waokota matunda. Taarifa hizi pia ni 

nguzo muhimu katika utekelezaji wa mafunzo ya haki za ardhi na 

utawala katika wilaya za programu. 

2.1 UZALISHAJI WA TAARIFA KUPITIA TAFITI MBALIMBALI 

Uzalishaji wa taarifa kupitia tafiti ndio nguzo kuu ya kuanzishwa 

kwa Taasisi ya HAKIARDHI yenye lengo kuu linalosema 

“Kukuza utafiti kwenye haki za ardhi za wazalishaji wadogo 

wadogo ambao ni pamoja na wakulima na wafugaji kwa lengo 

la kutoa taarifa na maarifa ili kuwezesha kupatikana kwa 

mfumo wa haki na usawa katika kupata, kutumia na kumiliki 

ardhi kwa ajili ya uzalishaji wa chakula na mahitaji mengine.” 

Katika kuhakikisha kuwa sera na sheria za ardhi zinafanyiwa 
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mabadiliko makubwa mchakato mzima unatakiwa kuwa na 

taarifa sahihi na za wakati. Kitengo cha utafiti kimegawanywa 

katika sehemu kuu tatu ambazo ni;

Tafiti kubwa ni zile tafiti za kimkakati ambazo zimelenga 

kuzalisha taarifa za kutumika kwenye masuala ya utetezi kwa 

watunga sera, sheria, wafanya maamuzi na kwajili ya umma 

kwa ujumla wake. Wakati tafiti za awali kwenye wilaya za 

kiprogramu ni mahususi kwajili utekelezaji wa programu ya 

mafunzo ya haki za ardhi na utawala vijijini. Tafiti ndogo za 

utafutaji ukweli na majibu ya haraka ni zile tafiti zinazohusiana 

na ufuatiliaji wa masuala ya dharura yanayoibuka kama vile 

migogoro ya ardhi, uwekezaji na uporaji wa ardhi, lengo likiwa 

ni kupata taarifa sahihi kwaajili ya utetezi na ushawishi wa 

haki za ardhi za wazalishaji wadogowadogo. 

Katika kuhakikisha kuwa kunakuwepo na taarifa za kutosha 

katika kipindi cha mwaka 2014 kitengo hiki kilitekeza kazi 

zifuatazo; 

2.1.1 Utafiti kuhusiana na Haki za Ardhi za Wananchi 

wanaoishi kwenye eneo la Hifadhi ya Taifa ya Saadani. 

Mgogoro baina ya wanakijiji wa kitongoji cha Uvinje, kijiji cha 

Saadani wilayani Bagamoyo ambao umedumu kwa muda 

mrefu na kuathiri haki za ardhi za wananchi hawa katika 

kupata, kutumia na kumiliki ardhi kwenye maeneo yao ya 

asili. Kutokana na kukithiri kwa malalamiko ya kukiukwa haki 

za ardhi za wananchi hawa Taasisi ya HAKIARDHI iliamua 
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kufanya utafiti hapo tarehe 8 – 14 Aprili 2014 kwa lengo la 

kupata ukweli kuhusiana na mgogoro husika hasa kuhusiana 

na vyanzo, athari na hatua za utatuzi wa mgogoro husika 

zilizochukuliwa na mamlaka mbalimbali katika nyakati tofauti. 

Picha 1: Eneo la fukwe katika kitongoji cha Uvinje, kijiji cha Saadani

2.1.1  Matokeo ya utafiti yalikuwa kama ifuatavyo;  

•	 Mamlaka	 zinazojihusisha	na	 kuunda	hifadhi	 za	wanyama	

pori hazikutumia mbinu shirikishi katika kuitangaza mbuga 

ya Saadani kuwa mbuga ya hifadhi. Mbinu shirikishi 

hazikutumika katika mchakato wa kuianzisha Saadani 

National Park kwani wananchi hawakupewa taarifa sahihi 

katika hatua za awali badala yake walishirikishwa katika 

hatua za mwisho. Hakukuwa na mashauriano yoyote 
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miongoni mwa wananchi na viongozi wao juu ya nia ya 

serikali kubadili hifadhi kutoka Game Reserve kwenda 

kuwa Hifadhi ya Taifa (National Park).

• Mgogoro huu umefikia hatua mbaya kutokana na serikali 

kupuuza malalamiko na mahitaji ya wanakijiji. Viongozi 

kadhaa wa kisiasa na watendaji wa serikali wamejulishwa 

juu ya mgogoro huu pasipo kuchukua hatua yoyote 

madhubuti bali huishia kutoa ahadi zisizotekelezwa.

• Sababu ya zinazopelekea wanakijiji kutokuwa na utayari 

wa kukubali fidia kutoka Hifadhi ya Taifa ni kutokana 

na ukweli kwamba maoni yao yalikuwa yamepuuzwa 

juu ya mchakato mzima wa kuanzisha Hifadhi ya taifa. 

Pia fidia iliyopendekezwa kulipwa haikuwa fidia sahihi 

kwasababu kanuni za ulipwaji fidia zinataka fidia iwe ni 

kamili ya haraka na wakati. Mchakato wa uthamini mali 

uliofanywa na serikali haukutilia maanani muda na nguvu 

wananchi waliyotumia katika kuliendeleza eneo hilo kabla 

ya kufanywa Hifadhi. Moja ya madai ya wananchi ni kuwa 

walipwe fidia ya kuliendeleza eneo hilo la fukwe katika 

kipindi chote walichoishi hapo. 

• Utatuzi wa mgogoro huu umegeuzwa mtaji wa kisiasa kwa 

wanasiasa kuutumia katika kufanikisha malengo yao ya 

kisiasa ikiwa ni pamoja na kupata kura za kuwawezesha 

kuwa madiwani na wabunge. Ilibainika kwamba viongozi 

mbalimbali wa kisiasa kama vile Madiwani, Wabunge, 

Wakuu wa Wilaya, Mkoa  na viongozi wa vyama vya siasa 

hutembelea eneo hilo mara kadhaa  na kuishia katika kutoa 

hotuba za kisiasa ambazo kamwe hazileti usuluhishi juu ya 

mgogoro.



14

2.1.1.1 Athari za matokeo ya migogoro katika jamii 

•	 Mgogoro	 huu	 umesababisha	 wananchi	 kutokunufaika	 na	

fukwe ya bahari ya pwani kwa uwekezaji kama ilivyokuwa 

hapo awali kabla ya kuanzishwa kwa Hifadhi ya Taifa kwa 

sababu sasa watalii wanapaswa kutoa taarifa na kulipa ada 

ya kiingilio kwenye uongozi wa TANAPA. 

•	 Wanakijiji	 hawajihusishi	 tena	 na	 shughuli	 za	 kijamii	 na	

kiuchumi kwa sababu mamlaka ya Hifadhi ya Taifa inatumia 

nguvu kubwa kuwazuia ikiwa ni pamoja na kutumia askari 

wenye silaha za moto. Kwa mfano wanakijiji wamezuiwa 

kujenga majengo ya shule ya msingi.

	•	 Mamlaka	ya	Usimamizi	wa	Hifadhi	ya	Taifa	haitoi	ulinzi	wa	

maisha na mali za wanakijiji juu ya wanyama pori hatari.

2.1.1.1 Mapendekezo; 

• Asasi za kiraia zinazojishughulisha na haki za ardhi hususan 

TALA kuongoza jopo la utetezi wa haki za ardhi za wananchi 

wa eneo hili ikiwa ni pamoja na kuishinikiza serikali kutenga 

upya eneo hilo na kuzingatia haki za wanakijiji katika ardhi. 

