
  

1.0  MASUALA MUHIMU YA ARDHI

1.1  Maana ya ardhi: Kisheria ardhi inajumuisha vitu vyote 
vilivyo juu na chini ya uso wa nchi, vikiwemo majengo, 
uoto wa asili na maendelezo yote yaliyofanywa isipokuwa 
madini na bidhaa za mafuta na gesi. Mali hizo humilikiwa 
na serikali au watu binafsi na makampuni ambayo huingia 
mikataba ya kuzivuna kwa manufaa ya raia wote.

1.2  Mgawanyo wa ardhi: Ardhi ya Tanzania imegawanyika 
katika makundi matatu; ardhi ya kijiji, hifadhi na jumla. 
Ardhi ya kijiji ni ile iliyo ndani ya mipaka ya kijiji kwa 
mujibu wa sheria mbalimbali. Ya hifadhi ni ile iliyotengwa 
kwa matumizi maalum kama vile wanyama pori, milima, 
misitu, ardhi oevu, na hifadhi za barabara. Ardhi ya jumla 
ni ile inayobaki baada ya kuondoa ya kijiji na ya hifadhi.

1.3 Upatikanaji wa ardhi: Unaweza kupata ardhi kwa 
kumilikishwa na serikali, kurithi kwa ndugu, kununua au 
kupewa zawadi.

1.4  Kumiliki ardhi kisheria: Umiliki wa ardhi uko wa aina 
mbili. Kwanza ni umiliki wa kimila na pili, umiliki kwa njia 
ya hatimiliki. Hata hivyo, wanaomiliki kimila nao hupewa 
cheti cha hakimiliki ya kimila (CCRO) chenye hadhi sawa 
kabisa na hatimiliki. 

1.5 Ugawaji na umilikishaji wa ardhi: Ardhi ya kijiji 
husimamiwa na hugawiwa na Halmashauri ya kijiji kwa 
idhini ya Mkutano Mkuu wa kijiji. Ardhi ya hifadhi hutengwa 
na Wizara ya ardhi kwa kushirikiana na mamlaka za hifadhi 
husika na husimamiwa na mamlaka hizo.

Ugawaji wa ardhi ya jumla hufanywa na Halmashauri ya 
Wilaya na Manispaa kwa waombaji wa maeneo ambao 
hupewa hatimiliki. Kamishina wa ardhi ndiye msimamizi 
na mwangalizi mkuu wa makundi yote na ndiye hutunza 
taarifa na nakala za hati zote.
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1.6 Haki za mmiliki wa ardhi: Kwanza ana wajibu wa 
kuitunza na kuiendeleza. Pili ana haki ya kutumia moja 
kwa moja kwa kilimo, ufugaji, uchimbaji madini au kwa 
kutumia hatimiliki kupata manufaa mengine yatokanayo 
na umiliki wake. Kwa mfano, mtu anaweza kuweka rehani 
hatimiliki yake akapata mkopo benki na kuitumia kwa 
shughuli nyingine.

1.7  Haki za mmiliki wa ardhi inapotwaliwa: Ardhi yoyote 
ikihitajika kwa shughuli za kimaendeleo, kamili, ya haki na 
kwa wakati kwa mujibu wa sheria. Fidia inajumuisha ardhi 
tupu, maendelezo, posho za iliyotwaliwa ilikuwa inatumika 
kwa shughuli hizo.

2.0 USIMAMIZI WA ARDHI YA KIJIJI

2.1 Halmashauri ya Kijiji: Halmashauri ya Kijiji ndiyo 
yenye dhamana ya usimamizi wa ardhi ya kijiji kwa niaba 
ya wanakijiji na wakazi wengine wanaoishi katika kijiji 
na kunufaika na ardhi ya kijiji. Itawajibika kutoa taarifa 
kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji na kupokea mawazo 
yao kuhusiana na utawala na uendeshaji wa ardhi ya kijiji 
katika vikao vya kawaida vya Mkutano Mkuu wa Kijiji.

