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KIJARIDA CHA KUJIELIMISHA JAMII JUU  YA 
MASUALA MUHIMU YA HAKI ZA ARDHI KWA 
WANAWAKE NCHINI TANZANIA

UTANGULIZI

Sera na Sheria mbalimbali nchini Tanzania zinatoa 
fursa kwa makundi yote kuwa na haki ya kupata, 
kutumia, kumiliki na kunufaika na rasilimali mbalimbali 
ikiwemo ardhi. Kijarida hiki kinachambua Sera na 
Sheria hizi hasa kikiangazia haki za ardhi kwa kundi 
kubwa la wanawake, kama ifuatavyo;  

1.	 Haki ya kumiliki mali

Ibara ya 24(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya 
mwaka 1977(kama ilivyorejelewa mara kwa mara) 
inaainisha ya kuwa kila mtu anayo haki ya kumiliki mali, 
na haki ya hifadhi ya mali yake aliyonayo kwa mujibu 
wa sheria. Hivyo Wanawake na Wanaume wana haki  
sawa katika kumiliki ardhi kama mojawapo ya mali. 

2.	 Haki ya mwanamke kupata ardhi 

Kifungu cha 3(2) cha Sheria za Ardhi namba 4 na 
5 kinaainisha ya kwamba haki ya kila mwanamke 
kupata, kumiliki, kutumia na kuuza au kuigawa ardhi 
ifahamike kuwa ni sawa sawa na haki ya mwanaume 
yoyote kwa viwango vilevile na masharti yale yale. 
Halikadhalika kifungu cha 23(2)(c) cha Sheria ya Ardhi 
ya Vijiji namba 5 ya mwaka 1999 kimeainisha kwamba 
katika kupitisha uamuzi  kuhusu maombi ya hakimiliki 
ya kimila Halmashauri ya Kijiji inapaswa kuzingatia 
maombi ya wanawake sawa sawa na maombi ya 
wanaume.

3.	 Ulinzi wa mali ya familia dhidi ya rehani

Kifungu cha 114 cha Sheria ya Ardhi namba 4 ya 
mwaka 1999, kimetoa ulinzi kwa mali ya familia 
kuwekwa rehani kwa kuainisha kwamba rehani ya 
nyumba ya familia itakuwa halali endapo itakuwa na 
saini inayoonesha Mke au Wake kuridhia uwekaji 
wa rehani wa nyumba hiyo. Vile vile kifungu cha 
8 cha Sheria ya Rehani namba 17 ya mwaka 2008, 
kinazungumzia wajibu wa Mkopaji kumjulisha 
Mkopeshaji kuwa ana Mke na ameoa, hivyo ni 
muhimu kwa Mkopaji kutoa taarifa kuwa yeye ana 
Mke au Mume. Pia Sheria inatamka kuwa ni kosa 
la jinai kudanganya kuwa Mkopaji hana Mke na 
anaweza kufungwa kwa muda wa miezi 12 au kulipa 
faini isiyopungua nusu ya thamani ya mkopo endapo 
itabainika kuwa alidanganya. 

4.	 Haki ya mwanamke kwenye umiliki wa ardhi pamoja

Kifungu cha 161(1) na (2) cha Sheria ya Ardhi namba 
4 ya mwaka 1999, kinaruhusu umiliki wa ardhi 
pamoja na kumlinda Mwanamke katika umiliki wa 
aina hiyo. Vilevile kama ardhi hiyo ilikuwa inamilikiwa 
katika jina la Mwanaume na Mke wake ameweka 
nguvu zake katika kuzalisha na kuiboresha ardhi hiyo 
basi Mwanamke anapata hadhi sawa ya umiliki hata 
kama jina lake halijaandikwa katika hati au cheti cha 
hakimiliki ya kimila.
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5.	 Ulinzi wa ardhi ya familia dhidi ya uuzwaji

Kifungu cha 161(3) cha Sheria ya Ardhi namba 4 ya 
mwaka 1999, kinaainisha kwamba kabla ya uuzwaji 
wa ardhi ya familia ni jukumu la mnunuzi kujiridhisha 
kuwa ridhaa ya mke au wake halali imepatikana. 
Vilevile kifungu hicho kina ainisha ya kuwa kama 
uuzwaji wa ardhi hiyo unatokana na rehani ni jukumu 
la Mkopeshaji kujiridhisha kuwa Mke au Wake halali 
waliridhia rehani hiyo.

6.	 Ulinzi dhidi ya mila kandamizi

Kifungu cha 20(2) cha Sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 
5 ya mwaka 1999 kinaainisha kwamba matumizi ya 
mila na desturi zinazowanyima wanawake, watoto au 
watu wenye ulemavu njia halali za kumiliki, kukalia au 
kutumia ardhi ni batili na hazitatumika na kutekelezwa 
katika vyombo ya usimamizi wa ardhi na utatuzi wa 
migogoro ya ardhi nchini.