• Kufanya mafunzo ya haki za ardhi na utawala kwa wanakijiji 

na viongozi ili kuongeza uwezo wao wa utambuzi wa haki 

za ardhi, pia kufahamu njia na mbinu stahiki kwa mujibu 

wa sheria katika kuitafuta haki yao.  

• Kusaidia wanakijiji kufungua kesi katika Mahakama Kuu na 

kuomba hatua za kisheria zichukuliwe juu ya suala hilo.
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2.2 Utafiti wa awali katika Wilaya za Kilolo na Mufindi, 
mkoani Iringa

Wilaya za Kilolo na Mufindi zilizopo mkoani Iringa ni wilaya 

zilizochaguliwa kuwa wilaya za kiprogramu kwa Taasisi kwa 

mwaka 2014. Ili kuanza utekelezaji wa programu katika 

wilaya hizi ni lazima kufanya utafiti wa awali kwa lengo la 

kutambua mahitaji ya kiprogramu pamoja na kuitambulisha 

programu kwa viongozi wa wilaya, vijiji na wananchi wa vijiji 

husika. 

Utafiti huu ulitekelezwa kati tarehe 21 Julai - 5 Agosti 2014 

katika wilaya hizi mbili ambapo pamoja na kukusanya taarifa 

za masuala ya ardhi pia kulibainishwa vijiji ambavyo programu 

itatekelezwa kwa kipindi chote. Vilevile utafiti ulilenga 

kukusanya taarifa juu ya masuala ambayo ni changamoto 

katika usimamizi na matumizi ya ardhi, matatizo ya utawala 

katika vyombo vya kijiji ikiwa ni pamoja na kusimamia na 

kufanya maamuzi sahihi, aina ya migogoro juu ya matumizi 

ya ardhi pamoja na masuala mengine kama vile haki za 

wanawake katika ardhi, mabadiliko ya tabia nchi na uwekezaji 

katika ardhi ya kijiji.
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Picha 2:  Sehemu ya wanakijiji waliohudhuria mahojiano utafiti katika kijiji cha Idasi, 
Kilolo
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Matokeo yalikuwa;

Vijiji vilivyochaguliwa kwa ajili ya programu vilikuwa ni;

NO WILAYA VIJIJI NO WILAYA VIJIJI
KILOLO  MUFINDI

1 “ Ilutila 1 “ Ihomasa
2 “ Madege 2 “ Kasanga 
3 “ Idasi 3 “ Nyigo
4 “ Masisiwe 4 “ Kinegembasi
5 “ Nyawegete 5 “ Tambalang’ombe 
6 “ Ng’ingula 6 “ Kibada 
7 “ Lugalo 7 “ Kipanga 
8 “ Uhambingeto 8 “ Ilogombe 
9 “ Kitumbuka 9 “ Nyakipambo
10 “ Ikuka 10 “ Ipilimo 

 Chanzo: Utafiti wa awali 2014

2.2.2  Masuala yaliyoibuka ni pamoja na; 

 (i) Mamlaka ya Halmashauri ya Kijiji

Ilibainika kuwa wajumbe wa halmashauri za kijiji 

hawatambui majukumu/mamlaka ya Halmashauri ya Kijiji 

katika kusimamia ardhi ya kijiji. Baadhi ya wajumbe wana 

dhana kuwa ni viongozi wa juu katika serikali ndio wenye 

mamlaka ya kuamua juu ya masuala yanayohusiana na 

ardhi ya kijiji. 

Vilevile maamuzi yanayotolewa na viongozi wa serikali ngazi 

ya wilaya na serikali kuu wakati mwingine hayafuati kanuni 

za Sheria za Ardhi hivyo kuwapa wakati mgumu viongozi 

wa halmashauri za vijiji katika utekelezaji wake na kuwa 
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chanzo cha kuhitilafiana na wananchi wanaowaongoza. 

Tafsiri ya maelekezo haya ni kuwa hakuna ushikishwaji 

madhubuti wa wananchi katika masuala yanayohitaji 

maamuzi yao juu ya ardhi ya kijiji. 

Kwa mfano katika baadhi ya vijiji katika wilaya hizi, Wakuu 

wa Wilaya na Madiwani wamekuwa wakiingilia mfumo 

wa utatuzi wa migogoro ya ardhi. Bahati mbaya maamuzi 

ambayo wamekuwa wakiyafanya yamekuwa chachu 

ya kuongeza migogoro zaidi kutokana na viongozi hawa 

kutoa maamuzi ambayo kwa undani wake yanakuwa 

na upendeleo kwa kundi moja kati ya makundi yenye 

mgogoro. 

(ii) Mamlaka ya Mkutano Mkuu wa Kijiji 

Utafiti ulibainisha kuwa Mikutano Mikuu ya Vijiji imekuwa 

ikiendeweshwa kimakosa kutokana na viongozi wa vijiji 

kutokukufahamu au kutokuijua vyema sheria inayosimamia 

masuala ya utawala kwenye Serikali za Mitaa nchini 

ambayo ni Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya) Sheria ya 1982. Viongozi wengi hasa Wenyeviti 

wa vijiji wana uelewa mdogo juu ya mamlaka na wajibu 

wa Mkutano Mkuu katika kufanya maamuzi yanayohusu 

kijiji. Pia kutokana Mikutano Mikuu kuendeshwa pasipo 

kufuata taratibu za kisheria kumetoa mwanya ya mambo 

makubwa ya ardhi kuamuliwa na wanakijiji wachache na 

viongozi ambao sio wawakilishi wa watu wengi katika kijiji. 
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Kwa mfano mamlaka ya Mkutano Mkuu katika kupitisha 

wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji imefanywa kuwa ni 

wajibu wa halmashauri ya kijiji.

Picha 3: Baadhi ya wananchi waliohudhurio Mkutano 
Mkuu kijijini Kidabaga, Kilolo

(iii)  Kamati ya Maamuzi ya Kijiji

Utafiti ulibaini katika vijiji vilivyochaguliwa kwa ajili ya mradi 

hakuna kijiji kilichounda kamati hii badala yake majukumu 

ya kamati hii yanatekelezwa na kamati nyinginezo kama 

vile Kamati ya Huduma za Jamii au Mwenyekiti na Mtendaji 

wa Kijiji.
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(iv)  Hali ya Utekelezaji wa Mpango wa Matumizi ya  

 Ardhi katika Wilaya 

Ilibainika kuwa uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi 

ni wa kusuasua sana katika wilaya hizi hasa utekelezaji 

unaofanywa na Halmashauri za Wilaya husika. Ni vijiji 

vichache vilivyobainishwa kuwa na mpango wa matumizi 

ya ardhi. Pia kilichobainika ni kuwa kuna baadhi ya vijiji 

ambavyo kumbukumbu zinaonyesha kuwa mpango wa 

matumizi ya ardhi umeshaandaliwa lakini katika hali halisi 

mpango huo haulingani na taratibu za kisheria kwa mujibu 

wa Sheria ya Mpango Matumizi ya Ardhi ya 2007. Kwa 

mfano karibu vijiji vyote ambayo vilitaja kuandaa mpango 

wa matumizi ya ardhi havikuwa na Cheti cha Ardhi ya 

Kijiji na hakuna mwanakijiji yeyote aliyepatiwa Cheti cha 

hatimiliki ya Kimila.