2.2 Kamati ya Maamuzi ya Kijiji: Kamati inaundwa na 
wajumbe wasiopungua 6 na wasiozidi 9 kati yao wanawake 
wasipungue 3. Majukumu ya Kamati ni pamoja na kuweka 
mipaka ya ardhi na kushughulikia maslahi yaliyo katika 
ardhi inayohusika katika kutolewa maamuzi. Kutenga, au 
kuweka akiba ya ardhi au kutoa mipaka ya haki ya njia na 
haki zingine za kutumia njia ambazo itaziona ni muhimu 
kwa umiliki bora wa ardhi. Kulinda maslahi ya wanawake, 
watu wasiokuwepo, watoto wadogo na walemavu.

2.3  Mkutano Mkuu wa Kijiji: Ni chombo chenye 
madaraka na mamlaka ya juu kuhusu masuala yote ya 
kijiji yakiwemo masuala ya ardhi. Wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa Kijiji ni wanakijiji wote wenye umri wa miaka 
18 na kuendelea na wakazi wa kijiji husika. Majukumu 
yake ni pamoja na; Kuthibitisha, kukubali au kukataa 
maombi ya ardhi yaliyowasilishwa na Halmashauri ya 
Kijiji. Kuthibitisha au kukataa wajumbe wa Baraza la 
Ardhi la Kijiji na wajumbe wa Kamati ya Maamuzi 
ya Kijiji, waliopendekezwa na Halmashauri ya Kijiji. 
Kupitisha mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji kama 
ulivyopendekezwa na Kamati Shirikishi ya Mpango wa 
Matumizi ya Ardhi ya Kijiji (VLUM) na Kamati Shirikishi 
ya Mpango wa Matumizi ya ardhi ya Wilaya (PLUM).

2.4  Halmashauri ya Wilaya: Halmashauri ya 
Wilaya ina jukumu la kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 
Halmashauri ya Kijiji kuhusiana na usimamizi na matumizi 
ya ardhi ya kijiji. 

2.5 Kamishna wa Ardhi: Kamishna wa ardhi ana 
majukumu ya kutoa maelekezo kwa Halmashauri ya Kijiji 
kuhusu usimamizi wa ardhi ya kijiji kwa mujibu wa fungu 
la 8(7) la Sheria ya  Ardhi ya Vijiji namba 5 ya mwaka 1999. 
Kuweka saini na lakiri cheti cha ardhi ya kijiji. Kutunza 
daftari la vyeti vya ardhi za kijiji. Kutoa ushauri kwa 
Halmashauri ya Kijiji na kwa Rais juu ya uhawilishaji wa 
ardhi ya kijiji baada ya kupokea muhtasari wa Mkutano 
Mkuu wa Kijiji na ushauri wa Halmashauri ya Wilaya.

3.0 UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI 

3.1 Maana ya migogoro ya ardhi: Migogoro ya ardhi ni 
ugomvi baina ya watu au makundi ya watu wanaogombania 
rasilimali kama vile ardhi, malisho au maji na kusababisha 
athari kubwa zikiwemo vifo vya watu na mifugo, uharibifu 
wa mali na miundombinu na kukosekana kwa usalama 
katika jamii.

3.2 Vyanzo vya migogoro ya ardhi: Migogoro ya ardhi 
inasababishwa na kutofahamika kwa sheria kwa katika 
maamuzi, mapungufu ya sera na sheria, kupanuka kwa miji, 
ongezeko la watu na mifugo na kugunduliwa kwa maliasili, 
kukosekana kwa mipango ya matumizi ya ardhi.

3.3 Utatuzi wa migogoro ya ardhi: Kwa njia za kawaida 
ambazo huhusisha mila za wenyeji husika au kiutawala 
kufuata ngazi za kiserikali. Hata hivyo, Sheria ya Mabaraza 
na Mahakama za Ardhi namba 2 ya 2002 imeunda vyombo 
vya utatuzi wa migogoro ya ardhi kuanzia ngazi ya kijiji 
hadi taifa. Vyombo hivyo ni;

(i) Baraza la Ardhi la Kijiji: Linaundwa na wajumbe 7 kati 
yao wanawake ni 3. Wajumbe huteuliwa na halmashauri 
ya Kijiji, kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji, hudumu 
kwa miaka 3 na huweza kurudia tena kwa miaka 3 tu. 
Sifa za wajumbe; awe mwanakijiji, kuanzia miaka 18, asiye 
na wadhifa mwingine katika serikali na asiyewahi kutiwa 
hatiani kwa makosa ya jinai. Baraza hutumia njia za kimila 
kusuluhisha tu ili kuleta mapatano na wala siyo kutoa 
hukumu wala kulipiza faini au fidia. 