7.	 Haki ya uwakilishi katika Kamati ya Maamuzi ya Kijiji

Kifungu cha 53(2) cha Sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 
5 ya mwaka 1999 kinaainisha kwamba Kamati ya 
Maamuzi ya Kijiji itaundwa na wajumbe wasiozidi 
9 kati yao wajumbe wasiopungua 4 ni lazima wawe 
wanawake.

8.	 Haki ya uwakilishi katika Baraza la Ardhi la Kijiji 

Kifungu cha 60(2) cha Sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 5 
ya mwaka 1999 pamoja na kifungu cha 5(1) cha Sheria 
ya Mabaraza na Mahakama za Utatuzi wa Migogoro 
ya Ardhi namba 2 ya mwaka 2002 vimeainisha kuwa 
Baraza la Ardhi la Kijiji litaundwa na wajumbe 7 kati 
yao idadi ya wanawake haitakiwi kupungua 3.

9.	 Haki ya uwakilishi katika Baraza la Kata 

Kifungu cha 11 cha Sheria ya Mabaraza na Mahakama 
za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi namba 2 ya mwaka 
2002 pamoja na kifungu cha 4 cha Sheria ya Mabaraza 
ya Kata, namba 7 ya mwaka 1985 vimeainisha kuwa 
Baraza la Kata litaundwa na wajumbe wasiozidi 8 na 
wasiopungua  4 ambapo idadi ya wanawake haitakiwi 
kupungua 3.

10.	 Haki ya uwakilishi katika vyombo vinavyosimamia 
ardhi kijijini

(i)	Halmashauri ya Kijiji

Kwa mujibu wa kifungu cha 56(1) cha Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) namba 7 ya 
mwaka 1982 idadi ya wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji inatakiwa isipungue 15 na isizidi 25 kati yao idadi 
ya wanawake haitakiwi kupungua robo ya wajumbe 
wote.

(ii)	 Mkutano Mkuu wa Kijiji

Kwa mujibu wa kifungu cha 55 cha Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) namba 7 ya mwaka 
1982, Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa kijiji ni wakazi 
wote wa kijiji wenye umri usiopungua miaka 18 na 
wenye akili timamu bila kujali jinsia. 

11.	 Haki ya kumiliki ardhi baada ya talaka

Kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa namba 5 ya mwaka 
1971 mgawanyo wa mali za ndoa ikiwemo ardhi 
wakati wa talaka unategemea aina ya ndoa iliyofungwa 
na wanandoa. Zipo aina 3 za ndoa ambazo ni ndoa ya 
kimila, kidini na kiserikali. Mgawanyo wa mali wakati 
wa talaka kwa taratibu za ndoa za kidini na kiserikali 
unatoa haki kwa wanawake kupata mali ya ndoa 
kulingana na aina ya ndoa, mchango wa wanandoa na 
maamuzi ya mahakama. Mgawanyo wa mali za ndoa 
kwa taratibu za ndoa za kimila unategemea mila na 
desturi za jami husika. Uzoefu unaonesha kuwa mara 
nyingi wanawake wanakosa haki ya kupata mgawanyo 
sawa na wanaume kutokana na mila na desturi nyingi 
kuwa kandamizi.  

12.	 Haki ya wanawake katika mirathi

Mirathi ni utaratibu wa namna mali ya marehemu 
itakavyogawiwa kwa warithi wake. Mgawanyo wa 
mirathi nchini unaongozwa na sheria tatu za mirathi 
ambazo ni; Sheria ya Kimila (Tamko la Sheria za 
Kimila namba 4 la mwaka 1963), Sheria ya Kiislam 
(The Islamic Law (Restatement) Act, 1964 na Sheria 
ya Kiserikali (The Probate and Administration of 
Estates Act). 

(i)	Mgawanyo wa Mirathi kwa Sheria ya Kimila 

Sheria ya kimila inayotumika kugawa mirathi 
imetokana na mila na desturi za jamii husika 
zilizokusanywa katika makabila yanayorithi kufuata 
ukoo wa baba ambayo ni zaidi ya asilimia 85 ya 
makabila yote.

•	 Watanzania wote ambao ni wazawa wasio na asili 
ya kiasia, kizungu, au kisomali hutumia sheria hii 
katika mirathi yao.

•	 Kama ikithibitika kuwa mzawa aliacha kabisa mila 
na desturi za kabila lake wakati wa uhai wake 
Sheria ya Kiislam itatumika kugawa mali zake 
kiislamu kama marehemu alikuwa Muislam. Kama 
marehemu hakuwa Muislam Sheria ya Kiserikali 
itatumika kugawa mirathi.
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Mgawanyo wa mali katika Sheria ya Kimila umepangwa 
katika madaraja matatu kama ifuatavyo;

a)	 Daraja la I- Mtoto wa kwanza wa kiume wa ndoa 
ya kwanza hurithi sehemu kubwa kuliko warithi 
wengine. 