(v) Soko la Ardhi katika Wilaya 

Ilibainishwa kwamba soko la ardhi katika wilaya za 

Kilolo na Mufindi linakua kwa kasi kutokana na sababu 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na mahitaji ya ardhi kwa 

ajili ya uwekezaji katika mashamba ya miti kwa ajili ya 

biashara ya mbao. Utafiti ulibaini bei mbalimbali kati ya 

shilingi 100,000 / = adi 1,000,000 / = kwa ekari. Soko la 

upatikanaji wa kuuza ardhi unafanywa na viongozi wa vijiji 

hasa Maafisa Watendaji wa vijiji na Wenyeviti wa Vitongoji. 

Watendaji hawa huandaa mikataba ili kuweza kuidhinisha 

uhamishaji wa miliki ya ardhi (manunuzi).
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Hali ya migogoro ya ardhi katika wilaya za Kilolo na Mufindi

NO MIGOGORO YA 
ARDHI

SABABU ZA 
MIGOGORO YA 

ARDHI

VIJIJI

1 Migogoro ya 
ardhi kati ya 
wakulima na 
wafugaji

Kuongeza kwa 
mifugo katika 
vijiji, Mahitaji 
makubwa ya 
ardhi kwa ajili ya 
kilimo 
uitaji wa ardhi 
kwa Wawekezaji 
kwa ajili ya 
uwekezaji

Uhambingeto, 
Kitumbuka, Ikuka 
and Nyigo. 

2 Migogoro ya 
mipaka baina ya 
vijiji

Ukosefu wa 
mpango wa 
matumizi ya ardhi 
kijijini
 ushirikishwaji 
hafifu kwa 
wanakijiji katika 
upimaji wa ardhi
usimamizi mbovu 
wa ardhi ya kijiji 
ongezeko la Idadi 
ya Watu

Uhambingeto, 
Kitumbuka, Ikuka, 
Nyigo, Lugalo

3 Migogoro baina  
ya wakulima na 
wakulima

Ongezeko la 
thamani ya ardhi
 Kupanda kwa 
soko la ardhi 
Athari mabadiliko 
ya tabia nchi

Vijiji vyote 
vimeathirika

Chanzo: Utafiti wa awali 2014
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Changamoto zinazovikabili vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi 

Kilolo na Mufindi 

No Tatizo Mapendekezo

1. Ukosefu wa mafunzo kwa 
wajumbe wa mabaraza  ya ardhi 
ya vijiji na mabaraza ya kata juu 
ya masuala ya ardhi

Wajumbe wa mabaraza ya ardhi 
ya vijiji na mabaraza ya kata 
wanapaswa kupatiwa mafunzo 
juu ya masuala ya ardhi mara tu 
wanapoteuliwa

2. Ushirikishwaji hafifu kwa 
wanawake katika kufanya 
maamuzi.

Wanawake washirikishwe katika 
mchakato wa utoaji wa maamuzi. 

3. Kuingiliwa kwa maamuzi ya 
baraza la kijiji na viongozi wa 
kisiasa katika migogoro ya ardhi.

Viongozi wa vijiji na wanasiasa 
wanapaswa kupewa taarifa juu ya 
ukomo wao katika ardhi ya kijiji. 

4. Ukosefu wa elimu miongoni mwa 
wanakijiji juu ya sheria za ardhi

Wanakijiji lazima wapatiwe 
mafunzo ya haki za ardhi na 
utawala.

5. Gharama zinazotumika na Baraza 
la Ardhi la Kijiji na Baraza la kata 
ni ghali kwa wanakijiji walio 
wengi.

Vyombo hivi lazima vitenge 
gharama itakayoweza 
kugaramikiwa na wanakijiji wengi.

Chanzo: Utafiti wa awali 2014

2.2.3  Mapendekezo ya Utafiti 

•	 Kuwajengea	uwezo	wa	sheria	za	ardhi	wajumbe	wa	vyombo	

vya utawala kijijini kuhusu majukumu yawapasayo katika 

kusimamia ardhi ya kijiji kama njia ya kutatua migogoro ya 

ardhi katika maeneo ya vijijini.

•	 Kusaidia	vijiji	kuelewa	taratibu	na	mchakato	wa	uwekezaji	

katika ardhi ya kijiji ili kuwawezesha  kushiriki vizuri  katika 

mchakato na kuepukana  madhara ya muda mrefu ambayo 

ni pamoja na migogoro ya ardhi.
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•	 Halmashauri	 za	 wilaya	 zifanye	 usimamizi	 na	 ukaguzi	 wa	

ugawaji wa ardhi vijijini ili kubaini nani ni mmiliki wa eneo 

gani kama njia mojawapo ya kukabiliana na migogoro 

ya ardhi siku za baadaye. Jambo hili linapaswa kwenda 

sambamba na kuchunguza kama taratibu za ugawaji ardhi 

zilizingatiwa. 

•	 Ushirikishishwaji	 uliomkamilifu	 katika	 kuandaa	 mpango	

wa matumizi ya ardhi ya kijiji ni chaguo bora kwa ajili ya 

kutambua haki za wazalishaji wadogo katika ardhi kwa 

maana inasaidia jamii kupanga juu ya matumizi ya ardhi 

yao. Mpango wa matumizi ya ardhi husaidia wanakijiji 

kupanga na kukubaliana juu ya matumizi bora ya ardhi yao.

•	 Asasi	za	kiraia	kupitia	TALA	waandae	mijadala	ya	wazi	kwa	

umma juu ya haki za ardhi hususan katika ngazi ya kijiji ili 

kuwawezesha wanakijiji na viongozi wao kuelewa wajibu 

wao na majukumu katika kulinda ardhi ya kijiji.

2.3 Zoezi la kutambua mashirika na asasi za kiraia katika 
wilaya za programu

Utetezi wa haki za ardhi kwa wazalishaji wadogowadogo sio 

jukumu linaloweza kufanywa na shirika moja au mashirika 

machache bila ya kuwa na muunganiko wa pamoja 

na mashirika mbalimbali kwa lengo la kutetea haki za 

wazalishaji wadogowadogo. Hapa nchini Tanzania mipango 

hiyo ilikwishaanza kwa kuanzishwa Mtandao wa Asasi 

zinazojihusisha na utetezi wa haki mbalimbali kwa wananchi, 

mtandao huu unafahamika kwa jina la Tanzania Land Alliance 

(TALA).
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HAKIARDHI imeendelea na mipango ya kuhakikisha kwamba 

asasi za kiraia zinazojihushisha na utetezi wa haki za 

binadamu, haki za ardhi, kijamii na harakati za kimazingira   

zinaungana kwa manufaa ya wazalishaji wadogowadogo. 

Katika kipindi cha mwaka 2014 Taasisi ilifanya utafiti wa 

kubainisha mashirika ya kijamii katika wilaya za Kilolo na 

Mufindi, mkoani Iringa. Madhumuni ya kubainisha mashirika 

na asasi hizi ni kuiwezesha HAKIARDHI kuwajengea uwezo 

katika ufanyaji wa wa utetezi na ushawishi wa haki za ardhi, 

mazingira na mabadiliko ya tabia nchi kwa wafanyakazi na 

wanachama wa mashirika husika. 