(ii) Baraza la Kata: linaundwa na wajumbe kati ya 4 hadi 
8 kati yao 3 wanawake. Wajumbe huteuliwa na Kamati 
ya Mandeleo ya Kata miongoni mwa vijiji vinavyounda 
kata husika. Wajumbe hudumu kwa miaka 3 na huweza 
kurudia tena kwa miaka 3 tu.  Mjumbe sharti awe na 
umri kuanzia miaka 18, mkazi mwenyeji wa kata husika, 
asiye kiongozi wa serikali na asiyewahi kutiwa hatiani kwa 
makosa ya jinai. Baraza lina uwezo kifedha wa mashauri ni 
hadi milioni 3. Mtu anaweza kukata rufaa kwenda Baraza 
la Ardhi na nyumba la Wilaya ndani ya siku 45 tangu 
hukumu.

(iii) Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya: huundwa 
na Wizara wa Ardhi kwa kumteua Mwenyekiti ambaye 
ana sifa ya digrii ya sheria na ambaye huapishwa na 
Mkuu wa Mkoa husika. Mkuu wa mkoa huteua wazee 
7 na wanawake wasipungue 3 wa baraza kumsaidia 
mwenyekiti japo halazimiki kufuata ushauri wao. Baraza 
hutoa hukumu na kulipiza faini na ya shilingi milioni 40 
kwa mali inayohamishika au 50 kwa mali isiyohamishika. 
Rufaa kutoka baraza hili kwenda mahakama kuu ni ndani 
ya siku 60 tangu hukumu kutolewa.

(iv)  Mahakama kuu  husikiliza kesi zote zinazotokanana
na rufaa ya ngazi za chini na zinazoanzia pale pale. 
Mahakama ya Rufaa ndiyo ngazi ya mwisho ya 
vyombo hivi ambayo hupokea kesi za warufani ambao 
hawakuridhika na maamuzi ya ngazi za nchini

4.0 MFUMO WA UTAWALA NA USIMAMIZI 
RASILIMALI VIJIJINI

4.1  Muundo wa serikali: Mfumo wa Serikali ya Tanzania 
una muundo wa utawala uliogawanyika katika serikali kuu 
na serikali za mitaa. Serikali kuu huanzia kwa Rais, Baraza 
la Mawaziri, ngazi ya Mkoa, Wilaya na Tarafa. Serikali za 
mitaa huongozwa na mamlaka za halmashauri za miji na 
wilaya, mwisho wa serikali za mitaa ni ngazi ya kijiji.

4.2  Vyombo vya Utawala Kijijini: Kijiji kina vyombo vikuu 
viwili ambavyo ni Mkutano Mkuu wa kijiji na Halmashauri 
ya Kijiji. Halmashauri ya kijiji ni chombo cha utendaji 
kupitia kamati 3 za kudumu za ulinzi na usalama, huduma 
za jamii, uchumi, mipango na fedha. Kuna aina 3 za vikao 
vya mikutano Mikuu ya Vjiji ambavyo ni kikao cha kawaida 
kila baada ya miezi 3, kikao cha uchaguzi kila baada ya 

miaka 5 na kikao cha dharura.

4.3 Majukumu ya mkutano mkuu wa Kijiji: Kupokea, 
kujadili na kupitisha taarifa za utekelezaji za kijiji, mapato 
na matumizi, mapendekezo ya kodi, sheria ndogo ndogo 
na ugawaji wa ardhi kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya 
kijijini.

4.4 Majukumu ya Halmashauri ya kijiji: Ni chombo 
kinachoundwa na wajumbe 15 hadi 25 waliochaguliwa 
na Mkutano Mkuu wa Kijiji. Halmashauri ya kijiji ndiyo 
serikali ya Mtendaji wa kijiji. Kazi zake ni kupanga mipango 
ya maendeleo na kutoa mapendekezo kwenye mkutano 
mkuu, kutekeleza maamuzi ya mkutano mkuu na vyombo 
vya juu. Vikao vya halmashauri ya kijiji hufanyika kila 
mwezi kikao kimoja.