(ii)	   Mgawanyo wa Mirathi kwa Sheria ya 	
	    Kiislam  

Sheria ya Kiislam inatumika kugawa mirathi kwa 
Watanzania wote ambao itathibitika kuwa wameacha 
mila na desturi zao na ambao Uislam huwaongoza 
katika vipengele vyote vya maisha yao pamoja na 
watu wale ambao si wazawa ila ni waislam.
Mgawanyo wa mirathi kwa Sheria ya Kiislam ni kama 
ifuatavyo; 

ZINGATIA

(i)	 Katika Sheria za Kimila mjane hana fungu katika urithi bali hutegemea watoto kumtunza.

(ii)	 Watoto waliozaliwa nje ya ndoa hawarithi kwa baba yao isipokuwa pale ambapo wanakuwa wamehalalishwa kwa 
kufuata mila na desturi za jamii husika, vinginevyo hurithi upande wa mama.

(iii)	 Sheria ya Kimila pia inafafanua kuwa mtoto wa nje ya ndoa hata kama amehalalishwa na wakati mwingine ni 
mkubwa kuliko yule aliyezaliwa kwenye ndoa hawezi kuwa mrithi Daraja la I.

(iv)	 Kesi zinazohusu kugawa mali ya marehemu kwa Sheria ya kimila lazima zifunguliwe katika Mahakama ya mwanzo. 

a)	Wajane/Mjane hurithi 1/8 kama marehemu 
ameacha watoto. 

b)	Wajane/Mjane hurithi ¼ kama marehemu 
hakuacha watoto. 

c)	Wazazi hupewa 1/6 ya salio baada ya kuondoa 
fungu la mjane/wajane. 

d)	Mali iliyosalia hugawanywa katika mafungu matatu 
ambapo watoto wa kiume hupata mafungu mawili 
na wa kike fungu moja. 

e)	Mgane hupewa ¼ ya mali ya marehemu mke wake 
kama kuna watoto au ½ kama hakuna watoto. 

b)	 Daraja la II- Watoto wa kiume wote waliosalia 
ambao hupata fungu dogo ukilinganisha na mrithi 
wa Daraja la I.

c)	 Daraja la III- Watoto wa kike wote bila kujali 
nafasi na umri, hawa hupata fungu dogo kuliko 
warithi wote.

(iii)   Mgawanyo wa Mirathi kwa Sheria ya 	
	     Kiserikali  

Sheria ya Kiserikali (The Probate and Administration 
of Estates Act) hutumika na Watanzania walioacha 
mila na desturi zao pamoja na watu wengine ambao 
si wazawa na wala si Waislam. 

Mgawanyo wa urithi katika Sheria ya Kiserikali ni 
kama ifuatavyo:

1. Marehemu akiacha watoto

•	 1/3 hurithiwa na mjane/mgane. 
•	 2/3 hugawiwa sawasawa kwa watoto wote. 
2. Marehemu hakuacha watoto

•	 ½ hupata mjane/mgane. 
•	 ½ hupata wazazi wa marehemu au ndugu wa 

karibu iwapo wazazi hawapo. 

(iv)  Taratibu za kufungua mirathi

Wosia ukiwepo;
a)	Mtu anapofariki kifo kiandikishwe katika ofisi ya 

vizazi na vifo katika wilaya husika ndani ya muda 
wa siku 30 tangu kifo kutokea.

b)	Endapo wosia haukumtaja msimamizi wa mirathi 
japokuwa si utaratibu wa kisheria mkutano wa 
ukoo ufanyike na kupendekeza msimamizi wa 
mirathi.

c)	Msimamizi aliyependekezwa au kutajwa katika 
wosia afungue mirathi katika mahakama ya 
mwanzo iwapo sheria itakayotumika ni ya kimila 
au ya kiislam akiwa na nakala ya muhtasari wa 
kumbukumbu za kikao cha ukoo na cheti cha kifo. 

Ukoo au ndugu wa marehemu hutoa mapendekezo 
tu juu ya mtu anayefaa kuwa msimamizi wa mirathi 
lakini ni mahakama pekee yenye uamuzi wa mwisho. 

MUHIMU: Mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hawezi kurithi mali ya Baba yake kwa Sheria ya Kiislam labda kama marehemu 	
	  ameacha wosia.
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Wosia usipokuwepo;

a)	Mtu anapofariki kifo kiandikishwe katika ofisi ya 
vizazi na vifo katika wilaya husika ndani ya muda 
wa siku 30 tangu kifo kutokea.

b)	Mkutano wa ukoo ufanyike kumpendekeza 
msimamizi.

c)	Msimamizi aliyependekezwa aende kufungua 

mirathi mahakamani akiwa na nakala ya muhtasari 
wa kumbukumbu za kikao cha ukoo na cheti cha 
kifo. 

d)	Mahakama hutoa tangazo la mirathi kwa muda wa 
siku 90 kama hakuna pingamizi lolote msimamzi 
hukabidhiwa barua za usimamizi wa mirathi. 

e)	Msimamizi anatakiwa kugawa mirathi kwa mujibu 
wa sheria, kufuatana na maisha aliyoishi marehemu. 