Katika utafiti huu taasisi zilizobainishwa ni 47 ambazo ni 

taasisi zisizo za kiserikali (NGO’s) katika ngazi ya wilaya, 

taasisi 26 zinazojihusisha na masuala ya kijamii kama vile 

afya na magonjwa na taasisi 28 za kijamii zinazojihusisha na 

masuala ya mazingira, misitu na kilimo. Ilibanika kuwa baadhi 

ya taasisi hizi zilihitaji kujengewa uwezo katika masuala 

mbalimbali ila maeneo ya muhimu kwa wakati huu ni mawili 

ambayo ni. Moja ni utekelezaji na usimamizi wa fedha hasa 

katika kutafuta fedha na usimamizi na utunzaji sahihi wa 

kumbukumbu. Mbili mengi ya taasisi zilizobainishwa hazikuwa 

na kipengele cha utetezi wa haki za ardhi katika programu zao 

na miradi pamoja na  kwamba kila shughuli wanazo zifanya  

vijijini zina mahusiano ya moja kwa moja na rasilimali ardhi 

kwa mfano wale wanaofanya kazi katika maeneo ya misitu na 

usimamizi wa mazingira.
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2.4 MACHAPISHO

2.4.4 Uzalishaji wa machapisho

Katika kipindi cha mwaka 2014, HAKIARDHI ililenga kuzalisha 
machapisho mbalimbali kwa madhumuni ya kutumiwa na 
wafanyakazi kuongeza ufanisi katika kazi utekelezaji wa 
majukumu yao. Vilevile machapisho haya huandaliwa kwa 
lengo la kwawezesha wasomaji wengine kujifunza masuala 
ya ardhi. Machapisho yaliyozalishwa kwa madhumuni ya 
kujifunza yalikuwa na lengo la kuwawezesha wananchi juu ya 
masuala yanayohusu haki za ardhi, mazingira na mabadiliko 
ya tabia nchi wakati kwa upande mwingine machapisho kwa 
ajili ya utetezi wa sera na sheria za mapitio na matokeo ya 
utafiti, utafiti wa kutafuta ukweli na uchambuzi wa sera. 
Machapisho hayo ni pamoja na vijarida vya kujielimisha, 
majarida “Ardhi ni Uhai”, vipeperushi, kalenda za mwaka, na 
miongozo ya mafunzo. Kwa kipindi cha mwaka mzima Taasisi 
imeweza kuzalisha nakala 33,500 za machapisho mbalimbali 
kutokana na kazi zake. Idadi ya nakala za machapisho haya 

yamekuwa yakisambazwa kwa wadau mbalimbali.

2.4.5 Ununuzi wa Machapisho

HAKIARDHI imekuwa ikinunua machapisho mbali mbali 

kutegemeana na mahitaji ya watumishi na maktaba ya taasisi. 

Jumla ya machapisho 266 yenye mada mbalimbali juu ya 

haki za ardhi, masuala ya maendeleo, usimamizi wa rasilimali, 

mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Machapisho haya 

hununuliwa kulingana na mombi kutoka kwa wafanyakazi na 

wasomaji ambao hutembelea maktaba ya taasisi.
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2.5 UANDAAJI WA DOKUMENTARI

2.5.1 Dokumentari ya kongamano la kitaifa la masuala ya 
ardhi (NALAF) 

Kongamano la kitaifa la masuala ya ardhi kwa mwaka 2014 
liliambatana na maadhimisho ya miaka 20 ya kuanzishwa 
kwa Taasisi ya HAKIARDHI. Mada mbalimbali ziliandaliwa 
na kuwasilishwa na washiriki kutoka katika taasisi kadhaa 
na kuibua mjadala mkubwa miongoni mwa washiriki zaidi 
ya 100 walioshiriki kongamano hilo. Kutokana na umuhimu 
wa kongamano na mada zilizojadiliwa Taasisi iliandaa 
dokumnetari kwa lengo la kuhkikisha kuwa jamii nzima ya 
Watanzania wanapata kusikiliza mjadala huo kupitia vyombo 
vya habari. Dokumentari hii iliandaliwa na kurushwa kupitia 
kituo cha televisheni cha TBC1 hapo mwezi Novemba na 

Desemba 2014. 

2.6  USAMBAZAJI WA TAARIFA

LENGO MKAKATI 2: - Kuongezeka Kwa upatikanaji wa Taarifa 

za Kuaminika na Sahii Juu ya Masuala ya Ardhi.

2.6.1 Kusambaza Taarifa kupitia Tovuti 

HAKIARDHI inatumia tovuti katika usambazaji wa taarifa za 
ardhi, mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Katika mwaka 
2014 Taasisi iliendesha tovuti mbili ambazo ni www.hakiardhi.
org na www.tabef.org, tovuti hizi kwa pamoja zinatumika 
kama sehemu ya kupashana taarifa mbalimbali za ardhi 
zinazokusanywa na kuchambuliwa kiumakini na kurushwa 

humo kwa lengo la watu kujisomea. Tovuti hizi kwa mwaka 
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2014 zilivutia watu wengi kutambua kazi zinazofanywa na 

Taasisi pamoja na ubora wa kazi na mafanikio ya kazi husika 

kwa malengo ya kusaidia wazalishaji wadogowadogo nchini. 

Wasomaji wakubwa wa taarifa za kimtandao katika tovuti 

za Taasisi ni wanafunzi wa vyuo vikuu nchini na nje ya nchi, 

watafiti wa masuala ya ardhi, mazingira, misitu na madini 

pamoja na wafanyakazi wa taasisi mbalimba za serikali na 

binafsi.

Picha 4: Kurasa ya mbele ya tovuti ya www.hakiardhi.org
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2.6.2  Usambazaji wa Taarifa kupitia Maktaba 

Maktaba ya HAKIRDHI ni sehemu muhimu ambayo 
inatumika kuhifadhi machapisho mbalimbali yanayoalishwa 
na Taasisi yenyewe na yale yanayonunuliwa kutoka katika 
taasisi nyingine. Lengo kuu la kuwa na maktaba ni kutoa 
fursa kwa wananchi wa kada mbalimbali pamoja na wageni 
wa nje ya nchi kufika na kujisomea masuala ya ardhi 
ambayo kwa kiasi kikubwa yanapatikana katika taasisi ya 
HAKIARDHI ukilinganisha na taasisi nyinginezo za binafsi 
au za umma. Kwa mwaka 2014 jumla ya wasomaji 53 (17 
wanawake) walifika katika maktaba kwa lengo la kujisomea 
machapisho ya masuala ya ardhi, mazingira, misitu pamoja 
na sheria mbalimbali zinazosimamia rasilimali husika. 

2.6.3  Usambazaji wa Taarifa Kupitia Vyombo vya Habari

HAKIARDHI imekuwa kwa muda mrefu ikitumia vyombo 
vya habari katika kusambaza taarifa zake kwa jamii. 
Kwa mwaka 2014 Taasisi iliendelea kutumia vyombo vya 
habari kama mkakati wa kufikia umma ndani na nje ya 
maeneo ya programu zake. Matumizi ya vyombo vya habari 
yameonesha kuwa chanya kwa kuwa na ongezeko la watu 
ambao hutembelea ofisi za Taasisi wakitafuta ushauri wa 
kisheria baada ya kupata mafunzo kupitia vyombo vya 
habari. Pia kuna ongezeko la wasomaji wa machapisho 
ambao wamehamasishwa kutokana na kusikiliza katika 
radio au kuona katika runinga na kusoma magazeti. 
HAKIARDHI inafikia vyombo vya habari kwa njia mbili 
moja ni kupitia vipindi ambavyo Taasisi inavilipia yenyewe 
na pili ni kupitia vipindi vya bure vya kuelimisha jamii 

vinavyotolewa na redio husika. 
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2.6.4  Usambazaji wa machapisho