  

5.0 UANDAAJI NA USIMAMIZI WA MIPANGO YA 
MATUMIZI YA ARDHI

5.1 Maana ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Kijijini: 
Ni utaratibu wa kutathmini na kupendekeza namna 
mbalimbali za matumizi ya ardhi na maliasili ili kuinua hali 
ya maisha ya wanakijiji na kuondoa umaskini. Ili mpango 
uwe na tija ni sharti uandaliwe kwa kushirikisha makundi 
mbalimbali yaliyopo katika kijiji. 

5.2  Faida za Mpango wa Matumizi ya Ardhi: Kupunguza 
migogoro ya ardhi baina ya makundi mbalimbali ya 
watumiaji wa ardhi na maliasili. Kutoa uhakika wa milki 
za ardhi kwa wananchi kupitia hakimiliki za kimila. 
Kuboresha matumizi ya ardhi kwa kugawa ardhi katika 
makundi mbalimbali kwa kuzingatia mahitaji ya wananchi 
pamoja na kusaidia utunzaji wa mazingira na hasa vyanzo 
vya maji, misitu na wanyamapori kwa lengo la kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.

5.3 Mamlaka za Upangaji na Usimamizi wa Mipango ya  
      Matumizi ya Ardhi Ngazi ya Taifa 

(i) Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi :

Inaundwa na wajumbe wasiopungua 5 na wasiozidi 10 
kati yao wanawake wasipungue 3 kutoka sekta mbalimbali 
kama vile ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi; kilimo 
na mifugo, nishati au madini; serikali za mitaa; maji; afya; 
maliasili; utalii; uvuvi; sheria; fedha; mazingira; uchumi na 
mipango. Wajumbe hao wanateuliwa na Waziri mwenye 
dhamana ya ardhi na kuongozwa na Mwenyekiti wa Tume 
ambaye huteuliwa na Rais.  Majukumu ya Tume ni kuandaa 
mpango wa kitaifa wa matumizi ya ardhi, kuandaa mipango 
kabambe ya kikanda ya matumizi ya ardhi pamoja na kuratibu, 
kusimamia na kutoa mwongozo wa uandaaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi ya wilaya na vijiji.

(ii) Ngazi ya Wilaya: Halmashauri ya Wilaya itaunda Kamati 
Shirikishi ya Mpango waMatumizi ya Ardhi (PLUM) yenye 
wajumbe 6 hadi 8 kutoka idara zinazohusiana na ardhi kama 
vile kilimo, mifugo, maliasili, ardhi na maendeleo ya jamii. Timu 
ya PLUM ina wajibu wa kuratibu na kuwezesha uandaaji, 
utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi 
Wilayani na kuziwezesha Halmashauri za Vijiji na kuunda 
Kamati za Matumizi ya Ardhi za Kijiji (VLUM) yenye wajumbe 
kati ya 5 mpaka 10 kutoka miongoni mwa wanakijiji. 

(iii) Ngazi ya Kijiji: Halmashauri ya Kijiji huandaa mipango 
ya matumizi ya ardhi ya kijiji kupitia Kamati ya Usimamizi 
na Matumizi ya Ardhi. Katika ngazi hii ni lazima mpango 
wa matumizi ya ardhi ya kijiji uwe ni mchakato shirikishi 
unaozingatia ushirikishwaji wa wananchi kikamilifu kupitia 
Mikutano Mikuu ya Vijiji au mwananchi mmoja mmoja.

Upangaji wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji: Uandaaji wa 
mpango wa matumizi ya kijiji sharti uzingatie ugawaji wa 
ardhi kwa matumizi mengine yoyote kuendana na mahitaji ya 
watumiaji kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa na Wizara ya 
Ardhi kama ifuatavyo;

 Maeneo ya makazi na huduma za jamii; Mfano shule, 

zahanati,ofisi masoko, maduka nyumba za ibada barabara na 

makaburi. 

 Maeneo ya kilimo; Maeneo ya kilimo cha mazao ya kudumu, 

mazao ya msimu, mazao ya umwagiliaji, kilimo cha misitu.

 Maeneo ya kuchungia; Maeneo kwajili ya malisho, nyika, njia 

za mifugo huduma za mifugo kama vile majosho na maji. 

 Maeneo ya misitu; Huusisha mimea asilia yenye miti mingi, 

matumizi ya mbao, majengo, kuni, mkaa, asali, mitishamba, 

na uhifadhi wa mimea asilia. 
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