HAKIARDHI inazalisha machapisho ya haki za ardhi kwa 

madhumuni ya kuongeza maarifa na uelewa juu ya 

masuala mbalimbali ya ardhi kwa jamii inayaofanya nayo 

kazi. Usambazaji wa machapisho hasa kufanywa kwa 

wazalishaji wadogo wadogo ambao ndio lengo kuu la 

programu za Taasisi katika kuwawezesha kuongeza sauti 

ya kilio cha pamoja kwa madai ya kushirikishwa katika 

vyombo vya maamuzi katika ngazi mbalimbali. Wanufaika 

wengine wa machapisho haya ni taasisi na mashirika 

mbalimbali yanayojihusisha na utetezi wa masuala ya 

ardhi nchini. Halikadhalika taasisi za serikali ni wanaufaika 

wakubwa wa machapisho haya ambayo huyatumia 

kwenye shughuli zao mbalimbali za uaandaaji wa sera 

pamoja na utatuzi wa migogoro ya ardhi. 
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Kwa mwaka 2014, machapisho iliyotolewa kwa umma ni 

kama ilivyoainishwa katika jedwali hapa chini; 

SN JINA LA CHAPISH0 IDADI 

1. Mwongozo wa Mafunzo 3,000

2. Mwongozo wa Mafunzo (AAT) 900

3. Mwongozo wa Mafunzo (Land Node) 15

4. Ardhi iwe Nguzo katika Katiba 3,000

5. Jarida la Kujielimisha (CARE) 4,000

6. Jarida la Kujisomea (LIMAS) 55

7. Maswali na Majibu Migogoro ya Ardhi 50

8. Kilimo Kwanza 10

9. Kamati ya Maamuzi- Poster 108

10. Baraza la Kata –Poster 200

11 Baraza la Ardhi la Kijiji-Poster 150

12. Mkutano Mkuu- Poster        300

13. Mpango wa Matumizi- Poster 350

14. Mfumo wa Utatuzi wa Migogoro- 
Poster 

100

15. HAKIARDHI’S Brochures 200

16. Citizens’ Brief- (1-23) @900 20,700

17. Policy Brief on Climate Change 150

18. Fact Sheet on Climate Change 800

19. Newsletter Volume 12. 1,500

20 Kalenda ya Mwaka 2015 2,000

Jumla 37,588
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SURA YA TATU
TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA KAZI KITENGO CHA 

UHUSISHWAJI JAMII
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SURA YA TATU
TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA KAZI KITENGO CHA 

UHUSISHWAJI JAMII

3.1  UTANGULIZI

Kitengo cha Uhusishwaji Jamii kimeweza kutekeleza shughuli 

kwa mujibu wa mpango mkakati wa Taasisi wa 2012/2015 

kama ifuatavyo;

3.2  PROGRAMU YA MAFUNZO YA HAKI ZA ARDHI NA 
UTAWALA VIJIJINI

Lengo Mkakati 1: Kukuza Uelewa wa Wanavijiji na Viongozi 
Kupitia Vyombo vya Utoaji wa Maamuzi katika Masuala ya 
Ardhi, Rasilimali, Mazingira na Mabadiliko ya Tabia nchi.
Katika kufikia lengo mkakati, utekelezaji wa mafunzo ya haki 
za ardhi na utawala vijijini umelenga kuwajengea uwezo 
wanavijiji na viongozi katika ngazi za serikali za mitaa kwa 
namna mbili. Kwanza, kuwaelimisha juu ya haki zao katika 
rasilimali ardhi katika wigo wa sera na sheria za ardhi nchini na 
pili, namna ambavyo wanaweza kuwajibika katika usimamizi 
bora wa ardhi na rasilimali kupitia vyombo vya utoaji maamuzi  
kutokana na elimu waliyoipata ili kuhakikisha haki zao katika 
ardhi zinalindwa na wanaitumia kwa maslahi yao kijamii na 
kukuza uchumi wao. Katika Kipindi hiki mafunzo yamefanyika 
katika wilaya za Mkuranga, Morogoro vijijini, Ulanga, Kilolo, 
Mufindi, Mkinga na Kilindi kama kiambatanisho A cha ripoti 
hii kinavofafanua.
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3.3  UCHAMBUZI WA SHERIA ZA ARDHI NA MIJADALA NA 

WADAU KATIKA MASUALA YA ARDHI NA RASILIMALI

Lengo Mkakati 2: Uboreshaji wa mfumo wa sheria za ardhi kulinda 

milki za wazalishaji wadogo

3.3.1 Uchambuzi wa rasimu ya Katiba na Baraza la Katiba la 
Taasisi

Tarehe 5-9 Mei, 2014 Mkurugenzi pamoja na afisa programu 

kutoka Kitengo cha Uhusishwaji jamii walifanya kikao mjini 

Dodoma na baadhi ya wabunge kutoka kundi la 201 kwa 

lengo la kuwashirikisha masuala muhimu ya ardhi kuingizwa 

katika katiba. Masuala hayo ambayo ni nyaraka ambayo 

Taasisi ilikua imeandaa, ilipokelewa vizuri na wabunge hao 

ambao waliaidi kuitumia katika majadiliano katika kamati na 

pia katika mijadala ya Katiba Bungeni.

Kwa kuwa Bunge la Katiba limesitishwa kupisha Bunge la Bajeti 

mpaka mwezi Agosti, taasisi imepanga kufanya uchambuzi 

wa taarifa za kamati na mijadala ya Bunge kuweza kubaini 

na kuainisha namna ambavyo masuala ya ardhi yalijitokeza 

au kutetewa na wabunge. Uchambuzi huu utasaidia taasisi 

kuweza kuendeleza ushawishi katika Bunge la Katiba

3.3.2 Uchambuzi wa Katiba pendekezwa

Tarehe 27- 28/11/2014   Taasisi ilifanya uchambuzi wa Katiba 

pendekezwa katika ukumbi wa Kibaha ambapo wafanyakazi 

walishiriki. Lengo la uchambuzi huo ilikua ni kuanisha 
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maeneo ya utetezi katika masuala ya ardhi na rasilimali 

ambayo yatatumika katika kusaidia jamii kuelewa rasilimali 

ardhi kabla ya kura ya maoni. 

Uchambuzi huu uliweza kuanisha namna ambavyo uhakika 

wa ardhi, ukomo wa umiliki, kiwango cha umiliki mtu 
anaweza kumiliki unapaswa ujitokeze katika Katiba. Pia kundi 
la waokota matunda ambalo halikuwepo liliongezwa pamoja 
na masuala ya kuhodhi ardhi yalibainishwa. Uchambuzi huu 
utakamilika baada ya azimio la idara ya utawala na programu 
kuitisha kikao baina ya wafanyakazi na wanachama wa taasisi 
ili kuikamilisha kabla haijasambazwa kwa wadau wengine 
wenye mrengo wa Taasisi.  

3.3.3  Msaada wa kisheria katika masuala ya ardhi

Taasisi imeweza kutoa msaada wa kisheria katika masuala ya 
ardhi kwa wananchi wenye uhitaji huo kama ifuatavyo

3.3.3.1 Wananchi waliopata usaidizi wa kisheria ofisini 

Mwaka huu jumla ya wananchi Taasisi imepokea jumla ya 
wananchi wapatao 73 (26 Ke) waliohitaji msaada wa kisheria 
katika nyanja mbalimbali kama vile masuala ya fidia, mirathi, 
umiliki, taratibu za kufungua madai, namna ya kujitetea mbele 
ya vyombo vya sheria, mipaka, migogoro ya ardhi baina ya 
ndugu, ipo ya wananchi na taasisi za dini, migogoro ya umiliki 
na uvamizi wa maeneo ambayo yote kwa ujumla walisaidiwa. 

Idadi tajwa hapo juu ni wananchi 48 (13 Ke) ndio waliofika 

ofisini moja kwa moja na wengine ni kwa njia ya simu msaada 

wa kisheria ulitolewa kwao. 
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Maeneo walipotokea wananchi hawa ni pamoja na Sinza, 
Mara, Bagamoyo, Kinondoni, Kigamboni, Dodoma, Kilolo, 
Turiani, Mulbadaw na Tandika. Vilevile katika usaidizi huu 
wa kisheria kulikuwa na uwakilishi wa mahakamani kwa 
kesi ambazo taasisi iliona zina umuhimu wa kufaya hivyo na 
wakili Shilinde Ngalula kutoka Kituo cha Haki za Binandamu 
-Arusha alipewa jukumu hili katika kesi ya Zacharia Joseph, 
Joel Shauri, Petro Tarimo, Paul Fiay na wengine 147 dhidi ya 
Christina Mndeme na wengine 8 (Kesi No.44/2014) ambapo 
wakili aliweza kuibua hoja ya mapungufu ya kisheria katika 
kesi hiyo na kupelekea mahakama kufuta kesi 

3.3.3.2 Msaada wa kisheria katika wilaya za programu

· Katika nyakati tofauti ushauri wa Kisheria katika wilaya 
za Programu ulitekelezwa katika Kipindi hiki. Wilaya 
hizo ni Kilolo na Mufindi ambapo kwa wilaya ya Kilolo 
wananchi wapatao 40 (16 ke) Kutoka vijiji vya Kitalamwa, 
Kimala, Kisima, Ndengisivile na Mwatasi walisaidiwa 
kisheria katika masuala yao ya ardhi kuanzia tarehe 10-
14 Februari, 2014. Kwa upande wa wilaya ya Mufindi 
kuanzia tarehe 4-8 Februari, 2014 jumla ya wananchi 
40 (9 ke) kutoka vijiji vya Kisasa, Iramba, Mangunguli, 
Wambimbalwe na Mbalamaziwa walisaidiwa kisheria 
katika masuala ya ardhi. Masuala yaliyotolewa ushauri 
kwa wilaya zote mbili yalihusu masuala ya mirathi ya 
ardhi kwa wanawake pale wanapoachwa, migogoro ya 
mipaka baina ya wananavijiji na migogoro ya mali katika 
familia na migongano ya mauziano ya mashamba baina 

ya wananchi.



50

· Pia kati ya tarehe 22- 30 Juni, 2014 na 9-18 Disemba, 

2014 vijiji vya  Kising’a, Makungu, Mkaranga, Kitumbuka, 

Lugalo, Ikuka na Uhambingeto wilaya ya Kilolo vilipata 

fursa zaidi ya utolewaji wa msaada wa kisheria kutokana 

na maombi ya wananchi kwa vijiji mbalimbali kuomba 

usaidizi huo. Vijiji hivyo vilikuwa ni; Ilutila, Madege, 

Mhanga, Lugalo, Uhambingeto, Mazombe, Mlafu, 

Kising’a, Makungu, Mkaranga, Kitumbuka, Lugalo, 

Ikuka na Uhambingeto. Jumla ya wananchi 141 (42 ke) 

walisaidiwa katika masuala ya fidia na taratibu zake, 

migogoro ya mipaka na mashamba baina ya wanavijiji 

na vijiji. Migogoro ya aina hii afisa ardhi alisaidiana 

na wanasheria wa taasisi kutoa mwongozo. Masuala 

mengine waliosaidiwa wananchi ni pamoja na taratibu za 

umiliki na upatikanaji wa ardhi kwa wanawake. 

Katika shughuli zote hizi, wanasheria wa taasisi sio tu 

waliwapatia ushauri wa kisheria ila waliweza kuwaelimisha 

pia juu ya masuala waliyoyawasilishwa kwa uelewa zaidi 

ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji maagizo wanayopatiwa.

3.4 USHIRIKI WA TAASISI NA JAMII JUU YA MASUALA YA ARDHI

Lengo Mkakati 3: Kuelimisha jamii kutambua haki zao katika ardhi na 

umuhimu wa kushiriki na kujadili masuala ya ardhi kupitia vyombo 

vya utoaji wa maamuzi  
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3.4.1 Mijadala ya wazi katika wilaya za programu kuhusiana 
na haki za ardhi, utawala vijijini na mabadiliko ya 
tabianchi

3.4.1.1 Mijadala ya wazi katika wilaya za Kilolo na Mufindi

Mijadala ya wazi katika wilaya zote mbili ilifanyika katika wilaya ya 

Kilolo na Mufindi na ilihusu mifumo ya umilikaji ardhi, utatuzi wa 

migogoro ya ardhi na mazingira kuanzia tarehe 3-15 Februari, 2014 

katika vijiji vitano kwa kila wilaya. Vijiji hivyo ni pamoja na Magunguli, 

Wamimbalwe, Kisasa, Iramba na Mbalamaziwa kwa wilaya ya Mufindi 

na Kitalamwa, Kimala, Kisima, Ndengisivile na Mwatasi kutoka wilaya 

ya Kilolo. Jumla ya washiriki 921 (364 ke) kutoka vijiji vya wilaya ya 

Kilolo walihudhuria na kwa wilaya ya Mufindi jumla ya washiriki 570 

(237 ke) walihudhuria mijadala ya wazi. 

Masuala muhimu yaliyoibuka katika wilaya zote ni pamoja na 

malalamiko ya wanawake kuhusiana na mgawanyo wa mali za 

mirathi ambapo mila za wahehe zimekuwa zikiwakandamiza. 

Pia masuala ya rushwa katika ardhi yalitajwa na viongozi wa vijiji 

kuonekana vinara katika jambo hili pamoja na matumizi mabaya ya 

madaraka ya uongozi ambapo ardhi nyingi zimeuzwa kinyume na 

utaratibu uliowasilishwa na wakufunzi wa taasisi wakati wa mijadala. 

Washiriki waliomba taasisi iendelee na mijadala hii kwa wilaya 

nzima lakini pia kuongeza idadi ya vitini ili wananchi wengi wapate. 

Ukilinganisha na mijadala iliyopita katika wilaya hizi idadi imekua 

ikiongezeka katika vijiji wanaposikia taasisi inatarajia kufanya 

mijadala ya wazi juu ya masuala ya ardhi na mazingira. 
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Picha 5: Wananchi wakishiriki kwenye mjadala wa wazi wilayani Kilolo na Mufindi

Vilevile tarehe 22 - 30 Juni 2014 wilaya Kilolo ilifanyika mijadala 

ya wazi juu ya Masuala ya Ardhi na Mabadiliko ya tabia nchi katika 

vijiji 7 ambavyo ni; Ilutila, Madege, Mhanga, Lugalo, Uhambingeto, 

Mazombe na Mlafu. Jumla ya wananchi wapatao 689(320 ke) 

walihudhuria. Wakati wa mijadala wanavijiji wawili wa kijiji cha 

Lugalo; Melina Mnyagala na Alubertha Mnyagala walikiri kusikiliza 
vipindi vya redio ambapo walipata elimu juu ya masuala ya mirathi na 
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waliweza kusaidia kutoa ufafauni kwa wanakijiji wakati wa mjadala. 

Kijiji cha Uhambingeto kilikiri kuwa walihamasishwa na uelewa wa 
masuala ya ardhi kwa wananchi wa kijiji cha kipaduka ambapo 
wameweza kufikia hatua ya kufanyiwa mpango wa matumizi ya ardhi 
hivyo mjadala katika kijiji hiki wanavijiji na viongozi walidhamiria 
kuzingatia na kuitumia elimu waliyopata kwa ajili ya matumizi 
endelevu ya ardhi yao. 

Pia katika vijiji vya Uhambingeto, Mlafu, Ilutila na Madege iligundulika 
kuwa watendaji ngazi ya kitongoji walihusika katika kugawia wananchi 
maeneo pamoja na kutatua migororo ya ardhi kinyume na utaratibu 
hivyo wananchi na viongozi waliofika katika mijadala hiyo waliweza 
kupatiwa elimu ya vyombo vinavyohusika katika ugawaji wa ardhi na 
utatuzi wa migogoro ya ardhi. 

Suala la uwekezaji lilijitokeza katika kijiji cha Mdege ambapo 
kulifanyika mradi wa kupitisha umeme na toka 1993 kuna wananchi 
wapatao 25 hawajapatiwa fidia zao. Afisa ardhi wa wilaya alisaidia 
kutoa mrejesho kwamba vikao vilivyokuwa vinafanyika viliamuru fidia 
hiyo ilipwe. Ilibainika vijiji karibu vyote havina kamati ya maanuzi 
ya kijiji inayoshughulikia masuala ya ardhi na kiutawala kupitia 
halmashauri za vijiji. Vijiji vya Mlafu na Lugalo vina migogoro ya 

mipaka japo wilaya ilishafanya mpango wa matumizi ya ardhi. 

Awamu nyingine ilihusisha vijiji vitano kila wilaya na mijadala ilifanyika 

tarehe 2-7 Septemba 2014 Kilolo na tarehe 9 - 13 Septemba 2014 

kwa wilaya ya Mufindi. Wilaya ya Kilolo vijiji vilikuwa ni Ilutila, Madege, 

Idasi, Masisiwe na Nyawegete na wanavijiji wapatao 1180(431 ke) 

walihudhuria. Wilaya ya Mufindi ni vijiji vya Kibada, Kipanga, Ilogombe, 
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Nyakipambo na Ipilimo ambapo jumla ya wanavijiji wapatao 1119(480 

ke) walihudhuria. 

Masuala yaliyoibuka ni pamoja na migogoro ya mipaka, migongano 

ya ugawaji mali inayohusisha ardhi katika suala la mirathi ambapo 

mila imekuwa ikizingatiwa zaidi, ilibainika uuzaji wa ardhi upo katika 

vijiji vyote. Pia vyombo vya usimamizi wa ardhi katika vijiji hivi vinaitaji 

mafunzo zaidi maana majukumu mengi kwa mujibu wa sheria 

yalionekana kutofahamika au kueleweka hususani katika utekelezaji 

wake.

Picha 6: Wananchi wa kijiji cha Ipilimo, Mufindi wakishiriki katika mjadala wa wazi
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3.5 KAZI ZILIZOTEKELEZWA NA MTANDAO WA MASUALA YA ARDHI 
TANZANIA (TALA)

Lengo Mkakati 6: Kutandaa na kuboresha ushirikiano na asasi za 
kiraia kupitia Mtandao wa Mashirika yanayojishugulisha na masuala 
ya ardhi nchini (TALA)

3.5.1 Mijadala ya wabunge

Taasisi imeendelea kutoa ushauri wa kisheria na kifedha kwa 
kamati ya wananchi ya Kigamboni kupitia TALA. Mpaka sasa Kamati 
imeweza kutambuliwa na watekelezaji wa mradi huo pamoja na 
viongozi mbalimbali. Pia madai yao yameweza kusikika kwa wadau 
hao na wananchi kwa ujumla kupitia vyombo vya habari. Tarehe 21-
31/5/2014 baadhi ya wajumbe wa Kamati hii waliwezeshwa kwenda 
Dodoma kwa lengo la kukutana na wabunge wa Dar es salaam,  
wabunge wenye maeneo Kigamboni na wabunge wanaounda 
Kamati ya Ardhi Maliasili na Mazingira ili  kuendeleza mijadala ya  
madai yao kwa niaba ya wananchi. Madai hayo ni pamoja na mradi 
kusitishwa kwa kuwa wananchi hawajashirikishwa ipasavyo na pia 
kuwepo na uwazi katika utekelezaji wake ikiwa ni  pamoja na  suala 
la elimu na mchakato wa mradi kwa ujumla ufanyike  kwa wananchi 
watakaoathirika. Dai lingine ni pamoja na wananchi kutotolewa katika 
maeneo yao. 

3.6  UTEKELEZWAJI WA MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI VIJIJINI

Lengo kuu la utekelezaji wa mpango wa matumizi ya ardhi vijijini ni 
pamoja na kukabilinana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo wanavijiji 
wengi wamekuwa hawatumii maeneo yao na kubadilisha mifumo 
ya uzalishaji hivyo mpango utasaidia kuilinda pamoja na namna ya 
kufanya kilimo katika maeneo yao kukabiliana na mabadiliko hayo. 
Pia maeneo yenye migogoro ya ardhi na uporaji wa ardhi au uwekezaji 
mkubwa mpango wa matumizi ya ardhi unasaidia kuhakikisha ardhi 
za wanyonge haziporwi au kurubuniwa. 
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3.6.1 Uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi kijiji cha 
Magunguli na Wamimbalwe wilaya ya Mufindi 

Uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi katika vijiji hivi ulifanyika 
kwa pamoja kuanzia tarehe 19 Mei - 30 Juni 2014 ambapo Saad 
Ayoub alishiriki kwa niaba ya Taasisi kwa kushirikiana na kamati ya 
matumizi ya ardhi ya wilaya na vijiji husika. Masuala yaliyobainishwa 
wakati wa utekelezaji wa matumzi ya ardhi kwa vijiji hivi ni pamoja 
na  uwepo wa migogoro ya mipaka ambayo iliweza kutatuliwa vema, 
uharibifu wa mazingira kama vile uchomaji misitu na kuharibu vyanzo 
vya maji na njia. Vijiji vyote walipewa elimu na kanuni ziliwekwa na 
wananchi wa vijiji husika ili kulinda mazingira. Pia kulionekana kuna 
uuzaji mkubwa wa maeneo na bei ya soko lake kupanda mara kwa 
mara hivyo mpango wa matumizi ya Ardhi uliyofanywa umesaidia 
kudhibiti hali hii ambayo baadhi ya viongozi na wanavijiji walikua 
wakifanya. Kila kijiji jumla ya hatimiliki za kimila 50 zilipatikana na 
kufanya hatimiliki 150 kwa vijiji vyote na maeneo kupangwa kwa 
mujibu wa mahitaji yao kama wananchi. 

3.6.2  Mpango wa matumizi ya ardhi kijiji cha Wambingeto na 
Lugalo wilaya ya Kilolo 

Kuanzia tarehe 9-26/11/ 2014 Taasisi iliweza kukamilisha utekelezaji 
wa mpango wa matumizi ya ardhi kwa vijiji viwili tajwa hapo juu na 
kufanya vijijii kufikia saba kwa wilaya ya Kilolo kunufaika na mpango 
huu. Hatua zote sita za upangaji wa matumizi ya ardhi zilifanyika 
kikamilifu kwa ushirikiano wa watendaji kutoka idara ya ardhi, 
wananchi na viongozi kutoka kwa vijiji husika. Hatua hizo ni pamoja 
elimu kuhusiana na matumizi ya ardhi vijijini, sheria na kanuni 
pamoja na uundwaji wa kamati ya matumizi ya ardhi ngazi ya kijiji 
(VLUM) unaofanyika kupitia halmashauri ya kijiji na mkutano mkuu 
wa kijiji, uundwaji wa kamati ya matumizi ya ardhi ngazi ya wilaya 
(PLUM) ambao ni wataalamu wa wilaya (kutoka idara mbalimbali za 
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ardhi, maendeleo, maji, misitu n.k) Hatua ya tatu ni uchukuaji wa 
taarifa za matumizi ya kijiji husika kwa ujumla unaofanywa na kamati 
zote mbili. Uandaaji na uwasilishaji wa ramani na PLUM kuwasilisha 
rasimu ya ramani kwa wananchi kupitia mkutano mkuu wa kijiji. 
Hatua ya upimaji wa mashamba ya wanavijiji na kuhitimishwa kwa 
hatua ya uandaaji na usajili wa vyeti vya hati miliki ya kimila kwa 
wananchi wa kijiji husika.

3.6.3 Utoaji wa hatimiliki za kimila katika wilaya za Kilolo na 
Mufindi

Kuanzia tarehe 9-18/12/2014 taasisi iliweza kugawa hatimiliki 
za kimila baada ukamilisho wa matumizi ya ardhi wilaya ya Kilolo 
katika vijiji saba (7). Vijiji hivyo na idadi ya hatimiliki zilizotolewa ni 
Kihesamgagao (72), Kidabaga (145), Kiwalamo (105), Kitelewasi 
(65), Kipaduka (74), Lugalo (190) na Uhambingeto (158). Hatimiliki 
hizi zilitolewa na Mkurugenzi wa HAKIARDHI mbele ya Mwenyekiti wa 
Halmashauri ambaye alikuwa mgeni rasmi, waheshimiwa madiwani, 
watendaji wa vijiji na kata na wawakilishi kutoka halmashauri ya 
wilaya na idara ya ardhi. Wanavijiji pamoja na viongozi walishukuru 
taasisi kwa hatua hii ambayo itapunguza changamoto za ardhi 
ikiwemo migogoro. Wilaya kupitia Mwenyekiti aliishukuru Taasisi 
kwani shughuli waliyoifanya ni mchango mkubwa kwa serikali maana 
ni jukumu lake kuu na aliiomba taasisi pale fursa itakapojitokeza 
waweze kufanya katika vijiji vingine kwani uhitaji ni mkubwa sana 
kulinganisha na uwezo wa serikali.
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Picha 7: Wananchi wa kijiji cha Kihesamgagao wakipokea vyeti vya 

hatimiliki za kimila. 
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SURA YA NNE
MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA HITIMISHO
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SURA YA NNE
MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA HITIMISHO

Mafanikio ya jumla kutokana na utekelezaji wa kazi mbalimbali za 
taasisi

•	 Kumekuwa	 na	 ongezeko	 kubwa	 la	 wananchi	 ambao	 wamekuwa	

wakihitaji kupatiwa msaada wa kisheria kwenye maeneo ya 

programu na kwenye ofisi za Taasisi. Ongezeko hili linatokana na 

wananchi wengi kupata msaada wa kisheria ambao uliwasaidia 

kutatua matatizo yao ya ardhi. 

• Machapisho yanayoandaliwa na Taasisi yamekuza uelewa wa 

wananchi kuhusiana na haki na wajibu wao katika rasilimali ya 

ardhi. Kukua kwa uelewa kumewasaidia wananchi hawa kusimamia 

haki zao kikamilifu kwa kushiriki kwenye mikutano na vikao vya 

maamuzi kuhusu ugawaji wa ardhi kwa matumizi mbalimbali. 

• Vipindi vya radio na runinga vimekuwa chachu ya kuibua hamasa 

ya wananchi nchi nzima kuibua vuguvugu la harakati za kudai haki 

za ardhi ambazo zimekuwa zikikiukwa kwa makusudi na watendaji 

wa serikali au wawekezaji pamoja na watumiaji wengine wa ardhi. 

Vipindi hivi vimekuwa chachu kutokana na kuwafikia wananchi 

maeneo ambayo Taasisi haifiki moja kwa moja lakini matangazo ya 

radio na runinga yanafika. 

• Uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi kwenye baadhi ya 

vijiji vya wilaya za Mufindi na Kilolo mkoani Iringa umewezesha 

kwa kiasi kikubwa kulinda haki za ardhi za wanavijiji na hasa 
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hasa wanawake ambao kwa muda mrefu wamedhulumiwa haki 

zao kutokana na kukosa uelewa wa kisheria kuhusiana na haki 

zao katika kupata, kutumia na kumiliki ardhi. Vilevile msaada wa 

kisheria umewawezesha viongozi na wananchi kulinda na kutunza 

mazingira kwenye maeneo yao hasa kwa kutunza vyanzo vya maji 

na kudhibiti uchomaji wa misitu na mkaa kiholela. 

Changamoto za ujumla katika utekelezaji wa kazi za taasisi

• Vikwazo vinavyowekwa na baadhi ya watendaji wa serikali katika 

utekelezaji wa kazi unakwamisha kupatikana kwa matokeo ya kazi 

husika kwa wakati uliopangwa. 

• Ongezeko la uwekezaji mkubwa katika ardhi na wimbi la uuzaji 

wa ardhi ni changamoto nyingine kubwa ambayo inakwamisha 

utekelezaji wa kazi kwa ufasha kutokana na wananchi kuathirika 

na hali hii kwa kiasi kikubwa kabla ya Taasisi kuanza utekelezaji wa 

kazi zake. 

• Ucheleweshaji wa kupata fedha kwa wakati kutoka kwa wafadhili 

ni changamoto nyingine ambayo hukwamisha utekelezaji wa kazi 

kama zilivyopangwa na hivyo kupelekea kazi hizo kutekelezwa katika 

muda ambao sio sahihi na hivyo kukosa matokeo yaliyokusudiwa. 

• Ongezeko la madhara ya mabadiliko ya tabia ya nchi ni changamoto 

nyingine ambayo inaongeza athari kwenye matumizi na umilikaji 

wa ardhi kwa wazalishaji wadogowadogo hasa hasa wakulima 

na wafugaji. Hii inaongeza jukumu jingine katika harakati za 

kuhakikisha kuwa wazalishaji wadogowadogo wananufaika na 

rasilimali ardhi. 
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HITIMISHO

Ripoti hii imeainisha mabadiliko chanya ambayo yamekuwa yakipatikana 

kuanzia ngazi ya kijiji hadi taifa katika kuhakikisha kuwa utetezi wa haki za 

ardhi kwa wazalishaji wadogowadogo unahusisha wadau mbalimbali kutoka 

katika kila sekta kwa lengo la kupata haki stahiki na kwa wakati husika. 

Jambo kubwa katika ripoti hii ni kuwa uelewa wa wananchi umekuwa 

mkubwa sana katika utambuzi wa haki zao kuhusiana na rasilimali ardhi, 

misitu, maji na mazingira kwa ujumla. Ni dhahiri kuwa kadri ambavyo 

ushirikiano baina ya serikali na taasisi za kiraia unapokuwa wa karibu zaidi 

na wa kuaminiana ni wakati ambao wananchi watanufaika na sera na sheria 

nzuri ambazo zitalinda haki zao katika kupata, kutumia na kumiliki ardhi na 

rasilimali nyinginezo.  
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